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Rais amejua uhalisia wa 
mambo na ameamua 
kusukuma dawa chungu kwa 
koo za Wakenya ili kuokoa 
uchumi. Itabidi atafute namna 
ya kushughulikia masharti ya 
IMF na matarajio makubwa 
ya wafuasi wake wanaoamini 
ana suluhisho la gharama 
inayopanda ya maisha
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UHASAMA 
WA NDUGU 
WANUKIA: 
Vigogo wa 
Magharibi mwa 
Kenya  Musalia 
Mudavadi na 
Moses Wetang’ula 
kila mmoja 
anaamini ni ‘wa 
tatu’ kisiasa na 
mamlaka

H
uku ukiwa umepondwa na 
matukio ya nje - Covid-19 na 
athari za uzalishaji, usambaza-
ji na huduma kama utalii sawa 

na vita vinavyoendelea Ukraine, am-
bavyo vimefanya bei ya mafuta ku-
panda na kuvuruga ununuzi wa na-
faka - na kuathiriwa na presha za ka-
waida za humu nchini, Kenya iko ka-
tika hali tete zaidi kuwahi kutokea 
kwa miaka mingi. 

Mfumko, unasonga mbele kwa hat-
ua za kasi, kila hatua ikielekeza nchi 
karibu na hali mbaya zaidi ya uchu-
mi, na pengine kuvurugika kwa 
jamii.

Mlima wa deni la umma, linalos-
hangaza kwa kiwango na hali yake 
ikilinganishwa na enzi za Narc, kus-
ema wazi, linatisha. Hali hiyo imhar-
ibu uwezo wa sekta ya kibinafsi wa 
kuunda nafasi za ajira na utajiri, in-
achoma uwezo wa nchi wa kutunza 
watu wake, inayeyusha uwezo wake 
wa kukabiliana na hatari za siku zi-
jazo.

Kushuka kwa thamani ya shilingi 
kunazidisha tatizo la deni na kucho-
chea mfumko.

Serikali inayoingia mamlakani im-
ekuwa ikilalamika vikali kuhusu jin-
si hali ilivyo mbaya na jinsi Hazina 
ya nchi imeporwa na serikali iliyoon-

doka.
Ni kweli, serikali inayoondoka il-

izamisha mabilioni ya pesa katika 
miradi ambayo gharama yake hali-
si na thamani ni suala la mjadala. Ni 
kweli pia, kuna hatari ya uchumi ku-
vurugwa na ubepari. Huwezi kufa-
nya sera nzuri za kiuchumi ukizin-
gatia masilahi ya kibinafsi katika 
maamuzi hayo.

Hata hivyo, ukweli mchungu ni ku-
wa, hata kama makossa yanayodai-
wa kufanywa ya Kenyatta ni makub-
wa namna gani, Kenya Kwanza ndi-
yo serkali sasa. Kazi ya meneja si ku-
gundua na kuripoti shida, ni kuzitat-
ua. Ikiwa mtu ameiba mali ya umma, 
wewe ndio serikali; irudishe. Kama 
uchumi ni mbaya, urekebishe. Sera 
ya uchumi haitaki vituko vingi hasa 
wakati wa mzozo.

Fikira thabiti, zilizokitwa katika 
mchakato unaolinda maamuzi ku-
toka vita vya maelezo, na talanta in-
ayofaa, ndivyo vinavyohitajika. Watu 
werevu kama Dkt David Ndii, wanau-
chumi watajika na watu werevu wa 
kufikiria ndilo kundi linalohitajika 
kutoa suluhu bunifu katika hali ka-
ma hii, na kamwe hawajapungua ka-
tika serikali na wasomi.

Ni lazima serikali mpya iongoze 
kwa kuonyesha mfano. Ni lazima ika-
ze matumizi ya umma, kupunguza 
madeni na kuwajibikia kila shilingi. 
Ni vizuri kuvunja mitandao ya wapo-
raji wa mali ya umma, lakini haitaku-
wa manufaa iwapo nafasi yao ita-
chukuliwa na watu wako.

Wakati huo huo, ni lazima itaku-
wa vigumu kuamua kati ya kutimiza 
ahadi za kampeni za uchaguzi na ku-
fufua uchumi. Ni mahali pabaya kuji-
pata: wapiga kura wanatambua shi-
be; si juhudi.

Mzigo wa uongozi ni kujitoa 
mhanga. Lakini matunda ya usi-
mamizi wenye nidhamu na mak-
ini bila shaka yataonekana na ki-
la mtu mapema kabla ya hujaku-
tana na mpiga kura katika uchaguzi 
mwingine.

Vinginevyo, utakuwa mashakani.
mmutuma@ke.nationmedia.com

Lazima serikali ichukue muda wake na kurekebisha uchumi

8UHALISIA 
MKALI WA 
MAMBO: 

Ruto anakabiliwa 
na chaguo 
hatari la kisiasa 
la kutotimiza 
baadhi ya ahadi 
zake za kampeni 
za uchaguzi 
huku hali ya 
uchumi ikibainika 
katika serikali 
yake mpya.

9SERA YA 
KIGENI 
YA 

KENYA:
Kutoka SADR 
hadi Somalia 
na China, Ruto 
bado hajaamua 
jinsi ya 
kushughulikia 
uhusiano wa 
kigeni. Kufikia 
sasa, ameweza 
kutoa hisia 
mseto.

21 NI WAKATI 
WA 

MARIDHIANO 
YA KITAIFA:
Uchaguzi Mkuu 
ukiwa umepita, 
tunahitaji mdahalo 
wa kuponya maovu 
ambayo yamefanya 
mchakato wa 
uchaguzi katika 
nchi yetu kuwa 
mchungu na kuzua 
mgawanyiko.

Yaliyomo

k a u l i  y a  m h a r i r i

Hata hivyo, ukweli mchungu ni kwamba, 

licha ya ubaya wa makosa yanayodaiwa 

kufanywa na serikali ya Kenyatta, serikali 

sasa ni ya Kenya Kwanza. Kazi ya meneja 

sio kugundua na kuripoti shinda, ni 

kuzitatua. Ikiwa mtu ameiba mali ya 

umma, wewe ndio serikali; irudishe. 

Ikiwa uchumi ni mbaya, urekebishe. 
Mutuma Mathiu

Stephen Gitagama

Afisa Mkuu Mtendaji
Mutuma Mathiu

Mhariri Mkuu
Lilianzishwa na marehemu Hillary Boniface Ngweno 

Washington Gikunju  Mhariri Msimamizi, Wikendi
Mike Owuor Mhariri Jumapili
Allan Buluku Mhariri wa Weekly Review
Njoki Ndung’u  Mhariri wa Uchapishaji

Andrew Anini  Msanifu Kurasa Mkuu
Joan Pereruan  Mhariri wa Picha
Benjamin Situma, Alice Othieno Wasanifu Kurasa
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Wabebaji jeneza la Malkia wakiweka jeneza la Malkia Elizabeth II 
kwenye jukwaa maalumu katika ukumbi wa Westminster, mnamo 
Septemba 14. PICHA | AFP

  Njaa kali na mabadiliko ya hali ya anga

  Acheni vita visivyo na maana Ukraine

  Marais 500 na watu maarufu kumzika Malkia

Dini haifai kutumiwa kama 
nguzo ya mamlaka, Papa Fran-
cis aliambia mkutano wa dini 
tofauti nchini Kazakhstan.
“Tusikubali kutetea ghasia. Tu-
siruhusu watu wazuri watumi-
we vibaya na walio waovu. Wa-

zuri hawafai kuwa nguzo ya 
mamlaka, au mamlaka kuwa 
nguzo ya wazuri,” akasema.
Aliongea siku moja baada ya 
kuomba amani na kukomesh-
wa kwa vita “visivyo na maana 
na hatari nchini Ukraine.
“Tukikumbuka mabaya na 
makosa ya siku zilizopita, tu-
jitahidi kuhakikisha Mwenye-
zi hatakuwa tena mateka wa 
tamaa ya binadamu ya mam-
laka,” akasema Francis.  “Tuji-
nasue kutokana na dhana po-
tovu zinazomchukiza Mungu.”

Ni lazima nchi za Afrika ziji-
tahidi huku zikiwazia mageu-
zi ya uchumi wakati wa ha-
li mbaya ya njaa na mabadil-
iko ya hali ya anga. Katika ripo-
ti mpya, Shirika la Fedha Ulim-
wenguni (IMF) limesema seri-
kali za Afrika zinakabiliwa na 
“hali mbaya ya mazingira” kati-
ka sera ya uchumi.
“Mabadiliko ya hali ya anga na 
hali mbaya ya kushindwa ku-
jitosheleza kwa chakula, itah-
itaji kuzingatia kwa makini se-
ra dhidi ya matatizo ya ufadhili 
na uwezo,” inasema ripoti hiyo.
Watu 123 milioni au asilimia 
12 ya idadi ya watu katika nchi 
eneo la Sahara, wanatarajiwa 
kukosa chakula, inasema.
Athari za chumi kutokana na 
janga la Covid-19 zimeunga-
na na kupanda kwa bei za na-
faka kutokana na vita nchini 
Ukraine, inaongeza.
Wakati huo huo, Afrika 
Mashariki inakumbwa na ki-
angazi kibaya zaidi kuwahi 
kuonekana katika miaka ya hi-
vi majuzi.
Licha ya matatizo haya, ma-

geuzi kadhaa yaliyofanywa ku-
weka huru biashara, kanuni na 
masoko yanaonekana,” inase-
ma IMF. “Uhuru wa kibiashara 
na kuagiza bidhaa tofauti ku-
toka nje, kunaweza kuimarisha 
hali ya chakula, usambazaji na 
bei katika eneo hilo,” shirika hi-
lo lilipendekeza.
Lilitoa mfano wa Zambia 
kuzuia mahindi yake kuuzwa 
nje mnamo 2020.  Kama baa-
dhi ya mavuno yangepatikana, 
huenda yangesaidia kukabilia-
na na uhaba wa chakula kusini 
mwa Afrika.
IMF ilifufua ahadi yake ya ku-
saidia nchi za Afrika zina-
zohitaji msaada wa kiufundi 
na kifedha.

Mazishi ya Malkia Elizabeth yana-
tarajiwa kuwa moja ya mikusany-
iko mikubwa ya kifalme na kisiasa 
kuandaliwa Uingereza kwa mion-
go mingi.
Mialiko ilitumwa wiki hii, huku vi-
ongozi wa nchi 500 na watu mashu-
huri kutoka nje ya nchi hiyo waki-
tarajiwa kuhudhuria.
Wengi wa viongozi hao wameambi-
wa wafike kwa ndege za kibiashara 
na kufahamishwa kuwa watasafi-
ri kwa basi moja kutoka eneo moja 
magharibi mwa jiji la London.
Eneo la mazishi la Westminster Ab-
bey lina uwezo wa kutoshea watu 
karibu 2,200.
Watu wa familia za kifalme kutoka 

kote Ulaya, ambao wengi wao wa-
na uhusiano wa damu na Malkia, 
wanatarajiwa. Mfalme wa Ubelgiji, 
Philippe na mkewe, Malkia Mathil-
de, wamethibitisha watakuwepo, 
sawa na Mfalme Willem-Alexan-
der wa Uholanzi na mkewe, Malkia 
Maxima, na mama yake, Beatrix, al-
iyekuwa Malkia wa Uholanzi.
Mfalme Felipe na Malkia Letizia wa 
Uhispania pia wamekubali mwa-
liko, sawa na familia za kifalme 
Norway, Uswizi, Denmark na Mona-
co. Ikulu ya White House imethibiti-
sha kuwa Rais Joe Biden atahudhu-
ria akiwa na Mama Taifa Jill Biden, 
ingawa inaarifiwa kuwa hawatasa-
firi kwa basi hadi eneo la mazishi.

d a r u b i n i

Papa: Dini isitumiwe vibaya

IMF yahimiza tahadhari ya  sera Afrika

Mazishi ya Malkia: Marais kutumia mabasi

  Yaondolewa katika kalenda ya mbio  2018

Huenda mbio za Formula One zi-
sirudi nchini Malaysia hivi karibuni 
huku serikali ikielekeza juhudi zake 
katika kujenga uchumi unaodorora 
kwa sababu ya janga la corona.
Azhan Shafriman Hanif, Afi-
sa Mkuu Mtendaji wa shirika la 
Sepang International Circuit, lil-

ilokuwa likiandaa mbio hizo, alise-
ma serikali huenda ikafikiria upya 
uamuzi wake baada ya miaka mi-
wili au mitatu.
Shirika la Sepang, liliandaa mbio 
kwanza 1999, huku Grand Prix ya 
mwisho ikiandaliwa huko 2017. 
Malaysia ilijiondoa katika kalen-
da ya F1 kutoka 2018 kufuatia ku-
panda kwa gharama ya kuandaa 
mbio hizo. “Kwa sasa, jibu ni hapa-
na,” akasema Azhan Shafriman al-
ipoulizwa iwapo Malaysia inapan-
ga kuandaa mbio hizo tena.

Huenda F1 isirudi  Malaysia hivi karibuni

Katika ukurasa wa 11 wa toleo la 
Septemba 11 la Daruni ya Wiki, tuliweka 

kimakosa picha ya aliyekuwa Mkurugenzi 
Mkuu wa Shirika la Utangazaji la 

Kenya, Richard A. Koske (kushoto), na 
kumtambua kuwa Achieng’ Oneko (kulia), 

ambaye alikuwa Waziri wa Utangazaji. 
Tunaomba radhi kwa kosa hilo ambalo 

halikukusudiwa.

SAHIHISHO
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k u r u n z i  y a  K e n y a

NA JAINDI KISERO

Uhalisia umemlazimisha Rais 
William Ruto kumeza ki-
donge kikali cha Shirika la 
Fedha Ulimwenguni. Waka-

ti wa kampeni, moja kati ya ahadi 
kuu alizotoa ni kupunguza ghara-
ma ya maisha kwa kushusha bei 
za chakula na mafuta – mambo 
mawili makuu mbayo yamesa-
babisha joto na shinikizo zilizopo 

kwa sasa katika uchumi.
Hasa, wachanganuzi walibashi-

ri kuwa Rais mpya angetangaza 
msururu wa ruzuku kukinga fa-
milia kutokana na athari kali za 
bei za juu za mafuta, chakula na 
usafiri zinazozidi kupanda na 
kubadilika kila mara.

Alipata ushindi wake kutokana 
na ushawishi wake katika majuk-
waa ya kampeni alikojionyesha 
kama kiongozi anayejali masla-

hi ya raia wa kawaida na mwenye 
suluhisho kwa kila tatizo la kiu-
chumi linalokumba nchi.

Wataalamu wa sera za kiuchu-
mi walimtaja kuwa mwanasia-
sa anayependa kufurahisha watu 
wa kawaida – na msimamizi su-
gu wa kodi na matumizi ambaye 
huenda akaondoa viwango vya 
juu vya matumizi vilivyokuwa 
vimewekwa na serikali iliyoondo-
ka ya Rais Uhuru Kenyatta.

Punde baada ya kuapishwa, Rais 
Ruto alishangaza wengi. Lugha 
yake ilibadilika. “Ni sharti tuan-
ze kuishi kuambatana na uwezo 
wetu,” akasema, akirudia kauli na 
msimamo sawa na wa serikali ya 
Kenyatta.

Ni tangazo la Rais Ruto kuhusu 
miradi ya ruzuku inayolipiwa 
na serikali ambayo iligonga ndi-

RUTO: HAKUNA NJIA YA MKATO
Rais yumo katika hali tete huku akijaribu kufufua uchumi uliosambaratika. Huku sehemu kubwa ya ushuru ikitumika 
kugharamia gharama za lazima kama vile mishahara, malipo ya uzeeni na madeni, utawala mpya una nafasi finyu ya 

kufanyia mabadiliko mipango ya matumizi ya serikali

UCHUMI HALI MAHUTUTI

Rais Ruto atahudumu chini ya masharti magumu ya IMF, yanayomlazimu kufanya mabadiliko yasiyo maarufu kisiasa katika sekta mbalimbali.

...Endelea Uk 6
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RAIS AMEBANWA NA MAMBO
 KIPINDI KIGUMU MBELE YA ‘TAIFA LA MAHASLA’ 

k u r u n z i  y a  K e n y a

Katika ruzuku ya 
mafuta pekee, mlipa 
ushuru ametumia 
jumla ya Sh144 bilio-
ni, ambazo ni Sh60 
bilioni katika miezi 
minne iliyopita. 
Mpango huo ukien-
delea hadi mwisho 
wa mwaka wa ki-
fedha, utagharimu 
mlipa ushuru Sh280 
bilioni, ambazo ni 
sawa na bajeti nzima 
ya maendeleo nchini
Rais  William Ruto

”Benki Kuu ya Kenya. Kutengana na Shirika la Fedha Ulimwenguni kunaweza kuvuruga nafasi 
za kupenya masoko ya kimataifa.

...Kutoka Uk 5

po kuhusu mwelekeo wa sera ya kiuchumi 
ambao utafuatwa na serikali mpya. Alisema: 
“Katika ruzuku ya mafuta pekee, mlipa ush-
uru ametumia jumla ya Sh144 bilioni, amba-
zo ni Sh60 bilioni katika miezi minne iliyopi-
ta. Mpango huo ukiendelea hadi mwisho wa 
mwaka wa kifedha, utagharimu mlipa ushuru 
Sh280 bilioni, ambazo ni sawa na bajeti nzima 
ya maendeleo nchini.”

Huku akikashifu serikali ya mtangulizi 
wake, Ruto alisema jaribio la kisiasa la serika-
li inayoondoka la kuweka ruzuku ya unga wa 
mahindi kabla ya Uchaguzi Mkuu haikufaulu. 
“Mpango huo ulimeza Sh7 bilioni kwa mwezi 
mmoja, bila matokeo yoyote,” kasema.

Hatua yake ya kuondolea mbali ruzuku ya 
bei mafuta haukushangaza wachanganuzi wa 
kiuchumi. Wanaofutilia shughuli kati ya Ken-
ya na IMF walijua kuondolewa kwa ruzuku ya 
mafuta kulikuwa kimoja cha vidonge vichun-
gu chini ya mpango wa IMF na Kenya.

Katika masharti yake mapya, IMF katika mo-
ja ya nakala zilizochapishwa kwenye tovuti 
yake, ilishangaa kuwa ruzuku ya kila mwezi ya 

iliruka kutoka kiasi kidogo sana Julai 2021 ha-
di Sh13 bilioni kufikia Juni 2022.

Shirika hilo linaonya kuwa ruzuku ya mafu-
ta itakuwa ghali sana na kulemea Kenya, hasa 
bei za mafuta kimataifa zikiendelea kupanda.

“Kudumisha bei za mafuta katika kiwan-
go tangu Juni 2022 kutasukuma juu gharama 
ya ruzuku ya mafuta kwa karibu asilimia 1.9 
ya mapato ya jumla ya nchi katika mwaka wa 
kifedha wa 2022/2023,” likasema shirika hilo.

Masharti ya IMF yanahitaji Kenya ibadilishe 
njia za kuweka bei ya mafuta na kuteua “jop-
okazi la kusimamia kuondolewa kwa ruzuku 
ya mafuta mwaka wa sasa wa kifedha”. Linata-
ka pia serikali ihakikishe hatua za kuweka bei 
ya mafuta zinaambatana na vipimo vya up-
ungufu wa bajeti vilivyokubaliwa na IMF.

Ni wazi kuwa Rais Ruto, atajipata hali tete 
akijaribu kufuata masharti ya IMF na mata-
rajio makubwa ya wafuasi wake wanaoamini 
ana suluhisho kwa gharama ya juu ya maisha. 
Kama bei za mafuta katika soko la kimataifa 
hazitaimarika, huenda makundi ya ngome ya 
Rais Ruto maarufu kama “mahasla” yakaan-
za kulalamika na kushinikiza serikali yake 
kuthibitisha kuwa rais mpya anaweza kutoa 

mwongozo kuhusu bei za juu za mafuta na 
chakula.

Dalili ni kuwa huenda hali ya maisha ikawa 
mbaya zaidi. Bei za mafuta kimataifa zilipan-
da kwa zaidi ya asilimia 30 kati ya Februari 
na Mei, baada ya Urusi kuvamia Ukraine. Kwa 
sasa, makadirio ya bei katika masoko siku za 
usoni yanaonyesha bei za kimataifa zitaende-
lea kuwa juu hadi mwisho wa Disemba.

Kwa kawaida, mfumo wa Kenya wa kuweka 
bei za mafuta umekuwa ukimsukuma mtema 
nyongeza ya bei za kimataifa. Lakini serikali 
ya Kenyatta haikubadilisha bei za humu nchi-
ni kati ya Oktoba 2021 na Februari 2022.

Mnamo Julai, serikali iliweka ruzuku ya 
mafuta ambapo ada inayotozwa kampuni za 
kutengeza mafuta ingelipwa katika hazina il-
iyolengwa kukabiliana na misukosuko inay-
otokana na bei na gharama za kimataifa za 
kuagizia bidhaa nchini. Serikali ililazimika 
kuondoa ruzuku hiyo ili kuepuka kukiuka vip-
imo vya bajeti vilivyoafikiwa na IMF.

Kutokana na hali hiyo, bei za mafuta nchi-
ni ziliongezeka Machi kwa asilimia 4.1. Lakini 
huku bei za kimataifa zikizidi kupanda, nayo 
serikali ikichelewesha kulipa kampuni zina-



zosambaza mafuta.
Maadamu ruzuku ilikuwa imeondolewa, bei 

zilipandishwa kwa jumla ya asilimia 6.3 kwa 
mwezi Aprili, Mei na Juni.

Rais Ruto atafanya kazi chini ya mashar-
ti makali ya IMF yanayomhitaji kutekeleza 
mageuzi yasiyo maarufu kisiasa katika sekta 
mbalimbali ikiwemo kuanzishwa kwa mfu-
mo mpana wa kodi, ukarabati wa Kenya Air-
ways, kuimarisha mpango wa muda mre-
fu kifedha wa kampuni ya umeme ya Kenya 
Power, uchapishaji wa ukaguzi wa matumizi 
ya fedha za umma kuhusu matumizi ya Cov-
id-19, uchapishaji wa umilisi muhimu wa 
kampuni zilizopewa kandarasi na kufanyia 
mageuzi mfumo wa kisheria wa kupiga vita 
ulanguzi wa pesa.

Ni sharti Rais Ruto atii IMF? Amechukua 
uongozi hazina ya serikali ikiwa hali mbaya. 
Huku sehemu kubwa ikiwa ya matumizi 
ya lazima kama vile mishahara, malipo ya 
uzeeni na madeni, nafasi za utawala mpya ku-
fanya mabadiliko ya ghafla kuhusu mipango 
ya matumizi ya serikali ni finyu.

Utawala mpya una nafasi ndogo mno na 
uwezo wa kufanya jambo lolote kuu au lisilo 
la kawaida. Kuvunja mahusiano na IMF huen-
da kukatatiza, sio tu nafasi ya kupata rasilima-
li zaidi kutoka kwa shirika hilo bali pia kupen-
ya katika masoko ya kimataifa.

Kufikia sasa ni dola1.2 bilioni pekee zime-
tolewa kati ya jumla ya dola 2.3 bilioni za 
Amerika chini ya mkataba ulioafikiwa kati ya 
serikali iliyopita na IMF.

Ingawa Kibaki alimudu kutawala kwa ku-
jitenga na IMF, hali ilikuwa tofauti wakati huo. 
Alirithi uchumi uliokuwa umeathirika kwa 

miongo mingi ya kukosa ufadhili wa kutos-
ha kwa miundomsingi na akaamua kufuata 
kinachofahamika katika vitabu vya masua-
la ya kiuchumi kama kanuni ya Keynesian: 
kopa zaidi kutoka mashirika ya humu nchini, 
tumia kiasi kikubwa kwa miundomsingi na 
udumishe viwango vya chini vya riba.

Huo ulikuwa upande wa sera ya mapato. Ku-
husu sera ya kifedha, alifanikiwa kushukisha 
viwango vya riba kwa kutatiza mifumo ka-
tika masoko ya fedha. Katika bajeti yake ya 
2003/2004, Waziri wa Fedha, David Mwiraria, 
alipunguza kiasi cha pesa tasilimu kutoka asil-
imia 10 hadi sita.

Benki zilijipata ghafla zikiwa na akiba kub-
wa, iliyozilazimu kuanza kuchuuza mikopo ya 
kibinafsi kwa wananchi. Viwango vya riba ka-
tika siku ya 91- kwenye Bili ya Hazina ya Kitai-
fa viliporomoka kutoka asilimia nane mna-
mo Disema 2002 hadi chini ya asilimia mbili 
mwishoni mwa 2003 na katika nusu ya kwan-
za ya 2004.

Biashara baina ya benki - ambapo benki hu-
kopeshana pesa – ilitatizwa pakubwa, huku vi-
wango vikishuka kutoka asilimia sita mwan-
zoni mwa Aprili 2003 hadi asilimia 0.4 katika-

ti mwa Julai.
Uvurugikaji huo ulikithirikiasi kwamba IMF 

ilituma upesi wajumbe, wakiongozwa na Dkt 
Godfrey Kalinga, raia wa Tanzania, jijini Nai-
robi kuonya dhidi ya tishio la kusambaratika 
kwa soko la dhamana na kuishauri serikali ku-
ruhusu viwango vya riba kuanza kupanda.

Kufikia wakati Rais Kenyatta alikuwa ana-
chukua hatamu 2013, mikakati ya kodi, ma-
tumizi na viwango vya chini vya riba ilikuwa 
imepitwa na wakati na haingeweza tena ku-
chochea ukuaji wa kudumu wa uchumi. La-
kini serikali iliendelea na miundomsingi mi-
kuu ikitumia pesa kwenye ujenzi wa barabara, 
bandari, reli, miundomsingi ya umeme. Tofau-
ti ilikuwa kwamba, kinyume na enzi za Kibaki, 
kiasi kikubwa cha pesa zilizotumika kwa mi-
unodmsingi kitokana na madeni kutoka nje.

Uwekezaji mkubwa kwenye miundomsin-
gi ulikuja na haja kuu ya dola ili kufadhili ua-
giziaji wa vyuma na mashine kubwa kutoka 
mataifa ya kigeni. Mapato kutokana na majani 
chai, kahawa, kilimo cha mboga na maua yal-
iendelea kushuka. Kusambaratika kwa utalii 
kulizidisha masaibu ya kiuchumi nchini. Tai-
fa liliishia kuongeza mara kwa mara kiasi cha 
pesa kilichotolewa kwenye akaunti za akiba 
na mzigo mkubwa wa kulipa madeni.

Kenya ilikuwa inatumia kiasi kikubwa cha 
dola kuwalipa wanakandarasi wa China na 
kulipa madeni ghali ya mashirika ya kifedha 
pamoja na Eurobonds. Kimaeneo, matokeo 
dhaifu kiuchumi ikilinganishwa na majira-
ni zetu yamesababisha thamani ya pesa zao 
kuongezeka dhidi ya sarafu ya Kenya. Katika 
malengo ya wastani, taifa huenda likalazimi-
ka kuendelea kumeza tembe chungu ya IMF.

Darubini Ya Wiki 7
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Mnamo 2012, bei ya 
wastani ya mfuko wa 
kilo mbili wa unga wa 
mahindi ilikuwa Sh109, 
kwa mujibu ya rekodi 
ya bei za bidhaa kutoka 
kwa Taasisi ya Kitaifa 
ya Takwimu. Unga huo 
sasa unauzwa kwa 

Bei ya rejareja 
ya lita moja 
ya petroli ni 
Sh179.30. 
Serikali iliondoa 
ruzuku za 
mafuta baada 
ya Rais Ruto 
kusema haziwezi 
kudumishwa.

Karibu magunia 
milioni 1.4 ya mbolea 
ya ruzuku yatauzwa 
kwa Sh3,500 kila 
moja, kutoka Sh6,500 
ili kukinga wakulima 
na gharama kubwa 
ya kilimo na kugeuza 
sekta hiyo kuwa yenye 
faida.

Katika kampeni 
zake, mojawapo 
ya ahadi kuu 
alizotoa Rais 
ilikuwa kushusha 
gharama ya 
maisha kwa 
kupunguza bei 
za chakula na 
mafuta.

Tangazo la Rais Ruto la kufutilia mbali ruzuku 

ya mafuta halikushangaza wachanganuzi. 

Wanaofuatilia kwa karibu shughuli kati ya Kenya 

na IMF walijua kuondolewa kwa ruzuku ya mafuta 

na chakula kulikuwa miongoni mwa masharti 

yaliyotolewa na shirika hilo chini ya mpango wake 

na Kenya.
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 Na MACHARIA GAITHO

Hata kabla hajatulia, Rais William Ruto, 
amekumbana na ukweli mchungu kuwa 
bajeti ya kitaifa haipanuki.

Aliendesha kampeni kwa ahadi ya 
kumwaga pesa kwa karibu kila kundi alilo-
lenga kuashawishi, lakini alipoapishwa kuin-
gia ofisini Jumanne iliyopita, alikubali kuwa 
amerithi serikali ambayo haina pesa za kuto-
sha kutoka kwa mtangulizi wake Uhuru Ken-
yatta.

Sera za ‘Bottom up’, zilizosisitizwa katika 
manifesto ya muungano wa Dkt Ruto wa Ken-
ya Kwanza, zilipigiwa debe kuwa mageuzi ya 
uchumi, ambayo, kwa lugha rahisi, ni kutoa pe-
sa kutoka kwa matajiri na kuwapa masikini ili 
kusaidia biashara ndogo na za kati, kuwezesha 
vijana na wanawake na maeneo yaliyopuuz-
wa na kutengwa.

Sera hiyo pia inaahdi kuongeza uwekeza-
ji katika kilimo, hasa utoaji wa mbolea ya bei 
nafuu, mbegu na pembejeo zingine.

Ruto, kwa maneno yake mwenyewe, alipata 
shimo la kina katika Wizara ya Fedha, na sa-
sa anakabiliwa na hatua hatari kisiasa la ku-
futilia mbali baadhi ya ahadi zake za kamp-
eni, na pia kuondoa baadhi ya ruzuku ghali 
zilizowekwa na serikali iliyoondoka mamlaka-
ni wakati wa msimu wa kampeni. Ingawa kati-
ka kampeni Ruto alijigamba kuwa amebadili-
sha uchaguzi kutoka siasa za kikabila hadi sia-
sa za masuala muhimu, itabidi akubali ukweli 
kuwa sera za uchumi hasa ni za kisiasa.

Kizungumkuti kichonakabili serikali mpya 
kilibainika siku yake ya kwanza ofisini,  ilipo-
lazimika kufanya uamuzi kuhusu ruzuku ya 
mafuta kabla ya mabadiliko ya bei yanayofa-
nywa kila mwezi.

Katika hotuba yake ya kwanza baada ya 
kuapishwa Septemba 13, Ruto aliungama ku-
wa ruzuku hizo zinakausha Hazina ya Kitai-
fa na haziwezi kudumishwa. Alisema tayari 
zimegharimu serikali Sh140 bilioni, na ghara-
ma ilitarajiwa kupanda hadi Sh280 bilioni ku-
fikia Juni mwaka ujao.

Katika kiwango cha sera, alisema ruzuku zi-
naweza kutumiwa vibaya, kuvuruga masoko 
na kusababisha mkanganyiko ambao, badala 
ya kuhakikisha bidhaa muhimu zinapatikana, 
unasababisha uhaba wake.

Alifahamu vyema kuwa serikali imekuwa 
ikichelewa kutimiza ahadi yake ya kurud-
ishia pesa kampuni za kuuza mafuta, amba-
zo kimya kimya zilitishia kutozambaza mafu-
ta hadi zilipwe.

Siku moja baada ya rais kuapishwa, kuliku-

wa na jumbe za kukanganya. Waenezaji prop-
aganda zake katika mitandao ya kijamii wal-
isifia ujasiri wake wa kuondoa ruzuku am-
bazo walidai zinafaidi kampuni kubwa za ki-
mataifa, huku ripoti zingine zikasema ruzu-
ku hizo zingebakia kwa angalau mwezi mmo-
ja kusubiri mazungumzo na kampuni za kuu-
za mafuta. Baadaye, taarifa rasmi ilitoka kwa 
Mamlaka ya Kudhibiti Kawi na Petroli kuth-
ibitisha kuondolewa kwa ruzuku kwa petroli 
lakini ikadumishwa kwa dizeli na mafuta taa. 
Kuondolewa kwa ruzuku hiyo kulisukuma bei 
ya petroli kutoka Sh159 hadi ya juu zaidi kati-
ka historia ya Kenya ya Sh179 kwa lita. Bei za 
dizeli na mafuta taa ziliongezeka kwa Sh25 na 
Sh20 kuuzwa kwa bei mpya ya juu ya Sh165 
na Sh148 mtawalia lakini wateja bado walik-
ingwa na ruzuku ya Sh20 na Sh26 kwa kila 
bidhaa.

Kutangaza mabadiliko ya sera kuhusu ruzu-
ku lakini kuziondoa kwa baadhi ya bidhaa na 
kuzibakisha kwa zingine kunaweza kuoneka-
na kukinzana, lakini ni kutambua kuwa ukwe-
li wa kisiasa hauruhusu baadhi ya hatua.

Labda dhana katika uamuzi huo ni kuwa 

magari ya kibinafsi, ambayo yanatumia petro-
li aina ya Super, ni ya matajiri, huku mafu-
ta taa, yakitumiwa na maskini kuwasha na 
kupikia nayo dizeli ikitumiwa katika uchuku-
zi wa umma pamoja na tingatinga na vifaa 
vingine vya kilimo na ujenzi.

Ni siasa pia zilizomfanya Ruto kupinga ru-
zuku huku wakati huo akiagiza bei ya mbolea 
kupunguzwa kwa asilimia 50, na asilimia inay-
obakia kulipwa na serikali.

Bado ni mapema na rais mpya ana watu 
wengi anaopaswa kufurahisha, muhimu zai-
di ikiwa ni kufadhili mfumo wake wa uchumi 
wa ‘Bottom up’, ambao unaahidi kuunda ‘Haz-
ina ya Mahasla’ ya kima cha Sh50 bilioni.

Anakiri kuwa mikoba ni mitupu, lakini ni 
lazima pesa zitoke mahali, kumaanisha zita-
tolewa katika bajeti zilizotengewa mambo 
mengine.

Serikali mpya ikikosa kabisa kabisa za ku-
timiza baadhi ya ahadi ilizotoa wakati wa 
kampeni, basi inaweza kugeuza mawazo ya 
Wakenya kwa kumnyooshea Uhuru Kenyatta 

UHALISIA MCHUNGU WA MAMBO
Rais anakabiliwa na hatua hatari kisiasa ya kuondolea mbali baadhi ya ahadi nyingi azotoa wakati wa kampeni baada ya 

serikali yake kubaini hali halisi ya uchumi wa nchi.

HAKUNA SULUHU YA HARAKA KWA MATATIZO YA UCHUMI

...Endelea Uk 11

Wakenya waliojawa na furaha wakisherehekea wakati wa kuapishwa kwa Rais William Ruto 
katika Uwanja wa Michezo wa Kasarani, Septemba 13. PICHA | DENNIS ONSONGO

k u r u n z i  y a  K e n y a
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Na JOHN KAMAU

Umati mkubwa katika Uwanja wa Michezo 
wa Kasarani haukugundua hitilafu umu-
himu kidiplomasia kuwepo kwa kiongo-
zi wa kundi la Polisario Front, Rais Brahim 

Ghali, wakati wa sherehe ya kuapishwa kwa 
Rais William Ruto.

Kuwepo kwake ni ishara kuwa Kenya itaende-
lea kutambua eneo linalobishaniwa la Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Kiarabu ya Sahrawi (Sahra-
wi Arab Democratic Republic- (SADR) kama tai-
fa huru wala si eneo lililojitenga kutoka Ufalme 
wa Morocco.

Lakini Rais Ruto alipoanza kutatambua 
marais wa Afrika, aliruka jina la Rais Ghali. Ha-
ijulikana hatua yakr hiyo ilikuwa kimakusudi 
ama ya kisiasa, lakini kilichofuatia kilionyesha 
kuwa Ruto hajaamua kuhusu sera yake ya uhu-
siano wa kigeni.

Ingawa hatuba ya rais ilikuwa na machache 
kuhusu sera za kigeni na mengi kuhusu masua-
la nchini, wachanganuzi waligundua kuwa sua-
la la Polisario lilikuwa mojawapo la masuala 
muhimu siku hiyo.

Katika jukwaa la wageni mashuhuri pia 
aliketi Waziri wa Ujasusi wa Israeli Elazar Stern, 
akiwakilisha nchi yake ambayo 2020 lilitia saini 
mkataba na Morocco – kwa upatanisho wa ali-
yekuwa Rais wa Amerika Donald Trump.

Chini ya mkataba huo, Morocco ilikubali ku-
fufua uhusiano wa kidiplmasia na Israeli, nayo
Amerika ikatambua udhibiti wa Morocco wa 
eneo linalozozaniwa la Magharibi mwa Sahara.

Kuwepo kwa Ghali katika sherehe ya kiapo, il-
iyohudhuriwa na marais 17 wa mataifa ya Afri-
ka, ilionekana kuzua hali ya mkanganyiko wa 
kidiplomasia.

 Mnamo 1984, aliyekuwa Rais, Daniel Moi, alik-
abiliwa na hali sawa na hiyo akiwa Mwenyekiti 
wa Shirika la Umoja wa Afrika (sasa Umoja wa 
Afrika-AU) baada ya Polisario kualikuwa kuwa 
mwanachama wa 51 wa Shirika la Umoja wa 
Afrika (OAU). Hatua hiyo ilifanya nchi 18 kusu-
sia mkutano wa shirika hilo la bara na Morocco 
kujiondoa kama mwanachama.

Morocco imekuwa ikishawishi viongozi wa 
Afrika waiunge mkono na kutumia uwezo 
wake kuzalisha mbolea kwa wingi kuendeleza 
shughuli hiyo ya kidiplomasia.

Sahara Magharibi, ilivyojulikana awali SADR 
awali, na sehemu za Morocco zina asilimia 70 
ya madini ya phosphate, yanayotumiwa kuten-
geneza mbolea yenye madini hayo.

Tangu walipokosana, Dkt Ruto na aliyekuwa 
Rais Uhuru Kenya, walikuwa na mitazamo to-
fauti kuhusu uhusiano wa kidiplomasia kati ya 
Kenya na SADR katika siku za usoni.

Alipokutana na balozi wa Morocco nchini 
Kenya mnamo Machi 2022, Ruto alionekana ku-
pendelea mipango ya Morocco ya kudumisha 
uhuru wake.

Msimamo huu ulikuwa tofauti na hatua wa 
Kenyatta ambaye aliunga mkono Polisario, ka-
ma sehemu ya ajenda yake ya kupiganaia masi-
lahi ya Afrika.

Haikushangaza kuwa siku mbili baada ya 
kuapishwa, Dkt Ruto alisema kupitia ukura-
sa wake rasmi wa Twitter – baada ya kupokea 
ujumbe katika Ikulu ya Nairobi, Kenya, kuto-
ka kwa Mfalme Mohammed VI wa Morocco 
na kukutana na Waziri wa Mashauri ya Kigeni 
wa Morocco, Nasser Bourita – kuwa Kenya ime-
batilisha hatua yake ya “kutambua SADR na ita-
chukua hatua za kutokomeza kabisa uwakilishi 
wake nchini.”

Kabla ya rais kufuta ujumbe huo, tayari uliku-
wa umenakiliwa na Wizara ya Masuala ya Ki-
geni ya Morocco, ambayo ilitangaza kuwa “ku-
fuatia ujumbe wa Mfalme kwa rais mpya wa 
Jamhuri ya Kenya, Dkt William Ruto, Jamhuri 
ya Kenya imeamua kutotambua SADR na im-
eanza mpango wa kufunga uwakilishi wake ji-
jini Nairobi.

Huku AU ikionekana kuunga mkono SADR 
nazo Amerika na Israeli zikiunga Morocco, in-
angojewa kuonekana jinsi Dkt Ruto atashu-
ghulikia masilahi ya ndani na yale ya washirika 
wake wa kigeni. Rais anapendelea Israeli kwa 
misingi ya kidini, na ilikuwa mojawapo ya nchi 
za kwanza kumpongeza kwa ushindi wake.

Kizungumkuti kingine kinachomkabili Ru-
to ni hatima ya wanajeshi wa Kenya nchini So-
malia, ambako wamekuwa tangu mwaka wa 
2011 pamoja na mzozo kuhusu umiliki wa eneo 
lenye utajiri wa mafuta ndani ya Bahari Hindi.

Inangojewa kuonekana jinsi Uhuru, ambaye 
amemdumishwa na Ruto kuendelea kuwa ba-
lozi wake wa amani katika ukanda huu, ataka-
vyoshughulikia masuala ya kidiplomasia, hasa 
katika upembe wa Afrika. Eneo hilo limekuwa 
kitovu cha vita kwa miongo kadha.

Katika eneo la Afrika Mashariki, Ruto amee-
gemea upande wa Rais wa Uganda Yoweri Mu-
seveni. Hii ndiyo maana alikuwa wa kwanza 
kumtambua wa kwanza mbele ya umati kati-
ka uwanja wa Kasarani.

Uhusiano kati ya Kenya na Uganda ulikabili-
wa na changamoto nyingi wakati wa uongozi 
wa Bw Kenyatta, ingawa nchi hizo mbili zilishi-
kilia kuwa na uhusiano mzuri. 

Uhusiano mbaya wa miaka michache iliyopi-
ta ulichangiwa na dhana kuwa Rais Museveni 
alikuwa akimuunga mkono Ruto.Mwaka jana, 
Museveni alimkaribisha Dkt Ruto nyumbani 
kwake eneo la Rwakitura.

Wakati wa kampeni, Ruto alionekana kus-
hambulia China, akisema ndiyo ya kulaum-
iwa kwa mzigo wa madeni unaozonga Kenya. 
Uamuzi wake wa kuhamisha shughuli za uk-
aguzi wa mizigo kutoka Naivasha hadi Mom-
basa huenda ukaathiri mapato kutokana na 
uchukuzi wa mizigo kupitia reli ya kisasa (SGR) 
na kuchafua uhusiano kati ya Kenya na China.

Haijulikana serikali mpya ya itachukua msi-
mamo gani ingawa Ruto alionyesha dalili alipo-
kutana na ujumbe kutoka China majuzi, kuwa 
Kenya itaendelea kutegemea misaada kutoka 
taifa hilo ili kuendeleza miundo-msingi. 

Kutoka Magharibi,Amerika imetuma Rais wa 
wa kampuni ya Hewlett Packard,Meg Whitman 
kuwa balozi wake nchini Kenya.

Hii ina maana kuwa Kenya inashikilia nafa-
si muhimu zaidi katika mpangilio wa masilahi 
ya kibiashara na kiusalama ya Amerika katika 
ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati.

Huku utata wa mahusiano ya kigeni ukiende-
lea kujitokeza, macho yote yataelekezwa kwa 
mtu ambaye Rais Ruto atateua kuwa Waziri wa 
Masuala ya Kigeni katika serikali yake mpya. 
Kufikia sasa ametoa ishara za kukanganya ku-
husu suala hilo. 

SERA YA 
KIGENI:

HUKU AU
NI KULE?

Baada ya hitilafu ya kidiplomasia 
kuhusu Morocco-Sahrawi na Somalia 

na China, Rais hajaamua jinsi 
kushughulikia mahusiano wa kigeni

MALENGO YA KIMATAIFA

k u r u n z i  y a  K e n y a
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Na TONY MOCHAMA

MAGARI ya kifahari yaliyobe-
ba marais wa mataifa ya 
Afrika yaliingia ndani ya 
Uwanja wa Kimataifa wa 

Michezo wa Moi, Kasarani, asubu-
hi ya Septemba 13, kwa sherehe 
ya kuapishwa kwa Dkt William 
Samoei Ruto kuwa Rais wa tano 
wa Jamhuri ya Kenya.

Walikuwa Yoweri Museveni 
(Uganda), Samia Suluhu (Tanza-
nia), Paul Kagame (Rwanda), Evar-
iste Ndayishimiye (Burundi), Felix 
Tshisekedi (DRC), Ethiopia’s Pre-
mier Abiy Ahmed, Somalia’s Has-
san Mohamud, South Sudan’s Sal-
vador Kiir, Ismail Guelleh (Djibou-
ti), Dennis Nguesso (Congo), La-
zarus Chakwera (Malawi), Emmer-
son Mnagangwa (Zimbabwe), Fil-
ipe Nyusi (Mozambique), Azali As-
sousmani wa Visiwa vya Comoros, 
Wavel Ramkalawan (Seychelles) 
na Umaro Embalo wa Guinea Bis-
sau.

Alikuwepo pia rais wa nchi isi-
yotambuliwa, Jamhuri ya Sahara-
wi, iliyo kusini mwa Morocco, eneo 
linalopigania kujitawala.

Mwezi mmoja uliopita, matai-

fa ya Magharibi, yakiongozwa na 
Umoja wa Ulaya (EU), yalikuwa 
tayari yametangaza kuwa yaliri-
dhika na jinsi uchaguzi mkuu ul-
iendeshwa nchini Kenya. Hii ni to-
fauti na chaguzi za 2017, 2013 na 
2007 ambayo yalikuwa na tash-
wishi nazo.

Taarifa ya EU kuhusu uchaguzi 
wa Agosti 9, 2022 ilitolewa na Ba-
lozi wa Uingereza nchini Kenya, Jo-
seph Borell, akiwapongeza Waken-

ya kwa kudumisha amani waka-
ti na baada ya chaguzi zote sita, 
ukiwemo wa urais.

“EU inatambua matokeo am-
bayo yamemwonyesha Dkt Ruto 
kuwa mshindi. Tunatarajia kufa-
nya kazi naye ili kuimarisha uhu-
siano kati ya EU na Kenya katika 
nyanja mbalimbali,”

Baadaye Mahakama ya Upeo il-
izima ndoto za urais za mgombea-
ji wa urais wa Azimio la Umoja - 
One Kenya, Raila Odinga, kwa ku-
tupa malalamishi yote tisa katika 
kesi yake ya kupinga matokeo ya 
uchaguzi wa urais.

Naibu Jaji Mkuu Philomena Mwi-
lu alitaja tofauti miongoni mwa 
Makamishna wa Tume Huru ya 
Uchaguzi na Mipaka (IEBC) “kama 
vindeo, kama ndrama.”

Lakini Jaji Isaac Lenaola, kwa 
aliyekuwa makini, ndiye aliye-
tangaza kifo cha kesi ya Raila al-
ipomuuliza wakili Jothan Ar-
wa: “Tuliwaona wateja wako 
(makamishna wanne wa liojiten-
ga) wakisoma matokeo katika tel-
evisheni hadi dakika za mwisho. Je, 
kuna ushahidi gani wa kuonyesha 
kuwa hatua yao ya mkutano na 
vyombo wakiongozwa na Naibu 

WAKATI BORA ZAIDI KWA KENYA
Kufuatia kuapishwa kwake, Rais Ruto sasa amepata mamlaka yote ya serikali. Anaweza kutekeleza ajenda yake barabara 
kwa sababu ushindi wake pia umeidhinishwa na viongozi wa ukanda wa Afrika Mashariki, bara la Afrika na dunia kwa 

jumla, ambao wanaonekana kuwa tayari kushirikiana na Kenya.

 DEMOKRASIA THABITI ZAIDI AFRIKA MASHARIKI

Mwezi mmoja uliopita, mataifa ya 

Magharibi, yakiongozwa na Umoja 

wa Ulaya (EU), yalikuwa tayari 

yametangaza kuwa yaliridhika na 

jinsi uchaguzi mkuu uliendeshwa 

nchini Kenya. Hii ni tofauti na chaguzi 

za 2017, 2013 na 2007 ambayo 

yalikuwa na “tashwishi kubwa 

nazo.....”

Rais anayeondoka, Uhuru Kenyatta (kushoto) akimpongeza Rais 
William Ruto katika Uwanja wa Kimataifa wa Michezo Moi, Kasara-
ni, wakati wa sherehe ya kiapo, Septemba 13. PICHA | AFP

k u r u n z i  y a  K e n y a
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Ni uhalisia
mkali kwa
timu mpya

...Kutoka Uk 8

kidole cha lawama.
Hotuba ya Ruto haikutaja aha-

di yake ya kuanzisha Tume ya 
Kuchunguza ‘Kutekwa Kwa Seri-
kali’ chini ya utawala wa Uhu-
ru, hatua inayonuiwa kufichua 
ufisadi mkubwa ambao ulinu-
faisha iliyokuwa familia ya Rais na 
washirika wao wa kibiashara.

Uchunguzi wa umma wa aina 
hiyo, kwa baadhi ya watu katika 
serikali ya Ruto, unaweza kuwa 
chombo kinachofaa kueleza saba-
bu ya kutotimiza ahadi za kamp-
eni kwa msingi kuwa serikali mp-
ya ilirithi mikoba mitupu kufua-
tia miaka kumi ambayo iliporwa.

Huenda si kwa kubahatisha 
kwamba, aliyekuwa Mbunge wa 
Gatundu Kusini, Moses Kuria, 
mshirika wa karibu wa Ruto, ta-
yari anatoa vidokezo vya kufi-
chua mambo siku zijazo ambayo 
yatashangaza nchi. Hata hivyo, 
tatizo kwa Ruto ni kuwa alikuwa 
amefungwa kibindoni pamoja na 
Uhuru katika mihula miwili ya 
serikali ya Jubilee.

Ingawa alitengwa katika muhu-
la wa pili baada ya Uhuru kuunga-
na na kiongozi wa upinzani Raila 
Odinga, Ruto alibaki kuwa naibu 
rais na alifurahia minofu ya ofisi 
hiyo. Aidha, alitembelea sehemu 
kadhaa za nchi kufanya kampeni 
za urais ambako alijigamba kwa 
kila mafanikio ya serikali ya Jubi-
lee zikiwemo barabara na miradi 
mingine ya miundomsingi.

Hivyo basi, Ruto anafaa kuta-
hadhari kuanzisha uchunguzi 
huo ambao unaweza kumfanya 
atajwe kuwa mshirika-mwenza 
katika uporaji mkubwa.

Tofauti na baadhi ya wana-
siasa wasio waangalifu katika 
upande wake, Ruto anafaa kuepu-
ka kumpitisha Uhuru katika ma-
kaa ya moto ambayo yanaweza 
kumchoma mwenyewe iwapo 
uchunguzi utaonekana kuwa na 
nia mbaya kisiasa, jambo amba-
lo halijawahi kutokea Kenya am-
bako marais waliostaafu wanaru-
husiwa kuishi kwa amani.

Mwenyekiti, Juliana Cherera, hai-
kuwa wazo la ghafla?”

Baada ya mahakama kupuuza 
jambo kama lililotokana na wazo 
la ghafla, mlalamishi anafaa ku-
jua ameshindwa.

Baada ya uamuzi wa Mahaka-
ma ya Upeo kutolewa, Jaji Mkuu 
Martha Koome alisema hadhara-
ni kwenye mazishi eneo la Meru 
kwamba “Kenya imepata heshi-
ma ulimwenguni kwa kuonyesha 
kuwa Idara ya Mahakama ni huru 
katika uamuzi wake.

Hata hivyo, Wakili Mkuu na Ga-
vana wa Siaya, James Aggrey 
Orengo, alikataa kauli hiyo akise-
ma uamuzi wa Mahakama ya Up-
eo dhidi ya mteja wake ulitokana 
na ushawishi wa “kisiasa”.

Lakini aliyekuwa Mwanasher-
ia Mkuu Githu Muiga naye anaio-
na mahakama ya sasa kuwa idara 
huru, ikilinganishwa na enzi za 
kabla ya kupitishwa kwa Katiba 
ya sasa mnamo 2010.

Hasa anataja enzi za utawala wa 
aliyekuwa Rais Daniel Moi am-
bapo maamuzi ya mahakama 
yalishawishiwa na matakwa ya 
Serikali Kuu.

Lakini wakili mwadilifu kama 
Orengo chukulia mahakama hi-
yo kama ambayo inaogopa ku-
jihusisha na migogoro ya kisia-

sa, kama wakati wa Maraga;  am-
bayo inazingatia zaidi idadi wala 
si utaratibu katika uamuzi wa ke-
si za kupinga matokeo ya uchagu-
zi wa urais.

Mwishoni mwa wiki ambayo 
Rais Ruto alishindi kesi katika Ma-
hakama ya Upeo, alipata ushindi 
mara baada ya muungano wake 
wa Kenya Kwanza kunyakua vi-
ti vya Maspika wa Bunge la Kitai-
fa na Seneti, katika kile kilichotaj-
wa kuwa ‘Vita vya Mwisho’ kati ya 
Kenya Kwanza na Azimio – Ken-
ya One.

Amason Kingi, ambaye mwan-
dishi huyu alishuhudia akizome-
wa na umati wa watu wakati wa 
kuapishwa kwa Gavana wa Kili-
fi, Gideon Mung’aro, alichaguliwa 
Spika wa Seneti.

Katika Bunge la Kitaifa, siku hi-
yo ya Ijumaa, aliyekuwa Seneta 

wa Bungoma wa Ford Kenya, Mo-
ses Wetang’ula, alishinda kiti cha 
Uspika wa wa Bunge la Kitaifa, li-
cha ya kudhalilishwa vibaya na 
vwafuasi wa Azimio wakati wa 
kampeni.

Kufuatia kuapishwa kwake siku 
tisa baada ya uamuzi wa Mahaka-
ma ya Upeo, Rais Ruto sasa ame-
pata mamlaka yote ya serikali.

Anaweza kutekeleza ajenda 
yake barabara kwa sababu ushin-
di wake pia umeidhinishwa na 
viongozi wa ukanda wa Afrika 
Mashariki, bara la Afrika na dun-
ia kwa jumla, ambao wanaoneka-
na kuwa tayari kushirikiana na 
Kenya.

Mr Mochama ni mwandishi wa 
kitabu ‘Political Party After Par-
ty: A 60-year history of political 
parties in Kenya.’

Tunatarajia 
kufanya 
kazi pamoja 
kuendeleza 
zaidi, pamoja 
na serikali 
inayokuja 
ya Kenya, 
mashauri ya 
mikakati ya 
manufaa kwa 
Kenya na EU 
iliyoanza Juni 
2021.
Balozi wa EU nchini Kenya, Josep 
Borell

”

Kutoka kushoto; Rais Yoweri Museveni (Uganda), Ismail Omar 
Guelleh (Djibouti) na Salva Kiir Mayardit (Sudan Kusini) waki 
katika Uwanja wa Michezo wa  Kasarani, mnamo Septemba 13.
PICHA | JEFF ANGOTE 

Rais  Brahim Ghali wa Jamhuri ya Sahrawi akiwa katika Uwanja wa 
Michezo wa Moi, Kasarani, wakati wa sherehe ya kuapishwa kwa Rais 
William Ruto, mnamo Septemba 13. PICHA | JEFF ANGOTE

k u r u n z i  y a  K e n y a
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Moshi 
mkubwa 
ukipaa 
angani 
wakati wa 
shambulizi 
la bomu la 
Urusi karibu 
na kijiji cha 
Hafsarja, 
eneo lililo 
chini ya 
utawala wa 
na waasi 
la Idlib 
magharibi 
mwa nchi 
mnamo 
Septemba 
8, 2022.
PICHA | AFP

Kourtney Kardashian na mumewe Travis 
Barker, wakihudhuria maonyesho ya Wiki ya 
Mitindo Septemba 13, 2022, jijini New York. 
PICHA | AFP

Watu waliojaribu kuingia kwa nguvu katika sherehe ya kuapishwa kwa Rais 
William Ruto katika Uwanja wa Kimataifa wa Michezo wa Kasarani, Nairobi, 
Kenya, Septemba 13, 2022, wazuiawa na maafisa wa usalama. PICHA | AFP

Muigizaji wa Canada Will Amett (kushoto) amkokota 
mwenyeji wa televisheni Amerika, Jimmy Kimmel 
jukwaani walipofika kutoa tuzo katika tamasha la 74 la 
Emmy Awards, jijini Los Angeles, California, mnamo 
Septemba 12, 2022. PICHA | AFP

Mfalme wa Uingereza Charles III akizungumza wakati wa mkutano wa Kamati ya Urithi 
ndani ya Ikulu ya St James, jijini London, Septemba 10, kumtangaza kuwa Mfalme mpya. 
PICHA | AFP

Mwelekezi wa filamu Mfaransa, Alice Diop, apigwa picha 
baada ya kupokea tuzo la Lion of the Future (kushoto) na 
Silver Lion, mnamo Septemba 10, 2022, wakati wa tuzo za 
wanafilamu jijini Venice, Italia. PICHA | AFP

H a b a r i  k w a  p i c h a



NDIYE MFALME BARABARANI
McRae Kimathi amesisimua mataifa ya Ulaya kwa ustadi wake 

katika mbio. Akiwa Mkenya wa kuwania Ubingwa wa mbio 
za magari za The FIA Junior WRC, anataka kuwa kielelezo cha 

vizazi vijavyo.

Jukwaa LaVijanaVijana
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NA JAMES MUGENDI

W
akati wa kampeni za Uchaguzi Mkuu ul-
iokamilika majuzi, wanasiasa, wachanga-
nuzi wa kisiasa na wadadisi wengine wal-
izungumzia jinsi suala la ukabila limepitwa 
na masuala muhimu. William Ruto na timu 
yake ya Kenya Kwanza walirudia kauli hii ma-

ra kwa mara. Lakini huu ndio ukweli halisi?
Vitendo vya wagombea wakuu wa urais, matamshi ya wa-

nasiasa na data ya upigaji kura inaonyesha kuwa ‘masuala’ hayaku-
wa na maana yoyote ila neno la kupumbaza tu.

Bila shaka, juhudi zilikuwepo za kuangazia masuala kama vile 
gharama ya juu ya maisha, mapato ya kilimo, mazingira ya bi-
ashara, afya na elimu. Lakini haya yalikuwa sehemu ndogo sana ya 
kampeni zilizojaa propaganda za kuzua taharuki, mashambulizi 
dhidi ya watu binafsi na jamii tofauti kujipanga kivyake.

Wagombea wakuu wa urais walijua suala la ukabila bado ni ngu-
zo muhimu katika chaguzi na waliweka vigogo wa jamii na mae-
neo katika timu zao. Ili kufanikiwa kupenya maeneo ya Maghar-
ibi na Pwani, Ruto alivutia upande wake Musalia Mudavadi na 
Moses Wetang’ula (Magraribi) na Salim Mvurya na Amason Kin-
gi (Pwani) kwa kuwaahidi nyadhifa kuu katika serikali yake. Naye 
Raila Odinga alikuwa na Rais Uhuru Kenyatta, Martha Karua na vi-
ongozi wengine kutoka Mlima Kenya katika juhudi zake za kupata 
kura nyingi eneo hilo, ambalo kila mara limekuwa likimponyoka.

Odinga na Ruto walijitahidi sana kumvuta Kalonzo Musyoka, 
anayechukuliwa na wengi kuwa kigogo wa eneo la Ukambani. Ha-
timaye, Raila alifanikiwa kumshawishi pamoja na idadi kubwa ya 
kura za Wakamba. Ni katika eneo la Mlima Kenya pekee ambako 
mtindo wa kigogo wa jamii haukutumiwa.

Kenya Kwanza ilimtumia Uhuru kwa kumshutumu vika-
li au kumsifu kiasi kulingana na hali. Kasumba ya jitu 

ovu (yaani Odinga, na hivi majuzi, Uhuru), ambayo im-
etawala siasa za eneo hilo tangu 2013, ilitumiwa. La-
kini ukabila haukuachwa nje kabisa: hatua ya Ruto 
kumteua Rigathi Gachagua kuwa mgombea mwenza 
ilichochewa sana na hili.
Licha ya hayo, Raila alipiga hatua kuu katika Eneo la 

Kati kupitia usaidizi wa vigogo kadhaa kutoka eneo hilo. 
Katika Kaunti ya Tharaka-Nithi, kwa mfano, alikopata chi-

ni ya asilimia moja mnamo 2017, Raila alipata asilimia 9.32 ka-
tika uchaguzi wa majuzi. Kwa jumla, alipata asilimia 22 ya kura ka-
tika kaunti za Mlima Kenya, zaidi ya maradufu ya alizopata katika 
chaguzi za 2013 na 2017.

Vivyo hivyo, kupitia Kenya Kwanza, Ruto alipata matokeo bora 
zaidi katika Kaunti ya Vihiga, ngome ya nyumbani ya Mudavadi, 
kushinda kiasi walichopata na Uhuru 2017, kiongozi huyo wa ANC 
alipokataliwa na wengi nyumbani kwake. Bungoma ilikuwa kilele 
cha kambi ya Kenya Kwanza baada ya kugeukia kabisa upande wa 
Ruto huku kaunti hiyo ikimuunga mkono kigogo wake, Wetang’ula. 
Katika Mwambao wa Pwani, Ruto alipiga hatua pia huku akipata 
zaidi ya kura 48,000 kushinda walizopata na Uhuru 2017.

Hivyo basi, ingawa tungetaka kuamini kuwa tumezika siasa 
za kikabila katika kaburi la sahau, idadi na midahalo iliyotawala 
kampeni ilithibitisha uhalisia tofauti.

Bw Mugendi ni mhariri msaidizi katika shirika la Nation Media 
Group.

Je, wewe ni kijana mwenye maono makuu? Tungependa kusikia ku-
toka kwako. Tuma maoni na mtazamo wako kuhusu masuala ibuka 
kupitia baruameme

weeklyreview@ke.nationmedia.com

Kevin Lemaiyan
Nawapongeza Wakenya 

kwa kudumisha amani 
tangu Uchaguzi Mkuu wa 
Agosti 9. Namhimiza rais 
wetu mpya awahudum-
ie Wakenya wote kwa us-
awa. Sasa anatuwakilisha 
sote, waliompigia kura na 
ambao hawakumpigia. 
Sote tunafa kupata mgao 
sawa wa rasilimali.
- Mhasibu

Zemran Ahmed
Rais William Ruto ni 

mtu mwenye bidii. Pia 
ni stadi wa mikakati na 
mwenye maono, kiongo-
zi ambaye hasa Kenya in-
ahitaji ili kusonga mbe-
le. Uongozi utabadilisha 
taifa. Amethibitisha in-
awezekana kuinuka kuto-
ka hali ya uchochole hadi 
ofisi kuu zaidi nchini.
- Produsa

Brian Munene
Bw rais, usiwahi kusa-

hau kuimarisha “mahas-
la”. Ulitupa ari ya kuku-
pigia kura. Nina hakika 
utajitahidi kutuinua. Til-
ia maanani ustawishaji 
wa uchumi, huduma ya 
afya na kuunda ajira kwa 
vijana. Tuna matumaini 
ya siku za usoni zilizojaa 
ufanisi. Usituvunje moyo.
- Dereva

Stephanie Mbogua
Bw rais, “Taifa la Ma-

hasla” lina matumaini 
makuu. Tunang’ang’ana 
kujikimu kimaisha kwa 
kuwa gharama ya mai-
sha imepanda sana. Buni 
mikakati itakayotoa ajira
kwa vijana wengi wal-
iokuunga mkono wakati 
wa kampeni zako. Hayo 
ndiyo maombi yangu.
- Mwanahabari

WANAVYOSEMA

NAFASI YA VIJANA

SIASA ZETU NI ZA KIKABILA
MAENEO YAJIPANGA UPYA: Japo wengi wanaamini masuala muhimu yalizingatiwa kushinda 

ukabila, upigaji kura na mjadala uliotawala chaguzi za majuzi ulithibitisha vinginevyo.
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NA WAGA ODONGO

D
ola ina thamani gani? Kwa sa-
sa ni sarafu isiyo na msima-
mo. Benki Kuu ya Kenya (CBK) 
imepania kudumisha dhana 
kuwa thamani yake ni Sh120.

Benki yangu haiwaamini na 
inafikiri kuwa dola moja mfukoni 
mwako ina thamani ndogo tu ya 
Sh115 lakini itakuuzia sarafu hiyo 
hiyo kwa bei ghali ya Sh130.

Bei bora ya dola inapatikana kati-
ka masoko kadhaa ya hisa kidijitali 
duniani, ambayo wakati wa kuan-
dika hukuruhusu kununua ala-
ma zinazoambatishwa kwenye do-
la kwa Sh125.4 na kuziuaza alama 
hizo hizo kwa Sh125.8.

Wakenya wengi, baada ya kucho-
shwa na masaibu ya kushuka kwa 
thamani ya shilingi, wanageukia 
sarafu thabiti zilizoambatishwa na
dola ili kuhifadhi thamani ya kido-
go wanachomiliki.

Kwanza, ningependa kukuta-
hadharisha dhidi ya kujihusisha na 
biashara hii maarufu kama ‘cryp-
to’. Inaambatana na hatari nyin-
gi; soko limefurika matapeli na 
bei nayobadilika ghafla itakuacha 
umeduwaa. Napendekeza ufuate 
uraibu unaoweza kutibiwa kwa 

urahisi zaidi kama unywaji pombe.
Aidha, sitaki kuharibu sifa ya soko 

la hisa kidijitali; zinawapa ajira vi-
jana wengi Wakenya, baadhi yao 
wanaojikimu kimaisha kwa kuna-
di bei ya pesa hizo za kuchekesha 
kwenye intanenti. Kampuni ka-
ma vile Paxful, LocalBitcoins na Bi-
nance zinachangia nafasi muhimu 
sana na ni vigumu kuwaza kwam-
ba zinaweza kupigwa marufuku.

Nataka kufichua sehemu chache 
dhaifu katika masoko haya zina-
zoweza kutumiwa vibaya na wa-
halifu.

Hivi majuzi nilijisajili na shirika 
moja kuu la biashara ya hisa kidi-
jitali, na karibu dakika kumi baa-
da ya kuwasilisha kitambulisho 
changu cha kitaifa na sura yangu 
kupigwa picha, nilipewa kiwango 
cha kila siku cha kunadi ambacho 
ni sawa na $8 milioni (karibu Sh960 
milioni kwa kutumia kiwango cha 
dola cha Benki Kuu ya Kenya).

Nchini Kenya, kila wakati unapo-
fanya biashara yenye thamani ya 
dola 10,000, benki yako inapaswa 
kutoa ripoti ya shughuli hiyo kwa 
CBK. M-Pesa inakupa kiwango cha 
hadi Sh300,000 kwa siku katika vi-
furushi vya Sh150,000. Hundi ina-
hitajika kuwa chini ya Sh1 million.

Benki moja nchini iliwahi kuniita 
kwa kutuma Sh550,000 kwa akaun-
ti ambayo sikuwa nimeitumia kwa 
muda mrefu na kujaribu kutoa pe-
sa hizo sekunde chache baadaye. 
Pesa hizo zilikuwa chini ya kiwan-
go kisichostahili kupitwa kisheria, 
ikasema benki, lakini zilitiliwa sha-
ka. Nililazimika kuthibitisha ni zan-
gu kwa kutumia baruameme na 
nakala za benki.

Hapa tuna jukwaa la biashara ya 

pesa yenye viwango ambavyo ni 
maelfu ya kile ambacho benki yako 
inaweza kutaja kama halali na ha-
ta halikuhitaji kutuma nambari ya 
cheti cha Mamlaka ya Ukusanyaji 
Ushuru (KRA).

Kinachopaswa kuibua hofu kwa 
Wakenya na CBK ni mikakati inay-
owekwa na baadhi ya wauzaji ka-
tika masoko haya ili kufanya iwe 
vigumu kufuatilia biashara hii.

Muuzaji mmoja kwenye mtandao 
huo aliye na zaidi ya dola milio-
ni moja, anasema katika tawasifu 
yake kwamba, kwa bei ya thamani 
ya zaidi ya Sh350,000 malipo kupi-
tia benki yatagawanywa katika 
vitengo vidogo vidogo, visivyoweza 
kuonekana. Hatachukua ombi la ki-
wango cha chini ya Sh100,000.

Mfanyabiashara mwingine anafa-
fanua kuwa unaweza kumtupa nje 
wakala – akaunti sumbufu za M-Pe-
sa na benki – na kubadilisha sarafu 
tasilimu kwa thamani za dola, hayo 
yote kwa ada nafuu ya asilimia tatu. 
Hii inaondoa ushahidi wowote wa 
mkondo wa kidijitali.

Karibu mwongo mmoja uliopi-
ta, akaunti ya benki ya Anthony 
Chinedu, raia wa Nigeria aliyezua 
sarakasi kati yake na mwanamke 
Mkenya, Akinyi, ilifungwa alipojar-
ibu kuweka mamilioni ya pesa. Baa-
daye alirudishwa kwao kwa madai 
ya ulanguzi wa mihadarati.

Leo hii, mtu anayehitaji kwa dha-
rura kubadilisha pesa katika sarafu 
inayokubalika kwa urahisi kidijitali 
hawezi kwenda benki bali kwenye 
mtandao wa kubadilisha sarafu 
kidijitali.

Baada ya shambulizi la Westgate, 
makachero waligundua mtandao 
uliohusika kwa kuchunguza shu-

ghuli za benki za gaidi mmoja. Kwa 
taifa linalokabiliwa na masham-
bulizi ya kigaidi mara kwa mara, 
ni muhimu kuwa baada ya sham-
bulizi, wapelelezi wanaweza ku-
jua haraka historia ya kifedha ya 
mshukiwa ili kuwapata washuki-
wa wengine. Ugaidi unaegemea zai-
di vijana na wanaume, kundi am-
balo historia yake ya kifedha siku 
hizi aghalabu inajumuisha fedha 
kidijitali.

Biashara hii ya kubadili fedha si 
mpya. Imekuwapo kwa mwongo 
mmoja. Kilicho tofauti ni kiwango 
chake na vitengo tele vinavyoshu-
ghulikia soko la sasa.

Biashara ya crypto sasa ni mi-
fumo thabiti ambayo watumiaji 
wake hawahitaji kamwe kuondoka 
na ambayo maafisa wetu wa CBK 
huenda wasiweze kuchungulia 
kuona shughuli zao.

Haijabainika wazi iwapo wahusi-
ka  hutoa maelezo ya biashara kwa 
CBK au la. Nitakisia huwa hawa-
fanyi hivyo. Usiri huvaliwa kama 
gauni la heshima katika biashara ya 
crypto; hakika jina “crypto” lenyewe 
linamaanisha fiche.

Maoni yangu ni kuwa viwango 
katika biashara hii vinapaswa ku-
dhibitiwa na serikali. Wafanyabis-
hara katika mitandao hii wanapas-
wa, ikiwa kuna dharura, kuwasili-
sha historia yao kwa mamlaka.

Kiwango cha hadi Shilingi bilioni 
moja ni mzaha na fedha kama hizo 
zinapaswa tu kutolewa kwa taasi-
si husika. Wakati huo vile vile, ma-
tangazo ya kubadili sarafu kidijita-
li yanapaswa kuruhusiwa viwango 
vya chini pekee.

Bw Odongo ni mchanganuzi wa 
crypto.

MTAZAMO WANGU

SOKO TELEZI LA KUBADILI PESA
‘MKONO MFICHE: Vikomo katika masuala ya ubadilishaji wa sarafu kidijitali vinapaswa kuwekwa 
chini ya uangalizi wa serikali. Wafanyabiashara katika soko hili wanapaswa, katika hali za dharura, 

kuwasilisha historia yao kwa mamlaka.



NA EDDY ASHIOYA

Ni mtu wa shughuli nyingi. Hiyo ni kutoka-
na na ninayoshuhudia katika mkahawa 
wake ambao ulipata umaarufu kupitia 
mtandao wa Twitter, ikizingatiwa mimi 

ni mwandishi chipukizi.
Sawa na Masia katika Bibilia Takatifu, sasa 

analisha maelfu ya watu ambao wanafahamu 
mkahawa huo kupitia mtandao wa Twitter.

Anachuma pato lake kwa kuuza samaki. Si 
mwingine ila ni Osumo Brad, mfanyabiashara 
wa samaki mwenye umri wa miaka 29, akifan-
ya kazi aliyopewa na Mungu – kufungua mk-
ahawa wa “The Big Fish Restaurant” ambako 
watu wa matabaka mbalimbali hukutana si-
ku za  Ijumaa, siku ambayo kila mtu huwa ta-
yari kukaribisha wikendi kama Mungu alivyo-
panga - kwa tumbo lililoshiba samaki.

Inaonekana Nairobi ina mikahawa kadhaa 
ya kuuza samaki kwa sababu kitoweo hicho 
kinapendwa sana. Kuna K’Osewes, Mama 

Oliech na sasa The Big Fish. Kwa nini akaf-
ungua The Big Fish? “Nilitaka kila mtu ajue 
hapa kama mahali unaweza kupata samaki 
mzuri. Tulitaka kujulikana na kuwa maarufu.”
Anaonekana kuwa mtu anayependa ukweli 
na anayeweza kutegemewa.

Hivi majuzi The Big Fish ulitembelewa na 
wanasiasa wa haiba kubwa akiwemo aliyeku-
wa Waziri Mkuu Raila Odinga na kiongozi wa 
Narc Kenya Martha Karua.Wakili na mwana-
siasa Nelson Havi pia amewahi kula hapo.

Tangu hapo kila mtu anataka kuonja kile 
ambacho Baba (Raila) alikula katika mkahawa 
huo. Je, mwenye mkahawa huo anaweza ku-
hudumia wateja wengi?“Nadhani ninaweza. 
Tumeajiri wafanyakazi karibu 40.”

Naungama kuwa sipendi mlo wa samaki, 
lakini ninaweza kushawishiwa kula. Mbona 
akaamua kuuza samaki?

“Nililelewa katika Kaunti ya Migori. Niliku-
ja Nairobi kutafuta kazi, lakini sikufaulu. Nil-
iamua kujaribu bahati kwingine nione kama 
ningefaulu. Sasa tunawapikia samaki wateja 

wetu jinsi tunavyopika samaki nyumbani.”
Kazi aliyokuwa akitafuta inahusu taaluma 

ya kemia aliyosomea katika chuo kikuu. Aliko-
sa kazi na badala ya kukaa nyumbani kulala-
mika kupitia mtandao wa twitter, akaamua 
kushirikiana na dada yake, ambaye alikuwa 
akiuza samaki kando mwa barabara. Ushirika 
wao ulikuwa wa nipe-nikupe.

Dada yake akitayarisha vyakula, Brad alishu-
ghulikia wateja. Ni kupitia Twitter ambapo 
walipata msukumo wa kutimiza ndoto yao.

Kwa haraka, mmojawapo wa mikahawa 
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LISHE KWA TAIFA

SAMAKI ANAYENASA WATU
NAMNA YA KUSHIBISHA WATU: Osumo Brad anaonekana kupata mbinu ya kuvutia wateja wa hadhi 

ya juu kwa biashara yake ya mkahawa unaokuwa kwa kasi.

29Umri  Osuna Brad, ambaye mwenye mikahawa 
miwili maarufu jijini Nairobi. Kuanzia tawi la kwanza kati-
ka eneo la Roasters, mtaa wa Garden Estate, lililofunguliwa 
miaka mine iliyopita, juzi alifungua tawi lingine katika ba-
rabara ya Church Road, mtaa wa Westlands.

Brad Osumo (kulia), mmiliki wa mkahawa wa The Big Fish, mtaa wa Westlands, akiwa kazini Septemba 15. PICHA | EVANS HABIL



maarufu jijini Nairobi unaouza samaki pia 
uligeuka kuwa wenye ubora zaidi.Kuanzia ta-
wi lao la kwanza katika eneo Roasters, mtaa 
wa Garden, lililofunguliwa miaka minne iliyo-
pita, juzi walifungua tawi lingine katika bara-
bara ya Church Road, mtaani Westlands.

Je, mambo yameendea alivyotarajia? “Siku-
wa na matumaini makubwa. Nilitamani tu 
kuwa gari na nyumba. Lakini Big Fish imeni-
fikisha mbali.”

Nafikiria kuhusu mzaha ambao natama-
ni sana kufanya naye.“Ningefungua biashara 
hii pamoja na watu wengine lakini kila mara 
mwalimu wangu alinishauri kulenga juu - ku-
lenga Samaki Mkubwa.”

Hanielewi kwa hivyo ninaendelea. Yeye hu-
tumia pesa zake vipi? “Unajua, mimi siny-
wi pombe, lakini ninatumia wakati wangu 
mwingi katika vilabu vya burudani. Hata si-
jinunulii chochote, unajua?”

Amezoea kukamilisha kila semi zake kwa 
kusema “unajua”.

Nimejua, kutokana na changamoto zake, 

kwamba ni Afisa Mkuu Mtendaji wa kipekee. 
Anaongoza kwa moyo. Ni meneja asiyevalia je-
zi na long’i chapa ‘jeans’.

“Wakati huu ninapokea idadi kubwa ya watu 
wakitaka ushauri na mwelekeo kutoka kwan-
gu. Ukiwa na biashara wewe ni kama mzazi. 
Watu wote wanatarajia kuwa unaelewa vy-
ema mambo mengi kuhusu maisha. Huo ni 
mzigo ambao utabeba, wajua?”

“Ufanisi ni kufanya unachofurahia. Si pesa 
tu, ni kuridhika moyoni. Kuna watu wanaoan-
za kitu kisha wanaacha, lakini ukiwa na bidii 
na mvumilivu katika unachoyafanya, bila sha-
ka utafaulu na kufurahia, wajua?”

Hata hivyo, anakumbuka kuwa alifeli waka-
ti fulani katika shughuli zake za biashara kia-
si kwamba alilazimika kujiondoa kwa muda.

Mnamo 2018, biashara ilikuwa mbaya na 
akalazimika kuyoyomea vijijini akiapa ku-
togusa samaki tena. Lakini alibadili nia na 
kuamua kurejeleaudia biashara hiyo na sasa 
anavuna matunda ya uvumilivu huo.

Ninapata fursa na kumuuliza swali ambalo 
nimekuwa nikitamani kumuuliza: Je, ni heri 
kuwa samaki mdogo ndani ya kidimbwi ki-
kubwa ama samaki mkubwa ndani ya kidimb-
wi kidogo?

 “Heri niwe samaki mdogo ndani ya kidimb-
wi kikubwa. Unapata changamoto zaidi na 
ukizishinda unaona fahari. Unakabili maisha 
ukijihisi mnyonge lakini baadaye, unafaulu, 
wajua?” Najua.

17

Heri niwe samaki 
mdogo ndani ya 
kidimbwi kikubwa. 
Unapata changamoto 
zaidi na ukizishinda 
unaona fahari. 
Unakabili maisha 
ukiamini akilini 
mwako kuwa wewe 
ni mnyonge lakini 
baadaye, unafaulu, 
wajua?
Osumo Brad

”

Kwa haraka, mmoja wa mikahawa maarufu jijini 

Nairobi unaouza samaki pia uligeuka kuwa ubora 

zaidi. Kuanzia tawi la kwanza katika Roasters, 

mtaa wa Garden, lililofunguliwa miaka minne 

iliyopita, juzi walifungua tawi lingine katika 

barabara ya Church Road, mtaani Westlands.

Mkahawa wa The Big Fish, Mtaa wa Westlands, Nairobi, mnamo Septemba 15. PICHA | EVANS HABIL
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K
ar ibu McRae Kimathi 
aguse miungu wa zama wa 
Ugiriki wikendi iliyopita, 
kwa kudhihirisha taaluma 
yake inayoendelea kukua 
iliyoanzia Kenya lakini 

ikavuma Ulaya kama upepo 
mkali na kushtua kijiji kitulivu 
barani Asia.

Akishirikiana na Mwangi 
Kioni, dereva huyo mchanga 
wa mbio za magari anabomoa 
mtazamo kwamba Mwafrika 
mweusi hawezi kubobea katika 
mashindano ya mbio za magari. 
Anafuata ndoto ya dereva 
aliyemvutia tangu akiwa tineja, 
bingwa mara saba wa dunia wa 
mashindano ya Formula One, 
Lewis Hamilton, ambaye alizuru 
Kenya majuzi.

Hamilton amedhihirisha kuwa 
mtu mweusi ana uwezo mkubwa 
katika mambo mengi hasa 
masuala ya kasi.

Kimathi, 27, alikamilisha 
ratiba kali ya mbio za magari 
iliyompeleka kwenye theluji na 
baridi ya msimu wa baridi wa 
nchi za Scandinavia, Sweden, 
Croatia na Estonia, kabla ya 

kushiriki mbio hizo nchi yenye 
mawe ya Ureno na hatimaye 
kuingia kwa ushindi Ugiriki, nchi 
inayosifiwa kama nyumbani kwa 
wasanifu mijengo, wanafilosofia, 
wanahisibati na michezo.

Kimathi  a l imal iza  mbio 
za magari za ulimwengu za 
EPO Acropolis International 
Automobile Federation (FIA) 

World Rally Championship, 
Acropolis Rally, zilizofanywa 
katika milima ya Kamena 
Vourla, kilomita 250 kutoka 
jiji kuu Jumapili iliyopita. Sasa 
anajiandaa kwa msimu wenye 
shughuli nyingi kimataifa katika 
juhudi zake za kuwa dereva wa 
kwanza kutoka Afrika Mashariki 
kushiriki mbio za magari kama 
taaluma na kutarajia kuwa 
shughuli zake zitavutia vizazi vya 
miaka ijayo.

Mashindano ya mbio za 
magari ya Acropolis Rally 
yanajulikana kama “Mbio za 
Miungu”. Kama aliwagusa au 
la, hiyo sasa ni hadithi. Hata 
hivyo, Kimathi alipata hisia za 
ndani za kujiamini. “Nilianza 
msimu Uswizi kama mvulana. 
Leo najihisi kuwa tineja, na 

MBIO ZA MIUNGU

BINGWA CHIPUKIZI WA KASI
USTADI WA KUTISHA: Dereva wa ajabu, McRae Kimathi amezuzua halaiki kote 

ulimwenguni. Anataka kuwa dereva wa kwanza kutoka Afrika Mashariki kushiriki 
mbio za magari kama taaluma na, ikiwezekana, avutie wengine miaka ijayo

McRae Kimathi alikuwa dereva pekee Mwafrika asili miongoni mwa madereva Wanane wa Kwanza kumaliza mbio za magari za Equator Rally 
mjini Naivasha mnamo 2021. CHINI: Akishirikiana na dereva-mwenza Mwangi Kioni, Kimathi atifua vumbi na gari lake aina ya Ford Fiesta 
wakati wa mbio za Equator Rally mnamo April 1, 2022. PICHA | ANWAR SIDI NA SILAS KIPLAGAT
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kutoka hapa, ninaweza kuwa tu 
mwanamume katika mbio za 
magari. Umekuwa msimu mrefu, 
mgumu sana. Nafurahia matokeo 
yake,” alisema Kimathi akiwa 
Ugiriki.

“Mtu huendelea kujifunza. 
Kushiriki kwa wakati mmoja 
mashindano ya Afrika na 
ya ulimwengu kumekuwa 
changamoto. Nafikiri huu ni 

msimu ambao nimeshiriki mbio 
nyingi zaidi katika maisha yangu. 
Nimejifunza mengi. Kasi yangu 
imeimarika.”

Mwembamba, mrefu na asiye 
na kiburi, mwanafunzi huyu 
wa zamani wa Chuo Kikuu cha 
Strathmore ana nidhamu.

Kimathi alimaliza msimu wa 
2022 wa mashindano ya Junior 
World Rally Championship katika 
nafasi ya tano baada ya mbio za 
Uswizi, Croatia, Ureno, Estonia na 
Ugiriki.

Alianza mbio hizo katika 
mashindano ya mbio za kitaifa 
za magari Kenya mwaka wa 2015 
zilizofanywa Naivasha na ingawa 
alikuwa miongoni mwa kumi 
bora, alipata ubatizo wa moto.

Alibadilisha mawazo yake 
tangu wakati huo. Mbio za magari 
ni hafla ya mchezo unaohitaji 
nidhamu na hali nzuri ya mwili 
na akili. Alizaliwa na kulelewa 
katika mazingira ya mbio za 
magari, akipata msukumo 

kutoka kwa baba yake, Phineas 
Kimathi , mtu wa kwanza 
kupatia kampuni ya magari ya 
Hyundai Motor Corporation 
alama za kwanza katika mbio 
za magari ulimwenguni kwa 
kushinda kitengo cha F2  katika 
mashindano ya Safari Rally 
mwaka wa 1999.

“ Na sub i r i  m s i m u  u ja o. 
Wamej i to lea  sana kat ika 
uendeshaji wao wa magari. Nina 
hakika ninaweza kwenda mbali 
nikipata mafunzo na uzoefu,” 
anasema Kimathi mdogo.

Akiwa k i f ungua  mimba 
katika familia ya watoto watatu, 
Kimathi amekuwa akishiriki 
mbio za magari chini ya timu 
ya wataalamu wa mbio hizo, 
M-Sp ort  Po land, ambayo 
imewekeza sana katika kazi 
yake, ikiwemo kumpa mafunzo 
kuhusu uendeshaji gari kwenye 
theluji huko Gelio, Norway. 
“ Nilianza kushiriki mbio za 
magari 2015. Nilishiriki mbio 

kadhaa nje na hapa nchini. Kisha 
nikagundua nilihitaji kitu cha 
maana kunifanya kuwa dereva 
bora,” akasema.

“Nikiwa na hili akilini, nilishiriki 
shindano la Autocross mwaka wa 
2017 na kuibuka wa pili. Mwaka 
wa 2018, nilikuwa wa tatu.” Pia 
aligundua kwamba pupa si sifa 
njema kamwe.

“Nikiwa na umri wa miaka 17 na 
mwenye ari, baba yangu alikuwa 
na gari aina ya Subaru Forester 
na siku za Jumapili nilikuwa 
nikitoka nalo. Jumapili moja, 
niliendesha kwa kasi, nikagonga 
kikingi cha stima na likabingiria. 
Ilikuwa ajali mbaya lakini 
nashukuru Mungu sikujeruhiwa.”

Tukio hilo lilimfunza umuhimu 
wa kuheshimu magari na kupata 
mafunzo ili kuwa dereva wa 
mbio za magari.

Je, lilikuwa funzo lenye thamani 
kwake? “Ajali hiyo ilinifunza 
m a m b o  m e n g i . Kwa n z a , 
niligundua uwezo wangu na 
hatari za mchezo wa kuendesha 
magari,” akasema. “Pia, ilitekeleza 
sehemu kisaikolojia katika siku 
za mwanzo za kazi yangu ya 
mashindano ya mbio za magari, 
kwa kuwa nilikuwa na hofu kiasi.

“Katika mashindano ya mbio za 
magari, lazima uwe mtu mwenye 
nguvu. Niliisahau haraka na 
kusonga mbele. I l inifanya 
kuwajibika zaidi nje ya mchezo.”

Na kwa hakika, tabia yake tulivu 
imemfanya kuwa dereva wa mbio 
za magari mwenye matumaini 
makubwa Afrika, nafasi ya 
kumezewa mate inayoendelea 
kuhimiza madereva wengine 
Kenya. 

1999
Phineas Kimathi, mtu wa kwanza kupatia 
kampuni ya magari ya Hyundai Motor 
Corporation alama za kwanza katika mbio 
za magari ulimwenguni kwa kushinda 
kitengo cha F2  katika mashindano ya Safari 
Rally.

McRae Kimathi na dereva-mwenza Mwangi Kioni kabla ya kuanza mbio za WRC Safari Rally katika 
Uwanja wa Kimataifa wa Moi, Kasarani, mnamo Juni 17. PICHA | SILAS KIPLAGAT

UONGOZI 
MPYA

Na J. Nyaganyagah

MACHO YOTE KWAKE
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J
e, inawezekana msemo kuwa ‘ni mazuri yote 
yanayoisha vizuri’ ulitimia Jumanne? Rais 
Mstaafu Uhuru Kenyatta alipokuwa akim-
kabidhi mamlaka Rais mpya William Ru-
to, mjadala ulianza kuhusu maana halisi ya 
wakati huo kwa wawili hao na Kenya kwa 

jumla. Ulikuwa wakati mchungu kwa Rais Kenyat-
ta na mchungu - mtamu kwa Dkt Ruto.

Sifa ya kisiasa ya viongozi hao wawili itakum-
bukwa kwa jinsi tofauti sana, hasa ikizingatiwa 
Rais Kenyatta alimkabidhi mamlaka kiongozi 
ambaye hakutaka awe mrithi wake. Vile vile, ha-
kumpa pongezi hata baada ya kushinda urais.

Wawili hao walishinda urais 2013 na mara mbi-
li 2017. Mnamo 2012, walishtakiwa pamoja kati-
ka Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu (ICC) kwa 
uhalifu wa kibinadamu.

Licha ya kukabiliwa na mashtaka hayo mazito, 
bado waliibuka washindi kutokana na shutuma 
za hapa nchini dhidi ya kuhusu mahakama hi-
yo ya kigeni. Wengi walichukulia hatua hiyo kuwa 
wageni kuingilia nchi yao.

Waligawana serikali asilimia hamsini kila mmo-
ja. Walivalia mavazi yaliyofanana; kama ndugu 
wa mama mmoja. Walisalimiana na kuonyesha 
urafiki ambao haukuwa umeshuhudiwa awali ka-
tika ulingo wa kisiasa nchini.

Kutokana na urafiki huo, Wakenya wengi wal-
idhani wamechagua marais wawili kwa pamoja.

Lakini mwezi uliopita, Bw Kenyatta alitangaza 
wazi kuwa, ingawa Katiba inamtaka kumkabidhi 
mamlaka mshindi baada ya uchaguzi, alimpen-
delea Bw Raila Odinga kuwa mrithi wake. Bw Ken-
yatta pia alimfanyia kampeni Bw Odinga lakini 
hakufanikiwa kushinda urais.

Shughuli ya kukabidhi mamlaka iliendelea vy-
ema mbele ya marais 20 na umati uliojawa na 
furaha katika Uwanja wa Michezo wa Kasarani, 
Nairobi. Baada ya miaka minne ya makabiliano 
makali ya kisiasa, ulikuwa wakati wa kugeukia 
shughuli nyingine za kuijenga nchi.

Shughuli za ujenzi wa taifa lazima ziongozwe na 
Rais Ruto, aliyekita sera zake za kiuchumi katika 
kuwainua watu wa kiwango cha chini.

Siasa za ‘Mahasla’ (watu wanyonge) zinajenga 
imani kwa watoto wa wananchi maskini kuwa 
wanaweza kupaa na kutwaa nafasi za juu za uon-
gozi kama Dkt Ruto, ambaye amehudumu kama 
naibu waziri, waziri, Naibu Rais na sasa Rais.

Kuna nguzo mbili kuu za mfumo wa kiuchu-
mi wa kuinua maskini. Moja, ni jukumu la serika-
li kubuni nafasi za ajira kwa vijana ili kuwaweze-
sha kushiriki kwenye ujenzi wa taifa kwa kubuni 
utajiri, kupata ajira na kuendesha biashara. Hapa 
pia, watoto wa maskini wako na nafasi ya kupi-

ga hatua kama Dkt Ruto. Wakipewa nafasi inayo-
faa, wanaweza kujijenga kwa kuanzisha biashara 
ndogo ndogo, na baadaye kuzipanua hadi viwan-
go vya kimataifa. Ni hali inayoweza kuchangia sa-
na ukuaji wa uchumi wa nchi.

Nguzo ya pili inaeleza kuwa tangu uhuru, Ken-
ya imekuwa ikiendesha sera za kiuchumi amba-
zo zimekuwa zikishinikiza ukuaji wa kampuni na 
mashirika makubwa ya kibiashara. Ni mfumo un-
aolaumiwa kwa kutoboresha maisha ya Wakenya 
wengi. Nguzo hii inaeleza kuwa Wakenya wengi - 
zaidi ya asilimia 70 - wameajiriwa ama kujiajiri ka-
tika biashara ndogo ndogo au za kadri.

Hivyo, ni wakati wa serikali kuanza kuinua bi-
ashara hizo kwa kuwasaidia wafanyabiashara 
kuzipanua.

Kwa jumla, sera ya kiuchumi ya kuwainua mas-
kini na siasa za ‘mahasla’ zinaonyesha dalili za 
kuboresha umoja na utangamano nchini. Kwenye 
kampeni zao, vigogo wakuu wa mrengo wa Ken-
ya Kwanza walipigia debe sera hizo, wakishikilia 
kwamba hakuna mtu ama eneo litakalotengwa 
kwenye harakati za kustawisha nchi kiuchumi.

Akiwa juu, lazima Rais Ruto aongoze kutoka chi-
ni.

kwendo58@gmail.com

Mfumo wa ‘Bottom-up’ unafaa kutuinua

K W E N D O

OPANGA

t a h a r i r i

 Saidia na kuwekeza katika biashara ndogo ndogo na sekta ya jua kali. 

Shughuli ya mpito iliendelea vyema mbele ya 

marais 20 na umati uliojawa na furaha katika 

Uwanja wa Michezo wa Moi, Kasarani. Baada ya 

miaka minne ya makabiliano makali ya kisiasa, 

ulikuwa wakati wa kugeukia shughuli nyingine za 

kuijenga nchi.
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“K
ubali na uendelee na maisha yako.” Hi-
yo ndiyo kauli ya washindi wa chagu-
zi, iwe ni kwa njia halali ama haramu, 
kwa wanaoshindwa na kupinga ma-
tokeo.

Huu ni ujumbe ambao ni tunafaa ku-
sisitiza, ikizingatiwa kuwa uchaguzi umeisha 
na ni lazima tukubali ukweli wa mambo Iku-
lu imepata mpangaji mpya. Kubali na uendelee 
na maisha.

La, sizungumzii mgombea urais aliyeshindwa, 
Bw Raila Odinga na mgombea-mwenza, Bi Mar-
tha Karua wala wafuasi wao mamilioni; bali 
Rais William Ruto na Naibu Rais Rigathi Gacha-
gua, ambao waliapishwa Jumanne iliyopita 
wakionekana kuwa na maruerue ya kampeni.

Uchaguzi umeisha, Bw Rais na Bw Gachagua, 
na sasa mtakuwa uongozini kwa miaka mitano 
ijayo. Kubalini na msonge mbele.Hiakuwa picha 
nzuri hata kidogo. Hafla ya kitaifa iliyohudhuri-
wa na wageni maarufu kutoka sehemu tofauti 
duniani, wakiwemo marais 20, iligeuzwa kuwa 
jukwaa la matusi na lawama kama ilivyokuwa 
kwenye mikutano ya kampeni.

Ikizingatiwa kuwa hafla hiyo ilikuwa ikipep-
erushwa moja kwa moja katika sehemu tofau-
ti duniani, ilipaswa kuwa nafasi ya kuonyesha 
mfano bora wa demokrasia komavu inayopas-
wa kuigwa na Afrika na mataifa ambayo bado 
yanakua kidemokrasia.

Viongozi waliokuwepo walifaa kuona mfu-
mo uliokomaa wa utawala, ambapo mamla-
ka hupitishwa kutoka kwa rais mmoja hadi 
mwingine katika hali tulivu na yafuraha.

Badala yake, marais Yoweri Museveni (Ugan-
da), Evariste Ndayishime (Burundi), Umaro 
Mokhtar Sissoco Embalo (Guinea Bissau), Paul 
Kamage (Rwanda) miongoni mwa wengine wal-
iotawala nchi zao kwa miaka mingi, walipata sa-
babu, imani na hakikisho la kuendelea kukata-
lia mamlakani.Hafla hiyo ilitawaliwa na hasira 
na machungu makubwa.

Tuliyoshuhudia yanaonyesha kuwa kuna haja 
ya kuanzishwa mafunzo ya kudhibiti hasira ka-
tika Ikulu na Makao Rasmi ya Naibu Rais.

Wakati huo huo, tunapoanza utawala mpya 
kwa matumaini, ni lazima tutathmini athari 

za wanaotuongoza, kuhusu iwapo wataongoza 
nchi wakiwa wamejawa na hasira.

Kuna mtindo wa viongozi wa aina hiyo ku-
toangalia mbele na badala yake kuendelea ku-
walaumu wapinzani au watangulizi wao kwa 
makosa yao wenyewe. Wanaweza hata kulipiza 
kisasi dhidi ya watu wanaowachukia.

Hotuba ya Rais Ruto ilikuwa nzuri, kwani ilian-
gazia ajenda aliyo nayo na changamoto nyingi 
alizopitia. Vile vile, alichukua muda kutambua 
na kuwapongeza washindani wake.

Hata hivyo, alikumbwa na matatizo mara 
kadhaa katika hotuba yake iliyoandikwa, na 
kumfanya kutoa kauli chache ambazo haziku-
wa katika hotuba hiyo.Alionekana kumuiga Bw 
Gachagua, aliyetumia nafasi hiyo kutoa kauli 
ambazo kamwe hakufaa kuzitoa wala kuzitaja 
katika hafla hiyo muhimu.

Lawama na ukosoaji wa Bw Gachagua dhidi 
ya Rais Mstaafu Uhuru Kenyatta kamwe hazi-
kufaa.Zilimuonyesha kuwa mtu mwenye kisa-
si, asiyeweza kuaminika kushikilia nafasi kubwa 
ya uongozi.Hotuba yake ilikuwa ya kutia hofu 
kutokana na vitisho alivyotoa. Ni hotuba iliyotu-
fanya kuwa na wasiwasi mkubwa.

Hata hivyo, alitukumbusha kuwa vitendo vye-
tu sisi wenyewe ndivyo vinafaa kuhakikisha ku-
wa demokrasia inalindwa na kuendelea nchini.

Katika suala lilo hilo, lazima tuwahimize 
Bw Odinga na Bi Karua kukubali matokeo ya 
uchaguzi na kuchukua mtazamo mpya. Haliku-
wa jambo zuri kwao kususia hafla hiyo hata ka-
ma hawakubaliani na uamuzi wa Korti ya Upeo.

Bi Karua ameeleza kwamba ataelekeza mala-
lamishi yake kuhusu uchaguzi huo katika Ma-
hakama ya Haki ya Afrika Mashariki, jijini Aru-
sha, Tanzania. Hiyo ni haki yake, ingawa sijui ka-
ma nitacheka ama nitalia.Mimi si msomi wa 
sheria kama mawakili, lakini, kulingana na ufa-
hamu wangu mdogo wa masuala ya haki, hatua 
hiyo haitazaa matunda yoyote.

Bw Odinga na Bi Karua wana mengi muhimu 

wanayoweza kufanya badala ya kuendelea ku-
lalamika kuhusu matokeo ya uchaguzi ulioka-
milika.Kwanza, wanaweza kuagiza uchungu-
zi huru kuhusu tatizo lililoibuka kwenye kamp-
eni za mrengo wa Azimio . Kuna uwezekano ku-
wa tatizo kuu lililoibuka ni muungano huo kuji-
amini sana kwa kuungwa mkono na serikali.

Vile vile, wanaweza kuchunguza ni kwa nini 
ushahidi waliowasilisha katika Mahakama ya 
Upeo haukutosha, hasa hatua yao kushindwa 
kuthibitisha tofauti za matokeo kwenye Fomu 
34A walizowasilisha mahakamani.La muhimu 
zaidi ni kuwa wana ufuasi katika karibu nusu 
ya nchi nzima. Hilo ni eneo na idadi kubwa ya 
watu wanaohitaji uongozi.

Upinzani wenye nguvu bado unahitaji-
ka ili kulinda vitisho na ukiukaji wowote wa 
demokrasia, haki za binadamu, uhuru wa ku-
jieleza na kurejea kwa utawala wa kiimla na 
uporaji wa mali ya umma, kama ilivyoku-
wa nyakati za Moi. Kama hali nchini ni ile tuli-
yoshuhudia wakati wa kuapishwa kwa

Rais Ruto, basi juhudi na mikakati ya kuleta 
utangamano zinahitajika kwa dharura.

Lazima mdahalo wa kitaifa uwepo kuhusu 
matatizo yanayokumba uchaguzi wetu na mi-
gawanyiko inayotokea baadaye. Lazima pia tu-
tathmini kutofaulu kwa juhudi za awali za ku-
leta usawa wa kijamii.Ilitarajiwa Mpango wa 
Kubadilisha Katiba (BBI) ungefeli, baada ya ku-
ingizwa siasa, badala ya kukitwa kwenye juhudi 
za kuleta umoja wa kitaifa.

Kuna nafasi ya uongozi kuhusu masuala hayo. 
Wadau wa kisiasa watakaoungana na mashiri-
ka ya kutetea haki za umma, vyama vya wana-
taaluma, makundi ya kidini, vyama vya

Wafanyakazi na makundi ya kijamii 
wanaweza kubuni miungano yenye nguvu 
itakayobuni mwongozo kuhusu jinsi ya kujenga 
Kenya tunayotaka.

  gaithomail@gmail.com

Uchaguzi umeisha,
sasa tuponye taifa

Tunahitaji kutafuta namna ya kuepuka hasira na migawanyiko wakati wa uchaguzi

M A C H A R I A 

GAITHO

Naibu Rais Rigathi Gachagua akiapishwa huku mkewe, Dorcas Gachagua, akitazama katika 
Uwanja wa Kimataifa wa Michezo wa Moi, Kasarani, Septemba 13. Kiapo hicho kiliongozwa na 
Msajili Mkuu wa Mahakama, Anne Amadi (kushoto), na kushuhudiwa na Jaji Mkuu na Rais wa 
Mahakama ya Upeo, Martha Koome.  PICHA | SILA KIPLAGAT

Hafla hiyo ilipeperushwa moja kwa moja sehemu 
tofauti duniani na ilipaswa kuwa nafasi ya 
kuonyesha mfano bora wa demokrasia komavu 
inayofaa kuigwa na Afrika na mataifa yanayokua 
kidemokrasia. Viongozi waliokuwepo walifaa 
kuona mfumo uliokomaa wa utawala, ambapo 
mamlaka hupitishwa kutoka kwa rais mmoja hadi 
mwingine katika hali tulivu na yafuraha.
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k u r u n z i  y a  K e n y a

Katika mojawapo ya njama za si-
ri zaidi kabla ya uchaguzi mkuu 
wa mwaka huu, washauri wa 
Rais Uhuru Kenyatta walimtam-

bua Kiongozi wa chama cha Ama-
ni National Congress (ANC)  Musalia 
Mudavadi kuwa waliyependelea awe 
mrithi wake. Hata hivyo, katikati ya 
utekelezaji wa mpango wao 2019, 
waligeuza macho kwa kiongozi wa 
chama cha Orange Democratic Move-
ment (ODM), Raila Odinga, kwa saba-
bu waliona kama aliyeweza kuwakili-
sha maslahi yao vyema.

Bw David Murathe, mshirika wa 
karibu sana wa Rais mstaafu Uhu-
ru Kenyatta na mmoja wa walioku-
wa wakipanga mikakati ya mpito, 
anaeleza kwamba uamuzi wa mwan-
zo wa kutambua kiongozi huyo wa 
chama cha ANC kuwa mrithi wa 
urais, ulitokana na uzoefu wake wa 
kisiasa na mwonekano wake kitaifa.

Mudavadi pia alichukuliwa kuwa 
kiongozi aliye ushirikiano wa kisiasa 
na uhusiano wa muda mrefu na Bw 
Kenyatta. Katika utathmini wao, hata 
hivyo, mwonekano wa Musalia kama 
“mtu mzuri” na kuwa mwanasiasa 
muungwana hazikutosha kutimiza 
lengo lao kuu, ambalo lilikuwa ni 
kumzuia Naibu wa Bw Kenyatta,  Dkt 
William Samoei Ruto kushinda urais.

Juhudi za nyuma ya pazia zilim-
chagua Bw Odinga, mwanasiasa 
mzoefu wa miaka mingi aliyekuwa 
amegombea urais mara nne, ambaye 
Murathe anasema “alikuwa na ufuasi 
mkubwa mashinani na wa pekee ku-
weza kumzima William”.

Kwa hivyo kwa kutegemea yaliyo-

UBABE WA NDUGU WANUKIA
Tayari, ndugu wa kisiasa, Mudavadi na Wetang’ula, kila mmoja anaamini ndiye ‘wa tatu’ kwa 

uwezo wa kisiasa na mamlaka ya uongozi baada ya Rais Ruto na Naibu Rais Gachagua

Na OSCAR OBONYO

 USHINDANI WA MAMLAKA MAGHARIBI MWA KENYA

pita, huenda Murathe alisema kweli 
kumhusu Musalia, aliposema “haku-
wa na uwezo wa kumzima Ruto”. Hi-
yo ni kwa sababu hasa alifaulu kufa-
nya kinyume - kusaidia Ruto kushin-
da urais.

Akishirikiana na mwenzake wa 
Ford-Kenya, Moses Wetang’ula, am-
baye alichaguliwa Spika wa Bunge 
la Kitaifa siku chache zilizopita, Mu-
salia anafurahia kukataa ombi la Bw 
Kenyatta amuunge mkono Odinga 
kwa urais. Katika hatua kubwa iliyo-
jaa vituko ya kukataa ombi hilo in-
ayofahamika kama “Tetemeko la Ar-
dhi”, Musalia alimuunga mkono Ru-
to na leo anatazama siku zake za baa-
daye kisiasa na zile za ngome yake ya 
magharibi ya Kenya kwa matumaini.

Kwa Wetang’ula kuchaguliwa Spi-
ka wa Bunge la Taifa naye kuteuliwa 
Mkuu wa Mawaziri, msisimko na fu-
raha miongoni mwa wapiga kura ka-
tika eneo la magharibi mwa Kenya in-
aeleweka.

Ingawa wawili hao walimpa Ru-
to kura chache za rais katika eneo hi-
lo zikilinganishwa na za Raila na kus-
hinda viti vichache vya kuchaguliwa 
vya ugavana na ubunge, ushindi wa 
Ruto ni hatua muhimu kwao. Hatua 
hiyo imewawezesha kushikilia nya-
dhifa kuu za kitaifa na kuwapa fursa 
ya kugeuza eneo hilo upande wao. 

Katika hali iliyopo makabiliano ya 
kisiasa na Odinga hayaepukiki. Akiwa 
naibu kiongozi wa chama cha ODM, 
aliyekuwa Gavana wa Kakamega, Wy-
cliffe Ambetsa Oparanya, ni nguzo ya 
wafuasi wa Bw Odinga katika eneo hi-
lo na atapambana vikali kulinda ali-
chopigania kwa bidii kukipata.

Mbali na kushinda viti 10 kati ya 
12 vya ubunge Kaunti ya Kakamega, 
Oparanya, ambaye aliongoza kamp-
eni za Azimio katika eneo hilo, pia al-
ipata ushindi mkubwa katika Kaun-
ti ya Busia, na nyumbani kwa Muda-
vadi, Vihiga, ambako Azimio ilishin-
da viti vya Gavana na Seneta. Kuen-
delea mbele, huu ndio ufanisi ambao 
Musalia na Wetang’ula watapamba-
na kutwaa kutoka kwa Oparanya, na 
kwa kufanya hivyo Raila, jambo am-
balo litazua vita vya kufurahisha vya 
kisiasa katika siku zijazo.

Lakini, pengine vita vibaya zaidi, na 
ambavyo hakuna anayevizungumzia, 

Musalia Mudavadi
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huenda vikatoka ndani - kati ya kaka 
wawili, Musalia na Wetang’ula. Dkt 
Henry Wabwire, mchanganuzi wa sia-
sa, anasema Musalia na Wetang’ula 
hawawezi kuwa wasemaji wa Ru-
to katika eneo hili kwa wakati mmo-
ja na pia kuwa viongozi wa jamii ya 
Waluhya pamoja, au hata kuungana 
kugombea urais katika uchaguzi ujao.

“Kwa kujiweka katika hatari ya 
kuonekana kuzua mgawanyiko kati 
ya kaka hao wawili wa kisiasa, lazima 
niseme wazi kuwa wawili hao wat-
apigana kila mmoja akisaka ushaw-
ishi wa kisiasa na kujiandaa kabla ya 
uchaguzi mkuu ujao. Ni hali ya siasa,” 
anasema Dkt Wabwire.

Tayari, Wetang’ula na Musalia ki-
la mmoja anaamini ndiye “wa ta-
tu mkuu kwa mamlaka” ya kisiasa 
baada ya Rais William Ruto na Nai-
bu Rais Rigathi Gachagua. Kwa haki-
ka, ushindani wa ndani wa kisiasa 
ni uovu mmoja ambao viongozi hao 
wawili watajitahidi kuondoa ili kue-
puka kile ambacho watangulizi wao 
katika siasa walishindwa kufanya.

Tofauti na jamii jirani ya Waluo, 
Wakikuyu na Wakalenjin, ambao 
wanaunga mkono kiongozi wao 
mmoja kila wakati, hali ya Waluhya 
kwa miaka mingi imekuwa ya uhasa-
ma mkubwa wa kisiasa huku jamii 
hiyo ikigawanyika. Kwa mfano, Rais 
Daniel arap Moi wa chama tawala 
cha Kanu alipomteua Mudavadi ku-
wa Makamu Rais mwaka wa 2002 - wa 
kwanza kushikilia wadhifa huo kati-
ka jamii hiyo - alipingwa vikali na Mi-
chael Kijana Wamalwa wa Ford-Ken-
ya. Wamalwa alishinda Musalia na 
Uhuru Kenyatta katika uchaguzi ku-
wa Makamu Rais wa nane. Wamal-
wa alifariki Agosti 2003, na ingawa 
Rais Mwai Kibaki alimteua mwingine 
kutoka jamii yake kuchukua nafasi 
yake - Moody Awori – hatua hiyo ili-
pingwa na wenzake kutoka Kaunti 
za  Bungoma na Trans Nzoia. Musika-
ri Kombo, ambaye alichukua nafasi 
ya Wamalwa kama kiongozi wa cha-
ma cha  Ford-Kenya, aliongoza mala-
lamishi kwa Kibaki akisema walitaka 
Makamu Rais ateuliwe kutoka kaun-
ti hizo mbili na kutoka chama cha  
Ford-Kenya.

Awori, anayetoka Kaunti ya Busia, 
alikuwa mwanachama wa chama cha 

Raila cha Liberal Democratic Par-
ty (LDP). Mgogoro huo ulikuwa sa-
wa na vita vya ubabe wa kisia-
sa vilivyoshuhudiwa miaka ya 
sabini na themanini kati ya 
Masinde Muliro na Moses Mu-
davadi, ambaye alikuwa waziri 
wa serikali za wilaya mwenye 
nguvu katika serikali ya Moi.

Nyota za wanasiasa walioku-
wa na ushawishi wakati huo, 
akiwemo Mbunge wa Butere, Mar-
tin Shikuku na mwenzake wa Ki-
milili, Elijah Mwangale, pia zilikosa 
kung’aa katika ngazi ya kitaifa. Kwa 
mfano, Shikuku aligombea urais 1997 
kwa chama cha Ford Asili na akapata 
kura 36,302 ambazo zilikuwa asilimia 
0.60 ya kura zilizopigwa.

Ingawa ni wengi, Dkt  Wabwire 
anasema viongozi wa kisiasa Walu-
hya - jamii ya pili kwa wingi Kenya 
baada ya Wakikuyu - kwa miongo 
mingi imekuwa ikikosa kuungana na 
kukosa mwelekeo. Kwa mfano, inga-
wa Mzee Mudavadi (Moses) anasifi-
wa kwa maendeleo, ikiwemo ku-
tafutia kazi wakazi wa eneo hilo, 
Muliro alilenga umoja wa kisiasa 
kama njia ya kupata nguvu na ush-
awishi katika serikali.

Hata hivyo, Dkt Wawire anasi-
fia uhusiano wa muda mrefu ka-
ti ya Musalia na Wetang’ula. Vinara 
hao wawili wa Kenya Kwanza sasa 
wanabeba ndoto ya kisiasa ya wakazi 
wa magharibi ya Kenya, ambao wan-
alenga macho yao kwa wadhifa wa 
juu zaidi nchini. Ingawa wadau wa 
siasa wanakubaliana kuwa mmoja 
wao anafaa kuwa kiongozi wa nchi, 
njia ya kufikia hilo inabaki kuwa 
chanzo cha mjadala na kutofautiana.

Kwa mfano, Wetang’ula anashikilia 
kuwa Waluhya wanafaa “kujinasua” 
kutoka kwa ushawishi wa Bw Odin-
ga,  jambo linaloelezea  uamuzi wake 
wa kuhama uliokuwa muungano 
wa NASA, ulioongozwa na Bw Odin-
ga, akaungana na Ruto. Hatua ya pili, 
kulingana na Wetang’ula, ni kubadil-
isha wafuasi wa ODM katika eneo hi-
lo kabla ya kutafuta kuungwa mkono 
na Wakenya wengine.

Hata hivyo, Oparanya anachuku-
lia kauli hizo kuwa ukosefu wa mao-
no mapana. Anaamini kuwa, ili eneo 
hilo liweze kuwa na usemi kitaifa, ni 
lazima liungane na jamii jirani chini 
ya mpangilio wa zamani wa “Kaviron-
do” si kwa kujitenga na jamii zingine.

Kwa wakati huu, huku Musalia na 
Wetang’ula wakitulia katika enzi mp-
ya ya kisiasa chini ya Ruto, waangali-
zi na wachanganuzi watakuwa ma-
cho kufuatilia jinsi watakavyotimiza 
ahadi zao za kampeni kwa wakazi wa 
magharibi ya Kenya na njia watakay-
ofuata kuelekea tuzo inayomezewa 
mate mwaka wa 2027 na baadaye.

Migogoro hiyo ni sawa na vita vya ubabe 

wa kisiasa vilivyoshuhudiwa miaka ya 

sabini na themanini kati ya Masinde Muliro 

na Moses Mudavadi. Nyota za wanasiasa 

wenye ushawishi mkubwa wakati huo, 

akiwemo Mbunge wa Butere Martin Shikuku 

na mwenzake wa Kimilili. Elijah Mwangale, 

pia hazikung’aa katika jukwaa la kitaifa.

k u r u n z i  y a  K e n y a

Moses Wetang’ula



WASHINGTON

MNAMO Septemba 12, 1962, aliyekuwa 
rais wa Amerika, John F Kennedy 
alitangazia Waamerika mpango wa 
kumtuma mtu kwa Mwezi kabla ya 

miaka kumi kukamilika. Huo ni wakati ambao 
Vita Baridi vya Dunia vilikuwa vimechacha. 
Amerika ilihitaji ushindi ili kudhihirisha 
ubabe wake kwa masuala ya angani baada 
ya Urusi, wakati huo ikiwa Muungano wa 
Mataifa ya Sovieti (USSR), kurusha setilaiti 
yake ya kwanza angani ikiwa na binadamu. 
“Tumeamua kwenda kwa Mwezi,” akasema 
Kennedy, akihutubia umati wa watu 40,000 
waliokusanyika katika Chuo Kikuu cha Rice.

“Tumekubali mtihani huo, hatuwezi kurudi 
nyuma nani lazima tushinde,” akasema. 

Miaka sitini baadaye, Amerika inajiandaa 
kutuma roketi nyingine kwa Mwezi, inaiyoitwa 
Artemis. Lakini, je, mbona inarudia jambo 
ambalo tayari lishafanywa?

Katika miaka ya hivi karibuni, Amerika 
imekuwa ikishinikizwa na wanaanga kwenda 
moja kwa moja katika Sayari Mirihi (Mars). 
Shinikizo hizo zimekuwa zikitolewa na baadhi 
ya wanaanga kama Michael Collins (wa roketi 
ya Apollo 11) na mwanzilishi wa kampuni ya 
Mars Society, Robert Zublin.

Hata hivyo, Shirika la Uanaanga la Amerika 
(NASA) linashikilia kuwa ni muhimu kwenda 
kwa Mwezi kwanza kabla ya kutuma roketi 

katika Sayari Mars. Sababu ni hii; NASA inataka 
kubuni mkakati ambapo watu itakaotuma 
kwa Mwezi wataweza kukaa humo kwa wiki 
kadhaa badala ya siku chache pekee, kama 
ilivyofanya Roketi Apollo.

Lengo kuu ni kuelewa jinsi ya kujitayarisha 
kwa safari ya kwenda katika Sayari Mars, 
kwani itadumu kwa miezi kadhaa. Kiwango 
cha joto huongezeka sana katika anga za juu, 
hali ambayo huenda ikawa tishio la kiafya kwa 
watakaotumwa.

Kiwango cha joto si cha juu sana katika eneo 
kiliko Kituo cha Kimataifa cha Angani (ISS). 
Lakini hali ni tofauti katika eneo la Mwezi. Kwa 
kutuma Roketi Artemis mwezini, wataalamu 
wanalenga kubaini athari za kiwango hicho 
cha joto kwa viumbe walio hai. Wanalenga pia 
kubaini uwezo wa vazi maalumu la kudhibiti 
kiwango cha juu cha joto.

Ili kuepuka matumizi ya pesa nyingi 
kufadhili ziara hizo, NASA pia inalenga 
kutumia rasilimali chache ilizo nazo. Kwa 

mfano, imebainika kuwa katika eneo la kusini 
mwa Mwezi, kuna maji ya barafu yanayoweza 
kugeuzwa kuwa mafuta ya roketi. NASA pia 
inataka kubaini ujuzi wa kitekinolojia ambao 
itatumia katika Sayari Mars, ikiwa utafaulu 
katika himaya ya Mwezi.

Tekinolojia hiyo inajumuisha mavazi mapya 
ya kisasa kwa wanaotumwa angani. Kazi hiyo 
ilipewa kampuni ya Axiom Space. Mavazi hayo 
yatatumiwa na watakaotumwa kwa Mwezi. 
Roketi itakayotumwa imepangiwa kufika 
mwezini kufikia mwaka wa 2025.

Mahitaji mengine: Magari - yenye hewa na 
yasiyo hewa ndani - ili kuwezesha wanaanga 
kusafiri na kutalii kikamilifu Mwezi. Mwisho, ili 
kupata kawi ya kutosha, kituo hicho kinabuni 
kifaa cha kuzalisha nishati aina ya nyuklia 
ambacho kitakuwa katika roketi hiyo.

Itakuwa rahisi kusuluhisha changamoto 
zitakazoibuka mwezini, kwani ni safari ya siku 
kadhaa, ikilinganishwa na Sayari Mars, ambayo 
inachukua miezi kadhaa kuifikia.

Nguzo kuu ya mpango wa kurusha Roketi 
Artemis ni kubuniwa kwa kituo maalumu cha 
angani karibu na Mwezi, kinachoitwa Gateway.

Kituo hicho kitatumiwa kama kiunganishi 
na chombo cha mawasiliano kabla ya ziara ya 
kwenda Mars.

Mbali na kujiandaa kwenda Mars, 
Waamerika wanataka kwenda mwezini kabla 
ya Wachina, ambao wanapanga kuwatuma 
wanaanga wao ifikapo mwaka 2030.

China ndiyo mshindani mkuu wa Amerika 
katika masuala ya angani. Hii ni ikizingatiwa 
kuwa Urusi haijawa ikituma wanaanga angani 
kama awali. “Hatutaki China ifike huko na 
kuanza kujigamba kwa kusema: “Hii ni himaya 
yetu,” akasema kiongozi wa NASA, Bill Nelson.

Kinyume na Roketi Apollo, iliyofanikiwa 
kuleta kilo 400 za mawe kutoka mwezini, 
Roketi Artemis inatarajiwa kukusanya 
maelezo ya kina kuhusu hali ilivyo mwezini. 
“Sampuli tulizookota wakati wa ziara ya 
Roketi Apollo ilibadilisha dhana zetu kuhusu 
mpangilio wa anga,” akasema mwanaanga 
Jessica Meir, kwenye mahojiano na shirika la 
AFP. “Nadhani tuna matarajio makubwa kwa 
mpango wa Artemis pia,” akaeleza.

Anatarajia mafanikio makubwa ya kisayansi 
kutokana na ziara hiyo.
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SAYA N S I  NA  T E K N O L O J I A

Simu mpya aina ya iPhone 14 Pro 
na iPhone Pro Max zina muundo 
mpya wa kipekee na wenye 
mvuto mkubwa. Ni muundo 
unaowapa wateja nafasi ya 
kufurahia muundo wa simu aina 
ya iPhone.
Simu hiyo ina kamera yenye 
ukubwa wa Megapixel 48 - 

kiwango cha kwanza kwenye 
miundo yote ya simu aina ya 
iPhone. Kamera hiyo ina uwezo 
wa kubadilisha na kuboresha 
picha zilizopigwa kwa kuimarisha 
mwonekano wake zaidi.
Muundo huo mpya unazifanya 
simu aina ya iPhone kuwa za 
maana kwenye matumizi ya 

kila siku katika masuala kama 
vile kurekodi video au mambo 
yanayohitaji mawasiliano ya 
dharura.
Simu hizo mbili  zitaanza 
kupatikana kwa rangi nne tofauti: 
zambarau, fedha, dhahabu na 
nyeusi. Zitakuwa na urefu wa 
inchi 6.1 na 6.7 mtawalia.

Kamera ya simu chapa iPhone 14 Pro ni ya ajabu

Simu mpya ya iPhone 14 Pro

Roketi isiyo na jina ya mwezini ikiwa kwenye jukwaa la kuirusha katika kituo cha shirika la 
Nasa cha Kennedy Space Center, jijini Cape Canaveral, jimbo la Florida, Amerika, mnamo 
Septemba 6.  CHINI: Mwanaanga wa Amerika Stanley Glen Love akiongea na wanahabari 
katika kituo cha Kennedy Space Center.

MBONA TURUDI MWEZINI?
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NA OSCAR OBONYO

Kuchaguliwa kwa William Samoei Ruto ku-
wa Rais wa tano wa Kenya kulisababisha 
sherehe kubwa nchini Somalia, sawa na 
Nairobi. Tabaka la kisiasa nchini Soma-

lia lina matumaini sawa na mpiga kura Kenya.
Ahmed Ali Salaah, ambaye ni mshauri wa 

masuala ya Teknolojia ya Habari (IT) jijini Nai-
robi, asili yake ikiwa Garowe, jimbo la Putland, 
anasema wafuasi wa aliyekuwa rais wa Soma-
lia, Mohamed Farmaajo, wanasherehekea ku-
tokana na “uhusiano wa kisiasa” kati yake na 
kambi ya Dkt Ruto.

Mantiki ya kauli ya Salaah ni kwamba Far-

maajo anaweza kutumia uhusino wake na 
serikali ya Ruto kutekeleza jaribio lake la ku-
rudi mamlakani.

Hivyo ndivyo Rais wa sasa Hassan Sheikh 
Mohamud alifanya kurudi mamlakani miezi 
mitatu na nusu iliyopita.

Huku akitambua kuwepo kwa ushirika wa 
kisiasa kati ya Dkt Ruto na Farmaajo, Rais Mo-
hamud amechukua hatua ya haraka na kum-
kubali Ruto.

Ndiyo maana alikuwa miongoni mwa vi-
ongozi wa kwanza Afrika kutuma risala za 
pongezi punde tu Ruto alipotangazwa mshin-
di wa uchaguzi mkuu wa Agosti 9, hata kabla 
ya ushindi huo kuidhinishwa na Mahakama 

ya Upeo.
Kenya ni kituo muhimu ambako wanasiasa 

wa Somalia hupanga mikakati yao ya kisiasa. 
Kwa wanasiasa hao, hasa wamegombea urais 
na ubunge, Nairobi imekuwa kituo muhimu 
kwao kushirikisha shughuli zao za kampeni. 
Familia za wengi wao pia zinaishi na kusoma 
humu nchini, hasa jijini Nairobi.

Wakiwa Kenya, Salaah anasema, wanasiasa 
wa Somalia hufaidi kutokana na wataalamu 
katika nyanja mbalimbali kama uanahabari, 
mawasiliano, IT, utafiti na huduma za tafsiri 
kutoka lugha ya Kisomalia hadi Kizungu.

UHUSIANO MPYA NA SOMALIA
Uhasama katika Mohamud na Farmaajo umefufuliwa huku Somalia ikikumbatia utawala wa Ruto baada ya nchi hizo mbili 

jirani kuwa na uhusiano mbaya katika miaka ya hivi majuzi. Mohamud amekuwa mwepesi kumkubali kiongozi mpya wa 
Kenya. Alikuwa miongoni mwa viongozi wa nchi kadhaa za Afrika ambao walituma risala za pongezi kwa Dkt Ruto hata kabla 

ya ushindi wake kuthibitishwa na Mahakama ya Upeo.

 VIONGOZI WAAHIDI KUIMARISHA USHIRIKA

kurunzi ya Afrika

...Endelea Uk 26

Rais William Ruto alifanya mazungumzo na Rais wa Somalia Hassan Sheikh Mohamud katika Ikulu ya Nairobi mnamo Septemba 22. Wali-
zungumzia hali ya usalama Somalia na Upembe wa Afrika. PICHA | PSCU



Farmaajo, ambaye tayari ame-
tangaza kumpinga Mohamud ka-
tika uchaguzi wa urais wa 2026, 
anaelewa vyema umuhimu wa 
Kenya.

Kabla ya kumshinda Mohamud 
mnamo 2016, Farmaajo alikuwa 
akizuru Nairobi kila mara kupan-
ga kampeni zake na kuchangisha. 
Aliongoza mikutano katika mik-
ahawa mbalimbali ya kifahari ji-
jini.

Kiongozi wa chama cha Wad-
jir Abdirahman Abdishakur, am-
baye zamani alikuwa mwandani 
wa Farmaajo, pia aliendesha shu-
ghuli zake za kisiasa jijini Nairobi 
kupanga njama ya kuondolewa 
mamlakani kwa Farmaajo.

Hata hivyo, mnamo Agosti 2018, 
serikali ya Kenya ilifutilia mba-
li mkutano wa kisiasa wa Abdis-
hakur jijini Nairobi uliopangwa 
na aliyekuwa Kiongozi wa Wengi 
katika Bunge la kitaifa Aden Du-
ale.

Kenya ilisema haingeruhusu 
“kiongozi wa upinzani nchini So-
malia kuhujumu serikali yao ili-
yochaguliwa kidemkrasia katika 
ardhi yetu.”

Leo, masilahi ya wanasiasa wa 
Somalia nchini Kenya ni sawa na 

yalivyokuwa awali. Msisimko mi-
ongoni mwa wafuasi wa Farmaa-
jo unatokana na hali kwamba 
kiongozi huyo wa zamani wa So-
malia ni mshirika wa karibu wa 
Bw Duale.

Wawili hao wanatoka ukoo 
mkubwa wa Darod.

Akiongea na kituo cha habari 
cha Amerika (CNN) baada ya 
ushindi wake kuthibitishwa na 
Mahakama ya Upeo, Dkt Ruto ali-
ahidi kushirikiana na mwenzake 
wa Somalia “kuimarisha ujira-
ni mwema na kuimarisha usala-
ma.”

Naye Waziri wa Habari Somalia, 
Daouf Aweys, akihutubia wana-
habari jijini Nairobi, alisema Rais 
Mohamud na Rais Ruto wana-
lenga kuimarisha uhusiano ka-
ti ya mataifa hayo mawili. Wazi-
ri huyo aliondoa hofu ya kuwepo 
kwa hali ya kutoelewana kati ya 
mataifa hayo mawili.

Awey pia aliondoa hofu kuhusu 
uwezekano wa uhasiano huo 
kudhoofika baada ya Dkt Ruto 
kushika usukani.

“Makubaliano yoyote yaliyofiki-
wa kati ya mataifa haya mawili 
yatasalia. Kama kuna masuala ta-
ta, tutabuni kamati maalumu ku-
hakikisha yanasuluhishwa.”

Hakikisho la Waziri Aweys ni 
muhimu ikizingatiwa kuwa kuli-
tokea mkwaruzano kati ya kam-
bi za Ruto na mtangulizi wake 
Uhuru Kenyatta. Bw Duale am-
etekeleza wajibu mkubwa kati-
ka uhusiano kati ya Kenya na So-
malia, kwa misingi kuwa amewa-
hi kushikilia wadhifa wa Kiongo-
zi wa Wengi katika Bunge la Kitai-
fa kabla ya kukosana na Bw Ken-

yatta.
Kando na hayo, Duale, ambaye 

ni Mbunge wa Garissa Mjini,  ana-
toka jamii pana ya Somalia. Alip-
owasili nchini Jumatatu siku mo-
ja kabla ya Dkt Ruto kuapishwa, 
Rais Mohamud alipokewa kati-
ka Uwanja wa Ndege wa Kimatai-
fa wa Jomo Kenyatta (JKIA) na Bw 
Duale, ambaye ni mshirika wa ka-
ribu wa Rais Ruto.

Kwa kuzingatia mahusiano ya 
kihistoria, kitamaduni, kilugha 
na kibiashara, Duale anaamini 

uhusiano bora kati ya Somalia na 
Kenya utasadia kupalilia amani 
katika kanda hii.

Tayari, Mohamud amezindua 
sera mbalimbali zinazolenga kui-
marisha uhusiano kati ya Soma-
lia na Kenya, ikiwemo kufunguli-
wa kwa soko la miraa nchini So-
malia na kuanzishwa tena kwa 
safari za ndege ya Kenya Airways 
miezi miwili iliyopita.

Aidha, Rais Mohamud amea-
muru kuondolea kwa masharti 
magumu ya utoaji visa vya usafi-
ri kutoka Kenya hadi Somalia

Haya na mengine ni miongoni 
mwa makubaliano ambayo Rais 
Mohamud alitia saini na Rais 
Kenyatta alipozuru nchini siku 40 
baada ya kuchukua mamlaka.

Kenya na Somalia pia zimeo-
nyesha kujitolea katika kupam-
bana na ugaidi. Kurudi kwa Mo-
hamud na kasi yake ya kupalil-
ia uhusiano kati ya Somalia na 
Kenya, ulioharibiwa na mzozo 
kuhusu mpaka majini, bila sha-
ka kunaleta matumaini. Hatua 
hiyo imetuliza hataruki kati ya 
mataifa hayo mawili na kutoa 
nafasi kwa Meja Jenerali (mstaa-
fu) Thomas Chepkuto, kuingia af-
isini Ijumaa iliyopita kama balo-
zi mpya wa Kenya nchini Soma-
lia. Awali, nchi hizi mbili zilikuwa 
zimekatiza uhusiano wa kidiplo-
sia.

Sababu kadhaa, zikiwemo hat-
ua ya Kenya kuendelea kushirik-
iana kisiasa na maafisa wa seri-
kali ya jimbo la Somaliland na 
serikali ya eneo la Jubaland, zi-
mechangia kuzorota kwa uhusi-
ano kati ya Somalia na Kenya.

Mohamud, ambaye hatamu 
yake ya kwanza kama rais wa 
Somalia ilidumu kati ya 2012 
na 2017, amekuwa na uhusiano 
mzuri na Bw Kenyatta ambaye 
pia aliingia afisini mara ya kwan-
za mnamo 2013.

Kinyume na Kenyatta, Moha-
mud alishindwa na Farmaajo 
mnamo katika uchaguzi wa 2017. 
Hatua ya Dkt Ruto na Mohamud 
kuahidi kushirikiana ni ishara 
kuwa uhasama kati ya Somalia 
na Kenya umepungua.

Mohamud alikuwa mamlaka-
ni Somalia iliposhtaki Kenya ka-
tika Mahakama ya Kimataifa ku-
husu Haki (ICJ) mnamo 2014. 
Ndiye anayefaa kuondoa kitendo 
hicho kilichozua uhasama kati ya 
mataifa hayo mawili.
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Ushirika mpya wa Nairobi na Mogadishu
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Mohamud ndiye alikuwa mamlakani 

Somalia iliposhtaki Kenya katika 

Mahakama ya Kimataifa kuhusu Haki 

mnamo 2014. Ndiye kutatua mzozo 

kuhusu mpaka baharini ulioleta 

uhasama kati ya mataifa hayo 

mawili.

Mkataba 
wowote ambao 
mataifa 
hayo mawili 
yalitia saini 
utadumishwa. 
Ikiwa kuna 
masuala tata, 
tutabuni 
kamati 
maalumu 
kuhakikisha 
yanasuluhishwa.
Rais wa Habari wa SomaliaDaoud 
Aweys

”

Wanajeshi wa Kenya chi-
ni ya mpango wa Umoja 
wa Afrika nchini Somalia 
wakipiga doria mjini Kis-
mayu mnamo Novemba 
22, 2015.
PICHA | JEFF ANGOTE 
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Uso wa Natalia unang’aa anapokumbuka 
dakika aliyopata ukombozi wake - wakati 
wavamizi waliochukiwa walilazimishwa 
kuondoka kijiji chake, Novovoznesenske, 

jimbo la kusini la Kherson.
Alikuwa akiendesha kilimo hapo kwa amani 

na utulivu hadi wanajeshi wa Urusi walipofika 
Machi 29. Kile ambacho hawakuharibu walipo-
ra, anasema, vikiwemo vijiko na uma, na viatu 
kutoka kwa mzee aliyestaafu.

“Walikuwa wengi na wasumbufu,” anasema, 
huku akizungusha mikono akikumbuka ma-

saibu yake. Uhuru ulijiri Septemba 2. “Wana-
jeshi wetu walipofika, tulikuwa eneo la chini 
ya jengo,” anasema mwanamke huyo mwenye 
umri wa miaka 50.

“Waliuliza kwa lugha yetu ya Ukraine. ‘kuna 
yeyote aliye hai?’ na nikabaini walikuwa wetu. 
Walikuwa na maumbile mazuri wakilinganish-
wa na wavamizi. “Sikujua niwafanyie nini - Ni-
wakumbatie au nishike mikono yao. Niliwagu-
sa na nilifurahi sana.”

Baada ya miezi ya mapigano, wanajeshi wa 
Ukraine na Urusi, wanakabili ukweli mpya. 
Ghafla kuna mabadiliko katika mzozo mkub-
wa zaidi Ulaya tangu Vita vya Pili vya Dunia.

Vikosi vya wanajeshi wa Ukraine vimepi-
ga hatua, na wanajeshi wa Urusi wameondo-
ka haraka - kutoka maeneo muhimu katika 
jimbo la Kharkiv. Wamepoteza miji ya Kupi-
ansk, kituo muhimu cha vifaa na Izyum, wali-
chotumia kuanzisha mashambulizi.“Jeshi la 
Urusi linaharakisha kupata umaarufu kama 
jeshi lenye mbio zaidi ulimwenguni,” Andriy Ye-
rmak, mkuu wa  wafanyakazi wa Rais Volody-
myr Zelensky, aliandika katika Twitter. “Waen-
delee kukimbia.”

Mitandao ya kijamii hapa imefurika picha za 

Vikosi vya wanajeshi wa Ukraine vimepiga hatua, na wanajeshi wa Urusi wameondoka haraka - kutoka maeneo 
muhimu katika jimbo la Kharkiv. Wamepoteza miji ya Kupiansk, kituo muhimu cha vifaa na Izyum, walichotumia 

kuanzisha mashambulizi

KYIV

Mwanamume akiendesha baiskeli katika eneo la Kharkiv, mnamo Septemba 10. Kasi ambayo wanajeshi wa Ukraine wamejibu mashambulizi 
ya Urusi na eneo kubwa ambalo wamekomboa imeshangaza wakazi na raia wengi wa Ukraine. PICHA | AFP
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maeneo yaliyoharibiwa au kuach-
wa na wanajeshi wa Urusi na wale 
wa Ukraine wakipeperusha ben-
dera katika maeneo mapya wali-
yokomboa.

Kasi na upana wa makabiliano 
dhidi yao zimeshangaza wavami-
zi na raia wengi wa Ukraine.  “Tu-
lihitaji ushindi mkubwa kutu-
changamsha,” anasema, “na in-
aonekana kuna ufanisi katika 
Kharkiv. Lakini bado wako na si-
laha na majeshi na wameteka se-
hemu kubwa ya nchi yetu. Watu 
bado wanajua majirani wetu ni 
akina nani. Lakini hofu imepun-
gua na imani imeongezeka.”

Ufanisi huo umeipa nguvu nchi 
hiyo iliyoharibiwa na vita, baada 
ya kushindwa vibaya katika  jim-
bo la Donbas. Tuliporipoti kuto-
ka hapo mnamo Juni, hapakuwa 
na ishara wanajeshi wa Ukraine 
wangeweza kutekeleza pigano ka-
li. “Ni muujiza wa kijeshi,” anase-
ma Mykhailo, mhandisi wa IT 
mwenye umri wa miaka 38.

“Muujiza huo umefikiwa kupi-
tia silaha nyingi kutoka nchi za 

kigeni - yakiwemo makombora 
makubwa ya masafa marefu - na 
ujasusi kutoka nchi za nje.

Aidha, inaonekana wanajeshi 
wa Ukraine waliwashinda maari-
fa wale wa Urusi, kwa kuzungum-
zia mipango ya kuwakabili katika 
jimbo la kusini la Kherson.

Inaonekana Urusi ilimeza 
chambo, kwa kutuma wanajes-
hi huko, na kuacha maeneo wali-
yokalia katika Kharkiv na kujiwe-
ka katika hatari. Makabiliano hayo 
pia yameonyesha wanajeshi wa 
Ukraine wanaweza kushinda wale 
wa Urusi katika uwanja wa vita, 
kulingana na wataalamu wa ki-
jeshi wa nchi za Ulaya na Amerika.

“Sasa tunaona wanajeshi wa 
Urusi wakishindwa, si kushindwa 

tu, ni kuwezwa,” anasema Profe-
sa Michael Clarke, aliyekuwa Mku-
rugenzi wa taasisi ya Royal Unit-
ed Services Institute. Anaona haya 
kama “mabadiliko ya mapema”.

Juzi, Rais Zelensky alisema 
wanajeshi walikuwa wamekom-
boa kilomita 2,000 mraba tangu 
mwanzo wa Septemba. Jeshi lilise-
ma ni kilomita 3,000 mraba.

Kwa wakati huu, wanahabari 
hawaruhusiwi kuingia mae-
neo ambako vita vimechacha. 
Hatuwezi kuthibitisha madai ya 
Ukraine. Urusi inakiri kuwa wana-
jeshi wake wameondoka sehemu 
za Kharkiv, ikisema “waliwekwa 
pamoja” na sio kutimuliwa.

Licha ya hatua ambazo Ukraine 
imepiga majuzi, wanajeshi wa 

Urusi wameteka asilimia 5 ya 
Ukraine - likiwemo jiji la Kherson. 
Lilikuwa jiji la kwanza muhimu la 
Ukraine kutekwa.

Tulifaulu kumfikia mwanam-
ke ambaye bado anaishi huko - 
anayesema wanajeshi wa Urusi 
wameanza kujificha. Kwa usala-
ma wake, hatutataja jina lake.

“Kwa siku mbili au tatu zilizopi-
ta, jeshi linaonekana kutulia kido-
go,” anatueleza. “Hawaonekani sa-
na katika mikahawa. Vita vikian-
za barabarani, itakuwa hatari sa-
na. Lakini nitajificha siku kadhaa 
au wiki nikiweza. Nataka kuona 
wanajeshi wetu hapa kuwashuku-
ru. Nataka kuona ushindi.”

Wengine wanaosubiri ushin-
di ni kundi la wanaharakati walio 
ndani ya jiji hilo, ambao wanapin-
ga wanajeshi wa Urusi. Wanakus-
anya habari za kijasusi na kuwapa 
wanajeshi wa Ukraine. Mwana-
chama wa kundi hilo - ambaye 
hatuwezi kumtaja jina - alitwam-
bia wanawindwa.

“Wanajeshi wa Urusi wanatafu-
ta maeneo ambayo picha zinapig-
wa,” anasema. Kuna misako mi-
kubwa katika majengo yaliyo kati-
ka vituo muhimu.

Kumekuwa na visa viwili wiki il-
iyopita vya watu kutolewa baraba-
rani.” Lakini anasema habari kuto-
ka maeneo ambako vita vimecha-
cha zinaleta matumaini.“Watu 
sasa wamepata nguvu kutokana 
na ushindi eneo la Kharkiv,” akat-
wambia. “Watu wengi wana matu-
maini kuwa ndio watafuatia,”

Jiji la Kherson litakuwa la vita 
vijavyo, lakini kufikia sasa, hatua 
zinazopigwa na jeshi la Ukraine 
ni afueni kwa Ukraine na nchi za 
Magharibi zinazoiunga mkono. 
Ufanisi huo ukidumishwa, mzozo 
unaweza kubadilika. Hakuna 
anayetarajia Rais Putin kusalimu 
amri.  Ikiwa ni Ukraine, ana mao-
ni tofauti. Lakini katika uwanja wa 
vita wanajeshi wa Urusi wame-
vurugika na kutoroka. Huko si kus-
hindwa tu. Ni kuaibishwa.
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Rais  Zelensky  anasema wanajeshi 
wamekomboa karibu kilomita 2,000 
mraba tangu mwanzo wa Septemba.

Ukraine: Furaha kwa vijiji kukombolewa

Inaonekana kama wanajeshi wa 

Ukraine waliwashinda maarifa wale 

wa Urusi, sio kwa mara ya kwanza, 

kwa kuzungumzia mipango ya 

kukabiliana jimbo la kusini la Kherson.
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k u r u n z i  y a  D u n i a

Rais wa Ukraine, Volodymyr Zelensky, akizuru maeneo ya vita na waasi wanaoungwa mkono na Urusi 
katika eneo la Donetsk kuadhimisha Siku ya Vikosi vya Ulinzi vya Ukraine mnamo Disemba 6, 2021.

Tulihitaji ushindi mkubwa 
kutuchangamsha, na 
inaonekana kuna ufanisi 
katika Kharkiv. Lakini bado 
wako na silaha na majeshi na 
wameteka sehemu kubwa ya 
nchi yetu.
Andriy Yermak, mkuu wa wafanyakazi wa Rais Volodymyr Zelensky

”
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HAVANA

Akiwa ameketi mbele ya mash-
ine inayotumika kupima ub-
ora wa sigara, Orquidea Gon-
zalez anasema anajivunia 

kuendeleza utamaduni huo na ku-
changia katika sekta ya uzalishaji 
wa mapato ya kigeni ambayo ime-
kua pakubwa katika msimu wa jan-
ga la Covid-19.

“Napenda kuunda sigara.” Hapa 
ndipo nimeishi miaka mingi, na 
kwangu ni sanaa. Si kila mtu anaye-
jua kuunda sigara, sawa na ilivyo 
kwamba si kila mtu anayejua ku-
chora picha,” anasema mfanyaka-
zi huyo mwenye umri wa miaka 55.

Kazi yake ni kupima, kupitia mri-
ja uliotengezwa kwa chuma, mvu-
to wa kila sigara ili kuhakikisha 
mvutaji sigara anapata mvuto bo-
ra. “Kama ni chini ya 40, kiwan-
go cha mrija kimepita kiasi; iki-
wa ni zaidi ya 80, kiwango kiko chi-
ni mno,” akafafanua huku macho 
yake yakiwa yamekwama kwenye 
sindano ya mashine hiyo.

Kiwanda cha El Laguito kilifun-
guliwa mnamo 1966 eneo la Ha-
vana Magharibi kuunda sigara 
zilizopendwa na shujaa wa mageu-
zi ya Kikomunisti 1959, na rais wa 
muda mrefu, Fidel Castro.

Kampuni hiyo ndiyo chimbu-
ko la sigara aina ya Cohiba, amba-
zo ni za kifahari zaidi nchini Cu-
ba. Jina hilo la sigara linaashiria 
jinsi wenyeji asilia wa jamii ya Tai-
no walivyoita usokotaji wa matawi 
ya tumbaku waliyokuwa wakivuta.

Sigara aliyoipenda sana Castro, 

 MAUZO UGENINI YALIONGEZEKA KWA ASILIMIA 15 MWAKA ULIOPITA

Kampuni ya Cuba 
iliyosokota sigara za Castro 
ingali inajitahidi kutengeza 
“sigara bora zaidi.” Sigara 
chapa Cohiba Lancero, 
aliyokuwa akivuta hadi 
alipoacha uvutaji sigara 
mnamo 1985 akiwa na 
umri wa miaka 59, bado 
inaundwa nchini humo.

k u r u n z i  y a  D u n i a

Licha ya janga la corona, kiwango cha 

sigara za Cuba zilizouzwa katika mataifa 

ya kigeni kiliongezeka kwa asilimia 

15 mnamo 2021, na kufi kia jumla ya 

$568 milioni (karibu Sh68 bilioni), 

kulingana na shirika la Habanos S.A., 

linalojumuisha bidhaa zote nchini.

Cohiba Lancero, ambayo alivuta ha-
di alipoacha kuvuta mnamo 1985, 
akiwa na umri wa miaka 59, bado 
inatengezwa katika kiwanda hicho.

“Licha ya changamoto zote tuna-
zokumbana nazo, shabaha yetu 
ni kuunda “karibu bidhaa milio-
ni mbili” za sigara mwaka wa 2022, 
au karibu 9,000 kwa siku,” anase-
ma mkuu wa kiwanda hicho, Oscar 
Rodriguez.

Licha ya janga la corona, kiwango 
cha sigara za Cuba zilizouzwa kati-
ka mataifa ya kigeni kiliongezeka 
kwa asilimia 15 mnamo 2021, na 
kufikia jumla ya $568 milioni (kar-
ibu Sh68 bilioni), kulingana na shiri-
ka la Habanos S.A., linalojumuisha 
bidhaa zote nchini.

Kiwanda hicho “hakikusiti-
sha shughuli zake hata siku mo-
ja” wakati wa mkurupuko wa Cov-
id-19, hatimaye sigara zikiibuka 
kuwa “bidhaa za pili zinazoongo-
za kwa wingi wa mapato ya kigeni 
nchini humo,” akasema Rodriguez.

Uhispania, China, Ujerumani, 
Ufaransa na Uswizi ni miongoni 
mwa wanunuzi wakuu.

Huku wakiwa wamekamata kwa 
ustadi wa hali ya juu visu na gundi 
inayonata, mamia ya wafanyakazi 
wanamalizia uundaji wa ncha za si-
gara mpya zilizokwisha kusokotwa.

Asilimia 60 ya wafanyakazi ni 
wanawake – kwa kufuata utama-
duni katika kiwanda hicho ulioan-
zishwa na Celia Sanchez, mwana-
jeshi mwenza wa Castro – unaolen-
ga kuwapa fursa kina mama wasio 
na waume au wanawake walio na 
matatizo mbalimbali.

Caridad Mesa, ambaye sasa ana 
umri wa miaka 55, alianza kufanya 
kazi katika El Laguito kama msaf-
ishaji. Miaka 30 baadaye, ni msi-
mamizi wa idara inayohakikisha si-
gara hazina dosari yoyote ile.

Ni muhimu kudhibiti “ubora, uz-
ito, urefu…upana,” anasema huku 
akikagua pakiti zilizopakiwa siga-
ra chini ya picha kubwa ya shujaa 
wa mageuzi ya Kikomunisti Ernes-
to “Che” Guevara.

Sigara aina ya Cohiba, zina-
weza kuuzwa kwa dola $30 (ka-
ribu Sh3,600) hadi $200 (karibu 
Sh24,000) kwa kila msokoto, nchi-
ni Cuba na katika mataifa ya kigeni.

“Tumbaku ya Cuba inatofautia-
na na aina nyingine zote kutokana 
na ladha ya ardhi ya Pinar del Rio,” 
anasema Gonzalez.

Ni huko, anaongeza, “ambako 
mazao bora zaidi ya tumbaku 
hukuzwa.”

Mfanyakazi akipakia sigara katika kiwanda cha Cohiba, jijini 
Havana, Cuba, mnamo Septemba 8. PICHA NDOGO: Rais 
wa Cuba Fidel Castro, akivuta sigara wakati wa mkutano 
na wanahari katika uwanja wa ndege wa Jose Marti, jijini 
Havana, mnamo Januari 15, 1976. 

UTAMADUNI
THABITI WA

SIGARA CUBA
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Licha ya kukosa elimu rasmi, Mzee Samwell Ng’etich alifanikiwa kujenga biashara kubwa na umaarufu wa kisiasa 
uliowapa motisha wote aliotangamana nao.

KIFO cha Mzee Samwell Kipterer Ng’etich 
kilifunga ukurasa wa mtu aliyepata ma-
fanikio kutoka kwa ufukara mkubwa, ha-
di kuwa miongoni mwa wafanyabiashara 

maarufu na wenye ushawishi mkubwa sana.
Alikuwa amewekeza katika sekta za ujen-

zi, uchukuzi, kilimo cha majanichai, hote-
li, uchimbaji madini, mabohari ya kuwekea 
bidhaa na maduka.

Kifo chake pia kiliwezesha nchi kufaha-
mu kuhusu maisha ya mtu ambaye, licha ya 
kuachia masomo Darasa la Tatu katika Shule 
ya Msingi ya Keongo, alihudumu kama diwani 
(kabla na baada ya ugatuzi) na Naibu Meya wa 
mji wa Kericho. Alijiunga na shule hiyo mna-
mo 1956.

Marehemu alizaliwa katika kijiji cha Cheps-
etyon, Kaunti ya Kericho, mnamo 1949. Alifari-
ki akitibiwa ini katika Hospitali ya MP Shah, 
Nairobi, wiki chache baada ya kurudi nchi-
ni kutoka India, alikokuwa amepelekwa kwa 
matibabu maalumu. Alikuwa na umri wa mi-
aka 73.

Mzee Ng’etich alifahamika kama “Chepse-
tyon” ( jina la kijiji alikotoka). Alikuwa na upe-
kee wake kutokana na mavazi aliyovaa. Aliku-
wa na mazoea ya kuvaa suti aina ya ‘Kaunda’ 
na shati za maua.

Aliweka nywele yake kwa mtindo wa ‘Afro.’ 
Hadithi yake ni ya mtu aliyetajirika licha ya 
kuzaliwa katika umaskini. Baada ya kuacha 
shule, Ng’etich alifanya kazi kadhaa za vibarua 
ikiwemo kuchimba vyoo, kupalilia mahindi, 
kuchuma majanichai, kuuza kuku na kwenye 
hoteli kama mhudumu.Badaye alifungua ho-
teli yake, baa na duka. Muda si mrefu, alijitosa 
kwenye biashara ya matatu.

Baadhi ya kampuni alizoanzisha ni viwan-
da ya majanichai vya Mbogo Valley, Sangalo 
na Kuresoi; Kampuni ya Ujenzi na Uchimba-
ji madini ya SABS, Mabohari ya ABSS na Kam-

puni ya Sukari ya West Valley. Zote zilikuwa 
chini ya kundi la Kampuni za Kipchimchim.

Licha ya mafanikio yake makubwa, famil-
ia na marafiki wake wanamkumbuka kuwa 
mtu mnyenyekevu na mkarimu, aliyekuwa 
akiwalipia karo ya shule wanafunzi zaidi ya 
5,000 kutoka familia maskini. Licha ya changa-
moto alizokumbana nazo, hakukubali kiwan-
go chake duni cha masomo kiwe kikwazo kati-
ka kutafuta uongozi.

Daima, alikuwa akitenga muda kumsikiliza 
kwa makini kila mmoja aliyezungumza naye. 
Alitajwa na wengi kuwa ‘maktaba tembezi’ ku-
husu masuala yanayohusu mji wa Kericho.

Akiwa diwani wa Kapkugerwet, alifuata 
kwa makini vikao vya Bunge la Kaunti.

Hakusita kumrai Spika wa bunge hilo, Bw 
Kiptergech Mutai,kumfafanulia masuala am-
bayo hakuyaelewa. “Ni mzee aliyekuwa na ufa-
hamu mkubwa wa masuala mengi. Alichuku-
lia masuala ya wapigakura kwa uzito na aliji-
tolea sanakubadilisha maisha ya watu alio-

waakilisha,” akaeleza Bw Mutai.
Ni kauli inayoungwa mkono na Bw Jackson 

Kikwai, aliyehudumu kama diwani pamoja na 
marehemu kati ya 2013 na 2017. “Mzee Ng’et-
ich alikuwa mwenye ufahamu mpana kuhusu 
masuala ya kitaifa na kimataifa kuliko sisi tu-
liosoma zaidi yake. Tulipozuru katika matai-
fa ya Israeli na Namimbia kuona jinsi yalivy-
ostawisha sekta ya kilimo, alitushangaza sana 
kutokana na ufahamu wake mkubwa kuhusu 
masuala ya tekinolojia,” akasema Bw Kikwai.

Kabla ya kuondoka Kenya kuelekea Namim-
bia, Mzee Ng’etich alikuwa amewaonya madi-
wani wenzake kuwa hawangepata soko la ma-
janichai nchini humo kwa sababu hayatumi-
wi kwa wingi.

Wengi walipuuza kauli yake lakini hati-
maye ikawa ya kweli. Aliyekuwa Meya wa Ker-
icho, Bw Joel Siele, anaeleza kupendezwa na 
imani kubwa aliyokuwa nayo Mzee Ng’etich 
kwa mipango yote aliyokuwa nayo.

“Hakukata tamaa kwa lolote alilofanya. Ki-
la mpango wake ulipokosa kufaulu, alikuwa 
akijipanga na kuanza tena. Watoto wake wal-
imuunga mkono katika biashara zake. Wana-
zisimamia vizuri sana. Wamekuwa mfano bo-
ra kuhusu jinsi familia inafaa kusimamia na 
kuendesha biashara zake kwa umoja,” akase-
ma Bw Siele.

Kando na biashara, Bw Ng’etich pia ali-
wafunza watoto wake jinsi ya kufanikiwa 
maishani. “Alikuwa mfano bora wa jinsi mtu 
anaweza kufuata ndoto zake na kufaulu mais-
hani,” akasema mwanawe, Ben Soi.

Akaongeza: “Alizuru mataifa mengi 
yakiwemo China, Dubai, India, Namimbia, 
Uingereza na Israeli. Hakuna lolote linalomti-
sha, hata vikwazo vya lugha.”

Ingawa ametuacha, maisha ya Mzee Ng’et-
ich ni mfano bora wa jinsi mtu anaweza ku-
fanikiwa maishani bila kujali asili yake ama 
changamoto alizokumbana nazo mwanzoni.

nenyonn@gmail.com

MWISHO WA 
SMAKU WA

KIBIASHARA

Na VITALIS KIMUTAI

Ng’etich alifanya kazi kadhaa za vibarua ikiwemo 

kuchimba vyoo, kupalilia mahindi, kuchuma 

majanichai, kuuza kuku na kwenye hoteli kama 

mhudumu. Badaye alifungua hoteli yake, baa na 

duka. Muda si mrefu, alijitosa kwenye biashara ya 

matatu.

1949
Alizaliwa katika kijiji cha Chepsetyon, Kaunti ya Kericho, 
mnamo 1949 na alifariki akitibiwa ini katika Hospitali ya MP 
Shah, Nairobi.






