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MAMA MALKIA
Mama Ngina ndiye maana hasa ya ‘nguzo ya mamlaka’’. 

Ameongoza maamuzi muhimu kwa enzi nne za urais — kutoka 
Mama Taifa hadi mama ya Rais wa nne.
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COUNTY GOVERNMENT OF KAJIADO
P.O BOX 11 – 01100, KAJIADO

KAJIADO COUNTY INVESTMENT AUTHORITY

Kajiado County Investment Authority in collaboration with the County Government 
of Kajiado Invites interested persons with passion and vision to serve as members 
of the Board of Directors for a term of three (3) years.

Requirements for Appointment
1. Be a Kenyan Citizen;
2. Be a holder of a Bachelor’s degree in economics, law, finance, accounting, or any 

business-related field from a University recognised in Kenya;
3. Have experience of at least ten years in senior level management in the public 

sector or private sector; 
4. Demonstrates participation in local development initiatives;
5. Demonstrate excellent Interpersonal and communication skills;
6. Have the ability to work in a Multi-ethnic environment with sensitivity and re-

spect for diversity;
7. Be a resident of Kajiado County.

How to apply;
Interested persons should Hand Deliver their application, Curriculum vitae and cer-
tified copies of academic testimonials, professional certificates, National Identity 
card and clearance certificates from Ethics and Anti-corruption Commission, Kenya 
Revenue Authority, Directorate of Criminal Investigations, CRB and Higher Educa-
tion Loans Board to the undersigned on or before Thursday 13th September, 2022 
5.00 p.m in plain and sealed envelope marked ‘Application for Board of Directors’ 
to the address below.

NOTE;
• ONLY Shortlisted candidates will be contacted and they shall be required to 

produce original copies of the relevant documents;
• The County Government of Kajiado and Kajiado County Investment Authority is 

an equal opportunity employer and does not use agents nor does it charge any 
fees for employment;

• Youth, women, Persons living with Disability, marginalised and minority com-
munities are encouraged to apply;

• Any form of canvassing shall lead to automatic disqualification;

The County Secretary,
County Government of Kajiado,

P.O BOX 11 - 01100
KAJIADO.

ADVERTISEMENT OF VACANCIES
POSITION; MEMBERS OF BOARD OF DIRECTORS
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22HALI YA 
KIDINI:  
TNyakati 

zimebadilika na 
ulingo wa kisiasa pia 
umebadilika. Lakini 
wajibu wa kanisa 
haujabadilika. Je, 
kanisa linatekeleza 
jukumu lake la 
kuhakikisha katika 
utawala?

H
ilary Ng’weno alirudi Kenya ku-
toka Chuo Kikuu cha Havard na 
kupata kazi kama ripota katika 
gazeti la ‘Daily Nation.’

Alikuwa mwanahabari wa kipe-
kee, mwenye uwezo mkubwa katika 
uandishi. Alifanya kazi kwa miezi ti-
sa kabla ya kuteuliwa kuwa Mhari-
ri Mkuu wa kwanza Mkenya katika 
gazeti hilo.

Aliwakilisha matumaini makub-
wa kwenye kizazi chake, hasa baada 
ya Kenya na mataifa mengi ya Afrika 
kupata uhuru.

Mafanikio yake yalionyesha dalili 
kwamba Waafrika wengi

wangepata mafanikio mengi, ha-
li iliyoandamana na matumaini yal-
iyokuwepo.

Kufikia wakati alipoanzisha gazeti 
la ‘Weekly Review’ (Darubini ya Wiki) 
mnamo 1975, matumaini yaliyoku-
wepo wakati wa uhuru yalikuwa 
yameanza kufifia. Viongozi Waafri-
ka waliokuwa serikalini walikuwa 
wameanza kuonyesha sifa zao halisi 
- ukatili, mapendeleo

na ukabila. Viongozi hao pia 
walianza kuonyesha tamaa kubwa.

Uzalendo uliokuwepo mwanzo-
ni ukaisha na badala yake utawa-
la mpya ukaanza kugeuka kuwa wa 
kiimla.

Gazeti la ‘Weekly Review’ lilikuwa 
la kipekee. Mpangilio wake ulianga-
zia sifa za wahariri wake na hadhi-
ra iliyoilengwa. Hadhira yake iliku-

wa ya watu walioelimika, werevu 
na waliokuwa tayari kuwakosoa vi-
ongozi waliokuwa mamlakani. Lili-
kuwa gazeti la watu wenye mitaza-
mo huru; waliokuwa tayari kueleza 
mawazo yao kuhusu Afrika, licha ya 
hofu iliyotanda wakati huo kutoka 
kwa utawala uliokuwepo.

Kabla ya kuanzishwa kwa ‘Week-
ly Review’, vyombo vya habari nchi-
ni wakati huo vilifuata mtindo wa 
vyombo vya habari Uingereza kati-
ka utoaji mafunzo kwa wanahabari. 
Wanahabari walianza kwa kufan-
ya kazi ndogo ndogo katika chumba 
cha habari, lakini baadaye walifunz-
wa kuandika na kuhariri na watan-
gulizi wao.

Mtu hakuwa akihitajika kuwa na 
kiwango cha juu cha elimu ili kuhit-
imu ama kuajiriwa kama mwana-

habari. Sababu ni kuwa magazeti 
ya wakati huo yalikuwa yakiripoti 
matukio yaliyokuwa yamefanyika si-
ku iliyotangulia kwa wasomaji wake.

Hata hivyo, Ng’weno aliajiri watu 
waliokuwa na shahada za digrii ka-
tika masuala kama fasihi. Kwa njia 
hiyo, alikuza mtindo wa kuanga-
zia masuala tofauti kwa kina, bada-
la ya kuripoti kama kawaida. Mtin-
do huo ulianza kuigwa na magazeti 
mengine.

Mtindo huo ulizua maswali ku-
husu uhusiano wa matukio yali-
yokuwa yakifanyika na athari zake. 
Vile vile ulijumuisha uchanganuzi 
wa matukio kwa upevu, bila mapen-
deleo yoyote.

Ni hali iliyokuza na kuboresha ki-
wango cha uanahabari nchini. 
Changamoto ya sasa ni kurejea nyu-
ma miaka 47 iliyopita na kufufua te-
na mtindo huo; kuuboresha na kuu-
fanya kukubalika kidijitali.

Toleo la kisasa ni daraja. Ni maha-
li ambapo kizazi cha hapo awali kita-
hisi kimefika nyumbani. Hata hivyo, 
tumefanya juhudi pia kukijumuisha 
kizazi cha sasa, ambacho hakijazo-
ea au hakipendelei mtindo wa kue-
leza matukio ya hapo awali kwa njia 
ndefu.

Haya ni majaribio tu; itachukua 
muda kuleta usawa unaofaa.

Tunakukaribisha sana kuanza sa-
fari hii ya kubaini matukio mapya na 
kundi jipya la ‘Darubini la Wiki.’

Karibu kwa ‘Darubini ya Wiki’, nguzo ya uanahabari

Stephen Gitagama
Afisa Mkuu Mtendaji
Mutuma Mathiu
 Mhariri Mkuu

Lilianzishwa na marehemu Hillary Boniface Ngweno 

Washington Gikunju  Mhariri Msimamizi, Wikendi
Mike Owuor Mhariri Jumapili
Allan Buluku Mhariri wa Weekly Review
Njoki Ndung’u  Mhariri wa Uchapishaji

Andrew Anini  Msanifu Kurasa Mkuu
Joan Pereruan  Mhariri wa Picha
Benjamin Situma, Alice Othieno Wasanifu Kurasa

5MKOSI WA 
RAILA: Mkongwe 
wa siasa za 

Kenya ambaye 
ameponyokwa na kiti 
cha urais ambacho 
amegombea kwa 
jumla ya miaka 25 
mfululizo. Je, safari 
yake ya Ikulu imefikia 
tamati?

7ASILI YA 
KORTI YA 
UPEO:  

Kumekuwa na kesi 
tano za kupinga 
uchaguzi wa urais 
tangu 1997. Mnamo 
2017, mahakama 
hiyo ilishangaza 
ulimwengu kwa 
uamuzi wake.

18NDOTO 
ILIYOTIMIA:  

Mtengenezaji 
filamu chipukizi 
anabadilisha 
maisha ya vijana na 
kuelekeza macho 
ya dunia Kaunti ya 
Lamu kwa filamu 
zake zinashinda 
tuzo.

Yaliyomo

k a u l i  y a  m h a r i r i

Jarida la ‘The Weekly Review’ lililenga 
kuripoti, kufichua, kuelezea na 
kuonyesha athari za maamuzi, sera na 
matukio mengine. Lilijaribu kusaidia 
watu wenye mawazo pevu kung’amua 
yaliyokuwa yakiendelea katika jamii 
na matokeo yake kwa mtu binafsi. 
Ilidumisha ustawi wa demokrasia na haki 
za binadamu.Mutuma Mathiu
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k u r u n z i  y a  K e n y a

RAIS-MTEULE William Samoei Ru-
to, amevuka vizingiti vingi kue-
lekea uchaguzi alioshinda ku-
wa rais wa tano wa Kenya, na 

kuendeleza rekodi yake ya kutoshind-
wa tangu alipoanza kushiriki siasa 
za uchaguzi mnamo 1997. Vizuizi al-
ivyovuka katika safari yake ya kuin-
gia Ikulu vilitoka kwa mkubwa wake 
Rais Uhuru Kenyatta, kiasi cha kuteng-
wa katika serikali ya chama cha Jubi-
lee aliyokuwa Naibu Rais. Dkt Ruto al-
ihimili upinzani na kutengwa serika-
lini kufuatia handisheki ya Rais Ken-
yatta na kiongozi wa ODM Raila Odin-
ga mnamo Machi 9, 2018. Baada ya ku-
tengwa serikalini pamoja na washiri-
ka wake hasa wabunge, kulifuatiwa 
na kufukuzwa katika chama cha Jubi-
lee hadi akapigwa marufuku kukan-
yaga afisi za chama hicho tawala al-
ichosaidia kuunda kabla ya uchagu-
zi wa 2017. Baadaye Rais Kenyatta al-
itangaza Bw Odinga kuwa chaguo la 
mrithi wake. Hii ilifanya maafisa wa 
serikali wakiwemo mawaziri, makat-
ibu wa wizara na wakuu wa usalama 
kumdharau Dkt Ruto katika juhudi za 
kuzima azma yake. Washirika wake 
pia walipokonywa viti vya uongozi 
bungeni na Seneti ndiposa wakaunga-
na kuunda chama cha United Demo-
cratic Alliance (UDA). Katika hatua ny-

ingine ya kuzima azma ya Dkt Ruto, 
Rais Kenyatta na Bw Odinga walianzi-
sha mchakato wa kubadilisha katiba 
kupitia Mpango wa Maridhiano (BBI) 
lakini mahakama zikauzima. Dkt Ru-
to alivumilia madharau na kejeli nyin-
gi kutoka kwa washirika wa Rais Ken-
yatta na Bw Odinga walioapa kwam-
ba hangekuwa kwenye debe katika 
uchaguzi mkuu. Hata baada ya ku-
ra kupigwa, maafisa wa serikali wali-
jaribu kubatilisha ushindi wake kwa 

kushinikiza Tume Huru ya Uchagu-
zi na Mipaka (IEBC) lakini juhudi zao 
ziliambulia patupu. Kulingana na 
Bw Chebukati, kulikuwa na juhudi za 
kumzuia kumtangaza Dkt Ruto ku-
wa Rais-Mteule. Kizingiti cha mwisho 
ambacho alivuka ni kesi iliyowasilish-
wa katika Mahakama ya Upeo kupin-
ga ushindi wake, ambao kwa mara 
ya kwanza katika historia ya Kenya, 
walalamishi tisa walipinga.Kesi hiyo 
iliyoamuliwa Jumatatu ambapo ma-

jaji saba wa mahakama hiyo walitu-
pilia mbali kesi hiyo na kumthibiti-
sha kuwa Rais – Mteule.Dkt alizaliwa 
mnamo Desemba 21, 1966, katika fa-
milia ya Bw Daniel Cheruiyot na Bi Sa-
rah Cheruiyot.Alisomea Shule ya Ms-
ingi ya Kerotet kabla ya kujiunga na 
Shule ya Upili ya Wavulana ya Wareng 
Kapsabet.Alijiunga na Chuo Kikuu 
cha Nairobi ambako alihitimu shaha-
da ya digrii mwaka wa 1990.Alimuoa 
mkewe, Rachel Chebet mnamo 1991 
na wamejaliwa watoto sita.Alijiunga 
na Chuo Kikuu cha Nairobi ambako al-
ihitimu shahada ya digrii mwaka wa 
1990. Alimuoa mkewe, Rachel Chebet 
mnamo 1991 na wamejaliwa watoto 
sita.Alihudumu kama Waziri Msaidizi 
katika serikali ya Daniel Moi na kama 
Waziri wa Kilimo na Waziri wa Elimu 
ya Juu katika serikali ya Mwai Kibaki.
Mnamo Agosti 15, Ruto alitangazwa 
Rais-Mteule na Mwenyekiti wa Tume 
Huru ya Uchaguzi na Mipaka (IEBC), 
Wafula Chebukati baada ya kupata ku-
ra 7,176,141 (asilimia 50.59) dhidi ya 
mpinzani wake mkuu Raila, ambaye 
alipata kura 6,942,930 (asilimia 48.85).
Lakini ushindi wake ulipingwa na Rai-
la katika Mahakama ya Upeo na kus-
ababisha kesi iliyoamuliwa Jumata-
tu ambapo majaji saba wa mahaka-
ma hiyo walitupilia mbali kesi hiyo na 
kumthibitisha kuwa Rais – Mteule.

SAFARI NDEFU NA NGUMU
Masaibu dhidi ya azma yake ya kuwa rais yalianza baada ya ushirikiano kati ya Rais Kenyatta na Bw Raila, 

maarufu kama ‘handshake’ ambao ulisababisha Naibu Rais kutemwa na mkubwa wake na hatimaye yeye na 
washirika wake kupigwa marufuku katika makao makuu ya Chama cha Jubilee.

 Na BENSON MATHEKA

  ENZI MPYA KENYA

 Na MWANGU MUIRURI

Kwa Dkt William Ruto, kuwa Rais 
wa tano wa Kenya ni sawa na 
ndoto iliyogeuka ukweli.

Septemba 13, ataapishwa ku-
wa Rais wa tano wa Kenya. Kilicho 
wazi kumhusu Dkt Ruto ni kuwa 
hakuwa mwanasiasa wa kawaida.

“Baadhi yetu tuliotangamana 
naye katika miaka tisa iliyopita tuli-
poungana kuunda serikali ya Jubilee 
tunamfahamu kuwa mtu mwenye 
mipango mahsusi kwake binafsi 
na kwa washirika wake. Ni mweledi 
wa kimawazo na wakati fulani nili-

fikiria angefaa zaidi kuwa mwana-
jeshi,” akasema Mwakilishi wa Kike 
Nyandarua Faith Gitau.

Mbunge wa Kandara, Alice Wa-
home, anasema: “Ruto anaweza 
kulia akifikiria anaweza kushindwa 
kuongoza wafuasi wake kufikia len-
go lao …. Ilipobainika hatungeweza 
kuendelea kubakia katika Chama 
cha Jubilee, aliahidi kututafutia cha-
ma kipya na kwamba kitakuwa 
maarufu zaidi katika miaka miwili.”

Anasema washirika wengi wa Ru-
to katika Jubilee hawakuamini jinsi 
angeweza kutimiza lengo hilo , lakini 

“alicheka tu, akisema anamwamini 
Mungu asiepungukiwa.”

Mbunge wa Naivasha, Jayne Kiha-
ra, aliyewakaribisha Rigathi Gacha-
gua, Moses Kuria, Ndindi Nyoro na 
Bi Wahome nyumbani kwake Naiva-
sha Machi 21, 2018, kupangana jin-
si ya kukabiliana na ushirika wa Bw 
Raila Odinga na Rais Uhuru Kenyatta 
kupitia ‘handshake’, alisema Dkt Ru-
to “ni mtu mwenye subira lakini kati-
ka kunyamaza kwake huwa anaona, 
kufikiria na kupanga vizuri.”

Wakati wa kampeni zake, Ruto al-
ionekana kujua vyema shabaha 

yake. Alifahamu kuwa adui wake 
mkubwa ulikuwa muungano wa 
Azimio la Umoja – One Kenya, ukion-
gozwa na Uhuru na Raila na kuung-
wa mkono na washirika mabilionea.

“Mikakati aliyotupa Dkt Ruto ku-
tekeleza ilikuwa rahisi: Kukabiliana 
na mwenyekiti wa Azimio katika Mli-
ma Kenya, kudhalilisha mradi wake 
(Odinga) na kumnyima kura kati-
ka ngome zake asili. Akiwa na Mu-
salia Mudavadi na Moses Wetang’ula 
upande wake, alikuwa tayari kwa vi-
ta hivyo,” akasema mwanachama wa 
kundi lake la kampeni.

ALIVYOJIPANGA DHIDI YA UHURU NA RAILA
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Baada ya Mahakama ya Upeo 
kumthibitisha Naibu Rais Wil-
liam Ruto kuwa rais – mteule wa 
Kenya, ni mara ya tano ya baha-

ti mbaya kwa kiongozi wa Azimio, Bw 
Raila Odinga.

Raila, 77, ni mtetezi sugu wa 
demokrasia na haki za binadamu, am-
baye mara tatu alikuwa mfungwa wa 
kisiasa wa serikali ya Moi.

Anatambuliwa wa kuongoza juhu-
di zilizoleta siasa za vyama vingi na 
kuzinduliwa kwa katiba mpya. Lak-
ini baada ya kugombea urais mara 
tano bila kufaulu, huo huenda ukawa 
mwisho wa juhudi zilizoanzishwa na 
baba yake, marehemu Jaramogi Ogin-
ga Odinga, Naibu Rais wa Kwanza wa 
Kenya baada ya Uhuru na baadaye 
mpiganiaji siasa za vyama vingi nchi-
ni Kenya.

Raila, kiongozi mkongwe wa upinza-
ni na nguzo ya siasa za maandamano, 
anajipata katika hali isiyo ya kawaida 
ya mgombeaji wa serikali iliyo mam-
lakani.

Aliungwa mkono na Rais Uhuru 
Kenyatta anayeondoka, ambaye al-
imtema naibu wake wa mihula mi-
wili.

Wakati wa kampeni zake, Raila ali-
lalamika kuhusu uwezekano wa ku-
hujumu uchaguzi, lakini akielekezea 
kidole cha lawama Tume Huru ya 
Uchaguzi na Mipaka badala ya serikali.

Maisha ya utotoni
Raila alisomea Shule ya Msingi ya Ki-

sumu Union na baadaye Shule ya Up-
ili ya Maranda. Aliacha shule mnamo 
1969 akasafiri Ujerumani Mashariki 
na kujiunga na Chuo cha Herder. Mna-
mo 1965, alipata msaada wa masomo 
katika Chuo cha Ufundi cha Magde-
burg, kilichokuwa sehemu ya Chuo Ki-
kuu cha Leipzig Ujerumani Mashariki.

Alihitimu kwa shahada ya Uhandisi 
mnamo 1970.

Aliporudi Kenya, alifanya kazi kati-
ka sekta ya umma kuanzia 1974 hadi 
1982 alipotupwa kizuizini kutokana 
na shughuli zake za kisiasa.

Baadaye alishtakiwa kwa makosa ya 
uhaini na badala ya kesi yake kusikiliz-
wa akatupwa kizuizini kwa miaka sita. 
Mama yake aliaga dunia mnamo 1984 
Raila akiwa kizuizini.

Aliachiliwa mnamo Februari 6, 1988 
kwa amri wa Moi, lakini akakamatwa 
tena Septemba mwaka huo na kutup-
wa kizuizini. Aliachiliwa Juni 12, 1989 
kabla ya kutupwa ndani tena Julai 5, 
1990, wakati huu akiwa na Bw Ken-
neth Matiba na Charles Rubia wakati 

wa kupigania demokrasia ya vyama 
vingi. Aliachiliwa Juni 21, 1991, lakini 
akakimbilia nchini Norway Novem-
ba mwaka huo, akihofia kukamatwa 
tena.

Katika uchaguzi wa kwanza wa vy-
ama vingi mnamo 1992, Raila alishin-
da kiti cha eneobunge la Langata ji-
jini Nairobi kwa tiketi ya chama cha 
Ford Kenya. Wakati huo, Ruto alikuwa 
mwanachama wa kundi la YK’92, ak-
itafuta kuungwa mkomo kisiasa na 
Moi.

Mara ya kwanza ya kugombea 
urais

Katika Uchaguzi Mkuu wa 1997, Ru-
to alishinda kiti cha eneobunge la El-
doret North. Raila pia alishinda tena 
kiti cha Langata lakini kwa chama cha 
NDP kwa sababu alikuwa amegura 
Ford Kenya.

Raila pia alikuwa amegombea urais 
miongoni mwa wagombeaji wengine 
wakiwemo Mwai Kibaki (DP), Kijana 
Wamalwa (Ford-K) na Charity Ngilu 
(SDP).

Wenzake walkpokuwa wakipinga 
ushindi wa Moi, Raila alibadilisha mbi-

nu akaamua kushirikiana na Moi kati-
ka muhula wake wa mwisho chini ya 
katiba ya vyama vingi.

Ushirikiano huo ulipelekea NDP 
kumezwa na Kanu, ambapo Raila ali-
teuliwa Katibu Mkuu wa chama hicho 
tawala tangu 1963.

Utengano na Moi, Kibaki
Mnamo 2002, Raila alitengana 

na Moi alipomuidhinisha Bw Uhu-
ru Kenyatta kuwa mrithi wake. Rai-
la na wanachama wengine wa Kanu, 
wakiwemo Kalonzo Musyoka, mare-
hemu George Saitoti na marehemu Jo-
seph Kamotho, walipinga hatua hiyo 
wakisema Uhuru, wakati huo akiwa 
na miaka 38, hakuwa na ujuzi wa kisia-
sa na uongozi wa serikali.

Walijiunga na chama cha Liberal 
Democratic Party (LDP), kabla ya ku-
ungana na chama cha Kibaki cha Na-

NI MWISHO WA 
RAILA KISIASA?

Baada ya kugombea urais mara tano bila kufaulu, huenda 
wakati wa mkongwe huyu wa kisiasa kustaafu umewadia

  BAHATI MBAYA

Amewahi kupata nafasi kadhaa za 
kutimiza ndoto yake ya kuingia Ikulu 
lakini kila mpango huo ulipoonekana 
kutimia ulitibuka ghafla.

k u r u n z i  y a  K e n y a

tional Alliance Party (Nak) na kuunda 
muungano wa National Rainbow Co-
alition (Narc) ambao hatimaye ulim-
shinda Uhuru katika Uchaguzi Mkuu 
wa 2002.

Baadaye alitengana na Kibaki na 
kugombea urais 2007 ambao uli-
kumbwa na ghasia mbaya zaidi kuwa-
hi kutokea katika historia ya uchaguzi 
Kenya.

Aliteuliwa Waziri Mkuu kufuatia 
mashauriano ya amani yaliyoongo-
zwa na aliyekuwa Katibu Mkuu wa 
Umoja wa Mataifa, Dkt Kofi Anan. 
Uhuru na Mudavadi waliteuliwa nai-
bu mawaziri wakuu naye Ruto aka-
teuliwa Waziri wa Kilimo akiwa 
mwanachama wa ODM.

Lakini muda si mrefu Raila na Ru-
to walitofautiana. Ruto hakufurahia 
kwamba Mudavadi aliteuliwa Naibu 
Waziri Mkuu badala yake, ilhali alihisi 
alichangia zaidi kampeni za Raila.

Kwanza, Raila alimkasirisha Ru-
to kwa kuunga mkono kutimuliwa 
kwa watu katika Msitu wa Mau. Kisha 
akamlaumu kwa ufisadi katika Wiz-
ara ya Kilimo na kutangaza kuondole-
wa kwake hatua ambayo ilitekelezwa 
na Rais Kibaki.

Mambo yaliharibika kabisa 2007 Ma-
hakama ya Kimataifa ya Uhalifu (ICC) 
ilipochukua hatua kuhusu ghasia za 
uchaguzi mwaka huo.

Kiongozi wa mashtaka wa ICC, Luis 
Ocampo alipotoa orodha ya washuki-
wa, Raila kwanza alimtetea Ruto akise-
ma alikuwa mwathiriwa.

Lakini hatimaye alibadili nia na ku-
unga mkono kesi za ICC dhidi ya Ru-
to na Uhuru, ambao walidaiwa kuwa 
viongozi wa ghasia hizo kutoka pande 
zote mbili.

Huenda Raila aliamini kuwa safa-
ri yake ya kuwa rais ingekuwa rahisi 
wapinzani wake hao wawili wakion-
doka. Lakini mpango huo ulitibu-
ka Uhuru na Ruto walipoungana, sio 
tu kupambana na kesi hiyo, bali pia 
kuitumia kuunda muungano mpya 
na wenye nguvu wa kisiasa kabla ya 
uchaguzi mkuu wa 2013.

Chaguzi za 2013 na 2017
Muungano wa Jubilee ulishinda 

uchaguzi wa 2013, Raila akaambulia 
patupu kwa mara ya tatu.

Jubilee ilishinda tena 2017, Raila 
akakosa urais kwa mara ya nne.

Mwaka uliofuata Raila na Uhuru 
walibuni ushirika, sasa maarufu kama 
‘handshake’ ambao hatimaye ulimfa-
nya Uhuru kumtema Ruto na badala 
yake kumuunga mkono Raila.

Yaliyofuata,  kama wanavyosema,  ni 
historia. 

 Na MACHARIA GAITHO
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Kile ambacho kingekuwa tukio la 
mpito katika uchaguzi wa urais 
wa 2017 katika Mahakama ya 
Upeo kilizindua mambo mengi 

kuhusu jinsi kesi hiyo hatimaye ilika-
milishwa.

Naibu Jaji Mkuu Philomena Mwilu 
aliuliza ni kwa nini karatasi ya kura 
iliyopatikana katika sanduku lisilo-
faa ilifaa kuorodheshwa katika uju-
muishaji wa mwisho wa kura zilizo-
pigwa. Mawakili waliokuwa kortini 
wakiwakilisha washtakiwa wakuu - 
Rais Uhuru Kenyatta na Tume Huru 
ya Uchaguzi na Mipaka - walitazama-
na kwa mshangao.

Mawakili hao walionekana kus-
hangaa ni kwa nini jaji aliuliza swa-
li kama hilo, lakini wakili mkuu ali-
yewakilisha IEBC aliposimama kufa-
fanua, alianza kugugumiza. Mashau-
riano yalianza kwa minong’ono ka-
ti ya mawakili wa IEBC, na wakili 
mwingine aliyeamua kuelezea, naye 
pia akajipata kwenye mtego huku Ja-
ji Mwilu akisisitiza kupewa jibu ra-
hisi na la wazi.

Tabia za mawakili hao na mabadi-
liko ya nyuso zao zilionyesha mse-
to wa masuala ambayo yalipele-
kea kubatilishwa  kwa matokeo ya 
uchaguzi wa urais, hatua iliyoweka 
historia ya uchaguzi nchini.

Suala lingine kuu mwaka wa 2017 
lilikuwa kushindwa au kukataa, kwa 
IEBC ‘Kufungua Sava’. Wakili mmoja 
alipoambia korti kwamba agizo la 
kuruhusu kuingia katika hifadhi ya 
matokeo ya uchaguzi halikuweza ku-
tekelezwa kwa sababu, ‘huko Ufaran-

za bado wanalala’, ulikuwa mfano 
mwingine wa upuuzaji wa wash-
takiwa, ambao pia ulidhihirishwa na 
wakili mmoja aliyeonekana kulenga 
kutisha majaji wa Mahakama ya Up-
eo badala ya  kutumia sheria na ush-
ahidi katika kesi.

Hatimaye uamuzi huo wa kihisto-
ria ulipotolewa na Jaji Mkuu waka-
ti huo David Maraga, sababu ya 
kubatilisha ushindi katika uchagu-
zi wa Rais Kenyatta na Naibu Rais 
William Ruto haikuwa ushahidi wa 
kuongeza karatasi za kura, kuongeza 
idadi ya kura, kuvuruga ujumuishaji, 
udukuzi au kuingiliwa kwa mifumo 
ya tekinolojia ya IEBC na wageni, au 
ujanja mwingine ambao ungegun-
duliwa kwa urahisi kupitia kura ku-
hesabiwa upya na uchunguzi. Liliku-
wa suala la mchakato. Mahakama il-
ipata kwamba IEBC haikuweza kue-
leza ilivyohesabu, kujumuisha ku-
ra na kupeperusha matokeo, na pia 
ilikwepa ilipotakiwa kufungua sa-
va zake zipigwe darubini, kwa hivyo 
uwezekano kulikuwa na kitu ili-
chokuwa ikificha.

Kwa msingi huo pekee, badala ya 
ushahidi wa kutosha wa wizi wa ku-
ra, matokeo ya uchaguzi wa urais 
yalibatilishwa. Makosa yaliyotaj-
wa na Mahakama ya Upeo yame-
kuwa jinamizi linalojirudia kwa 

makamishna wa tume ya uchagu-
zi. Kabla ya uchaguzi mkuu wa 
2022, Mwenyekiti wa IEBC, Wafu-
la Chebukati, alionekana kuamua 
kwamba badala ya kusubiri agizo la 
kufungua sava kesi ya kupinga ma-
tokeo ikiwasilishwa, angeziacha wa-
zi kuanzia mwanzo. Kesi zilizowasil-
ishwa na Raila na wengine kadhaa 
kupinga kutangazwa kwa Ruto kuwa 
mshindi wa uchaguzi wa urais, zilio-
rodhesha sababu zinazofanana, lak-
ini ni masuala machache muhimu 
yaliyojitokeza.

Moja, ambalo lilifaulu 2017, ni ku-
husu iwapo uchaguzi ulitimiza ma-
hitaji ya kuwa huru, haki, kuamini-
ka, kuthibitishwa na wazi. Sababu 
nyingine ni kwamba fomu za ma-
tokeo ya uchaguzi huo zilizoonyesh-
wa umma katika vituo vya kupigia 
kura, maarufu Fomu 34 A, haziku-
wa mtandaoni. Hii ilipelekea saba-
bu nyingine kwamba kulikuwa na 
udukuzi mkubwa wa tovuti ya IEBC 
ili fomu ambazo zilipakiwa mwanzo-
ni, zibadilishwe au mpya kuwekwa 
badala yake. Pia, kulikuwa na mala-
lamishi kwamba katika baadhi ya 
maeneo, uhesabu na ujumuishaji wa 
kura ulivurugwa na vile vile masua-
la kuhusu jinsi Chebukati alitamati-
sha ujumuishaji huku akiwatenga, il-
ivyodaiwa, wenzake wanne ‘walioasi’ 
na iwapo hesabu yake ilikuwa sahihi.

Majaji walipunguza kesi hadi 
masuala tisa pekee wayotumia kua-
mua lakini ngoma ilikuwa kwenye 
maelezo ya hati za viapo kadhaa. 
Moja ilikuwa kugawanyika kwa 
tume ya uchaguzi muda mfupi 
kabla ya makamishna wanne, Nai-

bu-Mwenyekiti  Juliana Cherera, 
Francis Wanderi, Irene Masit na Jus-
tus Nyangaya kukataa kuhusishwa 
na matokeo ambayo Chebukati ali-
nuia kutangaza.

Katika hatua ambayo haikuwa im-
etendeka, makamishna ‘walioasi’ wa 
tume ya uchaguzi waliwasilisha ma-
jibu yao wakiunga ombi la Bw Odin-
ga la kutaka matokeo ya uchaguzi ya-
batilishwe.  Ni wazi kusema kwam-
ba IEBC iligawanyika katikati, huku 
Chebukati, Profesa Abdi Guliye na 
Boya Molu wakiwa upande wa wach-
ache dhidi ya Cherera, Wanderi, Ma-
sit na Nyangaya.

Kufikia wakati ambapo kesi ili-
wasilishwa, mgawanyiko huo uliku-
wa umechukua misimamo huku 
Chebukati na kundi lake wakioneka-
na kumtumikia Ruto, na kundi la 
Cherera likiunga mkono Raila. Hali 
itakuwa mbaya iwapo kesi itafaulu, 
na uchaguzi wa marudio kusimam-
iwa na tume iliyogawanyika. 

Suala lingine moto lilikuwa madai 
ya Chebukati kwamba kundi kutoka 
kwa Kamati ya Taifa Kuhusu Ushauri 
wa Usalama lilijaribu kumshinikiza 
kubadilisha matokeo ya uchaguzi ili 
kumpendelea Raila. Ujumbe wao uli-
kuwa kwamba Kenya ‘ingechomeka’ 
iwapo Ruto angetangazwa mshindi 
wa uchaguzi wa urais, kwa hivyo, ma-
tokeo yalipaswa ‘kukarabatiwa’ kwa 
sababu za usalama wa taifa.

Iwapo ni kweli, athari zake zina-
weza kudumu kwa muda mrefu ha-
ta baada ya uchaguzi na kuthibitisha 
madai ya Ruto kwamba serikali ya 
Uhuru Kenyatta ilipanga kutumia ki-
la mbinu kumzuia kuwa rais.

JINAMIZI LA UCHAGUZI KENYA
Kila mwaka wa uchaguzi Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka (IEBC)

imejipata katika njiapanda  kutokana na shinikizo za viongozi wakuu wa 
mirengo tofauti ya kisiasa.

 Na MACHARIA GAITHO

  SIASA NA HAKI

k u r u n z i  y a  K e n y a

Mwenyekiti wa IEBC Wafula Chebukati 
alijitihadi kuhakikisha Uchaguzi wa 
Agosti 9 ulionekana kuwa huru na wazi ili 
kuepuka malalamishi.

Dkt Smokin 	
Wanjala, 62 

William Ouko, 60 
Mohammed K. 
Ibrahim, 66 

Jaji Mkuu  
Martha Koome, 62 

Naibu Jaji  Mkuu  
Philomena 	 Mwilu, 64 Njoki Ndung’u, 56 Isaac Lenaola, 54  
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MVUTANO wa kisiasa ambao 
umeshuhudiwa nchini tan-
gu uchaguzi wa Agosti 9, hati-
maye ulisuluhishwa Jumata-

tu na Mahakama ya Juu kutokana na 
manufaa ya Katiba ya sasa na sheria 
bora za uchaguzi.

Ingekuwa miaka ya hapo nyuma, 
kesi hiyo, ambayo iliwasilishwa na 
mgombea urais wa Azimio la Umo-
ja - One Kenya, Raila Odinga, ingetaj-
wa tu mbele ya maafisa wa idara ya 
mahakama.

Isitoshe, kesi hiyo ingetupwa 
kwa misingi kuwa Bw Odinga na 
mgombea mwenza wake, Martha 
Karua, hawakufuata utaratibu un-
aohitajika.

Utaratibu huo ni pamoja na kum-
fikia Rais Mteule William Ruto na 
kumkabidhi yeye mwenyewe staka-
badhi za kesi.

Hii ndiyo maana, kabla ya kuzin-
duliwa kwa Katiba ya sasa mnamo 
2010, hakuna kesi ya kupinga ma-
tokeo ya uchaguzi wa urais iliyowa-
hi kufika hatua ya kusikizwa ma-
hakamani mbele ya majaji.

Ingawa kesi yake ilitupwa, Bw Odin-
ga alipata nafasi ya kuwasilisha tetesi 
zake kortini katika juhudi za kubatil-
isha matokeo ya uchaguzi wa urais 
wa Agosti 9.

Kesi hiyo, ambayo pia ilishirikisha 
kesi za walalalamishi wengine 10 
kupinga ushindi wa aliyekuwa Nai-
bu Rais William, ni ya tatu ya aina hi-
yo tangu 2010.

Dkt Otiende Amolo, wakili wa 
masuala ya kikatiba ambaye alihudu-
mu kama mwanachama wa Kama-
ti ya Wataalamu (CoE) walioandi-
ka Katiba hiyo ya 2010, anaeleza ku-
wa kuundwa kwa Mahakama ya Up-
eo kulilenga, miongoni mwa mam-
bo mengine, kumpa nafasi mgombea 
urais asiyeridhika na matokeo ku-
tafuta haki.

Mbunge huyo mteule wa Rarie-
da anaitazama mahakama hiyo ka-
ma asasi yenye nguvu ambayo tan-
gu wakati huo, imepunguza mizozo 
ya kisiasa na kutoa matumaini kwa 
waathiriwa wa maovu ya uchaguzi.

Yamkini Otiende, ambaye amesh-
iriki mara mbili kesi za kupinga ma-
tokeo ya urais katika Mahakama 
ya Upeo na kufaulu, mnamo 2017, 
kubatilisha ushindi wa Rais Uhuru 
Kenyatta, ana uhafamu mkubwa.

Mahakama hiyo ambayo ilibuniwa 
chini ya Sura ya 10 ya Katiba, Kipen-
gee cha 163 imetwika “wajibu wa ki-
pekee wa kusikiza na kuamua ke-
si zinazohusu uchaguzi wa mshikili-
zi wa cheo cha Urais”. Uamuzi kama 

huo, chini ya ibara ya 3, “utakuwa wa 
mwisho.”

Wakili Harun Ndubi anakubali 
kwamba Mahakama ya Upeo ime-
leta “kipindi cha utulivu” kati ya shu-
ghuli ya upigaji kura na fujo kutoka 
kwa wasioridhika.

Hata hivyo, wakili huyo, ambaye pia 
ni mtetezi wa haki za kibinadamu, 
anasema mahakama hiyo huende-
sha kazi zake chini ya makataa magu-
mu, shinikizo na vitisho kutoka kwa 
wahusika.

“Hali hii huenda ikaathiri uwezo 
wa majaji wa Mahakama ya Upeo 
kuamua kesi kwa njia huru, haki na 
inayozingatia sheria,” anasema.

Ndubi, ambaye alipinga ushindi 
wa Rais Kenyatta katika marudio ya 
uchaguzi wa urais 2017, anataja kisa 
ambapo mlinzi wa Naibu Jaji Mkuu, 
Philomena Mwilu, aliuawa kwa 
kupigwa risasi mchana peupe. Kisa 

hicho kilitokea Mahakama ya Upeo 
ilipokaribia kusikiliza kesi ya kupin-
ga marudio ya uchaguzi wa urais Ok-
toba 26, 2017.

Baada ya mauaji hayo, karibu na 
jumba la Marsabit Plaza, barabara ya 
Ngong’, aliyekuwa Jaji Mkuu David 
Maraga, alifika kortini akiwa amean-
damana na Jaji Isaac Lenaola pekee. 
Alisema Mwilu alikuwa “ameingiwa 
na woga na mshtuko na hangefika.”

Kupigwa risasi kwa mlinzi wa 
Mwilu kulijiri saa kadhaa baada ya 
kamishna mmoja wa Tume Huru 
ya Uchaguzi na Mipaka (IEBC), Rose-
lyn Akombe, kujiuzulu akidai maisha 
yake yalikuwa hatarini.

Hiyo ni kufuatia mauaji ya aliyeku-
wa Meneja wa Idara ya Tekinolo-
jia ya Habari na Mawasiliano (ICT) 
wa tume hiyo, Chris Msando, siku ti-
sa kabla ya Uchaguzi Mkuu Agosti 8, 
2017.

Vitisho vya aina hiyo visipokomesh-
wa, Ndubi anasema wajibu mzuri 
ambao Mahakama ya Upeo in-
atekeleza “hautachukuliwa kuwa 
muhimu.”

Wakili huyo anaongeza kuwa 
masilahi makubwa ambayo wadau 
wakuu wameweka katika uchaguzi 
wa urais pia ni tisho kubwa katika ku-
patikana kwa haki.

Ingawa, kwa kiwango fulani, Katiba 
inashughulikia changamoto hii kupi-
tia mfumo wa utawala wa ugatuzi 
kupitia serikali za kaunti, watu wengi 
hawajabadilisha mtazamo wao.

Bado wameweka matumaini yao 
makubwa kwa urais.

Kabla ya kuanzishwa kwa Ma-
hakama ya Upeo, waliopoteza kati-
ka chaguzi mbalimbali, kwa kutende-
wa hiana,  walitafuta haki katika ma-
hakama za hadhi ya chini. Majaji na 
maafisa wengine wa  mahakama hi-
zi waliteuliwa moja kwa moja na rais.

Hiyo ni kinyume na sasa am-
bapo Katiba inaelezea utengano wa 
kimamlaka kati ya nguzo tatu za seri-
kali - Serikali Kuu, Bunge na Idara ya 
Mahakama. Wakati huu, Tume ya 
Huduma za Mahakama (JSC) ndi-
yo inayoajiri majaji, mahakimu na 
maafisa wa asasi hiyo. Naye Rais 
huteua Jaji Mkuu baada ya tume hiyo 
kuwahoji waliotuma maombi na ku-
pendekeza anayefaa kuteuliwa.

Picha ya Bi Karua akilumbana na 
Dkt Ruto katika jumba la KICC baa-
da ya matokeo tata ya uchaguzi wa 
urais 2007 ingali kwenye mawazo ya 
wengi.

Akiangazia miaka ya nyuma, al-
iyekuwa Naibu Mwenyekiti wa il-
iyokuwa Tume ya Uchaguzi Ken-
ya (ECK) Gabriel Mukele, anakuba-
li kuwa ghasia za baada ya uchagu-
zi mkuu wa 2007 zilisaidia uchaguzi.

“Kabla ya kurejelewa kwa mfumo 
wa utawala wa vyama vingi, chagu-
zi za urais ziliendeshwa vibaya am-
bapo mtetezi wa wadhifa huo ndiye 
aliibuka mshindi wa moja kwa moja,” 
anasema.
Ingawa Raila amelaumiwa na wen-
gi kwa “kukataa kushindwa” na “ku-
wasilisha kesi za kupinga matokeo 
ya urais kila mara,” mawakili wame-
kubali kuwa kesi zake zimechangia 
kupatikana kwa mageuzi katika she-
ria za uchaguzi.
Aidha, kesi zake zimeimarisha uwe-
zo wa mahakama kushughulikia kesi 
kuhusu masuala ya uchaguzi.
Juzi mahakama hiyo ilipata fursa ya 
kutoa uamuzi wake wa kipekee am-
bao mawakili wanaamini utasaidia 
kuboresha sheria za uchaguzi Kenya.

SHERIA YAAMUA
Kinara wa azimio alipata nafasi ya kubatilisha matokeo 

ya uchaguzi wa Agosti 9 lakini alishindwa kutoa ushahidi 
wa kutosha kuunga mkono malalamishi yake mbele ya 

mahakama.

  ASILI YA KORTI YA UPEO

 Na OSCAR OBONYO

Kiongozi wa muungano wa Azimio la Umoja - One Kenya, Raila Odin-
ga. Mahakama ya upeo ilitupa kesi yake ya uchaguzi.
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Huku Rais Uhuru Kenyatta akielekea mwisho 
wa muhula wake wa pili kama rais wa Kenya, 
si mtu binafsi anayeondoka, lakini pengine 
mwisho wa familia yenye ushawishi mkuu 

katika siasa za Kenya.
Mbali na kuwa rais anayeondoka, mtu mwingine 

ambaye anaweza kuhisi amepoteza pakubwa ni 
mama yake, Mama Ngina Kenyatta, kiongozi wa fa-
milia hiyo, ambaye alihudumu kama Mama Taifa 
wakati wa utawala wa baba ya Uhuru, Mzee Jomo 
Kenyatta.

Tangu alipoingia katika maisha ya umma aki-
wa bi harusi mchanga wa shujaa wa vita vya uhu-
ru aliyemzidi kwa umri, hakutamka neno mbele 
ya umma. Lakini akiwa Mama Taifa wa Kenya ka-
ti ya 1963 na 1978 na baadaye Mama wa Rais kuto-
ka 2013, Mama Ngina ametambuliwa kama mmo-
ja wa watu wenye nguvu nchini, na kwa njia nyin-
gi kama mtu mwenye ushawishi mkubwa katika 
maamuzi ya uongozi.

Akiwa Mama wa Taifa, Mama Ngina  alioneka-
na akitabasamu huku akitembea hatua moja nyu-
ma ya shujaa wa ukombozi. Alionekana kuwa mke 
aliyetekeleza majukumu yake, aliyeelewa vyema 
nafasi yake na asiyeweza kuingilia  mumewe ak-
ishughulika  na masuala ya serikali yaliyohusisha 
wanaume pekee.

Hata hivyo,  mbali na kuonekana hadharani, 
mawaziri, wanasiasa na maafisa wengine wa seri-
kali walijua kwamba katika Ikulu ya Nairobi; Ikulu 
za Mombasa na Nakuru ambako Rais Kenyatta ali-
kuwa akitembelea; na pia katika boma la familia 
katika mji mdogo wa Gatundu, kilomita 50 nje ya 
Nairobi, ndiye alikuwa akiamua mambo.

Kenyatta huenda alionekana kama kiongozi wa 
Afrika mwenye nguvu ambaye hakuvumilia uasi 
wa kisiasa, na aliyeamini kuwa wanawake na wa-
toto wanafaa kujua nafasi yao katika familia.

Hata hivyo, alimpa msichana aliyeoa kama mke 
wa nne akiwa na umri wa miaka 18 naye akiwa na 
zaidi ya miaka 50, usemi zaidi nyumbani.

Mumewe alipofariki mwaka wa 1978, aliacha 
majukumu ya Mama wa Taifa na kusimamia uta-
jiri mkubwa wa familia. Alirudi katika maisha ya 
umma miaka 35 baadaye mnamo 2013 mwanawe 
wa kwanza wa kiume , Uhuru Muigai, alipofua-
ta nyayo za marehemu kiongozi wa familia kwa 
kuchaguliwa Rais wa Kenya.

Hakurudi kuishi Ikulu au kutekeleza shughu-
li zozote za umma, huo ulikuwa wajibu wa Ma-
ma wa Taifa, Margaret, mpenzi wa Uhuru tan-
gu utotoni. Lakini muda si mrefu iliibainika ku-
wa Mama Ngina aliendelea kuwa na ushawishi 

mkubwa kwa mwanawe, rais wa pili, katika mai-
sha yake. Hakutaka kuonekana akizua mizozo wa-
la hakuonekana hadharani. Lakini alikuwa mama 
kiongozi wa familia na kwa hilo alikuwa wa kwan-
za katika mpangilio wa itifaki kifamilia.

Mara ya pekee aliyozua mzozo ilikuwa Machi 
mwaka huu alipoingilia tofauti kati ya Uhuru na 
Naibu Rais William Ruto, akimtaja Dkt Ruto kuwa 
mtu ambaye hakupata malezi bora.

Mama Ngina alikuwa akihutubia waomboleza-
ji katika mazishi ya binamu yake eneo la Gatundu, 
alipozungumzia siasa akiambia umati kwamba 
kiongozi wao, mwanawe, aliwatakia mema watu 
wake kwa kumtema Ruto na kushirikiana na Kion-
gozi wa Upinzani Raila Odinga.

Kauli hiyo ilikuwa tofauti na wakati wa mwisho 
ambao Mama Ngina alitoa tamko kuhusu ush-
irikiano wa “UhuRuto”. Huo ni wakati wa kabla ya 
uchaguzi wa  2013 katika mkutano uliohudhuriwa 
na watu wengi, pia eneo la  Gatundu, alipojitokeza 
baada ya kutoonekana hadharani kwa muda, 
kubariki Uhuru na Ruto, ambao wakati huo wali-
kuwa wakijiandaa kugombea urais kwa tikiti moja 
huku wakiandamwa na kesi katika Mahakama ya 
Uhalifu ya Kimataifa (ICC) kuhusu ghasia za baada 
ya uchaguzi mkuu wa 2007.

Ruto alikuwa akinuia kugombea urais kwa ma-

ra ya kwanza mwaka wa 2013, lakini baada msuru-
ru wa mazungumzo yaliyochukua muda mrefu 
akakubali kujiondoa na kumuunga mkono Uhu-
ru. Kilichomfanya akubali kuwa Naibu Rais wa 
Uhuru ni pesa. Ruto hakuwa na pesa kama walizo 
nazo familia ya Kenyatta kutumia katika kampeni 
za urais.

Mama Ngina ndiye aliyekuwa na ufunguo wa 
pesa hizo ambaye hata umri wake ukiwa mkubwa, 
anasimamia himaya kubwa ya biashara za famil-
ia hata kama hahusiki na shughuli za kila siku za 
usimamizi. Hata akiwa Rais, Bw Kenyatta aliachia 
mama yake na kaka yake mdogo mwenye ushaw-
ishi, Muhoho, kusimamia moja kwa moja biashara 
za familia ya Kenyatta. Ingawa kwa jumula anaon-
ekana kutopenda siasa, Mama Ngina anajulikana 
kwa kuwa na usemi mkubwa.

Kwa mfano, Mzee Kenyatta alipokufa mwaka wa 
1978, kiti cha ubunge cha  Gatundu Kusini kilishi-
kiliwa na mpwa wake aliyempenda, Ngengi Mui-
gai, ambaye aliwakilisha maslahi ya familia katika 
bodi za mashirika tofauti. Uhuru na kaka yake Mu-
hoho walikuwa wa umri mdogo wakati huo.

Ngengi Muigai alishinda kiti hicho katika 
uchaguzi mkuu wa 1983 lakini katika uchaguzi ul-
iofuatia miaka mitano baadaye, akatofautiana na 
Mama Ngina baada ya kuripotiwa kumsuta. In-

NGUZO YA MAMLAKA YA UHURU
Mbali na Kamanda Mkuu wa Vikosi vya Usalama Kenya, huyu hasa ndiyr bosi. Akiwa Mama wa Taifa katika ya 1963 na 

1978, na baadaye ‘Mama Rais’ kutoka2013, Mama Ngina ni miongoni mwa watu wenye nguvu zaidi nchini. Wakati wa enzi 
za Jomo Kenyatta, mawaziri na maafisa wa serikali walijua tamko lake lilikuwa sheria.

  MWANAMKE MWENYE NGUVU ZAIDI KENYA

k u r u n z i  y a  K e n y a

Mama Ngina Kenyatta, akiwa na mwanawe Uhuru Kenyatta, eneo la Gatundu. 
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asemekana Mama Ngina aliapa kumfunza 
adabu na akapeleka malalamishi yake kwa 
mrithi wa Rais Kenyatta, Daniel arap Moi. 
Kwa amri fupi tu, chini ya utawala wa chama 
kimoja, Moi alipokuwa akifanyia majaribio 
mfumo wake wa kupiga kura kwa mlolongo, 
Ngengi aling’olewa Bunge. Ni muhimu kufa-
hamu kwamba Uhuru alipoingia katika sia-
sa mwaka wa 1997 akigombea kiti cha ‘famil-
ia’, alishindana na kaka yake Ngengi, Kapteni 
Kungu Muigai, aliyejitwika kiongozi wa mo-
jawapo ya mirengo ya  Wazee wa Jamii ya 
Agikuyu, na ambaye sasa amejitenga na msi-
mamo wa familia hiyo na kuunga azima ya 
urais ya Dkt Ruto huku akimfanyia kampeni.

Kungu na Ngengi ni wana wa ndugu wa 
kambo wa Rais Kenyatta, James Muigai, kwa 
hivyo inawezekana mzozo wa familia ulito-
kana na urithi wa mali ya mwanzilishi wa fa-
milia yao.

Dada yao, Seneta Beth Mugo, kwa upande 
mwingine, amekuwa mwandani na mshiri-
ka wa biashara wa Mama Ngina tangu miaka 
ya sabini. Isipokuwa uchaguzi mkuu wa 1988, 
Mama Ngina  alikuwa akimtegemea Moi kwa 
njia nyingi. Rais Kenyatta alipokufa, aliacha 
utajiri mwingi ambao haukuwa umepang-
wa vyema, mwingi ukiwa ardhi iliyohamish-
wa kutoka kwa umiliki wa umma, lakini stak-
abadhi hazikuwa zimekamilika.

Alimtegemea Rais Moi kukamilisha 
uhamishaji na utoaji wa hati miliki. Hakuwa 
amesoma sana na watoto wake walikuwa ba-
do shuleni.

Watoto wakubwa wa wake wa kwanza 
wa Mzee Kenyatta walikuwa pia wakitafu-
ta urithi wao. Kutoka kwa Moi, Mama Ngina 
alijifunza kuajiri wasimamizi wataalamu, 
sio watu wa familia na jamaa, kuendesha bi-
ashara. Ni kwa sababu yake ambapo mali al-
iyorithi ilibadilika kuwa biashara kubwa za 
kisasa katika sekta za hoteli, benki, bima, kili-
mo, utengenezaji wa chakula, majengo, elimu 
na mashirika ya habari.

Mama Ngina alizaliwa mwaka wa 1933, aki-

wa binti wa chifu wa enzi za ukoloni, Muho-
ho wa Gathecha, kwa hivyo alikuwa na  da-
mu ya uongozi, ilhali Jomo Kenyatta, ambaye 
alimuoa mwaka wa 1951 alikuwa mtu kawai-
da. Alikuwa na umri wa miaka 18 naye Jomo 
alikuwa na umri wa zaidi ya miaka 50 na ta-
yari kiongozi wa vita vya ukombozi.

Mwaka mmoja baada ya kuolewa, 
mumewe alikamatwa na serikali ya wakolo-
ni iliyotangaza Hali ya Hatari kutokana na 
kuzidi kwa mapigano ya Mau Mau. Aliachwa 
peke yake kutunza binti yake, Kristina Wam-
bui, akiwa mchanga wakayi huo. Hakuun-
gana na mumewe hadi 1960 alipomaliza ki-
fungo cha miaka saba, lakini akabaki kizuiz-
ini katika sehemu pweke ya Kaskazini ya Ken-
ya. Mama Ngina aliruhusiwa kumtembe-
lea Kenyatta katika nyumba aliyozuiliwa Ka-
penguria, na huko ndiko alipata mimba ya 
mwanawe wa pili, Uhuru.

Uhuru alizaliwa 1961 akifuatwa na dada 
yake Anna Nyokabi mwaka wa 1963 na ka-
ka yake Muhoho mwaka wa 1965. Kuendelea 
kwa Mama Ngina kuthibiti masuala ya kifed-
ha ya familia kulidhihirika Oktoba mwaka ja-
na kufuatia ufichuzi wa  kwamba anamili-
ki akaunti ambazo zimefichwa pesa nyingi 
nchi ya ng’ambo ili kukwepa kulipa ushuru. 
Ufichuzi wa mali ya siri uliofanywa na Kun-
di la Wanahabari Wapekuzi Ulimwenguni  ul-
iorodhesha Mama Ngina kama mmiliki wa 
kwanza na Uhuru Kenyatta kama mmiliki 
wa pili.

Ingawa hakuna ushahidi wa makosa ulio-
gunduliwa, akaunti za siri katika maeneo ka-
ma Panama, Switzerland, Bermuda, Jersey na 
Malta huwa za watu wanaotaka kuficha pe-
sa haramu au kuficha utajiri wao usitozwe 
ushuru. Ufichuzi huo uliaibisha Uhuru, am-
baye alikuwa akijionyesha kama rais aliyeji-
tolea kupiga vita ufisadi. Alisema alikaribisha 
ripoti hiyo na akaahidi kutoa ufafanuzi zai-
di akirudi kutoka ziara ya ng’ambo lakini ha-
jawahi kutamka neno kuhusu suala hilo tan-
gu wakati huo. 

k u r u n z i  y a  K e n y a

Rais Moi na Mama Ngina Kenyatta jijini Nairobi wakati wa sherehe ya ukumbusho 
wa miaka 18 tangu Mzee Kenyatta alipoaga dunia.

 Na JOHN KAMAU

Hakuna mwanamke yeyote Kenya ambaye amefu-
rahia mamlaka kumshinda Mama Ngina Kenyat-
ta. Licha ya hayo, mamlaka hayajawahi kumwingia 
kichwani. Ameona mamlaka yakiondoka na kurudi 

haraka katika boma lake lakini haonekani wala kusikika.
Kuanzia kuwa mkewe rais, hadi kuwa mama yake rais, 

Mama Ngina amegubika jukwaa la kisiasa nchini Kenya 
kama jitu.

Hadithi ya Mama Ngina bado haijaandikwa. Mtazamo 
wake kuhusu safari ya Kenya kisiasa haijulikani na ume-
salia kuwa makisio ya kihistoria.

Akiwa hadharani, Mama Ngina kila wakati amekuwa 
akionekana mtulivu na asiye na wasiwasi wowote. Iwapo 
anasheheni mamlaka yoyote, kwa kawaida huwa ni kupi-
tia uhusiano – lakini bila shaka yeye ndiye nguzo ya famil-
ia kuu ya Kenyatta, ambayo imetawala Kenya kwa robo 
karne.

Hapendi kuangaziwa ila huwa hakosi kuhudhuria haf-
la ndogondogo za vijijini – ambako ni nadra kwake kuji-
ingiza kwenye siasa – Tangu 1952, ambayo ni miaka 70 
leo, Mama Ngina amefungamana na siasa za Kenya ka-
ma mlengwa, mshiriki, mwangalizi au kama mkono 
usioonekana.

Jina lake lipo kwenye mitaa ya miji mikuu, ufuo mmo-
ja Mombasa unabeba jina lake na katika kijiji chake cha 
Gatundu, Chuo Kikuu cha Mama Ngina kinaelekea kuzin-
duliwa.

Mama Ngina ametazama tawala nne za marais kwa ka-
ribu na katika muda huo amekuza utajiri wa familia yake 
na kujenga himaya ya kutamaniwa.

Ajabu ni kuwa, ni nadra kwake kuanika utajiri wake, 
hana madaha, ilhali ni mmoja kati ya wanawake mata-
jiri zaidi nchini Kenya, kulingana na Jarida la ‘Forbes’. Mi-
aka michache iliyopita, jarida la ‘Venture’ lilimuorodhe-
sha kama mmoja kati ya mabilionea barani Afrika kuto-
kana na uwekezaji wake katika sekta za benki, kawi, hote-
li na malazi pamoja na ustawi. Kila jina lake linapotajwa 
vibaya, nguzo yake kuu imekuwa kunyamaza badala ya 
kujibizana na wanaomlenga.

Mama Ngina, akiwa binti ya Chifu Muhoho Gatheca, al-
iolewa na mmoja wa wanasiasa maarufu zaidi Afrika, Jo-
mo Kenyatta, aliyeshika usukani wa siasa za humu njini 
baada ya kuishi Uropa kwa miaka 15. Ghafla, hata kab-
la ya kuhitimu umri wa miaka 20, Mama Ngina aliku-
wa amerushwa katikati ya siasa za Kenya enzi za ukolo-
ni huku Jomo akizunguka kote nchini akitafuta kuungwa 
mkono kwa chama chake cha kisiasa, Kenya African Un-
ion (KAU) kilichojumuisha tawi lenye msimamo mkali la 
Jeshi la Kupigania Ardhi na Uhuru wa Kenya, Mau Mau.

Akiwa amenaswa katika harakati hizi za kisiasa, Mama 
Ngina alikuwa miongoni mwa waliolengwa kukamatwa 
katika msako ulisababisha Jomo kuzuiliwa wakati wa Ha-
li ya Hatari mnamo 1950.

Vyombo vya habari Uingereza na walinzi wa magereza 
walimpa Mama Ngina lakabu nyingine: “mke wa gaidi.” 
Pamoja na mtoto wake mchanga, Kristina, Mama Ngina 
alifungiwa katika Gereza la Kamiti msako mkali dhidi ya 

MAMA NGINA: 
MKONO FICHE

endelea uk 23
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WANAHABARI popote duniani 
huwa watu wakakamavu. Laki-
ni waliofanyakazi katika “Daru-
bini ya Wiki” (DW) wanahita-

ji sifa maalumu kwa bidii na ustahimi-
li wao.

Katika miaka 24 ya kuchapishwa 
kwake, jarida la (DW), kama lilivyo-
julikana katika majukwaa ya uana-
habari, lilikuza kundi la wanahabari wa 
kuheshimika, ambao walitoa mchango 
mkubwa katika nyanja tofauti kitai-
fa na kimataifa kutokana na bidii yao, 
ustadi wa kuandika na uchanganuzi 
wa kina wa matukio.

Jarida hilo ambalo lilizinduliwa mna-
mo Februari 1975 na Hillary Ng’weno, 
ambaye alisomea katika Chuo Kikuu 
cha Havard nchini Amerika, lilijikita 
katika uchanganuzi wa habari za siasa 
na biashara zilizojiri nchini Kenya, kwa 
undani na pasina  kupendelea pamo-
ja na ripoti za matukio muhimu bara-
ni Afrika.

DW lilitoa jukwaa ambapo watu wa 
tabaka hilo waliweza kufuatilia na ku-
changanua masuala yaliyowahusu 
Wakenya.

Baadhi ya waandishi wa DW sasa 
‘wamerudi nyumbani’ na ni miongo-
ni mwa kundi la waandishi na waha-
riri ambao wamejitolea kufufua jarida 
hilo maarufu Kenya lililofungwa mna-
mo 1999.

Wanapoanza upya, wanalazimika 
kukumbatia masuala ya sasa, ikiwemo 
jamii iliyopitia mabadiliko mengi, win-
gi wa vyombo vya habari vya kawaida 
na visivyo vya kawaida na ambavyo 
mara nyingi hutoa habari za uongo 
kwa lengo la kupata faida.

Wanahabari hao mahiri ambao umri 
wao ni mkubwa pia wanalazimika kuk-
abiliana na mabadiliko katika mpangil-
io wa vyumba vya habari.

Kwa bahati nzuri, wanahabari hao wa 
zamani sasa wanafanya kazi na wana-
habari chipukizi wenye ujuzi mkubwa 
katika matumizi ya tekinolojia ya kisa-
sa.

Mseto wa kizazi cha zamani cha wan-
ahabari na wale wa kizazi kipya un-
alenga kuzalisha jarida lenye ubora wa 
kiwango cha juu.

Ni vigumu kuwapata wafanyakazi 
wote wa zamani wa jarida la DW, am-
bao walilistawisha kwa karibu robo 

karne. Haya hapa ni maelezo kuhusu 
wachache wao;  

Hilary Boniface Ngw’eno, maarufu 
kama HBN alianzisha jarida la ‘The Nai-
robi Times’ na kituo cha kwanza huru 
cha Televisheni Kenya, STV.

Alitayarisha msururu wa makala ku-
husu historia ya Kenya ikiwemo ‘Mak-
ing of a Nation’ na ‘Kenya’s Darkest 
Hour’.

Aliaga dunia Julai 7, 2021 baada ya 
kuugua kwa muda mrefu na kuacha 
kumbukumbu ya ubora na ujasiri kati-
ka taaluma ya uanahabari.

Mmoja wa wahariri anayehusishwa 
na maendeleo, ufanisi na kuimarika 
kwa ubora wa DW alikuwa Sarah Elder-
kin, Mkenya mwenye asili ya Uingereza.

Alianza kama Katibu Mtendaji wa Hi-
lary Ng’weno jarida hilo lilipozinduli-
wa na baadaye akapanda cheo kuwa 
Mhariri Msimamizi.

Baadaye alijiunga na Chuo Kikuu cha 
Cardiff, Uingereza kusomea shahada ya 
kwanza katika taaluma ya Uanahabari.

Philipi Ochieng’, mmoja wa wahariri 
watajika Kenya, alifanya kazi kwa mu-
da mfupi kama Mhariri Mshirika wa 
DW mwishoni wa miaka ya sabini.

Baadaye alijiunga na shirika la habari 
la Nation Media Group (NMG) ambako 
alinawiri kitaaluma na kuhudumu ka-
ma Naibu Mhariri Msimamizi.

Baadaye Ochieng’ alifanyakazi ka-
ma Mhariri Mkuu wa gazeti la ‘Kenya 
Times’. Aliaga dunia mwaka jana mie-
zi michache kabla ya kifo cha mwen-
zake HBN.

Samuel Makinda aliyeandikia DW 
mwishoni wa miaka ya sabini, pia ali-
wahi kufanya kazi katika ‘Daily Nation’.

Wakati huu ni Profesa wa Siasa na 
Masuala ya Kimataifa katika Chuo Ki-
kuu cha Murdoch, Australia.

Mwanahabari mwingine mwenye 
uzoefu mkubwa alikuwa Peter Kare-
ithi, mweledi wa ukusanyaji wa habari 
ambaye sasa ni Profesa wa taaluma ya 
Mawasiliano katika Chuo Kikuu cha 
Penn State, Amerika.

Ripota mpekuzi, Mutegi Njau, am-
baye aliandika habari kuhusu kufung-
wa kwa DW katika ‘Daily Nation’ 1999 
alifanya kazi katika Shirika la Royal Me-
dia Services kama mhariri kabla ya kus-
taafu miaka michache iliyopita.

Wachira Waruru alipanda cheo kuto-
ka ripota hadi Mhariri Msimamizi wa 
DW kabla ya kuondoka mnamo 1993.

Baadaye alihudumu katika usimami-
zi akiwa Mkurugenzi Mkuu wa Mashiri-
ka ya Habari ya ‘The Standard’ na Kenya 
Broadcasting Corporation (KBC) kab-
la ya kutunikiwa cheo cha Afisa Mkuu 
Mtendaji wa Shirika la Royal Media Ser-
vices.

Jaindi Kisero, mmoja wa waandishi 
bora wa masuala ya biashara, alihudu-
mu kama Mhariri wa Habari za Bi-
ashara katika DW na baadaye akapan-
da cheo kuwa Mhariri Msimamizi.

Jaindi atakuwa akiandikia ‘Darubini 
ya Wiki’ iliyozinduliwa upya.

Macharia Gaitho alihudumu kama 
Naibu Mhariri Msimamizi wa DW hadi 
alipoondoka mnamo 1993 kuungana 
na Peter Warutere aliyefanya kazi naye 
katika jarida la ‘The Economic Review’. 
Alihudumu katika wadhifa huo huo 
wa Naibu Mhariri Msimamizi.

Baadaye alijiunga tena na gazeti la 
‘Daily Nation’ ambako alihudumu ka-
ma Mhariri Msimamizi wa Miradi 
Maalumu.

Mwandishi mwingine mkongwe, Gi-
tau Warigi, alijiunga na ‘Daily Nation’ 
ambapo anaandikia safu ya maoni.

Ripota Mkuu Vitalis Musebe alion-
doka DW na kujiunga na kituo cha tel-
evisheni cha KTN kama Mhariri wa 
Habari na baadaye akahudumu kama 
Mhariri Mkuu katika Shirika la Utan-
gazaji Kenya (KBC).

Baada ya kuondoka DW, Kwendo 
Opanga aliendelea kuwa mmoja wa 
waandishi shupavu wa maoni Kenya.

Alianza kwa kuandikia ‘Daily Nation’ 
kabla ya kujiunga na ‘The Standard’ am-
bako alipanda cheo kuwa Mhariri Msi-
mamizi.

McOwiti O. Thomas aliajiriwa kuwa 
mwandishi wa makala ya Sayansi kati-
ka DW. Baadaye alipata kazi katika Afi-
si za Umoja wa Mataifa (UN) jijini Nai-
robi. Aliondoka nchini na sasa anai-
shi Amerika. Atakuwa mmoja wa wa-
changiaji wa makala wa jarida hili.

Baada ya kutoka DW, Mwangi Githa-
hu alifanya kazi katika magazeti ya hu-
mu nchini yakiwemo ‘Kenya Times’ na 
‘Star’ kabla ya kuhamia nchini Afrika 
Kusini ambako anaishi na kufanya kazi.

Okumba Miruka, ambaye alihudumu 
kama mwandishi wa masuala ya sanaa 
na utamaduni ni mshauri wa masuala 
ya jinsia na maendeleo kando na kuwa 
msomi.

Okodan Akwap, mwandishi raia wa 
Uganda, aliyehama nchi hiyo mapema 
miaka ya themanini, sasa amestaafu na 
anaishi Uganda.

Jarida la DW lilipofungwa mwishoni 
mwa miaka ya tisaini, aliandika maka-
la katika gazeti la ‘Monitor’ jijini Kam-

WAPI WAASISI WA ‘DW’?
Orodha ya waliokuwa waandishi wa Darubini ya Wiki inaonyesha kuwa wengi wao walinawiri kwingineko. Wako wapi?

 Na MUIRU NGUGI

  WALIVYOUNDA JARIDA SAFI
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pala akasema: “Chapisho la hadhi 
nchini Kenya limefungwa baa-
da ya kuchapishwa kwa miaka 
25, na kuwaacha baadhi ya wal-
iojua historia yake wakihuzuni-
ka. Kwangu, hisia zangu zinazidi 
huzuni; zinakaribiana na majonzi 
yanayompata mtu aliyempoteza 
mpendwa wake.”

Michael Ngwalla, alikuwa mwel-
edi wa kuzungumza Kijerumani 
na aliwahi kuwa mwanamuziki 
jijini Vienna, Austria. Sasa anaishi 
Nairobi, akihudumu kama mwan-
dishi wa kukodiwa.

Wahariri wa DW walikuwa: 
Kibe Kamuyu, aliyejiunga na ‘Na-
tion’ ambako alipanda ngazi kuwa 
Mhariri wa Utayarishaji Nakala, 
kabla ya kustaafu, Janet Njoroge, 
mhariri msanifishaji, alijiunga 
na kampuni ya uchapishaji vita-
bu ya Longman Kenya Ltd, na ku-
panda ngazi hadi kileleni mwa 
kampuni hiyo, Wambui Githiora 
– Updike, aliyehamia Amerika na 
kuwa mwalimu wa shule ya up-
ili na Wanjiru Ciira, ambaye pia 
amestaafu na anaishi Nairobi.

Wengine ni Lucy Oriang, aliyeji-
unga na gazeti la ‘Daily Nation’ na 
kupanda ngazi hadi kuwa Mhari-
ri Msimamizi wa kwanza wa kike.

Betty Muriuki, ambaye pia aliji-
unga na NMG na kupanda cheo 

hadi kuwa Mhariri wa Makala 
kabla ya kujiunga na Wakfu wa 
Utafiti kuhusu Afya Afrika (AM-
REF).

Judith Ogecha alijiunga na ‘Dai-
ly Nation’ na kuwa Mhariri Msan-
ifishaji na Joe Mugweru Mbuthia, 
aliyehudumu kama Mhariri wa 
Utayarishaji Nakala katika ‘Daily 
Nation’. Alistaafu mwaka uliopita 
na anaishi Nairobi.

Wahariri wengine watajika, 
maripota na waandishi waliofan-
ya kazi na DW ni: Nixon Kareithi, 
Margareta wa Gacheru, T J Mukui, 
John Mulla, Ben Omoro, William 
Ochieng’, Blamuel Njururi, Profe-
sa Calestous Juma, Mashet Masin-
jili, John Murumba, Chikati  G. Ban-
naars, Joseph Makhoha, Nicholas 
Kamau, Tirop Simatei, Adalo Mo-
ga, Daniel Sifuna, Joe Rogoiyo, Tom 
Ochola and Rasna Warah.

Kurasa za jarida zilipambwa na 
picha zilizopigwa na Felix Obuna, 
Sam Ouma, Muturi Mwangi na 
William Kimaru.

Ilivyo kawaida ya maisha, kuna 
wanahabari wengi wa DW ambao 
walienda kuungana na wahenga. 
Miongoni mwao ni: Ben Omoro, 
Kuria Machang’i,  Dishon Shanga-
la, Muturi Mwangi, Mathew Gath-
igira, Dominic Odipo, na Amboka 
Adere.

Ni furaha yetu kuwakaribisha te-
na kwa jarida la ‘Darubini ya Wiki’ 
baada ya kulikosa kwa miaka 23.

Uchapishaji wa jarida hili uli-
positishwa mnamo Mei 1999, huzuni 
uliwakumba wengi waliofahamu his-
toria yake.

Kufufuliwa kwa mojawapo la ma-
jarida bora kuhusu habari za kisia-
sa, maoni na uchanganuzi barani Af-
rika kunaleta mwamko mpya katika 
taaluma ya uanahabari na demokra-
sia nchini Kenya.

Kwa miongo kadhaa, jarida hili lili-
kuwa kurunzi ya maisha yetu katika 
nyanja za jamii, siasa na maendeleo.

Waliopata nafasi ya kusoma ‘Darubi-
ni ya Wiki’ katika miaka ya sabini, the-
manini na tisaini wanaweza kuzung-
umzia mabadiliko katika siasa za Ken-
ya kwa urahisi.

Hiyo ni kwa sababu jarida hilo la kila 
wiki liliwapakulia makala changanu-
zi kuhusu masuala ya siasa na uchumi 
kwa undani zaidi.

Maktaba kubwa na makavazi ya 
kitaifa yamehifadhi nakala zote za 
‘Darubini ya Wiki’ ambazo zimeun-
ganishwa vizuri ili wananchi, wenye 
haja ya kujua historia yetu waweze ku-
zisoma kwa urahisi.

Mmoja wa wahariri bora zaidi nchi-
ni, Hilary Ng’weno, alianza safari hii ya 
ujasiri baada ya Kenya kupata uhuru. 
Aliongozwa na msukumo wa kutumia 
nguvu za kalamu kuangazia mazuri 
na mabaya katika jamii yetu.

Alisomea katika Chuo Kikuu cha 
Harvard, Amerika -Mkenya wa kwan-
za kufanya hivyo, ambako alisoma 
Fizikia.

Hilary alihisi “kutengwa” na akaka-
tiza masomo baada ya miaka miwili 
na akaamua kuhudhuria chuo kikuu 
katika uliokuwa Umoja wa Sovieti.

Lakini badala yake aliwasili Uin-
gereza ambako alifanya kazi za sulubu 
kabla ya kurudi katika Chuo Kikuu cha 
Harvard kuendelea na masomo. Hati-
maye alihitimu mnamo 1962.

Alizindua jarida hili mnamo 1975. 
Hilary aliongoza ‘Darubini ya Wiki’ 
katika mazingira ya kisiasa yenye 
changamoto nyingi ambapo uhu-
ru wa wanahabari ulidhibitiwa na 
demokrasia ilikuwa jambo geni.

Kama mwanahabari jasiri, alisima-
ma kidete na kuchapisha makala ya 
kisiasa yaliyochochea hisia za waso-

maji na maoni ambayo mara nyin-
gi yalikera serikali, ambayo mamlaka 
yake yalikita kwa mtu mmoja - Rais.

Ng’weno aliaga dunia Julai 7, 2021, 
akiwa na umri miaka 83, lakini ndoto 
yake ingalipo.

Tungependa kuweka wazi kwam-
ba: Kama chapisho, hatuegemei iti-
kadi yoyote ya kisiasa; tumeweka vi-
wango ambavyo vitahakikisha kwam-
ba tunapakua yale ambayo yatawafaa 
watu wote.

Jarida hili litashughulikia mahitaji 
ya Wakenya wote - bila kuzingatia im-
ani, rangi, kabila, umri, jinsia au miren-
go ya kisiasa.

Ni matumaini yetu kwamba, kupi-
tia jarida hili lililozinduliwa upya, ki-
la msomaji atapata nafasi ya kuwasil-
isha maoni, imani na tajriba yake. Hii 
ndiyo maana tuko hapa.

Kwa misingi ya historia nzuri ya jari-
da la ‘Darubini ya Wiki’, tutaendesha 
shughuli zetu kwa njia ya uwazi kadi-
ri tuwezavyo.

Umealikwa kuwasilisha makala kwa 
ajili ya kuchapishwa, ambayo yatak-
aguliwa kwa kuzingatia viwango vye-
tu vya uhariri.

Makala ambayo yatapita mtihani 
huu yatachapishwa katika jarida hili 
tunaloamini litaleta mwamko mpya 
katika taaluma ya uanahabari Kenya.

Ni furaha yetu kwamba tunaende-
leza malengo ya jarida la ‘Darubini ya 
Wiki’ huku tukipata kauli zenu.

Tuna hamu kuwa ya kuwa sehemu 
ya historia hii. Twende kazi.

 
abuluku@ke.nationmedia.com

Ni jarida jipya: Jasiri 
changanuzi na sahihi

Ng’’weno alipumua mara ya 
mwisho Julai 7, 2021 akiwa 
na umri wa miaka 83, lakini 
ndoto yake ingali hai. Kupitia 

kuzaliwa tena kwa mtoto 
wake, tumejitolea kudumisha 

wito wake kwa kukuletea 
uhondo ambao umeukosa kwa 

miongo miwili.

Macharia Gaitho

Lucy Oriang’

Kwendo Opanga

Wachira Waruru

Mutegi Njau

Jaindi Kisero

A L L A N
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H a b a r i  k w a  p i c h a

Samuel Oliech 
(katika) akibeba 
mpira na kumpiga 
chenga Femi So-
folarin wa Scotland 
wakati wa mechi 
ya  mashindano ya 
Los Angeles 2022 
World Sevens 
Series, uwanja 
Dignity Health 
Sports Park, mjini 
Carson, California 
Agosti 27. 
PICHA |AFP

Jumba liliporomoka eneo la Mariupol, kutokana na 
uvamizi wa jeshi la Urusi nchini Ukraine Agosti 28. 
PICHA |AFP

Serena Williams akisherehekea baada ya kumshinda Danka Kovinic wa Mon-
tenegro wakati wa raundi ya kwanza ya mechi yao ya 2022 US Open katika 
uwanja wa USTA Billie Jean King National Tennis Center, mjini New York, 
Agosti 29. PICHA |AFP

Watu wakisafiri kwa trekta wakitoroka mafurika 
nyumbani kwao kutokana na mvua kubwa katika eneo la 
Shikarpur, Pakistan, Agosti 30.  PICHA |AFP

Mwanamitindo akionyesha mavazi kutoka UCF 2023 
S/S Collection wakati wa hafla ya Tokyo Fashion Week, 
mjini Tokyo, Agosti 30. PHOTO |AFP

Mwanachama wa kundi la Saraya al-Salam (Kikosi cha Amani), jeshi linalohu-
sishwa na kundi la kidini la Shiite, Moqtada al-Sadr, akimsaidia mwanamke 
kufyatua bunduki wakati wa makabiliano na wanajeshi wa Iraq, katika eneo la 
Green Zone, mjini Baghdad, Agosti 30. PICHA |AFP

Mwanaume akiendesha mkokoteni wa punda Agosti 
30, wakti wa mvua kubwa mjini Dera Allah Yar, eneo la 
Jaffarabad, jimbo la Balochistan, mbalo limekumbwa na 
mafuriko makubwa. PICHA |AFP



Darubini ya WikiSEPTEMBA 7, 2022 

 KINYOZI ZAIDI YA WENGINE
Stephen Ndegwa si mwanasiasa wa kawaida. Baada ya kulelewa 
katika familia pungufu, alipigana na unyonge na kutumia kipaji 

chake cha kunyoa kushinda udiwani Kaunti ya Nairobi.

Jukwaa LaVijanaVijana
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 NA MOSES OJWANG

M
tazamo maarufu wa vijana Wakenya katika fikra 
za wengi ni vijana wa kiume na wa kike wanao-
ishi katika nyumba za wazazi wao; wakiitisha 
chakula na mavazi hadi wanapohitimu miaka 
ya thelathini; mapozi ya kizazi kilichopotea kin-
achotafuna ‘muguka’ chini ya miti na kwenye vi-

oski huku wakichati kwenye simu zao na kutazama vi-
chekesho vya ‘Tik Tok’.

Hawa ni vijana ambao hawajaajiriwa, wasio na lolote lin-
alowasumbua.  Huu ni mtazamo usio wa kweli na dhana hiyo 
hutoweka haraka unapokutana na vijana waliomakinika na kufaniki-
wa zaidi kiuchumi kushinda wenzao waliowazidi umri.

Mjini Mombasa, nilikutana na vijana saba wa kiume wenye umri 
usiozidi miaka 20. Kazi yao imepangwa vyema na hakuna anayejua 
walikojifunzia kazi. Walifaulu wenyewe bila usaidizi kutoka popote; 
motisha na ari yao binafsi tu.

Sasa wana maduka matatu ambayo wameyageuza kuwa gereji ndo-
go. Barobaro hawa waliwahi kuwa waendeshaji boda boda lakini 
wakaona ubwege wa kutumia muda mwingi wakitegea kiasi kidogo 
cha pesa na kisha kuzitumia zote kwa siku moja.

Waligundua kuwa vijana wengi zaidi wasio na mawazo ya kujien-
deleza kibinafsi wanazidi kuongezeka katika biashara ya usafirisha-
ji wa pikipiki na hapo ndipo wazo liliwajia. Baada ya miaka miwili ya 
kuendesha pikipiki zao zilizowapa faida ndogo, walianza kuzikusanya 
na kuziunda mpya.

Idadi kubwa, kama si wafanyabiashara wote wanaoagiza pikipiki 
nchini, huwa hawaleti pikipiki nzima. Kila sehemu huja kivyake hivyo 
basi mwagizaji ni sharti aziunganishe ili kuunda pikipiki nzima. Kwa 

njia hii, shehena moja inaweza kubeba vijisehemu vingi am-
bavyo kwa kawaida huchukua nafasi ndogo kushinda pik-

ipiki nzima.
Vijana hawa walianza kuwaendea waagizaji sehemu 

hizo nchini na kuwaomba kazi ya kuwanganishia pik-
ipiki kwa malipo.
Walianza kazi hiyo chini ya mti mkubwa ambapo wali-

unda pikipiki sita hadi nane kwa siku.
Waliweka akiba ya mapato yao, na katika kipindi cha mie-

zi sita kamili, biashara yao iliimarika na walikuwa wakitafut-
wa sana kwaa kazi yao nzuri.

Kampuni za magari
Wazo la kwanza linalokujia ukikutana nao ni kwamba huwa tu 

wanafanya kazi na kugawana pesa baina yao mwishoni mwa siku.
Lakini umenoa! Hawa ni wataalamu, matumizi ya peza zao yame-

pangwa sawasawa; huwa wanalipa ushuru kuambatana na sheria na 
pia wanajilipa mishahara ya kila mwezi unapokamilika.

Kazi yao imekuwa rahisi zaidi siku hizi sawa na katika nyanja ya 
uundaji wa bidhaa kwa wingi katika kampuni kubwa za magari kama 
vile Ford na Toyota, kila mtu binafsi akishughulikia sehemu mbili au 
tatu katika uundaji wa pikipiki; ni jambo la kuvutia sana kuona pikipi-
ki ikijitokeza huku ukitazama kwa mshangao.

Kazi yao hii inamfanya mtu kufikiria kuwa kuna kazi ya kufanya 
hapa nchini, kinachokosekana ni ajira rasmi tu.

 
Je, wewe ni kijana na una ari ya kufanikiwa? Tungependa kusikia 

kutoka kwako. Tuma maoni na mtazamo wako kuhusu masuala 
ibuka kupitia: weeklyreview@ke.nationmedia.com

Seraphine Okeyo
Vijana wamekuwa 

kitengo mashuhuri nchi-
ni. Hii inasisitiza umu-
himu wa kushiriki kati-
ka chaguzi kwa sababu 
kunawapa fursa ya kuwa 
na sauti kuhusu viongozi 
wao wapya. Vijana wana 
mahitaji maalumu.
— Miss Heritage Kenya

Wangu Kanuri
Chaguzi zilizokamili-

ka majuzi zinaonyesha 
mamlaka ni ya vijana. 
Wanaweza wakaamua 
mustakabali wa taifa hili. 
Ikizingatgiwa idadi kubwa 
ya watu ni vijana, wengi 
wao walichaguliwa afisini 
mnamo Agosti 9.  Naamini 
watahusika katika kufan-
ya maamuzi.
—  Mwanahabari

Belly Kanaitsa
Vijana wengi walishin-

da nyadhifa mbalimba-
li. Vijana pia walijifun-
za athari ya uenezaji wa 
habari za uongo na potovu 
kwenye mitandao ya ki-
jamii; athari ya habari feki 
na matini yenye madhara 
mitandaoni. Tujifunze kila 
wakati kuwa waadilifu.
—  Mtaalam wa 
mikakati kidijitali

Alex Khamoyi
Chaguzi huwapa Waken-

ya fursa ya kuamua mwel-
ekeo wa taifa. Vijana, walio 
wengi, walikuwa na fursa 
ya kuchagua viongozi am-
bao watatetea maslahi yao 
na hilo ndilo jambo mu-
himu. Mambo yatakuwa 
bora zaidi 2027.
—  Mfanyabiashara

KAULI YANGU

NAFASI YA VIJANA

MAISHA KAMILI
SAUTI YA VIJANA  Utagundua dhana yako kuwahusu ni potovu punde tu ukikutana na 

baadhi yao waliofaulu kiuchumi kushinda wenzao walio na umri mkubwa.
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utunzaji vifaa na ada za huduma nyingine za kufan-
ikisha kazi.

Mtindo wa kufanya mikutano kwenye majukwaa 
ya dijitali kama Zoom, Google, Hangout, Microsoft 
Teams na hata mtandao wa WhatsApp umepanua 
mawanda ya afisi hadi nje ya nchi.

Tuliweza kutekeleza miradi kwa ukamilifu kupi-
tia kwa mitandao hadi kufikia mataifa ya Ethiopia, 
Misri, Tanzania, Nigeria na Zambia, yote ikiwezesh-
wa na matumizi ya teknolojia.

Uandalizi wa shughuli mbalimbali
Aidha, tulibuni upya namna ya kuendesha shu-

ghuli mbalimbali kuambatana na mabadiliko ya 
haraka ulimwenguni.

Ingawa shughuli nyingi zilifutiliwa mbali ili ku-
timiza masharti ya kuzuia kusambaa kwa Covid-19, 
hii haikuchukua muda mrefu kwa sababu maisha 
yalifaa kuendelea.

Kama mtaalamu wa uhusiano mwema na mwan-
dalizi wa hafla mbalimbali, tulipunguza idadi ya 
watu waliohitajika kuhudhuria au tuliendesha mi-
kutano katika mitandao.

 Vile vile, tuliandaa mikutano inayotumia mfumo 
wa ana kwa ana na ule wa mtandaoni.

Hii iliwezesha kila mtu kuhisi kushirikishwa mo-
ja kwa moja.

Ingawa janga la Covid-19 lilibadilisha mbinu na 
mfumo wa maandalizi ya hafla, waandalizi wali-
faidika pakubwa badala ya kazi zao kutishiwa.

Kumekuwa na madai kuwa kampuni nyingi zina-
pendelea watu wenye ujuzi wa kuandaa hafla kupi-
tia mitandao ya kijamii badala ya maafisa wa uhu-
siano mwema, kama ilivyokuwa hapo awali. Ukweli 
ni kwamba madai haya ni ya uongo.

Kwa hakika kampuni, biashara mbalimbali na asa-
si za serikali zinaendeshwa kwa misingi ya malen-
go maalumu ambayo yanaweza tu kufikiwa kupitia 
mikakati ya mawasiliano inayojumuisha mbinu na 
mifumo yote ya mawasiliano.

Kimsingi, mikakati hiyo hutayarishwa na wataal-
amu katika nyanja ya mawasiliano, ambao hush-
irikisha wajuzi katika mawanda ya mitandao ya ki-
jamii, kabla ya kuwasilisha mapendekezo kwa wa-
teja wao.

Kwa njia hii, nyanja hizi mbili za mawasiliano 
hazishindani bali zinasaidiana katika kufanikisha 
malengo sawa.

Huku maambukizi ya Covid-19 yakiendelea ku-
pungua, ni muhimu kutaja kuwa changamoto peke 
iliyoletwa na mtindo wa kufanyia kazi nyumbani ni 
ugumu wa kutoa mafunzo ya ziada kwa wafanya-
kazi.

Imekuwa vigumu kutoa mafunzo kwa wafanya-
kazi kwa njia bora, hasa kwa walio na umri mdogo.

Matokeo yake ni kwamba kampuni nyingi, 
ikiwemo yetu, imerejelea mtindo wa kufanya kazi 
ofisini.

Hata hivyo, majukumu ambayo yanaweza ku-
tekelezwa kupitia mitandao bado yanakubalika.

Kadiri muda unavyosonga, uendeshaji wa kazi ya 
uhusiano mwema kidijitali umekuwa sehemu ya 
mikakati yetu ya kuwahudumia wateja wetu.

Kwa kuendesha shughuli nyingi kupitia mitandao, 
tumeweza kuvumisha biashara yetu na kuvutia wa-
teja wengi.

Kevin Otiende ni Mkurugenzi Mtendaji wa Kam-
puni ya Huduma za Uhusiano Mwema kwa jina, 
CALLA PR

kevinotiende1@gmail.com

KAULI YANGU

HALI MPYA YA 
KAWAIDA

ULIMWENGU BAADA YA JANGA: Kampuni nyingi zilibadilisha 
mfumo wa kazi kuwa wa mtandao na zikafaulu katika kipindi cha 

janga la Covid-19. Hatua hiyo iliziwezesha kupanua ofisi zao.

13

M
namo Desemba, 2019 nilifanya mkutano na 
mteja mmoja anayehudumu katika sekta ya 
utengenezaji bidhaa. Alizungumza kuhusu 
tukio fulani nchini China ambalo halikue-
leweka wazi wakati huo, ingawa alibashiri 
lingechangia kusitishwa kwa shughuli dun-

iani.
Shughuli za mteja huyo hutegemea sana ma-

lighafi kutoka ng’ambo lakini baada ya wiki chache 
hakuweza kusafirisha bidhaa kutoka China kuzile-
ta Kenya. Ni wakati huo ambapo nilianza kufuatilia 
kwa makini ugonjwa wa Covid-19.

Baadaye Machi 2020 kisa cha kwanza cha maam-
bukizi ya ugonjwa huo kiliripotiwa nchini na seri-
kali ikatangaza masharti kadhaa yaliyolenga 
kuzuia kusambaa kwa ugonjwa huo. Matokeo yake 
ni kwamba wengi wetu tulilazimika kufanya kazi 
kutoka nyumbani.

Kwa njia nyingi, janga la Covid-19 limeathiri nyan-
ja mbalimbali za maisha ya wanadamu. Ingawa 
madhara mengine kama vile vifo, kupotea kwa na-
fasi za ajira na kudorora kwa uchumi yaliumiza zai-
di, janga hilo pia lilileta mazuri.

Kwa mfano, tulibuni mtindo wa kufanya kazi ku-
toka nyumbani, jambo ambalo hatukutafakari ku-
lihusu kabla ya ujio wa ugonjwa huo.

Mtindo huo wa kufanya kazi umewafaa baadhi ya 
wafanyakazi na waajiri zaidi kuliko ule wa kawaida 
wa kufanya kazi afisini kati ya saa mbili za asubuhi 
hadi saa kumi na moja jioni.

Wafanyakazi na wakubwa wao wamekuwa wak-
ishauriana kwa urahisi kwa simu na mitandao ya 
kijamii kwa saa 24 kila siku.

Haya yote yalifikiwa bila gharama zinahusiana 
na mtindo wa kufanya kazi ofisini kama vile uli-
paji kodi, intaneti, vifaa vya matumizi ya kimsingi, 
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M
AISHA wakati mwingine ni siri am-
bayo mwelekeo wake

haufahamiki na wengi. Bw Stephen 
Ndegwa, Mwakilishi Mteule wa Wadi 
ya Parklands/Highridge, Nairobi, ni 
miongoni mwa watu wanaofahamu 

kikamilifu uhalisia huo.
‘Darubini ya Wiki’ ilipokutana naye Jumata-

tu asubuhi wiki iliyopita, Ndegwa alikuwa ak-
iendelea na shughuli za kawaida katika duka 
lake la kinyozi, Fine Cuts, katika eneo la West-
lands, Nairobi.

Alitupa nafasi kumhoji huku akiendelea 
kumhudumia mteja wake. Tulipoketi chini 
kuanza mahojiano, simu yake ilikuwa ikilia ki-
la mara. “Ninafaa kukutana na wahudumu wa 
bodaboda ambao wamehamishwa kwa ngu-
vu kutoka eneo wanakowabebea abiria wao,” 
akasema.

Ndegwa alizaliwa na kulelewa katika 
mtaa duni wa Kangemi, alikofanya kila 
awezalo kukabiliana na ugumu wa mai-
sha kila siku.

Mama yake alikuwa akiuza pombe ya 
‘Chang’aa’ kupata pesa za kumlea Ndeg-
wa na ndugu zake. Aliingilia biashara hi-
yo baada ya mumewe kumuacha na 
kuoa mwanamke mwingine. “Ni-
liteseka sana nikisoma kwa 
sababu biashara ya 
chang’aa haikule-
ta mapato ya ku-

tosha kukidhi mahitaji ya familia yetu. Ma-
ra nyingi, mama yangu alikamatwa na polisi 
kwa kuendesha biashara hiyo haramu na ku-
tuacha peke yetu,” akaeleza.

Ingawa maisha yalikuwa magumu, alifani-
kiwa kumaliza shule ya upili na mama yake 
akajikakamua kumpeleka katika taasisi ya 
mafunzo ya kompyuta jijini.

Hata hivyo, Ndegwa alikuwa na maono to-
fauti: alitamani kuwa dereva wa basi. Ni ndo-
to iliyochochewa na hadithi ya Bw Kamau 
kwenye kitabu cha ‘Hallo Children’, kilicho-
somwa na wanafunzi wa shule ya msingi ka-
tika miaka ya themanini na tisini.

Kozi ya kompyuta iligeuka kuwa ghali sana 

kwa mama yake kumudu kulipia. Aliachana 
nayo.

Shangazi yake mmoja alimshauri mama 
yake ampeleke kwa kozi ya kinyozi jijini. Nde-
gwa alikubali wazo hilo ingawa alikuwa na 
matamanio mengine.

Kwa bahati nzuri, alipata kazi ya muda kama 
manamba wa matatu. “Baada ya masomo kila 
siku, nilifanya kazi ya muda kama manamba. 
Nilikuwa na imani kuwa baadaye ningefaniki-
wa kuwa dereva,” akaeleza.

Kazi ya umanamba aliyekuwa Waziri wa 
Uchukuzi John Michuki alipoweka sheria kali 
kulainisha sekta ya matatu. Ndegwa aliamua 
kuendelea na masomo ya kinyozi. Alipata ka-
zi ya kinyozi katika duka moja eneo la West-
lands.

“Baada ya kumaliza kozi na kujitosa katika 
sekta ya kinyozi, sikuamini kuhusu ningeweza 
kunyoa watu wa hadhi waliokuwa wakifika 
katika duka hilo,” akaeleza.

Baada ya muda, baadhi ya wateja wake 
walianza kuwekwa

magazetini kama wanamitindo. Hapo ndipo 
alipata imani na nguvu ya kuzamia kikamili-
fu taaluma hiyo.

Alikusanya pesa na kuanzisha duka lake 
mwenyewe, ambapo alikuwa akiwatoza wate-
ja wake Sh30.

Miaka 12 baadaye, Ndegwa anakubali kuwa 
si rahisi kuendesha biashara. Anawashuku-
ru wateja wake kwa kumwezesha kutembea 
naye katika safari hiyo.

“Nilikuwa na ujuzi wa kunyoa lakini sikuwa 
na ujuzi wa kuendesha biashara. Biashara ina-
hitaji ujuzi wa kipekee,” akasema.

Tamanio la Ndegwa kuwa mwanasiasa lil-
itokana na utangamano wake na wanasiasa 
maarufu akiwemo aliyekuwa Waziri Mkuu, 
Raila Odinga, ambaye alikuwa miongoni mwa 
wateja wake.

SUALA KUU

KINYOZI SASA NI DIWANI
BIDII ILIYOKIUKA MIPAKA: Stephen Ndengwa alitumia ushirikiano mwema na watu na ujuzi wa 

kunyoa kushinda kiti cha Bunge la Kaunti la Nairobi

14

Shabaha yangu ni kubadilisha maisha ya jamii kwa 
kuzidisha ushirikiano katika mipango, kuhakikisha 

wakazi wanapata huduma bora za 
matibabu na msaada wa masomo, 

na kukuza vipaji na miradi ya 
maendeleo ya biashara kwa 
vijana.

 NA AMINA WAKO
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Mnamo 2013, alitangaza nia ya kuwania 
nafasi ya Mwakilishi Wadi eneo hilo la Park-
lands/Highridge. Lakini hakutimiza ndoto 
yake kwa kukosa pesa.

Ikizingatiwa biashara yake haikuwa ikifan-
ya vizuri, aliahirisha mpango huo hadi 2017 
akitarajia angepata pesa za kutosha kufadhi-
li kampeni zake.

Aliamua kupanua biashara yake kwa kuan-
zisha taasisi ya mafunzo ya urembo. Hata 
hivyo, alihitaji mkopo.

Aliacha kulipia kodi duka lake kuu ili 
kuongeza pesa ambazo

zingemwezesha kupewa mkopo na benki. 
Alikuwa amepanga kuendesha mpango huo 
kwa miezi minne.

Lakini mwenye nyumba hakungoja. Alipi-
ga mnada vifaa vyake ili kupata kodi ambayo 
hakuwa amelipa. Huo ndio ulikuwa mwanzo 
wa changamoto zake za pesa.

Mwaka huo huo, maduka yake mengine ya-
liharibiwa kwenye shughuli ya ubomoaji ili-
yokuwa ikiendelea katika Soko la Westlands. 
Kutokana na changamoto hizo, mwanawe al-
ipoteza nafasi ya kujiunga na Shule ya Upili ya 
Wasichana ya Alliance, baada ya kufanya vi-
zuri sana katika mtihani wa Darasa la Nane 
(KCPE).

“Hali ilikuwa mbaya sana. Nilitamani kufa. 
Niliogopa kurudi nyumbani siku hiyo kwani 
sikujua nitamwambia mwanangu,” akaeleza.

Kupitia usaidizi aliopata kutoka kwa wateja 
na marafiki wake,

aliamua kujitosa tena kwenye ulingo wa sia-
sa kwenye uchaguzi mkuu

wa 2022. Alijipata katika hali ngumu tena 

baada ya mrengo wa Azimio – One Kenya ku-
weka mkakati ambapo ni vyama fulani tu vya 
kisiasa vingeruhusiwa kuwania nafasi tofauti 
katika maeneo fulani.

“Nilikirai chama changu, ODM, kufanya 
utafiti kubaini kiwango cha umaarufu wa kila 
mgombeaji kabla ya kufanya maamuzi. Baada 
ya hilo, vyama vyote vilivyo katika muungano 
huo viliruhusiwa kusimamisha wagombeaji 
wake,” akasema Ndegwa.

Ndegwa, ambaye ni baba ya watoto watatu, 
anasema siasa za Kenya zinahitaji mtu kuwa 
tayari kuhimili mawimbi ya kisiasa. Anase-
ma alishambuliwa mara tatu na kujeruhiwa 
vibaya. Mkewe aliogopa sana kiasi cha kum-
wambia ajiondoe kwenye kinyang’anyiro 
hicho.

“Tulikosana kuhusu kampeni zangu kwa sa-
babu alikasirishwa na niliyokuwa nikifanya. 

Kila mara, alionekana kuwa mwenye mawazo 
kutokana na niliyokuwa nikipitia,” akasema.

Anaeleza kuwa kampeni yake ilifadhiliwa na 
Wasamaria Wema. “Nilipata msaada mkub-
wa kutoka kwa marafiki wangu katika Soko la 
Westlands. Baadhi ya watu waliamua kuten-
geneza mavazi ya kampeni huku wengine wa-
kinitengenezea mabango,” akaongeza.

Nilifanya kampeni zangu kutoka nyumba 
hadi nyingine. “Ikizingatiwa kuwa nimefan-
ya kazi hapa kwa zaidi ya miaka 12, ninafaha-
mu changamoto zinazowakabili wafanyanya-
biashara. Lengo langu kuu ni kubadilisha mai-
sha ya wenyeji, kwa kuwahusisha kwenye mi-
pango ya

maendeleo, kuboresha huduma za afya na 
elimu na kuhakikisha vijana wanapata nafasi 
nzuri kuendeleza vipaji vyao,” akasema.

Wakati wa kampeni, Ndegwa angeenda 
kwenye duka lake

mapema sana na nyakati za jioni ili kupata 
pesa za kukidhi mahitaji ya familia yake.

Mwanawe, anayesoma katika Shule ya Upili 
ya Wasichana ya Mugoiri, atafanya Mtihani wa 
Kidato cha Nne (KCSE) mwaka huu. Licha ya 
kuchaguliwa Mwakilishi Wadi, Ndegwa anase-
ma bado ataendelea na shughuli za kawaida 
katika duka lake.

“Nataka kupanua biashara hii na kuajiri wa-
tu zaidi ya wanane nilio nao kwa sasa. Bado ni-
na mpango wa kubuni taasisi ya mafunzo, am-
bapo vijana watapata nafasi kujifunza masua-
la ya urembeshaji na usimamizi wa biashara,” 
akaeleza.

Anasema licha ya nafasi yake mpya, ataku-
wa tayari kuwanyoa wateja wake.

15

Mwakilishi mpya wa Wadi ya Parklands/Highridge, Stephen G. Ndegwa, katika duka lake ya kinyozi, la Fine Cuts Spa, Westlands, Nairobi. 
FRANCIS NDERITU I NATION
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A
metumia taaluma yake inayostawi ku-
unda nafasi za kazi na kuwapa motisha 
vijana mjini Lamu. Akiwa na umri wa 
miaka 28 pekee, Daudi Otieno Anguka 
ni nguzo ya matumaini katika kisiwa 
hiki, ambacho amekigeuza kuwa eneo 

mashuhuri kwa baadhi ya sinema za runinga 
zinazotazamwa zaidi Kenya.

“Wakati utakuwa ukipigania kiti kwenye 
meza, nitakuwa Lamu nikiunda changu,” 
akasema katika mahojiano.

Mzaliwa wa Mombasa, kazi za produsa huyu 
mtajika zinajumuisha kipindi cha televisheni 
kwa jina ‘Pete’, ambacho ni sinema maarufu 
ya Kiswahili iliyopeperushwa kwenye kituo 
cha MultiChoice cha Maisha Magic East kwa 
vipindi vitano.

Tajiriba ya kuunda filamu ya ‘Pete’ ilifungua 
pwani ya Kenya kwa ulimwengu wenye fursa 
chungu nzima katika sekta ya sinema.

 “Tulirekodi filamu hiyo katika Kisiwa cha 
Funzi tukiwa na kikosi cha waunda sinema 70. 
Ilikuwa kazi kubwa sana ambayo kisiwa hicho 
kidogo kimewahi kushuhudia,” anasimulia.

Alipokuwa mdogo, mama yake Anguka ali-
taka awe mhandisi lakini moyo wake ulikuwa 
katika uundaji wa filamu. Anguka, ambaye ni 
mtoto wa pili katika familia ya watu tisa, ali-
somea Shule ya Msingi ya Unicef Academy na 
Shule ya Upili ya Kajembe. Mjini Mom-
basa.

Alikamilisha elimu yake ya se-
kondari mnamo 2011, lakini wa-
zazi wake hawakuwa na hpesa 
za kumpeleka chuo kikuu. Ali-
ungana na mama yake ku-
chuuza mandazi na samosa 
eneo la Mikindani ili kujik-
imu kimaisha. “Nilipokuwa 
shule ya msingi, nilipenda 
kutazama sinema za vi-
pindi na nyimbo amba-
zo zilichochea ari yan-
gu katika filamu. Nili-
jiunga na klabu cha 
uigizaji katika shule 
ya sekondari na hapo 
ndipo uraibu wangu 
wa kuigiza ulipoanzia,” 
anaeleza.

Baada ya kuchuuza 
chakula kwa miaka 
miwili, Anguka aliku-
wa amekusanya hela 
za kutosha kumweze-
sha kujiunga na Shule 
ya Filamu ya Hot Sun, 
Nairobi, ambapo ali-
somea uundaji wa fila-
mu na kufuzu 2016. Alian-
za kwa kuundia Maisha 

Magic filamu fupi ambayo haikuwa na ba-
jeti. “Niliwashawishi kuwa ninaweza kufanya 
hivyo na tukatia saini mkataba. Hapo ndipo 
ufanisi wangu ulipoanzia,” anasema.

Anguka anahisi kuwa mwenye bahati ku-
fanikisha ndoto yake ya utotoni. Lakini kina-
chomridhisha zaidi ni kwamba anaweza ak-
abadilisha maisha ya watu kwa kukuza vipa-
ji vichanga katika ulingo wa filamu na kuun-
da ajira.

 “Nina watu wanaonitegemea. Katika eneo 
moja, tunaweza kushirikisha watu wa ziada 
wapatao 300. Wote huwa wanalipwa. Nina-
poenda nyumbani, hata nikiwa nimecho-
ka namna gani, ninajua moyoni mwangu ni-
mechangia upande wangu kuboresha jamii.”

Anataja msimu wa Covid-19 kuwa kipin-
di kilichokuwa kigumu zaidi katika taaluma 
yake.

 “Nilikuwa na watu 120 wakifanya ka-
zi na kulipwa mshahara kamili. Ki-

la kitu kilipofungwa mnamo 2020, 
singeweza kumudu kuwalipa. Wa-

likuwa wakinipigia simu, wak-
inisihi niwape pesa za kuli-

sha familia zao. Kwa mie-
zi kadhaa suala hili lilin-
iathiri sana. Nilitan-
gaza shida yangu hiyo 
kwa kampuni ya Mul-
tiChoice na kwa baha-
ti nzuri wakanielewa 
na kuniokoa.

Mwanakamera 
Hamisi Omar anase-
ma ni baraka kubwa 
kufanya kazi na Angu-

ka. “Amefanyia kazi mi-
radi mikuu. Nilipoku-

tana naye, alinihimiza 
nifanye bidii na kutoa ka-
zi bora kwa kila kitu nili-
chorekodi kwa kamera. Ni 
kiongozi shupavu kazini 
na sifa hiyo ndiyo imetu-
fanya kuendelea kusonga 
mbele.”

Sharif Mohammed Ke-
ro, ambaye ni mkurugen-
zi wa uundaji filamu, alia-
jiriwa mara ya kwanza 
kuelekeza kipindi cha 
‘Sanura’. “Tulikuwa tuki-
kaa bure tu bila cha ku-

fanya lakini sasa biashara 

LAMU YATAMBULIWA

MFALME WA FILAMU
MMOJA WA WATENGENEZAJI FILAMU BORA NCHINI:

Mtengenezaji filamu chipukizi anabadilisha maisha ya vijana kwa 
filamu zake ambazo zimemshindia tuzo
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ni nzuri. Kuna nafasi nyingi. Nimeajiriwa kwa 
miaka sita, jambo ambalo halijawahi kutokea 
maishani mwangu.”

Licha ya ufanisi wake, Anguka anataja mfu-
mo wa Kenya unaotoza kiasi cha juu mno cha 
ushuru kama kizuizi kikuu kinacholemaza 
ukuaji wa sekta hiyo.

 “Kuunda filamu nchini Kenya si rahisi. Tuna-
teseka kwa sababu ya kodi nyingi zinazotozwa 
na wasimamizi. Badala yake, serikali inafaa 
kutoa ufadhili ili kupiga jeki na kupigia debe 
eneo la pwani kama kituo cha utalii wa fila-
mu,” anapendekeza.

Anguka ameshinda tuzo kadhaa ikiwemo 
Filamu Bora (Afrika Mashariki) Sinema Bora 
ya Lugha ya Kwanza na Tuzo la Vipindi katika 
Uteuzi wa Watazamaji wa Africa Magic 2017 
kupitia filamu yake, ‘Zilizala’. “Tuzo hizo zilini-
himiza kujitahidi zaidi katika uundaji wa fila-
mu za vipindi vya televisheni,” anasema.

“Nilikuja Lamu kwa sababu ya mazingira 
yake ya kipekee. Nilipokuwa nikisaka maeneo 
mwafaka katika visiwa vyake saba, niliangazia 
kinachoendelea katika jamii ya kisasa na nika-
tumia mawazo kutoka kwa watu mbalimbali 
kubuni hadithi ya ‘Sanura’,” anaeleza.

“Kipindi hicho kinasawiri utamaduni wa 
Waswahili ikiwemo mavazi, vyakula, mziki, iti-
kadi na tamaduni ambazo zimehakikisha La-

mu imedumisha sifa zake za kipekee ambazo 
zimekuwa sehemu yake kwa miaka 700 iliyo-
pita.”

Anasema “hadithi hiyo inasawiri wahusi-
ka wa kubuni na mtiririko wa matukio laki-

ni kuunda kazi hiyo katika mazingira ya kwe-
tu pia kulitupa fursa ya kuchochea mazung-
umzo kuhusu viambajengo vya utamaduni 
wetu ambavyo huenda vingepitwa na wakati. 
Televisheni ni ulingo mwafaka ya kuwasilisha 
mvutano kati ya wasiwasi wa kizazi cha wazee 
wanaohofia kuachilia utamaduni na ukosefu 
wa subira kwa wataalamu wachanga wanao-
taka kuacha itikadi zilizopitwa na wakati.”

Hii ndiyo kazi ya kwanza ya aina hii katika 
eneo hili; hatua ya kujitolea kwa MultiChoice 
kuwekeza kiasi hiki inatarajiwa kuvutia 
waundaji filamu wengine kutoka humu nchi-
ni na kimataifa katika eneo la pwani.

Hususan Lamu, inayosheheni majengo 
yenye kiwango cha juu cha Uswahili, manu-
kato yanayohanikiza historia nzito katika ki-
la pembe na minara ya jadi ya kuvutia iliyo-
jengwa kwa miundo ya Kireno na kupangwa 
mitaani, ni tunu adimu kwa kamera yoyote.

Kulingana na Unesco, sekta ya filamu na tele-
visheni inayozidi kunawiri nchini huenda ika-
wa mbinu ya kuvutia mapato ya kigeni huku 
taifa likiuza talanta na vifaa kwa mataifa ya ki-
geni.

Tayari Anguka ananufaika kutokana na kit-
uo hiki kwa kuangazia Lamu, ambayo hadi sa-
sa ni moja kati ya siri za Bahari Hindi zilizohi-
fadhiwa vyema zaidi. 
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Mtengenezaji filamu na mwelekezi Daudi Otieno Anguka wakati wa kutegeneza filamu ya ‘Sanura’, Kauti ya Lamu.
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S
iku sitini zilizopita, wakiwa na matumaini 
na huku wakidumisha amani Wakenya al-
ijitokeza kushiriki Uchaguzi Mkuu. Wali-
piga kura kuwachagua viongozi watakao-
wawakilisha kama madiwani, Wabunge, 
Maseneta, Wabunge Wawakilishi wa Kaun-

ti, Magavana na Rais.Lakini kwa sababu Tume 
Huru ya Uchaguzi na Mipaka (IEBC), inayoongoz-
wa na Bw Wafula Chebukati imegawanyika Wak-
enya bado hawajui waliyemchagua kuwa rais 
wao mpya.

Hii ndio maana wataelekeza macho yao na 
kutega masikio yao kwa Mahakama ya Juu kes-
ho majaji wake saba watakapoamu ikiwa Nai-
bu Rais William Ruto alitangazwa kwa njia hala-
li na Chebukati kuwa Rais mteule mnamo Agosti 
15 au laLakini hata ingawa mahakama hiyo, inay-
oongozwa na Jaji Mkuu Martha Koome ikiamua 
kwamba Ruto hakutangazwa mshindi kisheria, 
huenda Wakenya wasijue walichosema, na jinsi 
walivyoisema, mnamo Agosti 9.

Na bila kuzingatia uamuzi ambao mahakama 
hiyo itatoa, Kenya watasalia wakiwa wamega-
wanyika kwa muda.Hii ndio maana Jaji Koome 
na wenzake wanahimizwa kuzingatia kuwa nchi 
hii sharti iwepo baada ya wao kutoa uamuzi wao.
Kutokea kwa migawanyiko nchini kwa sababu 
ya uchaguzi sio jambo geni lakini uchaguzi usio-
simamiwa vizuri husababisha migawanyiko ha-

ta zaidi.Hata hivyo, mahakama haina mamlaka 
ya kuwaambia Wakenya ni nani alishinda katika 
uchaguzi mkuu wa Agosti 9.Wakati huu, mambo 
ambayo yanajulikana wazi wazi kuhusu Uchagu-
zi Mkuu wa Agosti 9 na haswa uchaguzi wa urais, 
ni foleni ndefu za Wakenya wakisubiri kupiga ku-
ra na bajeti ya kubwa ya Sh44.6 bilioni ya kufadhi-
li shughuli hiyo.

Hata hivyo, uhalisia huu unavurugwa njama il-
iyopangwa kuvuruga matokeo ya uchaguzi wa 
urais.Hii ndio maana majaji wameulizwa, kwa 
mara ya tatu katika mihula mingi ya uchaguzi, 
kubaini uamuzi ambao Wakenya walifikia de-
beni kuhusu ni nani walitaka awe Rais wa tano 
wa taifa hili.Lakini shida ni kwamba Mahakama 
ya Juu itaelekezewa lawama kuhusu namna am-
bavyo itaamua. Hii ni baada yake kupoteza katika 
kesi aliyowasilisha kupinga ushindi wa Rais Uhu-
ru Kenyatta.Mnamo 2017, IEBC ilitangaza kuwa 
Bw Odinga alishindwa katika uchaguzi wa urais, 
lakini Mahakama ya Juu ilibatilisha ushindi wa 
Rais Kenyatta na kuamuru uchaguzi mpya ufany-
ike.Rais Kenyatta aliyepandwa na hasira kufuatia 
uamuzi huo aliwarejelea majaji wa mahakama 
hiyo kama “wakora” walionyakua ushindi wake 
na kuahidi kuwaadhibu.Alifoka kwamba majaji 
hao sita hawakuwa na haki ya kubatilisha uamu-

zi wa mamilioni ya wapiga kura.Bw Odinga alish-
erehekea uamuzi huo kwa muda kabla ya kusu-
sia marudio ya uchaguzi kwa sababu, kwa mtaza-
mo wake, IEBC ingeiba kura zake tena.

Hata hivyo, IEBC iliendeleoa na uchaguzi uli-
oshirikisha Rais Kenyatta na kiongozi wa Chama 
cha Thirdway Alliance Ekuru Aukot.Rais Kenyat-
ta aliibuka mshindi na kuapishwa kuanza muhu-
la wake wa pili na wa mwisho. Muhula huo uli-
opaswa kukamilika baada ya ushindi wa uchagu-
zi wa urais kubainika waziwazi baada ya uchagu-
zi wa Agosti 9.

Mahakama hiyo sharti itoe adhabu kali kwa 
wahusika katika maovu hayo ili kuzuia kutokea 
kwa vitendo hivyo vya kuwapokonya haki yao ya 
kujichagulia raia wao.Pili, kwa kufahamu kuwa 
IEBC imewahi kusimamia vibaya chaguzi mbi-
li mtawali, Koome na wenzake, wasiiruhusu kus-
imamia uchaguzi mwingine.Endapo tume hii 
ingeadhibiwa mnamo 2017 kwa makosa iliyo-
tenda, Kenya haingejipata katika hali ya sasa.Ta-
tu, kwa sababu watu wengi watalalamika ikiwa 
majaji watageuka wanaharakati, kando na ku-
tunga sheria zao, wanapaswa kupendekeza kuwa 
bunge litunge sheria itakayotoa hakikisho la kufa-
nyika kwa uchaguzi huru, wenye haki na ambayo 
matakeo yake yataaminika.

Wanaohujumu uamuzi wa wananchi 

K W E N D O

OPANGA

t a h a r i r i

  Adhabu kali itangazwe ili kuwa onyo wanaolaghai Wakenya haki yao ya kupiga kura

Majaji na kundi la mawakili kazi ya kuhesabu, 
kutathmini na kutuma matokeo kwa mikono na kwa 
njia ya kielektroniki, hasa ya urais, imekuwa shida 
kubwa ya kila mara kwa IEBC.
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m a o n i

K
AMA Hilary Ng’weno hakuwa na sifa ya 
ucheshi na uwezo wa kutambua vipaji mape-
ma, wengi wetu hatungekuwa wanahabari.

Alikuwa mtu roho safi aliyewapa nafasi wa-
tu ambao hawakuwa wamesomea uana-
habari kujaribu vipaji vyao.

Wengi aliowafunza wangekataliwa na waajiri 
kama wangeenda kutafuta kazi kwingineko.

Ni hadithi ndefu. Mnamo Agosti 1986, nilio-
na tangazo la kazi ya Mhariri Msanifishaji katika 
jarida la ‘Weekly Review.’ Nilikuwa nikifanya ka-
zi kama muundaji na mwelekezi katika Tasisi ya 
Mafunzo ya Ushonaji Kenya (KTTI) iliyokuwa chi-
ni ya Wizara ya Leba.

Wakati huo,  sikuwa na mafunzo yoyote kuhusu 
uanahabari. Niliamua kutuma barua ya kuomba 
kazi, kutokana na mapenzi niliyokuwa nayo kati-
ka uandishi. Nilikuwa pia msomaji sugu wa jari-
da hilo tangu kuanzishwa kwake mnamo 1975 
nilipokuwa Kidato cha Pili.

Nilipendezwa na Hilary nikiwa bado katika 
shule ya msingi, kutokana na makala yake ya 
‘Rafiki Yangu Joe’ yaliyokuwa na ucheshi mwin-
gi. Makala hayo yalikuwa yakichapishwa kwenye 
gazeti la ‘Daily Nation.’

Wakati Hilary alipogeuza makala yake kuwa jari-
da la ucheshi liitwalo ‘Joe’, ilimlazimu baba yan-
gu kuanza kununua jarida hilo kwa ajili yangu. Hi-
lary alikuwa akiandaa jarida hilo akishirikiana na 
mchoraji vibonzo Terry Hirst.

Alivyoendelea kukaa katika taaluma ya uana-
habari, Hilary aligeukia uandishi wa siasa kwa njia 
pevu, kwenye jarida lililoitwa ‘Hilary Ng’weno’s 
Weekly Review.’ Niliendelea kumfuatilia kwani si-
kukosa nakala hata moja ya jarida hilo.

Hebu nirejelee simulizi yangu. Badala ya kuan-
dika barua rasmi ya kuomba kazi, nilibeba 
nakala ya ‘Weekly Review’ wakati huo na 
kuhariri habari kuu. Nilifanya hilo kutoka 
kwa studio maalumu niliyokuwa nikii-
tumia kwa kazi zangu za usanifishaji.

Barua yangu ilieleza jinsi jarida hilo 
lingeweza kuboresha mpangilio wake 
wa aya. Ni jambo nililoamini lingeni-
saidia kupata kazi.

Baada ya kumaliza uhariri wangu ka-
tika ukurasa huo, niliuweka kwenye ba-
hasha. Nilipokuwa nikienda nyumbani 
nyakati za jioni, nilipitia katika afisi za jari-
da hilo katika Jumba la Agip, jijini Nairobi. 
Niliweka barua yangu chini ya mlan-
go. Sikumwambia Bw Wachira 
Waruru nilichokuwa ni-
mefanya.

Wakati huo, Bw Waruru, ambaye tulisomea shule 
moja ya upili, alikuwa Mhariri wa jarida hilo. Kwa 
mshangao, siku iliyofuata, nilipigiwa simu na Bw 
Peter Kareithi, aliyekuwa Mhariri wa Habari. Alini-
alika kufanyiwa mahojiano.

Nilienda siku hiyo hiyo. Nilikutana na Bw Kare-
ithi na Mhariri Mkuu, Bi Sarah Elderkin. Wote wal-
ifurahishwa sana na barua yangu. Hata hivyo, wal-
isema kuwa, ikizingatiwa kwamba walikuwa wak-
itafuta Mhariri Msanifishaji, huenda singefaulu ku-
pata nafasi hiyo. Badala yake walinishauri nijaribu 
kazi ya uandishi.

Nilikubali ushauri huo. Mtihani wangu wa kazi 
hiyo ulikuwa kuandika uchanganuzi kuhusu suala 
la uchaguzi mkuu kwa njia ya ‘mlolongo.’ Nilitaki-
wa kurudisha makala hayo siku hiyo hiyo.

Nilijikaza na kurudisha makala hayo Alhami-
si hiyo jioni. Ijumaa asubuhi, nilinunua nakala ya 
jarida hilo na kugundua kuwa Makala yangu ndi-
yo ilikuwa habari kuu.

Alasiri siku hiyo, nilipigiwa simu. Niliajiriwa kazi 
kwa mshahara wa wa Sh6,000 kwa mwezi. Hicho 
kilikuwa kiasi kizuri, ikizingatiwa kwamba kiliku-
wa karibu mara mbili ya mshahara niliokuwa niki-
pata katika taasisi ya KTTI. Ilikuwa furaha kubwa 
kwangu kuanza safari ya uanahabari katika jarida 
hilo lenye hadhi.

Katika jarida hilo, Hilary alikuwa ameanzisha 
uandishi wa habari wa kipekee, ambao ulianga-
zia masuala tofauti kwa njia ya kina. Ni mtindo 
ambao haukuwa umeshuhudiwa katika eneo hi-
li. Kwangu mimi, hiyo ilikuwa nafasi ya kipekee ya 
kupata mafunzo na tajriba ambayo haingepati-
kana katika chombo chochote kingine cha habari 

nchini Kenya.
Ilikuwa furaha kuu kufanya kazi 

katika chumba cha habari am-
bako hakukuwa na masharti 

mengi. Hilary pekee ndiye al-
ionekana kuwa ‘bosi’ katika 
chumba hicho.

Hali nyingine ya kipekee 
ni kuwa hatukuhitajika ku-
vaa suti au tai, kama inavy-
ohitajika katika afisi nyingi. 
Watu wengi walidhani ku-

wa Hilary ndiye alikuwa aki-
andika jarida hilo peke yake, 

kwani makala hayakuwa na 
majina ya waandishi.

Alikuwa akichangia 
tu nafasi ya ‘Barua 

kutoka kwa 
Mhari-

ri’, kwani aliichukulia kwa uzito sana kama Mhar-
iri Mkuu. Mtindo wake wa kufunza ulikuwa rahisi 
na wa kipekee. Alikuwa akiwafunza wanahabari 
mtindo wa kuboresha uandishi wao kupitia ka-
zi zao na kuwapa mapendekezo kuhusu jinsi ya 
kuboresha kazi zao.

Jarida hilo lilifungwa mnamo 1999, baada ya ku-
pata umaarufu mkubwa katika jukwaa la uana-
habari. Licha ya kufungwa kwake, lilitoa mchango 
mkubwa sana katika ukuaji wa uanahabari nchini.

Hilary alianzisha taaluma yake katika Shirika la 
Nation. Alirudi Kenya baada ya kusomea Fizikia 
katika Chuo Kikuu cha Havard. Alirudi nchini 
punde tu baada ya Kenya kupata uhuru wake. Al-
iweka historia kwa kuteuliwa Mhariri Mkuu wa 
gazeti la ‘Daily Nation’ akiwa na umri wa miaka 25 
pekee. Alikuwa Mwafrika wa kwanza kuhudumu 
katika nafasi hiyo. Hata hivyo, aliondoka baada ya 
chini ya mwaka mmoja.

Hajawahi kueleza sababu halisi ya kujiondoa 
kwenye wadhifa huo, ijapokuwa kumekuwa na 
uvumi kuwa hakufurahia kuhudumu katika nafa-
si hiyo wakati wa utawala ambapo walowezi kuto-
ka Uingereza walikuwa wakimfuata kila mara.

Kwenye uandishi wake, Hilary alizamia masua-
la tofauti kwa kina, bila kuweka hisia zake. Ni vi-
zuri kutaja kuwa kifo chake mwaka uliopita kili-
ashiria mwisho wa mojawapo ya wahariri wa ki-
zazi kilichoanzisha na kukuza taaluma ya uana-
habari nchini.

Wahariri wakuu wengine ambao walijizolea 
umaarufu sawa na huo ni George Githii (aliye-
hudumu mara mbili katika Nation Media Group 
na mara moja katika Standard Group), Henry 
Gathigira (Standard) na Philip Ochieng’, aliyefariki 
mwaka uliopita, karibu wakati sawa na Hilary.

Hiyo haina maana hakujawa na wahariri wakuu 
wengine stadi nchini. Kufikia sasa, kuna wahariri 
wanaoendesha na kusimamia mtindo mpya wa 
uanahabari nchini. Ni wahariri wenye ujuzi mkub-
wa wa kielimu na kitajriba kuliko watangulizi wao.

Hata hivyo, wengi bado hawatambuliwi na waso-
maji, ispokuwa wafanyakazi wenzao.

Wenyeviti wa bodi, maafisa wakuu watenda-
ji, wakurugenzi wakuu na wasimamizi wa mauzo 
ndio wanaotambuliwa kama sura na sauti za vy-
ombo vya habari.

Idara za uhariri hazina usemi na muonekano 
mkubwa kama ilivyokuwa awali. Nyingi zimefich-
wa kutokana na sababu za kibiashara na kisiasa.

Mwelekeo huo umeathiri sana uhuru wa uhari-
ri, kwa kiwango ambacho Hilary na watangulizi 
wake hawangefurahia.

HBN: Mhariri stadi, mcheshi na aliyetambua vipaji kwa urahisi

M A C H A R I A 

GAITHO

  Kumekuwa na msururu wa wahariri stadi wakisukuma gurudumu la uanahabari
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Usiku wa pili wa kuhesabu kura katika Uchagu-
zi Mkuu wa mwezi uliopita, Wakenya wen-
gi walishangaa kuona viongozi kadhaa wa 
makanisa na kwaya za kiroho katika  ukumbi 

wa Bomas of Kenya, kituo cha kitaifa cha kujumuli-
sha matokeo ya kura za urais.

Watangazaji wa runinga katika studio na wen-
zao waliokuwa wakiripoti kutoka Bomas wal-
ielezea mshangao wao. Waliulizana, wakishangaa, 
kile ambacho Tume Huru ya Uchaguzi na Mipa-
ka (IEBC), ambayo ni msimamizi wa uchaguzi, ili-
kuwa imepanga. Kwa nini Mwenyekiti wa  Wafula 
Chebukati na wenzake wapange kupatia hadhira 
yao mahubiri na muziki, badala ya kuwafahami-
sha hali ya ujumuishaji wa matokeo ya urais kuto-
ka vituo vya kura vya kaunti zao kote nchini?

Picha za matukio mengine zilitumwa upesi kati-
ka studio. Ilikuwa wazi kwamba Wakenya na wan-
ahabari wa runinga waliokuwa wakishangaa ha-
wakuzingatia ripoti nyingi kutoka seheme mbal-
imbali nchini za viongozi wa kidini waliokutana 
chini ya mwavuli wa mashirika tofauti kuombea 
amani idumu wakati wa kampeni na kwenye 
uchaguzi mkuu wa Agosti 2022.

Siku nne baadaye, mnamo Agosti 15, wana-
habari na watazamaji walikuwa wamezoea kwaya 
na viongozi wa kidini. Wote, wakiwemo viongo-
zi wa vyama waliodhinishwa na wafuasi waliku-
wa na kiu ya habari. Lakini wasiwasi ulionekana 
wazi miongoni mwa wanahabari kuliko wanak-
waya na viongozi wa kidini waliokuwa wametulia. 
Umuhimu wao ulionekana wazi na ushahidi uli-
kuwa hapo kwa kila mtu kuutazama. Wakiwa chi-
ni ya mashirika mapya na ya zamani, viongozi wa 
kidini Kenya walikuwa wamejiandaa na wenzao 
kwa siku au usiku wa uchaguzi waliotakiwa kuwa 
watulivu, wenye amani na kuungana kuwa kitu ki-
moja. Na viongozi hao wa kidini hawakuhutubia 
waumini wao pekee au Wakenya wa kawaida, wal-
ilenga pia viongozi wakuu wa kisiasa Kenya. Hebu 
msikilize Pasta  Patrick Kuchio wa Christ Is the An-
swer Ministries (CITAM), Valley Road, Nairobi.

“Viongozi wa kidini hawakutaka kupatikana 
ghafla bin vuu kama ilivyokuwa wakati wa gha-

sia za uchaguzi wa 2007. Walitaka kuhusika na sia-
sa za uchaguzi kama wapatanishi, washiriki, raia, 
walinzi na watetezi wa amani. Wanafaa kuhubiria 
waumini wao na pia kuzungumza na kushauri vi-
ongozi wakuu wa kisiasa Kenya.”

Kwa mfano, anasema Kuchio, kukutana na kum-
shauri Rais Kenyatta na kumpatanisha na wag-
ombeaji urais, kulitengewa viongozi mashuhuri 
wa makanisa kama David Oginde wa CITAM, 
Mkuu wa Kanisa Kiangilikana nchini, Askofu 
Mkuu  Jackson ole Sapit na Askofu Mkuu Antony 
Muheria wa Dayosisi ya Nyeri ya Kanisa Katoliki 

k u r u n z i  y a  K e n y a

  MAADILI YA KIDINI YA TAIFA

Nyakati zimebadilika na mbinu za hali 
ya kisiasa na mawasiliano imebadilika. 

Lakini wajibu wa kanisa la Kristo 
haujabadilika. Je, kanisa linatekeleza 
jukumu lake la kuhakikisha uongozi 

mwema?

 Na KWENDO OPANGA

KANISA 
MSALABANI 

Askofu Mkuu  Ndingi Mwana a’Nzeki mna-
mo Julai 31, 2009. 

miongoni mwa wengine.

Kampeni za amani
Sio sadfa kwamba tangu Agosti 15, Chebuka-

ti alipotangaza Naibu Rais William Ruto kuwa 
Rais Mteule na matukio yaliyofuata tangu waka-
ti huo, Muheria, Sapit, Oginde na Hassan ole Naa-
do wa Baraza Kuu la Waislamu Kenya, wakianda-
mana na wengine wengi, wamekutana na Rais 
Kenyatta, Ruto na Bw Raila Odinga. Na viongozi 
wa kidini walikuwa wakizungumza, kushauri na 
kuweka makubaliano ya amani  na viongozi wa 
maeneo tofauti humu nchini.

Dkt Isaac Wekesa Wawire, Askofu, mhadhiri 
na mwandishi wa vitabu anayehudumu katika 
Kaunti ya Vihiga anasema: “Viongozi wa kidini 
katika kaunti walikutana na wagombeaji wote 
wa uchaguzi akiwemo Gavana Wilbur Ottichi-
lo na wapinzani wake na kuzungumza kuhusu 
amani na maendeleo katika kaunti yetu. Tuliku-
la kiamsha kinywa na wagombeaji wa ugavana 
na wakatia saini mkataba wa kudumisha ama-
ni na kufanya kampeni za amani, midahalo kati-
ka runinga na kuheshimu matokeo ya uchaguzi.”

Kulikuwa na juhudi za kimataifa pia. Kuanzia 
Juni16 hadi 18 mwaka wa 2021, viongozi zaidi ya 
400 wa kidini walikutana katika hoteli ya Moven-
pick, Westlands, Nairobi, wengine 3,000 walihud-
huria kwa njia ya video na wote walitoka katika 
mataifa 53 kujadili jukumu la viongozi wa kidini 
katika uchaguzi uliokamilika majuzi Kenya.

Kuanzia hapo, msingi uliwekwa wa jukumu 
ambalo viongozi wa kidini Kenya walitekeleza 
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Rais Kenyatta na Mama Ngina 
wakichesherehekea Mwaka katika 
Mpya Ikulu ya Mombasa.

kutoka UK 9

k u r u n z i  y a  K e n y a

vyema kwa kuweka amani katika ajenda, katika kura au 
katika moyo wa uchaguzi mwezi jana na katika kampeni 
zilizoutangulia. Msikilize Kuchio tena. “Tumetumia saa 
nyingi sana na viongozi wa kidini, kuzungumza, kujadilia-
na, kuwashawishi na kuhakikishiana tena na tena.”

Je, ni kweli, kama wanavyoamini watu wengi, kwam-
ba kwamba viongozi wa sasa wa kidini Kenya wameacha 
msimamo mkali wa watangulizi wao wa miaka ya sabini, 
themanini na tisini ambao walikuwa wakiwakabili ana 
kwa ana wanasiasa katika kutetea wanyonge?

Majina kama Padri Timothy Njoya, mwenzake wa Bap-
tist Mutava Musyimi na marehemu maaskofu David Gi-
tari, Henry Okullu na Alexander Muge pamoja na Asko-
fu Mkuu Ndingi Mwana a’Nzeki, yanakuja akilini. Akizu-
ngumza kwa niaba yake binafsi, Padri Ernest Eshamwata, 
Mkurugenzi wa Mawasiliano wa kanisa la Church of God 
in East Africa, misheni ya Kima, anasema kuwa ana mao-
ni tofauti. “Nyakati zimebadilika na mbinu za mawasi-
liano zimebadilika. Lakini jukumu la unabii na maono ya 
kanisa hayajabadilika. Baraza la Kitaifa la Makanisa Kenya 
(NCCK), huzungumza, husimama  na kututetea na kama 
kanisa, pia tunatekeleza majukumu yetu ya unabii.”

Kwa njia nyingine, viongozi wa makanisa wakati huu, 
sawa na watangulizi wao waliokuwa na bidii ambao 
wametajwa hapo juu, wanajua na kutambua kwamba 
kanisa ndilo dhamiri ya maadili ya taifa. Lakini tofauti 
na watangulizi wao waliopigana vikali na wanasiasa, mi-
kakati, vifaa na majukwaa ya mazungumzo yamebadili-
ka. Kuchio anaongeza kuhusu mtazamo huu.

Kupigana na umasikini
“Wao (Njoya na wenzake) walihudumu chini ya uta-

wala wa chama kimoja wakati demokrasia ilikuwa ime-
kadamizwa. Demokrasia imepanuliwa kwa kiwango ki-
kubwa. Hali ya mawasiliano haikuwa imestawi na kuwa 
ilivyo wakati huu. Hawakuwa na njia nyingi za mawasi-
liano. Walikuwa wakitetea wanyonge kutoka makanisa 
yao binafsi. Siku hizi makanisa yanazungumza pamoja.”

Wawili hao wanasema ukweli. Nani angesema ndiye 
msemaji hapa?

 “Juhudi zako za kupigana na ufisadi Kenya zimeshind-
wa. Ni viongozi wachache sana jasiri Kenya ambao hawa-
taki kulaumiwa kwa chochote?” Na hapa?

“Ufisadi uko katika midomo ya kila mtu, lakini pia uko 
katika mikono ya Wakenya wengi. Hata janga limekuwa 
nafasi ya kupora masikini na kuibia nchi.” Hizi ni nukuu 
kutoka kwa ripoti ya NCCK inayoitwa Maoni kutoka kwa 
Viongozi wa Kidini wakati wa Mkutano na Mheshimiwa 
Rais Uhuru Kenyatta kuhusu Hali ya Nchi. Iliandikwa Sep-
temba 25, 2020 na kukabidhiwa Rais katika Ikulu ya Nairo-
bi siku nne baadaye.

Viongozi wa Kidini walikuwa Ikulu kwa mwaliko wa 
Rais. Huenda maneno yao hapo juu yalitamkwa na Njoya 
na wenzake katika siku walizokuwa wakikabili serikali la-
kini ni vigumu kufikiri saba waliotajwa hapo juu wangea-
likwa kwa hotuba au kuruhusiwa kumshauri Rais Moi.

La muhimu ni kwamba, ripoti ya NCCK inasema kwam-
ba “mkutano huo uliwakilishwa na imani tofauti za 
kitamaduni na mashirika tofauti ya kidini” na uliwakili-
sha “dhamiri ya maadili ya nchi”, kwa sababu “nchi inay-
oacha roho wa Mungu au kukataa kuzungumza na sauti 
za kiroho kila wakati, ni nchi isiyo na moyo.”

Kwa ufupi, Wawire anasema, katika kutekeleza wajibu 
wao katika Uchaguzi Mkuu wa 2022, viongozi wa Kidini:

“Hatukuegemea upande wowote kama makanisa bin-
afsi au wanachama wa mshirika ya makanisa. Usitengan-
ishe viongozi wa kidini na wanasiasa kwa kuwa sisi sote ni 
Wakenya na wanasiasa pia ni waabudu. Dhana kwamba 
hatutetei wanyonge si ya kweli.”

wapiganiaji uhuru ulipokuwa ukiendelea. 
Alipoachiliwa huru, alitumwa kukutana na 
mume wake Mararal, ambako Jomo alikuwa 
akihudumia kifungo cha nyumbani.

Aliondoka na binti yake, aliyejiunga na 
Shule ya Msingi ya Mararal DEB, huku mda-
halo ukiendelea Uingereza kuhusu hatima 
ya Kenyatta kisiasa. Serikali ya wakoloni iliku-
wa kwa kawaida ikimtuma Dkt Arnold Car-
valnho kuchunguza familia hiyo. Ripoti ili-
yotumwa Julai 1961 kuhusu familia ya Ken-
yatta ilisema kwamba Mama Ngina alikuwa 
na “mimba ya wiki 26. Alitarajiwa kujifungua 
Novemba 4, 1961... na angeweza kusafiri sala-
ma angani.”

Mnamo Agosti 14, 1961, Mama Ngina alis-
afirishwa kwa ndege akiandamana na “poli-
si mlezi” na mnamo Oktoba 26, akajifungua 
Uhuru Kenyatta.

Wakati wa sherehe za kuadhimisha Uhuru 
wa Kenya, vyombo vya habari vya Maghar-
ibi vilipigwa na butwaa “Bi Kenyatta wa 3” 
alipokwenda katika Uwanja wa Ndege wa 
Embakasi kumkaribisha “Bi Kenyatta wa 
2”, wakimaanisha mke wa pili wa Jomo, Ed-
na, ambaye ni raia wa Uingereza, “kisha wote 
wawili wakaandamana kwa furaha kumlaki 
mume wao – Waziri Mkuu wa Kenya.

Akiwa mke mchanga zaidi katika famil-
ia yenye wake wengi, Mama Ngina aliku-
wa nguzo muhimu Kenyatta alipokuwa aki-
jiandaa kuchukua mamlaka ya utawala.

Si mengi yanayofahamika kuhusu ukari-
bu wake na Rais na ni kwa kiasi kipi alicho-
athiri maamuzi katika Ikulu ya Jomo, ingawa 
historia ya Afrika inasheheni matukio ya si-
ri na majukumu yasiyo ya kawaida ya kisiasa 
yanayotekelezwa na Wake za Marais.

Lakini ni katika ununuzi wa ardhi baada ya 
uhuru uliosababisha Mama Ngina kuleng-
wa na wakosoaji. Notisi rasmi zilizochapish-
wa Kenya katika miaka ya1960 na 70 kuonye-
sha baadhi ya mali zilizonunuliwa na famil-
ia hiyo kwa jina la Mama Ngina au wanawe 
wawili wakubwa wa Kenyatta - Peter Magana 
na Peter Muigai.

Kwa mfano, hata kabla ya kumaliza mwaka 
mamlakani, mnamo 1965, Mama Ngina ali-
nunua ekari 1,006 za ardhi eneo la Dandora 
kutoka kwa Bwana Hendrik Rensburg kwa 
gharama ya Sh200,000 – ambazo zilikuwa 
pesa nyingi sana enzi hizo. Kenyatta alipoku-
wa na shughuli nyingi au alipougua, ni Ma-
ma Ngina aliyekuwa akimtunza. Isitoshe, ali-
kuwa nyumbani kwake Gatundu kila mara 
pamoja na watoto .

Mnamo 1977, vyombo vya habari vya 
Magharibi vilimshutumu Mama Ngina kwa 
kujihusisha na biashara haramu ya pembe 
za ndovu iliyokuwa tayari imepigwa maru-
fuku Kenya. Lakini jinsi baadaye ilibainika 
kuwa ni kampuni ya binti yake wa kambo, 
Margaret Wambui, United Africa Corpora-
tion, shirika linalonunua bidhaa mbalimba-
li kutoka mataifa ya kigeni, iliyohusika na bi-
ashara hiyo.

Lakini ikizingatiwa kuwa Mama Ngina 

hakuwahi kujitetea, shutuma kama hizo zil-
imwacha hoi mikononi mwa mahasimu 
wake. Kenyatta aliaga dunia Mama Ngi-
na akimwangalia usiku wa Agosti 22, 1978. 
Wakati huo alikuwa na umri wa miaka 45.  
Mamlaka yalipoanza kumponyoka, alirudi 
nyumbani kwake Gatundu, akajenga nyum-
ba Muthaiga, na kudumisha makao kari-
bu na Ikulu. Huku Ikulu ikiwa na wapanga-
ji wapya, Mama Ngina aliimarisha hima-
ya ya Kenyatta kwa kuwekeza katika ustaw-
ishaji, kilimo na sekta ya hoteli. Aidha, aliuza 
mapande ya ardhi iliyokuwa imenunuliwa 
na Kenyatta  – ingawa bado alibaki na ekari 
nyingi – zilizotosha kuifanya familia hiyo ku-
mulikwa vibaya.

Kabla ya Uhuru Kenyatta kujitosa kwenye 
ulingo wa siasa na kupitia ushawishi kutoka 
kwa mama yake, familia ya Mama Ngina ili-
kuwa imejitenga na siasa za mfumo wa vy-
ama vingi zilizokuwa zikichipuka nchini.

Alijitenga kabisa huku wandani wake 
wakikumbana na ghadhabu ya utawala wa 
Kanu. Kando na enzi za Kanu ya Kenyatta, ni 
vigumu kujua msimamo wake wa kisiasa – 
ilhali angali amesalia kigogo mashuhuri wa 
kisiasa mwenye rasilimali za kutosha kuwa-
fadhili wagombea wa kisiasa. Ni baada tu 
ya mwanawe kuhusishwa na ghasia za baa-
da ya uchaguzi mkuu wa 2007 ambapo Ma-
ma Ngina aliitisha maombi hadharani. Pi-
cha yake akimuombea mwanawe ilihidhiri-
sha wazi uhusiano kati yake na siasa za hu-
mu nchini.

Ajabu ni kuwa, hata baada ya Uhuru kus-
hinda urais, ameendelea na maisha yake 
ya kawaida. Watu waliodhani Mama Ngina 
wa miaka ya 70 angejitokeza na Uhuru wal-
ishangaa. Kiwango cha mamlaka anayoshe-
heni ni cha kukisiwa tu. Iwapo kweli yeye ni 
mkono usioonekana ni suala linaloweza kua-
muliwa kutokana na jinsi anavyotangama 
na siasa za humu nchini. Je, amejitenga? La, 
bila shaka.
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D arubini ya Nasa James Webb imenasa picha 
za kustaajabisha za sayari ya Jupita zinazo-
onyesha miezi miwili midogo, pete na miale 
hafifu katika ncha za Kaskazini na Kusini.

 “Hatukutarajia iwe bora kiasi hiki, kwa hakika,” 
anasema mnajimu wa kuchunguza sayari, Im-
ke de Pater, kutoka Chuo Kikuu cha California, 
Berkeley. “Inapendeza mno kwamba tunaweza 
kuona kwa kina vitu kwenye Jupita ikiwemo 
pete, vijisatelaiti na hata galaksi katika picha mo-
ja,” akasema.

De Pater aliongoza uangalizi wa Jupita, ambayo 
ndiyo sayari kubwa zaidi katika mfumo wetu wa 
jua, pamoja na Thierry Fouchet, wa Kituo cha Un-
ajimu cha Paris.

Picha hizo zilinaswa kupitia kamera aina ya 
Near-Infrared za kituo hicho (NIRCam) na zili-
pakwa rangi kwa sababu mwangaza wake hau-
wezi kuonekana kwa jicho la binadamu.

Miale iliyopo juu ya pembe za kaskazini na kus-
ini mwa Jupita imechorwa kwa rangi nyekun-
du zaidi huku Sehemu Kuu Nyekundu, dhoru-
ba iliyo kubwa kushinda Ardhi, ikionekana ku-
wa nyeupe.

Picha moja inaonyesha pete hafifu za Jupita na 
miezi yake Amalthea na Adrastea.

Tangu ilipozinduliwa Disemba mwaka jana 
kutoka French Guiana kwenye roketi ya Ariane 
5, Webb inazunguka Jua kutoka umbali wa mai-
li milioni (kilomita 1.6 milioni) kutoka kwenye 
Dunia, katika eneo tupu linaloitwa Lagrange 
Point.

Ilichukua chombo hicho karibu mwezi mmoja 
kufika eneo hilo, ambapo kimesalia katika nafa-
si moja nyuma ya Dunia na Jua ili kupata taswira 
nzuri ya maumbile ya sayari.

Darubini ya Webb ni ushirikiano wa kimataifa 
kati ya shirika la kuchunguza sayari la Amerika, 
Nasa, Shirika la Sayari la Uropa, Shirika la Sayari 
la Canada, unaojumuisha zaidi ya watu 10,000.

Darubini hunasa picha za kipekee za miale ya kaskazini na kusini mwa Jupita.
Sehemu yake kubwa nyekundu, kilinge kikubwa  kiasi cha kuweza kumeza 
dunia, inachomoza kwa mwangaza mkali ikiandamana na vilinge vingine 

vingi. Picha moja pana inajitokeza kwa namna ya kipekee ikionyesha viduara 
hafifu karibu na sayari hiyo.

S a y a n s i  n a  Te k n o l o j i a

Wanaomiliki mbwa wanajua vyema fura-
ha isiyo kifani ya kurudi nyumbani baada 
ya safari ndefu na kulakiwa na mfugo wao 
huku akichezesha mkia, kuruka bila kuji-
zuia na kuramba nyuso zao.

Lakini wanyama hao waliojawa na furaha 
huenda wanamwaga mengi zaidi ya man-
yoya kwenye nguo zako – huenda wana-
bubujikwa na machozi, kulingana na utafi-
ti mpya uliochapishwa wiki iliyopita katika 
jarida la ‘Current Biology’.

“Hatujawahi kamwe kusikia uvumbu-
zi kuwa wanyama hutiririkwa na machozi 
ya furaha katika matukio kama hayo, kama 
vile kuungana tena na wenyeji wao,” akase-
ma Takefumi Kikusui, mmoja kati ya waan-
dishi wa utafiti huo alioutaja kuwa un-
aoweza kuwa wa “kwanza duniani.”

Mwanasayansi huyo alipima kiasi cha ma-
chozi kwenye macho ya mbwa kupitia kipi-
mo kinachotumika mno cha Schirmer, am-
bacho huhusisha kuweka kifaa maalumu 
chini ya kope.

Kwa matokeo ya kuwezesha ulinganishi, 
walichukua vipimo hivyo kutoka kwa mb-
wa wakati wa kutangamana kwa kawaida 
na wenyeji wao. Mbwa walipoungana na 
wenyeji wao baada ya saa tano hadi saba za 
kutengana, waliongeza “pakubwa” kiwango 
cha machozi katika muda wa dakika tano 
zilizofuata, watafiti walibaini.

Aidha, waligundua kuwa kiasi cha macho-
zi kutoka kwa mbwa hao kilikuwa cha juu 
zaidi walipoungana tena na wenyeji wao 
ikilinganishwa na watu wengine ambao 
mbwa husika amezoeana nao.

Kwa nini mbwa hutokwa na machozi 
wanapoungana tena na wenyeji wake

NASA: ‘SIJAWAHI 
KUONA JUPITA 

NAMNA HII’
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NIGERIA, NCHI YA GIZA
Taa zimezimika katika taifa lenye idadi kubwa la watu barani Afrika. Visa vya kupotea kwa umeme hutokea kila mara 
kutokana na kuyumba kwa uwezo wake wa uzambazaji stima. Taifa hilo linaloongoza katika uzalishaji mafuta barani 
Afrika pia linakumbwa na shida ya ukosefu wa uwezo wa kuzalishaji umeme wa kutosha na usambazaji wa kawi hiyo. 

  UMEME KUPOTEA NI KAWAIDA KATIKA TAIFA HILO

kurunzi ya Afrika

Umeme hupatikana kwa muda usiozidi saa nne kwa 
siku, huku kampuni ya kusambaza umeme nchini 
humo ikiwasha stima sehemu fulani na kuzima 
katika sehemu zingine kwa zamu. ...Endelea Uk 26

Wenye biashara kando 
ya wakiuza bidhaa zao 
sokoni bila stima mjini 
Ibafo, Jimbo la Ogun, 
kusini-magharibi ya 
Nigeria, Machi 22. 
Kupotea kwa umeme ni 
jambo la kawaida katika 
nchi hiyo inayoongoza 
barani Afrika kwa 
kutoa mafuta, ambapo 
miundomsingi iliyopo-
romoka mara nyingi 
hushindwa kusambaza 
hata umeme usio wa 
kutosha. Kuporomoka 
kwa usambazaji umeme 
na bei za juu za mafuta 
ulimwenguni zimesaba-
bisha upungufu mbaya 
zaidi wa nishati nchini 
humo. Biashara nyingi 
hutegemea mafuta ya 
dizeli kwa taa umeme 
ukipotea. PICHA I AFP

MOSHI mweusi mkali unatualika kati-
ka soko la fanicha katika kituo cha kib-
iashara cha Kugbo kilichoko viungani 
mwa jiji kuu nchini Nigeria, Abuja.

Moshi huo kutoka kwa majenereta unawa-
sha mapua ya watu katika kituo hicho cha kib-
iashara karibu na mji wa Nyanya - umbali wa 
kilomita sita kutoka jiji la Abuja.

Muda mfupi baadaye, sauti kali inatoka kwa 
mashine na kugonga masikio yetu huku nusu 
ya zaidi ya watengenezaji fanicha 128 wakian-
za kazi.

Shughuli katika viwanda vilivyo katika kituo 
hicho cha kibiashara zilikuwa zimesimama kwa 
karibu siku tatu baada ya umeme kupotea kati-
ka eneo pana la Karu, lenye miji midogo mingi 
inayopakana na Abuja.

Baadhi ya wateja wanaonekana wakifunika 
nyuso zao kwa kutumia barakoa au vitambaa 
kuepuka kuvuta moshi wenye sumu kali.

Machozi yanatoka machoni mwao kwa sababu 

ya gesi zenye kemikali hatari,  zilizoenea angani. 
Hata hivyo, baadhi yao wanaonekana kuvumil-
ia hali hiyo ngumu huku wakisikika wakiwasi-
liana na wauzaji fanicha hizo kwa sauti ya juu.

Wauzaji hao wanaonekana kana kwamba 
wamezoea hali ngumu katika soko hilo.

Changamoto zinazoshuhudiwa katika kituo 
cha kibiashara cha Kugbo ni kielelezo cha shi-
da ambayo imekumba Nigeria tangu ipate uhu-
ru; kupotea kwa umeme kila mara na maeneo 
megine kukosa kufikiwa na umeme.

Licha ya kuwa nchi yenye utajiri wa kima cha 
dola 515 bilioni za Amerika (Sh68.8 trilioni) na 
hivyo kuorodheshwa kama taifa tajiri zaidi Af-

rika Magharibi, Nigeria imegeuka kuwa “taifa la 
jenereta”.

Nyumba za makazi, maduka, shule, hospita-
li na viwanda vinaendesha shughuli zake kwa 
umeme kutokana na jenereta.

Vijiji, masoko, miji midogo na mikubwa, lik-
iwemo jiji la kibiashara la Lagos, hushuhudia 
ukosefu wa umeme, kutoka kwa hifadhi ya kitai-
fa kwa siku nyingi au hata wiki kadhaa.

Na hatimaye umeme ukirudi hudumu kwa 
muda usiozidi saa nne kwa siku. Hii ni kwa sa-
babu Kampuni ya Usambazaji Umeme Nigeria 
(TCN) inatekeleza mpango wa utoaji stima kwa 
vipimo; kwa kuwasha maeneo fulani na kuzima 
katika mengine kwa zamu.

Hali hii ya kupotea kwa stima kila mara na uga-
vi wake kwa vipimo umeathiri uchumi wa Nige-
ria kwa kiwango kikubwa sana.

Wawekezaji na wataalamu wanasema hali hi-
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yo imefanya uchumi wa nchi kuyumba na wa-
faUmenyabiashara kupata hasara.

Katika soko la Kugubo, kwa mfano, maserema-
la hukaa bila kazi kwa wiki kadha kutokana na 
ukosefu wa nguvu za umeme na mbao.

Hali hiyo pia huchangiwa na gharama ya juu 
ya dizeli ya kuendesha jenereta zao kuukuu.

“Sasa ni vigumu kwetu kukamilisha seti mo-
ja ya fanicha katika muda wa wiki mbili. Zam-
ani tungekamilisha kazi hiyo kwa siku mbili. 
Tumeshindwa kununua dizeli kwa sababu bei 
yake iko juu, gharama ambayo hatutaki kupi-
tisha kwa wateja wetu,” anasema Chucks Ude, 
mmiliki wa duka la fanicha kwa jina Big Time 
Furniture.

Bei ya dizeli imepanda kwa kiwango kikub-
wa kwani lita moja inauzwa kwa Dola 1.93 za 
Amerika (Sh231.6) kutoka dola 0.8 (Sh96) mwa-
ka mmoja uliopita.

Bei ya petroli pia iko juu kiasi kwamba wengi 
wa wamiliki wa viwanda hawawezi kuimudu.

Okolo Anslem, Afisa Mkuu wa kiwanda cha OK 
Furniture, anasema uhaba wa mbao umeende-
lea kushuhudiwa kwa sababu wapasuaji mbao 
wanakosa umeme wa kuendesha mitambo ya 
kupasua magongo.

Katika Kampuni ya Akin Ola Sawmilling, saa 
za kazi zimepunguzwa kwa siku huku mwenye 
kampuni akitaka kupunguza hasara kwa ku-
tumia dizeli ghali kuendesha jenereta kubwa.

“Unaona idadi kubwa ya magongo katika 
karakana yetu. Hatuwezi kuyapasua kupata 
mbao za saizi tofauti au kuyachonga ili wate-
ja wanunue,” akasema Akin Olaosebikan, Afi-
sa Mkuu Mtendaji wa kampuni hiyo. “Tumeku-
wa tukihudumia watengenezaji fanicha na wa-

jenzi lakini sasa hatuwezi kukidhi mahitaji yao,” 
anaongeza.

Mkurugenzi Mkuu wa Chama cha Wafany-
abiashara na Wamiliki wa Viwanda, mjini La-
gos, Muda Yusuf, anasema shida ya nguvu 
za umeme imechangia kupanda kwa ghara-
ma ya kufanya biashara na kuwavunja moyo 
wawekezaji wa kigeni.

“Gharama ya juu ya kutoa umeme mbadala 
yamkini ni mojawapo ya shida zinazodumaza 
ukuaji wa viwanda nchini Nigeria. Hii imefanya 
viwanda vyetu kupata hasara kubwa katika siku 
za hivi karibuni,” anaongeza.

Shirika la Fedha Ulimwenguni (IMF) limeta-
ja ugumu wa kupata stima na usambazaji usi-
otegemewa wa kawi kama sababu kuu inay-
oathiri uendeshaji wa biashara nchini Nigeria.

Hali hiyo imechangia hasara ya kima cha dola 
29 bilioni (Sh340 bilion) kwa nchi.

Ripoti ya IMF inasema licha ya kwamba Nige-
ria huzalisha mafuta na gesi kwa wingi, ni mo-
jawapo ya nchini zinazokubwa na uhaba mkub-
wa wa kawi duniani.

“Kampuni za kusambaza umeme hupoteza 
pesa nyingi kwa sababu sehemu ya kawi hiyo 
hupotea kutokana na miundo mbinu mbovu 
ya kuisambaza na wizi. Hasara nyingine inato-
kana na hali kwamba wateja wengine hawalipi 
bili zao,” inasema sehemu ya ripoti hiyo ya IMF.

“Sita kati ya wateja 10 ndio waliosajiliwa kwa 
hivyo bili zao za stima hazifahamiki kwa ura-
hisi. Hali hii inachangia wateja wengi kukosa 
kulipa bili za stima.” inaongeza.

Hali imeendelea kuwa mbaya katika nchi am-
bayo imeshikilia nafasi ya sita miongoni mwa 
zinazotoa mafuta kwa wingi. Usambazaji wa 
umeme, ambao huendeshwa na shirika la TCN, 
ambalo hukusanya na kusambaza umeme wote 
unaozalishwa na kampuni mbalimbali (Gen-

Cos), umekwama ma-
ra sita mwaka huu.

Kwa mfano, mnamo Julai 20, hali hiyo ilitokea 
na kuchangia umeme kupotea kote nchini.

Mageuzi mbalimbali yanayotekelezwa katika 
sekta ya kawi hayajaimarisha hali licha ya ku-
undwa kwa kampuni 23 za kuzalisha umeme.

Kampuni hizo zinasimamiwa na watu binafsi 
na Kampuni ya Niger Delta Holding.

Mkataba wa Ushirikiano kati ya Sekta ya Um-
ma na ile ya Kibinafsi ulichangia kugeuzwa kwa 
Mamlaka ya Kitaifa ya Umeme (Nepa) kuwa 
kampuni ya Power Holding Company of Nigeria 
(PHCN) ili iweze kubinafsishwa.

Sheria kuhusu Mageuzi katika Sekta ya Kawi il-
itungwa mnamo 2005 na ikagawanya kampuni 
ya PHCN katika vitengo 18: kampuni 11 za us-
ambazaj; kampuni 23 za uzalishaji umeme na 
moja ya kupitisha umeme wa kiwango cha juu.

Mageuzi haya yameshindwa kuwezesha 
makazi nchini Nigeria kuwa na umeme na 
yamechangia ongezeko la visa vya kupotea kwa 
umeme kila mara.

Hali hiyo imepiga jeki biashara ya uagizaji wa 
jenereta kutoka mataifa ya nje. Huku hitaji la 
umeme nchini Nigeria likiwa megawati 40,000, 
wakati huu kampuni hizi zinazalisha chini ya 
megawati 5,000.

Hali hii imewaacha mamilioni ya raia wa Ni-
geria kusaka mbinu mbadala za kupata umeme 
na sasa karibu kila mtu amegeukia jenereta.

Kulingana na mkurugenzi wa Benki ya Maen-
deleo Afrika (AfDB) tawi la Nigeria Ebrima Faal, 
raia wa nchi hiyo walitumia karibu dola 14 bilio-
ni (Sh168 bilioni) mnamo 2021 kununua jenere-
ta na mafuta ya kuziendesha.

Kiwango hiki cha fedha kinawakilisha ongeze-
ko la dola 2 bilioni (Sh24 bilioi) zaidi ya kiwango 
walichotumia mnamo 2020.

26

Huwezi kuishi bila jenereta nchini Nigeria
k u r u n z i  y a  A f r i k a

Vijana wakitengeneza 
jenereta katika 
karakana eneo la 
Bulabulin, jimbo la 
Maiduguri, Februari 
1, 2021. Wakazi wa 
kaskazini - mashariki 
ya mji wa Maiduguri, 
Nigeria walikabiliwa na 
kupotea kwa umeme 
kwa wiki kadhaa baada 
ya wanamgambo kuli-
pua vifaa vya usamba-
zaji na pia kusababisha 
shida ya maji, kuvuruga 
biashara na maisha ya 
wakazi. Uvamizi huo 
ulikuwa wa tatu ambao 
kundi hilo linalohusisha 
na IS lilitumbukiza mji 
mzima gizani kwa siku 
kadhaa kwa kulipua 
vifaa vya kusambaza 
umeme. PICHA I AFP
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kurunzi ya Dunia
  CHAMA CHA CONSERVATIVE CHAPATA KIONGOZI MPYA

Chama cha Conservative nchini Uingereza 
Jumatatu kilimtangaza Liz Truss kuwa 
kiongozi mpya kumrithi Waziri Mkuu Bo-
ris Johnson na kukabiliana na hali mbaya 

ya kiuchumi ambayo haijawahi kushuhudiwa 
nchini humo kwa miaka mingi.

Truss, ambaye ni Waziri wa Mashauri ya Ki-

geni, alimshinda kwa urahisi mpinzani wake, 
aliyekuwa Waziri wa Fedha, Rishi Sunak, kwa 
asilimia 57 ya kura kufuatia ushindani mka-
li ambao uliamuliwa na wanachama 170,000 
wa Chama cha Conservative – sehemu ndogo 
sana ya wapiga kura wa Uingereza.

Katika hotuba yake fupi ya ushindi mjini 
London, Truss alisema ni ‘heshima’ kwake 
kuchaguliwa baada ya kufanya ‘mmoja wa mi-

tihani mrefu zaidi ya kikazi katika historia”.
Truss, 47, atakuwa mwanamke wa tatu nchi-

ni Uingereza kuhudumu kama Waziri Mkuu 
baada ya Theresa May na Margaret Thatcher. 

Alianza kazi rasmi Jumanne baada ya John-
son kuwasilisha barua yake ya kujiuzulu kwa 
Malkia Elizabeth II.

Truss ndiye Waziri Mkuu mpya 
Wanachama wa Conservative waliomchagua Waziri Mkuu mpya wa Uingereza weupe 

wakongwe. Karibu thuluthi mbili ni wanaume.

 AFP
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Waziri wa Mashauri 
ya Kigeni wa 
Uingereza Liz 
Truss akijibu 
maswali wakati wa 
hafla ya Chama cha 
Conservative mjini 
Birmingham, Agosti 
23. 
PICHA | AFP
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Truss amerithi uchumi am-
bao unatarajiwa kuingia awamu 
mbaya zaidi mwishoni mwa 
mwaka.

Wakati wa kampeni zake, Truss 
aliahidi kupunguza kodi huku 
Uingereza ikishuhudia mfumko 
wa bei za bidhaa ambao mara ya 
mwisho ulioneka miaka 40 iliyo-
pita.

Aliahidi pia kubatilisha ongeze-
ko la hivi majuzi la malipo ya bi-
ma ya kitaifa kwa wafanyakazi 
ambayo hugharamia afya ya um-
ma na msaada wa wasiojiweza.

Truss pia anapendekeza kupun-
guza kodi za mafuta inayotumi-
wa kudhamini mpango wa nisha-
ti isiyochafua mazingira.

Bajeti ya dharura inatarajiwa 
wiki chache zijazo , huku Banki 
Kuu ya Uingereza (BoE) ikitabiri 
kwamba Uingereza itaingia kipin-
di cha mwaka mzima cha kushu-
ka kwa uchumi mwishoni mwa 
2022.

Kabla ya hapo, Truss anataraji-
wa kutoa mpango wa kukabilia-
na na bei zinazoendelea kupanda 
za nishati.

 “Nikichaguliwa waziri mkuu, 
nitashughulikia mara moja bei 
na usambazaji wa nishati,” Truss 

akaambia shirika la habari la BBC 
mnamo Jumapili.

Wakati wa kampeni, Truss al-
itaja kupanda kwake hadi nga-
zi ya juu kisiasa Uingereza kuwa 
“safari” ambayo imemfanya ku-
laumiwa kwa kuwa na tamaa 
ya kutumia kila nafasi inay-
omjia. Anatoka familia ya mren-
go wenye msimamo mkali kisiasa 
na mwanzoni alijiunga na chama 
cha msimamo kadiri cha Liberal 
Democrats kabla ya kuhamia cha-
ma cha Conservative. Alichaguli-
wa mbunge wa eneobunge la 
South West Norfolk, mashariki 
ya England mwaka wa 2010, na 
kunusurika ufichuzi wa uhusiano 
ambao karibu umgharimu uteu-
zi wake.

Tangu 2012 ameshikilia msuru-
ru wa nyadhifa za uwaziri katika 
wizara za elimu, fedha na idara 
na vile vile alikuwa na kipin-
di kigumu katika wizara ya haki. 
Mwaka wa 2016, alishiriki kamp-
eni ya Uingereza kubaki katika 
Muungano wa Ulaya lakini kwa 
haraka akawa mmoja wa walio-
tetea Brexit wakati Waingereza 
wengi walipinga kura kuondoa 
nchi yao katika muungano huo. 
Uingereza ilipojiondoa EU, John-
son alimteua kusimamia mazu-
ngumzo kuhusu mikataba mip-
ya ya kibiashara kabla ya kum-
teua Waziri wa Mashauri ya Ki-
geni mwaka jana.

Katika wadhifa huo, alichukua 
jukumu lililozua utata la kujaribu 
kuondoa kabisa tofauti na Brus-
sels kuhusiana na biashara baada 
ya Brexit katika Ireland Kaskazini. 
Sawa na Johnson,Truss amekuwa 
mkali kuhusu Urusi na kuunga

Ukraine bila kuyumba.

2828

2016 
Kura ya maamuzi Uingereza mnamo 2016 
iligawanya wapiga kura asilimia 52 kwa 
48 kuunga mkono hatua ya Uingereza ku-
toka Jumuia ya Ulaya.

k u r u n z i  y a  D u n i a

Truss hatimaye achaguliwa Waziri Mkuu mpya wa Uingereza

Kufuatia kuporomoka kwa 
kishindo kutoka kwa heshima 
na madaraka, wengi wanajiuliza 
kile ambacho Waziri Mkuu wa 
Uingereza anayeondoka, Boris 
Johnson, atafanya.

Je, atapanga kurudi bunge au 
atatulia na kupanga kisasi akiwa 
mchambuzi wa siasa?

Johnson, 58, alikamilisha juku-
mu lake la mwisho kama Waziri 
Mkuu katika Bunge kwa kuam-
bia Wabunge: “Hasta la vista, ba-
by” (Hadi tutakapoonana tena). 
Huenda pia angetumia msemo 
kutoka kwa filamu ya “Termina-
tor” - “Nitarudi”, kwa sababu kau-
li hiyo ilizua minong’ono kuwa 
hajamalizika kisiasa.

Washirika wake walisema ana-
taka kuongoza chama cha Con-
servative katika uchaguzi mkuu 
miaka miwili ijayo, hata ingawa 
kiongozi mpya ataapishwa Sep-
temba 5. “Ninashuku hajaacha 
kabisa wazo la kurudi katika sia-
sa,” Profesa wa Siasa, Tim Bale, 
akaambia AFP. 

 ‘Kamaliza Boris Johnson? ana mpango gani baada ya kujiuzulu?
 AFP
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Uvamizi wa ghafla wa FBI katika 
nyumba ya kifahari ya Donald 
Trump, jimbo la Florida, ulito-
kana na uchunguzi wa masan-

duku 15 ya rekodi zilizokuwa zime-
salimishwa na rais huyo wa zama-
ni ambazo zilijaa habari za siri kuu - 
ikiwemo kuhusu duru za ujasusi wa 
binadamu.

Katika hati kiapo ambayo FBI ilitu-
mia kutetea uvamizi huo wa Agos-
ti 8, katika makao ya Trump ya Mar-
a-Lago, shirika hilo lilisema liliku-
wa likifanya uchunguzi wa uhalifu 
kuhusiana na “ uondoaji usiofaa na 
uhifadhi wa habari muhimu” na “ 
kuficha rekodi za serikali kinyume 
cha sheria.”

Hati kiapo ya FBI ilianika sababu 
za kupewa idhini na Jaji wa Flori-
da kufanya uvamizi wa kwanza ku-
wahi kutekelezwa katika nyumba 
ya rais wa zamani, hatua ambayo il-
iibua dhoruba ya kisiasa katika nchi 
ambayo imegawanyika vibaya.

Trump, anayewazia kugombea 
urais tena mwaka wa 2024, alilau-
mu Idara ya Mahakama na Rais Joe 
Biden, wa chama cha Democratic 
kwa “kumuandama” na akasema ja-
ji huyo “hangeruhusiwa kuvunja na 
kuingia katika boma langu.”

Kulingana na hati kiapo hiyo, FBI il-
ianza uchunguzi baada ya Makava-
zi ya Taifa na Usimamizi wa Rekodi 
(Nara) kupokea masanduku 15 ya re-
kodi mnamo Januari 2022 ambayo 
yalikuwa yameondolewa kinyume 
cha sheria katika Ikulu ya White 
House na kupelekwa Mar-a-Lago.

Ilisema kwamba habari muhimu 
za Ulinzi wa Taifa zilitolewa kuto-
ka rekodi hizo zikiwemo stakaba-
dhi 67 ambazo hazikufaa kufichuli-
wa, 92 zilizotajwa kuwa za siri na 25 
zilizotajwa kuwa za siri kuu.

Miongoni mwa stakabadhi hizo ni 
habari za kijasusi kutoka kwa “duru 
za siri za binadamu” kumaanisha 
zilitoka kwa makachero na majasu-
si na ni miongoni mwa siri za serika-
li zinazofichwa sana.

“Siri kuu zilitolewa, zikachangany-
wa na rekodi zingine na kutambuli-
wa isivyofaa,” kulingana na hati kia-
po hiyo. “Baadhi ya stakabadhi hizo 
zina kile kinachoonekana kuwa 
maandishi ya mkono (ya Trump).”

Mnamo Juni, kulingana na hati 
kiapo hiyo, Idara ya Haki ilimwari-
fu wakili wa Trump kwamba Mar-
a-Lago “haikuwa imeidhinishwa ku-
weka habari za siri.”

Walipovamia nyumba ya Trump 
katika Palm Beach miezi miwili ba-

adaye, maafisa wa FBI walitwaa ma-
bunda ya stakabadhi zaidi zilizota-
jwa kuwa “Siri Kuu, “Siri” na “zisofaa 
kufichuliwa.”

Kwenye barua aliyoandikia Idara 
ya Haki mnamo Mei 25 2022, am-
bayo ilitolewa pamoja na hati kia-
po hiyo, wakili wa Trump alisema 
kwamba huenda habari za siri “zil-
iwekwa bila kujua miongoni mwa 
masanduku yaliyopelekwa Mar-a-
Lago na waliyohamisha.”

Wakili huyo, Evan Corcoran, alise-
ma Trump alikuwa “ameshirikiana 
kwa hiari” na ombi la Nara kwamba 
rekodi hizo zirudishwe na akasema 

kwamba uchunguzi wowote haufai 
“kuhusisha siasa.”

Corcoran alisema rais ana “ mam-
laka yote ya kuachilia stakabadhi” 
na “sheria ya uhalifu inayosimamia 
uondoaji na uhifadhi wa stakaba-
dhi kinyume cha sheria haitumiki 
kwa rais.”

Mawakili wa serikali walikuwa 
wamepinga kuachiliwa kwa ha-
ti kiapo hiyo lakini jaji akaagiza 
itolewe na Idara ya Haki, ila sehemu 
muhimu za kulinda uchunguzi un-
aoendelea kuhusu usalama wa taifa 
ziondolewe.

Kwa mfano, sehemu zilizoondole-
wa katika hati kiapo hiyo ya kurasa 
38 ni pamoja na kutolewa kwa ma-
jina ya waliotajwa na Idara ya Haki 
kuwa “idadi kubwa ya raia ambao ni 
mashahidi.”

“Iwapo majina ya mashahidi yata-
fichuliwa, wanaweza kuwekwa 
kwenye hatari ikiwemo kulipizwa 

kisasi, kutishwa au kunyanyaswa na 
hata vitisho kwa usalama wa mili 
yao,” Idara ya Haki ilisema.

Kibali cha kusaka nyumba ya 
Trump, ambacho kiliidhinishwa na 
Mwanasheria Mkuu, Merrick Gar-
land binafsi, kiliruhusu FBI kufanya 
msako katika “ofisi 45” – kumaani-
sha ofisi ya kibinafsi ya rais wa 45 wa 
Amerika katika Mar-a-Lago – na vy-
umba vya kuhifadhi bidhaa.

Kibali kilisema kwamba kilihusu 
“uzuiaji maksudi wa habari za ulin-
zi wa taifa” makosa chini Sheria ya 
Ujasusi na uwezekano wa “kuzuia 
uchunguzi.” Mbali na uchungu-
zi kuhusu biashara zake jijini New 
York, Trump pia anakabiliwa na 
uchunguzi kuhusu juhudi zake za 
kubadilisha matokeo ya uchaguzi 
wa Novemba 2020 na uvamizi kati-
ka Bunge la Amerika mnamo Janu-
ari 6, 2021 uliotekelezwa na wafua-
si wake. 

Rekodi za siri kuuzilitwaliwa na 
kutotambuliwa ipasavyo. Baadhi 
ya stakabadhi pia zilihusisha 
kinachoonekana kuwa barua 
zilizoandikwa na Trump.

k u r u n z i  y a  D u n i a

  HATUA YA GHAFLA YA IDARA YA HAKI

Hatua ya kijasiri yatumbukiza Amerika katika hali ambayo haijazoea baada ya makachero 
wa FBI kuendesha uchunguzi kuhusu kuondolewa na kuhifadhiwa kwa habari muhimu za 
ulinzi na kufichwa kinyume cha sheria kwa rekodi za serikali.

UVAMIZI KWA TRUMP

 AFP

Aliyekuwa Rais wa Amerika Donald Trump, wakati wa mkutano wa wanawake wafanyabiashara katika 
Ikulu ya White House, mjini Washington DC, Machi 27, 2017. PICHA | AFP
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  ALIFUFUA UHUSIANO MWEMA WA URUSI NA AMERIKA

Kuna watu wengi nchini Urusi waliomkashifu kwa jinsi alivyotawala nchi hiyo. Hakuwa mkamilifu. Na hakuna kiongozi 
mkamilifu. Lakini huyu ni mtu aliyejali sana jinsi ya kuzuia Vita vya Tatu vya Dunia.

TA N Z I A

Ni Machi 2013 na ninamhoji Mikhail Gor-
bachev katika ofisi zake za utafiti jijini Mos-
cow. Baada ya saa moja na nusu, kiongozi 
huyo wa zamani wa Urusi anasema  ‘Vsyo!’ 

(‘Hayo ni yako!’). Anasimama, lakini haonekani 
kuwa na haraka ya kusema kwaheri. Kwa hivyo, 
tunaendelea kupiga gumzo.

Gorbachev alikuwa amemaliza kuchapisha kita-
bu cha mwisho cha maisha yake, ambacho alitu-
nukia marehemu mkewe Raisa. Alifariki kutokana 
na leukaemia mwaka wa 1999. Walikuwa wameoa-
na kwa karibu miaka 46 na kutokana na alivyomsi-
fia, ni wazi kuwa Gorbachev alimkosa sana. Anan-
ionyesha kitabu hicho. Ukurasa wa kwanza unaon-
yesha nukuu kutoka shajara ya Gorbachev, mwa-
ka mmoja baada ya kifo cha Raisa. “Maisha yangu 
yamekosa maana yake halisi,” aliandika. “Sijawa-
hi kuhisi upweke mkuu kama huu.” Lakini macho 
ya Gorbachev yanaangaza anaponionyesha picha 
za Raisa katika kitabu hicho: picha wakiwa likizoni, 
picha za familia, picha akiandamana naye katika 
ziara za kikazi ng’ambo. Na picha mbili zake anaz-
openda zaidi: Za

Mikhail na Raisa kabla ya siku ya harusi yao 
mwaka wa 1953.  Wanaonekana kama wachezaji 
sinema wa Hollywood.

Mimi na Gorbachev tulipokuwa tukitazama kita-
bu, mpiga picha wetu, Rachel, alikuwa akitazama 
kinanda katika kona moja ya chumba hicho. “Un-
aweza kucheza kile?” anauliza Gorbachev. “Sina ha-
ja ya kufanya hivyo, kinajicheza chenyewe!” anaji-
bu. Sote tunacheka. Lakini si mzaha. Gorbachev 
anakikaribia, anakibonyeza na kinanda kinaanza 
kucheza chenyewe.

 “Hiyo ni Chopin,”  anasema, akitabasamu na ana-
jifanya kama anacheza muziki mwenyewe. Ki-
sha anakigusa na kinanyamaza. “Unaweza pia ku-
kicheza kama kinanda cha kawaida,” anasema. 
“Je, mmoja wenu anaweza kukicheza?” anauliza. 
Ninamwambia kwamba ninaweza. “Tafadhali keti 
chini, cheza kitu,” anasema Gorbachev.

Sikutarajia hilo. Nililazimika kufikiri kwa hara-
ka. Nitacheza nini? Ni mdundo gani ambao kion-
gozi huyo wa zamani wa nchi yenye uwezo mkub-
wa atapendezwa nao. ‘Turudi USSR’, pengine?  
Au ‘Asante kwa Kukumbuka’? Ninaamua ku-
wa mwangalifu na kucheza ‘Moscow Nights’. Na 
ninapocheza, jambo ambalo halikutarajiwa lin-
atokea. Gorbachev anaanza kuimba. Na anajua 
kuiba ,… kwa mdundo. Tunafika tamati na ni-
mamuuliza wimbo mwingine anaopenda. Gor-
bachev anaomba kibao cha zamani wakati wa vi-
ta vya Urusi,

‘Dark Is The Night’. Kinazungumzia mwanajes-
hi kwenye mstari wa mbele katika uwanja wa vita 
anayefikiria kuhusu mke wake mpenzi aliyemua-

cha nyumbani. “Katika usiku wenye giza,” anaimba 
Gorbachev, “Ninajua kwamba wewe, mpenzi wan-
gu, umeamka, “Unaketi ukipanguza chozi kwa si-
ri; “Ninapenda macho yako ya kuvutia, “Ningetaka 
kukupiga busu mdomoni.”

Nilikutana na Gorbachev mara ya kwanza Mei 
1996, zaidi ya miaka minne baada ya kusambarati-
ka kwa USSR. Alikuwa akijaribu kurudi katika siasa 
na kupinga Boris Yeltsin katika uchaguzi wa urais 
Urusi.

Katikati ya miaka ya themanini, Gorbachev ali-
kuwa ameingia katika siasa kwa wito wake wa pe-
restroika (kujenga upya) na glasnost (uwazi). Aliku-
wa aina ya kiongozi wa Urusi ambaye ulimwen-
gu haukuwa umeona. Alikuwa mchanga, mtu-
livu. Alionekana kujitolea kujenga uhusiano bora 
na mataifa ya Ulaya na Amerika na kutia nguvu 
uchumi wa Urusi uliokuwa umekwama.

Kufikia wakati aliondoka ofisini, Muungano wa 
Sovieti haukuwepo. Katika uchaguzi wa 1996 , Gor-
bachev alipata asilimia 0.51 ya kura. Alikuwa ame-
poteza mamlaka - na alishindwa kuyarudisha. Lak-
ini kuna kitu alichobaki nacho: utani wake.

Mwezi uliofuata, mpigaji picha niliyekuwa naye 
wakati wa kumtembelea Gorbachev alihamishwa 
kutoka Moscow.

Victor Cooper ni mtu aliyependa maisha, kuto-
ka Texas, ambaye alifanya kila mtu karibu naye ku-
tabasamu. Hakuwa amefahamu lugha ya Urusi vy-
ema lakini moja ya sentesi chache alizokuwa ame-
fahamu ilikuwa: “Samoe glavnoe eto kooritsa!” 
maana yake “ Kitu muhimu zaidi ni kuku!”

Ilimsaidia sana. Kila wakati Victor aliposi-

mamishwa na polisi wa trafiki Moscow, angeter-
emsha kioo cha dirisha la gari lake na kutamka 
kwa lafudhi ya kikwao Texas kwamba “Kitu mu-
himu zaidi ni kuku!” Afisa wa polisi, bila kuelewa 
alichosema, angemwambia aondoke.

Kazini, nilipewa kazi ya kutayarisha “video nzuri 
ya kusema kwaheri”  kwa Victor ikiwa na jumbe za 
heri njema kutoka kwa marafiki na wafanyakazi 
wenzetu Moscow. Kwa kujaribu tu, nilimpigia simu 
msaidizi wa Gorbachev.

Je, Rais Gorbachev anaweza kukubali kuchang-
ia ujumbe wa video? Jibu lilijiri haraka: “Atafanya 
hivyo.” Nikiwa na mpiga picha mwingine, nilienda 
katika ofisi ya Gorbachev. “Unataka niseme nini?” 
aliuliza.  Nilitaja kwamba Victor alifahamu kuhusu 
kuku wa Urusi.

Gorbachev aligeukia kamera na kurekodi 
ujumbe wake wa kugusa moyo bila kukatiza am-
bao ulijumuisha maneno haya: “ Victor, unavyojua 
vyema, kitu muhimu zaidi ni kuku!”

Sikuweza kuamini mwenyewe,  Gorbachev, ali-
yekuwa wakati mmoja mtu mwenye nguvu zai-
di ulimwenguni, alikuwa amesifu kuku. Victor al-
ipoona video hiyo, alishangaa na kuguswa zai-
di. Alikuwa Gorbachev tofauti kabisa na niliyeku-
tana naye 2019.  Hayo yalikuwa mahojiano ya tano 
na ya mwisho kufanya naye. Alikuwa na huzuni 
ambayo sijawahi kumuona nayo awali. Ni kama 
kwamba alihisi mafanikio yake yalikuwa yakiha-
ribiwa; kwamba Urusi ilikuwa ikikumbatia udik-
teta. Gorbachev hakuwa mkamilifu. Hakuna kion-
gozi aliyekamilika kamwe. Lakini huyu ni mtu ali-
yejali sana kuhusu kuzuia Vita vya Tatu vya Dunia.

BURIANI GORBACHEV!
 Na STEVE ROSENBERG, BBC

Picha ya kiongozi wa mwisho wa Muungano wa Sovieti.  PICHA | AFP
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