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AZIMIO
INAZIMIA?

Kuna dalili za Uhuru na Raila kutengana baada ya kushindwa vibaya katika uchaguzi 
mkuu wa Agosti 9. Kwa miaka mingi, Raila amekuwa kigogo wa siasa katika 

historia ya taifa, lakini huenda mwisho wake umewadia. Baada ya Uhuru kuondoka 
mamlakani, na huku Chama cha Jubilee kikipanga kujiondoa, muungano wa Azimio 

la Umoja unachungulia kaburi lake
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11SI UREMBO TU, 
PIA NIA: Polisi 
wa kike Emma 

Brenda Wanjiru 
hutumia mitandao 
yake ya kijamii 
kuzungumzia hali 
ya kuwa mwanamke 
mzazi asiye na 
mume, mimba za 
matineja na dhuluma 
za jinsia.

M
amilioni ya Wakenya wali-
opigia kura wagombea walio-
wapenda, na hata ambao ha-
wakupiga, wanasubiri kwa ha-

mu kutimizwa kwa ahadi nyingi 
zilizotolewa wakati wa kampeni.

Wabunge waliochaguliwa kwa 
tikiti ya Muungano wa Kenya 
Kwanza wa Rais William Ruto ta-
yari wameelezwa ajenda ya sher-
ia ya chama tawala, na kwa upande 
mwingine, wale wa Muungano wa 
Azimio la Umoja-One Kenya wana-
jitayarisha kuwa upinzani kati-
ka Bunge la Kitaifa na mabunge ya 
kaunti kote nchini. Upinzani unafaa 
kutekeleza jukumu lake kwa shauku 
na kujitolea kupiga darubini Serika-
li Kuu na Mahakama. Hasara ni kwa 
nchi upinzani ukiwa dhaifu, kwa ku-
wa hakuna wa kuzuia maovu ya wal-
io mamlakani.

Muhula wa pili wa serikali ya Ju-
bilee ni mfanowa hali hiyo, Serikali 
Kuu ilipokosa wa kuikosoa kufuatia 
‘handisheki’ kati ya upinzani na seri-
kali.

Hatua zilizoumiza wengi kama 
kuongezwa kwa ushuru wa mafuta 
zilipita bungeni kwa urahisi, na ku-
fanya gharama ya maisha kupanda.

Ilikuwa furaha kwa ndugu wawili 
wa ‘handisheki’ kwani kila kitu Seri-
kali Kuu ilichotaka kilifanywa.

Kwa miaka mitano, nchi ilikuwa 

sawa na ilivyokuwa enzi za utawa-
la wa chama kimoja, wakati hakuna 
aliyeweza kukosoa serikali kwa mao-
vu yake. Ushirikishi wa umma ina-
vyohitaji Katiba haukuzingatiwa ip-
asavyo. Ukweli ni kuwa, ingawa seri-
kali na wanasiasa wanaweza kuwa 
na nia nzuri, hakuna kundi la watu 
au chama kinachoweza kuwa ndi-
cho chenye mawazo mazuri. Upinza-
ni chanya na ukosoaji, hata katika fa-
milia, huwa unaleta matokeo bora.

Uchumi wetu uko katika hali 
mbaya hivi kwamba ushindani wa 
kisiasa ni muhimu ili wapiga kura 
waweze kupata thamani kamili ya 
pesa zao.

Matumizi mabaya kwa miradi isi-
yo na faida, au ufujaji usiothibitiwa 
kupitia ufisadi, yanaweza kufanya 
uchumi dhaifu kuporomoka. Baadhi 
ya ahadi za kisiasa ni za kufurahisha 

na zisizoweza kutekelezwa kabisa, na 
upinzani unafaa kuzichunguza na 
kuzizima zikiwasilishwa bungeni ku-
halalishwa kupitia sheria. 

Kwa mfano, ahadi ya Hazina ya Ma-
hasla ya Sh50 bilioni, wazo nzuri lin-
aloweza kubadilisha maisha ya wafa-
nyabiashara wengi wadogo, inaweza 
kugeuka kuwa kisima cha kunu-
faisha wakubwa wafisadi, kama ilivy-
otokea kwa Hazina ya Vijana. Mpan-
go wa kuongeza ada za NSSF na NHIF 
pia unafaa kuchunguzwa kwa mak-
ini, ikizingatiwa kuwa wafanyaka-
zi wa Kenya wamekuwa wakiteseka 
mikononi mwa mameneja wafisadi 
wakishirikiana na wafadhili wao, wa-
nasiasa.

Muungano wa Azimio unafaa ku-
tekeleza jukumu la upinzani na ku-
wa upande wa Wanjiku ili kuhakiki-
sha serikali inatimiza ahadi ilizotoa 
wakati wa kampeni kwa gharama 
ya chini. Miswada mibaya inayokan-
damiza uhuru haifai kupitishwa ku-
wa sheria. Katika demokrasia, upin-
zani huwa serikali inayosubiri kuin-
gia mamlakani. Miaka mitano ni sa-
wa na kufumba na kufumbua jicho 
tu. Kando na kujenga nchi bora kwa 
wote, utendakazi mzuri katika upin-
zani unaweza kuzaa mazuri katika 
uchaguzi mkuu wa 2027.

wgikunju@ke.nationmedia.com
Imetafsiriwa na Benson Matheka

Tunahitaji upinzani wenye nguvu kumulika serikali

8 RAIS 
ALIVYODHIBITI 
MAMLAKA: Ruto 

alichukua hatua 
haraka kuwinda 
wabunge na maseneta 
waliochaguliwa kwa 
tikiti ya vyama tanzu 
vya Muungano wa 
Azimio la Umoja-One 
Kenya ili kuongeza 
idadi ya wale wa 
mrengo wake.

9MWANAMKE 
‘ALIYEMPIKA 
MAMBA’: 

Gavana wa Meru 
Kawira Mwangaza 
si mwanasiasa 
aliyetarajiwa 
kushinda wanasiasa 
wawili matajiri na 
wenye uzoefu wa 
miaka mingi kama 
Murungi na Linturi.

10UKWELI 
KUHUSU 
UCHUMI:

Kujenga uchumi wa 
nchi unaodorora 
kwa kutumia mfumo 
wa ‘Bottom Up’ 
kunahitaji mawazo 
mapya, ukuaji ukiwa 
ukipewa kipaumbele 
ndipo uweze kuleta 
faida na ajira.

Yaliyomo

k a u l i  y a  m h a r i r i

Uchumi wetu uko katika hali mbaya 

hivi kwamba ushindani wa kisiasa ni 

muhimu ili wapiga kura waweze kupata 

thamani kamili ya pesa zao. Matumizi 

mabaya kwa miradi isiyo na faida, au 

ufujaji usiothibitiwa kupitia ufisadi, 

yanaweza kufanya uchumi dhaifu 

kuporomoka.
Washington Gikunju

Zimetafsiriwa na Benson Matheka

Stephen Gitagama

Afisa Mkuu Mtendaji
Mutuma Mathiu

Mhariri Mkuu
Lilianzishwa na marehemu Hillary Boniface Ngweno 

Washington Gikunju  Mhariri Msimamizi, Wikendi
Mike Owuor Mhariri Jumapili
Allan Buluku Mhariri wa Weekly Review
Njoki Ndung’u  Mhariri wa Uchapishaji

Andrew Anini  Msanifu Kurasa Mkuu
Joan Pereruan  Mhariri wa Picha
Humphrey Osoro, Benjamin Situma, 

Alice Othieno Wasanifu Kurasa
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Bendi ya kijeshi ikicheza kwenye zulia jekundu kabla ya kuzinduliwa kwa 
filamu ya James Bond  No Time to Die katika ukumbi wa Royal Albert, 
magharibi mwa jiji la London, mnamo Septemba 28, 2021. PICHA | AFP

  Aliyekuwa rais ashtakiwa kwa ulaghai

  Wacheza kamari walaghaiwa pesa

  Ubora wa filamu ya ‘James Bond’ kuendelea

Tovuti ya Twitch imepiga 
marufuku majukwaa ambayo 
wachezaji kamari hucheza 
michezo ya moja kwa moja 
ambayo haijahalalishwa Ua-

muzi huo unafuatia kisa am-
bapo mchezaji kamari aliwa-
punja wachezaji wengine pe-
sa zao bila wao kujua. “Suala la 
uchezaji kamari limekuwa lik-
ijadiliwa kwa upana. Tumepi-
ga marufuku majukwaa hayo 
kuanzia Oktoba 18 kama njia 
ya kulainisha na kudhibiti op-
eresheni zetu,” ikaeleza tovu-
ti hiyo.

- Zimetafsiriwa na Wanderi 
Kamau

Aliyekuwa rais wa Amerika, 
Donald Trump, ameshtakiwa 
katika mahakama moja jijini 
New York, kufuatia uchungu-
zi uliofanywa katika kampuni 
ya familia yake - Trump Organ-
ization.

Trump ameshtakiwa kwa ku-
toa maelezo ya uongo kuhusu 
kiwango halisi cha utajiri wake, 
ili kupata mikopo na kulipa ki-
wango cha chini cha ushuru.

Viongozi wa mashtaka 
wanasema kampuni hiyo ilitoa 
maelezo ya uongo kati ya 2011 
na 2021. Hata hivyo, Trump 
amepuuzilia mbali mashta-
ka hayo akisema ni njama ya 
kuendelea kumhangaisha.

Wanawe Trump, Donald Jun-
ior, Ivanka na Eric Trump; na 
wasimamizi wawili wakuu 
wa kampuni hiyo, pia ni wash-
takiwa.

Wasimamizi hao ni Allen 
Weisselberg na Jeffrey Mc-
Conney. Kesi hiyo imewasilish-
wa na Mwanasheria Mkuu wa 
New York, Leitita James.

Uchunguzi huo ulifanywa 
kwa miaka mitatu. “Kupitia 
usaidizi wa wanawe na wasi-
mamizi wakuu wa kampuni 
hiyo, Trump aliongeza utaji-
ri wake ili kupata mikopo na 
kukwepa kulipa ushuru una-
ostahili,” akasema mwanashe-
ria huyo.

Filamu ijayo ya James Bond itaku-
wa na ubora wa kipekee, amesema 
produsa Barbara Broccoli.

Hata hivyo, mazungumzo kati ya 
maprodusa na mmiliki mpya wa 
Studio 007 kuhusu mwelekeo mp-
ya wa filamu hiyo bado hayajaanza. 
Broccoli na ndugu yake, Michael G 
Wilson, walisifiwa sana katika

Ukumbi wa Maigizo wa TCL Chi-
nese Theatre, Hollywood, kwa 
mchango wao katika msururu wa 
filamu hiyo. Kufikia sasa, filamu hi-
yo ina jumla ya sehemu 25.

Filamu ya mwisho ya msururu 

wa James Bond ilikuwa “No Time 
To Die”, iliyotolewa mwaka uliopita 
chini ya mwelekezi Daniel Craig, al-
iyemiliki studio hiyo wakati huo.

Hata hivyo, huenda mwelekeo 
ukawa tofauti, baada ya kampuni 
ya Amazon kuinunua. “Ndio tu-
naanza uhusiano wetu mpya na 
Amazon. Hatujaanza mazung-
umzo kuhusu mradi unaofuata wa 
filamu ya James Bond,” akasema 
Brocolli. Hata hivyo, alisema wata-
hakikisha filamu hiyo itakuwa bo-
ra zaidi.

d a r u b i n i

Twitch yazima mchezo wa kamari

Trump ‘aliongezea utajiri wake’

Studio mpya ya 007 kuhudumia wote

  Wakazi wakimbilia usalama kabla giza kuingia

Mji wa bandari wa Buenaventura, 
nchini Colombia, umegeuka uwan-
ja wa uhalifu, kutokana na ongeze-
ko la magenge ya wahalifu.
Visa ya uhalifu vinaipotiwa karibu 
kila siku, vikihusisha mivutano bai-

na ya magenge hatari, baadhi yak-
iendesha biashara ya mihadarati.
Kufikia saa sita adhuhuri, maduka 
huwa yamepunguza shughuli zake
huku barabara nyingi zikiwa bila 
mtu yeyote. Watu wengi hukimbilia
usalama wao kabla ya giza kuingia.
 “Tunakabiliwa na wimbi jipya la 
uhalifu ambalo ni sawa na ugai-
di mjini humu,” akasema Juan Ma-
nuel Torres kutoka Hazina ya Ama-
ni na Maridhiano ya Colombia aki-
hojiwa na AFP.

Mji watekwa na magenge ya wahalifu

Rais wa Amerika Donald Trump (katikati), bintiye Ivanka 
Trump na mwanawe Donald Trump Jr. wakielekea kuabiri
ndege ya Air Force One mjini Marietta, Georgia, mnamo Janu-
ari 4, 2021. PICHA | AFP
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k u r u n z i  y a  K e n y a

Na OSCAR OBONYO

BAADA ya kukubali kundwa 
katika uchaguzi wa mwezi ja-
na, hatimaye muungano wa 
Azimio la Umoja-One Ken-

ya umeamua kutekeleza wajibu 
wake kama upinzani.

Lakini maswali yameibuka ku-
husu ni nani hasa atakuwa kion-
gozi wa muungano huo unapo-
tekeleza wajibu wake wa kuhaki-
ki utendakazi wa serikali ya Rais 
William Ruto.

Baada ya Uhuru Kenyatta kuon-
doka na Raila Odinga kushindwa 

na Ruto, haijulikani iwapo vinara 
hao wawili watataka kuendelea 
kuwa sura ya Azimio sasa na kue-
lekea 2027. Haijulikani pia iwapo 
wataamua kumkuza mwanasia-
sa mwingine kupeperusha bend-
era ya muungano huo.

Jarida la Darubini ya Wiki lime-
gundua kuwa kiongozi wa Wip-
er, Kalonzo Musyoka, ameanza 
kujiandaa kwa kampeni za urais 
ili akabiliane na Rais Ruto katika 
uchaguzi mkuu wa 2027.

Karibu naye, ni Martha Karua, 
mgombea mwenza wa Raila, am-
baye pia anasubiri wakati wake.

Pia kuna Katibu Mkuu wa Jubi-
lee, Jeremiah Kioni, ambaye sa-
sa anawakilisha sura ya chama 
hicho kinachoongozwa na Uhuru.

Chama hicho kimedumisha 
kundi na wapanga mikakati wake 
ili wakisaidie kujipanga upya na 
kuhakiki serikali ya Ruto.

Mikakati hii tofauti tayari in-
aonyesha viongozi wa Azimio 
wameamua kufuata mikondo to-
fauti ya kisiasa, kivyao.

Ukweli huu unathibitishwa na 
kauli aliyotoa Mbunge wa Sabo-
ti, Caleb Amisi, mapema wiki hii, 
akidai kuwa Raila bado atakuwa 

kwenye debe 2027.
Ingawa hii ni kauli ya kibinafsi 

ya mbunge huyo, huenda inawak-
ilisha hisia za wanachama wen-
gi wa ODM.Madai yake yanakar-
ibiana na shutuma zilizoelekez-
wa kwa Uhuru na baadhi ya wa-
nasiasa wa Azimio kuwa “aliji-
tokeza sana kuunga mkono Raila” 
na hivyo kufanya aonekane kama 
“mradi” wa serikali.

Walisema hiyo, kwa kiwango fu-
lani, iliathiri nafasi ya Raila kuin-
gia Ikulu.

DHORUBA NDANI YA AZIMIO
Huenda “ndugu wawili wa kisiasa” ambao vyama vyao viliunda muungano wa Azimio la Umoja-One Kenya, wanavuta 

pande tofauti baada ya uchaguzi ulioibua ushindani mkali. Je, huu ni mwanzo wa kifo cha muungano huo?

HALI SI SHWARI TENA

Kiongozi wa Azimio la Umoja Raila Odinga (kulia) na aliyekuwa mgombea mwenza wa urais, Martha Karua, mnamo Agosti 6.

...Endelea Uk 6



Hali hii ambapo wanasiasa wa Azimio 
wanatoa kauli kinzani za kisiasa, inatoa nafasi 
kwa wanasiasa wa Kenya Kwanza kuilemaza 
zaidi Azimio.Duru zinasema Rais Ruto ana-
jitahidi kuchochea mgawanyiko kati ya Raila 
na Uhuru kwa manufaa yake ya kisiasa.

Hii ndiyo maana Seneta wa Kitui Enoch 
Wambua anasema kuwa masuala yote ndani 
ya muungano wa Azimio yatashughulikiwa.

Wambua, ambaye ni Naibu Kiongozi wa 
Wachache katika Seneti, anasema kuwa 
wanaodhani Azimio itasambaratika wanao-
ta “ndoto ya mchana”.

Anashikilia kuwa muungano huo ndio 
mkubwa zaidi nje na ndani ya mabunge yote 
mawili - Bunge la Kitaifa na Seneti.

“Kwa misingi ya nafasi ya kidemokrasia, na-
fasi hiyo ni kubwa zaidi ndani ya Azimio ku-
liko miungano mingine. Tumejitolea kuhaki-
ki utendakazi wa serikali kwa njia inayo-
heshimu sheria,” akasema Wambua.

Akihutubia wabunge wa Azimio katika mk-
ahawa wa Stoni Athi, Kaunti ya Machakos juzi, 
Raila aliwahimiza wabunge na maseneta wa 
muungano huo wadumishe umoja.

Raila, Kalonzo na Karua pia waliwaon-
ya wabunge hao dhidi ya kushawishiwa ku-
hamia Kenya Kwanza wakisema kitendo 
hicho ni “usaliti kwa raia”.

Walitoa kauli hizo wakifahamu vyema kuwa 
Ruto anaweza kuvunja kabisa Azimio kama 
sehemu ya mpango wake wa kuongoza bila 
upinzani na kuboresha nafasi yake ya kushin-
da tena katika uchaguzi mkuu wa 2027.Ruto 
anafahamu kuwa Azimio, chini ya uongozi wa 
Uhuru na Raila, ni tishio kubwa kisiasa.

Wadadisi wa siasa wanasema hii ndiyo maa-
na kiongozi huyo wa Kenya Kwanza anatam-
ani zaidi kufaulu kutenganisha “ndugu hao 
wawili”. Wanasema hii ndio maana, alipoap-
ishwa kuwa Rais wa tano nchini, Ruto alim-
teua mtanguliza wake kuwa balozi wa ama-
ni nchini Ethiopia na eneo la Maziwa Makuu.

Kulingana na itifaki, Uhuru ataripoti moja 
kwa moja kwa Rais - hali ambayo itatoa nafa-
si kwa wawili hao kuwa na muda wa kushaur-
iana kwa karibu.

Lakini utata umeibuka baada ya washirika 
wa Uhuru, hasa mwana-mikakati wake, Muta-
hi Ngunyi, ambaye juzi alisema Uhuru “anafu-
rahi kustaafu”.Ngunyi, ambaye ni mchanga-
nuzi wa siasa alimshauri Raila asitumie mi-
kakati ya zamani kuelezea kutoridhishwa na 
Ruto, akisema haitazaa matunda. Isitoshe, 
ushauri wa Ngunyi kuwa Raila anafaa kuunga 
mkono umoja wa kitaifa umeibua mseto wa 
hisia kutoka kwa wafuasi wa Azimio.

Mbunge wa Embakasi Mashariki, Babu Owi-
no, amedai kuwa ODM “ilichezewa shere” . Ma-

dai haya yalimemkwaza Kioni na wanasiasa 
wengine wa Mlima Kenya ambao walipoteza 
viti vyao kwa kumuunga mkono Raila.

Kioni, ambaye alikuwa mbunge wa Ndara-
gua, anasema yeye na wanasiasa wengine 
waliogombea viti kupitia Jubilee na Narc Ken-
ya, walijitolea mhanga kusimama na Raila 
na wakapoteza. Hesabu kutoka Mlima Keny 
inaonyesha Raila alipata kura nyingi kutoka 
eneo hilo mwaka huu kuliko miaka ya nyuma 
alipogombea urais.

Kwa mfano katika Kaunti ya Kiambu, alipa-
ta kura 210,393 ikilinganishwa na 69,190 mna-
mo 2017.Katika Kaunti za Murang’a na Nyeri, 
Raila alipata kura 73,539 na 51,939, mtawalia, 
tofauti na kura 9,122 alizopata Murang’a mna-
mo 2017 na 4, 735 alizopata Nyeri.

Kwa jumla Azimio ilipata jumla ya kura 
1,134,826 za urais kutoka eneo la Mlima Ken-
ya, tofauti na kura 573,292 ambazo Raila alipa-
ta 2017 kwa tiketi ya ODM.

Kioni pia anasema idadi ndogo ya watu wal-
iojitokeza kupiga kura eneo hilo ilimfaidi Rai-
la. Hali hiyo ilichangiwa na wito wa Uhuru 
kwa wakazi kuwa wasimpigie kura Ruto.

Kando na Azimio, dalili zinaonyesha ku-
wa haja kuu ya Jubilee ni kufufua ushawishi 
wake katika eneo la Mlima Kenya na kuyeyu-

sha ushawishi wa Ruto.
Shida inayokumba Jubilee si ya kipekee tan-

gu mfumo vyama vingi uliporudi 1992, kwani 
imekuwa ikikumba vyama tawala.Kanu ilian-
za kusambaratika ilipotoka mamlakani mna-
mo 2002 baada ya kushindwa na muungano 
wa Narc chini ya Mwai Kibaki.Baadaye 2013, 
chama cha Party of National Unity (PNU), al-
ichotumia Kibaki kutetea kiti chake 2007, pia 
kilisambaratika alipostaafu 2013. Jubilee in-
aonekana kufuata mkondo huo.

Vyama vikuu ndani ya Azimio vinakumb-
wa mvutano wa viongozi fulani kwa misingi 
ya mabadiliko katika ulingo wa siasa nchini.

Kwa mfano, Raila anayeongoza chama kili-
cho na wabunge ndani ya Azimio, anatarajiwa 
kumpisha kiongozi mwingine.

Kalonzo, ambaye amemuunga mkono Rai-
la mara tatu mfululizo, anatarajia kuung-
wa mkono 2027 ingawa Karua anahisi ndiye 
“mrithi” wa Raila.Kulingana na Seneta Wam-
bua, asasi za uongozi katika Azimio,bado zipo 
na majukumu yake hayajabadilika.

Huku masilahi na mandhari ya kisiasa nchi-
ni yakiendelea kubadilika kwa kasi, inasubiri-
wa kuonekana iwapo umoja utadumu ndani 
ya Azimio.

- Imetafsiriwa na Charles Wasonga
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Shida ya kuvuta pumzi Azimio
UMOJA WA VIGOGO UTADUMU?

k u r u n z i  y a  K e n y a

...Kutoka Uk 5

Wabunge wa muungano wa Azimio la Umoja - One Kenya wakiongozwa na mwenyekiti wa 
ODM John Mbadi (katikati), wahutubia wanahabari jijini Nairobi mnamo Agosti 14.
PICHA | DENNIS ONSONGO
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‘BADO MAPAMBANO’, BABA AAMUA
NI LAZIMA SERIKALI IFANYE KAZI

 Na KWENDO OPANGA

Mgombea urais aliyeshindwa Raila Odin-
ga ana hasira, amekata tamaa na ame-
ingiwa na hofu. Amakasirika kwa saba-
bu kwa misingi ya uchaguzi, anaamini 

anadhulumiwa zaidi. Anaamini alishinda 
chaguzi nne za urais kati ya tano alizoshiriki. 
Lakini hajawahi kutangazwa mshindi.

Amekata tamaa kwa sababu jinsi mambo 
yanavyobadilika kisisisa ndivyo yanavyozidi 
kubaki pale pale.

Raila amekuwa mstari wa mbele kati-
ka juhudi zote zilizoleta mafanikio yote 

makubwa ya kisiasa Kenya, laki-
ni washirika wake wanasema 

wapinzani wake wanaoneka 
wameamua kufutilia mbali 

mafanikio hayo katika ki-
la kipindi cha uchaguzi.

Na ameingiwa na ho-
fu kwa sababu, kulin-
gana na mshau-
ri wake wa masua-
la  ya  mawasi -
liano Dennis On-
yango, Rais Wil-
liam Ruto na 
Naibu wake Ri-
gathi Gacha-

gua wanawakil-
isha tishio kubwa 
kwa demokrasia 
nchini Kenya ku-
liko namna baa-
dhi ya Wakenya 
wanavyoona.

“Anawao-
na kuwa watu 
wanaoongozwa 

na pupa ya kuvu-
tia makundi fu-

lani ya wanajamii 
upande wao kupi-
tia amri na matam-
shi wanayotoa. An-

ahisi kuwa kuwaru-
husu Ruto na Gachagua 

kuendeleza njama hiyo ku-
taleta madhara kwa taifa 

hili, kwa hivyo ni sharti 
wadhibitiwe,” anasema 

Onyango.
Bw Onyango aliku-
wa akizungumzia 

hatua ya Rais 
Ruto kuipa 

Hudu-
ma 

ya 

Raila anavyopenda kusema, uamunifu 
wake kwa misingi ya demokrasia na 

ulinzi wa uhuru wa raia hautavunjwa 
na matokeo ya uchaguzi. Kwamba 
viongozi huja na kuondoka, lakini 

mapambano yataendelea
Polisi Nchini (NPS) uhuru wa kusimamia fed-
ha na kutangaza nyongeza ya fedha kwa Idara 
ya Mahakama bila kuhusisha Bunge.

Bw Odinga anawaona Ruto na naibu wake 
kuwa viongozi wanaowakilisha kurudi kwa 
utawala dhalimu wa Kanu chini ya uongo-
zi wa Rais Daniel Moi Hii ni licha ya kwamba 
Rais Ruto amewahi kuwa mwanachama wa 
chama cha ODM anachoongoza Bw Odinga.

Kwa hivyo, ingawa uwezekano wa Raila ku-
wania urais kwa mara ya sita ni mdogo, ush-
awishi wake katika ulingo wa siasa utaendelea 
kuwepo kwa muda mrefu. Inatarajiwa kuwa 
ataendelea kutekeleza wajibu anaoelewa vy-
ema wa kukosoa utendakazi wa serikali.

Baada ya kampeni kali na kupoteza katika 
uchaguzi wa urais kwa mara ya tano, na wengi 
kudhani amekwisha kisiasa, Odinga, 77, bado 
anaonekana mkakamavu kisiasa.

Ingawa sauti yake nyakati fulani huonekana 
dhaifu, bado anaonekana mwenye nguvu na 
ujasiri wa kuendelea kupambana.

Awali, Raila alitumia “silaha” anazofahamu 
vizuri za maandamano barabarani, uasi dhi-
di ya serikali, kususia bidhaa na huduma zina-
zozalishwa na watu anaoamini kuwa maadui 
wa demokrasia.Je, Baba (Odinga anavyofaha-
mika) ataongoza maandamano barabarani?

Wafuasi wake wanaamini akiitisha maanda-
mano wataendelea kumfuata.Lakini wengine 
wanahisi anafaa kutafuta na kuteua mwana-
siasa mchanga ili amkuze na kumwezesha 
kuendeleza mapambano hayo.

Miongoni mwa wanasiasa hao wachanga 
ni wabunge Junet Mohamed (Suna Mashari-
ki) na Babu Owino (Embakasi Mashari-
ki). Wengine ni Seneta Enoch Wambua na 
Mbunge Maalumu Sabina Chege, ambao ni 
wanachama wa vyama vya Wiper na Jubilee, 
mtawalia. Vyama hivyo ni washirika wa mu-
ungano wa Azimio la Umoja-One Kenya.

Raila amewataka wabunge wa Azimio wa-
hakikishe kuwa serikali inawajibika kwa ku-
mulika utendakazi wake kila mara.

Akihutubia wabunge wa muungano huo, al-
iwataka watambue wao ni sehemu ya serika-
li kwa sababu ni wanachama wa Bunge, asa-
si ambayo ni mojawapo ya nguzo za serikali.

Nje ya Bunge, Azimio inatarajia kuwa ali-
yekuwa Makamu wa Rais, Kalonzo Musyoka, 
ambaye ametangaza kuwa atawania urais 
2027, atajitwika wajibu wa kukosoa serikali. 
Atafanya hivyo, huku akijijengea sifa na hadhi 

kama kiongozi wa serikali inayosubiri kuingia 
mamlakani.

Kwa hivyo, uwanja wa vita ambavyo Odinga 
ataendesha dhidi ya serikali ya Ruto ni bara-
barani na bungeni.Mahasidi wake watakuwa 
Rais, Naibu wake, Mahakama ya Upeo na Idara 
ya Mahakama kwa jumla na Tume Huru ya 
Uchaguzi na Mipaka (IEBC).

Raila amekuwa akishambulia Idara ya Ma-
hakama na Jaji Mkuu Martha Koome, ambaye 
pia ni Rais wa Mahakama ya Upeo.

Amependekeza mageuzi katika Idara ya Ma-
hakama, ambayo anasema ni mateka wa Seri-
kali Kuu; ambayo anadai inaendeleza hongo 
na uhalifu.Shutuma zake zinakumbusha ku-
husu lugha iliyotumiwa na Mahakama ya Up-
eo ilipoamua kesi ya kupinga ushindi wa Rais 
Ruto mnamo Septemba 5.

Kwa kilichoonekana kuwa dharau, Koome 
alitaja baadhi ya ushahidi uliowasilishwa 
na mawakili wa Odinga kuwa “hewa moto”, 
“ghushi”, “uvumi” na “makisio” yasiyo na ma-
shiko yoyote. Jaji Mkuu pia aliwashutumu 
mawakili hao kwa kuchukulia mahakama 
hiyo kuwa “isiyo na umakini wowote kwa ku-
wasilisha ushahidi bandia”

Raila alimsuta Koome kwa kuharibu ndani 
ya mwaka mmoja, kazi nzuri iliyofanywa na 
watangulizi wake kwa miaka 10. Lakini On-
yango anasema hasira za bosi wake hazito-
kani na kutupwa kwa kesi yake tu. “Jaji Mkuu 
David Maraga mnamo 2017 alielezea jin-
si uchaguzi unapaswa kuendeshwa. Lakini 
Koome anaturudisha katika mahakama ya 
Willy Mutunga (2013) ambayo haikuwa na 
ufafanuzi kama huo.” anaeleza.

Raila ameshangaa jinsi majaji saba wa Ma-
hakama ya Upeo walitupa malalamishi yote 
tisa kwa mpigo.

Alipohutubu katika mazishi Kaunti ya Meru 
baada ya uamuzi huo, Koome alitaja uamuzi 
wa pamoja wa Mahakama ya Upeo kuwa ka-
zi ya Mungu, lakini Odinga aliutaja kuwa ka-
zi ya shetani.

Raila ameelekeza shutuma sawa kwa  
mwenyekiti wa Tume Huru ya Uchaguzi na 
Mipaka (IEBC), Wafula Chebukati. Amedai, bi-
la kutoa ushahidi, kuwa Chebukati alihongwa 
na kubadili uamuzi wa Wakenya kwa kuende-
sha uchaguzi uliojaa dosarii.

Mashambulio haya makali dhidi ya Rais, 
Koome, Idara ya Mahakama na Chebuka-
ti yamewaacha wengi na maswali kuhusu 
iwapo Raila ameibuka upya. Haitakuwa ajabu.
Raila amebadili miungano ya kisiasa na mi-
kakati ya kupigania demokrasi, haki na mam-
laka. Lakini, anavyosema mara nyingi, ua-
minifu wake kwa demokrasia, utetezi wa ha-
ki za raia zitabakia, na viongozi watakuja na 
kuondoka, lakini mapambano yataendelea.

- Imetafsiriwa na Charles Wasonga
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RAIS William Ruto anaendelea kusisitiza 
kuwa anathamini Upinzani wenye ngu-
vu, ambao utakuwa ukiikosoa serikali 
yake kila inapokosea.

Hata hivyo, amechukua hatua za haraka ku-
hakikisha muungano wake wa Kenya Kwan-
za unaongoza mabunge yote - Bunge la Kitai-
fa na Seneti.

Ni hali ambayo huenda ikampa mamlaka na 
uwezo kufanya atakavyo bila upinzani ama 
ukosoaji wowote.Mara tu baada ya kutanga-
zwa kwa matokeo ya urais, ilionekana kuwa 
kiongozi wa muungano wa Azimio la Umo-
ja-One Kenya, BwRaila Odinga, alikuwa na ida-
di kubwa ya wabunge katika Bunge la

Kitaifa, na pia uwezekano mkubwa wa kuon-
goza Seneti. Lakini kwa kutumia mbinu al-
izotumia ‘mwalimu’ wake wa siasa, mare-
hemu Daniel Moi katika uchaguzi mkuu wa 
1992, Rais Ruto aliwashawishi wabunge na 
maseneta waliochaguliwa kwa baadhi ya vy-
ama vilivyo katika Azimio wajiunge na Kenya 
Kwanza.

Wakati huo, Mahakama ya Upeo bado hai-
kuwa imetoa uamuzi kuhusu kesi ya kupinga 
matokeo ya urais iliyokuwa imewasilishwa na

Bw Odinga. Hatua hiyo ilibadilisha kila kitu.
Mnamo Septemba 8, siku tatu baada ya 

ushindi wa Rais Ruto kuhalalishwa na ma-
hakama hiyo, Bw Amason Kingi kutoka Kenya

Kwanza alichaguliwa Spika wa Seneti baada 
ya Bw Kalonzo Musyoka wa Azimio kujiondoa 
dakika za mwisho.Kabla ya uchaguzi wa Spi-
ka, Kenya Kwanza ilikuwa na wingi wa

Seneta mmoja pekee dhidi ya Azimio. Ken-
ya Kwanza ilikuwa na maseneta 34 nayo Azi-
mio 33.

Hata hivyo, maseneta wengi walihamia 
Kenya Kwanza, hali iliyomfanya Bw Musy-
oka ajiondoe. Iitoshe, baadhi ya maseneta 
wanaomuunga mkono Raila walisusia shu-
ghuli hiyo, hatua iliyomfanya  Bw Kingi kus-
hinda kwa urahisi. Bw Kingi alipata kura 46 ka-
ti ya 66. Matokeo hayo yalionyesha kuwa baa-
dhi ya maseneta wa Azimio walimpigia kura 
Bw Kingi.

Katika Bunge la Kitaifa, Azimio ilikuwa iki-
jipiga kifua kuwa na Wabunge wengi kuliko 
Kenya Kwanza. Kwa mara nyingine, baadhi ya 
wabunge walihama muungano huo.

Katika raundi ya kwanza ya uchaguzi wa Spi-
ka wa Bunge la Kitaifa, Bw Moses Wetang’ula 
wa Kenya Kwanza alipata kura 215

naye Bw Kenneth Marende wa Azimio akap-

ata kura 130.
Ikizingatiwa hakuna mgombeaji aliyekuwa 

amefikisha idadi ya wabunge wanaohitajika 
ili kutangazwa mshindi, Bw Marende alijion-
doa baada ya kuhisi angeshindwa katika raun-
di ya pili.

Kenya Kwanza pia ilipata Manaibu Spika 
katika Bunge la Kitaifa na Seneti mtawalia. 
Mwakilishi wa Kike katika Kaunti ya Uasin 
Gishu,Gladys Shollei, alichaguliwa Naibu Spi-
ka wa Bunge naye Seneta Kathuri Murungi 
(Meru) akatwaa nafasi hiyo katika Seneti.Kiba-
rua sasa kimegeuka uamuzi kuhusu muunga-
no utakaotangazwa kuwa wenye idadi kubwa 
ya wabunge bungeni.

Kulingana na takwimu, Azimio ina idadi 
kubwa ya wabunge. Hata hivyo, idadi hiyo im-
evurugwa na wabunge wengi ambao wameji-
unga na Kenya Kwanza.

Hali hiyo imezua mgogoro. Licha ya 
wabunge hao kuhamia Kenya Kwanza, kishe-
ria bado wako katika Azimio, kwa sababu ha-
wajafanya hivyo kwa kufuata sheria.

Rekodi za Msajili wa Vyama vya Kisiasa in-
aonyesha kuwa bado wako katika muungano 
wa Azimio.

Baadhi ya viongozi ambao wamejipata kati-
ka hali hiyo ni Seneta Ali Roba (Mandera), al-
iyehama Azimio hadi Kenya Kwanza kupitia 
chama chake cha United Democratic Move-
ment (UDM).

Bw Kingi pia yuko kwenye mkanganyiko 

huo. Chama chake cha Pamoja African Alli-
ance (PAA), kilijiondoa Azimio na kujiunga na 
Kenya Kwanza wiki chache kabla ya uchagu-
zi mkuu.

Ijapokuwa Msajili wa Vyama vya Kisiasa, Bi 
Agnes Nderitu,amesema vyama vya UDM na 
PAA viko katika Azimio

kisheria, hajaelezea iwapo hali hiyo inafa-
nya muungano huo kuwa wenye idadi kub-
wa ya wabunge bungeni. Vyama hivyo viwi-
li vimeenda mahakamani, vikitaka kutangaz-
wa kuwa huru kujiunga na Kenya Kwanza, bi-
la kufugwa na mkataba wa kisiasa katika Azi-
mio.

Hata kabla ya Mahakama Kuu kutoa uamu-
zi huo, kibarua kikuu kimeachiwa Bw We-
tang’ula, kuhusu uamuzi na mwelekeo ataka-
otoa.Bw Wetang’ula anatazamwa na karibu 
kila mtu kuhusu iwapo ataweka kando mwe-
gemeo wake wa kisiasa kwa kutoa “uamuzi wa
busara” kama aliotoa Kenneth Marende mna-
mo 2009 wakati wa Serikali ya Muungano kati 
ya marehemu Rais Mwai Kibaki na Raila.

Wakati wa mzozo huo, Kibaki alimteua Ka-
lonzo (akiwa Makamu wa Rais) kuwa Kiongozi 
wa Shughuli za Serikali katika Bunge.

Lakini Raila alipinga akisema ndiye aliyefaa 
kupewa nafasi hiyo ikizingatiwa alikuwa Wa-
ziri Mkuu na wa pili kwa mamlaka baada ya 
Rais Kibaki.

RUTO ALEMAZA UPINZANI
Muungano wa Kenya Kwanza umenyakua nyadhifa zote za uongozi katika mabunge yote mawili, hali ambayo imeuacha 

mrengo wa Azimio la Umoja –One Kenya pabaya. Je, ni nani atakuwa akikagua na kufuatilia utendakazi wa Serikali?

KUDHIBITI MAMLAKA

k u r u n z i  y a  k e n y a

Spika mpya wa Bunge la Kitaifa, Moses Wetangula, akiongoza kikao cha bunge hilo mnamo 
Septemba 8, 2022. PICHA | JEFF ANGOTE | NATION 

...Endelea Uk 23
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Gavana Kawira Mwangaza wa 
Meru si mwanasiasa aliyetara-
jiwa kuwashinda vigogo wawi-
li wakuu wa kisiasa; matajiri na 

wenye uzoefu mkubwa katika siasa 
za Meru.

Hata hivyo, alishangaza wengi kwa 
kumshinda mtangulizi wake, Bw 
Kiraitu Murungi na aliyekuwa Sene-
ta wa kaunti hiyo, Bw MithikaLinturi.

Alipojitosa kwenye kinyang’any-
iro hicho, si wengi waliotambua uwe-
zo wake. Alikuwa amehudumu kwa 
muhula mmoja tu kama Mwakil-
shi wa Kike katika kaunti hiyo tangu 
2017. Mnamo 2013, alishindwaalipo-
gombea ubunge eneo la Buuri.

Kilionekana kuwa kibarua kikub-
wa kwake kuwakabili wanasiasa hao 
wawili kama mgombeaa huru.

Murungi alikuwa amezindua cha-
ma chake cha Devolution Empow-
erment Party (DEP) na kuweka “mi-
kakati thabiti ya kampeni”ambayo 
ingemwezesha “kuleta msisimko wa 
kisiasa katika kila sehemu nchini.”

Alimtaja Mwangaza kuwa “lim-
bukeni” kisiasa. Baada ya Waziri 
wa Kilimo, Peter Munya, kujiondoa 
kwenye kinyang’anyiro hicho Febru-
ari, Murungi alisema kuwa “Mungu 
alikuwaashampa kiti hicho.”

Kwenye kampeni, alijifananisha na 
“mamba”, akiwaambia washindani 
wake “wajihadhari naye” kwani ali-
kuwa tayari “kuwauma” wakati wow-
ote. Hakujua ndiye angegeuka kuwa 
mwathiriwa.

Linturi naye alitegemea wim-
bi la chama cha UDA cha Rais Wil-
lia Ruto, lililovuma katika eneo la
Mlima Kenya. Linturi pia aliungwa 
mkono na wabunge sita kati ya tisa 
waliochaguliwa katika kaunti hiyo. 
Wabunge hao waligombea nyadhifa 
zao kwa tiketi ya UDA.

Wakati wa kampeni ilionekana ka-
ma ushindani mkuu ulikuwa kati ya 
Murungi na Linturi, kwani Mwan-
gaza hakuweka mabango au picha 
zake katika maeneo ya umma.

Licha ya mbwembwe za wawili 
hao, Mwangaza aliwabwaga kwa ku-
pata kura 209,148. Linturi alikuwa 
wa kwa kura 183, 859 huku Murungi
akivuta mkia kwa 110, 814. 

Mwangaza aliendesha kampeni 
zake kwa kwenda nyumba hadi
nyumba. Alikita kampeni zake kwa 
watu wa kiwango cha chini kupitia
mpango wake wa ‘Operation Okolea.’ 
Kupitia mpango huo, alikuwa akitoa 
michango ya vifaa kama vile sare za 
shule, madawati, blanketi na viatu.

Pia aliwajengea nyumba watu 

maskini na kutoa ufa-
dhili wa masomo 
kwa watoto were-
vu.

Alivumi-
sha shughu-
li hizo kupi-
tia kituo chake 
cha televisheni 
cha Baite, kin-
achosimamiwa 
na mumewe, Bw 
Murega Baicu.

Alitoa misaada ya 
ng’ombe wa maziwa kwa familia 
maskini, huku akiahidi kuinua mai-
sha ya watu wa mapato ya chini ka-
ma wauzaji mboga na wahudumu 
wa boda boda kama angeshinda.

Kupitia njia hizo, alipata umaaru-
fu miongoni mwa watu wa kiwan-
go cha chini, hali iliyomwezesha kus-
hinda ugavana.

Mwangaza alidhihirisha ubabe 

wake  wa  k i s iasa 
mnamo 2017, al-

ipomshinda Bi 
Florence Kaju-
ju kwa kiti cha 
Mwakilishi wa 
Kike. Hiyo ni li-
cha ya kampeni 
kali zilizoendesh-

wa dhidi yake 
na Murungi na 

washirika wake kati-
ka Chama cha Jubilee.

Baada ya kuchaguliwa, 
alianza kutangamana na wakazi ka-
tika kila sehemu ya kaunti, hali inay-
oaminika kuchangia ushindi wake.
Alikuwa akiendesha harakati zake 
kupitia Hazina ya Kitaifa ya Wawak-
ilishi wa Kike (NGAAF) na mpango 
wa ‘Operation Okolea.’

“Gavana alipokuwa akikutana na 
matajiri mjini Meru,nilijumuika na 
watu vijijini. Nilihakikisha pesa niliz-

opata kupitia hazina ya NGAAF zil-
itumiwa na kusambazwa vizuri,” 
akasema.

Kwa Mwangaza, ushindi wake hau-
kumshangaza bali ni kutimia kwa 
“utabiri uliokuwa umetolewa.” Ni 
askofu wa kanisa lake la Baite Fam-
ily Fellowship Church. “Nilikuwa ni-
memwambia Murungi hangeshind-
wa tu kuhifadhi kiti chake, bali an-
geibuka wa tatu. Pia nilimwambia 
ningemshinda kwa kura nyingi sana. 
Hayo yaliyotimia,” akasema Gavana 
Mwangaza nyumbani kwake eneo la 
Makutano.

Mumewe, ambaye ni mwanamuz-
iki wa injili, alimfaa sana kwenye 
kampeni.Anasema alichangia nu-
su ya ushindi wa mkewe. Baicu aliku-
wa akitunga nyimbo zenye jumbe za 
kisiasa ili kuchangamsha wananchi.

Mwangaza, 43, alizaliwa kati-
ka eneo la Ontulili, Kaunti Ndogo y
Buuri, Kaunti ya Meru. Alisomea hu-
ko ingawa alishindwa kuendelea na 
masomo katika shule ya upili kwa 
kukosa karo. Alihamia Marsabit kui-
shi na shangazi yake.

“Baada ya mwaka mmoja, shanga-
zi yangu alinipeleka 

Shule ya Upili ya Moyale. 
Miaka minne baadaye, nil-

iibuka mwanafunzi borazaidi katika 
wilaya ya Marsabit, kwa kupata ala-
ma ya C+.Baadaye nilosomea shaha-
da ya ualimu na utoaji ushauri ka-
tika Chuo Kikuu cha Kimataifa cha 
Kampala,” akasema Mwangaza.

Alianza biashara kkwa kuuza mbo-
ga katika soko la Kiirua. Baadaye, ali-
fungua duka la kuuza vifaa vya ujen-
zi. Ni kupitia duka hilo ambapo ali-
pata kandarasi ya kusafirisha na kus-
ambaza simiti.

Baada ya kukosa ubunge wa Buuri 
2013, alirudi kwa biashara yake. Mna-
mo 2015 alizindua kituo cha televish-
eni cha Baite.

Wakosoaji wamemlaumu Mwan-
gaza kwa kutoshirikiana na vion-
gozi wengine wa kisiasa, ingawa an-
apuuza kauli hiyo.“Kama kufanya ka-
zi peke yangu kulinisaidia kushinda, 
niko tayari kuendelea kufanya hivyo. 
Kiraitu alishirikiana na watu walio-
soma lakini akashindwa kutimiza 
ahadi zake,”  anasema Mwangaza.

Lakini kulingana na Profesa Git-
ile Naituli, mhadhiri wa Chuo Ki-
kuu cha Multimrdia, Mwangaza an-
apaswa kushirikiana na viongozi 
wengine katika utawala wake.

“Ameangusha vigogo. Lakini ana 
kibarua cha kuunganisha watu wa 
Meru kwa kushirikiana na viongozi 
wengine waliochaguliwa.

-Imetafsiriwa na Wanderi Kamau

k u r u n z i  y a  k e n y a

MWANAMKE 
‘ALIYEMPIKA 

MAMBA’

MWINDAJI ALIPOGEUKA MWINDWA

Kawira Mwangaza aliwashinda vigogo Kiraitu Murungi 
na Mithika Linturi kwa ugavana katika Kaunti ya Meru, 
kwa kupeleka kampeni zake kwa wananchi maskini na 

kutoa michango ya bidhaa kama sare za shule, madawati, 
blanketi na viatu
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Na MBUI WAGACHA

Kuanzia mfumo mkuu wa 
uchumi hadi sera za kila 
sekta, kufufua uchumi wa 
Kenya kunahitaji mawa-

zo mapya, ukuaji ukiwa juu 
ya ajenda katika mkondo wa 
kuongeza mapato na ajira.

Mambo matatu muhimu ni 
pesa za umma, uwekaji akiba 
na shughuli za benki.  La kwan-
za imevurugika; la pili ni hafi-
fu kama alivyosikitika Rais Wil-
liam Ruto akiwa Naivasha juzi; 
la tatu linatumia hali mbaya 
ya uchumi ili kupata faida 
nono. Mtu anaweza kushaw-
ishika kulaumu Wakenya kwa 
mambo haya matatu. Lakini ni 
waathiriwa tu.

Fedha za Umma: Inaweza 
kuitwa Kamati ya Bajeti ya Rais 
au baraza la fedha, kwa ku-
weka bajeti ya kutosha na ku-
tekeleza ajenda iliyomweze-
sha kushinda uchaguzi, au ha-
ta kuteua Afisi ya Bajeti na Usi-
mamizi kama ya Amerika. Ku-
kosekana kwa jukumu hili am-
balo rais aliyeondoka aliahidi 
kuanzisha, kisha akaacha, ku-
mechangia kwa kiwango ki-
kubwa upunjaji na uporaji wa 

pesa za umma na kuenea kwa 
dosari za kifedha.

Mbali na makosa katika 
mambo ya kimsingi ya uchumi 
(kuondoa ushuru wa petroli na 
ada, ruzuku na ushuru wa fo-
rodha kwa kampuni za kusaga 
unga wa mahindi zinazofaidi 
wenye meli za mizigo za kutil-
iwa shaka katika bahari kuu 
kuliko wakulima wa mahindi 
Kenya) mikopo ilizidi.

Madeni yalipoongezeka na 
kukaribia Sh9 trilioni kufikia 
Aprili 6, 2021( karibu asilimia 
65 ya mapato ya nchi), shirika 
la habari la Deutsche Welle lil-
ishangaa: “Je kuna mantiki yoy-
ote kwa IMF kupatia mikopo 
serikali ambazo zimedhihiri-
sha wazi kukosa uwazi wa ma-
tumizi?”

Wakati huo, Mwelekezi wa Ba-
jeti alidai kuwa katika mwa-
ka wa matumizi ya pesa wa 
2020 -21, Kenya ilikuwa ikikopa 
Sh3.37 bilioni kwa siku. Ma-
dai hayo yaliibua mengine ku-
wa Kenya “ likuwa ikitumia pe-
sa za watu wengine”.  Tunapas-
wa kupiga mikopo breki na ku-
hamisha utayarishaji wa bajeti 
kutoka Wizara ya Fedha hadi 
idara yenye uwezo katika Ofisi 

ya Rais.  
Idara hiyo inapaswa kuwajibi-

ka kwa Rais na kutayarisha ba-
jeti kitaaluma ikishirikiana na 
Bunge la Kitaifa. Tayari, Bunge 
la linatumia wataalamu wa 
Ofisi ya Bajeti ya Bunge. Idara 
hiyo inafaa kupatia rais ushau-
ri huru kuhusu uchumi, kufan-
ya utathmini huru kuhusu ba-
jeti, na kusimamia utekelezaji 
wa bajeti na kufanya mabadi-
liko mara kwa mara. Inafaa 
kukuza ubunifu katika kuokoa 
pesa:  Kuokoa pesa kumepo-
romoka Kenya kwa sababu ya 
madeni yetu. Hali hii inaweza 
kufafanuliwa kwa urahisi.

Kudorora kwa akaunti za ma-

tumizi na mtaji kunamaanisha 
nchi inatumia pesa kuliko uwe-
zo wake.  Inawekeza zaidi ku-
liko inavyookoa pesa. Upungu-
fu ni lazima ujazwe kwa mad-
eni, hatua hatari inayoshisha 
thamani ya shilingi ya Kenya.

Njia moja ya kuepuka mikopo 
ni kuongezea mapato, ajira na 
kuokoa pesa kwa kuzingatia 
mifumo isiyo ya madeni.

Sekta ya mali asili ya Kenya 
inaweza kuwa muhimu katika 
mkakati huu. Rasilimali zetu ni 
nyingi - kuanzia mafuta, titani-
um, niobium, magadi na mad-
ini mengine adimu sana ulim-
wenguni. Inahitaji mkakati un-
aozingatia njia mbili: Kubadil-
isha kandarasi na wawekezaji 
ili kupata faida zaidi; na kusi-
mamia mapato

Nilipoalikwa kuzungumza 
jijini Washington, Amerika, 
nilishuhudia nguvu za nchi 
zingine za Afrika katika kuen-
deleza Hazina zao Kuu za Uta-
jiri (SWF) kwa ukuaji wa ndani 
na nje ya mipaka.

Mkutano huo wa maafisa 
wa ngazi za juu uliokuwa na 
mada ‘Kutia nguvu Jukumu 
la Hazina Kuu za Utajiri Afri-
ka katika Mifumo ya Kifed-

UCHUMI: MUONGOZO KWA RUTO
Kufufua uchumi wa Kenya kunahitaji mawazo mapya, ukuaji ukiwa juu ya ajenda inayofuata 

mkondo wa mapato na ajira

 ANACHOPASWA KUFANYA KUFUFUA UCHUMI

Ikiwa Kenya Kwanza haitajifunza 

kutoka kwa Rais Kibaki,ambaye 

pamoja na David Mwiraria aliyekuwa 

Waziri wa Fedha, walifufua uchumi 

na ukusanyaji wa mapato kutoka 

uchumi uliokuwa umedorora, na 

kupunguza pakubwa madeni ya 

serikali katika sekta ya kibinafsi, 

benki zitasubiri kwa hamu ili 

kunufaika na ajenda ya rais na Hazina 

ya Mahasla.

Wafuasi wa Rais 
William Ruto 
katika Uwanja 
wa Kimataifa wa 
Michezo wa Moi, 
Kasarani, mnamo 
Septemba 13. 
Huku kukiwa 
na upungufu 
wa nyumba 
milioni mbili, 
karibu asilimia 61 
ya wakazi mijini 
wanalazimika kui-
shi katika mitaa ya 
mabanda. Kenya 
Kwanza inaweza 
kuiga mpango wa 
SWF kutimiza 
manifesto yake 
ya nyumba za bei 
nafuu kwa Wak-
enya.
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ha ya Kimataifa’, ulionyesha 
uwezo mpya ambao serika-
li ya Ruto inaweza kutumia 
kuongeza uokoaji wa pesa na 
kuepuka madeni - na kuwa 
na pesa za maendeleo kuto-
ka kwa masoko ya mtaji. Lak-
ini ni lazima tupitishe na ku-
tekeleza Mswada huo.

Hazina Kuu ya Utajiri (SWF) 
ni hazina ya uwekezaji inay-
omilikiwa na serikali au shiri-
ka linaloanzishwa kutoka vy-
anzo tofauti - kama vile shu-
ghuli za bidhaa na zizokuwa 
za bidhaa.

Katika bidhaa, nchi in-
apotimiza majukumu ya 
wawekezaji katika kandar-
asi kuhusu mali asili, basi 
itatekeleza SWF kwa faida in-
ayolengwa kutoka kwa map-
ato, na kuyasimamia kwa uth-
abiti, vizazi vijavyo, utekeleza-
ji wa miradi ya maendeleo, na 
kadhalika.

Barani Afrika, uwekezaji wa 
SWF katika miradi yenye faida 
ya maendeleo ni kigezo mu-
himu katika kupunguza hatari 
za uwekezaji katika bara hili.

Juhudi za kuanzisha na ku-
tekeleza SWF kutumiwa kama 
kichocheo cha kuharakisha 
ushirikiano wa uwekezaji na 
wawezekaji wengine wa ndani 
na wa kutoka nje, zikiwemo 
SWF zingine, kwa miradi ya mi-
pakani.

Kuvuma kwa SWF: Hazina ya 
Pula Fund iliyoanzishwa Bot-
swana mwaka wa 1994 ilikuwa 
ya kwanza barani, zaidi ya haz-
ina 14 zimeanzishwa na nne 
ziko na thamani ya zaidi ya do-
la 1 bilioni za Amerika chini 
ya Assets Under Management 
(AUM). AUM kwa SWF na hazi-
na za kibinafsi za pensheni, il-
iongezeka kutoka dola 11 trilio-
ni kufikia 2015 hadi dola 15 tril-
ioni mwaka wa 2020.

SWFs zilisaidia wakati wa jan-
ga la Covid-19 ambalo, kulinga-
na na Benki ya Dunia, lilitum-
bukiza watu 40 milioni katika 
mataifa eneo la sahara Afrika 
katika umasikini.

Umuhimu wa SWF kwa aha-
di ya nyumba katika manifesto 
ya Hasla: Mfano mzuri wa jin-
si ahadi kuu za Kenya Kwanza 
zinaweza kunufaika na SWF ni  
kuhusu nyumba. Ushirikiano 
wa habari kati ya IFC na FON-
SIS, SWF za Senegal, kujenga 
nyumba za bei nafuu ndani ya 
miaka kumi, ni chombo bunifu 
cha kufanikisha ahadi hiyo.

Ushirikiano huo unanunua 

nyum-
ba kutoka 
kwa wajen-
zi na kuwapa 
watu wa map-
ato ya chini 
kupitia mpango 
wa kukodisha na 
kumiliki.

K e n y a  Kw a n -
za inapendekeza 
kuongeza akaunti za 
kununua nyumba ha-
di 1,000,000, bila kutoa 
muda wa kufanya hivyo. 
Inaweza kusoma utafi-
ti wa IFC, unaoitwa Kuun-
da Masoko Kenya  (2019).  To-
fauti na kukodisha na kumi-
liki, tafiti ambazo zilihusisha 
Wakenya zinaonyesha njia ya 
mikopo ya benki inayofungia 
nje makundi ya mapato ya chi-
ni kupata mikopo ya kununua 
nyumba na kutengewa nyum-
ba zinazojengwa.

Katika nilichoita katika utafi-
ti huo kuwa ‘piramidi iliyoin-
ama’ ya nyumba za bei nafuu, 
chini ya nyumba 50,000 zina-
jengwa kila mwaka.

Ni asilimia mbili ya nyum-
ba hizo zinazotengewa watu 
wa mapato ya chini chini ya 
mpango wa kununua nyumba. 
Uhaba wa nyumba ukiwa kar-
ibu nyumba milioni mbili, ka-
ribu asilimia 61 ya familia ka-
tika miji zinalazimika kuishi 

katika maz-
ingira duni 

na mitaa ya 
mabanda. Lin-

ganisha hii na 
asilimia 50 Nige-

ria na asilimia 23 
Afrika Kusini.
SWF, inayokitwa 

kwa kodisha na umi-
liki, inaweza kuwa 
nzuri kuliko kulenga 

kuongeza idadi ya watu 
wanaonunua nyumba 

kwa malipo ya polepole 
ambapo benki huwa zina-

nyakua watu wanaozitaka 
kwa riba za juu hata wakati 

ambapo mikopo wanayope-
wa kutoka ndani na nje kwa ri-
ba nafuu zinawawezesha ku-
pata nyumba za bei nafuu.

Nchini Kenya, kiwango cha 
juu (asilimia 83) ya  nyum-
ba nafuu zinazonunuliwa na 
makundi ya watu wa mapato 
ya juu na ya kati kilikuwa cha 
uwekezaji, sio kufanikisha upa-
tikanaji wa nyumba nafuu. 
Jambo ambalo linatuleta kwa 
uwezekano wa Hazina ya Has-
la ukipigwa msasa na mawaka-
la katika mfumo wa benki.

Sekta ya  benki inavyoweza 
kuponza Hazina ya Mahsla: Ka-
ma rais mpya anataka kufani-
kisha ajenda ya nyumba nafuu 
kwa kufanya pesa kupatikana 
kupitia mfumo wa benki, ata-

vunjika moyo sana. Benki Kuu 
ya Kenya (CBK), ikiwa msimam-
izi wa viwango vya riba, kutoka 
Novemba 17, 2019, ilionya ben-
ki dhidi ya kurudia viwango 
vya riba vya zaidi ya asilimia 
20  ilivyokuwa kabla ya viwan-
go vya juu kuwekwa, kunaami-
sha watalazimika kutetea riba 
za juu za mikopo. Lakini CBK si-
ku za hivi majuzi imebadilisha 
nia kuhusu suala hilo.

Kinaya ni kuwa, katika kan-
uni mpya za ukopeshaji wa 
kidijitali, CBK inalenga  ‘ulin-
zi wa watumiaji bidhaa’ lakini 
inaacha wakopeshaji wa diji-
tali kuendeleza riba za juu ha-
di zaidi ya asilimia 3,000 kwa 
mwaka.

Mfumo wa sasa wa kuwe-
ka riba hauna uwazi na una-
hamishia CBK usimamizi wa 
viwango:  hadi kiwango cha 
kushughulikia sehemu ndogo 
za ukopeshaji  - kama vile “ku-
hudumia wateja’  kuhusu vi-
wango vya juu vya riba ya ku-
kopa kidijitali.

Mambo huwa mabaya kwa 
wateja wa benki wanaopit-
ishiwa huduma ya wateja. Sek-
ta yetu nyemelezi ya benki ha-
sa hujumuisha pesa ambazo 
wateja huweka katika upande 
wa madeni. Kisha safu mbili za 
mali zinahakikisha ukopeshaji 
mdogo kwa uchumi wa ndani.

Safu ya kwanza inahusi-
sha serikali ambayo huwa in-
akopa pesa nyingi na kunyima 
mikopo sekta ya kibinafsi. Pe-
sa zinazobaki zinakopeshwa 
kampuni kubwa za kimataifa 
(zilizo na wamiliki warithi wa 
wakoloni) kuendesha biashara 
na kuepuka ushindani kutoka 
kwa biashara za Wakenya.

Kwa wanauchumi wa mae-
ndeleo, hali inaendelea kuwa 
hiyo. Huu ndio uwanja wa mi-
godi ambao ‘Hazina ya Has-
la’ itaingia ikiwa itajaribu ku-
tumia benki kama mawaka-
la ili kuongeza mikopo nafuu 
kwa biashara ndogo na za kati. 

Ikiwa Kenya Kwanza haita-
jifunza kutoka kwa Rais 
Kibaki,ambaye pamoja na Da-
vid Mwiraria aliyekuwa Wazi-
ri wa Fedha, walifufua uchumi 
na ukusanyaji wa mapato ku-
toka uchumi uliokuwa ume-
dorora, na kupunguza pakub-
wa madeni ya serikali katika 
sekta ya kibinafsi, benki zitas-
ubiri kwa hamu ili kunufaika 
na ajenda ya rais na Hazina ya 
Hasla.

- Tafsiri na Benson Matheka

k u r u n z i  y a  k e n y a
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The Bearer 
Party take the 
coffin of Queen 
Elizabeth II 
from the State 
Hearse into 
St George’s 
Chapel inside 
Windsor Castle 
on September 
19 for the 
Committal 
Service. 
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h a b a r i  k w a  p i c h a

Picha hii iliyochangwa na Erin Johnson, ambayo ilipigwa 
Septemba 18, 2022, inaonyesha viwango vya juu vya maji 
katika eneo la bandari ya Nome, mjini Nome, Alaska. Wakazi 
wa miji na vijiji vilivyo magharibi ya pwani ya Alaska walikuwa 
wakitathmini hasara kutokana na mvua kubwa ambayo 
haijatokea katika eneo hilo kwa miaka mingi. PICHA | AFP

Iranian demonstrators take to the streets 
of the capital Tehran during a protest for 
Kurdish woman Mahsa Amini days after she 

Maafisa wa polisi wakimzuilia mwanamke jijini Moscow mnamo 
Septemba 21, 2022, kufutia wito wa maandamano kupinga 
hatua ya kijeshi iliyotangazwa na Rais Vladimir Putin. Rais Putin 
ametangaza kutumia wanajeshi wa akiba wa Urusi akisema 
ahadi yake ya kutumia mbinu zote nchini Ukraine ‘haikuwa 
mzaha’ na kugusia kuwa Urusi imejiandaa kutumia silaha za 
kinuklia. PICHA | AFP

Ndege wakiwa ndani ya viota vyao wakati wa mashindano ya ndege kuimba 
katika jimbo la Narathiwat, kusini mwa Thailand mnamo Septemba 21, 
2022. Ndege wapatao 1,500 kutoka Thailand, Malaysia and Singapore 
walishirikishwa katika mashindano hayo. PICHA | AFP

Maua yakiwa juu 
ya Gari la Serikali 
lililobeba jeneza la 
Queen Elizabeth 
II, likiwasili katika 
Ngome ya Windsor 
mnamo Septemba 
19, 2022, kabla ya 
Ibada ya Wafu kwa 
Malkia huyo wa 
Uingereza.
PICHA | AFP

Mtaalamu wa mabomu akikagua shimo lilosababishwa na mlipuko wa kombora katika kituo 
cha gari moshi mjini Kharkiv, Ukraine mnamo Septemba 21, 2022, huku Urusi ikiendeleza 
mahambulizi dhidi ya Ukraine. PICHA | AFP

Picha hii iliyopatikana na mpiga picha wa 
AFP nje ya Iran mnamo Septemba 21, 2022, 
inaonyesha raia wa Iran kwenye barabara za 
mji mkuu wa nchi hiyo, Tehran wakiandamana 
kuhusu Mahsa Amini, siku chache baada 
ya mwanamke huyo mchanga kufa akiwa 
mikononi mwa polisi.  PICHA | AFP
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KUOKOA 
MAMA 
ARDHI
Sandra Ruong’o ni stadi 
wa kupiga picha na 
video anayenakili, 
kufunza na 
kuhamasisha jamii 
kuhusu mabadiliko 
ya tabia nchi na 
jinsi ya kuyazuia.

Jukwaa LaVijanaVijana
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Israel Lugadiru
Ingawa hali si nzuri sana 

nchini, hatuko katika shimo la 
kina. Kiini cha matatizo yetu si 
mikopo mikubwa tu, bali pia 
kushuka kwa thamani ya shil-
ingi ikilinganishwa na dola ya 
Amerika, ambayo ndiyo sara-
fu kuu ya biashara. Kuondole-
wa kwa ruzuku za mafuta ku-
taokoa Kenya.
— Kiongozi wa Wanafunzi, 
Chuo Kikuu cha Nairobi

Esther Kurraru
Tunahitaji kupanga jin-

si tutaishi kwa kutegemea 
mapato tunayokusanya. 
Ukopaji mkubwa ndio umet-
uletea matatizo tuliyo

nayo. Serikali ya Rais Mstaa-
fu Uhuru Kenyatta ilikopa 
sana, mtindo unaoonekana 
kuigwa na Wakenya wengi. 
Rais William Ruto anapaswa 
kubuni nafasi za kazi.
— Muuguzi

Derrick Barnett
Tuko katika hali mbaya sana 

kwani ni vigumu sana serika-
li kuendelea kudumisha ruzu-
ku. Serikali inafaa kulinda ush-
uru wetu.

Inapaswa kukabili ufisadi ili 
kuimarisha utoaji huduma. 
Wakenya tayari wanalemewa 
na zigo kubwa la ushuru. Hivyo, 
ni vizuri serikali kuboresha 
utoaji huduma kwetu.
-Muuzaji kidijitali

Amos Salaton
Nchi yetu ina rasilima-

li nyingi sana. Tunaweza 
kusuluhisha

changamoto zinazotuan-
dama kwa kutumia vizuri 
rasilimali zilizopo,

kupunguza matumizi, 
kubuni mfumo mahsusi 
wa kukabili ufisadi na

kuacha ukopaji.
-Mhudumu wa afya

WANAVYOSEMA

NA JACKSON NGARI

K
ATIKA dunia ambapo kila kitu kinaonekana kubadi-
lika, kampuni na wauzaji bidhaa wanashauriwa 
kufuatilia kwa kina mabadiliko ya wateja wao, 
njia mpya za kibiashara zinazochipuka na kupun-
gua kwa mbinu za zamani za kutangazia bidhaa.
Changamoto kuu inayojitokeza ni mabadiliko ka-

tika matumizi ya bidhaa miongoni mwa kizazi cha sasa 
maarufu kama ‘Generation Z.’

Hata hivyo, huenda mabadiliko hayo yakawa nafasi bora 
kwa kampuni na wauzaji bidhaa kuboresha mapato yao.Kiza-
zi hicho, kinachojumuisha vijana wachanga kwa umri, ni soko kubwa 
kwa bidhaa za kielektroniki na nguo.Kwa sasa, ndicho kinadhibiti ka-
ribu aina zote za masoko duniani.

Vijana hao ndio “wateja wapya” katika ulimwengu wa biashara.
Ili kuwavutia, ni lazima wauzaji wabuni mikakati na njia zitakazo-
tosheleza mahitaji yao, kinyume na vizazi vya awali.Moja ya nguzo 
kuu inayojitokeza miongoni mwao ni uwezo wakuhimili mabadiliko.

Licha ya kuwa vijana wachanga, ni kundi linalochangia sana 
kwenye mapato ya nchi. Kundi hili linashirikisha vijana waliozaliwa 
kuanzia mwaka wa 1997.Kulingana na tafiti kadhaa ambazo zime-
tolewa, kundi hilo litajumuisha asilimia 27 ya wafanyakazi wote kati-
ka mashirika tofauti kufikia mwaka wa 2025.

Wamekulia katika dunia ya kidijitali, ambapo hakuna mpaka ka-
ti ya maisha yao ya kawaida na yale ya mtandaoni. Kuwepo kwa vi-
faa vya kidijitali vinavyowawezesha kuingia mtandaoni kwa urahisi 
umewaerevusha na kuwawezesha kufanya maamuzi kuhusu bidhaa 
na huduma watakazotumia.Wanatarajia kuingiliana na bidhaa kati-
ka majukwaa ya kidijitali bila matatizo yoyote. Wanataka kutoa mao-
ni yao katika njia tofauti. Wanapotoa majibu yao, kuna uwezekano 
kuwa wengi hutoa majibu mazuri, badala ya kulalamika

Hata hivyo, wauzaji bidhaa wengi wamekosa kubuni mikakati ya 
kutangamana nao ili kufahamu mahitaji yao.Katika hali hiyo, wana-
tarajia wauzaji bidhaa kushughulikia kwa kina mahitaji yao. Vile vile, 
wanataka bidhaa hizo kuwa za kweli,zinazoweza kuaminika na zina-

zolingana na uhalisia wa maisha yao.
Kutokana na hayo, wauzaji bidhaa wana nafasi nzuri ya 
kubuni mwingiliano mwafaka na kizazi hiki unaoweza 
kukuza na kuongeza imani yao kwa bidhaa wanazouza. 
Kuaminika kwa bidhaa hizo ndiko suala muhimu zai-
di.Mbali na hayo, kizazi hiki kinapendelea bidhaa zina-
zovutia, rahisi kutambulika na za kipekee.
Wauzaji bidhaa wengi wanasema wameanza kuhisi uz-

ito na ushawishi wa kizazi hiki, hasa kwenye matumizi ya 
bidhaa.Wengi wanazitumia kulingana na wanavyoziamini.

Zaidi ya hayo, wameanza kuwa na usemi mkubwa kuhusu 
bidhaa wanazotaka, ambazo si lazima zilingane na umri wao. Wengi
wanalenga kuongeza utajiri wao binafsi. Wana mawazo kuhusu kile 
wanachotaka, jinsi watakavyokipata na vile kitawafikia.

Wanataka nafasi ya kujieleza kwa muuzaji. Wanataka pia kush-
irikishwa katika taratibu za kutengeneza bidhaa na huduma wana-
zotamani.Wauzaji bidhaa wasio tayari kukielewa kizazi hiki wamo 
hatarini ya kupoteza mauzo na faida. Uhalisia mchungu ni kuwa: Wa-
siporidhika na bidhaa au huduma fulani wataelekea kwingine.

Ili kuwateka na kuwaridhisha v, wauzaji bidhaa wanafaa kutafuta 
njia za kuhakikisha mteja amefurahishwa na ubora wa bidhaa ama 
huduma husika.Wanafaa kubuni mikakati inayozingatia kutimiza 
mahitaji ya kizazi hicho kupitia mitandao na nje ya mitandao.

Huenda vijana hao wana ushawishi mdogo kwa sasa. Lakini 
wameanza kushawishi familia na marafiki zao. watajenga imani ka-
tika bidhaa zako ikiwa utajumuika nao kwa njia na mbinu wanazo-
taka.Kwa kizazi hiki, ukweli ndiyo muhimu. Hakikisha kwamba ume-
waeleza kila kitu kwa uwazi kuhusu bidhaa zako.

Mwisho, wauzaji bidhaa wanafaa kufahamu kuwa kizazi hiki kina-
tumia sana simu za mkononi na apu za simu kununua bidhaa.Saba-
bu kuu ni kuwa njia hizo zinawapa nafasi kuwasiliana kwa urahisi na 
kufanya maamuzi mazuri kuhusu aina ya bidhaa wanazotaka.

Na: Jackson Ngari, Mwanafunzi wa Mawasiliano na Uanahabari,
Chuo Kikuu cha Rongo, Migori, Kenya. 
- Imetafsiriwa na Wanderi Kamau

NAFASI YA VIJANA

KUNASA KIZAZI CHA GEN Z
‘WANUNUZI WAJUAJI’: Wauzaji bidhaa wajue kuwa kizazi hiki kinatumia sana simu za rununu na 

apu kupata habari. Ndio wenye mshikamano mkubwa na ushawishi mkubwa katika jamii

- Imetafsiriwa na Wanderi Kamau
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NA WAGA ODONGO

N
ilipokuwa nikikua, nili-
somea shule ya Tudor, 
Mombasa, eneo ambalo 
limepewa jina la nyumba 
ya kifalme ya Muingereza il-
iyobomoka zamani na am-

bao ungekuwa umebadilishwa ji-
na kitambo.

Karibu na shule yetu, ukipita 
mtaa wa mabanda wa Moroto, 
tulikuwa tukienda baharini mo-
ja kwa moja. Tulipenda kwenda 
hapo baada ya masomo kutupa 
mawe ndani ya bahari kuona al-
iyeweza kutupa mbali zaidi.

Mkoko mdogo uliokuwa hapo 
ulikuwa umekauka na maji 
yenyewe hayangeweza kuogele-
wa. Yalikuwa na povu juu lililo-
tukumbusha kiwanda cha kusaf-
isha mafuta cha Changamwe kili-
chokuwa karibu. 

Kiwanda hicho kiliacha kutoa 
moshi mchafu na kupumua mo-
to na majengo yake yote sasa ya-
natumiwa kuhifadhia bidhaa la-
kini kina kumbukumbu itakayo-
dumu kwa miaka mingi.

Mikoko ambayo ingekuwa eneo 
la kuzalia samaki sasa imeku-
fa pamoja na uvuvi ambao uli-
kuwa ukifanywa karibu na kisi-
wa hicho. Samaki wengi wanaoli-
wa nchini, hasa aina ya Macker-
el, ambao tunawaita ‘Una’, sasa 
wanatoka mataifa ya nje.

Ukienda katika masoko mkub-
wa ya samaki eneo la Old Town, 
utaona vipande vikubwa vya 
barafu vimefunika samaki ware-
fu kuliko mtu. Samaki wanaoli-
sha kisiwa hicho wanavuliwa ha-
sa na mashua za kimataifa amba-
zo wahudumu wake ni mabahar-
ia kutoka Ufilipino na Cameroon. 
Wavuvi wa humu nchini hushu-
ghulika tu na pweza na kaa - hu-
ku hao wa kigeni wakivua aina 
wengine wa samaki.

Huenda samaki wameisha kati-
ka bahari karibu na pwani lakini 
tunafaa kuelewa kuwa bandari, 
na meli zake za mafuta na kiwan-
da cha kuyasafisha kilicho karibu, 
imefanya mambo kuwa mabaya 
kwa wavuvi wachache walioba-
ki Mombasa, Kilifi na Kwale na 

MTAZAMO WANGU

imeathiri pakubwa chakula kin-
acholiwa pwani.

Usumbufu mwingi wa bandari 
hiyo haujitokezi unapoketi katika 
meza ya mankuli. Unakupata uk-
ielekea nyumbani. Kila mwezi, au 
mara 13 kwa mwaka, meli kubwa 
ya mizigo ya Super Panamax hu-
fika kubeba mizigo ya madini ya 
ilmenite, rutile na zircon.

Super Panamax ina urefu wa 
karibu kilomita moja na ina oro-
fa kadhaa na ni lazima iendesh-
we pole pole katika kivuko cha 
Likoni.

Wakazi wa Mombasa huvumilia 
usumbufu wa meli za nchi tano 
ambazo huvuruga usafiri wao ki-
la wakati. Meli hizi, baadhi yake 
zikiwa za kivita za Amerika na 
Muungano wa Ulaya, zina haki ya 
kupita kwanza na wakazi huwa 
wanatazama huku feri yao ikika-
wia au kupita kando kuruhusu 
wamiliki halisi wa kivuko hicho 
kunufaika na matumizi yake.

Sababu ya feri kutozingatia rat-
iba iliyowekwa ni kuwa kivuko 
hicho wakati mwingine hutumi-
wa na meli ambazo urefu wake ni 
sawa na viwanja vidogo vya nde-
ge na zina haki ya kupita kwanza.

Kuwa na bandari katika fuo 
kunamaanisha utapokea mash-
ua zinazojaa shehena za mihan-
darati.

Kwa sasa, Mombasa ni kituo 
muhimu ambacho dawa ya her-
oin kutoka Mashariki inaingiz-
wa nchini. Shida ya matumizi ya 

dawa za kulevya inashuhudiwa 
pwani.

Mombasa ilikuwa na kilini-
ki ya kushughulikia waathiri-
wa wa mihandarati kabla ya ny-
ingine kufunguliwa Nairobi. Ma-
tumizi ya heroin yalianzia pwani 
na kusambaa hadi ndani ya nchi. 
Mpango wa kuwapa waathiriwa 
sindano katika kiliniki moja ya 
kurekebisha waathiriwa Kisauni 
ulifaulu hadi nchi zingine ulim-
wenguni zikalazimika kuuiga.

Utashangaa ni kwa nini nchi in-
ayokumbatia dini inaweza ku-
wapa watumiaji wa mihandara-
ti sindano na maagizo ya kuzitu-
mia. Naam, utafiti ulifichua ku-
wa kiwango cha HIV katika wa-
tumiaji wa dawa za kulevya ni ka-
ribu mara tano ya kiwango cha 
kitaifa.

Pamoja na habari hizi za ma-
hangaiko ya kiuchumi ambayo 
yaliandamana na kuhamish-
wa kwa shughuli za kontena ha-
di bara, shida hizo bado ziko. Ku-
hamisha shughuli za kontena ku-
toka bandari hiyo kilikuwa kiten-
do kikubwa zaidi cha kuvunja 
uchumi katika kisiwa hicho tan-
gu Wareno walipokichoma hadi 
majivu miaka 500 iliyopita.

Mombasa na vitongoji vyake in-
abeba mzigo na makovu ya ku-
wa na bandari hiyo na  manufaa 
ya kushughulikia mizigo lazima 
yarudishwe kwa wakazi.

 Kontena huchukua wiki kadhaa 
kwenye bahari zikisafirishwa 

kilomita 30 kwa saa.Kwa nini zis-
afirishwe ghafla kwa kasi ya juu 
kwa treni?

Sio tu wenye hoteli na wafanya-
kazi wa kampuni za kuondoa na 
kusafirisha mizigo wanaosumbu-
liwa na agizo hilo, ni kila kitu am-
bacho kiliibuka kusaidia bandari 
hiyo. Uamuzi kuwa Huduma za 
Kontena ziwe kilomita 10 kuto-
ka bandarini umefanya gharama 
ya maisha karibu na eneo hilo la 
Mombasa kupanda.

Mfumo wa kuondoa makonte-
umekumbwa na kashfa tele - bi-
ashara ya ufisadi. Lakini sulu-
hisho si kusafirisha makontena 
yote hadi Nairobi na Naivasha. Je, 
shughuli za uondoaji zinaweza 
kuhalalisha kuhamishwa kwa 
sekta nzima iliyochukua karne 
kadhaa kujenga?

Bandari inaletea serikali pesa 
nyingi kuliko Nairobi.  Kile am-
bacho serikali inaweza kufanya ni 
kuhakikisha shughuli zake zinab-
aki Mombasa.

Hatuwezi kufanya manufaa ya 
bandari kuwa ya kijamii kwa kui-
ita mali ya taifa, ilhali usumbu-
fu, kupotea kwa nafasi za ajira na 
janga la uchafuzi wa mazingira 
zinaathiri watu wa Mombasa.

Rais Ruto amerudisha Shughuli 
za Bandari Mombasa zinakopas-
wa kuwa, hazikufaa kuondolewa 
kamwe.

Bw Odongo ni mhandisi wa  pro-
gramu za kompyuta.

- Tafsiriwa na Benson Matheka

MIZIGO: Hatua ya kuhamisha shughuli za kontena kutoka bandari hiyo 
ilikuwa kitendo kikubwa zaidi cha kuvunja uchumi katika kisiwa hicho 
tangu Wareno walipokichoma hadi majivu miaka 500 iliyopita

MOMBASA RAHA TENA

Eneo la pili la kushughulikia kontena katika bandari ya Mombasa mnamo Juni 30.
WACHIRA MWANGI | NATION



 SATURDAY NATION SEPTEMBER 25, 2022 JUMAPILI, SEPTEMBA 25, 202216

NA HILARY KIMUYU

Sandra Ruong’o ni mwanamke anayeridhi-
ka na hali yake na vitu vyote vinavyomz-
ingira. Lakini pia ni mwanamke mwenye 
wajibu wa kufanya mabadiliko ya tabia 

nchi kuwa ajenda ya kila mtu.
Akiwa na umri wa miaka 32, Sandra ame-

hudumu kama mtaalamu wa mawasiliano, 
mpiga picha na mtengeneza filamu kwa ku-
tumia picha za kufurahisha na simulizi zina-
zoleta mabadiliko kwa watu.

“Kuleta mabadiliko ndani ya watu ndiko 
kunahitajika ili kuokoa ulimwengu wetu. 
Hatufai kusimama tulipo au kurudi nyuma,” 
akasema.

Jinsi mabadiliko ya hali ya hewa yanavyozi-
di kuwa jambo la dharura, ndivyo nafasi ya 
upigaji picha za kuhamasisha inajitokeza.

Hata hivyo, kwa watu ambao hawajaathiri-
wa moja kwa moja na madhara ya ongezeko 
la joto ulimwenguni, suala hilo halitaeleweka 
vizuri.

Kulingana na Sandra, picha kuhusu hali ya 
hewa husiadia kuthibitisha uhalisia wa kile 
ambacho awali kilidhaniwa tu.

Mwanahabari huyo mpiga picha anayeishi 
Nairobi, hunakili, kufunza na kuhamasisha 
kuhusu mabadiliko ya tabia nchi na namna 
ya kuidhiti madhara yake.

“Ipo haja kwa wapiga picha barani Afrika 
kuonyesha athari za mabadiliko ya tabia nchi 
na juhudi zinazofanywa na watu, serikali na 
jamii mbalimbali kuzizizuia. Nalenga kuanga-

zia madhara ya mabadiliko ya tabia nchi bara-
ni Afrika nan je kijamii, kiuchumi na kisiasa.”

Akiwa na tajriba ya miaka mingi katika san-
aa ya upigaji picha katika mataifa mbalimba-
li Afrika, kazi za Sandra huangazia mabadiliko 
ya tabia nchi, siasa, jinsia na maendeleo.

Mwaka huu, aliandaa maonyesho yake ya 
kwanza ya picha kwa jina, “Climate Heroines” 
(Mashujaa wa Kike wa Tabia Nchi)  kuwaen-
zi na kuangazia wajibu wa wanawake katika 
juhudi za kupambana na madhara ya tabia 
nchi.

Maonyesho hayo yalijumuisha wanawake ti-
sa na kundi la wanawake.Sadra alitaja maon-
yesho hayo kuwa kilele cha taaluma yake.

Ingawa shughuli hiyo ilihitaji pesa nyingi, al-
ipata misaada ya kutosha ambayo ilimweze-
sha kuendelea kuelezea matukio mbalimbali 
kwa picha.

“Natarajia kuelezea habari nyingi kuhusu 
wanawake wanaohusika katika juhudi za  ku-

dhibiti wa tabia nchi kwa sababu kuna wen-
gi kule nje ambao wanafanya kazi nzuri. Kwa 
sababu Novemba ni “mwezi wa wanaume” ni-
tawaenzi wanaume kwa kuandaa maonyesho 
kwa jina “Climate Heroes” (Mashujaa wa Tabia 
Nchi”.

Picha hizo, Sandra anasema, zinapitisha 
ujumbe muhimu lakini pia zinavutia hisia za 
wanaozitazama.

Vile vile, wapiga picha wa masuala ya ma-
badiliko ya tabia nchi wanachangia data mu-
himu kwa wanasayansi. Hii ni kwa sababu pi-
cha zao zinasaidia katika kufuatilia na kupi-
ma madhara ya sasa na kukisia madhara ya 
miaka ijayo.

“Athari za mabadiliko ya tabia nchi hu-
jitokeza polepole kiasi kwamba haziwezi 
kuonekana kwa macho. Hali ya kujirudia im-
ewafanya watu kupuuza habari muhimu ku-
husu jinsi mabadiliko ya tabia nchi yanaathi-
ri watu na sehemu mbalimbali kote ulimwen-
guni,” anasema Sandra.

“Kunasa hata sehemu ndogo ya yale watu 
wanapitia kunatosha kuibua mjadala dunia 
nzima nilivyotarajia. Lakini tunahitaji msuku-
mo na kujitolea kwa pamoja ili tuweze kuokoa 
ulimwengu wetu.” anaongeza.

Huku Kongamano la 27 la Umoja wa Mataifa 
Kuhusu Mabadiliko ya Tabia Nchini likikarib-
ia (Novemba 6 hadi Novemba 18) mijadala ku-
husu suala hilo imeshika kasi katika mitandao 
ya kijamii.

Hii ni kutokana na takwimu ya kuhofisha 
kuhusu kiwango cha athari zinazowakabi-

KAMERA MKONONI, KUOKOA DUNIA YETU

KUZUIA MABADILIKO YA TABIA NCHI
INAWEZEKANA: Sandra Ruong’o anaamini wapiga picha, wachukua video na wasanii wengine wana 
wajibu mkubwa wa kuhamasisha jamii kuhusu madhara ya tabia nchi kijamii, kiuchumi na kisiasa

Akiwa na tajriba ya miaka mingi katika taaluma 

ya upigaji picha katika mataifa tofauti ya Afrika, 

kazi ya Sandra huangazia mabadiliko ya tabia nchi, 

siasa, jinsia na maendeleo. Mwaka huu aliandaa 

maonyesho yake ya picha kwa jina “Climate 

Heroes” (Mashujaa wa Tabia Nchini) kuenzi 

na kuangazia mchango wa wanawake katika 

kuendeleza na kukabiliana na mabadiliko ya tabia 

nchi.

Bi Sandra Ruong’o, mpiga 
picha na video ambaye 

anashughulikia masuala ya 
mabadiliko ya tabia nchi na 

jinsi ya kuyazuia, akihutu-
bia wageni katika hafl a ya 

‘Mashujaa wa Kike wa Tabia 
Nchi eneo la Westlands, 

Nairobi, mnamo Machi 25. 
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li wanadamu. “Wengi wetu tunafahamu kau-
li kuwa “picha moja ni bora kuliko mane-
no elfu moja”. Kauli hii imeafiki wakati huu 
tunapoangazia madhara ya mabadiliko ya ta-
bia nchi,” anasisitiza Sandra.

“Kama picha moja inamfanya mtu kuacha 
anachofanya, kufikiri na kuchukua hatua, ba-
si picha hiyo ni bora kuliko maneno elfu moja, 
kwa maoni yangu.”  

Sandra amehitimu Shahada ya Digrii katika 
Mawasiliano na Uanahabari kutoka Chuo Ki-
kuu cha Maseno.

Alianza kazi yake mnamo 2014 kama mtaal-
amu wa kunasa video katika Mpango wa 
Pamoja Together, kwa ushirikino na Chuo Ki-
kuu cha Boston, Chuo Kikuu cha Great Lakes 
na Chuo Kikuu cha Sayansi na Ufundi cha Jar-
amogi Oginga Odinga.

Mpango huo ulidhaminiwa na Wakfu wa Bill 
and Melinda Gates kwa ajili ya kudhihirisha 
manufaa ya misaada ya wafadhili kwa jamii 
zinazoishi maeneo ya mashambani.

Amefanya kazi na mashiriki la serikali na 
yasiyo ya serikali barani Afrika. Hamu yake 
kuhusu masuala ya mabadiliko ya tabia nchi 
iliendela kuongezeka na ikamwezesha kupa-
ta cheti cha kitaaluma katika Biashara na Uen-
delezi wa Mipango kutoka Chuo Kikuu cha Eu-
ropean Business University.

Sandra aligeukia mtandao wa YouTube na 
Shule ya Upigaji picha kidijitali (Digitali Pho-
tography School-DPS) kunoa talanta yake ka-
tika taaluma ya upigaji picha na unasaji video.

Aliibuka wa pili katika Mashindano ya Up-
igaji Picha Wanyama pori Afrika Mashari-
ki, mnamo 2016.Mwaka uliofuata, aliajiriwa 
kuwa mpiga picha rasmi katika kampeni za 
urais za aliyekuwa Waziri Mku Raila Odinga.

Mwaka huu pia alifanya kazi na Makao 
Makuu ya Umoja wa Mataifa jijini Geneva ku-
husu Siku ya Kimataifa ya Wanawake.

Sandra anasema huwa hatumii picha zake 
kuendeleza maandamano au kufanya uasi. 
Badala yake huzitumia kuunda vitabu, kuan-
daa maonyesho na hafla mbalimbali za kuvu-

tia jamii na hivyo kuihamasisha.
“Tuna ulimwengu mzuri na maridadi na ul-

iojaa mambo mbalimbali. Kwa sababu hiyo, 
tunafaa kuchukua hatua iwapo tunataka kiza-
zi kijacho kifurahia kila tulicho nacho leo. Na-
lenga kuwapa motisha wengine ili wawe na 
mtazamo sawa na wangu kuhusu ulimwen-
gu; waone ulimwengu kuwa mseto wa mimea 
na wanyama wanaopaswa kuishi maisha yao 
bila kuvugwa au kuingiliwa na shughuli za 
binadamu.

Sandra anashauri kuwa wakati kama huu 
hatuwezi kuketi na kuzungumzia ulimwen-
gu unaokumbwa na changamoto mbalimbali.

“Sura ijayo ya maisha ulimwenguni itajeng-
wa na hatua tunazochukua sasa. Ninapofikia 
umri wa miaka 33 Oktoba mwaka huu, nita-
panda miti 33.

Nataka kila mtu mwenye umri mdogo hapa 
nchini apande miti na kuhamasisha wengine 
kuhusu umuhimu wa shughuli hiyo”, anase-
ma.

- Imetafsiriwa na Charles Wasonga

Athari za mabadiliko 
ya tabia nchi 
hujitokeza pole pole 
baada ya muda kiasi 
kwamba ni vigumu 
kuyaona mara moja 
kwa kutumia macho 
yetu.
Sandra Ruong’o

”
Sumaiya Harunany (kushoto) na Fatma Abdulrehaman Alimohamed kutoka Mombasa. 
Sumaiya ndiye mwanzilishi wa Shirika la Blue Earth. Fatma ni mwalimu, mwanamazingira 
na mwanzilishi - mwenza wa Shirika la Blue Earth. Huku Kongamano la Umoja wa Mataifa 
Kuhusu Mabadiliko ya Tabia Nchi likikaribia (Novemba 6-18), mjadala kuhusu mabadiliko ya 
tabia nchi umeshika kasi kwenye mitandao ya kijamii. PICHA ZOTE | HISANI

Claire Nasike 
Akello ni mtaal-
amu wa mifumo 
ya chakula 
katika shirika 
la Greenpeace 
Africa. Huongoza 
kampeni kuhusu 
chakula, kufunza 
jamii kuhusu 
kilimo na mbegu 
zinazofaa kutum-
iwa ili kukabiliana 
na mabadiliko 
ya tabia nchi. 
Kwa watu ambao 
hawajaathiriwa 
moja kwa moja 
na  madhara ya 
ongezeko la joto 
ulimwenguni, 
suala hilo hali-
taeleweka vizuri 
na watafikiria ni 
dhana tu.
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NA AMINA WAKO

K
onstebo Emma Brenda 
Wanjiru ni mmoja wa 
maafisa wa polisi wenye 
sare za kazi wanaofahamika 
sana nchini, kutokana na 
urembo wake mitindo yake 

maridadi ya mavazi.
 Picha zake akivalia sare za polisi 

zilipotokea kwa mara ya kwanza 
mtandaoni mwaka wa 2016, 
wengi walishangaa ni kwa nini 
alikuwa akiharibu urembo wake 
katika taaluma inayohusishwa 
na ugumu na ukatili.

Lakini kuna zaidi kwa Emma 
kuliko kung’ara kwake na viatu 
vyake venye visingino virefu. 
Anatumia mitandao ya kijamii 
kuzungumzia kuhusu hali ya 
kuwa mama mzazi bila mume, 
mimba za matineja na dhuluma 
za kijinsia akitumia tajiriba yake 
ili kuwatia moyo wengine.

“Huu ndio mtazamo wangu. 
Mungu alinipa kiumbe. Kwa 
nini niaibike kwa sababu yake? 
Niliingia katika uhusiano mbaya 
na nikajifunza kutokana nao. 
Hufai kujihurumia ukijipata 
katika hali kama hiyo. Kubali hali 
hiyo na uendelee na maisha yako.

Nchini Kenya, karibu wasichana 
watano wenye umri wa kati ya 
miaka 15 na 19 tayari wamepata 
mtoto au wako na mimba, 
kulingana na utafiti uliofanywa 
mwaka wa 2014.

Mwanamke huyo mwenye 
umri wa miaka 33 alizaliwa na 
kulelewa Nyahururu akiwa 
kifungua mimba katika 
familia ya watoto wawili, 
Mama yao aliwalea peke 
yake baada ya baba ya afisa 
huyo wa polisi kuwaacha, 
Emma akiwa na umri wa 
miaka minne.

Mama yake, ambaye pia 
alikuwa katika huduma 
ya polisi alikuwa mkali 
sana lakini pia mpole. 
“Maadili aliyonifunza 
wakati huo yalinifanya 
kuwa mtu niliye nilivyo 
leo. Kama haingekuwa 
malezi yake, ningekuwa 
mtu dhaifu.”

Akisoma katika Shule 
ya Upili ya Wasichana 
ya Ngiriambu, Kaunti ya 
Kirinyaga, Emma alikuwa 
akimtembelea mjomba 
wake eneo la Kiserian, Kaunti 
ya Kajiado shule zikifungwa.

Akiwa kwa mjomba wake 
mnamo 2008, punde tu baada ya 
kumaliza shule ya upili, alikutana 
na kupendana na kijana kutoka 

KUSHINDA MABAYA YALIYOPITA

SI UREMBO
TU, PIA NIA 
MWANAMKE POLISI: Emma Brenda Wanjiru, 
hutumia mitandao ya kijamii kuzungumzia 

kuhusu mama mzazi asiye na mume, mimba za 
matineja na dhuluma za jinsia, akitumia tajiriba 

yake kuwatia moyo wengine

Ongata Rongai. Kwa msichana 
mbichi, safari yake ya siku 
za usoni ilikuwa imeanza na 
alijiona kuwa na maisha mazuri 
ya raha akiwa na urembo wake. 
Alipata mimba na akalazimika 
kuwaficha shangazi na mama 
yake kwa kutorokea kwa mpenzi 
wake. Waliishi katika chumba 
kimoja Rongai na mwanzoni, 
maisha yalikuwa mazuri. Lakini 
hadithi ya maisha matamu ya 
mapenzi haikudumu kwa muda 
mrefu.

“Uhusiano wetu ulibadilika 
sumu kwa kuwa baba ya mtoto 
wangu alianza kunidhulumu 
kwa kunipiga, kihisia na 
kisaikolojia,” anakumbuka.

Huo ndio ulikuwa wakati 
mbaya zaidi katika maisha ya 
Emma. “Angeniambia sikuwa na 
maana, kuwa singeolewa kama 
ningemuacha, kuwa singefaulu 
kwa lolote na kuwa hata 
ningemuacha, ningerudi kwake 
tu. Aliniweza na nikaendelea 
kuishi naye licha ya kunichapa. 
Alikuwa na hakika singerudi 
kwetu kwa sababu nilimpenda 
sana. Nilimwamini kwa sababu 
al ikuwa amenizidi  umri . 
Nilijiuliza ningeenda wapi, tineja 
ambaye hakuwa na stakabadhi 
zozote, bila kazi, bila chochote. 
Kwa hivyo nilikaa kwake tu.”

Emma alizama katika huzuni 
na wakati fulani akafikiria kujiua. 
Binti yake, Lanisha, alipokuwa na 
umri wa wiki nane, alipata nguvu 
za kuacha ndoa kwa hofu ya 
kuuawa akarudi kwa mama yake 
Nyahururu. Alitumia mwaka 
mzima kusahau yaliyopita 
na kutafuta njia ya kusonga 
mbele na maisha yake. Aliamua 
kurudi shule na akahamia 
Nairobi akiwa na binti yake, 

wakaanza maisha ypya mtaa 
wa Jericho, Mashariki ya 

Nairobi, ambako mama 
yake alimpangishia 

chumba kimoja.
Alikuwa 

akipeleka 
Lanisha 
katika 

k i t u o  c h a 
ulezi asubuhi na 

kuhudhuria masomo 
ya kazi na maendeleo ya 

jamii, na kumchukua jioni.  
Baada ya miezi kadhaa alipata 
kazi kama muuzaji katika duka.

“Nilikuwa na bidii sana, lakini 
nikahisi kulikuwa na kitu 
ambacho hakikuwa sawa na 
kazi  hiyo. Baada ya kutafakari, 
niling’amua  kwamba ndoto 
yangu ilikuwa kuwa polisi.”
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Mnamo Oktoba 2012, Emma 
aliacha kazi akarudi Nyahururu 
kujaribu bahati yake katika usajili 
wa makurutu wa polisi Novemba.

“Kwa mwezi mmoja, nilifanya 
mazoezi kwa bidii kwa sababu 
nilijua kilichohitajika. Nilikuwa 
nikiamka mapema asubuhi na 
kukimbia,” anakumbuka.

Aliibuka wa tano, lakini Huduma 
ya Taifa ya Polisi ilihitaji wanawake 
wanne pekee. Emma alikuwa 
ameomba Mungu atimize ndoto  
yake ya kuwa afisa wa polisi na 
alishangaa ni kwa nini Mungu 
hakujibu maombi yake. Lakini 
hakufaa kulalamika kwa sababu 
aliitwa tena jukwaani baada ya 
mmoja wa wanawake hao wanne 
kupatikana na mimba.

Na kwa hivyo, mnamo Januari 
2013, Emma alijiunga na Chuo 
cha Mafunzo ya Polisi cha Kiganjo, 
Nyeri, ambako alifunzwa kwa miezi 
18 na kuhitimu 2014.

“Miezi hiyo 18 ilikuwa migumu 
sana kwa sababu ilikuwa mara 
yangu ya kwanza kuishi mbali na 
binti yangu. Lakini nilikuwa na 
furaha kwa sababu ndoto yangu 
ilitimia. Nilihisi kuwa afisa wa 
polisi ulikuwa wito kwangu, na 
kungenifikisha katika hatua ya pili. 
Hatimaye nilihitimu na kila mtu 
alifurahia,” aliongeza.

Kama kazi zingine, kazi ya polisi 
ina changamoto zake. Mnamo 2019, 
alikuwa na msongo wa mawazo na 
alitaka kuacha kazi, lakini mmoja 
wa wakubwa wake akamuomba 
afikirie tena uamuzi wake.

“Unafikiria kuhusu nafsi yako, 

lakini kumbuka, sio kuhusu wewe 
tena. Unakumbuka watu wote 
wanaokutegemea? Ukikata tamaa 
na kuacha kazi itakuwaje kwao?” 
mkubwa wake akamuuliza. 
Ushauri huo ulimfanya agundue 
kuwa alikuwa na jukumu kwa 
wengine zaidi ya yeye binafsi, hasa 
mwanawe.

“Ndiye ufanisi wangu mkubwa 
na ninatamsaidia kuwa bora zaidi 
kwa sababu ana talanta nyingi; 
anaweza kuimba, kucheza densi 
na kuwa mwanamitindo.”

Emma pia anamshukuru mama 
yake kwa kuwa nguzo yake. 
Anawazia kupiga hatua zaidi 
katika kipaji chake cha mitindo. “ 
Nimekuwa nikifikiria kuanzisha 
kampuni ya mavazi, lakini hiyo ni 
hadithi ya siku nyingine.”

Licha ya sifa na umaarufu 
wote huo, Emma aliyehitimu 
kutoka Chuo Kikuu cha Kenyatta, 
anasumbuliwa na maisha yake ya 
zamani.  Mawazo ya kupata mimba 
akiwa tineja, kuachwa na baba ya 
mtoto wake na ndoa ya mateso 
kumeathiri uhusiano wake na 
wanaonuia kumchumbia.

“Nimekuwa mwangalifu zaidi, 
jambo ambalo wakati mwingine si 
kitu kizuri. Maisha yangu ya awali 
yamenifanya nikawakatae watu 
wazuri wanaotaka uhusiano wa 
dhati. Singetaka kurudi huko, ni 
mahali penye giza.”

Kwa sasa, Emma anatumai kuwa 
masaibu yake yataendelea kuwapa 
matumaini wengine wanaojipata 
katika hali sawa na yake.

Emma Brenda Wanjiru wakati wa sherehe ya kuhitimu katika 
Chuo Kikuu cha Kenyatta.

UONGOZI 
MPYA

Na J. Nyaganyagah

- Imetafsiriwa na Benson Matheka
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K
atika kipindi cha kuelekea uchaguzi 
mkuu uliopita, mgombea urais wa Unit-
ed Democratic Alliance (UDA) William 
Ruto na mgombea mwenza Rigathi 
Gachagua walionekana kuwa na hamu 
ya kuimarisha masilahi ya polisi.

Ajabu ni kuwa UDA na pia mrengo wa Azi-
mio la Umoja, hawakutangaza hatua za 
kuzuia uhalifu na mambo yanayouchangia .

Hakuna mrengo ulioshutumu mienendo ya 
maafisa wa polisi ya kushiriki uhalifu au ta-
bia yao za kudhulumu raia bila sababu.

Lakini kwa haraka, Rais Ruto alitumia mam-
laka yake kuipa Huduma ya Kitaifa ya Polisi 
(NPS) uhuru wa kusimamia matumizi ya pe-
sa yaliyotengewa idara hiyo.

Uhuru huu unampa Inspekta Jenerali wa 
Polisi mamlaka ya kuandaa, kutetea na ku-
tekeleza bajeti ya NPS.  Amepandishwa hadhi 
na kuwa afisa mwenye usemi katika masuala 
ya matumizi ya pesa.

Hapo awali, wajibu huu ulitekelezwa na Ka-
tibu Mkuu wa Wizara ya Usalama wa Ndani, 
inayosimamia NPS. Mkuu wa polisi hajawa-
hi kupewa mamlaka kama haya katika histo-
ria ya Kenya.

Sasa makao makuu ya polisi, jumba la Vig-
ilance, yana mamlaka ya kuamua kiwango 
cha pesa ambazo idara hiyo inahitaji, mahala, 
lini na sababu ya kutumia pesa hizo.

Swali ni je, NPS uhuru kwa matumizi ya pe-
sa itakuwa katika nafasi ya kuwalinda Wak-
enya dhidi ya wahalifu? Je, polisi watakuwa 
wepesi kukamata wahalifu na kuwapeleka 
kortini? Muhimu zaidi, polisi wanataimari-
sha uhusiano wao na umma na hivyo kuwa-
hudumia vizuri?

Zingatia hili. Mnamo 2020, serikali ilian-
zisha kafyu nyakati za usiku kuzuia kue-
nea kwa ugonjwa wa Covid-19. Hata kabla ya 
ugonjwa huo kuua Mkenya yeyote, maafisa 
wa polisi walikuwa wameua watu wengi kwa 
kisingizio cha kutekeleza amri hiyo ya kafyu.

Vitendo hivyo viliibua malalamishi men-
gi kutoka kwa Wakenya wa matabaka mengi, 
likiwemo Baraza la Kitaifa la Makanisa Kenya 
(NCCK).Kwenye barua ya malalamishi mem-
oranda kwa aliyekuwa Rais Uhuru Kenyatta, 
baraza hilo lilisema hivi:

“Ilivyodhihirika siku ya mwanzo baada ya 
mlipuko wa janga la Covid-19 nchini, inaon-
ekana maafisa wa polisi wamedharau haki 
za Wakenya kwa kutumia nguvu kupita kia-
si katika kutekeleza sheria ya kafyu. Wakenya 
wengi wamepoteza maisha yao, na wengine 
kulemazwa, mikononi mwa maafisa wa poli-
si bila sababu maalumu.”

NCCK ilisema ukatili huo wa polisi uli-
changiwa na hali ya kutoshughulikiwa kwa 

Polisi wajue raia si maadui

t a h a r i r i

 Uhuru katika matumizi ya fedha unafaa kumkumbusha In-
spekta Jenerali wa Polisi kwamba hawafai kuvunja sheria ili 

waonekane kuitekeleza.

Kanuni inayoongoza utendakazi wa maafisa wa 

polisi nchini Kenya ni kwamba raia ni adui. Kimsingi, 

maafisa hao ni watumisha wa huduma lakini 

kivitendo wanafana kazi kama kwa kutumia nguvu, 

aghalabu kupita kiasi. Wanalinda masilahi ya nchi 

na wenye mamlaka makuu huku wakihujumu na 

kudharua masilahi ya umma.

K W E N D O

OPANGA
mtazamo wa polisi kwa raia na hali ya uadui 
baina ya polisi na umma.Polisi wanachuku-
lia raia kuwa watu wasio na ungwana na 
ambao haja yao kuu ni kuvunja sheria. Kwa 
upande mwingine, raia wanaona polisi ku-
wa makatili ambao wajibu wao mkuu ni ku-
wadhulumu na kuwapunja pesa.

Mtazamo wa polisi ni kwamba umma 
ni adui. Kimsingi, maafisa wanafaa kutoa 
huduma lakini wanafanya kazi kwa ku-
tumia nguvu kupita kiasa.Maafisa wa poli-
si hulinda masilahi ya serikali na maafisa 
wenye ushawishi mkubwa huku wakihuju-
mu na kudharau masilahi na uhuru wa raia.

Huduma ya Kitaifa ya Polisi (NPS) yenye 
uwezo na usemi katika masuala ya matumi-
zi ya pesa itaendeleza mtindo huu mkuu wa 
idara hiyo asipochukua hatua kubadilisha 
mtazamo wa maafisa wake ili waelewe ku-
wa wao ni watumishi na marafiki wa raia 
wanaofuata sheria ambazo wameajiriwa 
kulinda.

Hilo litafanyika iwapo uhuru wa kifedha 
utakumbusha mkuu wa polisi kuwa maafi-
sa wake hawawezi kuvunja sheria ili kuilin-
da na hakuna sheria kama polisi wanavun-
ja sheria. Kazi yao itakuwa ngumu kama raia 
hawaamini polisi na vituo vyao.

Kanuni moja ya utendakazi wa polisi il-
iyotayarishwa kwa ajili ya matumizi jijini 
London mnamo 1829, inawahitaji polisi “ku-
tambua kuwa imani ya umma ni muhimu 
zaidi katika kufanikisha kazi yao. Wana juku-
mu la kujenga na kudumisha imani kutoka 
kwa raia ambao ndio wateja wao wakuu.”

Heshima ni kuwili, lakini polisi hawataipa-
ta kutoka kwa raia wanawaochukulia kuwa 
maadui. Je, Makao Makuu ya Polisi hayaoni 
haja ya kutenga bajeti ya kufadhili mpango 
wa kutoa upya mafunzo kwa maafisa wake? 
Rais Ruto hajali? Wanafaa. Kwa sababu wote 
wanalipwa kwa pesa za umma.

kwendo58@gmail.com
- Imetafsiriwa na Charles Wasonga
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S
i ajabu kwamba wabunge wameweka 
kando miegemeo yao ya kisiasa na kuun-
gana kupigania nyongeza za mishahara 
na marupurupu.Kwa muda mrefu, ime-
kuwa kawaida kwa wabunge kushughu-
likia maslahi

yao binafsi, bila kujali shida za wananchi 
wanaowachagua.

Lakini kuna matumaini kwamba huenda 
mwelekeo huo ukabadilika, ikizingatiwa ku-
wa serikali mpya imekita msingi na utendaka-
zi wake kwenye juhudi za kutetea watu maski-
ni badala ya viongozi wachache.

Wabunge, ambao wameweka suala la 
nyongeza za mishahara na marupurupu ku-
wa la kwanza kujadiliwa Bunge likianza vikao 
vyake, watashangaa Rais Ruto, Hasla Mkuu wa 
Mahasla na Mwakilishi Mkuu wa wenye njaa, 
hasira na walionyanyaswa, akizima mpango 
wao.

Ikizingatiwa kwamba muungano wa Ken-
ya Kwanza unajumuisha Chama cha Kiko-
munisti Kenya (CPK), Rais Ruto hatakubali ha-
li ambapo viongozi wataendelea kujiongezea 
mishahara huku mamilioni ya raia wakioge-
lea katika umaskini. Kwa sasa, wanasiasa wa 
Kenya ni miongoni mwa viongozi wanaolipwa 
mishahara mikubwa sana duniani.

Wabunge wakiendelea na shinikizo zao, 
Kiongozi wa Mapinduzi ya Raia ataongoza 
Mahasla kwenye maandamano ya ‘Kuvamia 
Bunge’Wabunge wote wa Kenya Kwanza am-
bao wameungana na wenzao wa Azimio kus-
hinikiza nyongeza za mishahara yao, ni lazima 
waambiwe kuwa wao ndio wasaliti wa juhu-
di za ukombozi na hakuna asiyejua adhabu ya 
kosa la uhaini.

Muungano wa Kenya Kwanza ulichaguliwa 
kutokana na ajenda ya kujitolea kwake kupi-
gania maslahi ya mwananchi. Mpango wake 
wa kiuchumi wa Bottom-Up hauwezi kufiki-
wa ikiwa walio uongozini wataanza kupigan-
ia maslahi yao binafsi.

Badala ya kulinda au kuongeza mishahara 
na marupurupu wanayolipwa wabunge na vi-
ongozi wengine wakuu serikalini, serikali ya 
Kenya Kwanza itageuza hali, ambapo uongozi 
utaonekana kuwa njia ya kuhudumia raia wa-

la si jukwaa la viongozi kujitajirisha.
Kwa mantiki hiyo, Rais Ruto hatawaru-

husu viongozi wa Kenya Kwanza; wakiwemo 
wabunge, magavana na mawaziri, kupokea
mshahara unaozidi Sh60,000 kwa mwezi, am-
bao ni Kiwango cha Wastani kwa wafanyaka-
zi wengi. Kutokana na majukumu mengi wali-
yo nayo baadhi ya viongozi, Rais atawaruhusu 
kulipwa marupurupu ya nyumba na usafiri 
yasiyopita Sh60,000 kwa mwezi.

Ni wazi kuwa Rais Ruto na Naibu Rais Rigathi 
Gachagua wataongoza kwa mfano kwa ku-
punguza mishahara na marupurupu yao.

Marupurupu wanayopokea kama yale ya 
nyumba, burudani, usafiri,wafanyakazi na us-
alama, pia yatapunguzwa kutokana na hali
ngumu ya kiuchumi inayoikabili nchi.

Ili kuwa mfano bora, ni lazima viongozi wote; 
waliochaguliwa na walioteuliwa, waonyeshe 
kujitolea kutimiza ahadi zao kwa vitendo,ka-
ma walivyowaambia raia wakati wa kampeni.

Wao ndio wawakilishi wa maslahi ya mamil-
ioni ya watu waliowachagua. Utakuwa usaliti 
mkubwa kwa wafuasi wao, iwapo watasahau 
majukumu yaliyowafanya watu hao kuwacha-
gua.

Serikali ya ‘Mahasla’ haitakubali viongozi am-
bao lengo lao litakuwa tukujitajirisha, sawa na 
familia maarufu tajiri zilizokuwa uongozini.

Kupunguzwa kwa mishahara ya viongozi ku-
takuwa mfano bora kwa nchi kupunguza ma-
tumizi ya fedha kwa masuala yasiyo muhimu.

Hatua hiyo pi itakuwa manufaa makubwa 

kwa nchi, kwani pesa hizo zitaelekezwa kwa 
masuala muhimu kama vile utekelezaji wa 
Hazina ya Mahasla.

Ni hatua itakayokuwa kama mwanzo wa ku-
leta usawa katika jamii na kupunguza pengo 
la kimapato kati ya maskini na matajiri.

Kampuni za kibinafsi na mashirika ya serika-
li yatashawishika kutathmini tena taratibu zi-
naotumia katika kuwalipa mishahara wafan-
yakazi wake.

Katika mashirika mengi, maafisa wanaoshi-
kilia nafasi za juu hujilipa mishahara mikub-
wa, huku wakiwakandamiza wafanyakazi wa 
kiwango cha chini. Ikiwa wabunge hao wa-
takaidi agizo la Rais Ruto kuhusu mishahara
yao, lazima wajitayarishe kufurushwa nje ya 
Bunge.

Mwamko mpya wa ‘Mahasla’ haupaswi ku-
ruhusu wabunge kadhaa kuzuia utimizaji wa 
malengo yake kuhusu mageuzi ya kiuchumi 
na kisiasa nchini.

Jeshi la ‘Mahasla’ linapasha misuli moto. 
Wabunge wasipobadilisha mpango wao wata-
jua kwamba mapinduzi ya kiraia yaliyofany-
ika nchini Urusi, Ufaransa na Iran yalikuwa 
mfano tu. Huo ndio ujumbe ambao watu mil-
ioni saba waliompigia Rais Ruto kura wan-
amtarajia kuwapa wabunge.

Kama hatawakabili wabunge, yeye pia ataon-
ekana kuwa msaliti wa Mapinduzi hayo na 
huenda yeye pia akawa kwenye hatari ya
kung’olewa uongozini pamoja na wabunge 
hao.Mwamko huu mpya wa kisiasa haupaswi 
kuonekana kama njia ya kuhangaisha au kut-
ishia familia ama watu matajiri.

Tangu uhuru, Kenya imekuwa ikitawali-
wa na kundi la watu wachache waliowasaliti 
wapiganaji wa Mau Mau, wakawatenga mas-
kini na kugeuza rasilimali za nchi kuwa ma-
li yao binafsi.Lazima makundi hayo yasam-
baratishwe. Lazima wanyang’anywe mali yote 
ya nchi waliyonyakua ili wafahamu uchungu 
ambao watu maskini wamepitia.

Huu ni mwamko mpya wa watoto wa 
mashujaa wa Mau Mau. Lazima maadui wa 
mwamko huo mpya katika Bunge, Idara ya
Mahakama, vyombo vya habari, mashirika ya 
kutetea haki za umma,polisi na mawakala wa 
nchi za kigeni waondolewe bila huruma.

Siku itakapowadia, hawatakuwa na mahali 
pa kujificha.Kama alivyoimba mwanamuziki 
Peter Tosh, “Wakandamizaji watatorokea ba-
harini, lakini itakuwa ikichemka; watatorokea 
kwenye majabali, lakini yatakuwa yakiyeyu-
ka.”

gaithomail@gmail.com

- Imetafsiriwa na Wanderi Kamau

Ni lazima Ruto awe kielelezo
ili kuwazima wabunge walafi

Mahasla hawataruhusu viongozi wachache kuchelewesha mageuzi ya kijamii na kiuchumi

M A C H A R I A 

GAITHO

Wabunge wakiendelea na shinikizo zao, Kiongozi 
wa Mapinduzi ya Raia ataongoza Mahasla kwenye 
maandamano ya ‘Kuvamia Bunge’ Wabunge wote 
wa Kenya Kwanza ambao wameungana na wenzao 
wa Azimio kushinikiza nyongeza za mishahara yao, 
ni lazima waambiwe kuwa wao ndio wasaliti wa 
juhudi za ukombozi na hakuna asiyejua adhabu ya 
kosa la uhaini.

Wabunge wakiapishwa mnamo Septemba 
8. Shughuli hiyo iliongozwa na Kaimu Karani 
wa Bunge la Kitaifa Serah Kioko.
PICHA | JEFF ANGOTE

m a o n i



Licha ya kuwania urais mara 
tano na kushindwa, Raila, 77, ha-
jaonyesha dalili kwamba atastaa-
fu siasa.Katika uchaguzi uliopita, 
wapinzani wake wa kisiasa wali-
tumia suala la umri kuendesha 
kampeni dhidi yake.

Walidai umri wake mkubwa un-
geathiri uwezo wa kutekeleza wa-
jibu wake kama Rais.

Mtindo wa wanasiasa kubuni 
miungano ya kisiasa kuendeleza 
masilahi ya kibinafsi umechang-
ia hali hii ya wanasiasa kuhama 
vyama vyao.

Bw Murungi ambaye, kwa 
mfano, ameshiriki kila uchagu-
zi kwa kutumia chama kipya cha 
kisaisa, tangu 1992, anashikilia re-
kodi ya kuhama vyama katika 
historia ya taifa hili.

Alikuwa Mbunge wa lililokuwa 
eneobunge la MeruKusini kwa 
tiketi ya Ford Kenya mnamo 1992.

Baadaye alihamia Democrat-
ic Party (DP), National Rainbow 
Coalition (NARC) chama cha The 
Party of National Unity (PNU) 
katika chaguzi za 1997, 2002 na 
2007, mtawalia.

Murungi alichaguliwa Seneta 

wa Meru 2013 kwa tiketi ya cha-
ma cha Alliance Party of Kenya 
(APK), maarufu kama ‘Bus’ na ba-
adaye Gavana 2017 kwa chama 
cha Jubilee.

Katika uchaguzi wa Agosti 9, 
alishiriki kwa chama kipya cha ki-
siasa cha Devolution Empower-
ment Party (DEP).

Rais Ruto na Raila ndio wame-
karibia rekodi hii ya Murungi ya 
kuhama vyama.

Wawili hao wamebadili vyama 
vya kisiasa mara kumi, kila mmo-
ja mara tano.

Ruto amekuwa mwanachama 
wa Kanu, ODM, United Republi-
can Party (URP), Jubilee na United 
Democratic Alliance (UDA).

Naye Raila amewahi kuwa 
mwanachama wa Ford Kenya, Na-
tional Development Party (NDP), 
Kanu, Liberal Democratic Party 
(LDP) na ODM.

Kwa mtazamo wake, Murungi 
anaelezea hatua hii ya kuhama 
vyama kuwa “kujijenga upya ki-
siasa” - kitendo ambacho kimem-
wezesha kudumu siasani kwa mi-
aka mingi.

Msomi huyo wa Chuo Kikuu cha 
Havard, Amerika, anasema kuwa 
katika siasa za sasa, huduma kwa 
wananchi ni muhimu.

Wanasiasa wanahitaji kujipan-
ga kila mwaka wa uchaguzi ili ku-
weza kushinda na kuendelea ku-
furahia mamlaka.

Hata hivyo, kuna baadhi ya wa-
nasiasa ambao wanaheshimu 
umri wao na wamestaafu sia-
sa baada ya kushindwa katika 
uchaguzi.

Mfano ni aliyekuwa Makamu wa 
Rais Moody Awori, aliyeshindwa 
na Dkt Paul Otuoma (Gavana wa 
Busia) katika uchaguzi mkuu wa 
2007.

Awori alisema alipoteza kiti 
chake kutokana na msisimko dhi-
di ya rais wa zamani Mwai Kibaki, 
ambao ulivuma katika eneo hilo 
la magharibi mwa Kenya.

Katika kitabu chake, “Riding on 
a Tiger”, Bw Awori anasema aliku-
wa ameamua kugombea mara ya 
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Na OSCAR OBONYO

MNAMO Aprili mwaka ja-
na, aliyekuwa Gavana wa 
Meru, Kiraitu Murungi, al-
ieleza jinsi siasa ilimpokon-

ya nafasi ya kuishi maisha yake. 
Wakati huo, Murungi alikuwa ak-
iendelea kupata nafuu baada ya 
kuambukiza ugonjwa hatari wa 
Covid-19. Alimkejeli kiongozi wa 
ODM, Raila Odinga, aliposema ku-
wa, kwa mtazamo wake (Raila), 
siasa huja mbele ya afya yake.

“Nilitizama kwa huruma, Rai-
la Odinga mdhaifu, ambaye ali-
kuwa akitibiwa Covid-19, akitole-
wa kitandani ili aonekane pamo-
ja na Rais Uhuru Kenyatta akizin-
dua barabara katika kaunti za 
Nairobi na Kajiado. Hatua hii ili-
lenga kutimiza malengo ya kisia-
sa,” akaandika Bw Murungi katika 
makala magazetini huku akiapa 
“kujikomboa kutoka kwa minyo-
nyoro ya kisiasa” na kuendeleza 
maisha yake binafsi.

Lakini, licha ya uchaguzi mkuu 
wa Agosti 9, kumpa Bw Murungi, 
71, nafasi ya kustaafu na kurudi 
nyumbani kuishi maisha ya utu-
livu na familia yake, mwanasiasa 
huyo ameamua vinginevyo.

Baada ya kushindwa na Bi Ka-
wira Mwangaza katika kin-
yang’anyiro cha ugavana, Murun-
gi ameamua kuendelea na siasa 
kupitia mrengo wa Kenya Kwan-
za unaoongozwa na Rais William 
Ruto.

Murungi ni mfano wa mwana-
siasa ambaye moyoni angetaka 
kustaafu lakini anavutwa nyu-
ma na hamu ya mamlaka na hul-
ka ya kusifu viongozi wakuu seri-
kalini.

Alikuwa Mbunge wa Imenti Kus-
ini kwa miongo miwili, Waziri 
kwa mwongo mmoja na mwongo 
mwingine akawa seneta na gava-
na. Kwa hivyo, kuondoka siasani 
hakujawa rahisi kwake sawa na 
wanasiasa wengine wakongwe.

Murungi ni mmoja wa wanasia-
sa hao wenye umri wa miaka 70 
kwenda juu, ambao wameam-
bukizwa “kirusi” cha siasa, na am-

WAKONGWE WA SIASA DAMU
 HAKUNA KUSTAAFU HIVI KARIBUNI

Baada ya kufurahia mamlaka, ushawishi na pesa nzuri kwa miongo kadhaa, wanaiasa wengi wakongwe sasa 
wamebadili mkondo kisiasa baada ya kukataliwa debeni mnamo Agosti 9.

bao licha ya kuwa mamlakani 
kwa miaka mingi, sasa wanasaka-
ta densi nyingine ya kisiasa baa-
da ya kushindwa katika uchaguzi 
mkuu wa Agosti 9.

Wengine ni aliyekuwa Gava-
na wa Makueni, Profesa Kivutha 
Kibwana, David Musila, aliyeku-
wa Waziri Msaidizi wa Uchuku-
zi, Chris Obure na aliyekuwa 
Mbunge wa Kitutu Chache Kusini, 
Jimmy Angwenyi.

Aliyekuwa Gavana wa Kisii, 
James Ongwae, ambaye aliongo-
za kampeni za Raila katika eneo 
la Nyanza, pia alihama Azimio na 
kujiunga na Kenya Kwanza.

Viongozi hawa walijiunga 
na Ruto baada ya kutangazwa 
mshindwa wa uchaguzi mkuu ul-
iopita.

Wanasaisa wengi katika kun-
di hili la wakongwe ni magava-
na James Orengo (Siaya), Profesa 
Anyang’o (Kisumu) na Seneta wa 
Siaya, Dkt Oburu Oginga, ambaye 
ni kaka mkubwa wa Raila.

Watatu hawa, ambao ni washiri-
ka wakuu wa kiongozi huyo wa 
ODM, pia wamekuwa wakish-
inikizwa wastaafu.

David Musila Jimmy Angwenyi
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mwisho 2007.
Alitimiza ahadi hiyo kwa 

sababu baada ya kushind-
wa hakushiriki uchaguzi 
mwingine wala kuhamia cha-
ma kingine cha kisiasa.

Awori, 94, anasema alikata-
lia mbali shinikizo kutoka 
kwa Raila aendelee na siasa 
baada ya 2007.

Hata hivyo, alihakikishia 
wakazi wa Funyula kuwa 
ataendelea kuwahudumia 
kama kiongozi wao nje ya sia-
sa. Awori, ambaye alistaafu 
siasa akiwa na umri wa mia-
ka 79, anasema hatua ya watu 
kuhama vyama inachochewa 
na tamaa ya uongozi “si ku-
hudumia wananchi bali kuji-
tajirisha”

Lakini huenda aliamua kus-
taafu siasa za kutafuta ma-
li kwa sababu tayari yeye ni 
tajiri.Anamiliki biashara ka-
tika sekta mbalimbali za ki-
uchumi zikiwemo kampuni 
za Mareba Enterprise Ltd, na 
Mocian Ltd. Pia ni Mkurugen-
zi Mkuu wa biashara zingine 
zake na za familia yake.

Sababu hiyo pia inaweza ku-
tumiwa kuelezea hatua ya al-
iyekuwa Mwanasheria Mkuu, 
marehemu Charles Njonjo 
kutoka katika siasa.

Njonjo  a l iwahi  kuwa 
Mbunge wa Kikuyu na Waziri 
wa Haki na Masuala ya Kikat-
iba kabla ya kustaafu siasa 
1990. Wakati huo alikuwa na 
umri wa miaka 70.

Alistaafu baada ya Tume ya 
Uchunguzi iliyoongozwa na 
Cecil Miller kumhusisha na 
jaribio la kupindua serikali ya 
Rais Daniel Moi mnamo 1982. 

Njonjo alihisi kuwa alistaa-
fu kutoka “mchezo mchafu 
wa siasa”, alivyopenda kuse-
ma, kwa sababu alikuwa na 
mambo mengine ya kufanya.

Hadi kifo chake mnamo 
Januari 2022, akiwa na mia-
ka 102, Njonjo alikuwa akisi-
mamia biashara zake.

Alipenda kusema: “Sitaa-
cha kufanya kazi hadi siku na 
wakati ambao nitashindwa 
kuinua mguu wangu.”

Mtindo wa wanasiasa ku-
hama chama kimoja hadi 
kingine umekuwa jambo la 
kawaida zaidi nyakati hizi ku-
liko ilivyokuwa zamani.

Kwa mfano, Profesa Kibwa-
na, ambaye amejiunga na Ru-
to, alipata kibarua cha haraka 
kwa kushirikishwa miongoni 
mwa wanasheria wa UDA ka-
tika kesi ya kupinga ushindi 
wake (Ruto).

Majaji wa Mahakama ya 
Upeo, wakiongozwa na Jaji 
Mkuu Martha Koome, walitu-
pilia mbali kesi hiyo na kui-
dhinisha wa Ruto.

Profesa huyo wa sheria ame-
kuwa akibadili misimamo 
ya kisiasa mara kadhaa, na 
wakati mmoja alitangaza ku-
wa angegombea urais. Baa-
daye alijiondoa na kumuun-
ga mkono Raila.

Aligombea kiti cha seneta 
Makueni lakini akashindwa 
na mwanasiasa mchanga, ali-
yekuwa Mbunge wa Makueni, 
Daniel Maanzo.Kibwana am-
baye alikuwa Mhadhiri wa 
Chuo Kikuu cha Nairobi kati 
ya 1977 na 2002, alikuwa mi-
ongoni mwa watetezi wa ma-
badiliko ya uongozi nchini ka-
tika miaka ya 1980 na 1990.

Aliendeleza harakati hizo za 
mageuzi akiwa msemaji wa 
Baraza la Kitaifa Kuhusu Ma-
geuzi (NCEC). Tangu alipo-
jiunga na siasa za uchaguzi 
mnamo 2002 na kuchaguli-
wa Mbunge wa Makueni, Kib-

wana alihudumu kama Wazi-
ri wa Ardhi, Makao, Mazingira 
na Mali Asili.

Kwa upande wake, Bw Ong-
wae ana tajiriba kubwa 
kwani amehudumu serika-
lini kwa zaidi ya miongo mi-
tatu.Alianza kama Mkuu wa 
Tarafa (DO), kisha afisa wa 
idara ya uhamiaji, mchanga-
nuzi wa masuala ya usimam-
izi, Mkurugenzi wa Mpango 
wa Mabadiliko katika Utumi-
shi wa Umma na Katibu kati-
ka Afisi ya Rais.

Kutokana na nafasi kubwa 
aliyoshikilia katika kampeni 
za Raila, Ongwae angepewa 
wadhifa mzuri katika serika-
li kama Azimio ingeshinda 
urais.

Bw Musila, ambaye alihudu-
mu katika utawala wa mikoa 
kati ya 1970 na 1990, anaon-
ekana kupata utulivu katika 
siasa.

Tangu alipojiunga na sia-
sa za uchaguzi mnamo 1997, 
Musila, 79, aliyehudumu ka-
ma Mkuu wa Wilaya na Mkuu 
wa Mkoa, amebadilisha vy-
ama mara kadhaa.

Amewahi kuhama cha-
ma cha Wiper mara mbili. 
Kwa hivyo, wengi walibashi-
ri kuwa angehamia mren-
go wa Ruto. Mnamo 2017, 
Musila ambaye aliwahi ku-
wa mwenyekiti wa Wiper, ali-
hama chama hicho na kuwa-
nia ugavana wa Kitui kama 
mgombeaji wa kujitegemea. 
Alirudi Wiper baada ya kus-
hindwa na Charity Ngilu wa 
chama cha Narc.

Kwa mara nyingine alitoka 
Wiper miezi michache kabla 
ya uchaguzi mkuu wa Agosti 
9 na kujiunga na Jubilee.

 Hata hivyo, wimbi la vion-
gozi wakongwe kujiunga na 
mrengo wa Ruto halijafura-
hiwa na baadhi ya washirika 
wake.

Mbunge wa Nyaribari 
Chache, Zaheer Jhanda, ni 
miongoni mwa wanasiasa wa 
kwanza kupinga hatua hiyo 
akiwataja kuwa “watu wanao-
taka kuvuna mahala ambako 
hawakupanda.”

Hata hivyo,  Ruto ametoa 
hakikisho kuwa ni waliomfa-
nyia kampeni pekee ambao 
watapewa nafasi ya kwanza 
katika serikali yake.

- Iimetafsiriwa na Charles 
Wasonga

Awori, 94, anasema alikatalia 

mbali shinikizo kutoka kwa Raila 

aendelee na siasa baada ya 2007 
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uchaguzi. Hata hivyo, alihakikishia 
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k u r u n z i  y a  k e n y a

Jinsi ambavyo Ruto 

alidhibiti mamlaka

James Ongwae

Kibarua kikuu kiliachiwa Marende 
kuamua aliyefaa kupewa nafasi hiyo.
Chama cha ODM kilikuwa na wabunge 
wengi kuiko PNU, chake Bw Kibaki kwa 
hivyo kilitarajia kuwa Marende angek-
iunga mkono.

Lakini wengi walishangaa alipokataa 
kuingizwa katika mivutano hiyo ya ki-
siasa. Alikataa kutoa uamuzi wowote 
na kuacha wazi nafasi hiyo.

Alijiteua kuwa Mwenyekiti wa Kama-
ti ya Shughuli za Bunge hadi Kibaki 
na Raila waliposuluhisha tofauti zao.
Marende alisifiwa sana kwa uamuzi 
huo uliozingatia umoja wa nchi, bada-
la ya maslahi na miegemeo ya kisiasa.
Sawa na ilivyokuwa kwa Marende, ma-
cho yote yatakuwa kwa Wetang’ula ku-
husu hali ya sasa.

Lakini kuna tofauti. Marende suala 
lililomkabili Marende lilihusu wana-
chama wa muungano mmoja wa kisia-
sa. Suala la Wetang’ula ni la miungano 
miwili pinzani, kuhusu ni upi ulio na 
wabunge wengi.Ingawa Spika hatara-
jiwi kuegemea upande wowote kisia-
sa, wakati mwingine kauli hiyo huwa 
haizingatiwi.

Kinyume na Marende, Wetang’ula 
anaonekana kuwa upendeleo wazi wa 
kisiasa, hasa kwa jinsi amekuwa akim-
kosoa vikali Raila tangu alipjiondoka 
katika uliokuwa muungano wa NASA 
na kujiunga na Ruto. Alihama pamo-
ja na kiongozi wa ANC, Musalia Muda-
vadi.

Ikizingatiwa alichaguliwa Spika ku-
tokana na mkataba kati yake na Ken-
ya Kwanza, inatarajiwa Wetang’ula 
atatumia nafasi hiyo kuendeleza ajen-
da za muungano huo.Inaaminika ku-
wa, kwa kushinikiza wabunge wa Ken-
ya Kwanza

Kumchagua Wetang’ula, Ruto alita-
ka kuhakikisha amedhibiti mabunge 
hayo mawili.Aliweka hilo wazi kwenye 
kikao cha wabunge wa Kenya Kwan-
za mjini Naivasha wikendi iliyopita. 
Ni mkakati huo huo, ambao uliweze-
sha muungano huo kutwaa nafasi ya 
Mwenyekiti wa Baraza la Magavana 
(CoG), kupitia Gavana Anne Waiguru 
wa Kirinyaga.

Kutokana za Rais Ruto kudhibiti 
Bunge la Kitaifa, Wetang’ula atakuwa 
mstari wa mbele kuhakikisha mipan-
go yote ya Kenya Kwanza imefaulu.

- Imetafsiriwa na Wanderi Kamau



 SATURDAY NATION SEPTEMBER 25, 2022 Darubini Ya Wiki JUMAPILI, SEPTEMBA 25, 202224

WASHINGTON

Pete zinazozunguka sayari ya Zohali 
(Saturn) ambazo zilivumbuliwa na 
Galileo miaka 400 iliyopita ni vitu vya 
ajabu ambavyo wanajimu wengi walio 

na darubini ndogo wanaweza kuona katika 
mfumo wa jua.
Lakini hata leo, wataalamu hawawezi 
kukubaliana jinsi zilivyoundwa. Utafiti mpya 
uliochapishwa katika jarida maarufu la 
sayansi unalenga kutoa jibu la kuaminika.
Kati ya miaka 100 na 200 milioni iliyopita, 
mwezi wenye barafu waliouita Chrysalis, 
ulivunjika baada ya kufika karibu na sayari 
hiyo kubwa yenye gesi, wanasema. Japo 
sehemu yake kubwa iligongana na Zohali, 
vipande vilivyobaki vilivunjika kuwa barafu 
ndogo na kuunda pete zinazoonekana katika 
sayari hiyo.
“Ni vizuri kupata maelezo ya kuaminika,” 
akasema Jack Wisdom, profesa wa sayansi 
ya sayari katika Taasisi ya Tekinolojia ya 
Massachusetts (MIT) na kiongozi wa utafiti 
huo mpya.
Zohali, ambayo ndiyo sayari ya sita kutoka 
kwa Jua, iliundwa miaka bilioni nne na 
nusu iliyopita, mwanzoni mwa mfumo 

wa jua. Lakini miongo michache iliyopita, 
wanasayansi walisema pete hizo zilitokea 
baadaye; yapata miaka 100 milioni iliyopita.
Dhana hii ilitiwa nguvu na ripoti iliyotolewa 
na Cassini, chombo ambacho kilizunguka 
Zohali kutoka 2004 hadi 2017.
“Lakini kwa sababu hakuna aliyeweza 
kufikiria njia ya kutengeneza pete hizo 
miaka 100 milioni iliyopita, baadhi ya watu 
wamekuwa wakiuliza sababu zilizofanya 
uamuzi huo kufikiwa,” akasema Wisdom.
Kwa kuunganisha miundo kadhaa ya 
hesabu, Wisdom na wenzake walipata 
maelezo ambayo yalihalalisha muda, na 
kuwawezesha kuelewa vyema kitu kingine 
kuhusu sayari hiyo - kuinama kwake. Zohali 

imeinama kwa digrii 26.7. Ikiwa imejaa gesi, 
ilitarajiwa kuwa mchakato wa kuundwa 
kwake kungeizuia kuinama.
Majuzi , wanasayansi waligundua kwamba 
Titan,  mwezi mkubwa kati ya miezi 83 ya 
Zohali, unahama kutoka sayari hiyo, kwa 
kiwango cha sentimita 11 kwa mwaka. Hii 
inabadilisha kiwango cha mhimili ambao 
inainamia.
Fikiria kuhusu kuzunguka juu ukichora 
duara. Karibu miaka bilioni moja iliyopita, 
mawimbi haya ya mtetemeko yalikutana 
na mzunguko wa Neptun, na kuunda mvuto 
wenye nguvu za smaku. Ili kudumisha hali 
hii, Titan ilipoendelea kutoka nje, ilibidi 
Zohali iiname, wanasayansi walieleza.
Lakini maelezo haya yalihusu kufahamu jinsi 
sayari hiyo iliundwa kwa ndani na sio nje au 
katikati.
Katika utafiti huo mpya, Wisdom na wenzake 
waliunda mfano wa ndani ya sayari hiyo 
kwa kutumia nguvu za data zilizokusanywa 
na Cassini wakati ilipoikaribia sana katika 
mzunguko wake wa mwisho kabla ya 
kutumbukia ndani ya Zohali. 
— AFP

SAYA N S I  NA  T E K I N O L O J I A 

Kampuni ya SpaceX, itaomba 
iondolewe katika vikwazo 
ambavyo Amerika imewekea Iran 
katika juhudi za kutoa huduma 
za intaneti kupitia setilaiti nchini 
humo, mwenye kampuni hiyo, 
Elon Musk amesema.
 “Starlink itaomba iondolewe 
katika vikwazo dhidi ya Iran,” 
Musk akasema akijibu ujumbe 
wa Twitter kutoka kwa ripota wa 

masuala ya sayasi. Awali, Musk 
alikuwa amesema huduma 
za intaneti kupitia setilaiti 
zinapatikana katika kila bara - 
“ikiwemo Antarctica” - huku 
kampuni yake ikipanga kuzindua 
setilaiti 42,000 kuimarisha 
huduma za intaneti.
Mwanahabari wa sayansi, Erfan 
Kasraie, ambaye ni mzaliwa wa 
Iran, alikuwa amesema kupitia 

Twitter kuwa kupeleka huduma 
hizo Iran “kungeleta mabadiliko 
halisi ya siku zijazo” nchini humo, 
kauli iliyofanya Musk kumjibu.
Starlink, iliyoanzishwa 2020, 
inatoa huduma za intaneti yenye 
kasi kwa wateja katika maeneo 
yasiyo na mitandao ya simu za 
nyaya kupitia kundi la setilaiti 
kadhaa zinazozunguka ardhi kwa 
karibu. — AFP

SpaceX inataka kupeleka setilaiti ya intaneti Iran 

Elon Musk

AJABU YA PETE ZA ZOHALI

Mchoro wa mfumo wa jua, zikiwemo sayari nane na jua. Chini: Sayari ya Zohari, mnamo Juni 20, 2019, ilipokaribia Ardhi sana katika umbali 
wa kilomita bilioni 1.36. PICHA | AFP

- Imetafsiriwa na Benson Matheka
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NA MOHAMMED MOMOH 
AND HARRY MISIKO

Nigeria, nchi yenye watu wengi zaidi Afri-
ka, itafanya uchaguzi mkuu chini ya mie-
zi mitano ijayo, katika kile kinachooneka-
na kuwa mtihani mkubwa kwa umo-

ja na uthabiti wa nchi hiyo tangu mwisho wa 
mapinduzi ya kijeshi na udikteta miongo mi-
wili iliyopita.

Barabara ya kuelekea uchaguzi wa Februari 
inaonekana kuwa yenye matuta mengi kwa 
kila hali kukiwa na mseto wa ukiukaji wa sher-
ia, siasa za kikabila, majimbo kutaka kujitenga, 
uchumi unaodorora na ukosefu wa imani ka-
tika taasisi za serikari, yote haya yakitishia kus-
ambaratisha nchi hiyo ya Afrika Magharibi.

Idara za usalama za nchi hiyo, tume ya 
uchaguzi, mahakama na mfumo wa kidini 

ziko kwenye mitihani huku zikitishiwa ku-
vurugwa. Nchi hiyo yenye uchumi thabiti ba-
rani Afrika imejipata katika hali ambayo wa-
changanuzi wa serikali na usalama wanase-
ma inaweza kulinganishwa na yaliyotokea 
kabla ya vita vya ndani vya 1967 hadi 1970.

Kuna ongezeko la majeshi ya waasi Kaskazini 
Mashariki, majangili upande wa Kaskazini 
Magharibi na Kaskazini ya Kati, wanamgambo 
eneo la Kusini, wapiganaji wanaotaka kujiten-
ga upande wa Kusini Mashariki na wauaji wa 
kutoa matambiko Kusini Magharibi.

Ghasia zilizopangwa zinaendelea kote kati-
ka nchi hiyo kubwa na kutimua wanaoweza 
kuwa wapigakura makwao na kuvuruga mi-
pango ya Tume Huru ya Kitaifa ya Uchaguzi 
(INEC) — ikiwemo kuchomwa kwa afisi zake, 
kuuawa kwa maafisa wa uchaguzi na ku-

chomwa kwa vifaa vya uchaguzi.
Katika eneo la Kaskazini Mashariki, watu zai-

di ya 60,000 wameuawa na wengine zaidi ya 
2.2 milioni kufurushwa makwao tangu 2009 
katika mapigano yanayotekelezwa na makun-
di ya Boko Haram na Islamic State of West Afri-
ca Province (ISWAP).

Katika eneo la Kaskazini ya Kati na Kaskazini 
Magharibi, majangili wasiotambuliwa wanae-
ndelea kuua na kujeruhi bila kukabiliwa huku 
makundi yanayotaka kujitenga yakizua gha-
sia na kudhibiti eneo la Mashariki na jimbo la 
Niger Delta wakiapa kusimamisha uchaguzi 
katika majimbo tisa  - Abia, Akwa-Ibom, Bayel-
sa, Cross River, Delta, Edo, Imo, Ondo na Rivers.

Miongoni mwa makundi yanayoende-

NIGERIA TUMBOJOTO
Barabara ya kuelekea uchaguzi wa Februari inaonekana kuwa na vikwazo tele ukiwemo ukiukaji wa sheria, siasa za 

kikabila, majimbo kutaka kujitenga, uchumi kudorora na ukosefu wa imani katika taasisi za serikari, yote haya yakitishia 
kusambaratisha taifa hilo. Kuna ongezeko la majeshi ya waasi kaskazini mashariki, majangili, kaskazini magharibi na 
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 WASIWASI TELE KATIKA TAIFA HILO MAARUFU

kurunzi ya Afrika

...Endelea Uk 26

Wafuasi wa chama tawala cha All Progressives Congress, wakisherehekea ushindi wa Rais Mohammadu Buhari jijini Abuja mnamo Februari 
26, 2019. Taifa hilo maarufu zaidi Afrika litafanya uchaguzi mkuu chini ya miezi mitano ijayo katika kile kinachoonekana kuwa mtihani 
mkubwa wa umoja na uthabiti tangu mapinduzi ya kijeshi na utawala wa kidikteta katika miaka ishirini iliyopita. PICHA | AFP



leza kampeni ya kujitenga hu-
ku yakimwaga damu ni Indige-
nous People of Biafra (IPOB) am-
balo kiongozi wake, Nnamdi 
Kanu, mwenye umri wa miaka 54, 
kwa wakati huu anakabiliwa na 
mashtaka ya vitendo vya ugaidi 
na uhaini kufuatia kukamatwa 
kwake jijini Nairobi mnamo 2021 
na kurudishwa Nigeria.

Kundi lake la wanamgambo, 
Eastern Security Network (ESN), 
linaendelea kushambulia maaf-
isa wa usalama na raia linalo-
chukulia kuwa “wasaliti” katika 
majimbo matano ya Mashari-
ki ya Anambra, Imo, Enugu, Eb-
onyi na Abia. Kulingana na ripoti 
ya SB Morgen, kundi la habari za 
kijasusi kuhusu siasa za Nigeria, 
nchi ilipoteza maafisa wa usala-
ma wasiopungua 964 wakiwemo 
maafisa wa polisi 322 na wana-
jeshi 642 , katika mashambulizi 
ya magaidi, majangili na makun-
di yanayotaka kujitenga mwaka 
wa 2021.

Mnamo 2022, waziri wa Habari, 
Lai Mohammed alifichua kwam-
ba ESN liliua maafisa 115 wa us-
alama kufikia Agosti.

Ghasia hizo zinachochewa 
na masuala kadhaa - ikiwemo 
dhuluma za kihistoria,  kuteng-
wa, azima za kujitawala, ukose-
fu mkubwa wa ajira na kupanda 
kwa gharama ya maisha, ambako 
kumeacha raia zaidi ya 100 milio-
ni wakihangaika.

Kiwango cha mfumko kwa 
mwaka kiliongezeka hadi asilim-
ia 19.64 Julai 2022, kikiwa cha juu 
zaidi tangu Septemba 2005,  huku 
kupanda kwa bei za mkate, nafa-
ka na viazi kukiathiri vibaya wa-
tu masikini.

INEC imeonya kuwa kuongeze-
ka kwa ghasia, hasa uchomaji wa 
afisi zake na kuharibiwa kwa vi-
faa vya uchaguzi, kunaweza ku-
vuruga maandalizi, ukiwemo us-
ajili wa wapigakura.

Mwenyekiti wa INEC Mahmood 
Yakubu anasema mashambuli-

zi katika mali ya tume kunaweza 
kuharibu uwezo wao wa kuan-
daa uchaguzi na pia kuwa na 
athari mbaya kwa shughuli ya 
uchaguzi nchini humo.

Kulingana na ripoti rasmi, ofi-
si 41 za INEC zimechomwa au 
kuharibiwa kote Nigeria na wa-
tu walio na silaha wasio maafi-
sa wa serikali katika miaka mi-
wili iliyopita.“Haya ni masham-
bulizi yanayohusiana na ghasia 
za uchaguzi, malalamishi yasi-
yohusu uchaguzi na vitendo vya 
wahalifu na watu walio na silaha 
wasiojulikana,” anasema Profesa 
Yakubu.

Wapigakura zaidi ya 95 milioni 
waliosajiliwa katika nchi hiyo il-
iyo na watu 218 milioni wanata-
rajiwa kuchagua rais mpya katika 
uchaguzi wa sita wa urais tangu 
Nigeria iliporudisha demokrasia 
mwaka wa 1999.

Mbali na rais, wapigakura pia 
watachagua magavana wap-
ya, maseneta na wanachama 
wa Bunge la Wawakilishi na 
wabunge wa majimbo katika vi-
tuo 176,846 vya kupigia kura ka-
ti ya Februari 25 na Machi 2023.

Watu 14 wanagombea urais 
kumrithi Rais Muhammadu Bu-
hari, 78, jenerali mstaafu wa jeshi 
ambaye ataondoka mamlakani 
baada ya mihula miwilli ya mia-
ka minane.

Aliyekuwa Gavana wa Lagos na 
kiongozi wa chama tawala cha 
All Progressives Congress (APC), 
Bola Ahmed Tinubu, 70, aliyeku-
wa makamu rais mara mbili, Ati-
ku Abubakar, 75, wa chama kili-

chotawala People’s Democratic 
Party (PDP); na  Peter Obi wa La-
bour Party (LP) ndio wagombea-
ji wakuu. Wengine ni Osita Nnadi 
(Action Peoples Party), Kolawole 
Abiola (Peoples Redemption Par-
ty), Yabagi Sani (Action Demo-
cratic Party) na  Ado-Ibrahim Ab-
dulmalik wa Young Progressives 
Party.

Wagombeaji wakuu wanatoka 
mfumo wa zamani wa majimbo 
na makabila wa Nigeria na hivyo 
kufanya uchaguzi huo kuwa un-
ajikita katika misingi ya kikabila, 
chanzo cha ghasia na tisho kwa 

amani na umoja wa kitaifa.
Tinubu ni wa kabila la Yoru-

ba kutoka Kusini Magharibi,  
Abubakar, ni Fulani kutoka Kas-
kazini na Obi ni Igbo kutoka Kus-
ini Mashariki, huku kila jimbo, 
likitaka mwana wao kuingia iku-
lu ya rais jijini Abuja.

Uwezekano wa ghasia za 
uchaguzi unanukia, anasema 
Nkasi Wodu, wakili na mhadhiri 
mkuu chuo cha Aspen Institute, 
hasa kati ya vyama viwili vikuu 
vya kisiasa ambavyo vinapigan-
ia ubabe vikikabiliwa na changa-
moto tofauti.

“Wachanganuzi wamesema ku-
wa bila mamlaka, chama tawala 
cha APC,  kilichoundwa 2014 ku-
twaa mamlaka ya kisiasa kutoka 
kwa PDP, kinaweza kusambarati-
ka, ilhali kushindwa kwa PDP ka-
tika uchaguzi wa urais kwa mara 
ya tatu 2023 kunaweza kukimal-
iza.Ni kwa sababu hiyo ambapo 
uchaguzi huo unatarajiwa kuwa 
na ushindani mkali,” wakili huyo 
mtaalamu wa masuala ya kujen-
ga amani Afrika aliandika katika 
ripoti ya Fragile States Index.

Huku Tinubu akigombea kwa 
tikiti ya chama kinachotawa-
la, Abubakar aliyegombea urais 
kwa zaidi ya mara nne, anatege-
mea sifa zake kama makamu rais 
wa zamani, huku Obi, aliyeshind-
wa katika azima yake ya kuwa 
makamu rais 2019, akiweka ma-
tumaini yake kwa vijana na ku-
ra za Wakristo - makundi ambayo 
yalihisi yalipuuzwa katika uteuzi 
wa APC na PDP.
- Imetafsiriwa na Benson Matheka
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Hofu yazidi Nigeria ikikaribia uchaguzi mkuu
...Kutoka Uk 25

Nchi hiyo yenye uchumi thabiti 

barani Afrika imejipata katika hali 

ambayo wachanganuzi wa serikali 

na usalama wanasema inaweza 

kulinganishwa na yaliyotokea kabla 

ya vita vya ndani vya 1967 hadi 1970.

Wachanganuzi 
wamesema 
kuwa bila 
mamlaka, 
chama tawala 
kitakufa.  
Kiliundwa 
2014 kutwaa 
mamlaka ya 
kisiasa kutoka 
kwa PDP. 
Nkasi Wodu, afisa mkuu wa Taasisi 
ya Aspen

”

Afisa wa polisi akilinda lango la kituo cha kupigia kura katika Jimbo la Rivers. mjini Port Harcourt, Kus-
ini mwa Nigeria mnamo Februari 26, 2019, wakati wa uchaguzi.



Darubini Ya WikiJUMAPILI, SEPTEMBA 25, 2022 27

kurunzi ya dunia
 KUTA ‘ZILIZOJAA MACHUNGU’

Kwa wanaozuiliwa katika seli za chini ya 
ardhi katika gereza moja la muda linalo-
simamiwa na Urusi mjini Izyum, Ukraine, 
kulikuwa na zaidi ya aina moja ya mate-

so. Wavamizi hao walitekeleza aina tofauti za 
matesodhidi ya waliozuiliwa katika gereza hi-
lo.

Mykhailo Ivanovych, 67, anasema alipitia ny-
ingi za mateso hayo.

Akiwa ameketi ndani ya wadi moja katika 
hospitali kuu ya mjini humo - iliyoharibiwa 
vibaya na mashambulio ya mabomu - mfung-
wa huyu anaelezea mateso aliyopitia: ku-
chomwa kwa stima, kucharazwa mijeledi, ku-
vunjwa mifupa na kudungwa kwa sindano. 
Mkono wake wa kulia umewekwa bandeji na 
kufungiwa shingoni kwa mkanda. Amechoka 

lakini sauti yake ingali thabiti.
“Walinitesa kwa siku 12,” anasema. “Wa-

linicharaza mijeledi kila mahali. Walivunja 
mkono wangu. Mrusi mmoja alikuwa amei-
shikilia huku mwenzake akiichara. Walinich-
araza hadi wakati ambapo mwili wangu uli-
ganda na singehisi uchungu. Walichoma ku-
cha zangu kwa kutumia nyaya zenye nguvu za 
umeme - zilichomeka vibaya.”

Kisha walinidunga kwa sindano mara 
kadhaa mgongoni. Sindano hizo zilikuwa nde-
fu sana na walishindilia zote ndani ya ngozi 
yangu.”

Hiyo ilikuwa Septemba 11, wanajeshi wa 
Ukraine walipoingia kwa nguvu mjini humo. 
Hatua hiyo ilikomesha utawala wa Urusi mjini 
humo.Baada ya kuteka mji huo, wanajeshi wa 
Urusi waliutumia kama ngome ya kutekeleza 
mashambulio katika eneo la mashariki mwa 

Donbas. Pia walitumia mji huo kama kituo cha 
kuhifadhi silaha, vifaa na mahitaji mengine ya 
kivita.

Mykhailo alizuiliwa pamoja na wenzake 
ambao Urusi ilishuku wangevuruga mipan-
go yao. Waalifunikwa nyuso na kuzuiliwa ka-
tika seli chafu ambako walitendewa kila aina 
ya mateso. “Wote tuliozuiliwa pamoja walites-
wa kinyama,” anasema. “Nyakati fulani baadhi 
ya watu waliondolewa kutoka seli wakiwa ha-
li mbaya. Nilimuona mmoja ambaye nilidhani 
alikufa.”

Mykhailo amevalia rozari shingoni na tishati 
ya manjano. Nauliza iwapo aliomba kwa mu-
da ambao alikuwa katika seli hizo. “Ndio”, ana-
jibu. “Nililazimika kuomba. Mtu mwingine pia 
angeomba akiwa humo,”

Akiwa ameketi ndani ya wadi moja katika hospitali kuu jijini -iliyoharibiwa vibaya na mashambulio ya mabomu - mfungwa 
anaelezea dhuluma alizopitia:kuchomwa kwa stima, kucharazwa mijeledi, kuvunjwa mifupa na kudungwa kwa sindano. 
Mkono wake wa kulia umewekwa bandeji na kufungiwa shingoni kwa mkanda. Amechoka lakini sauti yake ingali thabiti

KYIV

Mykhailo Ivanovych akitembelea kituo cha polisi kilichoharibiwa mjini Izyum, mashariki mwa Ukraine, mnamo Septemba 18. Katika miji ili-
yokombolewa na majeshi ya Ukraine majuzi, habari zimetokea kuhusu kukamatwa, kuzuiliwa na kuteswa kwa wakazi. Akiwa hospitalini Izyum, 
Mykhailo ameanza kutembea tena. Mkono wake uliofungwa bandeji na kuning’inizwa shingoni kwa mkanda unauma na kumkumbusha kuwepo 
kwa wanajeshi wa Urusi mjini humo. PICHA | AFP
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SELI ZA MATESO ZA URUSI



Mateso hayo yalitekelezwa ka-
tika kituo cha polisi mjini Izyum. 
Kilikuwa hali mbaya tulipoingia. 
Baadhi ya milango haikuwepo na 
madirisha yalikuwa yameharibi-
wa na upepo.

Sawa na sehemu nyingi mjini 
Izyum, kituo hicho cha polisi kil-
ishambuliwa na wanajeshi wa 
Urusi kabla yao kuteka mji huo.

Giza linatanda tunapoterem-
ka kwenye ngazi za seli hizo zilizo 
katika orofa mbili chini ya ard-
hi. Nyingi ni ndogo na chafu hu-
ku vipande vya nguo vikitumi-
ka kama malazi. Katika seli moja, 
mtu amechora laini kadhaa uku-
tani kuashiria muda ambao ame-
fungiwa humo.

Hali ya utulivu inavurugwa 
na mwanajeshi wa Ukraine. “In-
aonekana kuwa kuta hizi zinaas-
hiria machungu na mahangaiko,” 
anasema.

Masimulizi ya Mykhailo kuhusu 
alivyoumizwa kwa stima yanafa-

nana na mengine tuyosikia hi-
vi majuzi katika maeneo yali-
yokombolewa na wanajeshi wa 
Ukraine kutoka kwa Urusi.

Tulisikiza ushuhuda mwingine 
kutoka kwa mwanahabari wa 
zamani kwa jina Maxim, aliyese-
ma alizuiliwa katika seli hizo hizo. 
“Wanaweka stima tayari na un-
aanza kutetemeka,” anasema. “Ni-
likuwa nikianguka kutoka kwa 
kiti kwa uchungu. Giza lilikuwa 
totoro.”

Ukraine inataka kuthibitisha 
kuwa mateso dhidi ya raia wake 
ni uhalifu wa kivita na yalipang-
wa. Kwamba hayakutekelezwa 
kwa sadfa.

Rais wa Ukraine Volodymyr 
Zelensky anasema “vyumba 10 
vya mateso” vimepatikana siku 
za hivi karibuni katika maeneo 
kadhaa ya mkoa wa Kharkiv, am-
bao umekombolewa na wanajes-
hi wa Ukraine.

Hatua chache kutoka gereza hi-
lo, tunawapata wapelelezi wak-
iendelea na kazi. Wanachakura vi-
fusi katika jengo la afisi lililohar-
ibiwa na ambalo lilikuwa likitum-
iwa na wanajeshi wa Urusi kama 
kituo cha kupanga mashambulio.

Tunaruhusiwa kuingia ndani 
tukiwa tumevalia vifaa vya kukin-
ga viatu vyetu na barakoa ili tusi-
vuruge ushahidi. Kibao chenye ji-
na “Polisi”, kwa lugha ya Kirusi, ba-
do kinaning’inia juu ya mlango.

Ndani, juu ya dawati kuna toleo 
la gazeti la kila siku la Urusi. Kion-
gozi wa upelelezi, Leonid Pusto-
vit – akiwa amevalia kabuti jeupe 
- amegundua ushahidi wa kus-
hangaza.

Anafungua kabati moja ku-
tuonyesha shoka moja lenye ala-
ma za kile kinachofanana na 
damu. “Uchunguzi wetu utafi-

chua hii ni damu ya nani,” anat-
wambia.Anapata pia hati yenye 
orodha ya majina ya watu am-
bao Warusi walishuku wanaun-
ga mkono serikali ya Ukraine. Ha-
ti hiyo ilikuwa imehifadhiwa na 
wanavamizi hao. “Watu hao wal-
ichukuliwa kuwa wenye misima-
mo mikali,” anasema. “Wanajeshi 
wa Urusi waliwaleta hapa kuwa-
hoji,” anaongeza.

Mji huu ulioharibiwa unaanza 
kuelezea maovu ambayo wana-
jeshi wa Urusi walitenda na ku-
fichua idadi ya waathiriwa wa 
mateso mikononi mwa Warusi.

Katika msitu mmoja viungani 
mwa mji, wapelelezi wanaende-
lea kufukua mabaki ya watu wal-
iozikwa katika zaidi ya makaburi 
440. Maafisa wa utawala wanase-
ma wengi wa watu hao ni raia.

Hata hivyo, kaburi moja lina 
maiti za wanajeshi 17. Baadhi 
yao walizikwa mikono ikiwa ime-
fungwa, ishara ya mateso waliyo-
pita kabla ya kufa.

Mkuu wa usalama katika eneo 
hilo anasema wanajeshi wa Uru-
si ndio walioua wote waliozikwa 
hapa. Waliwaua kwa kuwapiga 
risasi, mabomu na mashambulio 
kutoka angani.

Huku wafanyakazi wa shirika 
moja la uokoaji wakibeba maba-
ki hayo ndani ya mfuko mweupe 
unaotumika kubebea maiti, Ole-
na Kazabekhov, anatazama akiwa 
na hisia mseto.

Mwanamke huyo amefika hapo 
kutafuta mabaki ya baba yake, 
Petro Vasylchyshyn, aliyehudumu 
katika kikosi cha wanajeshi wa 
Ukraine kwa jina, “95th Airborne 
Battalion”. Amejawa na huzuni 
huku akifarijiwa na mumewe, Yu-
rii, aliyeandamana naye.

“Tulizungumza kwa simu mara 
ya mwisho Aprili 17,” anatueleza. 
“Siku iliyofuata walienda vitani 
na baadhi ya wenzake hawaku-
julikana waliko. Tunajua watano 
waliuawa. Maiti zao zilipatikana 
na mwenzao mmoja.

Huku akihangaishwa na mas-
wali mengi yasiyo na majibu, 
Yurii anasema wao pia wana-
tamani kupata mabaki ya Petro 
wakayazike.

“Tunajua familia ambazo zili-
kuwa katika hali yetu sasa laki-
ni walipata miili ya wapendwa 
wao. Angalau wanafurahi kwam-
ba wamepata mabaki ya kuzika.”
- Imetafsiriwa na Charles Wasonga
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Wanaweka 
stima tayari 
na unaanza 
kutetemeka,” 
anasema. 
“Nilikuwa 
nikianguka 
kutoka kwa 
kiti kwa 
uchungu. Giza 
likuwa totoro 
 Maxim, mwanahabari

”
Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky 

anasema  “vyumba 10 vya mateso” 

vimepatikana siku za hivi majuzi 

katika maeneo ya jimbo la Kharkiv 

ambalo limekombolewa na majeshi 

ya Ukraine. 

Wapelelezi wabeba mfuko wa maiti kutoka kwa kaburi la halaiki ndani ya msitu nje ya mji wa Izyum, 
mashariki mwa Ukraine, Septemba 18. Maafisa wa serikali ya Ukraine wamepata makaburi 450 nje ya mji 
wa Izyum, uliokuwa umetekwa na Urusi, huku baadhi ya maiti zilizofukuliwa zikiwa na alama za mateso. 
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RIO DE JANEIRO

Habari za kupotosha katika 
mitandao ya kijamii zime-
kuwa jambo la kawaida hu-
ku Brazil ikielekea katika 

uchaguzi ambao umezua miga-
wanyiko mikubwa. Lakini habari 
hizo zinaweza kuvutia na kufikia 
watu wengi zikitoka moja kwa 
moja kwa wagombeaji katika tel-
evisheni ya taifa.

Kuanza rasmi kwa kamp-
eni za uchaguzi mkuu wa Ok-
toba 2 kunamaanisha wag-
ombeaji wanaweza kutumia TV, 
yakiwemo mahojiano, midahalo 
na matangazo ya kila siku yanay-
olipiwa kwa pesa za umma.

Hiyo inamaanisha kufurika 
kwa habari feki nchini Brazil, iwe 
ni kuhusu rais aliye mamlakani, 
Jair Bolsonaro na mpango wake 
wa kubuni mfumo wa malipo wa 
“Pix”, au mgombeaji  mkuu Luiz 
Inacio Lula da Silva kudai alion-
dolewa mashtaka yote ya ufisadi 
yaliyomkabili, kama mfano kama 
mfano.

Ukweli wa mambo ni kuwa, 
Benki Kuu ya Brazil ilianza mpan-
go wa Pix mwaka wa 2018, mwa-
ka mmoja kabla ya Bolsonaro ku-
ingia mamlakani. Na Lula, aliyeo-
ngoza Brazil kutoka 2003 hadi 
2010, aliondolewa vifungo vyake 
jela kuhusu kashfa za ufisadi kwa 
misingi ya utaratibu. Hakuon-
dolewa lawama.

“Kampeni ni zaidi ya kila ai-
na ya vita vya masimulizi,” na 
wagombeaji hutumia taarifa za 
za kupotosha au za uongo kuji-
pigia debe, anasema Amaro Gras-
si, mtaalamu wa sera ya umma 
katika Wakfu wa Getulio Vargas 
Foundation. Hakuna jambo geni 
kuhusu uongo katika siasa.

Lakini wachanganuzi wanaon-

ya kuwa televisheni sasa inaen-
eza kwa mapana zaidi habari za 
kupotosha ambazo zimekuwa 
zikiendelea kwa miezi kadhaa ka-
tika mitandao ya kijamii nchini 
Brazil.“Televisheni bado inawapa 
habari watu wengi” nchini Brazil, 
anasema Arthur Ituassu, Profesa 
Mwandamizi wa mawasiliano ya 
siasa katika Chuo Kikuu ch Pon-
tifical Catholic University, jijini 
Rio de Janeiro.

Tofauti na mitandao ya kijamii, 
runinga za Brazil - ambako watu 
wengi bado wanatazama vituo 
vikubwa vichache, hasa TV Globo 
- zinafikia watu wengi,” anasema.

 “Televisheni bado inafikia um-
ma kwa jumla, zaidi ya watu am-
bao tayari wako katika mren-
go mmoja au mwingine,” anase-
ma Helena Martins, profesa wa 

mawasiliano katika Chuo Kikuu 
cha Federal University of Ceara. 
Pia, watu wengi wanaamini “ka-
ma hakijaonekana kwa TV, basi si 
cha kweli,” anaongeza.

Uchaguzi wa 2018, ambao Bol-
sonaro alishinda, ulikuwa ume-
jaa habari za kupotosha, hasa ka-
tika mitandao ya kijamii - am-
bayo ina nguvu katika nchi hi-
yo iliyo na simu nyingi za kisa-
sa kuliko watu (zinakadiriwa ku-
wa 242 milioni, dhidi ya watu 213 
milioni).Kampeni za wakati huu 
ni chafu zaidi, ikizingatiwa ku-
wa uchaguzi wa urais umecha-
cha sana kati ya rais aliye mam-
lakani mwenye msimamo mkali 
na hasimu wake anayekumbatia 
mageuzi.

Katika migawanyiko hiyo mi-
kubwa, asilimia 85 ya raia wa Bra-

zil wanasema habari za kupoto-
sha zinaweza kuathiri vibya ma-
tokeo ya uchaguzi, kulingana na 
kura ya maoni ya taasisi ya Ipec, 
iliyochapishwa Septemba 6.

Hata hivyo, kura za maoni zi-
naonyesha ni wapigakura wach-
ache sana ambao hawajaamua. 
Asilimia 78 wanasema wamefan-
ya uamuzi wa mwisho, unaeleza 
utafiti wa taasisi ya Datafolha uli-
ochapishwa wiki jana.

Utafiti huo ulionyesha kuwa 
Lula ana umaarufu wa asilimia 
45 huku Bolsonaro akifuata kwa 
asilimia 33 - sawa na ilivyoonye-
sha kura ya maoni ya awali ya taa-
sisi hiyo.

Wagombeaji wengine walikuwa 
na umaarufu wa chini ya asilimia 
kumi. “Kuna kiwango cha juu sa-
na cha kudumisha wapigakura. 
Hii inafanya vigumu kwa habari 
zozote kubadilisha hali wakati 
huu,” akasema Grassi.

Lakini hali hiyo haijafanya wag-
ombeaji kukoma kueneza habari 
za kupotosha katika ngome zao, 
wakitarajia kushawishi wapig-
akura wachache ambao hawa-
jaamua.

Kwa mfano, Lula amekuwa 
akirudia kuongeza chumvi ma-
fanikio yake katika uchumi. Naye 
Bolsonaro amekuwa akilaumu 
Lula kwa kupinga uenezaji inji-
li na kuchukia kilimo biashara, 
makundi mawili yenye nguvu 
ambayo yanamuunga mkono 
kiongozi huyo aliye mamlakani.

“Lengo ni kuhimiza makundi 
hayo yaendelee kumkataa mpin-
zani wake.” Anasema Grassi. “Kwa 
sababu katika uchaguzi wenye 
ushindani mkali kama huu, un-

aishia kuwa vita vya kukatali-
wa.”  

— AFP

 WAWANIAJI BRAZIL WAPELEKA VITA VYA HABARI KATIKA TV
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Uchaguzi wa 2018, 

ambao Bolsonaro 

alishinda, ulikuwa 

umejaa habari za 

kupotosha, hasa 

katika mitandao 

ya kijamii - 

ambayo ina nguvu 

katika nchi hiyo iliyo 

na simu nyingi za kisasa kuliko watu 

(zinakadiriwa kuwa 242 milioni, dhidi 

ya watu 213 milioni). 

Mgombea urais wa Brazil kwa chama cha Workers Party, Luiz Inacio Lula da Silva, akihutubia mkutano wa 
kampeni mjini Porto Alegre mnamo Septemba 16. Kampeni hizo zilizoanza rasmi mwezi uliopita kabla ya 
uchaguzi wa Oktoba 2, zitawapa wagombea nafasi kubwa ya kujipigia debe kupitia kwa TV, ikiwemo katika 
habari kuu, mahojiano, mijadala na matangazo ya kila siku yanayolipiwa kwa pesa za uuma. PICHA | AFP

- Imetafsiriwa 
na Benson 

Matheka

UONGO MTUPU
Televisheni inaeneza 
zaidi uongo ambao 
umekuwa ukiendelea 
kwa miezi kadhaa katika 
mitandao ya kijamii 
huku taifa likijiandaa 
kwa uchaguzi mkuu 
mwezi ujao
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 MKONGWE WA VITA VYA UHURU

Akiwa mwenyekiti wa vuguvugu la Kavirondo tawi la Busia, Chifu wa zamani Wanga Mahanga Oniang’ alikusanya pesa 
zilizotumiwa kutengeneza bunduki nyumbani na kuwapelekea chakula wapiganaji wa Mau Mau

KARIBU kilomita 457 maghar-
ibi mwa mji wa Nyeri, am-
bao ulikuwa kitovu cha vi-
ta vya kupigania uhuru vya 

Mau Mau miaka ya 1950, ndiko 
unapatikana mji wa Mau Mau, 
eneobunge la Budalang’i, Kaunti 
ya Busia.

Mmoja wa mashujaa wa vi-
ta vya uhuru kutoka mji huo al-
izikwa siku chache zilizopita. Chi-
fu wa zamani, Wanga Mahanga 
Oniang’, aliyekuwa miongoni 
mwa watu walioongoza haraka-
ti za kuwakabili Waingereza, ali-
fariki siku chache kabla ya Malkia 
Elizabeth II wa Uingereza.

Ajabu ni kuwa, Malkia alifari-
ki siku ambayo Mzee Mahanga al-
izikwa, sadfa inayowashangaza 
watu wengi wa familia ya shuja
huyo.

Miongoni mwa watu walio-
hudhuria mazishi yake ni nai-
bu kiongozi wa mrengo wa Azi-
mio-One Kenya, Bi Martha Karua, 
mbunge wa zamani wa eneo hilo 
James Nakhwanga na aliyekuwa 
mbunge wa Westlands, Fred Gu-
mo (ambaye pia alikuwa waziri).

Waliohutubu katika mazishi 
yake walimtaja Mzee Mahanga 
kuwamtu shujaa, mtumishi aliye-
jitolea kuhudumia raia na Mken-
ya mzalendo.

Ingawa vita vya Mau Mau vi-
likuwa vikiendelea sana katika 
eneo la Mlima Kenya, Wakenya 
katika sehemu nyingine nchini 
walichangia sana juhudi zilizofa-
nya Kenya kujitawala mwaka wa 
1962.Kwa mfano, Mzee Mahanga 
alikuwa mwekahazina wa mu-
ungano wa Kavirondo, uliokita 
shughuli zake katika maeneo ya 
Nyanza na Magharibi.

Muungano huo ulikuwa mion-
goni mwa mingine michache Ili-
yoshirikiana kwa karibu na wap-
iganaji wa Mau Mau.

Akiwa na umri wa miaka 27 pe-
kee, Mahanga alikamatwa mna-
mo Aprili 19,

1954 kwa kusaidia wapiganaji. 
Alikuwa akikusanya pesa amba-
zo zilitumika kutengeneza bun-
duki nyumbani kuwapelekea 

MAU MAU WA BUSIA AAGA

NA OSCAR OBONYO

Aliyekuwa Chifu Mkuu Wanga Mahanga Oniang’ 

chakula wapiganaji wa Mau Mau.
Mahanga alisafirishwa ha-

di Nairobi, na kuwekwa kizuiz-
ini kwa miezi mitatu katika Kam-
bi ya Wafungwa ya Embakasi. Ba-
adaye alipelekwa katika Kambi 
Maalumu ya Wafungwa, eneo la 
Lamu.

Katika eneo la Busia, msafara 
wa magari kadhaa kutoka Kisu-
mu (wakati huo ikiitwa Port Flor-
ence) ulifika nyumbani kwake ka-
tika kijiji cha Khulwanyange.

Naibu Chifu wa eneo hilo 
wakati huo, Ismaili Omojo, al-
iongoza maafisa wa serikali ya 
kikoloni kufanya msako nyumba-
ni kwa baba yake Mahanga,Mzee 
David Oniang’, kwa kushuku ku-
wa alikuwa ameficha bunduki na 
silaha nyingine nyumbani kwake.

Operesheni hiyo ilikuwa ya ki-
pekee, kwani wanakijiji walikus-
anyika kujjonea magari na silaha 
nzito za kijeshi - lisilo la kawaida 
katika kijiji chao.

Siku kadhaa n ahata wiki baa-
da ya maafisa hao kuondoka, wa-
tu kutoka maeneo maeneobunge 
ya Funyula na Ugenya walifurika 
nyumbani kwa Mzee Oniang’ ku-

tazama alama za magurudumu 
zilizoachwa na “magari hayo ya 
kifahari.”

Sifa kuhusu “operesheni hiyo ya 
kipekee” zilitanda kote. Tukio hilo 
ndilo lilifanya kijiji cha Khulwan-
yange kuitwa eneo la Mau Mau.

Mnamo 1958, baada ya kuachil-
iwa kutoka gerezani katika visi-
wa vya Mageta, Ziwa Victoria, Ma-
hanga alizidisha uhusiano kati ya 
eneo lake na wapiganaji wa Mau 
Mau. Alipelekwa gerezani katika 
kisiwa hicho baada ya kutolewa 
Lamu.

Wenyeji wanasema eneo hi-
lo lilitumiwa sana na wafungwa
waliokuwa wakitoroka gereza la 
Mageta. Wafungwa wengi walito-
ka eneo la Mlima Kenya.

Mahanga aliamua kuishi katika 
Kata ya Bunyala, alikoanza mai-
sha mapya na wake zake, Bi Wil-
gada Odinda na Bi Susan Nabwire
na wakapata watoto 13.

Kutokana na umaarufu wake, 
alichaguliwa mbunge wa eneo la 
Budalang’i mnamo Mei 25, 1963. 
Huo ndio ulikuwa uchaguzi wa 
kwanza mkuu nchini.

Mwaka uliofuata, aliteuliwa ku-

wa Chifu wa Kata ya Bunyala. Ali-
panda ngazi hadi kuwa Chifu wa 
Daraja la Juu mnamo 1977. Ali-
hudumu katika kaunti nzima ya 
Busia (wakati huo ikiwa wilaya) 
hadi mwaka wa 1981.

Kutokana na utendakazi wake 
bora, Mahanga alipewa tuzo ya 
serikali ya Head of State Com-
mendation (HSC) na aliyeku-
wa wakati huo Rais Daniel Moi 
kwenye hafla ya kufana iliyofan-
ywa katika Ikulu ya Nairobi mna-
mo Oktoba 22, 1980.

Akihudumu kama Waziri wa 
Sheria na Masuala ya Kikatiba ka-
tika serikali ya Rais Mwai Kibaki, 
Bi Karua pia alikutana na Mzee 
Mahanga na kutambua mchango 
wake mkubwa katika harakati za 
kupigania uhuru.

Bi Karua ndiye aliyepokea na 
kutayarisha kesi ya Mzee Ma-
hanga dhidi ya serikali ya Uin-
gereza, kutokana na mateso ya 
wapiganaji wa Mau Mau.

Marehemu alisomea katika 
Shule ya Msingi ya Osieko. Baa-
daye, alisomea katika shule za 
Eldoret Union na Kolanya mta-
walia kwa Kiwango cha Kawaida 
(O-Level) na Kiwango cha Juu (A-
Level).

Alimaliza masomo yake mna-
mo 1941. Baadaye, alisomea ko-
zi ya utawala wa umma katika 
Taasisi ya Mafunzo ya Serikali ya 
Maseno.

Kutokana na utendakazi wake 
bora, alikuwa akialikwa kuhudu-
mu kwenye bodi za taasisi tofauti.

Mara kwa mara, alikuwa aki-
hutubia wananchi wakati wa she-
rehe za sikukuu za kitaifa eneo la 
Budalang’i na makao makuu ya 
Kaunti ya Busia.

Kisadfa, wanawe wawili wame-
fuata nyayo zake. Bw David Ma-
hanga, anayehudumu kama 
Mshirikishi wa Miradi katika 
shirika la World Vision, amewahi 
kuwa diwani wa eneo hilo.

Nduguye, Taabu Mahanga, ni 
Afisa Mkuu Mtendaji wa chama 
cha Narc-Kenya. Kupitia kwao, 
Mzee Mahanga ataendelea ku-
kumbukwa.

- Imetafsiriwa na
Wanderi Kamau






