
MRITHI MATATA
Akiwa msimamizi mkuu wa shughuli za Raila katika uchaguzi wa Agosti 9, 

Winnie Odinga alikuwa na uwezo wa kufanya maamuzi kuhusu kampeni za 
Azimio La Umoja, akikwaza wengi kwa ushupavu wake. Lakini je, mwanamke 

huyu mchanga anatosha kurithi himaya ya kisiasa ya baba yake?
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 ODPP ililaumu DCI kwa 
kufanya uchunguzi duni na 
kuwasilisha ushahidi am-
bao haungeweza kufani-
kisha mashtaka, huku DCI 
ikidai ina haki za kushtaki 
na kulaumu ODPP kwa ku-
ingiza siasa na kujikokota 
kushtaki washukiwa.

Kuondolewa ghafla kwa 
kesi za ufisadi na DPP siku 
za hivi majuzi na kujiuzu-
lu kwa Bw Kinoti kulithibit-
isha kutojitolea kwa Ken-
ya katika vita dhidi ya ufi-
sadi na kunaashiria kupor-
omoka kwa kampeni ya Bw 
Kenyatta, iwe ilikuwa hali-
si au la.

Ufisadi nchini Kenya ndio 
nanga ya kisiasa. Kampeni 
za uchaguzi huendeshwa 
kwa pesa za umma zilizo-
porwa; ni utajiri wa Waken-
ya wachache ambao hauku-
patikana kwa ufisadi.

Kufaulu kwa vita dhidi ya 
ufisadi kunaweza kupatika-
na tu kutokana na kubadil-
isha siasa, sio kuziendeleza. 
Kwa kuweka presha kwa Bw 
Haji kutoa sababu za kina 
za kuondoa kesi za ufisadi, 
Chama cha Mawakili Ken-
ya kimempa DPP kitendaw-
ili kigumu kutegua: Je, ofi-
si huru ya kikatiba ilikubali 
kufungua mashtaka katika 
kesi zilizo na dosari? Kama 
ndivyo, kwa nini na ni waka-
ti gani dosari hizo ziligun-
duliwa na ni hatua gani zili-
chukuliwa kuzirekebisha?

Jinsi ODPP itashughu-
likia hili itaamua iwapo 
wananchi wataendelea kua-
mini na kusaidia vita dhi-
di ya ufisadi au watakosa 
matumaini na kukosa kua-
mini juhudi hizi siku zija-
zo. Kwa vyovyote vile, na ha-
ta kama haikubaliki kushta-
ki mtu bila ushahidi wa ku-
tosha, kuporomoka kwa kesi 
hizo hakutasaidia kampeni 
siku zijazo.

Hatima ya wanaochungu-
za kesi zinazomkabili Naibu 
Rais Rigathi Gachagua kwa 
hakika lazima inawafanya 
wanaochunguza ufisadi ku-
hofia usalama wao.

H a w a k u n u fa i k a  n a 
mchakato unaofaa kufuat-
wa na hakuna uhakika il-
izingatiwa kwamba waliku-
wa wamepewa maagizo. Af-
isa wa upelelelezi anayeagi-
zwa kuchunguza kesi inayo-
husu mtu mwenye nguvu si-
ku zijazo atakuwa akijitahi-
di sana kuepuka majaribu 
ya kutoroka.

Hii ni wiki mbaya kwa vita 
dhidi ya ufisadi.

mmutuma@ke.nationme-
dia.com

- Imetafsiriwa na Benson 
Matheka

30 KICHEKO CHA 
MWISHO CHA 
CHEPKUT:  Ucheshi 

wa mbunge wa zamani 
na unyenyekevu wake 
haukuwa wa kutafuta 
umaarufu wa kisiasa lakini 
ulihusu kutangamana na 
wananchi wa kawaida ambao 
walikuwa wamempa nafasi ya 
kuwahudumia.

K
atika muhula wake wa pili, 
Rais Mstaafu Uhuru Kenyatta 
alianzisha kampeni dhidi ya 
ufisadi na akaunda kundi la 

kuitekeleza.  Wasiopendezwa wal-
isema mpango huo ulikuwa nja-
ma ya kummaliza Naibu Rais Wil-
liam Ruto kwa kulenga biashara 
zake na za washirika wake kati-
ka mashirika ya serikali na mae-
neo mengine.  Waliokuwa na ma-
tumaini walitarajia hatimaye, ku-
na mtu alikuwa akifanya jam-
bo kuhusu kinachoponza Kenya: 
nchi ambayo ni maskini na si kwa 
sababu watu wake ni wavivu au 
wapumbavu, lakini kwa sababu 
ya wizi wa pesa za umma ambao 
umeharibu uchumi na kuukau-
sha kabisa.

Katika vita vyake, Bw Kenyatta 
aliunda kundi la watu waamini-
fu, baadhi walioweza kuonekana 
hadharani ilhali wengine waliku-
wa wamefichwa ndani kabisa ya 
iliyoitwa Deep State.

Bw Noordin Haji aliteuliwa Mku-
rugenzi wa Mashtaka ya Umma, 
Bw Goerge Kinoti Mkuu wa Idara 
ya Uchunguzi wa Uhalifu, Jaji 
Mstaafu Kihara Kariuki akateuli-
wa Mwanasheria Mkuu na Me-
ja (mstaafu) Twalib Mbarak aka-
teuliwa Afisa Mkuu Mtendaji wa 
Tume ya Maadili na Kupamba-
na na Ufisadi, miongoni mwa 
wengine. Nyuma yao kulikuwa na 
wengine wenye nguvu kusaidia 
kampeni dhidi ya ufisadi.

Ni Bw Kinoti na Bw Haji wal-
ioibuka kuwa maarufu katika vi-
ta hivi.

Walikuwa wamefanya kazi kwa 
miaka mingi katika utekeleza-
ji wa sheria na bidii na imani zao 
zilipendeza.

Kutofautiana kwa wawili hao, 
na kufanya vigumu zaidi kwa 
mashirika yao - Afisi ya Mkuru-
genzi wa Mashtaka ya Umma 
(ODPP) na Idara ya Uchunguzi 
wa Uhalifu (DCI) - kushirikiana, 
kumejadiliwa na kuripotiwa kwa 
miezi kadhaa.

Mwisho wa vita dhidi ya ufisadi
5KITENDAWILI CHA 

MASHOGA: Kutetea jamii 
ya mashoga Kenya 

kuishi bila vitisho kumekuwa 
kukifanywa kwa minong’ono 
na kumepata hasara zaidi 
ya ufanisi, hata baada ya 
kupitishwa kwa katiba ya 
2010.

13 MITINDO: Kutoka 
kwa kuwavisha watu 
maarufu na wanasiasa 

matajiri hadi wanahabari, 
chapa ya mavazi ya Beverly 
Mawia Muthengi, Africa 
Yuva - Nyumba ya Mitindo ya 
Kiafrika - inaimarisha ubunifu 
wa mavazi kwa kiwango kipya 
kabisa.

Yaliyomo
k a u l i  y a  m h a r i r i

Ufisadi nchini Kenya ni nanga 

ya nguvu za kisiasa. Kampeni 

za uchaguzi huendeshwa kwa 

pesa za umma zilizoporwa; ni 

utajiri wa Wakenya wachache 

ambao haujapatikana kwa 

ufisadi. Kufaulu kwa vita 

dhidi ya ufisadi kunaweza 

kupatikana tu kutokana 

na kubadilisha siasa, sio 

kuziendeleza.

Mutuma Mathiu

22 ULIMI MWEPESI:  
Kuropokwa kwa 
Rigathi Gachagua 

na matamshi yake ya umma 
yasiyopangwa mwishowe 
kunaweza kumsawiri kama 
mwanasiasa asiyeweza 
kuaminika.

- Imetafsiriwa na Benson Matheka
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Wachimbaji madini waliogoma wakiandamana mjini Marikana, kilomita 
40 kutoka eneo la Rustenburg, yanakopatikana madini ya platinum 
nchini Afrika Kusini, mnamo Mei 14, 2014. Mgomo wa muda mrefu wa 
wafanyakazi wa shirika la serikali linaloshughulikia uchukuzi wa madini 
la Transnet umeathiri bandari na reli na kuumiza uchumi. PICHA | AFP

  Kampuni zinatumia dola $44m kwa siku

Serikali ya Afrika Kusini wiki hii il-
isema “inatiwa wasiwasi” sana 
na mgomo uliochukua siku ny-
ingi katika kampuni inayomiliki-
wa na serikali ya Transnet, ambao 
umeathiri bandari na reli, kuzuia 
bidhaa kuuzwa nje na kuumiza 
uchumi.
Wafanyakazi wa kampuni hiyo, in-
ayosimamia mtandao wa uchuku-
zi wa reli na bandari zote katika 
nchi iliyo na uchumi mkubwa wa 
viwanda Afrika, waligoma wiki ja-
na wakitaka waongezwe mshahara 
huku mfumko ukizidi kupanda.
“Serikali ina wasiwasi mwingi ku-
husu athari mbaya kwa uchumi 
wa Afrika Kusini,” mawaziri wa Af-
rika Kusini wa Leba, Kilimo na Bi-
ashara za Umma wakasema katika 

taarifa ya pamoja.
Waliomba kurudiwa “haraka 
iwezekanavyo” kwa uuzaji nje 
wa bidhaa za kilimo, madini na 
zingine wakisema zinachangia 
kudumisha maelfu ya kazi kote 
nchini humo.
Mgomo huo unagharimu kampuni 
za kuchimba madini randi 815 mil-
ioni (dola 44 milioni za Amerika 
44) kila siku, kulingana na Baraza 
la Madini la Afrika Kusini, ambalo 
ni kundi la viwanda.
Bandari za kupeleka madini nje ya 
nchi zinahudumu kwa kati ya asil-
imia 12 na 30 ya uwezo wake si-
ku moja, kundi hilo lilisema katika 
taarifa, na kuongeza kuwa “hii ina-
haribu uchumi ambao tayari ume-
dorora”.

Mgomo wa wahudumu wa bandari na
reli waumiza uchumi wa Afrika Kusini

  Wabunge kuanza shughuli wiki hii

Kupigwa msasa kwa walio-
teuliwa mawaziri kunaanza 
Jumatatu. Shughuli hiyo itae-
ndeshwa na Kamati ya Bunge 
ya Taifa Kuhusu Uteuzi. Wana-
chama wa kamati hiyo ni Nel-
son Koech, Rahab Wachira 
Mukami, Dido Ali Raso, George 
Murugara, David Gikaria, Ferdi-
nand Wanyonyi, Mary Emaase, 
Abdul Rahim Dawood, Junet 
Mohammed, Caleb Amisi, Ste-
phen Mule, Abdi Shurie, Naisu-
la Lessuda, David Pkosing na 
Mishi Mboko.
Kamati hiyo inatarajiwa ku-
thibitisha uwezo na kuhitimu 

kwa walioteuliwa kuhudumu 
katika ofisi ya umma kulin-
gana na Sura ya Sita ya Kati-
ba. Pia itachunguza kuidhin-
ishwa kwa walioteuliwa na 
idara tofauti, ikiwemo Idara ya 
Uchunguzi wa Uhalifu, Tume 
ya Maadili na Kupambana na 
Ufisadi, Mamlaka ya Ushuru 
na Bodi ya Mikopo ya Masomo 
ya Elimu ya Juu. Wawili wali-
oteuliwa, Mithika Linturi (Kil-
imo) na Aisha Jumwa (Jinsia), 
waliondolewa kesi za uhalifu 
zilizowakabili. Kesi ya Jumwa 
alihusu ufisadi na ya Linturi ili-
husu ubakaji.

Maandalizi ya kuwapiga msasa 
mawaziri walioteuliwa tayari

Rais William Ruto na Mkuu wa Utumishi wa Umma Joseph 
Kinyua katika Ikulu ya Nairobi mnamo Septemba 27 alipo-
tangaza baraza lake la mawaziri. Anayengalia ni Waziri Mkuu 
mteule Musalia Mudavadi.

  Duru zahofia kuzungumza na 
wanahabari

Programu za kisasa za ujasu-
si ni tishio  “halisi” kwa wan-
ahabari wapekuzi, na kufa-
nya duru kuogopa kuzung-
umza kwa hofu ya kutambu-
liwa, shirika la kutetea wan-
ahabari la Amerika limeon-
ya. Likikubaliana na mashiri-

ka kadhaa yasiyo ya kiserikali, 
Committee to Protect Journal-
ists lilihimiza kusimamishwa 
mara moja kwa utengenezaji, 
uuzaji na matumizi ya progra-
mu hiyo hadi kuwe na hakik-
isho kuwa  wanahabari wan-
alindwa. “Najua kwa kweli ku-
wa watu wengi wanaogopa 
kuzungumza na mimi. Watu 
wengi wanaogopa kuniandik-
ia, wanahofia simu yangu ina-
chungunzwa,” akasema mwan-
ahabari wa Morocco, Aida Ala-
mi, anayefanya kazi na New 
York Times.

Spyware ni tisho kwa wanahabari

  Uvumbuzi nadra kwa kiwango cha ulimwengu

Mchoro uliotengenezwa miaka 
1,600 iliyopita, enzi za utawala wa 
Warumi, ambao haukuwa umehar-
ibika, umevumbuliwa Syria ya Kati. 
Mchoro huo wenye ukubwa wa mi-
ta 20 x 6m (futi 65.5 x 20), ulipatika-
na chini ya jengo eneo la Rastan ka-
ribu na Homs, mji ambao ulikuwa 
umetekwa na waasi wakati wa vi-
ta vya ndani hadi mwaka wa 2018. 

Mchoro huo unaoonyesha matukio, 
yakiwemo ya vita vya Trojan na 
Amazon, unasemekana kuwa nad-
ra sana wa aina yake.
Hazina nyingi za akiolojia za Syria 
ziliharibiwa baada ya vita vya zaidi 
ya mwongo mmoja. Lakini uvum-
buzi wa hivi punde unatajwa kuwa 
muhimu zaidi wa akiolojia tangu 
mwanzo wa mzozo huo mwaka wa 
2011.  “Kilicho mbele yetu ni uvum-
buzi nadra kwa kiwango cha ulim-
wengu,” Hamman Saad, afisa mkuu 
wa Idara ya Makavazi na Sanaa ya 
Syria, akaambia AP 

Mchoro ‘adimu’ wa Kirumi wapatikana

- Zimetafsiriwa na Benson Matheka
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Na MACHARIA GAITHO

Kampeni za kupigania haki za binadamu, 
chaguo la kisiasa, uhuru wa kujieleza na 
haki zingine za kimsingi zimepiganiwa 
kwa wazi na kwa sauti kubwa kwa zaidi 

ya miaka 30 iliyopita, na kupata ufanisi mkub-
wa tangu enzi za utawala wa kidikteta wa cha-
ma kimoja.

Katika kipindi hicho, hata hivyo, kampeni 
za kutetea mashoga kuishi bila vitisho, dhulu-
ma, ghasia, ubaguzi na sheria kandamizi zime-
kuwa zikiendeshwa kwa minong’ono, na ma-
ra nyingi zinapata pigo badala ya ufanisi hata 
baada ya kupitishwa kwa katiba ya 2010.

Mara nyingi, kampeni za haki za masho-
ga huchukuliwa kuwa ajenda inayosukum-
wa na wageni. Hili linashuhudiwa kila waka-
ti CNN na mashirika mengine ya habari Ulaya 
na Amerika yakihoji rais wa Kenya, au rais wa 
Amerika au balozi wake anapogusia masuala 
ya Kenya.

Mtangazaji maarufu wa CNN, Christianne 
Amanpour, alifuata mkondo huo alipomhoji 
Rais William Ruto mnamo Septemba 7.

Ilivyotarajiwa, aliuliza kuhusu madai ya 

ukandamizwaji wa mashoga Kenya, na Rais 
alitoa jibu lililokuwa limefikiriwa vyema: “Ni-
nasema wazi kuwa tunaheshimu kila mtu na 
wanachoamini, lakini pia tuna tunachoamini 
na tunatarajia tuheshimiwe kwa kile tunacho-
amini,” alijibu.

“Hatutaki kufanya mambo madogo kuwa 
makubwa …. litakapokuwa suala kubwa kwa 
watu wa Kenya, watu wa Kenya, watafanya ua-
muzi,” akahitimisha.

Jibu la Ruto lilifanana na la mtangulizi wake, 
Rais Uhuru Kenyatta, ambaye aliambia Aman-
pour mnamo 2018: “Ninataka kueleweka wa-
zi, sitazungumzia suala ambalo halina umu-
himu wowote kwa watu na Jamhuri ya Kenya. 
Huyu si Uhuru Kenyatta anayesema ndiyo au 
la, hili ni suala ambalo watu wa Kenya wame-
jiwekea wenyewe katika katiba baada ya mi-
aka mingi na wakasema wazi kuwa si suala 
wanalotaka kuzungumzia wakati huu.

“Katika miaka ijayo, pengine miaka min-
gi baada ya mimi kuwa rais, nani anayejua?” 
Pengine jamii yetu itakuwa imefikia wakati 
ambao hayo ndiyo masuala watu watakuwa 
wakitaka kuzungumzia wazi na kwa njia hu-
ru”.

Alitamatisha kwa kusema kuwa yuko na 
maoni yake ya kibinafsi kuhusu suala hilo, lak-
ini hangeyatoa kwa sababu akiwa rais, anafaa 
kuzungumzia yale watu wa Kenya waliamua 
kuweka katika sheria.

Kimsingi, Ruto na Uhuru walikataa kuse-
ma iwapo watatambua haki za mashoga, kwa 
kujificha katika mazingira ya kitamaduni na 
kidini ambapo suala hilo ni mwiko; na sheria 
ambazo zinarahamisha ngono na ndoa kati ya 
watu wa jinsia moja.

Hata hivyo, ilionekana kuwa, tofauti na, kwa 
mfano, Rais Yoweri Museveni wa Uganda au al-
iyekuwa rais wa Zimbabwe, Robert Mugabe, 
hakuna kati ya Ruto na Uhuru aliyelaani wa-
zi mapenzi ya watu wa jinsia moja.

Wote waliacha nafasi ya mazungumzo waka-
ti fulani siku zijazo wakati watu wa Kenya wa-
takuwa tayari kukabiliana na suala hilo.

Hali kwambakatika mahojiano yote maw-
ili hakuna aliyelaani mtindo wa maisha wa 
mashoga na pia kwamba kulikuwa na nafasi 
ndogo sana iliyoachwa kwa mazungumzo si-
ku zijazo, inaweza kuchukuliwa kuwa chan-

KITENDAWILI CHA MASHOGA
Kampeni za kutetea mashoga jamii ya mashoga nchini Kenya kuishi kuishi maisha yao bila vitisho, dhuluma, ghasia, 

ubaguzi na sheria kandamizi zimekuwa zikiendeshwa kwa minong’ono, na mara nyingi zinapata pigo badala ya ufanisi 
hata baada ya kupitishwa kwa katiba ya 2010. Mara nyingi, kampeni za haki za mashoga huchukuliwa kuwa ajenda 

inayosukumwa na wageni. Hali hii itabadilika huku wengi wakijitokeza?

 MJADALA MKALI KUHUSU LGBTQ

...Endelea Uk 6



ya, lakini si kwa wanaotambua 
kukataa kutetea sehemu ya raia 
wanaokabiliwa na ubaguzi, vit-
isho, ghasia na kunyimwa haki za 
kimsingi za kikatiba za kuishi na 
uhuru.

Jamii ya mashoga, ambayo il-
iamua kutambuliwa kwa herufi 
ndefu LGBTQ (Wasagaji, Mashoga, 
walio na jinsia mbili na walioba-
dilisha jinsia) inasisitiza kuwa ku-
na masuala yasiyofaa kufichwa.

Kuna vizingiti vya kisheria na 
kikatiba dhidi ya ngono na ndoa 
za watu wa jinsia moja. Kisha ku-
na maadili ya kijamii katika nchi 
inayokumbatia imani za kitam-
aduni na kidini (Ukristo na Uisl-
amu) ambazo zinakataa kabisa 
mahusiano ya kimapenzi ya wa-
tu wa jinsia moja.

Kuhusu mahojiano ya CNN yal-
iyoachana kwa miaka minne, 
Bi Njeru Gateru, mkurugenzi 
mkuu wa Muungano wa Kitaifa 
wa Haki za Mashoga na Wasaga-
ji (NGLHRC) hakufurahia kam-
we.  “Inasikitisha kwamba wal-
io mamlakani wanachukulia 
masuala ya haki za binadamu ku-
wa yasiyofaa,” akaambia Darubini 
ya Wiki.

“Kauliza Uhuru na Ruto ni kuwa 
watu wa LGBTQ waendelee kun-
yanyaswa kwa sababu ya chaguo 
lao la jinsia. Kama mtu asiyetama-
ni ngono inatamausha kuwa kut-
ofahamu masuala hayo kunaen-
delea chini ya miezi mitatu kuto-
ka tulipolalamika hadharani ku-
husu mauaji ya msagaji kwa saba-
bu ya chaguo lake la jinsia. Dhu-
luma hizi zinaendelea kuongeze-
ka bila hatua kutoka kwa serikali.”

Alikuwa akimaanisha kisa cha 

Sheila Lumumba, 25, mfanyakazi 
wa hoteli mjini Karatina ambaye 
alibakwa na genge la wanaume 
na kuuawa, kitendo ambacho kili-
sababisha maandamano nchini 
na kimataifa.

Mwezi Julai, kufuatia maanda-
mano ya siku nyingi ya jamii ya 
mashoga na wanaharakati wa 
haki za binadamu dhidi ya polisi 
kwa kutochukua hatua, mshuki-
wa mmoja alikamatwa na kus-
htakiwa katika mahakama ya 
Nyeri kwa kushambulia na kuua.

Mashirika ya haki za binada-
mu pia yamekuwa yakishinikiza 
polisi wachukue hatua haraka 
kuhusu mauaji ya hivi majuzi, 
yakiwemo ya mwanamume sho-
ga, Joash Mosoti, aliyeuawa Mom-
basa mwaka jana na Rose Mbe-
sa, mwanamume mwenye jinsa 
mbili aliyeuawa Kaunti ya Trans 
Nzoia mapema mwaka huu.

Hashitegi #JusticeForSheilaLu-
mumba, #JusticeForRoseMbesa, 
#JusticeForJoashMosoti zilivu-
ma huku wanaharakati wakiwe-
ka presha, wakisisitiza kuwa hayo 
hayakuwa mauaji ya ‘kawaida’, la-
kini yaliyolenga wanaokumbatia 
jinsia tofauti.

Ingawa jamii ya mashoga Ken-
ya imekuwa ikibainika na kuzun-
gumza wazi katika miaka ya hivi 
majuzi, wamekuwa na tahadhari 
tangu kuchaguliwa kwa Rais Ru-
to, na uhusiano wake na makundi 
ya kievanjelisti yasiyo na subira.

Darubini ya Wiki ilipoanza kuta-
yarisha habari hii, wanaharakati 
wengi wa kutetea mashoga wal-
iofikiwa ambao awali walikuwa 
wakionea fahari jinsia zao, wali-
chagua kutozungumza na kusub-
iri kuona kitakachotokea.

Hofu ya kuibuka kwa utawa-
la usiovumilia mambo fulani il-
ionekana kuhalalishwa waka-
ti, bila kutarajiwa, Kaimu Afisa 
Mkuu Mtendaji wa Bodi ya Ku-
tathmini Filamu Kenya (KFCB) 
Christopher Wambua, alipotan-
gaza kuwa sinema zote zilizo na 
maudhui ya ushoga na usagaji ni 
marufuku Kenya.

Katika mahojiano na redio ya 
Spice FM mnamo Septemba 23, 

Wambua alifichua kuwa 
Bodi hiyo ilikuwa im-

epiga marufuku 
sinema kadhaa 

zilizotayarishi-
wa Kenya na 

ng’ambo ambazo 

zilikuwa na maudhui ya LGBTQ.
Hakutaja sheria zilizotumiwa 

kupiga marufuku maudhui hayo 
isipokuwa sharia ambayo im-
ekuwepo inayopinga ngono ya 
mashoga.

Hiyo inaonekana kuwa kutafsi-
ri sheria kimakosa kwa makusudi, 
kwa kuwa, kama sheria inasema 
kitendo fulani ni uhalifu, haisemi 
kujadili au kueleza kitendo hicho 
ni uhalifu. Aidha, si kukiuka she-
ria kupigania kitu kisiwe uhalifu.

Katika kauli zake, Wambua 
anaonekana kufuata mantiki ya 
mtangulizi wake Ezekiel Mutua, 
aliyebandikwa majina ‘Yesu Mdo-
go’ na  ‘Kiranja wa Maadili’ kwa ku-
jaribu kulazimisha mwongozo 
wake  wa maadili kwa wengine.

Ni katika muhula wa Mutua 
mnamo 2018 ambapo filamu ili-
yotayarishwa na Wakenya, ‘Rafi-
ki’, ilipigwa marufuku kwa saba-
bu ilionyesha mapenzi ya wasaga-
ji. Ajabu ni kuwa aliondoa maru-
fuku hiyo kwa muda ili filamu hi-
yo iliyoandikwa na kuelekezwa 
na Wanuri Kahiu, iweze kushirik-
ishwa kama filamu ya Kenya kati-
ka Oscar Awards.

Njeri wa NGLHRC alishangazwa 
na kauli za Wambua, akizifanan-
isha na kukatiza haki za kisheria 
na kikatiba za uhuru wa kujieleza.

 Aliongeza kuwa kupiga maru-
fuku sinema hiyo kwa sababu il-
ionyesha mapenzi ya watu wa jin-
sia moja ni sawa na jaribio la ku-
futa ukweli na pia kufuta habari 
za watu wa jamii fulani.

Darubini ya Wiki ilipowasili-
siana na Wambua, alionekana 
kuondoa taarifa yake, akikanusha 
kuwa alipiga marufuku filamu zi-
nazoonyesha maudhui ya ushoga.

Alikubali kuwa hakuna sher-
ia inayopiga marufuku maudhui 
ya ushoga katika filamu, lakini ku-
na viwango vya utathmini filamu 
vya bodi vinavyoongoza wata-
yarishaji wa sinema kuhusu kin-
achokubalika Kenya, hasa kuhusi-
ana na kulinda watoto na maadili 
ya kitamaduni.

Alisisitiza kuwa shida si maud-
hui ya ushoga yenyewe, lakini 
maudhui inayoonekana kusifu 
na kuinua mtindo wa maisha ya 
ushoga.Hapo kunaweza kuwa na 
shida kwa kuwa anayetathmini 
anaweza kutafsiri chochote ku-
husu ushoga kwa muktadha huo.

-Imetafsiriwa na Benson Matheka
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...Kutoka Uk 5

Njeri Gateru mkurugenzi mkuu wa Muungano 
wa Kitaifa wa Haki za Mashoga na Wasagaji.

Masaibu ya
mtetezi wa
mashoga

U
napomuona mara ya 
kwanza, Njeri Gateru 
anaonekana mwanam-
ke kijana, anayejiamini na 
mtalaamu anayepanda 
ngazi katika shirika.

Lakini dakika chache za mazu-
ngumzo, mtu anaona mwana-
harakati aliyejitolea kutetea wa-
chache ambao kila siku wana-
baguliwa, kutishwa na kudhulu-
miwa, huku maafisa wa serikali 
wakikosa kuchukua hatua.

Akiwa Mkurugenzi Mkuu wa 
Muungano wa Kitaifa wa Haki 
za Binadamu za Mashoga na Wa-
sagaji, Njeri haongozi kampeni 
kutetea kundi linalokandam-
izwa pekee, bali pia anafanya 
hivyo kwa vitendo akiwa mmo-
ja wa wasagaji Wakenya walio na 
ujasiri wa kutangaza hadharani 
chaguo lao la jinsia.

Nilipozungumza naye Njeri al-
ionekana kutojua aseme nini, ki-
sha mwenye hasira, alipoulizwa 
kuhusu safari yake binfasi ya ku-
jitambua kuwa shoga.

Kwake, hilo si suala la maa-
na. Hakuna shaka yoyote ya ku-
tojielewa. Mapema katika mai-
sha, alitambua kuwa alikuwa 
akipenda wasichana jinsi tu 
wenzake walipenda wavulana. 
Pia hakuna shida yoyote kuji-
tokeza kwa kuwa hakuwa ame-
ficha chaguo lake la jinsia kuto-
ka kwa familia yake, marafiki na 
watu walio karibu naye. “Familia 
yangu inajua, imekuwa ikijua. Si-
jawahi kuhisi haja ya kuficha ku-
wa mimi ni msagaji na kwamba 
nawapenda wanawake,” akase-
ma.“Mahali nimekataliwa kwa 
sababu ya chaguo langu la jinsia 
ni kutoka kwa watu ambao ha-
wanijui”.

Kwa watu wengi mashoga, ku-
jitokeza hadharani baada ya mi-
aka mingi ya kujificha ni jam-
bo kubwa, ni tukio la ukombozi. 
Kwa Njeri, hakuna chochote cha 
kushtuka kuhusu maisha yake 
ya ngono. Huwa anakabiliana na 
chuki karibu kila siku, hasa kwa 
sababu kazi yake inayohusu kus-
aidia waathiriwa wa unyanyasa-
ji, dhuluma na ubaguzi.

- Imetafsiriwa naBenson Matheka



Na KWENDO OPANGA 

Akiwa ameteua watu 200 zaidi kuliko ut-
awala mwingine walio wanachama wa 
jamii ya wasagaji, mashoga, wenye jinsia 
mbili, waliobadilisha jinsia na ambao ba-

do hawajaamua jinsia (LGBTQ), Rais Joe Bid-
en ameinua kundi hilo la wachache ulimwen-
guni.

Ilikuwa hatua makusudi na ujumbe kuto-
ka Amerika kwa sababu Biden aliahidi ku-
wa msaada wa kidiplomasia na wa kigeni wa 
Amerika “utainua na kulinda haki za binad-
amu za watu wasagaji, mashoga, wenye jinsia 
mbili na waliobadilisha jinsia kila mahali”.

Na mwezi uliopita, katika ishara nyingine ya 
kujitolea kwake kutambua LGBTQ, Biden ali-
tazama nje ya fuo za Amerika alipotuza mwan-
amuziki wa Uingereza, Elton John, anayet-
ambuliwa kwa miaka mingi kuwa LGBTQ, na 
medali ya Taifa ya Sanaa. Tuzo hiyo inayotole-
wa kila mwaka, inatambua watu, makundi au 
taasisi zinazosaidia kukuza ufahamu wa taifa 
wa sanaa, kupanua ushirikishi wa raia katika 
historia, fasihi na filosofia miongoni mwa mas-
omo mengine.

Waziri wa Uchukuzi, Pete Buttigieg, ndiye mtu 
wa kwanza kutangaza kuwa shoga kuhudumu 
katika Baraza la Mawaziri la Amerika. Mnamo 
Mei, Biden alimteua Karine Jean-Pierre kuwa 
mtu wa kwanza mweusi kutangaza kuwa sho-
ga kuhudumu kuwa Mkuu wa Habari katika 
Ikulu ya White House.

Kuna uwezekano mdogo kwamba destu-
ri hii itaigwa na Afrika hivi karibuni.Watu wa 
LGBTQ katika bara hili wamesikia na kuona 
marais wakinuna na kuwadharau na wanajua 
huwa wanafanyiwa mzaha.

Viongozi wa Afrika kama vile Rais wa Uganda 
Yoweri Museveni, tangu 2009 wamekuwa wak-
itofautiana na Uingereza, Amerika na Canada, 
kutaja tu nchi chache, kuhusuhaki za jamii ya 
LGBTQ.

Ilianza na mbunge wa Uganda aliyewasilisha 
mswada wa kibinafsi bungeni akitaka huku-
mu ya kifo katika hatua ambayo sio tu kwam-
ba ingefanya uhusino wa jinsia moja kati ya 
wanaume kuwa kosa la uhalifu lakini pia ku-
wahukumu kifo waliohusika na mahusiano 
hayo.

Lakini mataifa ya Magharibi yaliyopinga vika-
li hatua hiyo, huku Amerika, Uingereza na Can-
ada zikiongoza, hayajawa yakitambua haki za 
LGBTQ kila wakati.

Mnamo Julai, kulikuwa na gwaride kubwa na 
la kifahari jijini London, kusherehekea miaka 
50 ya mapambano,ya jamii ya LGBTQ ya Uin-
gereza.

Wakati gwaride la kwanza lilipofanywa 1972, 
ilikadiriwa kuwa watu 2,000 waliowakilisha 
jamii hizi waliandamana, lakini mnamo Julai, 
makundi yaliyokadiriwa kuwa 600 ya aina to-
fauti za LGBTQ, wanasema waandalizi, yalipe-

leka watu 1.5 milioni katika barabara za Lon-
don katika maandamano ya kwanza yaliyo-
hudhuriwa na watu binafsi tangu kuzuka kwa 
Covid-19.

Meya Sadiq Khan alitaja Gwaride hilo kuwa 
sherehe ya jamii, umoja na ufanisi, lakini aka-
harakisha kuambia wanahabari kuwa kamp-
eni hiyo haiwezi kuridhisha katika juhudi za 
kutaka kuwa na ulimwengu wazi, mjumuishi 

na unaokubali.
Alikuwa akifahamu ukweli kuwa wiki moja il-

iyotangulia, jijini Oslo, Norway, watu wawili wa-
likuwa wameuawa na 20 kujeruhiwa katika 
shambulizi katika Gwaride la Kifahari.

Kwa nini gwaride za LGBTQ ni muhimu? Kwa 
sababu, linasema shirika la kutetea haki za 
binadamu la Amnesty International, watu ba-
do wanashambuliwa kwa sababu ya chaguo 
lao la ngono na jinsia zao hata wakati wa ku-
jionea fahari. Hafla hizi huwa fursa ya kupin-
ga sheria za kuchukia mashoga na waliobadil-
isha jinsia na kuchangia mabadiliko ya moyo 
na akili.

Kwa hivyo, ni mambo gani yameafikiwa baa-
da ya miaka 50 ya magwaride ya Fahari? Utafi-
ti wa jarida la Stonewall Research wa mwe-
zi Februari ulionyesha kuwa katika miaka ya 
sabini: “Habari za Mashoga, gazeti la kwanza 
Uingereza lilianzishwa. Switchboard, shirika la 
habari na kutoa usaidizi lenye makao London 
linalohudumu hadi wakati huu, lilianzishwa.

Kongamano la kwanza la watu waliobadili-
sha jinsia lilifanywa jijini Leeds na kongamano 
la kwanza la chama cha wafanyakazi  mashoga 
na wasagaji lilifanywa kujadili haki zao wakiwa 
kazini. Katika tukio la kukumbukwa, “Maureen 
Colquhoun akawa mbunge wa kwanza wa Uin-
gereza kukiri hadharani kuwa msagaji.”

Baadaye miaka ya 2000, chini ya Waziri Mkuu 
Tony Blair, jarida la Stonewall lilisema sheria 
kadhaa zilianzishwa. “Serikali ya Uingereza il-
iondoa marufuku ya watu mashoga na wasaga-
ji katika vikosi vya usalama. Pia tuliona Sheria 
ya Ushirikiano wa Jamii na Sheria ya Kutam-
bua Jinsia zilianzishwa mwaka wa 2004 na ku-
wapa wanandoa wa jinsia moja haki sawa na 
watu walio katika ndoa.

Baadaye leo jarida hilo linasema:  “tukitaza-
ma karibu nasi leo, ni wazi kuwa hatuna usa-
wa… Ingawa tunajua hatua zimepigwa, bado 
tunapigana na mtazamo wa kurudi nyuma ka-
tika jamii.. ubaguzi kuhusu wanaume masho-
ga na walio na jinsia mbili wanatumiwa kuha-
lalisha ghasia na lawama kwa waaathiriwa wa 
mashambulizi. Mwaka wa 2022, bado hatuko 
salama katika jamii zetu.”

Uingereza inapongezwa, kwa mfano, kwa ku-
wa na watu wengi Zaidi wa jamii ya LGBTQ 
katika bunge ulimwenguni ikiwa na jumla 
ya wabunge 62 wa jamii hiyo katika bunge la 
wanachama 650. Mbunge wa kwanza wa jamii 
hiyo alihudumu bungeni kati ya 1593 na1598. 
Waziri wa kwanza shoga aliteuliwa mnamo 
1910 kuwa Waziri wa Koloni (nchi zilizotawal-
iwa na Uingereza wakati huo).

Tangu wakati huo, chama cha Labour 
kimetoa wanachama 12 wa LGBTQ mawazi-
ri, chama cha Conservative kimetoa mawazi-
ri wawili na mmoja kutoka chama cha Liber-
al na cha Liberals.

- Imetafsiriwa na Benson Matheka
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NCHI YA 
WATU 
HURU

 GWARIDE LA FAHARI: SASA SI MZAHA TENA

Nchini Amerika, Canada na Uingereza, viongozi wanaunga mkono na kutetea haki za wasagaji, mashoga, wenye jinsia 
mbili na waliobadilisha jinsia

Rais wa Amerika Joe Biden
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NA OSCAR OBONYO

Alipoulizwa katika mahojiano 
na gazeti miaka mitano iliyo-
pita kuhusu kazi anayofan-
ya kujikimu maishani, Win-

nie Odinga alijibu, “Namhudu-
mia baba yangu, mimi ni mlinzi 
wake.” Ingawa fupi, jibu hilo ni sa-
hihi kwani linaonyesha jinsi kitin-
da mimba huyo wa aliyekuwa 
Waziri Mkuu Raila Odinga, alivyo-
jipata katika mizozo ya baada ya 
uchaguzi na siasa za urithi katika 
familia ya Odinga.

Kwa muda mrefu ameibuka ku-
wa mshirika wa karibu zaidi na 
wa kuaminika, ambaye husitiri 
habari muhimu kuhusu kampeni 
na shughuli zingine za kisiasa za 
Bw Odinga.

Hata hivyo, ushawishi wake ka-
tika shughuli za kisiasa za baba 
yake umeibua malalamishi men-
gi kutoka kwa washirika wa mwa-
nasiasa huyo mkongwe.

Hii ni kwa sababu amewazuia 
baadhi ya washirika wa Odinga 
kumfikia kwa urahisi, tofauti na 
ilivyokuwa zamani.

Mienendo yake iliwakera wen-
gi wakati wa kampeni za uchagu-
zi wa Agosti 9. Alilaumiwa kwa 
kiburi, kutwaa biashara ya ma-
bango ya kampeni, kuajiri na ku-
futa kiholela wafanyakazi katika 
ofisi ya kushirikisha kampeni za 
urais na kuzuia baadhi ya wana-
siasa wakuu kumfikia Bw Odinga.

Malalamishi yamekuwa mengi 
kuhusu Winnie. Inasemekana wa-
fanyabiashara wengi matajiri ku-
toka eneo la Mlima Kenya walik-
erwa zaidi na mienendo yake.

Magavana wawili wa ODM ku-
toka Nyanza na Magharibi mwa 
Kenya walilalamika kwa Odinga 
kuhusu mienendo ya binti yake. 
“Lakini wazazi wake ndio wali-
ompa nafasi hiyo kwa hivyo ha-
wangemkaripia. Badala yake wal-
impongeza kwa juhudi zake za 
kuhakikisha ushindi,” akasema 
mwanasiasa kutoka Pwani.

Mwanasiasa mwingine kutoka 
eneo la Mlima Kenya alilalamika 
kuhusu muziki wa reggae wakati 
wa kampeni, akisema ulitumiwa 

na viongozi wa kidini kumuonye-
sha Odinga kuwa mpinga Kristo. 
Lakini kwa kuwa anapenda reg-
gae, anasema mwanasiasa huyo, 
Winnie na vijana wenzake wali-
puuza malalamishi yao.

Waliozungumza na Darubini ya 
Wiki kuhusu suala hili waliomba 
tusitaje majina yao. Sababu zina-
weza kuwa mbili – kuwa Winnie 
ana uwezo mkubwa au hawataki
kumkwaza Raila kwa kuonekana 
kumshambulia binti yake.

Juhudi zetu za wiki mbili za ku-
taka kupata kauli ya Winnie ku-
husu lawama dhidi yake haziku-
faulu kwani hakujibu simu zetu 
wala jumbe fupi tulizomtumia 
kwa simu yake ya mkononi. La-
kini Seneta wa Siaya Dkt Obu-
ru Oginga anamuondolea lawa-
ma mpwa wake. Anasema Win-
nie alikuwa mfanyakazi, sawa na 
wengine, akifanya kazi chini ya 
Bi Elizabeth Meyo, Afisa Mkuu 
Mtendaji (CEO) wa kituo cha 
kushirikisha kampeni za 
urais za Odinga.

Dkt Oginga anadai Win-
nie analaum-
iwa sababu 
anatoka fa-
milia ya Odin-

ga, na ambaye, tofauti na wafa-
nyakazi wengine, aliweza kum-
fikia mgombea urais. “Winnie ali-
kuwa mfanyakazi mwaminifu al-
iyefanya kazi kwa kujitolea na ka-
ma ndugu yangu angeshinda, leo 
tungekuwa tunamsifia msichana 
huyu ambaye sasa tunamlaumu.”

Vitendo vya Winnie vimevutia 
pongezi na shutuma za Waken-
ya. Kwa mfano, hata kabla ya Ma-
hakama ya Upeo kutoa uamuzi 
wake wa mwisho wa kesi ya Azi-
mio ya kupinga ushindi wa Wil-
liam Ruto, Winnie alifuta ujumbe 
alioandika katika mtandao ku-
wataka wafuasi wa Odinga waji-
tokeze kwa maandamano.

Wakati huo pia kulikuwa na 
jumbe nyingi kutoka kwa akaun-
ti yake ya Twitter akilumbana 
vikali na wafuasi na wapinzani 
wa Azimio. Baadaye alidai akaun-

ti yake ilikuwa umeduku-
liwa. Kupitia jumbe za 

Twitter wikendi iliyo-
pita, Winnie aliweka 
picha akitangama-

na na waumini 
baada ya iba-

da ya kanisa 
eneobunge 
la Kibra, hat-

ua iliyoonekana kuashiria mipa-
ngo yake ya kisiasa siku za usoni. 
Inasemekana pia ODM kinaweza 
kumteua kwa Bunge la Jumuiya 
ya Afrika Mashariki (EALA), awak-
ilishe vijana.

Je, hiyo ina maana anatayarish-
wa na familia ya Odinga kurithi 
mamlaka kutoka kwa Raila? Ama 
yeye ni msumbufu tu ambaye, bi-
la kujua, huvuruga mipango ya ki-
siasa ya familia ya Odinga?

Wachanganuzi wanaamini Win-
nie anatekeleza wajibu wake wa 
kulinda masilahi ya baba yake. 
Kwa mtazamo wa Odinga, yeye 
ni msaidizi ambaye, kando na 
kushughulikia kazi za ofisi yake, 
husimamia pesa na akaunti za 
mitandao ya kijamii za kiongozi 
huyo wa ODM. Pamoja na maju-
kumu ya kibinafsi ya kushughu-
likia afya ya baba yake, Winnie, 31, 
ndiye anayefaa zaidi kwa mahita-
ji ya Odinga.

Wajibu wake wa masuala ya 
ndani ya Odinga ulionekana 
Machi 9, 2018 alipoandamana na 
baba yake na Mbunge wa Suna 
Mashariki, Junet Mohamed, kuku-
tana na Rais Uhuru Kenyatta ka-
tika jumba la Harambee House, 
mkutano uliozaa mwafaka wa 
kisiasa kati ya Odinga na Uhuru, 
maarufu kama “handisheki”.

Mtu wa familia ya Odinga anase-
ma uhusiano wa karibu kati ya 
Odinga na kitinda mimba wake 
unatokana na uaminifu. Inase-
mekana Odinga amekuwa na shi-
da kuhusu uaminifu kwa mia-
ka mingi, baada ya kusalitiwa na 
marafiki wake wa karibu, washiri-
ka wa kisiasa na hata wasaidi-
zi. Yeye na wengine walipoongo-
za kampeni za Ukombozi wa Pi-
li kupitia maandamano baraba-
rani miaka ya 1980 na 1990, in-
aaminika wenzake walichangia 
kukamatwa kwake mara kadha 
na maafisa wa usalama na kupe-
lekea kufungwa jela kwa jumla ya 
miaka tisa.

Usaliti huo, tunaarifiwa, ulien-
delea hadi 2017, ambapo wa-
tu ambao Odinga aliwaamini 
kusimamia pesa za kampeni, 

NDIYE SIKIO LA MFALME?
Mpangilio unaomuweka Winnie Odinga ndani ya shughuli zote za kisisisa za Raila umezua malalamishi mengi, sababu 
kuu ikiwa kwamba anawaharibia watu fulani walioweza kumfi kia kwa urahisi na kumshawishi baba yake 

UHUSIANO WA KARIBU KATI YA ALIYEKUWA WAZIRI MKUU NA BINTI YAKE

Endelea Uk 11

Winnie Odinga amekuwa 
mmoja wa wasiri wa baba 
yake. PICHA | MAKTABA
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NYANZA KATIKA NJIAPANDA
 ENEO LAKATA TAMAA KWA MRADI KENYA

Ni nani atarithi Raila iwapo ataamua kustaafu siasa? Hakuonekani kuwa na mwanasiasa hata mmoja aliye na haiba na 
ujasiri mwenye nguvu na uwezo wa kifedha kama kiongozi huyo wa Azimio

Na JOSEPH MBOYA

Ushindi wa Dkt William Ruto dhidi ya Rai-
la Odinga katika uchaguzi wa urais wa 
Agosti 9 ulikuwa na athari kubwa kwa 
siasa za jamii ya Luo.

Huku uzee ukimuandama, wengi ha-
wafikirii Raila atagombea urais 2027. Maswa-
li yanaulizwa iwapo kiongozi huyo wa Orange 
Democratic Movement (ODM) atakuwa na 
umaarufu ambao amekuwa nao katika jamii 
ya Waluo tangu miaka ya tisini. Alirithi kura 
za eneo hilo kutoka kwa baba yake, aliyekuwa 
Makamu Rais wa kwanza wa Kenya, Jaramogi 
Oginga Odinga.

Umaarufu wa Jaramogi katika siasa za jamii 
ya Waluo ulikuwa mkubwa hivi kwamba, 
wakati mmoja, Waziri Stanley Oloitiptip alise-
ma kwa Waluo “Gor Mahia (klabu ya soka) ni 
dini na Oginga Odinga ni mungu wao”.

Hadi kuuawa kwa Tom Mboya mnamo Ju-
lai 5, 1969, Waluo wakiwa wamevunjika moyo 
na kukata tamaa na serikali ya Kenya, Jaramo-
gi alichukua hatua haraka akatumia wimbi la 
maombolezo kuvuta Waluo upande wake. Al-
iibuka kuwa kiongozi wa Waluo na jamii hi-
yo ikawa ya watu wanaozungumza kwa sau-
ti moja katika masuala ya kitaifa.

Wakati pekee ambao Jaramogi alien-
da kinyume na matakwa ya watu wake ili-
kuwa wakati wa mzozo uliogonga vichwa 
vya habari kuhusu alikofaa kuzikwa wakili 
mashuhuri wa kesi za uhalifu SM Otieno. Inga-
wa mjane wake, Wambui Otieno, alitaka waki-
li huyo azikwe eneo la Upper Matasia, Ngong, 
ukoo wake wa Umira Kager ulitaka Otieno 
azikwe Nyalgunga, Kaunti ya Siaya.

Umira Kager, kupitia wakili wao, Richard 
Otieno Kwach, walishikilia kuwa Waluo 
wanafaa kuzikwa katika ardhi ya mababu 
zao. Wambui alipinga akisema Otieno alita-
ka azikwe Ngong. Shida iliyokuwepo ni ku-
wa wakili huyo hakuwa ameandika wosia 
kabla ya kifo chake.

Kesi ilipokuwa ikiendelea kortini, Jaramo-
gi alisema hadharani kuwa walipounda Mu-
ungano wa Waluo, ilikubaliwa kuwa Waluo 
wanaweza kuishi popote na kuzikwa huko. 
Kwach alikasirika na kumtaja Jaramogi kuwa 
“mwanasiasa mzee aliyeisha.”

Katika uchaguzi wa Agosti, Raila aliagiza 
Waluo wachague wagombeaji wa Azimio pe-
kee. Agizo hilo lilifuatwa kikamilifu isipoku-
wa David Ochieng wa Ugenya aliyechaguliwa 
mbunge kwa chama cha MDG.

Huku Rais William Ruto akishikilia usukani, 
inaoenekana kwa mara nyingine Waluo wa-
merudi pale pale walipozoea - katika upinza-

ni. Wafuasi wa Raila, hata hivyo, wanaamini 
alipokonywa “ushindi”. Jamii hiyo inahisi im-
etengwa kutoka Kenya. Baadhi ya watu wa 
jamii hiyo wanatoa mapendekezo kuhusu jin-
si ya kuunda eneo la Waluo bila kuwa sehemu 
ya serikali.

Kuna vuguvugu linalotaja Waluo kuwa Igbo 
wa Kenya. Mnamo 1967, Luteni Kanali Chuku-
wumeka Ojukwu alitwaa silaha kupigania ku-
undwa kwa Jamhuri ya Biafra (Igbos) kutoka 
kwa serikali ya majimbo ya Nigeria iliyokuwa 
ikiongozwa na Jenerali Yakubu Gowon. Viliku-
wa vita vibaya ambapo watu wengi walikufa.

Waliotaka kujitenga waliposhindwa, jamii 
ya Igbo iliweka moyo wake katika mwelekeo 
mpya - elimu, biashara na sanaa. Tangu waka-
ti huo wametawala sekta hizo ikiwemo ya sin-
ema ya Nigeria ambayo kwa wakati huu in-
akadiriwa kuwa ya pili ulimwenguni kwa ida-
di ya sinema.

Wanaounga hatua ya kujitenga wanaamini 
eneo la Luo Nyanza lina rasilimali nyingi, am-
bazo zikisimamiwa vyema, zinaweza kulifan-
ya kustawi kiuchumi. Ni kweli. Ziwa Victoria li-
na uwezo mkubwa ambao haujawahi kutumi-
wa.Hatua ya kwanza inaweza kuwa uwekeza-
ji mkubwa katika sekta ya uvuvi kusaidia 
wavuvi katika ziwa hilo kupata mashua za kis-
asa na vifaa vingine vya uvuvi.

Hii inafaa kufuati-

wa na uwekezaji katika vifaa baridi na vituo 
vingine vya kuhifadhia samaki vyema na pia 
viwanda vya kutayarisha samaki.

Kuna soko kubwa kwani kwa sasa samaki 
wanatoka China. Watu wanaojua vyema ula-
ji wa samaki watakwambia tofauti kati ya ub-
ora na ladha ya samaki kutoka Ziwa Victoria 
na wanaotoka China ni sawa na Mashariki na 
Magharibi.

Utalii unakaribiana na Uvuvi. Kisumu Im-
pala Sanctuary inapatia wageni nafasi ya ku-
tazama swara, chui, nyati na simba miongoni 
mwa wanyama wengine.Kit Mikayi, mwam-
ba wa ajabu ni kivutio kikuu. Kisha unaweza 
kuvuka ziwa ndani ya feri au meli hadi kisi-
wa cha Rusinga. Karibu na kisiwa hicho kuna 
Mbuga ya Kitaifa ya Ruma. Wanaotaka kutem-
belea makavazi ya kaburi la Tom Mboya pia 
wanaweza kushirikishwa katika safari hiyo.

Suala kuu linalofuata linahusu atakayem-
rithi Raila akiamua kustaafu kutoka siasa. 
Hakuna mwanasiasa hata mmoja aliye na 
ushawishi, ujasiri na pesa kama kiongozi huyo 
wa Azimio.

Magavana Anyang’ Nyong’o na James Oren-
go wametajwa kuwa wanaoweza kumrithi 
Raila. Lakini umri wao ni sawa au chini kido-
go na wa Raila. Aliyekuwa Gavana wa Nairobi, 
Evans Kidero, pia ametajwa. Ana pesa na um-
ri wake ni mdogo.Baraza la mawaziri la Ruto 
lina mtu pekee kutoka jamii ya Waluo, Eliud 
Owalo. Kuwa waziri wa pekee (iwapo bunge 
litamuidhinisha) kutoka eneo hilo kunampa 
Owalo nafasi nzuri ya kujijenga kisiasa.

Hata hivyo, waliowahi kufanya kazi naye wa-
naamini kuwa Owalo ni mtaalamu zaidi ku-
liko mwanasiasa na hawezi siasa za kijamii. 
Kuna wale wanaodai kuwa Owalo hatangam-
ani na watu eneo hilo. Lakini kwa jumla, kuna 
hisia za kukata tamaa miongoni mwa Waluo 
na Mradi Kenya.

Kwa sababu ya mwelekeo wa kisiasa, eneo hi-
lo limekuwa katika upinzani tangu

1966. Kumekuwa na minong’ono kwamba 
kuwa na jina la Mluo Kenya ni mzigo hasa kwa 
wanaotaka kufanya kazi katika utumishi wa 
umma.

Hii pengine ndiyo sababu kuna mtindo mp-
ya wa kuwapa watoto majina katika jamii hi-
yo. Badala ya majina kama Otieno, Akinyi na 
Odhiambo, wazazi wengi sasa wanatumia 
majina kama Hera (love), Gweth (baraka) na 
Hawi (bahati). Hata hivyo, wanaochagua ma-
jina kama hayo wanatajwa kuwa Waluo mata-
jiri na watu wa jamii hiyo walio na misimamo 
mikali.

osephmboyaa@gmail.
- Imetafsiriwa na Benson Matheka

Thomas Joseph Odhiambo ‘Tom’ Mboya 
ni kiongozi aliyeheshimiwa katika jamii ya 
Waluo. Alifariki Julai 5, 1969.
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NA JAINDI KISERO

Kwa Rais William Ruto, shere-
he ya kupiga kengele aliyoon-
goza katika Soko la Hisa la 
Nairobi mnamo Jumanne, 

ilikuwa fursa ya kufufua ahadi ya 
serikali mpya ya kutia nguvu mp-
ya mipango yake ya kukuza soko 
la mtaji, kwa kuidhinisha hisa zai-
di za mashirika ya kibiashara ya 
serikali chini ya mpango wa ubin-
afsishaji.

Lakini kilichosisimua katika 
hafla hiyo ni tukio la ucheshi Rais 
alipokemea maafisa wawili wa 
umma waliokuwa katika hafla hi-
yo kwa utendakazi duni na kupa-
ta mishahara minono bila kufa-
nya kazi. “Mnafaa kurudisha pe-
sa ambazo tumetumia kuwalipa 
mishahara,” akasema. Wanaume 
hao wawili waliomulikwa ni Af-
isa Mkuu Mtendaji wa Tume ya 
Ubinafsishaji (PC), Bw John Kos-
gey na Mkurugenzi wa shirika la 
kifedha la Nairobi International 
Financial Centre (NIFC), Bw Oscar 
Njuguna.

Rais alisema PC haikuwa imeta-
yarisha shughuli yoyote kwa mi-
aka 13 iliyopita. Alisikitika kuwa 

NIFC, licha ya kubuniwa miaka 
mitano iliyopita, ilikuwa imesaji-
li mwekezaji mmoja pekee.

Je, rais alikuwa akiashiria 
mabadiliko makubwa katika 
mashirika hayo? Inangojewa 
kuonekana. Vituko vikubwa vya 
siri na vya hivi punde katika ubin-
fsishaji vinahusu hoteli mbili 
maarufu Nairobi - Intercontinen-
tal na Hilton.

Kampuni hizi mbili muhimu ul-
imwenguni zimeondoa uwekeza-
ji wake katika hoteli hizi mbili za 
kifahari ambazo zimekuwa ziki-
hudumu tangu 1969.

InterContinental Group na 
washirika wake hapa nchini - 
shirika la kiserikali la Tourism Fi-
nance Corporation (TFC), na kam-
puni inayomilikiwa na famil-
ia ya Moi - Sovereign Trust Lim-
ited na benki inayomilikiwa na 
serikali ya Development Bank of 
Kenya (DBK) - hivi majuzi zilitan-
gaza kuuza hoteli hiyo, na kualika 
mapendekezo kutoka kwa kam-
puni za uuzaji mali kukodisha au 
kubadilisha jengo hilo kwa ma-
tumizi tofauti.

Athari za kujiondoa kwake 
ikiwemo kupoteza ajira, nafa-

si ya nchi kama kituo cha utalii 
na sifa zake kama kituo bora cha 
uwekezaji zitakuwa kubwa.

Kwa nini ikawa hivyo? Ukifuatil-
ia rekodi za tangu mkutano wa 
baraza la mawaziri mnamo 2009, 
ambapo iliamuliwa hisa za seri-
kali katika hoteli tatu zilizomilik-
iwa na TFC - ambazo ni Hilton, 
InterContinental na Mountain 
Lodge - zibinafsishwe, utapata 
kuwa Wizara za Utalii, Fedha na 
Tume ya Ubinafsishaji (PC) hazik-
ufanya maamuzi yanayofaa.

Ushahidi kutokana na reko-
di hizo unaoneysha kuwa wa-
tu wenye ushawishi hapa nchini 
wanafanya mambo kisiri;kwan-
za, kuzima juhudi za wawekezaji 
wa kigeni za kuweka pesa katika 
biashara hizo; pili, kufanya tham-
ani ya mali hiyo kupungua, na 
mwisho, kuwezesha washirika wa 
walio mamlakani kunyakua ar-
dhi na majengo hayo kwa bei ya 
chini.

Inaonekana mpango huo 
ulitekelezwa kwa awamu mbi-
li, Kwanza, wawekezaji wa kigeni 
walizuiwa kabisa kuweka mtaji 
katika biashara hizo na kuambi-
wa wasubiri hadi baada ya seri-

kali kujiondoa katika kampuni 
hizo. Katika awamu ya pili, kuliku-
wa na vituko vingi vya siri vilivyo-
hakikisha ubinafsishaji haukufa-
nyika ilivyopangwa.

Mnamo Julai 2014, aliyeku-
wa Afisa Mkuu Mtendaji wa TFC, 
Marianne Ndegwa Jordan, alim-
wandikia barua Waziri wa Fed-
ha, Henry Rotich, akiomba seri-
kali ikubali ubinafsishaji uende-
lee. Alimfahamisha waziri kuwa 
wawekezaji kutoka Amerika wali-
kuwa tayari kuweka dola 75 milio-
ni kukarabati hoteli hiyo na wali-
kuwa wamechoka kusubiri ubin-
afsishaji uliopangwa.

Wawekezaji wa kigeni walipoku-
wa wakiambiwa wangoje, thama-
ni ya hoteli hiyo iliendelea kushu-
ka. Mbinu na ujanja za kampuni 
ya Sovereign Trust inayomilikiwa 
na familia ya Moi zilichangia kati-
ka kuahirishwa kwa ubinafsisha-
ji huo.

Mawasiliano yanaonyesha ku-
wa ubinafsishaji ulipokuwa kari-
bu kuanza mapema 2014, familia 
ya Moi iliandikia Tume ya Ubinaf-
sishaji, ikitaka kununua hisa zili-
zomilikiwa na serikali katika ho-
teli hiyo kwa Sh1.9 bilioni (Sh325 
kwa kila hisa).

Miezi michache baadaye, ma-
karani wa kampuni ya InterCon-
tinental Group walipokea barua 
nyingine ambayo familia ya Moi 
ilipunguza pesa ilizotaka kulipa 
hadi Sh628 milioni (Sh107 kwa 
hisa)  ambazo Tume ya Ubinaf-
sishaji ilikataa. Ubinafsishaji uli-
poromoka.

Baraza la Mawaziri lilikuwa 
limeagiza hisa hizo zibinafsish-
we kwa kuruhusu wenyehisa wa 
hapa nchini kuzinunua kwanza. 
Hivyo basi, Sovereign Trust, ikiwa 
na asilimia 19.38 ya hisa, ilikuwa 
katika nafasi nzuri ya kuzinunua. 
Wenyehisa waliobaki wa humu 
nchini wana hisa chache. Hisa 
zingine nyingi katika kampuni hi-
yo ni asilimia 10 zinazomilikiwa 
na TransCentury Group kupitia 
DBK, ambayo ina asilimia 12.99 
katika hoteli hiyo.

Makamishna wote waliopin-

SHIDA KATIKA UBINAFSISHAJI
Kukiwa na tume ya ubinafsishaji ambayo imekaribia kufa, maamuzi muhimu kuhusu uunganishaji, makubaliano, 

shughuli za pamoja na uuzaji wa mali ya serikali yanafanywa na taasisi zingine za serikali

  RUTO ALENGA KUKUZA MASOKO YA MTAJI

Rais William Ruto wakati wa sherehe ya kupiga kuzindua upya Soko la Hisa la Nairobi (NSE), eneo la 
Westlands, mnamo Jumanne. Karibu naye ni Naibu Rais Rigathi Gachagua (kushoto) na mwenyekiti wa 
NSE Kiprono Kittony. PICHA | PSCU



Darubini Ya WikiJUMAPILI, OKTOBA 16, 2022 11

k u r u n z i  y a  k e n y a

ga hatua ya kijanja ya kampuni 
ya Sovereign Group walimal-
iza mihula yao na kuondoka. Af-
isa Mkuu Mtendaji, Bw Solomon 
Kitungu, pia aliondoka na nafasi 
yake ikachukuliwa na Afisa Mkuu 
Mtendaji wa sasa, Bw Joseph Kos-
key, ambaye alikuwa Afisa Mkuu 
Mtendaji wa Sovereign Group.

Yaliyofanyika katika Hilton 
Group si tofauti. Wamiliki wake, 
raia wa Amerika, wamezuiwa ku-
karabati hoteli hiyo huku serikali 
ikijikokota katika mipango yake 
ya kuuza hisa zake asilimia 40.5 
zinazomilikiwa na TFC kwa niaba 
yake katika hoteli hiyo.

Tume ya ubinafsishaji ikiwa 
imekaribia kufa, maamuzi mu-
himu kuhusu kuunganishwa kwa 
mashirika, makubaliano, shughu-
li za pamoja na uuzaji wa mali 
ya serikali yanafanywa na taasisi 
zingine za serikali.

PC ilitekeleza wajibu mdogo ka-
tika uuzaji wa National Bank of 
Kenya kwa Kenya Commercial 
Bank.  Haikuhusishwa katika jar-
ibio lililotibuka la serikali mwa-
ka wa 2018 la kuunganisha Ken-
ya Airways na Uwanja wa Ki-
mataifa wa Ndege wa Jomo Ken-
yatta na kubuniwa, kupitia agizo 
kuu la rais, kwa shirika linalofaha-
mika kama Kenya Transport and 
Logistics Network la kushirikisha 
shughuli za Mamlaka ya Bandari 
Kenya, Shirika la Reli la Kenya na 
Kampuni ya Mafuta ya Kenya.

Mwaka jana, Waziri wa Utal-
ii, Najib Balala, alitangaza kuwa 
TFC ilikuwa imevunjwa na kuwa 
shughuli zake zitaunganishwa na 
zile za ICDC na IDB Capital kuun-
da shirika jipya la Kenya Develop-
ment Bank Corporation.  

Mkanganyiko huu na ukosefu 
wa uwazi katika shughuli hizi ul-
izidishwa na ukweli kuwa PC hai-
kuwa na bodi kwa muda mrefu, 
na hali hiyo ilifanya tume hii mu-
himu kushindwa kutimiza maju-
kumu yake.

- Imetafsiriwa na Benson Matheka

Mkuu wa NIFC Oscar Njuguna

Hapa ndipo NIFC ilifeli
NA JAINDI KISERO

M
alalamishi ya Rais Wil-
l iam Ruto kuhusu 
utendakazi wa shirika 
lililosifiwa sana la Nai-
robi International Fi-
nancial Centre, alipo-

hudhuria hafla katika Soko la 
Hisa la Nairobi, yamemulika 
mmojawapo wa miradi iliyosi-
fiwa sana nchini.  

Akizungumza na Afisa 
Mkuu wa kituo hicho, Bw Os-
car Njuguna, Rais alisema Wak-
enya watataka arudishe pesa 
zilizotumika kumlipa msha-
hara. Bw Njuguna alikuwa afi-
sa mkuu wa kituo maarufu ul-
imwenguni cha Qatar Interna-
tional Financial Centre.

Kenya imekuwa ikipanga 
kuanzisha kituo cha kimatai-
fa cha fedha kama hicho tan-
gu Bunge lilipopitisha Sheria 
ya NIFC mnamo 2007. Huenda 
tatizo kuu limekuwa muundo 
ambao Kenya imetumia.

Serikali iliacha mbinu bo-
ra za kimataifa, ambapo vit-
uo vya kimataifa vya fedha 
vinaundwa kwa mpango wa 
maeneo ambayo yako na wa-
toaji huduma za kifedha ka-
ma benki za kibiashara, ben-
ki za uwekezaji, na hazina za 
uwekezaji na masoko ya hisa.

Nchi nyingi huanzisha mira-
di ya ujenzi wa maeneo spe-
sheli kuwa ya kifedha. Nchi ji-
rani ya Rwanda ilikumbatia 
mbinu hiyo ya kujenga mae-
neo spesheli ya kifedha. Mwa-
ka jana, ilitangaza kuwa ilipa-
tia Benki ya Equity kandarasi 
ya kujenga jumba la Kigali Fi-
nancial Towers ambamo ku-
takuwa na Kigali International 
Financial Centre.

Kenya imeanza kituo cha fed-
ha bila eneo spesheli. Kusema 
kweli, serikali imesema wazi 
kuwa mwekezaji yeyote ataru-
husiwa kokote nchini mradi tu 
awe na cheti kutoka kwa Mam-
laka ya NIFC.

Tajiriba ya kimataifa imeo-
nyesha kuwa wawekezaji hu-
vutiwa na vituo vya kifed-
ha nchi ikiwa na yafuatayo: 
Kwanza, shirika huru la serika-
li kutangaza, kuunda na kus-
imamia kituo hicho, mamla-

ka ya kutoa leseni iliyo na saji-
li ya kampuni ya kushughulik-
ia wanaotaka leseni katika kit-
uo hicho.

Rwanda imeunda shirika 
spesheli linaloitwa Rwanda Fi-
nance kutangaza Kigali Inter-
national Financial Centre.

Pili, shirika huru la usimam-
izi na udhibiti, linalohudumu 
kama sekta spesheli ya kud-
hibiti sekta ya fedha kwa eneo 
hili maalumu la uchumi.

Nc h i n i  D ub a i , G ava -
na wa benki kuu ndiye pia 
mwenyekiti wa Dubai Interna-
tional Financial Centre.

Mwisho, mahakama ya 
upatanishi iliyoundwa spe-
sheli kuhudumia wanaope-
wa leseni za kituo cha kimatai-
fa cha fedha na iliyo na uwezo 
wa kutatua mizozo na kandar-
asi kwa kuzingatia sheria za ki-
mataifa.

Badala ya kuunda shiri-
ka huru la usimamizi, Ken-
ya ina kamati ya uelekezi iliyo-
jaa washirika wa wanasiasa, 
wakiwemo rais na naibu wake.

Badala ya mahakama ya 
upatanishi na mazingira bora 
ya kisheria kwa kutumia muun-
do wa mfumo wa Jiji la London, 
tunapendekeza jopo dogo kwa  
mujibu wa sheria za Kenya.

Wazo hilo lilipobuniwa kwa 
mara ya kwanza, Kenya ilita-
ka kujenga eneo la kifedha lin-
alofanana na maeneo spesheli 
ya kiuchumi kutoa huduma za 
kifedha za kimataifa na kuwa 
na taasisi za kimataifa na za 
humu nchini zilizochaguliwa.

Lengo lilikuwa kuunda sek-
ta kubwa ya uchumi wa jiji, ji-
ji ndani ya jiji kwa muundo wa 
vituo vya kimataifa vya fed-
ha kama vya Mauritius, Hong 
Kong au Singapore.

Kuna wakati Wizara ya Fed-
ha ilizungumza na Mamlaka 
ya Viwanja vya Ndege  (KAA) 
kutoa ardhi ambako eneo hilo 
lingejengwa.

Iwapo mbinu ya Kenya ita-
faulu, inangojewa kuoneka-
na. Tajiriba ni kuwa sheria na 
afueni ya ushuru pekee hazi-
fanyi vituo vya kimataifa vya 
fedha kufaulu.

- Imetafsiriwa na Benson Matheka

Winnie ndiye
Mteule?

Kutoka Uk 8

yakiwemo malipo ya maajen-
ti wa kura, wanadaiwa kutowe-
ka na pesa hizo. Inadaiwa baa-
dhi yao walinunua majumba 
ya kifahari jiji la Nairobi.

Na kama kuthibitisha ho-
fu yake, msichana aliyeku-
wa msaidizi wa mkewe Odin-
ga, Mama Ida, alitoweka baa-
da ya uchaguzi mkuu wa Agos-
ti 9 na baadaye akatangaza ku-
muunga mkono Rais William 
Ruto. Msichana huyo, maaru-
fu ndani ya Azimio/ODM ka-
ma “Terry Chocolat” au Ter-
ry, aliaminika kuwa miongoni 
mwa majasusi wa kambi pin-
zani aliyefaulu kupenya katika 
kampeni za Odinga.

“Huyu ndiye msichana aliye-
pangia viti kwa nyumba na ku-
tupatia maji au jusi wakati wa 
kampeni tulipomtembelea Ba-
ba nyumbani kwake Karen au 
makao yake katika Shamba la 
Opoda,” anasema mmoja wa 
magavana wa ODM.

Terry, ambaye anatoka Siaya, 
baadaye alidai alihama kambi 
ya Odinga kwa sababu ya “kiburi 
cha binti yake” na madai ya Win-
nie kuwadhuluma washirika 
wengi wa kampeni za Odinga. 
Licha ya yote hayo, ni tangazo 
lake kuhusu mapenzi yake kwa 
familia ya Ruto lililozindua kun-
di la kampeni la Odinga.

Kutokana na tukio hili na 
mengine ya awali, uamu-
zi wa kumteua binti yake ku-
wa msaidizi na msiri wake 
unaeleweka. Inasemekana siku 
za hivi majuzi Odinga amekuwa
na tahadhari kubwa katika shu-
ghuli zake, na haya yanaelezea 
ni kwa nini anaamini wa-
tu wachache. Mmoja wao ni 
Mohamed, mkurugenzi wa 
uchaguzi wa ODM, Katibu Mkuu 
wa Azimio - One Kenya na Kiran-
ja wa Wachache katika Bunge la 
Kitaifa.

Kando na kumsaidia katika 
siasa, Winnie anaonekana kuwa 
mrithi wa kiti cha enzi cha baba 
yake – kwa hali na mpango. 

- Imetafsiriwa na Charles
Wasonga
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Mwanamume amsaidia mwanamke 
aliyejeruhiwa wakati wa maandamano 
ya kumtaka Waziri Mkuu wa Haiti, Ariel 
Henry, ajiuzulu, jijini Port-au-Prince, 
mnamo Oktoba 10. PICHA I AFP

Mwanasarakasi awasili katika 
siku ya mwisho ya mashindano ya 
sarakasi ya New York Comic Con 
2022, katika eneo la Jacob Javits 
Center, jijini New York, mnamo 
Oktoba 9.  PICHA I AFP

Wanajeshi wa Jeshi la Korea Kusini wa kikosi cha mstari wa 
mbele cha makombora ya masafa marefu na kile cha angani 
wakati wa mazoezi ya mashambulizi katika eneo lisilojulikana 
mnamo Oktoba 6. PICHA I AFP

Ruth Chepngetich wa Kenya akisherehekea baada ya kumaliza 
mbio za Chicago Marathon mnamo Oktoba 9. PICHA I AFP

Mapango ya Kome katika jimbo la Berea, nchini Lesotho, mnamo Oktoba 9. 
Vyumba hivyo vya udongo, vinavyotumiwa kama Makavazi ya Kitaifa, awali 
vilikuwa maficho ya watu wa koo za Basia na Bataung wakati wa Vita vya 
Lifaqane (Vita vya Mfecane) na ulaji wa nyama za watu katika karne ya 18.
PICHA I AFP

Maafisa wa Kitengo cha Kupambana na Majanga (DRU) cha Jeshi la Kenya (KDF) wakiondoa vifusi 
katika eneo ambako jumba linalosemekana lilijengwa kwa vifaa duni liliporomoka eneo la Kirigiti, 
Kaunti ya Kiambu, mnamo Septemba 26. PICHA I AFP

Richarlison wa Tottenham Hotspur 
( juu) amruka Evan N’Dicka wa 
Frankfurt wakati wa mechi ya Ligi ya 
Mabingwa Kundi D jijini London mnamo 
Oktoba 12. Spurs walishinda kwa 3-2. 
PICHA I AFP



Baada ya kuwavisha wasanii watajika, 
wanasiasa maarufu na wanahabari, 

Mawia Muthengi anaelekeza mtindo wa 
Kiafrika katika kiwango kipya

MITINDO

Jukwaa LaVijanaVijana
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NA BILL KEMBO

M
pende, mchukie au mpuuze, Rais 
William Ruto aliwapiga wapin-
zani wake panna. “Panna” ni aina 
ya chenga katika mchezo wa kan-
danda ambapo mpinzani hupiti-
sha mpira katikati ya miguu yako 

ukimkabili na kukuacha umeduwaa.
Siasa nchini zimekuwa, na zitaendelea 

kuwa, mchezo unaohusu kuleta pamoja 
watu kwa misingi ya kikabila. Makabila 
hayo yanaweza kuletwa pamoja na itika-
di, sera au imani fulani, au haya yote.

Rais Ruto na wenzake katika muunga-
no wa Kenya Kwanza, walifaulu kuun-
da kabila jipya. Kabila hilo liliitwa hasla, 
lenye alama ya wilibaro. Mbona suala hi-
li lilileta mwamko mpya katika siasa za 
Kenya?

Ted Brader, katika kitabu chake, “Cam-
paigning for Hearts and Mind – How 
emotional Appeals in Political Ads Work” 
anasema kauli mbiu za kisiasa hulenga 
kuamsha hisia kuhusu mambo mazuri 
yaliyofichika. Anatoa mfano wa kamp-
eni ya aliyekuwa Rais wa Amerika, Ron-
ald Reagan alipogombea urais muhula 
wa pili. Alitumia kauli mbiu “It’s morn-
ing again in Amerika” (kumekucha tena 
Amerika). Kauli mbiu hii ilitungwa kwa 
lengo la kuibua hisia, mwamko na matu-
maini mapya. Chini ya utawala wa Rea-
gan, uchumi wa Amerika ulionyesha dal-
ili za kuimarika na wananchi waliingiwa 
na matumaini ya maisha mazuri.

Linganisha hii na kauli mbiu ya muun-
gano wa Kenya Kwanza, “freedom is com-
ing” (uhuru unakuja). Kauli hii ilionyesha 
serikali ya Uhuru Kenyatta, ambayo Rai-
la Odinga alikuwa mshirika, kuwa dhal-
imu – kuwaandama raia, uchumi kuhar-
ibika, na hata vibaya zaidi, ilionyesha seri-
kali isiyojali masilahi ya wananchi wa ka-
waida. Mpango ulikuwa gani? Kumhusi-
sha Raila na hali hii kwa misingi ya ush-
irika wake na Uhuru kupitia handisheki. 
Tofauti na ilivyokuwa kwa Reagan, mam-
bo hayakuwa mazuri nchini Kenya na hii 
iliibua hasira miongoni mwa wananchi.

Buni kabila la watu fulani, kisha wa-
hamasishe kupiga kura kwa namna fu-
lani kupitia kauli mbiu iliyoundwa kwa 

Caroline Mochoge
Gharama ya juu in-

achangiwa kwa namna 
fulani na ufisadi. Bei za 
juu za chakula na mafu-
ta zimefanya hali hii ku-
wa mbaya zaidi. Rais 
William Ruto anafaa ku-
timiza ahadi yake ya ku-
saidia wakulima na wa-
fanyabiashara wadogo. 
Anahitaji kuhakikisha 
usimamizi mzuri wa 
pesa na kuepuka mtin-
do wa kukopa ili kufa-
dhili shughuli za serika-
li. Aidha, anafaa kuunda 
mfumo mzuri wa ulipa-
ji kodi wenye makataa 
thabiti.
— Mtaalamu wa 
Mawasiliano

Walter Nalwa
Serikali inafaa kughu-

likia ukosefu wa ajira 
miongoni mwa vijana. 
Inafaa pia kutekeleza 
sera kuhusu mafun-
zi ya kiufundi na sekta 
ya “Jua Kali” ambayo in-
aweza kuchochea uku-
aji wa uchumi na hivyo 
kupunguza gharama ya 
maisha. Suala lingine 
muhimu na kuimari-
sha uzalishaji katika sek-
ta ya kilimo ili kumaliza 
mtindo wa kutegemea 
chakula kutoka nje.
— Mwanafunzi, Chuo 
Kikuu cha Daystar

Samuel Mue
Tunafaa kusaidia fa-

milia na jamii maski-
ni ambazo zinakumb-
wa na changamoto 
mbalimbali. Hili hali-
fai kufanywa kupitia 
chakula cha msaada 
bali kwa kupunguza 
ushuru ili kuimarisha 
uwezo wa familia mas-
kini kujimudu. Tuna-
faa pia kuwasaidia 
wafanyabiashara wa 
hapa nchni na viwan-
da vidogo. Manufaa ya 
kufanya hivi yatafaidi 
Wakenya wengi.
— Afisa Mkuu wa 
Kenya Model UN

Hosea Otieno
Wakenya wengi wan-

ahangaika kutokana 
na kupanda kwa bei za 
bidhaa za kimsingi. Seri-
kali inafaa kupungu-
za ushuru wa VAT kwa 
bidhaa za kimsingi, ku-
himiza uagizaji wa vy-
akula kwa kupungu-
za ushuru unaotozwa 
bidhaa kutoka nje na ku-
punguza pesa za miradi 
mikubwa. Serikali pia in-
afaa kuweka sera za kus-
aidia kilimo cha bidhaa 
za mafuta ya kupikia ka-
ma vile alizeti na ufu-
ta. Huo ndio mwelekeo 
utakaookoa taifa letu.
— Mwanafunzi wa 
Sheria, Chuo Kikuu cha 
Nairobi.

NAFASI YA VIJANA

MKAKATI KAMILI
AMBAO ULIFAULU

HASLA :Ujumbe wa kampeni uliundwa ili kujumuisha
kila mtu aliyekuwa na hofu kuhusu hali ya uchumi

ustadi wa kipekee. Hii ilionekana kama 
mbinu iliyotumiwa na muungano wa 
Kenya Kwanza. Huwa ni rahisi kucho-
chea hisia za binadamu.

Woga ndio huchochea zaidi hisia za 
mwanadamu. Machafuko ya kisiasa yal-
iyotokea mnamo 2007 yalichochewa na 
woga ambao tuliwekewa kama makabi-
la. Baadhi ya masuala yaliyotutia woga 
yalikuwa ya kweli au ya kudhaniwa tu, 
kabla na hata baada ya uchaguzi huo.

Tume iliyochunguza chanzo cha 
machafuko baada ya uchaguzi ilitaja 
malalamishi kuhusu umiliki wa ardhi 
na ukiritimba wa mamlaka katika asa-
si ya urais kama mambo makuu yaliyo-
chochea ghasia hizo za kisiasa.

Kando na kutumia propaganda kwa 
ustadi, Kenya Kwanza pia ilifaulu ku-
waelekeza wafuasi wake, na Wakenya 
kwa jumla, kwa suala la hali ya uchumi. 
Wito wa kuimarisha maisha ya mahasla 
ulisukwa ili kuwakilisha kila mtu, mata-
jiri kwa masikini. 

Katika manifesto yake, Kenya Kwanza 
iliahidi kuondoa shida hizi. Matokeo? 
Ujumbe huu ulipokewa vizuri miongo-
ni mwa Wakenya. Uchumi uligeuka ku-
wa suala kuu kuelekea uchaguzi huo.

Muungano wa Azimio la Umoja-One 
Kenya ulijipata ukijibu masuala am-
bayo yaliibuliwa na Kenya Kwanza. Ha-
wakuona dalili kuwa wangeshindwa.
Ahadi zake kama vile ruzuku ya Sh6,000 
kila mwezi kwa familia maskini haiku-
fua dafu kwa ile ya Ruto ya kuanzishwa 
kwa Hazina ya Mahasla ya Sh50 bilioni, 
ahadi ya kupunguza ushuru, manifesto 
bora, kampeni zilizopangwa vizuri na 
mkakati bora wa mawasiliano.

Bw Kembo ni Mwanafunzi wa Taalu-
ma ya Mawasiliano, Sera ya Umma na 
Sheria katika Chuo Kikuu cha London. 
Aidha, yeye ni mtaalamu wa Teknolojia ya 
Habari (IT).

Je, wewe ni mtu wa umri mdogo na una 
ndoto maishani? Tungetaka kusikiza ku-
toka kwako. Tuma maoni na/au kauli 
zako kuhusu mada mbalimbali kwa:

weeklyreview@ke.nationmedia.com
- Imetafsiriwa na Charles Wasonga

WANAVYOSEMA

- Zimetafsiriwa na Charles Wasonga
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NA WAGA ODONGO

K
enya hivi majuzi iliondoa 
marufuku ya vyakula vilivy-
okuzwa kwa njia ya kisayan-
si (GM) na kutamatisha 
mwongo mmoja wa moja ka-
ti ya maamuzi mabaya zai-

di kuhusu sera ya kilimo ambayo 
serikali imewahi kufanya.

Mkanganyiko uliopo kuhusu 
suala hilo unashangaza: Kenya 
ilikuwa miongoni mwa mataifa 
makuu katika utafiti wa nyanja 
hiyo, ilhali wanasayansi wetu wal-
ijikita tu katika majaribio nyanja-
ni.

Nakumbuka nikikutana na was-
omi watatu wa Uzamifu kutoka 
Ghana na Tanzania katika chuo 
kikuu cha umma wakisomea ko-
zi ya bayotekinolojia katika taifa 
linalopinga taaluma hiyo. Serika-
li ilikuwa inafadhili raia wa kigeni 
kuja kutafiti mimea ya GM huku 
ikipuuza tafiti hizo hizo zinazofa-
nya vyuo vyetu vikuu vya umma 
kuwa maarufu.

Marufuku hiyo haikuwa na 
maana yoyote. Kwa nini ni lazi-
ma mimea iliyotumwa na kuli-
wa kwa njia salama katika mae-
neo mengine ifanyiwe majaribio 
hapa nchini? Kuna mtu aliyefiki-
ri kuwa mashirika yetu ya mimea 
yamefadhiliwa vyema zaidi au ni 
bora zaidi katika utafiti kushinda 
yale ya Amerika? Hiyo ni sera po-
tovu iliyotokana na woga.

Lakini sasa tuna shinikizo la zi-
ada kuhusu mimea ya GM. Baa la 
njaa linatafuna ardhi kwa mara 
nyingine tena. Rais mwingine te-
na anazindua rasmi usambaza-
ji wa chakula cha msaada. Tuna 
idadi ya watu inayoongezeka kwa 
kasi, thuluthi mbili za nchi yetu ni 
jangwa, sayari yetu viwango vya 
joto vinazidi kuongezeka na tuna-
hitaji chakula cha kutosha.

Wakati huo huo, bara la Afri-
ka Mashariki limo katikati ya 
kipindi cha kiangazi kilichokithi-
ri kwa miaka minne. Hali inaha-
ribiwa zaidi na mazao yanayoen-
delea kudidimia. Uzalishaji we-
tu kwa kila ekari ya ardhi ni chi-
ni ya thuluthi moja ya jumla dun-
iani. Ili kuweza kujilisha, tutalazi-
mika kutenga ardhi zaidi kwa kil-

MTAZAMO WANGU

JAMBO LA KUZINGATIA: Marufuku hiyo 
haikuwa na maana yoyote. Mbona ni lazima 
mazao yaliyosambazwa na kuliwa kwa njia 
salama katika maeneo mengine yafanyiwe 

GMO: HATUA YA 
RAIS INASTAHILI

imo na wakulima 
wataangamiza nd-
ovu wote hata kabla 
ya wawindaji haramu 
kufanya hivyo.

Tumaini letu bora, 
litakalokuwa la upesi na bi-
la gharama kubwa ni kuan-
za kilimo cha mimea inay-
okuzwa kisayansi. Ni uamuzi 
ambao umechelewa kwa miongo 
mitatu.

Ushahidi unaounga mkono 
uamuzi huo ni chungu nzima: 
Mazao ya GM ni mazuri kwa 
wakulima na wanunuzi bidhaa. 
Kwa sababu ya hofu inayotoka-
na na mimea hiyo, nafaka za GM 
hufanyiwa majaribio zaidi kus-
hinda aina zinazopatikana nyika-
ni zilivyowahi kufanyiwa. Aidha, 

tulipitisha hoja kuu 
kitambo. Vyakula hivyo 
vimeliwa kwa wingi 
kote duniani pasipo ta-

tizo lolote.
Ekari nusu bilioni za ar-

dhi ulimwenguni kote zina-
kuzwa GM. Mbali na tafiti tu-
lizo nazo za kisayansi za kutu-
pa mwongozo, tuna tafiti za tafi-

ti kuhusu mimea ya GM na haku-
na kasoro ilitotajwa. Kila hifadhi 
ya maarifa ya kisayansi yaliyoka-
milishwa inahitimisha kuwa GM 
ni salama kuliwa na binadamu.

Lakini bado kuna pingamizi 
tele. Hoja mojawapo ambayo im-
etolewa na wanaopinga ni kufua-
ta mtazamo wa Uropa kuhusu 
vyakula vya GM. Haina mashiko. 
Wanaharakati wa Uropa wanaon-

gozwa na wasiwasi wa dhana wa-
la si utafiti wa kisayansi. Uropa 
haina jangwa na idadi ya watu 
wake inashuka kwa kasi.

Wana maziwa ya siagi na mili-
ma ya ngano. Serikali inayowali-
pa wakulima kuacha masham-
ba yao bila kupandwa chochote
haiwezi utumika kama mfano wa 
kuigwa katika mataifa mengine.

Barani Afrika kuna joto jin-
gi linaloambatana na wadudu 
wanaoathiri mimea. Mimea in-
ayopatikana kwenye maeneo 
yanayozingira ikweta pia huwa 
na viwango vya chini vya madini 
kushinda inayokuzwa kwenye jo-
to la wastani.

Maisha ni magumu zaidi kati-
ka mataifa yenye viwango vya 
juu vya joto. Kulingana na Shiri-
ka la Umoja wa Mataifa kuhusu 
Mabadiliko ya Hali ya Anga IPCC, 
Afrika itakumbwa na athari ka-
li zaidi kutokana na mabadiliko 
ya hali ya anga ikilinganishwa na 
Uropa. Hatuwezi, kwa kiwango 
chetu, kutumia masharti yanay-
otolewa na wahifadhi mazingira 
wa Uropa. Inapohusu mabadiliko 
ya hali ya anga Afrika inaning’in-
ia hatarini, Uropa iko tayari.

Hoja nyingine ya kupotosha in-
ayotolewa dhidi ya mimea ya GM 
inayohusu kulinda mimea ya 
kiasili. Vyakula vyetu ni mchang-
anyiko wa kimataifa. Chaku-
la chetu cha kimsingi, mahindi, 
yaliletwa na Wareno kutoka kwa 
Waamerika. Viazi na nyanya zi-
natoka kwa milima ya Ande. Mi-
hogo, njugu, parachichi, mapera, 
viazi vitamu, mananasi na kara-
kara zote zililetwa nchini kutoka 
Amerika Kusini.

Hofu ya mimea ya GM kwa ku-
wa soko linatawaliwa na mashiri-
ka ya kimataifa ya Amerika pia 
haina msingi. Fikiria kuhusu 
magari. Kama, kwa mfano, unal-
alamika kuwa moja kati ya Toy-
ota na Volkswagen inashikilia ro-
bo ya soko, suluhisho haliwezi ku-
wa kupiga marufuku magari yote.

Tunahitaji mimea inayoweza 
kustahimili kiangazi kwa njia bo-
ra zaidi, inayohitaji kiwango cha 
chini cha dawa za kuangamiza 
wadudu, inayozalisha kiasi cha 
juu cha virutubisho na kupungu-
za athari zinazosababishwa na 
kilimo kwa mazingira.

Rais Ruto ni sharti ahakikishe 
kuwa ndiye rais wa mwisho ku-
wahi kuzindua rasmi usambaza-
ji wa chakula cha msaada.

Bw Odongo ni Mhandisi wa Da-
takazi wagaodongo@gmail.com
- Imetafsiriwa na Mary Wangari
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NA EDDY ASHIOYA

Tafakari haya. Umeketi ufuoni. Barobaro 
anayeitwa Alejandro anakutilia mvinyo 
maarufu kama Bloody Mary kisha 
anakutupia macho - na ninamaanisha 

macho yenu yanatazamana - na kuishia 
kuvizia misuli yake iliyochongeka kwa ustadi.

Ashiki ya Gumzo la Kusisimua inapanda 
kwa matao ya chini katika mwanga wa jua 
linaloangazia paa la hoteli ya watu mashuhuri 
katika eneo la kifahari lisilo na jina.

Hiyo ndiyo taswira aliyo nayo Beverly Mawia 
Muthengi kuhusu adhuhuri kamili.

Hautalaumiwa kwa kukosa kufahamu 
Mawia Muthengi ni nani, au mambo anayojali. 
Hadi nitakapokujuza kuwa anaendesha 
African Yuva, kituo cha kuuza mavazi 
yanayoegemea mitindo na bidhaa za Kiafrika. 
Bado hujashawishika? Vipi nikikueleza kuwa 
amemvisha kila mtu katika tasnia hii? Orodha 
yake ndefu ya vigogo maarufu inajumuisha 
mwigizaji aliyeshinda Tuzo ya Oscar, Lupita 
Nyong’o, Gavana wa Kirinyaga Anne Waiguru 
na watoto wa Rais Mstaafu Uhuru Kenyatta 
katika harusi yao (Jomo Kenyatta na Fiona 
Achola).

Aidha, ameunda mitindo ya waigizaji wa 
filamu kadhaa za Netflix ikiwemo Single 
Kiasi (nyingine zinakuja na kutokana na 
Mikataba yake inayozingatia Faragha, 
hatuwezi kufichua zaidi). Mtangazaji bidhaa 
mitandaoni, Murugi Munyi, msanii wa 
nyimbo za injili Kambua, mtaalamu wa 
mawasiliano, Lucia Musau, mwanahabari 
maarufu, Grace Msalame na waundaji 
matini Patricia Kihoro na Sharon Mundia pia 
wamejua uwezo wa sindano yake.

“African Yuva ilianza kama uraibu 
niliokuwa nikishiriki kujifurahisha. 
Nilipoanza, hakukuwa na nembo 
nyingi za Zimeundwa Kenya, kando na 
mafundi wa humu nchini 
na duka za magora eneo 
la River Road. Enzi hiyo, 
mafundi sawa na hulka yao ya 
mafundi, walitamausha wateja 
na kutoweka na magora yao au 
kuwaundia vitu vyao binafsi. Hapo 
ndipo African Yuva ilizaliwa - ahadi yetu ni 
rahisi: unachoagizia ndicho unacholetewa.”

Na ni kweli. Kwa sababu kila mtu ambaye 
amefanya kazi na mafundi anajua, huwa 
wanakufunza subira. Kuwa na almasi na 
dhahabu ni jambo zuri, lakini fundi wa 
kuaminika nani anaweza kumpata?

Fundi wako awe ametoka Mombasa au 
Maralal. “Mwanzoni, nilikuwa zaidi kama 
wakala. Nilikuwa nawapa kazi mafundi 

kulingana na walivyohitajika, na tungekuwa 
na mkataba, lakini tena, wangekosa kutimiza.”

African Yuva ilianzishwa 2018, huku 
Mawia akijitokeza kikamilifu na kukusanya 
timu. Mnamo Oktoba, 2020, wateja wake 
waliongezeka na akafungua duka eneo la 
Ngara ambako alianza namafundi wawili na 
msaidizi mmoja.

Kwa sasa, African Yuva ina mafundi wanne 

na wasaidizi watano. “Yuva” inamaanisha 
‘nyumbani’ kwa lugha ya Kituruki. Hivyo basi, 
African Yuva inamaanisha Nyumbani kwa 
Mitindo ya Kiafrika.

Mawia, 26, ambaye ana shahada ya Uchumi 
na Takwimu kutoka Chuo Kikuu cha 
Nairobi, amepitia panda-shuka zake katika 
jukwaa la biashara. Biashara huanza katika 
hali ya kubahatisha hadi unapotulia na 
kuchukua mkondo wako. Kwake, imekuwa 
wanawake. Kwa nini wanawake? “Wanawake 
daima hununua nguo na isitoshe, mimi 
ni mwanamke na naelewa kile wanawake 
wanataka kuvaa. Idadi kubwa ya mavazi 
yangu yanaweza kuvaliwa na watu wote 
kuanzia wembamba hadi wanene.”

“Ninachukia kumlipisha mtu zaidi kwa 
kuwa mnene. Ni kweli, kitambaa kikubwa 
zaidi kitatumika, lakini kidogo kitatumika 
pia kwa mtu mwingine. Mbona usipate njia 
ya kuelewana?” Mteja wake halisi ni mtu 
anayetaka kuvutia. Na muhimu zaidi, asiwe 
na tatizo kugharamia vazi bora. Anasema 
haya akiwa na hakika, ambapo mitindo yake 
ya magauni hufikia hadi Sh25,000.

Mitindo ya Kiafrika ni maarufu leo. Kila 
kunapokuwa na kongamano kuhusu Afrika 
barani Afrika, itakuwa vigumu kukosa mtu 
aliyevalia mitindo ya Kiafrika. Hakuna ajuaye 
au anayeweza kusema vazi la Kiafrika ni gani, 
au linafanya kazi vipi. Lakini bado huwa 
linaibua hulka ya aina yake ya kuvutia. Kuna 
soko la mitindo iliyoundwa Afrika. Mavazi 
yangu ni ya hali ya juu. Huwa tunawatunza 
wateja wetu nao hurudi tena na tena.” 
“Aghalabu, huwa ninaunda kile ambacho 

mimi mwenyewe naweza kuvaa. Hata kabla 
ya kuzindua nembo, huenda nitakuwa 

tayari nimevalia vazi hilo na kuamua 
iwapo l itapendeza kwa watu 

wengine.”
Mitindo pia inahusu ladha ya 

kidhahania. Si kila mara ambapo 
mchuzi mtamu kwa bata jike 

huwa mtamu pia kwa 
bata  dume. Ndip osa 
nataka kujua, ni kipi 

watu hukosea kuhusu mavazi? “Ni 
katika kuvalia au uundaji? Upande wa 
kuvalia bila shaka. Anatafakari kwa 
muda - kwa dakika “Zingatia kuhusu 
kuchanganya rangi kwa mfano. Watu 

sasa wanaweza kuvalia rangi ya zambarau 
na nyekundu na bado wavutie.” Ngoja kidogo, 
zambarau na nyekundu? Ninasitasita. 
“Naam! Kwa hakika siwezi kufanya hivyo, ni 
sharti uwe mwangalifu kuhusu hilo. Huwezi 
tu kuchanganya rangi zozote eti mitindo 
imebadilika.” Ninajikumbusha hatimaye 

SEKTA YA MAVAZI

HAPA NI MITINDO HALI YA JUU
NI WAKATI WA YUVA YA AFRIKA: Kwa kujumuisha utaalamu na ubunifu, Mawia Muthengi ame-

kuwa mwanamitindo wa watu maarufu, kuanzia mwigizaji Lupita Nyong’o, Gavana Anne Waiguru 
hadi familia ya aliyekuwa Rais Uhuru Kenyatta.

Beverly Mawia anamiliki African Yuva, duka 
la kuuza mavazi ya wanawake yanayoegemea 
mitindo na bidhaa za Kiafrika.
PICHA | JEFF ANGOTE
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kujitokeza kwa kishindo nikiwa 
nimejikwatua kwa surupwenye 
yangu nyekundu na shati ya 
zambarau – Vazi Bora la Jumapili. 
Mitindo, sawa na mapenzi na 
lugha, ni jambo linalobadilika.

Lilian, ambaye ni “mteja sugu 
anayerudi kila mara” jinsi 
anavyopenda kujiita, anachangia 
mdahalo huu.  “napenda African 
Yuva na kaulimbiu ya nembo 
yake. Nimenunua surupwenye 
kadhaa aina ya Palazzo kutoka 
kwa Mawia na jinsi kila kitu 
kinavyotoshea kwa ukamilifu 
wa kupigiwa mfano utafikiri 
wanauza zilizoundwa-kutoshea.”

Unapozungumza na Mawia 
unapata hisia ya Kuhani Mkuu 
wa fmitindo - bado hajafikia 
kiwango cha Anna Wintour lakini 
anakaribia hapo - kielelezo cha 
maadili ya juu zaidi ya mitindo, 
mchanganyiko wa ladha zake 
maridadi, shabiki mkuu wa 
mavazi ya kisasa, anayezidi 
kuongoza African Yuva kwa 
shauku badala ya kulazimisha. 

Ni mtindo gani ambao hawezi 
kukosa kila siku? “Ukakamavu.” 
Lahaula! Ni mtani kupindukia. 
Pengine ninachohitaj i  tu 
kujitokeza kwa shati yangu 
ya zambarau na surupwenye 
nyekundu ni ujasiri?

“Ninachopenda kuhusu Mawia 
ni utaalamu wake,” anasema 
Lilian. Akisema atakamilisha 
katika wakati fulani, anafanya 
hivyo kwa wakati huo. Na ana 
sauti hii nzuri yenye ukarimu, ni 
furaha kubwa kufanya kazi naye.”

Mwanamitindo nyota Brian 
Babu anakubaliana na hili. 
“Sanaa yao (African Yuva) ni ya 
Kiafrika na imeundwa kwa njia 
bora. Navutiwa na jinsi wanaibua 
biashara ya ubunifu ya Kenya na 
Afrika kwa jumla. Navutiwa hasa 
na jinsi wanavyomalizia suruali 
ndefu, ambazo pia hupigwa uzi 
kwa njia maridadi kabisa. Lakini 
ninachopenda zaidi kuhusu 
Mawia ni kuwa ana namna ya 
kipekee ya kuhudumia wateja na 
huwa anawahudumia upesi.”

Kama mtaalamu jinsi alivyo, 
Mawia anafikiri nini kuhusu 
kinachosemwa na mavazi yetu? 
Anaanza kwa msemo maarufu 
kwamba “valia jinsi unavyotaka 
kuchukuliwa.” Watu hutambua 
vitu. Wanawake hasa huona viatu. 
Huwa pia wanaona ukakamavu, 
hivyo basi wewe pia unapaswa 
kufanya hivyo. Kisha anaendelea 
kuchambua mtindo wangu wa 
mavazi, kijisehemu hadi kingine, 
ambao kwa sababu ya hadhi 

yangu sitachapisha hapa.
“ K a m a  m fa nya b i a sh a ra 

chipukizi, huwa nashangaa 
iwapo najitahidi vya kutosha 
kutosheleza wateja wangu. 
Mitindo yangu inakua kwa kasi 
ya kutosha? Huwa anajiliwaza 
kwa njia gani? “Ninapenda 
kupika vyakula vya Jumapili. Na 
hivi majuzi nilijiunga na gym!” 
Kuna kitu ambacho hakiwezi 
kabisa? “Mimi ni mzuri sana kwa 
kuwa mchezaji densi mbaya.” 
Utani wa hali ya juu tena. “Wakati 
mwingine kujitetea binafsi na 
kile ninachotaka inaweza kuwa 
vigumu.”

Kama leo ingekuwa mwisho 
wa ki la  k i tu , ungependa 
k u k u m b u k w a  k w a  l i p i ? 
“Utu wangu. Ningependa 
ku ku m bu k wa  ka m a  m tu 
m ka r i mu  k wa  k i l a  m tu 
n i l iy e t a n g a m a n a  n ay e .” 
Akitazama nyuma alikoanzia, je, 
anafikiri amefanikiwa kutokana 
na maarifa au ni bahati tu? 
“Mimi ni mtu mwenye maarifa 
na bidii. Nimefanya kazi kwa 
bidii kwa yote niliyofanikisha.” 
Na kwa kauli hiyo, ni gharama ipi 
amelazimika kulipia kwa ufanisi 
wake? “Mahusiano machache 
ya kibinafsi huenda yamezorota 
kutokana na na hali yangu ya 
kuwa na shughuli nyingi. Isitoshe, 
sina muda na nafsi yangu tena. 
Najifunza kusambaza mamlaka 
ya usimamizi , kuj i tengea 
muda wangu binafsi. Unajua 
watu wanaosema ukifanya 
kitu unachopenda hutawahi 
kuhitajika kufanya kazi siku 
yoyote maishani mwako. Huo ni 
uongo.  Napenda kufanya hivi, 
lakini asikudanganye yeyote; hii 
bado ni kazi,” anasema.

“Africa Yuva ndilo pendo la 
maisha yangu. Ndiyo ninayolalia 
na kuamkia.” Unajua jinsi kanga 
na leso hizo fupi za Waswahili 
zinavyoandikwa misemo. Kama 
yake ingesema kitu, kingekuwa 
nini? Anawaza kwa dakika 
nyingine mbili unusu. Naweza 
kukutumia ujumbe kwa simu?
Bila shaka.

Baadaye usiku, ananiandikia 
ujumbe: Sisi ni mabinti wa 
w a n a w a k e  w a l i o tu e l e z a 
tunaweza kuwa chochote 
tunachotaka kuwa na tukasikia,” 
“Ni  shart i  uwe ki la  k i tu 
unachoweza kuwa.” Kauli ndefu 
sana, lakini ana vazi lake. “Kama 
ni ndefu sana,” ujumbe wake 
unawasha mwanga wa kioo cha 
simu yangu sekunde chache 
baadaye - kana kwamba anasoma 
mawazo yangu - tunaweza tu 
kuandika, “Nilienda Alliance”.

eddyashioya@gmail.com
- Imetafsiriwa na Mary Wangari

Beverly Mawia na wafanyakazi wake katika duka la African Yuva, eneo la Ngara, jijini Nairobi, mnamo 
Oktoba 12. JEFF ANGOTE | NATION

Moja la mavazi ambayo African 
Yuva ilimuundia mshindi ya tuzo 
ya Oscar Lupita Nyong’o.

Beverly Mawia katika duka lake jijini Nairobi. JEFF ANGOTE | NATION
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NA SINDA MATIKO

U
l imwengu ulibadil ika 
kabisa wakati TikTok 
ilipozinduliwa mnamo 
2016. Kufikia sasa, ndio 
mtandao wa k i jamii 
unaokua kwa kasi zaidi 

nchini Kenya na duniani kwa 
jumla huku ukizidisha makali 
ya kumenyana na washindani 
wakuu Instagram, Facebook, 
YouTube, Snapchat naTwitter.

Hali hii imewapa wanaobuni 
matini na watangazaji bidhaa 
namna mbalimbali za kukamua 
hela. Huku ikiwa na watumiaji 
zaidi ya bilioni moja kila mwe-
zi, TikTok imejigeuza kuwa 
moja kati ya tasnia muhimu 
zaidi za matangazo ya kibi-
ashara kimtandao leo hii.

Katika juhudi za kuvu-
tia tena waundaji mati-
ni waliohama na kushaw-
ishi waliopo kuendelea ku-
kaa, mitandao yote ya Insta-
gram, Facebook, YouTube na 
Snapchat imeanzisha tasnia 
zinazoiga TikTok na zinasamba-
za mamilioni kama chambo cha 
kuwavutia kurudi.

Snapchat hutoa Sh120 milio-
ni kila siku kwa video inayosam-
bazwa mno kote duniani kwenye 
mtandao wake unaoiga TikTok, 
kwa jina Spotlight, uliozinduliwa 
mnamo Novemba 2020.

YouTube ina mtandao wake un-
aoiga TikTok wa YouTube Shorts, 
uliozinduliwa Septemba 2020, 
ambao unatoa Sh12 bilioni am-
bazo waundaji matini kote ul-
imwenguni, ikiwemo Kenya, 
wanaweza kushiriki.

Mapema mwezi huu, 
mitandao ya kijamii ya 
kampuni ya Meta, inay-
omiliki Facebook, Insta-
gram na WhatsApp, ili-
tangaza kuwa imepanua 
mpango wake wa kuunda 
hela kwa mataifa 150 dun-
iani, ikiwemo Kenya, kati-
ka tasnia zake za Instagram 
Reels na Facebook Reels, zilizo-
anzishwa Agosti 2020 na Sep-
temba 2021 mtawalia. Wasanii 
wa Kenya sasa wanaweza kuun-
da kiasi kikubwa cha hela kutoka-
na na mpango wa Reels Play Bo-
nus, unaofadhiliwa na hazina ya 
muundaji ambayo ni Sh120 bil-

ioni.
Hii ina maana kuwa waunda-

ji matini, wanaojumuisha wa-
sanii maarufu na watangazaji 
bidhaa mitandaoni hawatahita-
ji tena kutegemea uundaji mati-
ni kwa bidhaa na kampeni za ufa-
dhili; wanaweza pia kujinufaisha 
kupitia malipo ya Reels kutoka-
na na jinsi matini yao inavyosam-
bazwa. Mpango wa malipo ya bo-
nasi utategemea yatakayofanyika 
kwenye filamu hiyo fupi - Reels 
(kutazamwa, kubonyeza like, ku-
changia na kutajwa).

TikTok binafsi ilizindua hazina 
ya Sh24 bilioni mnamo 2020 la-
kini iliyolenga tu waundaji mat-
ini walio Amerika. Hata baa-
da ya uzinduzi wa hazina mbal-
imbali za washindani na waun-
daji, ambazo zimo katika hatua 
zake za kwanza Kenya, mtandao 
huo umeendelea kuwa maarufu 
nchini. Muundaji matini Azziad 
Nasenya, 22, aliyejipatia umaaru-
fu mnamo 2019 kutokana na vid-
eo yake ya sekunde 15 iliyotam-
ba mno TikTok, bado anapende-
lea apu hiyo.

“TikTok ina kila kitu nin-
achohitaji. Naweza kuiga sau-
ti, kuigiza, kusakata densi na ku-
unda video za kuchekesha. In-
awezesha yote hayo kufanyika. Ni 
mtandao unaokuruhusu kuwa 
wewe halisi kwa sababu ni nadra 
utukanwe kwenye mtandao huo 
hivyo kumpa mtu uhuru wa ubu-
nifu na uhalisia,”anasema Azziad 
aliye na zaidi ya wafuasi 2.2 mil-
ioni kwenye apu hiyo,  1.7 milio-
ni Instagram, 565,000 Facebook, 
232,000 Twitter na 169 kwenye 
YouTube.

Hata hivyo, video zake kwenye 
Instagram Reels zinaonekana ku-
wa na kasi zaidi ya kusambazwa 
kuliko TikTok. Kwa mfano, video 
aliyochapisha majuzi ya kutan-
gaza bidhaa mojawapo ya May-
belline ilivutia utazamaji ma-

ra 384,000 kwenye Instagram 
Reels katika muda wa siku 
nne ikilinganishwa na utaza-
maji mara 51,000 kwenye 

TikTok. Huwa anapigia 
debe bidhaa mbalimbali 

kwenye mitandao yake 
ya kijamii kwa kuzin-

gatia ni upi un-
aopendelewa na 

wateja wake.

VITA VIKALI KUHUSU WATAZAMAJI

PESA TELE MITANDAONI
MTANDAO WA KIJAMII: Huku tasnia za mitandao 
ya kijamii ziking’ang’ania watazamaji na uaminifu 

wa waundaji matini, wauzaji bidhaa wana njia 
zaidi za kufikia wateja, nao watangazaji wa bidhaa 

mitandaoni wakijaza akaunti zao za benki

Shabiki 
wa TikTok 
Azziad 
Nasenya
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Azziad ni mwigizaji maarufu 
katika vipindi mbalimbalib vya 
televisheni humu nchini lakini se-
hemu kubwa ya mapato yake ina-
tokana na utangazaji wa bidhaa 
mitandaoni, ambapo hulipisha 
kiasi cha hadi Sh500,000 kwa 
kampeni za kupigia debe bidhaa 
na Sh30,000 kutaja bidhaa.

Alma Mutheu, muundaji matini 
aliye na shahada ya digrii katika 
Kiingereza na Fasihi anashukuru 
Instagram na TikTok kwa kumpa 
sehemu kubwa ya mapato yake. 
Hata hivyo, anapendelea TikTok 
kwa sababu ya muundo wake. 
“Kila moja ni tofauti kivyake, lak-
ini nikitakiwa kuchagua moja, ni-
tachagua TikTok kwa sababu ina 
ushirikishi zaidi. Inachangam-
sha, ni rahisi kuunda matini na 
ina aina nyingi za sauti zina-
zoweza kuchaguliwa. Aidha, na-
hisi ni rahisi sana kukua kwenye 
mtandao huo: Nina wafuasi kuto-
ka nje ya nchi, ikiwemo Amerika 
lakini ni vigumu kufanya hivyo 
kwenye Instagram kutokana na 
jinsi muundo wake umepangwa.” 
Mutheu hupata kati ya Sh30,000 
na Sh100,000 kutegemea na aina 
ya kandarasi aliyopewa ya kutan-
gaza bidhaa.

Brian Mutinda, mwandishi wa 
nakala za mashirika na mtan-
gazaji bidhaa mitandaoni, am-
baye umri wake unakaribia mi-
aka 30, anapendelea kuunda he-
la zake kwenye Instagram, am-
bapo ana wafuasi 105,000 ikilin-

ganishwa na 18,500 kwenye Tik-
Tok na 134,000 kwenye Twitter. 
Mutinda hutumia kati ya daki-
ka 30-50 kwenye mitandao ya ki-
jamii kila asubuhi kama shughu-
li yake ya kwanza ya siku. “Huwa 
naingia Facebook, Twitter, Tik-
Tok, Instagram na Telegram ku-
tazama mikondo na kujifahami-
sha kuhusu masuala ibuka. Inani-
pa maarifa kuhusu ni aina gani ya 
matini ninayopaswa kuunda kwa 
siku hiyo.”

Ingawa wakati mwingine hu-
wa anachapisha matini katika 
tasnia zake zote, mara nyingi hu-
ziunda kwa njia mahsusi kutege-
mea mtandao husika, akipende-
lea Instagram. “Nahisi inavutia 
zaidi kwa sababu ya mwoneka-
no wake na ina ushirikishaji zai-
di matini inapoundwa ipasavyo. 
Muundo wa Instagram hutoa 
kitengo maalumu cha hadhira ili-
yo na mawazo sawa, sifa muhimu 
kwa kazi ninayofanya, kinyume 
na TikTok, ambayo ni pana,” ana-
fafanua Mutinda.

Mchekeshaji aliyegeuka ku-
wa muundaji matini, Eddie Bu-
tita, ambaye ni mwanzilishi wa 
kampuni ya mtandao kwa ji-
na Stage Presence Media Limit-
ed, hana mtandao anaopende-
lea ingawa ana wafuasi wengi 
kwenye Instagram wasiopungua 
483,000 wafuasi 63,000 kwenye 
TikTok, 506,000 kwenye Facebook 
na 167,000 kwenye Twitter. Msa-
nii huyo mwenye umri wa mia-

ka 29 hutoza kuanzia Sh200,000 
kutangaza bidhaa mitandao-
ni. “Mitandao yote hiyo inaweza 
ikakunufaisha mradi tu uelewe 
lugha zake. TikTok humpa msa-
nii fursa pana ya kutangama-
na na hadhira mpya, huku Insta-
gram ikihusisha mahali ulipo, un-
achokula na mambo kama hayo.  
Facebook ni kukuhusu wewe bin-
afsi na hadithi unazosimulia wa-
tu, huku TikTok ikihusu burudani 
pekee.

“Kwa muda mrefu Facebook im-
ekuwa ikiepukwa na watangaza-
ji bidhaa mitandaoni lakini mi-
mi huona ikiwa na uwezo mkub-
wa kwa sababu ina baadhi ya vi-
wango vya juu zaidi vya usamba-
zaji. Lakini nakubali kuwa TikTok 
ndio mtandao uliobobea zaidi. 
Haujakuwepo kwa muda mrefu 
lakini athari yake imekuwa kuu.,” 
anasema Eddie.

Kukwea kwa TikTok hadi kilele 
cha tasnia ya mitandao ya ki-
jamii kumeibua msisimko mkub-
wa hasa baada ya kutawaliwa 
na washindani wake kwa miaka 
mingi. Licha ya kupumbaza Kiza-
zi cha kiasasa maarufu kama Gen 
Z, TikTok haikupaa kwenye upeo 
kwa usiku mmoja. Ilianza kwa ku-
vutia kizazi cha vijana na kujiku-
za hadi kufikia wazee.

Sababu rahisi kuhusu ni kwa 
nini watu wanazidi kufurika Tik-
Tok ni muundo wake wa kipe-
kee na, kwa kinaya, njia mufti ya 
kupoteza wakati.

Mnamo Septemba 2021, Tik-
Tok ilifichua kuwa ilikuwa na wa-
tumiaji zaidi ya bilioni moja kila 
mwezi, idadi inayokadiriwa kuwa 
imepanda hadi karibu 1.6 bilio-
ni kufikia mwisho wa Machi. Hu-
ku TikTok ikiwa imepanua mu-
da wa video zake kutoka sekunde 
15 hadi dakika 10, apu hiyo iligeu-
ka mshindani hatari dhidi ya You-
Tube. Hata hivyo, bidhaa ambazo 
zimetamba kupitia kampeni za 
TikTok huenda zikapata matokeo 
hayo si lazima yajitokeze kwenye 
YouTube Shorts.

“Kizazi cha watu wazee wan-
apendelea zaidi YouTube Shorts 
ikilinganishwa na Gen Z, hivyo 
basi ujuzi unaojifunza kwenye 
TikTok huenda usitumike vyema 
katika YouTube Shorts,” anasema 
Joshua DuBois, mkurugenzi wa 
shirika la utafiti wa soko kwa jina 
Gauge. Apu hizo hazishindanii tu 
watumiaji, bali pia mapato ya ma-
tangazo. YouTube ilizalisha Sh3.4 
trilioni kama mapato ya matan-
gazo mnamo 2021 ikilinganishwa 
na TikTok iliyopata Sh480 bilioni, 
kiasi ambacho kitaongezeka ka-
ribu mara tatu kufikia Sh1.4 tril-
lion.

Huku tasnia za mitandao ya ki-
jamii ziking’ang’ania watazamaji 
na uaminifu wa waundaji matini, 
wauzaji bidhaa wana njia zaidi za 
kufikia wateja, nao watangazaji 
wa bidhaa mitandaoni wakijaza 
akaunti zao za benki

tmatiko@ke.nationmedia.com

UONGOZI 
MPYA
Na J. Nyaganyagah
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U
limwengu unafaa kujua Urusi haitako-
ma kufanya kile imepanga kufanya, 
ikiwemo kutumia wanajeshi wake kus-
hambulia jirani zake, eti kwa kuwa Uje-
rumani, Ufaransa, Uingereza, Amerika, 
Umoja wa Ulaya (EU) zimeionya dhidi 

ya kufanya au zimeilaumu kwa kufanya hivyo.
Rais Vladimir Putin ni miongoni mwa Waru-

si wengi wanaoamini kuwa kugawanywa kwa 
Muungano wa Sovieti kulikuwa makosa. Putin 
ameripotiwa na shirika la habari la “World Is 
One News” akitaja kusambaratika kwa USSR 
kuwa makosa makubwa ya kihistoria kuwahi 
kutokea katika karne hii.

Mwezi jana, Putin alionekana kwenye tele-
visheni akisimama peke yake kando ya jeneza 
la kiongozi wa mwisho wa USSR, Mikhail Gor-
bachev. Alisimama kwa muda, akagusa jeneza, 
akatazama picha ya mwendazake kisha akae-
nda zake.

Taarifa rasmi zilisema Putin hakuhudhuria 
mazishi ya Gorbachev kwa kuwa alikuwa na 
shughuli zingine. Ripoti zingine zinasema al-
imtembelea hospitalini kama ishara ya kutoa 
heshima zake za mwisho.

Putin ni miongoni mwa wengi nchini Urusi 
ambao walimlaumu Gorbachev na sera zake 
za glasnost (uwazi) na perestroika (mageuzi) 
wakidai ndizo zilichangia kuporomoka kwa 
USSR mnamo 1991. Gorbachev alipendwa sa-
na viongozi wa mataifa ya Magharibi na hii 

ndiyo maana Putin alikataa kuungana nao ka-
tika mazishi yake.

Kuhusu uvamizi wa Ukraine, itaonekana ku-
na mpango uliowekwa na Urusi mnamo 2008. 
Wakidai kulikuwa na mauaji ya halaiki kati-
ka maeneo ya Abkhazia na Ossetia, wanajes-
hi wa Urusi walivamia Georgia na kudhibiti 
maeneo hayo mawili. Bunge la Georgia, lilita-
ja Warusi kuwa watekaji maeneo.

Mnamo 2014, Urusi ilituma wanajeshi katika 
eneo la Crimea, linalotambuliwa duniani ku-
wa chini ya Ukraine. Baada ya kupiga kura ya 
maamuzi, waliteka eneo hilo na kulitangaza 
kuwa sehemu ya Urusi. Serikali ya Urusi ilidai 
wanamgambo wa Ukraine walitishia maisha 
ya wakazi na vituo vyake vya kijeshi.

Miezi saba iliyopita, wanajeshi wa Urusi wal-
ivamia Ukraine kwa sababu serikali ya nchi 
hiyo ilidai Ukraine ilikuwa ikijihusisha na vi-
tendo vya mauaji ya halaiki dhidi ya waka-
zi wa eneo la mpakani. Urusi pia ilionekana 
kukasirishwa na hatua ya Ukrane kujiunga na 
Shirika la North Atlantic Treaty Organisation 
(NATO). Ilidai kuwa hatua hiyo ilikuwa ni se-
hemu ya Ukraine kuweka pamoja zana hatari 
za kivita kwa lengo la kuivamia.

Serikali ya Urusi ilipinga kabisa hatua ya tai-
fa hilo, ambalo zamani lilikuwa sehemu ya 

USSR, kujiunga na NATO. Inachukulia hatua 
hiyo kuwa sehemu ya mpango wa mataifa ya 
Magharibi kuiweka hatarini kwa kuendeleza 
ushawishi wake hadi Ukraine. Makubaliano 
miongoni mwa mataifa wanachama wa Na-
to ni kuwa kushambulia mmoja ni sawa na 
kushambulia wote. Mwanachama wa Nato al-
iye karibu na mpaka wa Urusi (Ukraine) ndiye 
anachukuliwa na serikali ya Urusi kuwa adui.

Kufikia sasa Urusi imeonekana kuweza kus-
tahimili vikwazo ilivyowekewa na mataifa 
ya Magharibi. Isitoshe, imeonekana kulipiza 
kisasi kwa kusitisha usafirishaji wa gesi ha-
di mataifa ya Uropa kando na kulazimisha 
mataifa hayo kulipia gesi hiyo kwa sarafu yake 
ya rouble. Urusi pia imeungana na nchi za Chi-
na na Saudi Arabia kuhujumu thamani na ha-
dhi ya dola ya Amerika ulimwenguni.

Urusi inajua hatua ya kukatiza usambaza-
ji wa gesi hadi Uropa na kusisitiza ilipwe kwa 
sarafu ya rouble itavuruga bara hilo.

Shambulio la makombora dhidi ya miji 10 
ya Ukraine mnamo Jumatatu lilithibitisha 
kuwa Urusi bado imejitolea kuisambaratisha 
Ukraine kwa njia zozote zile. Putin anataka 
ushindi nchini Ukraine. Anaambia mataifa ya 
Magharibi yakae kando.

kwendo58@gmail.com

Putin amejitolea kurudisha Muungano wa Sovieti  

t a h a r i r i

 Ni miongoni mwa Warusi wengi wanaoamini kugawanywa kwa USSR kulikuwa makosa

Mnamo 2014, Urusi ilituma wanajeshi katika eneo 

la Crimea, linalotambuliwa duniani kuwa chini ya 

Ukraine. Baada ya kupiga kura ya maamuzi, iliteka 

eneo hilo na kulitangaza kuwa sehemu ya Urusi.

K W E N D O

OPANGA
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U
amuzi wa Mahakama Kuu ulioidhin-
isha kufungwa jela kwa Mbunge wa 
Sirisia John Waluke na mshirika wake 
Grace Wakhungu, dada ya aliyekuwa 
Makamu Rais Moody Awori, bila sha-
ka ulikuwa ufanisi mkubwa katika vi-

ta dhidi ya ufisadi.
Uliondoa mtazamo kwamba kesi zote dhi-

di ya watu matajiri na wenye nguvu hupor-
omoka kutokana na ufisadi na njama ndani 
ya mfumo wa kutafuta haki wa kesi za uhal-
ifu. Kifungo cha miaka 67 jela na faini za ka-
ribu Sh1 bilioni kila mmoja ni za kwanza za 
juu katika nchi ambayo kuachiliwa huru ku-
fuatia kuvurugwa makusudi kwa uchungu-
zi na uendeshaji mashtaka ni kawaida. Hata 
katika kesi ambazo watu hupatikana na ha-
tia, washtakiwa hupewa hukumu ndogo, ma-
ra nyingi faini ya chini kuliko walichoiba.

Mahakama Kuu iliidhinisha hukumu hizo 
siku ambayo ilibatilisha kuachiliwa huru 
kwa aliyekuwa Mbunge wa Kipipiri Amos Ki-
munya na ikaagiza kesi yake tofauti ya ufisa-
di iendelee. Ni muhimu kutambua kuwa, ka-
tika maamuzi hayo ya Mahakama Kuu, hap-
akuwa na malalamishi ya kawaida kutoka 
kwa wanasiasa.

Kilicho hakika ni kwamba kama Waluke, 
Wakhungu na Kimunya wangekuwa wame-
husishwa na muungano wa Kenya Kwanza, 
washirika wao wangekuwa wamewaka mo-
to, wakidai ni dhuluma na mateso yanayo-
lenga wafuasi wa Rais William Ruto.

Wote wanaojificha chini ya magwada ya 
Ruto wanapopatikana wameiba mali ya um-
ma, na makosa mengine mabaya ya uhali-
fu, yakiwemo mauaji na ubakaji, wangeku-
wa wanaongoza lawama dhidi ya polisi, wae-
ndesha mashtaka na majaji.

Wangekuwa wanarusha lawama huku 
wakitoa kila aina ya vitisho ambavyo vina-
hujumu pakubwa mfumo wa haki katika ke-
si za uhalifu, na bila shaka wakiapa kwam-
ba kwa vile sasa wako mamlakani, washirika 
wao wote wangeachiliwa huru, maafisa wal-
iohusika kufutwa kazi na kugeuza vita kwa 
wapinzani wao wa kisiasa.

Ingekuwa bora kuota na kufikiria kuwa si-
ku zijazo, mahakama zingeonyesha moyo 
kama huo katika kuamua kesi nyingi zilizo-
rundikana, zikiwemo zinazoathiri matajiri 
na wenye nguvu katika muundo wa mamla-
ka wa Ruto. Hata hivyo, tunapiga hatua moja 

mbele na tatu nyuma.
Katika wiki iliyopita, Mkurugenzi wa Mash-

taka ya Umma Noordin Haji aliondoa ke-
si kadhaa za ufisadi, baadhi zilizohusu wa-
tu mashuhuri katika msafara wa Ruto. Kesi 
ya ufisadi uliyohusu Sh19 milioni dhidi ya 
Waziri Mteule wa Utumishi wa Umma, Ai-
sha Jumwa iliondolewa bila maelezo ya ku-
ridhisha.

Ni afueni iliyojiri wakati unaofaa kwa ku-
wa mbunge huyo wa zamani wa Malindi 
anajiandaa kupigwa msasa na Bunge am-
bapo masuala ya maadili bila shaka yangei-
buka.  Hata hivyo, bado kuna kesi ya maua-
ji dhidi yake. Wengine walionufaika na hat-
ua ya Haji kwa usajari ufuatao ni aliyeku-
wa Mkurugenzi Mkuu wa Kampuni ya Ken-
ya Power, Ben Chumo na washtakiwa wen-
zake 10 na aliyekuwa Gavana wa Samburu 
Moses Lenolkulal.

Haji pia alitangaza kuondoa mashtaka dhi-
di ya watetezi wa haki za binadamu na wan-
aharakati kadhaa waliokamatwa wakati wa 
maandamano tofauti katika kipindi cha mi-
aka kadhaa iliyopita.

Nyingi za kesi hizi ziliondolewa bila hata 
“kuomba radhi’, lakini zinaweza kuzua mas-
wali ambayo yanaweza kufanya maamuzi 
ya Haji kupigwa darubini.

Kama iliamuliwa hakukuwa na ushahi-
di wa kutosha kuhalalisha kuendelea na ke-
si, basi Haji lazima aeleze ni kwa nini wal-
ishtakiwa. Baadhi ya walioachiliwa hu-
ru wamepewa sababu za kutosha kushta-
ki serikali kwa unyanyasaji, vitisho, kupak-
wa tope, kupoteza biashara, na kitu kingine 
wanachoweza kufikiria kufyoza mlipa ush-
uru.

Kuondolewa kwa kesi hizo kunathibitisha 
madai ya wafuasi wa Kenya Kwanza kuwa 
wamekuwa wakidhulumiwa kwa sababu ya 
kumuunga mkono Ruto.

Hali nyingine inayoweza kuibuka ni kuwa 
si ukosefu wa ushahidi au sababu nyingine 

kuu, lakini huenda Haji anafanya hivyo kwa 
kulazimishwa, ikizingatiwa kampeni za Ru-
to za kumaliza kesi alizodai ni za ubaguzi au 
kwa hiari yake mwenyewe ili kujipendekeza 
kwa utawala mpya.

Kwa vyovyote vile DPP atakuwa na waka-
ti mgumu kuhalalisha kuondoa kesi kwa 
wakati na hali inayoingiliana vyema na 
matamanio ya serikali ya Ruto.

Taswira iliyojitokeza ni kuwa iwapo polisi, 
waendeshaji mashtaka, majaji, maafisa wa 
ushuru na wengine chini ya  serikali ya Uhu-
ru Kenyatta walilaumiwa kwa haki au kwa 
makosa, kutumiwa kisiasa na utawala huo, 
sasa watageuka digrii 180 kuhudumia bosi 
mpya.

Kuna kesi nyingi kortini zinazohusu 
washirika wa Ruto ambazo bado hazijaam-
uliwa na inasubiriwa kuonekana iwapo pia 
zitaondolewa. Kinachofuata sasa ni ahadi ya 
kuandama yeyote katika familia ya Uhuru 
na washirika wake wa kibiashara na kisiasa, 
ambao wanalaumiwa kwa kufilisisha serika-
li kupitia uporaji mkubwa unaodaiwa kupi-
ta ule wa serikali ya udikteta ya Daniel arap 
Moi. Hii itajiri kupitia rais kuteuwa tume ya 
kuchunguza utekwaji wa serikali au badala 
yake, kupitia kuanzishwa kwa uchunguzi na 
kushtakiwa kupitia mifumo iliyomo.

Idara ya Uchunguzi wa Uhalifu inatafuta 
mkurugenzi mpya kumrithi George Kinoti 
ambaye alisoma dalili na kujiuzulu punde tu 
Ruto alipoingia mamlakani. Hitaji muhimu 
la kuteuliwa ni lazima mtu awe mwaminifu 
kwa KK.

Tume Huru ya Maadili na kupambana na 
Ufisadi inayoongozwa na Twalib Mbarak im-
epatiwa onyo kwamba heri itambue serika-
li mpya, huku Haji katika Afisi ya DPP tayari 
akionekana kucheza ngoma.

Katika Mahakama, Mahakama ya Upeo im-
epongezwa na serikali mpya kwa uamuzi wa 
kutupilia mbali kesi ya kupinga matokeo ya 
kura ya urais.

Wakati huo huo wachanganuzi wengi, wa-
likuwa wepesi wa kugundua heshima am-
bayo Jaji Mkuu Martha Koome alionekana 
kupatia Ruto wakati wa ufunguzi rasmi wa 
Bunge. Mfalme Amefariki. Mfalme Aishi Mai-
sha Marefu!

gaithomail@gmail.com
- Imetafsiriwa na Benson Matheka

m a o n i

Chungeni laini zenu jamaa, kuna bosi mpya jijini

Kwa vyovyote vile DPP atakuwa na wakati mgumu kuhalalisha hatua yake ya kuondoa kesi

M A C H A R I A 

GAITHO

Kilicho hakika ni kwamba kama Waluke, 
Wakhungu na Kimunya  wangekuwa 
wamehusishwa na muungano wa Kenya Kwanza,  
washirika wao wangekuwa wamewaka moto, 
wakidai ni dhuluma  na mateso yanayolenga  
wafuasi wa Rais William Ruto.
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ULIMI WAMSUMBUA ‘RIGGY G’

 MATAMSHI YENYE UTATA

NA MACHARIA GAITHO

Naibu Rais Rigathi Gachagua anaunga-
ma kuwa kauli zake tatanishi zimezua 
tumbojoto, lakini anajisifu kuwa msema 
kweli, bila kujali athari zozote za kisiasa.

Wiki tatu zilizopita, kwenye mahojiano ya 
kwanza tangu ishike wadhifa huo, alikubali 
kuna watu ambao hawakufurahia yake katika 
Uwanja wa Michezo wa Kasarani, wakati wa 
kuapishwa rais, lakini akasisitiza kuwa haom-
bi msamaha na ataendelea kuongea ukweli 
jinsi alivyofunzwa na wazazi wake.

Katika hotuba yake kabla ya kumualika Rais 
William Ruto kuhutubia Wakenya, Rigathi al-
imkashifu vikali Rais Mstaafu Uhuru Kenyat-
ta, aliyeketi kimya.

Wengi walimkosoa Rigathi kwa kurudia 
kauli za kampeni kati-
ka sherehe rasmi 
iliyohudhuri-
wa na karibu 
marais 20 
wa Afrika, 
maafisa 
wa seri-
kali na 
wawak-
ilishi 
wakuu 
wa ku-
to-
ka se-
hemu 
tofauti 
duniani.

Tangu 
wakati huo, 
Naibu Rais 
ameendelea 
kutoa kauli ta-
ta. Asipomsham-
bulia moja kwa 
moja Uhuru au 
mshindani wa Ru-
to katika uchaguzi 
wa urais, Raila Odinga, 
anaingilia taasisi za um-
ma kwa matamshi yanay-
olenga kuonyesha kuwa, kau-
li za Kenya Kwanza kuhusu 
wizi, usimamizi mbaya na 
hazina tupu ya kitaifa 
iliyoachwa na serika-
li ya awali.

Ametoa pia kau-
li kadhaa kuhusu 

ajenda muhimu za Kenya Kwanza, ambazo 
pia zimeleta utata na mkanganyiko kwa ku-
kosa tofauti kati ya sera ya serikali na maoni 
ya mtu binafsi.

Uzuri wake ni kuwa amekuwa mkarimu 
kwa vyombo vya habari. Amekuwa maarufu 
katika mahojiano ya redio na televisheni ka-
ma vile NTV na Citizen TV, ambazo wakati wa 
kampeni zililaumiwa na muungano wa Ken-
ya Kwanza kwa madai ya kuegemea upande 

mmoja wa kisiasa.
Shida inayotokana na matamshi ya 
Gachagua ilionekana wiki iliyopita, 

wabunge watatu walipodai kuwa 
mashirika fulani ya serikali 
yanamchimba Naibu Rais 
kwa kumkosoa hadharani 
kuhusu taarifa zake.

Maseneta Wahome Wam-
atinga (Nyeri), John Methu 
(Nyandarua) na Mbunge 
John Kagucia (Mukur-

we-ini) waliambia 
wanahabari 

eneo la Mukurweini kuwa ni tabia mbaya 
kwa maafisa wa serikali kumkosoa hadharani 
Gachagua ilhali anazungumza kwa niaba ya 
serikali wanayohudumia.

Wabunge hao watatu kutoka eneo la Mlima 
Kenya, anakotoka Gachagua, walikuwa waki-
zungumzia taarifa za mwenyekiti wa shiri-
ka la Kenya Airways, Michael Joseph, Gavana 
wa Benki Kuu (CBK) Patrick Njoroge na Wa-
ziri wa Fedha anayeondoka, Ukur Yatani, ku-
husu matamshi waliyohisi yalitokana na hali 
ya kupotoshwa au kutofahamu.

Walisisitiza kuwa Naibu Rais alizungumza 
kwa niaba ya serikali, huku wakitishia ku-
waita bungeni wakuu hao wa mashirika ku-
hojiwa.

Wiki iliyotangulia, Seneta wa Nandi Samson 
Cherargei alikuwa amezungumzia jambo hilo, 
akiwalaumu wakuu wa mashirika ya serikali 
kwa kutompa Rigathi heshima anayostahili.

“Kwa mashirika yote ya serikali na maafi-
sa wa serikali, komeni kumjibu Naibu Rais 
Gachagua kupitia mitandao ya kijamii na vy-
ombo vya habari. Kuna majukwaa mwafa-
ka ya kuwasilisha masuala ya serikali ili ku-
heshimu ofisi hiyo,” akasema Seneta huyo.

Naibu Rais pia aliungwa mkono na mtu am-
baye hakutarajiwa - aliyekuwa Mbunge wa 
Nyeri Mjini, Ngunjiri Wambugu, ambaye ali-
kuwa miongoni mwa wanasiasa wa kwanza 
kumfanyia kampeni Raila katika eneo hilo.

Katika taarifa aliyotoa mnamo Oktoba 4, 
Wambugu, ambaye aliyesombwa na wim-
bi la Kenya Kwanza, alilaumu vyombo vya 
habari kwa kumlenga Naibu Rais kwa kumu-
lika mambo yanayoweza kumharibia sifa. 
kwa kumsawiri vibaya. “Huwa pia anasema 
mambo muhimu mbali na uchezhi na mzaha 
wake. Lakini vyombo vya habari huangazia tu 
habari zinazotufanya tumchekelee,” akasema.

Lakini pia alitoa tahadhari, akionya kuwa 
huenda matamshi ya Rigathi yakamweka 
kwenye mtego. “Huenda ukafika wakati am-
bao ataonekana kuwa kin-

yago wa kisiasa, asi-
yestahili wa-

dhifa wa 
Naibu 

Rais 
(na 

anael-
ekea 

katika mte -
go huo). Katika mie-

zi michache ijayo, haku-
na mtu atakayetilia maanani 

matamshi yake,” akaeleza.

Ulimi mwepesi wa Rigathi Gachagua 
na matamshi yake ya kiholela 

hadharani hatimaye yanaweza 
kumuonyesha kuwa kinyago wa 
kisiasa, asiyestahili wadhifa wa 

Naibu Rais na ambaye matamshi 
yake hayawezi kutiliwa maanani
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Gachagua mwenyewe amelazi-
mika kujitetea dhidi ya baadhi ya 
matamshi yake.

Alipolaumiwa baada ya kutan-
gaza kuwa serikali itarudisha 
mpango wa watu kulima kwenye 
misitu, alidai alinukuliwa vibaya 
na vyombo vya habari ingawa 
matamshi yake yalinaswa kwa 
video.

Gachagua alianza kujitetea baa-
da ya mwenyekiti wa KQ Michael 
Joseph kukanusha madai yake 
kuwa shirika hilo linakabiliwa na 
matatizo ya kifedha kutokana na 
usimamizi mbaya na “kutekwa na 
serikali” kupitia

kandarasi tata za kukodisha 
ndege zilizofaidi wachache.

“Nauli zao ndizo za juu zaidi ba-
rani Afrika na ndege zao huwa 
zimejaa lakini bado wanapata 
hasara. Tunajaribu kukabiliana 
na hali hiyo ya kutekwa na serika-
li ili kupunguza gharama ya shu-
ghuli za shirika hilo kuliwezesha 
kupata faida,” akasema Gachagua 
majuzi, akihojiwa na Citizen TV.

Joseph alikanusha madai hayo, 
akisema shirika hilo linakodis-
ha ndege kutoka kwa kampuni 
maarufu za kimataifa zinazos-
imamia mamia ya ndege zina-
zokodishwa kwa mashirika mbal-
imbali ya kimataifa ya ndege ul-
imwenguni.

Aliorodhesha idadi ya ndege za 
kukodisha zinazotumiwa na KQ 
na kupuuza madai kuwa shirika 
hilo linalipa pesa nyingi kupita 
kiasi kwa ndege hizo.

Hata hivyo, taarifa ya KQ iliepu-
ka masuala ambayo yamezua uta-
ta kwa miaka mingi, hasa madai 
kuwa ndege za KQ hazipatikani 
moja kwa moja kutoka kampuni 
za kukodisha, lakini kupitia kupi-
tia kampuni za watu.

Gachagua pia alikuwa amed-
ai kupitia televisheni kuwa Ken-
ya haina pesa za kutosha za ki-
geni. “Hata jana, tulikuwa na shi-
da CBK kwa sababu tulipata hap-
akuwa na pesa za kutosha za ki-
geni kutuwezesha kuagiza mafu-
ta,” akasema.

Benki Kuu ilijibu mara moja 
kupitia taarifa, ikieleza kuwa seri-
kali huwa haiagizi mafuta, hivyo 
haikuitisha pesa za kigeni ili kua-
giza bidhaa hiyo.

Ilieleza kuwa waagizaji mafu-
ta, ambao wengi wao ni mashiri-
ka ya kibinafsi, hupata pesa za ki-
geni kutoka kwa benki za kawai-
da wala si kutoka kwa CBK. “CBK 
hutoa pesa za kigeni kwa Serika-
li ya Kitaifa pekee, wala si mashiri-
ka ya kibinafsi. Hivyo, waagizaji 
mafuta hupata pesa hizo kutoka 
kwa benki za kawaida,” ikasema 
CBK kwenye taarifa hiyo.

“CBK ina pesa za kigeni za kus-
hughulikia hali yoyote ambayo 
huenda ikaibuka,” ikaeleza taarifa 
hiyo na kukanusha madai ya baa-
dhi ya benki na wafanyabiashara 
kuwa kiwango cha pesa za kigeni 
nchini kilikuwa chini sana.

Waziri wa Fedha anayeondo-
ka, Ukur Yatani, pia alipata fursa 
ya kumkosoa Gachagua punde tu 

baada ya serikali mpya kuchukua 
uongozi. Kaatika sherehe ya kua-
pisha rais, Gachagua alidai walir-
ithi hazina tupu ya serikali.

Baadaye aliambia NTV serika-
li ilipata Sh93 milioni pekee ka-
tika Hazina ya Kitaifa. “Haku-
na pesa zozote katika nchi hii na 
tunaanza upya. Nimewaomba 
Wakenya wawe na subira kwani 
tuna mpango. Hata hivyo, ma-
tokeo yake hayataonekana hara-
ka kwani tumepata hali ya uchu-
mi ikiwa mbaya,” akasema Gacha-
gua.

Waziri alitaja madai hayo kuwa 
yaliyotokana na kupotoshwa au 
kutofahamu. “Serikali haikusanyi 
pesa na kuzihifadhi katika se-
hemu moja, kuziweka kwa mwezi 
mmoja na baadaye kuzisambaza 
baada ya miezi kadhaa au baada 
ya mwaka mmoja,” akasema Wa-
ziri wa Fedha.

Alieleza kuwa pesa hukusan-
ywa na kusambazwa kila siku 
kufadhili shughuli za serikali 
ikiwemo mishahara na mambo 
mengine muhimu. Kaimu Mku-
rugenzi wa Idara ya Upelelezi wa 
Jinai (DCI), Hamisi Massa, pia al-
ilazimika kumkosoa Gachagua. 
Massa anaongoza idara hiyo kwa 
muda baada ya mtangulizi wake, 
George Kinoti kuondoka.

Akihutubia mkutano wa maga-
vana, Gachagua aliwalaumu poli-
si kwa madai ya kuhangaisha vi-
ongozi waliochaguliwa kupitia 
idara hiyo kwa kuvamia nyumba 
na ofisi zao. Aliagiza DCI akome 

kuwaaibisha viongozi hao, kauli 
iliyoibua maswali, kwani ilioneka-
na kumaanisha kuwa viongozi 
hao hawafai kuulizwa chochote 
hata wakivunja sheria.

Baadaye, kwenye kikao na 
wakuu wa taasisi huru za kikati-
ba, Massa alisema polisi wataen-
delea kufanya kazi yao bila kujali 
hadhi ya anayevunja sheria.

Ingawa hakumtaja Gachagua 
moja kwa moja katika kauli yake, 
baadhi ya vyombo vya habari vil-
iripoti kuwa alikuwa akizung-
umza kuhusu Naibu Rais.

H i l o  l i l i muwe ka  M a s sa 
mashakani na kulazimu ofisi 
yake kutoa taarifa ya kujitenga 
na ripoti hizo. “Ripoti za matam-
shi yanayodaiwa kutolewa na 
Naibu Waziri hazikutoka kwa 
Kaimu DCI wala huo si msimamo 
wake,” ikasema taarifa hiyo. “Kwa 
hivyo, tungependa kusema kuwa 
Kaimu DCI hakumtaja wala kuzu-
ngumza kuhusu Naibu Rais wala 
afisa mwingine yeyote wa serika-
li, kwa hivyo habari kuu ya gazeti 
si ya kweli.”

Tabia ya Gachagua ya kutoa kau-
li tata ilianza kuonekana waka-
ti wa kampeni za Kenya Kwanza. 
Kauli inayokumbukwa sana ni ali-
posema kuwa Kenya Kwanza

Ingeshinda, mashtaka ya ufisa-
di yanayomkabili yangefutiliwa 
mbali na mahakama na Sh200 
milioni zilizochukuliwa kutoka 
kwake kwa agizo la mahakama 
zingerudishwa.

Ni kauli iliyoonyesha ahadi ya 
Rais Ruto kukabiliana na ufisa-
di kuwa mzaha. Pia ilitilia shaka 
ahadi yake ya kutoruhusu idara 
muhimu kama polisi, DCI na Ma-
hakama kutumiwa kisiasa.

Viongozi wengi wa Kenya Kwan-
za na mawaziri wateule wanaoc-
hunguzwa ama tayari waliopati-
kana na hatia kwa makosa mbal-
imbali ya uhalifu wamekuwa 
wakidai wanateswa kisiasa. Inas-
ubiriwa kuonekana iwapo serika-
li ya Ruto

itaruhusu sheria kufuata mkon-
do wake au kesi hizo zitaanza ku-
futiliwa mbali. Huenda kauli za 
Gachagua zilionyesha mkondo 
utakaofuatwa.

‘Darubini ya Wiki’ ilijaribu bila 
kufaulu kumfikia Gachagua ku-
toa kauli yake kuhusu habari hi-
zi. Afisa wa Kitengo cha Mawasi-
liano ya Rais (PSCU)

aliahidi kutusaidia kumhoji la-
kini hakuwa amefanya hivyo ku-
fikia wakati tulipoenda mitam-
boni.

- Imetafsiriwa na Wanderi 
Kamau

Naibu Rais Rigathi Gachagua akiwa jukwaani na wanafunzi wa Chuo cha Ufundi cha Kitaifa cha Kisii 
wakati wa Tamasha za 94 za Kitaifa za Muziki Kenya mjini Kisumu mnamo Septemba 23.
PICHA | ANTHONY NJAGI 
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Watafiti wametengeneza 
seli za ubongo katika 
m a a b a ra , a m b a z o 
zimejifunza

kucheza mchezo wa tenisi 
wa miaka ya 1970 unaojulikana 
kama ‘Pong’ kupitia kwa video. 
Wanasema “ubongo huo mdogo” 
unaweza kuhisi na kujibu hali 
katika mazingira yake.

Kwenye makala aliyoandika 
katika jarida la Neuron, Dkt 
Brett Kagan wa kampuni 
ya Cortical  Labs, anadai 
a l i tengeneza ubongo wa 
kwanza “wenye uwezo wa 
kuhisi hali ya mazingira” kupitia 
maabara ndani ya bakuli.

Watafiti wengine wanataja 
kazi hiyo kuwa “ya kufurahisha” 
ingawa wamepuuza seli hizo 
zina uwezo wa kuhisi mazingira. 
“Hiyo ndiyo fasiri bora tuliyoona 
inafaa kutumiwa kuelezea kifaa 
hicho,” akasema Dkt Kagan.

“Kina uwezo wa kuchukua 
maelezo kutoka kwa kifaa cha 
nje, kuyatathmini na kutoa 
majibu kuyahusu kwa muda 
mfupi sana.”

B o n g o  k a m a  h i z o 
z i l i tengenezwa mara  ya 
kwanza 2013 kutafiti maradhi 
aina ya microcephaly, ambayo 
huhusisha hali ya mtu kuwa 

na ubongo mdogo sana. Pia, 
bongo hizo zimetumiwa katika 
masuala ya utafiti kuhusu 
ukuaji wa akili.

Hii ni mara ya kwanza kwa 
seli hizo kuunganishwa na 
kifaa cha nje, mara hii ikiwa 
mchezo wa video. Kundi hilo 
la watafiti lilikuza seli 800,000 
za ubongo kutoka seli kubwa 
maalumu za mwili na baadhi 
kutoka vitoto vya panya. 
Baadaye waliunganisha ubongo 
huo mdogo na mchezo wa 
video kupitia viunganishi vya 
umeme. Baada ya hilo, seli hizo 
zilizalisha umeme zenyewe.

Ubongo ulijifunza kucheza 
mchezo huo kwa dakika tano. 
Ingawa ulikosea mara kwa 
mara, kiwango chake cha 
mafanikio kilikuwa kikubwa.

Kulingana na watafiti, ubongo 
huo haufahamu kuwa unacheza 
mchezo wa Pong kama ilivyo 
kwa binadamu kwani hauna 
hisi kama ya mwanadamu.

Dkt Kagan anatumai huenda 
tekinolojia hiyo ikatumiwa 
kufanyia majaribio matibabu 
ya matatizo ya akili kama vile 
maradhi ya Alzheimer. “Hili 
linatufungulia njia ya kufanya 
utafiti katika nyanja nyingine 
muhimu kwa kina.”

Katika utafiti unaofuata, 
Dkt Kagan anapanga kutafiti 

athari za vileo kwa uwezo wa 
ubongo huo mdogo kucheza 
Pong. Ikitoa majibu sawa na 
ubongo wa mwanadamu, basi 
hilo litaadhihirisha umuhimu 
wa mfumo huo katika kufanya 
tafiti kwa masuala mengine 
muhimu.

Urejeleo wa Dkt Kagan 
kuhusu uwezo wa kuhisi wa 
ubongo huo unatofautiana 
na fasiri zilizo kwenye kamusi 
nyingi za masuala ya kisayansi.

Dkt Dean Burnett kutoka 
Shule ya Masuala ya Saikolojia 
ya Cardiff anapendekeza hali 
hiyo kuelezewa kuwa “mfumo 
wa kufikiria.” “Kuna maelezo 
yanayopitishwa kutoka eneo 
moja, kutumiwa na hatimaye 
kusababisha mabadiliko fulani. 
Hivyo, mchakato huo unahusu 
‘mfumo wa kufikiria’,” akasema.

Ku n a  u w e z e k a n o  w a 
bongo hizo kuboreshwa zaidi 
utafiti unapoendelea. Hata 
hivyo, kundi la Dkt Kagan 
linashirikiana na wasimamizi 
wa maadili katika masuala 
ya kisayansi, kuhakikisha 
hawatengenezi ubongo wenye 
uwezo kama wa mwanadamu. 
Ni hali  inayoweza kuzua 
masuala ya kimaadili katika 
sayansi.

- Imetafsiriwa na Wanderi 
Kamau

SAYA N S I  NA  T E K N O L O J I A

Mtalii wa angani 
kuzuru mwezi 
kupitia SpaceX

SELI ZA KUTOKA MAABARA
ZACHEZA TENISI YA VIDEO

Mfanyabiashara Dennis Tito 
kutoka Amerika anapanga kuzuru 
mwezini pamoja na mkewe, 
Akiko, kupitia kampuni ya Space 
X. Mnamo 2001, Tito alikuwa 
mtu wa kwanza kujilipia pesa 
zilizohitajika ili kuzuru angani.

Safari yake itafanyika baada 
ya kampuni hiyo, inayomilikiwa 
na bwanyenye Elon Musk, 
kumaliza kutengeneza roketi 
kwa jina Starship. Kwanza, roketi 
hiyo itamsafirisha bwanyenye 
Yusaku Maezawa kutoka Japan. 
“Tangu kuzuru angani kupitia 
roketi, bado naendelea kutamani 
kufanya ziara kama hiyo tena. 
Msukumo huo ndio umenifanya 
kushiriki ziara hii mara nyingine,” 
akasema Tito, 82.

Z iara  h iyo  imepangiwa 
kuchukua muda wa wiki moja, 
ambapo roketi hiyo itazunguka 
maili 125 katika eneo la mwezi 
kabla  ya kurudi  duniani . 
Hakueleza kiwango cha pesa 
ambacho wamelipa pamoja na 
mkewe, ingawa alisema kuna 
nafasi kumi ambazo zimebaki 
kwa watu wengine kujiunga nao.

Kwa upande wake, Maezawa 
amelipia viti vyote katika ziara 
yake inayoitwa “dearMoon”, 
inayopangwa mapema mwaka 
ujao au baadaye kidogo.

Mnamo 2001, Tito alilipa 
Sh2 bilioni kuzuru Kituo cha 
Kimataifa cha Angani (ISS) 
akitumia roketi kutoka Urusi. Huo 
ulikuwa mwanzo wa binadamu 
wa kawaida kuzuru angani.

Kitaaluma, Tito ni mhandisi wa 
masuala ya angani, na alifanya 
kazi katika Maabara ya Kurusha 
Roketi katika Mamlaka ya Usafiri 
wa Angani ya Amerika (Nasa) 
miaka ya 1960. Baadaye, alifungua 
kampuni yake ya Wilshire 
Associates mnamo 1972.

Mkewe, Akiko, ni mhandisi wa 
mitambo. Alijitosa katika sekta ya 
fedha na kuhamia jijini New York, 
Amerika mnamo 1995. Akaeleza: 
“Nataka watu wajue wanaweza 
kutimiza lolote wanaloamini 
maishani. Hujachelewa hata 
kidogo, licha ya umri, asili wala 
jinsia.”

- Imetafsiriwa na Wanderi 
Kamau



Darubini Ya WikiJUMAPILI, OKTOBA 16, 2022 25

Kiongozi mpya wa Burkina Faso Kapteni Ibrahim Traore (wa pili kushoto) akifika kwa sherehe ya kuwakumbuka wanajeshi waliouawa 
katika eneo la Gaskinde, jijini Ouagadougou, mnamo Oktoba 8. Watu 37 wakiwemo wanajeshi 27 waliuawa katika shambulio la Gaskinde, 
lililotekelezwa na kundi la kigaidi la Al-Qaeda, mnamo Septemba -26. 

OUAGADOUGOU

Katika mapinduzi ya hivi punde nchini 
Burkina Faso, vijana walionekana waki-
peperusha bendera za Urusi kwenye 
barabara za jiji kuu, Ouagadougou, jam-

bo ambalo lazima lilifurahisha Ikulu ya Krem-
lin ya Urusi.

Ingawa walikuwa wachache, wamezua 
uvumi kuwa huenda Urusi ilihusika katika 
matukio yaliyofanya Kapteni Ibrahim Traoré 
kutwaa mamlaka katika nchi hiyo iliyovurug-
wa na ongezeko la ghasia za wanamgambo.

Yevgeny Prigozhin, mshirika wa karibu wa 
Rais Putin na mwanzilishi wa Wagner Group 

– shirika la kisiri la mamluki walio katika nchi 
kadhaa za Afrika alimpongeza kiongozi kijana 
wa utawala wa kijeshi, Kapteni Traoré, akimta-
ja kuwa “mwana halisi na jasiri wa nchi yake”.

“Raia wa Burkina Faso walikuwa chini ya 
minyororo ya wakoloni, waliokuwa wamepo-
ra watu na kuwachezea shere, walifunza, ku-
saidia magenge ya majangili na kusababishia 
watu wa nchi hiyo uchungu mwingi.”

Hapa anazumzia Ufaransa, iliyotawala 
nchi hiyo enzi za ukoloni -  na waliokaribisha 
mapinduzi katika nchi hiyo ya Afrika Maghar-
ibi, hawakupeperusha bendera za Urusi tu, 
bali pia walishambulia taasisi za Ufaransa, 
ukiwemo ubalozi.

Ghasia hizo zilizua hofu katika eneo hilo, 

kwa mara nyingine zikionyesha chuki kubwa 
dhidi Ufaransa katika zilizokuwa koloni zake 
Afrika.

Kwa karibu miaka kumi, Ufaransa imekuwa 
ikijaribu kusaidia majeshi ya nchi zilizo eneo 
la Sahel - ukanda kame kusini mwa Jangwa 
la Sahara, unaojumuisha Burkina Faso - kuk-
abiliana na wanamgambo, baadhi yake wak-
ishirikiana na al-Qaeda au kundi la the Islam-
ic State.

Lakini majuzi iliondoka katika nchi jirani ya 
Mali, ambayo pia ilikuwa koloni yake, kufua-
tia kuvunjika kwa uhusiano na watawala wa 
kijeshi katika nchi hiyo, ambayo imekuwa iki-

URUSI ILIVYOSAIDIA MAPINDUZI

  WANAMGAMBO WAVURUGA AMANI BURKINA FASO
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kurunzi ya afrika

Prigozhin, mshirika wa karibu wa Rais Putin na mwanzilishi wa Wagner Group - shirika la kisiri la mamluki walio katika 
nchi kadhaa za Afrika - alimpongeza kiongozi kijana wa utawala wa kijeshi, Kapteni Traoré, akimtaja kuwa “mwana 

halisi na jasiri wa nchi yake”



laumiwa kwa kugeukia Urusi kwa misaada 
kupigana na wanamgambo.

Sergei Markov, ambaye alikuwa mshauri wa 
Urusi, ametoa kauli wazi: “Watu wetu wali-
saidia kiongozi mpya (wa Burkina Faso). “Nchi 
nyingine ya Afrika sasa itaacha kushirikiana 
na Ufaransa na kuwa mshirika wa Urusi.”

Kwa mchanganuzi wa siasa, Dkt Samuel 
Ramani, hii inaashiria mwisho wa mbinu za 
kawaida za Urusi kwa machafuko ya kisia-
sa katika eneo hilo. “Katika mapinduzi ya ki-
jeshi yaliyotangulia, Urusi imekuwa ikijaribu 
kujionyesha kama inayonufaika kwa ajali tu 
na mabadiliko ya serikali,” anasema Dkt Ra-
manai wa Royal United Services Institute (Ru-
si), taasisi ya masuala ya ulinzi na usalama, na 
mwandishi wa kitabu - Russia in Africa. “Kwa 
wakati huu, Urusi inahusika zaidi na kuunga 
mkono mapinduzi hayo na hii imezua uvumi 
kuwa ilitekeleza jukumu la kuyashirikisha.”

Inaaminika Urusi ilitumia Wagner Group, in-
gawa imekuwa ikikanusha mamluki hao wa-
na uhusiano na serikali na hakuna ushahidi 
wa kuhusika moja kwa moja kwa Urusi.Punde 
tu baada ya kutwaa mamlaka, Kapteni Traoré 
alitangaza wazi kuwa alitaka kushirikiana na 
washirika wapya wa kimataifa kuwatimua 
wanamgambo wa Kiislamu ambao wamepiga 
kambi katika nchi hiyo tangu 2015.

Wengi walichukulia kuwa alimaanisha raia 
wa Urusi. Lakini lengo lake likiwa kuwashinda 
wanamgambo, anasema yuko tayari kushirik-
iana na Amerika au nchi nyingine iliyo tayari 
kusaidia kuimarisha usalama katika nchi hiyo. 
Amerika huandaa mafunzo makubwa ya kuk-
abiliana na ugaidi kila mwaka kwa nchi za Afri-
ka Magharibi - ingawa mwaka huu Mali na Bur-
kina Faso hazikushiriki mafunzo hayo kwa jina 
Operation Flintlock.

“Nafikiri Burkina Faso inataka kuepuka mte-
go ambao Mali ilitumbukia,” anasema Dkt 
Ramani, na kuongeza kuwa utawala wa ki-
jeshi ulikuwa ukichukia sana raia wa Ulaya na 
Amerika tangu ulipotwaa mamlaka 2020. “Kwa 
wakati huu wanategemea kikamilifu na wam-
etekwa na serikali ya Urusi,” anasema. “Urusi 
ikiingia katika hali kama hii hawawezi kuion-
doa. Hali kama hiyo ilikumba Jamhuri ya Afri-
ka ya Kati (CAR).”

Wagner Group imekuwa ikiendeleza shughu-
li zake CAR tangu 2018 na wanachama wake 
wamelaumiwa kwa ukiukaji wa haki za binad-
amu, yakiwemo mauaji ya halaiki, kutowe-
ka kwa watu na ubakaji. Ni vigumu kuchuku-
lia hatua makundi kama Wagner, anasema Dkt 
Sorcha MacLeod, Profesa Mwandamizi katika 
Chuo Kikuu cha Copenhagen na mwenyeki-
ti wa UN Working Group kuhusu Matumizi ya 
Mamluki.

“Ukiwa na mamluki hawa hapa, serikali in-
aweza kuhusika na mizozo ya kutumia silaha, 
bila kuwa mhusika rasmi wa mzozo huo. Ki-
sha unaweza kuwa na sababu ya kukataa na hii 

ina athari kubwa kuhusu uwajibikaji.” Kuwepo 
kwao pia kunaweza kuwa na athari mbaya, 
anasema.

Amerika inakubaliana naye ikisema mamlu-
ki wa Urusi wanajifaidi na mali asili katika CAR, 
Mali na Sudan ili kufadhili vita vya Urusi nchi-
ni Ukraine. 

Katika onyo kali wiki jana, balozi wa Ameri-
ka katika Umoja wa Mataifa alitaja hiyo kuwa 
gharama kubwa kwa Afrika. “Badala ya kuwa 
mshirika wa kuimarisha usalama, Wagner hu-
fyonza nchi wateja wake zinazolipia huduma 
za usalama kwa dhahabu, almasi mbao na ma-
li asili nyingine - hii ni sehemu ya muundo wa 
biashara ya Wagner Group katika CAR,” Linda 
Thomas-Greenfield akaambia kikao cha Usala-
ma cha Umoja wa Mataifa.

“Tunajua mali hii inayopatikana kwa hara-
mu inatumiwa kufadhili vita vya Urusi barani 
Afrika, Mashariki ya Kati na Ukraine.” Haya yote 
yanaweza kuelezea kujikokota kwa Kapteni 
Traoré kutegemea Urusi pekee. “Nafikiri 
Traoré anajaribu kutazama mbele na kuonye-
sha anaweza kusawazisha pande zote,” anase-
ma Dkt Ramani. “Lakini bila shaka ushirikiano 
wowote na Urusi utaondoa Ufaransa,na Amer-
ika. Amerika na Ufaransa haziwezi kutangama-
na na Urusi. “Je atashirikiana na Urusi kabisa? 
Au atatazama mbele na kujiweka katika hatari 
ya kukosa kuwa na mshirika halisi wa kigeni?”

Lakini hasira iliyoonyeshwa na vijana wa Bur-
kina Faso inaonyesha ni lazima hatua ya kuka-
bili magaidi ipewe umuhimu na kiongozi huyo 

mpya wa utawala wa kijeshi. Wiki hii, kiongozi 
mmoja wa eneo hili alisema Burkina Faso “im-
ekuwa karibu kuporomoka” kwa kukosa usala-
ma.

Hata hivyo, kuna maswali kuhusu jinsi wapi-
ganaji wa Wagner wanaweza kufanikiwa Bur-
kina Faso. Ingawa wamekuwa Mali kwa chini 
ya mwaka, dalili za mapema si nzuri kwa kuwa 
mashambulizi ya wanamgambo wa Kiislamu 
yameongezeka na wamelaumiwa kwa kukiuka 
haki za binadamu.

Nchi hiyo imekuwa kitovu cha mizozo kati-
ka ukanda wa Sahel, ikiwa na idadi kubwa ya 
mauaji kutokana na mashambulizi ya kigai-
di kufikia sasa. Mwaka wa 2022 pia unataraji-
wa kuwa hatari zaidi kwa Burkina Faso na Ma-
li tangu maasi hayo yalipoanza. “Wagner ni 
nzuri sana kwa kuzua ghasia. Lakini inashind-
wa katika mapigano hasa katika mazingira 
mageni na magumu,” anasema Dkt Ramani.

Lakini anaamini tawala za kijeshi kati-
ka ukanda wa Sahel zitachagua kushirikia-
na na mamluki wa Urusi ikizingatiwa kuwa 
Ufaransa imeshindwa kukomesha kuenea 
kwa ghasia.  Pia, Urusi ni mshirika wa kigeni 
asiye na matakwa mengi. “Urusi inaonekana 
kuwa mshirika asiyehusika na haki za binad-
amu na demokrasia,” anasema Dkt Ramani. 
“Aidha haijaribu kulazimisha mtindo wake 
wa maisha kwako - na hiyo inavutia madikte-
ta na waporaji wa mali za nchi zao.”

- Imetafsiriwa na Benson Matheka
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Nia ya Urusi katika mapinduzi Burkina Faso
Kutoka Uk 25

Wafuasi wa kiongozi mpya wa Burkina Faso Ibrahim Traore wakibeba bendera za Burkina 
Faso na Urusi wakati wa maandamano karibu na makao makuu ya redio na televisheni ya 
kitaifa (RTB) jijini Ouagadougou mnamo Oktoba 6. Taarifa rasmi zinasema Kapteni Ibrahim 
Traore aliteuliwa rais wa Burkina Faso mnamo Oktoba 5, kufuatia mapinduzi ya pili chini ya 
miezi sita katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi.



Darubini Ya WikiJUMAPILI, OKTOBA 16, 2022 27

LONDON

Huenda siku ya kiama ikaanza na mpira 
wa miguu -  unaojulikana kama “mpira 
wa miguu wa kinuklia”, mkoba fulani un-
aobebwa kila mahali anakoenda rais wa 

Amerika.
Mkoba huo mweusi uliojazwa vitu ndani, 

hauonekani kuwa chochiote, lakini umuhimu 
wake hutambuliwa kutokana na kuwa un-
abebwa na msaidizi wa rais aliyevalia mava-
zi ya kijeshi.

Ndani yake kuna vifaa vya kisiri vinavyomu-
wezesha rais kuamuru mashambulio ya ki-

nuklia dhidi ya vituo fulani, popote ulimwen-
guni. Katika Ikulu ya White House, rais ana 
chumba maalumu ambako anaweza kutan-
gaza vita na kuwasiliana na wakuu wa kijeshi.

Lakini wakati Rais Joe Biden, kwa mfano, 
alisafiri Puerto Rico, Florida, New York, New 
Jersey na Maryland mwezi huu wa Oktoba, 
alisafiri na “mpira wa miguu” wake jinsi tu 
anavyofanya akisafiri sehemu zingine.

Kulingana na Biden, Rais wa Urusi, Vladimir 
Putin anatisha ulimwengu kuwa kutatokea 
“vita vikuu” kwa kudokeza kuwa nchini yake 
inaweza kutumia silaha za kinuklia dhi-
di ya Ukraine. Amerika ikiingilia vita hivyo, 

mashambulizi yake yatatoka ndani ya gari 
rasmi la rais (the Beast), ndege rasmi ya rais, 
Air Force One au kituo fulani cha siri.

Raia wamewahi kupata nafasi ya kuona 
“mpira wa miguu” huo ambao unajulika-
na rasmi kama “Mkoba wa Dharura wa Rais,” 
wakati fulani ulipopigwa picha ukibebwa 
nyuma ya aliyekuwa rais John F. Kennedy aki-
wa nyumbani kwake, Hyaniis Port, jimbo la 
Massachusetts mnamo 1963. Mwingine ulian-
dama na Rais Ronald Reagan katika eneo la 
Red Square alipokutana Mikhail Gorbachev 

Rais wa Amerika anasema Putin anatisha ulimwengu na “vita vikuu” kwa kudokeza nia ya kutumia zana za kunuklia 
dhidi ya Ukraine. Amerika ikiingilia vita hivyo, mashambulizi yake yatatoka ndani ya gari rasmi la rais (the Beast), ndege 

ya Air Force One au ngome fulani ya kisiri.
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Rais wa Amerika Joe Biden (kulia) anasema Rais wa Urusi Vladimir Putin alifanya makosa makubwa kuanza vita na Ukraine. 

VITA VIKUU VYANUKIA



mnamo 1988.
Kifaa kingine cha siri, na mu-

himu, ambacho kinaweza kutum-
iwa kusababisha vita vya kinuklia 
kimepewa jina “biscuit” (biskuti). 
Kama “pira wa mguu” umebeba 
mipango ya kivita, “biskuti” inabe-
ba nambari za kisiri ambazo rais 
anaweza kutumia kujitambulisha 
na kutoa amri.

Moja ya nambari hizo inafanana 
na kadi za kutoa pesa na hubeb-
wa na rais kila wakati. Vifaa hivyo 
hubebwa chini ya ulinzi mkali na 
kwa usiri mkubwa.

Lakini nyakati zingine vifaa 
hivyo vimesababisha hali ya wasi-
wasi miongoni mwa walinzi wa 
marais wa Amerika.

Wakati mmoja ilidaiwa kuwa al-
iyekuwa rais Bill Clinton aliweka 
vibaya “biskuti” yake na kuibua 
wasiwasi miongoni mwa walin-
zi wake lakini baadaye ikapatika-
na. Rais Reagan pia aliweka kima-
kosa “biskuti” na nguo zake ndani 
ya mfuko wa plastiki akifanyi-
wa upasuaji hospitalini baada ya 
kupigwa risasi jijini Washington 
mnamo 1981.

Kundi la wafuasi wa Donald 
Trump lilipovamia majengo ya 
bunge katika jengo la Capitol 
mnamo Januari 6, 2021, ilimlazi-
mu makamu wa rais Mike Pence 
kutoroka akiandamana na mlin-
zi wake aliyekuwa amebeba “mpi-

ra wa miguu” mbadala ambao pia 
huandamana na kila mrithi wa 
rais.

Kuna utaratibu mrefu wa kufua-
ta katika hatua ya kutangaza vi-
ta. “Rais wa Amerika ndiye pekee 
aliye na mamlaka ya kuagiza kui-
dhinisha matumizi ya silaha za 
kunuklia za Amerika,” kulingana 
na Shirika la Utafiti katika Bunge 
la Congress (CRS).

Rais anatakiwa kujitambulishe 
kupitia nambari ya siri “bisku-
ti” na pia atahitajika kujadili sua-

la hilo na maafisa wa ngazi za juu 
katika jeshi.

Lakini licha ya marais “kuomba 
ushauri” kutoka kwa wakuu wa 
jeshi, “washauri hao wanahitajika 
kutekeleza amri hiyo ya matumi-
zi ya silaha za kinuklia,” inasema 
ripoti ya CRS. Amri hiyo itapitish-
wa kutoka safu ya juu hadi wana-
jeshi wa vyeo vya chini ambao 
husimamia hifadhi za silaha au 
mitambo ya kivita.

Hata hivyo, wanajeshi wa Amer-
ika wanahitajika kukaidi am-

ri ambazo zimetolewa kinyume 
cha sheria. Alivyosema John Hyt-
en, aliyekuwa Kamanda wa Kiko-
si cha Mikakati (STRATCOM) nchi-
ni Amerika mnamo 2017: “Huwa 
tunafikiria zaidi kuhusu masua-
la kama haya” “Kama ni kinyume 
cha sheria, unajua nitakachose-
ma, ‘Bw Rais, hiyo ni kinyume 
cha sharia.’ Naye atafanya nini? 
Atauliza, ni hatua gani inayokuba-
lika kisheria?’ Na tutamshauri ku-
husu la kufanya ili kukabiliana na 
hali iliyopo. Inakuwa hivyo, si jam-
bo gumu sana.”

Hali ikiwa mbaya sana, baraza la 
mawaziri linaweza kuingilia ka-
ti na kumvua rais mamlaka yake, 
kwa kutumia marekebisho ya kat-
iba nambari 25. Hali kama hiyo 
haijawahi kutokea, ingawa kuna 
madai kuwa suala hilo lilijadiliwa 
wakati wa utawala wa Trump.

Lakini kuna uwezekano kuwa 
mkondo wa kutoa maagizo un-
aweza kubadilika endapo rais 
amepangiwa kupewa huduma 
maalumu za kimatibabu.

Hali hii ilijiri mnamo Novemba 
19, 2021, ambayo ilikuwa siku ya 
kihistoria: Biden alidungwa dawa 
ya kupoteza fahamu ili kufanyiwa 
upasuaji tumboni na makamu 
wa rais, Kamala Harris, akawa 
mwanamke wa kwanza nchini 
Amerika kuwa Amiri Jeshi Mkuu 
wa majeshi kwa dakika 85 akibe-
ba “biskuti” na “mpira wa miguu”

- Imetafsiriwa na Charles Wasonga
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Ni hatua moja tu vita vya kinuklia vilipuke
Kutoka Uk 27

Wanajeshi wa Ukraine wakibeba silaha baada ya mashambulizi dhidi ya wanajeshi wa Urusi umbali wa 
mita 800 kutoka mstari wa mbele karibu na mji wa Toretsk, eneo la Donetsk, mnamo Oktoba 12, katika 
vita ambavyo vimetokana na Urusi kuvamia Ukraine. 

Wanajeshi wa nchi kavu wa Ukraine wakikabiliana na wanajeshi wa Urusi umbali wa mita 800 kutoka 
mstari wa mbele karibu na mji wa Toretsk, eneo la Donetsk, mnamo Oktoba 12, katika vita ambavyo 
vimetokana na Urusi kuvamia Ukraine.
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MONTEVIDEO

Usiku wa kwanza ndio uliku-
wa mbaya zaidi, Roy Har-
ley amakumbuka wiki kumi 
ambazo yeye na manusura 

wengine wa ajali ya ndege miaka 
50 iliyopita waliokoa maisha yao 
kwa kuning’inia kwenye barafu 
aina ya Andlean bila chakula au 
malazi, na sababu ndogo sana ya 
kuwa na matumaini.

Kati ya abiria 45 wa ndege hi-
yo, 16 walifika baada ya kuteseka 
kwa siku 72 katika kisa ambacho 
baadaye kiliitwa ‘Muujiza wa An-
des.”Jinsi pekee ya kuishi ilikuwa 
kula nyama ya wafu. Lakini kwa 
Harley, mhandisi mstaafu am-
baye sasa ana umri wa miaka 70, 
hilo halikuwa tukio la kuogofya 
zaidi katika mkasa huo uliofany-
wa maarufu na sinema kwa jina 
“Hai” ya 1993.

Baada ya mshtuko wa kwanza 
ndege iliponguka kwenye mili-
ma ya Andes siku ya Ijumaa, Ok-
toba 13, 1972, Harley na manusu-
ra wengine 31 walijipata eneo la 
giza juu ya mlima huku kiwan-
go cha joto kikiwa chini ya nyu-
si 30. Wengi wao wakiwa na chi-
ni ya miaka 20 – ndege hiyo ili-
kuwa ikisafirisha timu ya raga ya 
wachezaji chipukizi wa Uruguay 
na jamaa zao kwa mechi nchini 
Chile. Hakuna aliyevaa mavazi ya 
kujikinga na baridi.

Walilazimika kushikilia mabaki 
ya ndege hiyo, yaliyokuwa katika-
ti ya miili ya waliofariki na walio-
jeruhiwa. “Usiku huo nilijipata Je-
hanamu,” akasema Harley, akiho-
jiwa na shirika la AFP.

“Miguuni mwangu, alikuwa 
mvulana aliyepoteza sehemu ya 
uso wake na…alikuwa akivuja 
damu nyingi. “Sikuwa na ujasiri 
wa kumshika mkono kumliwaza. 
Niliogopa. Niliogopa sana.”

Asubuhi, watu wanne zaidi wa-
likuwa wamefariki, na huo uka-
wa mwanzo wa mahangaiko am-
bayo hatimaye yalipunguza idadi 
ya manusura hadi 16 pekee. Kuli-
kuwa hali nyingi za kuogofya. “Si-
na maneno ya kuelezea bari-
di ilivyojkuwa,” akasema 
Carlos Paez, 68.

“Tuliumia kwa 
baridi, ilikuwa ha-
li ngumu, hata sina 
maneno ya kuielezea,” 
akaeleza. Mara nyingi wali- fiki-
ri huo ulikuwa mwisho wao.

Siku ya 10, manusura hao wal-

isikia kupitia redio ya ndege hi-
yo kuwa shughuli ya kuwatafuta 
ilikuwa imesitishwa. “Jambo mo-
ja lililonipa uchungu lilikuwa … 
kubaini kuwa dunia ilikuwa ik-
iendelea kama kawaida bila 
sisi,” akasema Paez, ambaye 
sasa husafiri maeneo tofau-
ti duniani kama mzung-
umzaji wa kuwapa watu 
matumaini maishani.

Lakini manusura walihitaji tan-
gazo hilo ili kujitahidi kujaribu 
kujitoa juu ya barafu, akakum-
buka, akakumbuka. Suala lingine 

ambalo ilikuwa shida 
kwao kuzungumzia ni 

ulaji wa nyama ya 
binadamu.

Hapakuwa chaku-
la chochote kati-
ka ndege hiyo kwa 

kuwa safari ilikuwa fupi, kutoka 
Mendoza nchini Argentina am-
bako wasimama kwa muda hadi 
Santiago, nchini Chile.

Hapakuwa na chochote kin-
achoweza kuliwa katika eneo hilo 
lililofunikwa na barafu na muda 
si mrefu manusura waliumwa na 
njaa wasiyoweza kuvumilia.

Walikubaliana kwa pamoja ku-
la nyama ya marafiki zao walio-
fariki. “Tulikuwa tumejaribu ku-
la ngozi, tulijaribu kula sigara, tu-
lijaribu kula dawa ya meno,” aka-
kumbuka Harley nyumbani kwa 
Paez, jijini Montevideo. “Tulikuwa 
tunakufa. Katika hali ya kucha-
gua kufa ama kula kitu pekee tu-
lichokuwa nacho … tulifanya tuli-
choweza ili kuwa hai.”

Katika siku ya 16, mkasa uli-
wafika tena. Barafu iliporomo-
ka na kufunika mabaki ya nde-
ge, mbayo yalikuwa nyumba yao. 
Walikuwa wamelala. Wanane ka-
ti yao walifariki, wakabakia 19 ka-
ti ya 32 wa awali. Wengine watatu 
walifariki baada ya siku kadhaa. 
“Ni kama Mungu alikuwa ametu-
dunga kisu mgongoni kupitia po-
romoko hilo,” akasema Paez.

Kwa kutumia ujuzi, bila vifaa vy-
ovyote, manusura hao walijifun-
za kutumia mabaki ya ndege ku-
unda kofia za kujikinga na mapo-
romoko zaidi, viatu ya kutembea 
kwenye barafu na miwani ya ku-
jikinga na athari za barafu.

Mwishowe msaada ulifika. Kati-
ka juhudi ya mwisho, ambayo kar-
ibu iwaangamize, manusura Rob-
erto Canessa na Fernado Parrado 
walitembea kwa siku kumi katika 
mazingira magumu na mageni.

Walifika kwenye mto na wakao-
na wanaume waliobebwa na far-
asi upande wa pili wa mto huo. 
Kutokana na kelele ya maji, sauti 
zao hazingesikika. Siku iliyofuata, 
mmoja wa wanaume hao alirudi 
na karatasi iliyofungiwa kwenye 
jiwe akawarushia

Kwenye karatasi hiyo, Parrado 
aliandika ujumbe wa kuomba 
msaada akisema: “Nimetoka kati-
ka ndege iliyoanguka kwenye mil-
ima.” Siku iliyofuata, helikopta za 
kwanza zilifika.

Harley na Paez wanasisitiza ku-
wa wa si waathiriwa; simulizi yao 
ni kuhusu uvimilivu na ushiriki-
ano. “Ni simulizi ya kipekee ku-
husu watu wa kawaida,” akasema 
Paez. “Mwishowe, uhai ulishinda.”

-Imetafsiriwa na Wanderi Kamau

MUUJIZA WA 
ANDES

  AJALI YA URUGUAY NA ULAJI NYAMA YA BINADAMU ULIOISHANGAZA DUNIA

Jinsi pekee ya kuishi ilikuwa kula nyama ya wafu. Lakini 
kwa Harley, mhandisi mstaafu aliye na umri wa miaka 70, 

hilo halikuwa tukio la kuogofya zaidi katika mkasa huo 
uliofanywa maarufu na sinema kwa jina “Hai” ya 1993.

Roy Harley, mmoja wa manusura one 16 wa ajali ya ndege eneo la 
Andes nchini Chile mnamo 1972 , akizungumza mjini Viñedos de la 
Tahona, jimbo la Canelones, nchini Uruguay, mnamo Agosti 15. 
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William Kamuren Chirchir 
Chepkut alikuwa mtu wa 
kipekee. Akiwa mchanga-
mfu na mcheshi, Chepkut 

hangeweza kuelezewa kwa neon 
moja pekee.

Wakati ambao wenzake ka-
tika Bunge la Kitaifa walipa-
ta umaarufu kwa makosa yao, 
mbunge huyo wa zamani wa Ain-
abkoi alikuwa kipenzi cha wengi 
kutokana na unyenyekevu wake 
na uwezo wa kuvutia watu.

Alikuwa mtu mwenye sifa 
zilizokinzana, pia: nyingine zil-
ionekana za mtu asiye mu-
ungwana. Alielezea hisia 
zake wazi bila kuficha 
lolote.

Daima, alivaa suti na-
dhifu chapa ‘three-
piece’, lakini kwake, 
zilikuwa vilikuwa tu 
vipande vya nguo. 
Wakati mwingine al-
ionekana akitumia 
upande wa ndani wa su-
ti yake kupanguzia uso 
wake baada mlo katika 
hoteli ya Bunge.

Huyo ndiye Chepkut ha-
sa. Hakuwa na mipaka na 
unyenyekevu wake ulikiu-
ka tofauti za kitabaka au kik-
abila. Alitangamana na kila 
mtu, mahali popote, na ma-
ra nyingi alionekana aki-
saidia kupika wakati wa ha-
rusi, kuchimba makaburi ya 
waliofariki katika eneobunge 
lake, kucheza densi wakati wa 
hafla tofauti au akifurahia gith-
eri pamoja na wahudumu wa 
matatu wakiandamana, bila kuja-
li cheo chake cha “mheshimiwa.”

Alikuwa mwepesi ya kuzua vit-
imbi na kuwavunja mbavu 
watu kwa kicheko hata 
nyakati zisizo za fura-

ha. Kwake, hayo yote hayakulenga 
kupata umaarufu wa kisiasa, ba-
li kutangamana na wananchi wa 
kawaida waliompa nafasi ya ku-
wahudumia.

 “Mimi ni mzalendo na si 
mwanachama wa vikundi vidogo 
vya kikabila. Uongozi hutoka kwa 
Mungu. Kwa kutambua hilo, ni 
lazima tuwahudumie binadamu 
wenzetu kwa uungwana, hekima, 

usawa na haki. Lazima tuepuka 
tamaa na ubaraka,” akasema.

Sifa na umaarufu wake zilitan-
da kutoka Kaunti ya Uasin Gishu, 
anakotoka, hadi jukwaa la kitaifa 
kupitia ushirikiano wake wa kar-
ibu na Nicholas Kipyator arap Bi-
wott, aliyekuwa mshirika mkuu 
Rais Daniel arap Moi. Aliwa 
msaidizi wa kibinafsi wa Biwott 
alipokuwa Waziri katika Afisi ya 
Rais kati ya 1997 na 2003.

Chepkut hakuamini simu 
za mkononi na ilim-

chukua muda mre-
fu sana kumiliki 

moja. Kwenye 
hotuba yake 

ya mwisho 
kati-

ka Bunge, Chepkut aliwashauri 
wabunge wenzake wamwamini 
Mungu na kuokoka ili wapate na-
fasi ya kukutana na shujaa wake, 
Biwott.“Sote tutaenda mbinguni 
na kumpokea Rais Moi. Tutamu-
ona Jomo Kenyatta, tutamuona 
shujaa wangu Nicholas Kipyator 
Kiprono Biwott na Jaramogi Ogin-
ga Odinga,” akasema Chepkut, 
kauli iliyozua vicheko miongoni 
mwa wabunge wenzake.

Uaminifu wake kwa Moi na Bi-
wott haukuwa na doa. Moi alipo-
fariki, Chepkut alimkashifu vika-
li mbunge mwenzake kwa kum-
kosoa Moi. “Moi alikuwa mtu 
mzuri. Wewe si Mungu kukosoa 
na huna uwezo wa kukosoa. 
Hakuna mtu mbaya kwa hii dun-
ia,” akasema.

Kila mara Chepkut aliposima-
ma kuzungumza bungeni (ma-
ra 232), hotuba zake, ambazo zil-
iandama na ishara, ziliwavunja 
mbavu wenzake.

Chepkut aligombea ubunge 
eneo la Ainabkoi mnamo 2013 
kwa chama cha National Vision 
Party (NVP) cha Bw Biwott, lakini 
akashindwa na Bw Samuel Chep-
kong’a wa chama cha United Re-
publican Party (URP).

Walikabiliana tena 2017 Chep-
kut akiwa mgombeaji huru na 
akamshinda Chepkong’a wakati 
huo akigombea kwa chama cha 
Jubilee (JP). Chepkong’a alishin-
da kiti hicho tena katika uchagu-
zi wa Agosti 9, kupitia chama cha 
Rais William Ruto cha UDA.

“Mtu pekee aliye hai” kama alivy-
openda kujiita kutokana na kunu-
surika kifo mara kadhaa, Chepkut 
alipumua mara ya mwisho Juma-
mosi, Oktoba 8,2022.

Aliugua figo kwa muda mrefu, 
akiishi na figo moja aliyochangi-
wa na dada yake na akitibiwa kwa 
muda mrefu. Atazikwa Jumanne 
ijayo, Oktoba 18, nyumbani kwake 
eneo la Kapsundei, Kaunti ya Ua-
sin Gishu.

- Imetafsiriwa na Wanderi 
Kamau

TA N Z I A

 PUMZIKA MAMLKANI

Ucheshi na unyenyekevu wa mbunge huyo wa zamani utakumbukwa na wengi. Tabia yake hiyo haikulenga kupata 
umaarufu wa kisiasa lakini kutangamana na wananchi wa kawaida waliompa nafasi ya kuwahudumia

VICHEKO VYA CHEPKUT VYAKOMA

William Chepkut 






