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27 WAZIMU WA KOMBE 
TENA: Katika siku 29 
zijazo, ulimwengu 

mzima utaelekeza macho 
Qatar huku wanasoka bora 
- kutoka Ziyech, Neymar 
na Messi hadi Parley – 
wakikutana ana kwa ana 
kutafuta utukufu wa kimataifa

S
tampu ya ushuru unayopa-
ta katika chupa yako ya maji, 
sharubati, pombe na mvinyo 
sio tu alama ya kuonyesha 
ushuru umelipwa lakini pia 
ni ishara ya hakikisho la ub-

ora, kuonyesha kuwa bidhaa un-
ayotumia sio haramu au pengine 
hatari kwa afya yako.

Baadhi ya takwimu zilizotolewa 
majuzi na Rais William Ruto, hata 
hivyo, zinazua wasiwasi na kupi-
ma imani yako katika stampu hi-
yo kama alama ya ubora.

Takwimu ambazo Rais Ruto ali-
toa majuzi katika siku ya walipaji 
ushuru zinaonyesha kuwa Ugan-
da inauza stampu 9 bilioni za ush-
uru kila mwaka, Tanzania 7.2 bil-
ioni ilhali Kenya inauza stampu 
2.9 bilioni pekee.

Pato la Kenya, la karibu dola za 
Amerika 110.35 bilioni kulinga-
na na makadirio ya Benki ya Dun-
ia, ni zaidi ya jumla ya uchumi wa 
Tanzania (dola 67.78 bilioni) na 
Uganda (dola 40.43 bilioni).

Sekta ya utengenezaji bidhaa ya 
Kenya pia imestawi sana kuliko ya 
Tanzania na Uganda kumaanisha 
kuwa kuna bidhaa nyingi za kuto-
zwa ushuru zinazotengenezewa 
Nairobi kuliko Dar es Salaam na 
Kampala.

Kwa hivyo, haiwezekani, kwa 
mujibu wa hesabu ya Rais Ruto, 
kwa Kenya kuuza karibu thuluthi 
moja ya stampu za ushuru amba-
zo Mamlaka ya Ushuru ya Uganda 
inauza kwa mwaka.

Rais anakadiria kuwa a KRA ina-
faa kuwa ikiuza kati ya stampu 10 
bilioni na 12 bilioni kwa mwaka.

Hii ni muhimu sana kwa sababu 
inamaanisha ongezeko kubwa, la 
mabilioni, katika kiasi cha ushuru 
unaokusanywa na KRA.

Sasa swali ni, ni nani amekuwa 
akikusanya mabilioni haya yote 
ambayo yanafaa kuwa yakifadhili 
ujenzi wa kilomita nyingi za bara-
bara za lami, maji ya mfereji kati-
ka nyumba au dawa katika hospi-

Wanaokwepa kulipa ushuru ni lazima 
wafichuliwe, ni wezi wa ustawi wetu5 ASALI SUMU YA SH17 

BILIONI ZA KRA: Rais Ruto 
auliza maswali magumu 

kuhusu kandarasi ghali 
ya mamlaka ya ushuru na 
kampuni ya Uswizi ambayo 
imekuwa ikiuzia mamlaka 
hiyo stampu za ushuru

8 KDF: KUKOMBOA AU 
KUFAIDI? Huku wanajeshi 
wa Kenya wakijiunga na 

juhudi za kulinda amani DRC, 
maswali yameibuka kuhusu 
nia halisi ya kutuma vikosi 
katika nchi yenye rasilimali 
nyingi inayokumbwa na 
mzozo

Yaliyomo
k a u l i  y a  m h a r i r i

16 SURA, AKILI NA SHERIA 
YA HAKIMILIKI: Liz 
Lenjo aliona pengo 

na akaamua kulijaza, hatua 
iliyompeleka kuongoza 
Mahakama ya Hakimiliki 
Kenya.

Swali ni je, nani amekuwa 

akikusanya mabilioni 

haya yote yanayofaa kuwa 

yakifadhili ujenzi wa barabara 

nyingi za lami, maji ya mfereji 

nyumbani au dawa katika 

hospitali za umma? Jibu liko 

katika idara ya utekelezaji 

ya KRA kwa upande mmoja, 

na katika uadilifu wa mfumo 

na vifaa vinavyotumiwa 

kutengeneza stampu hizo za 

ushuru

Washington Gikunju

tali za umma?
Jibu liko katika idara ya 

utekelezaji ya KRA kwa 
upande mmoja, na pia ka-
tika uwezo na uadilifu 
wa mfumo na vifaa vina-
vyotumiwa kutengeneza 
stampu hizo za ushuru.

Wanaokwepa kulipa ush-
uru ni wajanja kiasi cha ku-
fahamu kuwa kujaribu ku-
penyeza katika soko bidhaa 
zinazotozwa ushuru bila 
stampu hizo ni njia rahisi ya 
kunaswa na kuonja nguvu 
za ukatili wa KRA, ikianda-
mana na polisi wenye sila-
ha na kamera za televisheni.

Wanachofanya wakwepaji 
hao ni kutafuta nakala hal-
isi ya stampu za ushuru na 

kuzibandika katika bidhaa 
zao, wakijua vyema kuwa 
hazina thamani kwa hazi-
na. Matapeli hao huwa ma-
kini sana, hivi kwamba, kwa 
kutazama tu kwa macho, hu-
wezi kutambua tofauti ka-
ti ya stampu iliyowekwa ka-
tika chupa ya vodka inay-
otengenezwa na kampuni 
ya East African Breweries na 
nyingine iliyotengenezewa 
katika eneo linalofahamika 
kama Kariobangi Light In-
dustries.

Kama inavyofichua habari 
kuu ya kibiashara katika 
toleo hili la wiki hii,  kandar-
asi ya kuuza stampu za ush-
uru imekuwa ikitengewa 
kampuni moja tu ya Ulaya 
kwa zaidi ya miaka kumi il-
iyopita.

Kandarasi hiyo kubwa il-
iongezwa muda kwa siri ka-
tika siku za mwisho za seri-
kali ya Rais Uhuru Kenyat-
ta, kupatia kampuni hiyo ud-
hibiti mkubwa zaidi wa ku-
tengeneza stampu hizo.

Zaidi ya uchunguzi un-
aoendelea kuhusu kandar-
asi hii inayoonekana kuwa 
mzigo mzito, uchunguzi pia 
unafaa kufanywa kujua ni 
kwa nini ni rahisi sana kuwa 
na stampu hizi feki.

Uchunguzi huo unafaa ku-
husisha kubaini uwezekano 
wa njama kati ya wafanya-
kazi tapeli na wanaokwepa 
kulipa ushuru.

Kilicho muhimu zaidi, ha-
timaye, ni kuwa KRA ina-
faa kupata mgao wake hala-
li wa ushuru, kusaidia kule-
ta maendeleo kote nchini na 
sio kunufaisha wahalifu wa-
chache tu.

wgikunju@ke.nationme-
dia.com

- Imetafsiriwa na Benson 
Matheka

Stephen Gitagama

Afisa Mkuu Mtendaji
Joe Ageyo

Mkurugenzi wa Uhariri
Lilianzishwa na marehemu Hillary Boniface Ngweno 

Washington Gikunju  Mhariri Msimamizi, Wikendi
Mike Owuor Mhariri Jumapili
Allan Buluku Mhariri wa Weekly Review
Njoki Ndung’u  Mhariri wa Uchapishaji

Andrew Anini  Msanifu Kurasa Mkuu
Joan Pereruan  Mhariri wa Picha
Humphrey Osoro, Alice Othieno Wasanifu Kurasa

-  Zimetafsiriwa na Benson 
Matheka
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Jon Rahm wa Uhispania ametaja mfumo mpya wa viwango vya dunia 
katika mchezo wa gofu kuwa “wa kuchekesha”. PICHA | AFP

  Namba 5 Duniani Dubai kwa World Tour

Jon Rahm ametaja mfumo mp-
ya wa viwango vya wachezaji wa 
gofu duniani kuwa ‘wa kucheke-
sha’ baada ya kumaliza msimu 
wa mashindano DP World Tour 
unaokamilika wiki hii kwa nu-
su ya pointi zilizopatikana katika 
mashindano ya PGA Tour nchini 
Amerika.

Rahm, nambari tano duniani, ni 
miongoni mwa wachezaji maaru-
fu walio Dubai kushindania dola 10 
milioni za Amerika (karibu Sh1.2 
bilioni) katika mashindano ya Ub-
ingwa wa DP World Tour. Kikosi 
hicho thabiti cha wachezaji 50 nyo-
ta wanaoshiriki mashindano ya Du-
bai mwaka huu, kinaongozwa na 
nambari moja Rory McIlroy na ku-
jivunia wachezaji wanane kutoka 
kwa 30 bora duniani.

Kwa kulinganisha, kikosi cha PGA 
Tour RSM Classic katika jimbo la 
Georgia kina wachezaji wanne tu 
wa gofu kutoka kwa 30 bora, hu-
ku nambari 12 Tony Finau akiwa 
mshindani wake bora zaidi. Wa-
chezaji 156 wanaojiandaa kumen-
yana katika Kisiwa cha Sea wanaju-
muisha nambari 915 Chris Stroud 
na mchezaji mkongwe Davis Love 
III, ambaye ni nambari 2,856. “Ni-
tasema wazi, nafikiri kwa sasa OW-
GR inachekesha,” akasema Rahm 
kabla ya shindano la Mashariki ya 
Kati. “Naelewa wanachojaribu kufa-
nya kutokana na hali ya uwanja. La-
kini wachezaji 30 bora duniani wa 
mwaka huu hawastahili kuadhibi-
wa kwa sababu uwanja ni mdogo,” 
akasema Rahm.

Rahm asema viwango ‘vinachekesha’

  Makamishna walikana matokeo ya kura

Makamishna wanne wa IEBC 
ambao walijitenga na ma-
tokeo ya uchaguzi wa urais wa 
Agosti 9 yaliyotangazwa na 
mwenyekiti Wafula Chebuka-
ti wanatarajiwa kufika mbe-
le ya kamati ya Bunge la Kitai-
fa Kuhusu Masuala ya Haki 
na Kisheria kuhusu kesi zai-
di ya nne za kutaka watimuli-
we ofisini.

Wanne hao ni naibu 
mwenyekiti Juliana Cherera 
na makamishna Francis Wan-
deri, Irene Masit na Justus 
Nyang’aya.

Kamati inakagua kesi hizo 

kwa lengo la kuandaa ripo-
ti itakayotoa mwelekeo kwa 
Bunge kuhusu iwapo malala-
mishi hayo yanatimiza viwan-
go vinavyohitajika ili kuondoa 
mmoja au makamishna wote 
waliotajwa.

Wanne hao watajua hatima 
yao wiki ijayo ambayo kama-
ti hiyo inatarajiwa kuwasili-
sha ripoti yake kuhusu iwapo 
Bunge litamtaka Rais William 
Ruto kuunda jopokazi maalu-
mu la kubaini iwapo wanapas-
wa kutimuliwa ofisini kuam-
batana na Kifungu 251 cha Kat-
iba.

‘Opaque 4’ kuhojiwa na Wabunge

Kutoka kushoto: Makamishna wa IEBC Francis Wanderi, Juli-
ana Cherera (naibu mwenyekiti), Justus Nyang’aya and Irene 
Masit katika Hoteli Serena, Nairobi, mnamo Agosti 16.

  Jaji alisitisha upigaji msasa Jumanne

Macho yote yatakuwa kwa 
Mahakama ya Uajiri na Mahu-
siano Kazini jijini Nairobi Ju-
matatu, ikitarajiwa kuamua 
kuhusu upigaji msasa wa wa-
tu 51 walioteuliwa na Bunge 
la Kitaifa kuwa Makatibu wa 

Wizara.
Kesi hiyo iliyowasilishwa na 

Chama cha Wanasheria Kenya 
(LSK), itasikizwa Novemba 21, 
mbele ya Jaji Nzioki wa Makau. 
Mahakama Kuu Jumanne iliyo-
pita ilisitisha shughuli ya kupi-
ga msasa makatibu wa wizara 
walioteuliwa baada ya LSK ku-
lalamika kuhusu orodha hiyo, 
ikisema haizingatii usawa wa 
kiameneo na kikabila, sheria 
kuhusu ujumuishaji wa jinsia, 
walemavu na vijana.

Korti kuamua hatma ya Makatibu

  Bosi wa Fifa kusimama bila mpinzani

Rais wa Fifa Gianni Infantino ata-
gombea bila mpinzani kwa muhu-
la wa tatu kuwa mkuu wa shirika la 
kandanda duniani mwaka ujao, Fi-
fa imethibitisha. Taarifa fupi kuto-
ka Fifa ilisema Infantino atakuwa 
mgombeaji pekee chaguzi zikifan-

ywa katika Kongamano la 73 la Fifa 
jijini Kigali, Rwanda mnamo Machi 
16. “Hakuna mgombeaji mwingine,” 
ikasema taarifa.

Muhula wa tatu wa Infantino un-
afuata mkondo wa marais wa Fifa 
waliotangulia - Joao Havelange ku-
toka 1974 hadi 1998 na Sepp Blatter 
kutoka 1998 hadi 2015. Infantino al-
ichaguliwa 2016 akiahidi “kurudis-
ha sifa ya Fifa” baada ya shirika hilo 
kukumbwa na kashfa katika miaka 
ya mwisho ya uongozi wa Blatter.

- Zimetafsiriwa na Mary Wangari

Infantino atagombea muhula wa tatu



Na JAINDI KISERO

Jina Sicpa Solutions huenda lisiwe maaru-
fu Kenya. Lakini huenda kwa waka-
ti mmoja watumiaji wengi nchini wali-
nunua bidhaa zilizo na bidhaa zinazoten-

genezwa na kampuni hiyo: Stampu za ushu-
ru ambazo hubandikwa katika kila chupa ya 
sharubati, maji, pombe, bidhaa za urembo, na 
bidhaa za tumbaku.

Stampu hizo zinazouzwa na Mamlaka ya 
Ushuru Kenya (KRA), zinaruhusu mamlaka hi-
yo ya ushuru kuthibitisha uhalali wa bidhaa 
na kudhibitishia KRA kuwa ushuru uliohita-
jika umelipwa. Rais William Ruto hivi majuzi 
amekuwa akilalamika kuhusu anachotaja ku-

wa idadi ya chini ya stampu za ushuru zina-
zouzwa Kenya.

Akihutubu mwezi jana wakati wa maa-
dhimisho ya siku ya mlipa ushuru mwaka 
huu, Rais Ruto alishangaa ni kwa nini Kenya - 
ikiwa na uchumi mkubwa kuliko nchi jirani za 
Uganda na Tanzania, inauza stampu chache 
kuliko mataifa mengine wanachama wa Ju-
muiya ya Afrika Mashariki.

Takwimu ambazo Rais Ruto alifichua katika 
siku ya mlipa ushuru ni kama ifuatavyo. Kulin-
gana naye, Uganda huuza stampu za ushuru 
za thamani ya Ksh 9 bilioni kila mwaka, Tan-
zania KSh7.2 bilioni na Kenya kiasi kidogo cha 
KSh2.9 bilioni.

Katika makadirio ya Rais mwenyewe, Kenya 

inafaa kuwa ikiuza stampu za kati ya Sh10 bil-
ioni na Sh12 bilioni kila mwaka, kwa kuzinga-
tia ukubwa wa sekta yake ya viwanda.

Kabla ya wiki kuisha, Rais aliibua suala hilo 
tena akihutubia mkutano wa Chama cha Wa-
tengenezaji Bidhaa Kenya (KAM) katika hote-
li moja ya Nairobi. Katika hafla hiyo, alisema 
kuwa Kenya inauza stampu nyingi feki kuliko 
halali.

Kama mbavyo ingetabiriwa, jinsi Rais ame-
kuwa akizungumzia suala hilo, imeibua te-
na sio tu suala la idadi ya stampu za ushuru 
ambazo KRA huuza, lakini pia swali kuhusu 
thamani ya pesa za kandarasi ambayo kam-
puni hiyo kubwa ya Uswizi, imekuwa ikitoa 
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Ruto auliza maswali magumu kuhusu kandarasi ghali ya mamlaka ya 
ushuru na kampuni ya Uswizi ambayo imekuwa ikiuzia mamlaka hiyo 

stampu za ushuru

  HUENDA RAIS AKAAGIZA UCHUNGUZI KUHUSU STAMPU FEKI

Endelea Uk 6

ASALI SUMU YA SH17BN ZA KRA



teknolojia na stampu kwa KRA tangu Aprili, 
2013.

Kwa mtazamo wowote ule, kile ambacho 
Rais Ruto aligusia ni suala kubwa sana kwa sa-
babu ya ukubwa wa kandarasi hiyo, suala ta-
ta kuhusu thamani ya pesa ambalo limezon-
ga kandarasi ya Sicpa tangu ilipotiwa saini ka-
ribu miaka kumi iliyopita - na kubwa zaidi ni 
ukweli kuwa kandarasi hii inaaminika kuhu-
sisha watu maarufu katika utawala wa Rais 
Mstaafu Uhuru Kenyatta.

Imekuwa ikishukiwa kuwa matamshi ya 
Rais Ruto yanaonyesha uchunguzi utafanywa 
kuhusu suala la stampu za ushuru. Je, usaidizi 
wa kisiasa ambao kampuni hiyo ya Uswizi ili-
furahia chini ya utawala wa Rais Kenyatta un-
afifia? Hili ni swali lingine ambalo wachanga-
nuzi wengi wanauliza.

Suala hili limeibua hisia za umma na uma-
kinifu kwa sababu kandarasi zinazohusu 
uchapishaji wa stampu za ushuru - kama il-
ivyo kwa kandarasi za kuchapisha noti za pe-
sa - huwa zinakumbwa na utata na madai ya 
ufisadi.

Ukweli ni kuwa kandarasi ya Sicpa yenyew e- 
inayojumuisha mfumo wa ufuatiliaji unaofa-
hamika kama EGMS, imekuwa tangu mwanzo 
ikikumbwa na utata ambao umedumu kwa 
miaka mingi na kuhusisha karibu asasi zote 
kubwa za serikali ikiwemo Wizara ya Fedha, 
Afisi ya Rais, Mahakama ya Rufaa Kuhusu Un-
unuzi wa Bidhaa za Umma na Bunge.

Katika hali ya sasa, inaonekana kilichovutia 
umakinifu wa serikali mpya ya Rais Ruto ni 
maamuzi ya kutiliwa shaka yaliyofanywa kue-
lekea mwisho wa serikali iliyoondoka kwa ku-
wa kandarasi hiyo ya mabilioni ya pesa iliku-
wa imekaribia kuisha na hata waliokuwa na 
usemi katika serikali hiyo na Sicpa walianza 
kukubali uwezekano wa utawala kubadilika.

Stakabadhi zilizoonekana na Darubini ya 
Wiki zinaonyesha kuwa mnamo Mei mwaka 
jana, kampuni hiyo ya kimataifa ya Uswizi il-
ifaulu kujadili mkataba mpya wa pesa nyin-
gi uliofungia nje washindani na kuiwezesha 
kuendelea kupata kandarasi za kuchapisha 
stampu za ushuru kutoka KRA bila kujali seri-
kali iliyo mamlakani.

Stakabadhi zinaonyesha kuwa KRA ilitia 
saini mkataba wa ziada kwa uliokuwepo wa 
miaka saba wa Sicpa - lakini ukweli ni kuwa 
ulikuwa mpango wa kufunga mamlaka hi-
yo ya ukusanyaji ushuru kuondoa ushindani 
kwa kampuni hiyo iliyokuwa imetoa huduma 
hizo kwa muda mrefu.

Kwenye kandarasi mpya iliyotiwa saini mna-
mo Mei 4, 2021, KRA ina mambo matatu mu-
himu. Kwanza, Sicpa iliahidi kukabidhi KRA 
mfumo wa EGMS na vifaa bila malipo. Hatua 
hiyo inaweza kuonekana kuwa ukarimu wa 
kampuni hiyo. Lakini kwa upande mwingine 
ni kuwa teknolojia hii na vifaa hivyo vya mia-

ka 10 vimepitwa na wakati.
Lakini hatari zaidi inapatikana kati-

ka sehemu ya pili ya mkataba huo. Katika 
makubaliano hayo, KRA ilitia saini kandara-
si ya utengenezaji inayojumuisha uuzaji wa 
stampu, wino wa kuweka alama, vipuri vya 
vifaa vilivyowekwa katika kampuni za kuten-
geneza bidhaa na mifumo ya kusimamia data.

Sicpa imepewa kandarasi ya kuboresha mi-
fumo na huduma zingine ambazo KRA in-
aweza kuhitaji kuwezesha mfumo huo kufan-
ya kazi ipaswavyo.

Katika kandarasi ya zamani, bei ya stampu 
ilikuwa isiyobadilika. Kandarasi mpya ilianzi-
sha mpango mwingine ambao unatoa bei ya 
chini bila kuweka bei ya juu, huku ukiacha bei 
ya stampu kutegemea bei za kimataifa.

Ni hali ambayo mwanakandarasi wa muda 
mrefu anaruhusiwa kutumia KRA kunufaika 
na kuzuia mamlaka hiyo kupata kampuni 
zingine za kutoa huduma hizo.

Lakini pengine kile kinachoeleza vyema ki-
wango cha juu cha ukarimu wa kisiasa am-
bacho kampuni hiyo ya Uswizi ilikuwa ikifu-
rahia chini ya serikali ya Rais Uhuru Kenyat-
ta ni njama na mipango ya kamati iliyokuwa 
ikishirikishwa kutoka Afisi ya Rais na kundi 
lenye jina refu la Kundi la Kiufundi la Mashiri-
ka Tofauti Kuhusu Mfumo Uliopendekezwa 
wa Kuweka Alama Bidhaa na Kuzithibitisha.

Kile ambacho kamati hii ilikuwa ikipende-
keza kuanzisha ni kitu kinachoitwa “Alama Ju-

muishi ya Serikali ya Kenya”. Kwamba, bada-
la ya hali ya sasa ambapo mashirika kadhaa, 
ikiwemo KRA, Kebs, KEPHIS, na Mamlaka ya 
Kupambana na Bidhaa Feki yanayohusika na 
uthibitishaji wa bidhaa na utoaji wa stampu 
za ushuru, Kenya ilichohitaji ni mfumo mp-
ya ambapo uidhinishaji wa bidhaa na stam-
pu za ushuru zinapaswa kuwekwa pamoja 
na kuendeshwa katika jukwaa moja chini ya 
mfumo wa EGMS wa KRA unaosimamiwa na 
Sicpa.

Ili kufanikisha kisheria pendekezo hilo, 
kamati ilikuwa imetayarisha Mswada wa Ala-
ma Jumuishi ya Serikali ya Kenya, 2022, am-
bao ulinuiwa kutolewe na KRA.

Ikiwa hii ilikuwa njama ya kupatia Sicpa 
ukiritimba wa kuchapisha stampu za mashiri-
ka yote ya serikali Kenya ni swali lililo na ji-
bu wazi, mpango huo ulikuwa wa kunufaisha 
Sicpa pakubwa.

Kile kinachofanya wadadisi kuamini kuwa 
mpango wa kuunda alama moja ya serikali 
ulikuwa dhihirisho lingine la uungwaji wa ki-
siasa ambao Sicpa ilifurahia chini ya utawala 
wa Rais Uhuru Kenyatta ni ukweli kuwa hata 
kabla ya sheria ya kuunda alama ya pamoja 
ya serikali ya Kenya kupitishwa, maamuzi ya-
likuwa yakifanywa haraka kuweka mashiri-
ka mengine chini ya mfumo wa EGMS unao-
simamiwa na Sicpa.

Kwa mfano, Sicpa na KRA ziliruhusiwa ku-
fanikisha mpango huo ambao mashirika 
mengine yalitakiwa kupatia EGMS kandarasi 
za kuchapisha stampu.

Katika mpango huo mpya, KRA na Sicpa 
zimeahidi ‘kuhakikisha mfumo wa EGMS un-
apatikana kutumiwa na mashirika mengine 
ya serikali’. Na katika stakabadhi za kandara-
si, kuna vipengee vinavyoeleza fomula ya ku-
tathmini bei ya mashirika mengine ya serika-
li ambayo yatakuwa yamejiunga na jukwaa 
la EGMS katika KRA.Pia, kipengee kingine ki-
nasema kuwa KRA na Sicpa zitatoa hudu-
ma za kusaidia uchunguzi na mashtaka kwa 
maafisa wa Kenya na mashirika ya utekelezaji.

Ukweli kwamba Sicpa na KRA zilitia saini 
mpango ambapo mfumo wa EGMS unaosi-
mamiwa na Sicpa ungekuwa wa pekee ku-
toa stampu, zikiwemo bei - kwa mashirika 
mengine ni moja ya sehemu za kuvutia ku-
husu sakata hii.

Darubini ya Wiki pia imeona mawasiliano 
yanayoonyesha kwamba hata kabla ya mswa-
da wa alama ya serikali ya Kenya kupitishwa, 
KRA ilikuwa ikiandikia Wizara ya Fedha iki-
taka idhini ya kuruhusiwa kununua stampu 
zake za usalama za uagizaji bidhaa kupitia 
mfumo wa EGMS wa Sicpa. Meneja wa Sicpa 
humu nchini, Lilian Atogo, alikataa kuzung-
umzia masuala yaliyongaziwa katika habari 
hii, akisema wateja wa Sicpa - KRA na serikali 
ndio wanafaa kujibu maswali kuhusu mikata-
ba hiyo.

- Imetafsiriwa na Benson Matheka
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Kutoka Uk 5

Mkataba wa kushangaza kati ya KRA na Sicpa

Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya Ushuru 
Kenya Githii Mburu. Katika mkataba mpya 
uliotiwa saini mnamo Mei 4, 2021, Sicpa ili-
kubali kupatia KRA mfumo wa ufuatiliaji wa 
EGMS na vifaa vingine bila malipo.KRA na 
Sicpa zilikubaliana ‘kutoa mfumo wa EGMS 
kwa mashirika mengine ya serikali”.



NA MACHARIA GAITHO

Huku serikali ikianza mipango yake ya 
kubuni Hazina ya Hasla na mikakati 
mingine ili kusaidia biashara ndogo, ha-
li ya kutamausha imekumba watu wali-

otarajiwa kufaidika.
Kulingana na Afisa Mkuu Mtendaji wa Mu-

ungano wa Biashara Ndogo na Kadri, Bw Sam-
my Karanja, Waziri wa Biashara na Uwekezaji 
Moses Kuria alikuwa akijipiga kifua kwa kauli 
yake ya kukanganya kuhusu nguo za mitum-
ba.

Mapema mwezi huu, Kuria alirudi nchi-
ni kutoka Afrika Kusini, na kusema kuwa ua-
gizaji wa nguo hizo umepigwa marufuku ili 
kuimarisha utengenezaji nguo na vitambaa 
humu nchini.

Baada ya ripoti na hisia kuibuka kuwa Wa-
ziri alilenga kupiga marufuku mitumba, ha-
sa katika mitandao ya kijamii, Kuria alibadi-
li kauli yake. Akidai alinukuliwa vibaya, alifa-
fanua kuwa anacholenga ni kuhakikisha bi-
ashara ya mitumba ni ghali kuendesha kupi-
tia utozaji ushuru na taratibu nyingi za kui-
halalisha.

Hivyo, nguo hizo hazitakuwa njia pekee am-
bayo Wakenya wanaweza kupata mavazi yao, 
baliwatakuwa wakinunua nguo zilizotengen-
ezwa nchini, ili kukuza viwanda nchini.

Lakini kulingana na Karanja, Kuria anafan-
ya mambo kwa utaratibu usiofaa, kwani wa-
tengenezaji nguo na vitambaa hawana uwe-
zo wa kukidhi mahitaji ya nguo za viwango 
vya juu na bei rahisi nchini. Jambo linalofaa 
kupewa kipaumbele ni kuongeza uzalishaji 
hapa nchini na baadaye kuwaruhusu wateja 
kufanya maamuzi kutokana na nguo zilizo 
sokoni, iwe zimetengenezwa nchini au 
zimeagizwa kutoka nje.

Anasema kuwa biashara ya mi-
tumba husaidia watu milioni nne 
kwenye utaratibu mzima wa ua-
gizaji, usafirishaji, usambazaji na 
uuzaji, hivyo haipaswi kufung-
wa bila kuwepo kwa biashara 
mbadala.

Kinaya ni kuwa, msimamo wa 
serikali kuhusu mitumba, iwe ni 
kuzipiga marufuku au kufa-
nya nguo hizo kuwa ghali ka-
ma njia ya kulinda viwanda 
nchini, unawiana na msima-
mo wa kiongozi wa upinzani 
Raila Odinga wakati wa kamp-
eni za urais.

Mrengo wa Kenya Kwanza, wa 
Rais William Ruto, ulimkosoa sa-
na Odinga alipopendekeza vik-
wazo dhidi ya uagizaji mitumba ili 
kutoa nafasi ya kufua viwanda vya 
nguo nchini na kubuni ajira.

Odinga alilaumiwa kwa kupende-
keza njama ya kumaliza biashara 
za mahasla, ikizingatiwa 

kuwa bidhaa wanazouza zinazotumika kwa 
wingi na watu wa mapato ya chini.

Msimamo kuhusu mitumba unaashiria 
uhalisia unaokumba ahadi za mikopo ya has-
la bila riba, masharti yasiyo magumu ya ush-
uru, uondoaji vikwazo katika uagizaji bidhaa 
kuukuu miongoni mwa ahadi nyingine za 
kampeni ya Ruto.

Uhalisia mchungu ulianza kudhihirika ma-
ra tu baada ya utawala mpya kuchukua uon-
gozi.Bila shaka mahasla waliotarajia kupewa 
pesa kuinua biashara zao ndogo walikumb-
wa na mshangao 

ba a d a  ya 
kanuni 

zita-
ka-

zotumiwa kudhibiti Hazina ya Hasla kuchap-
ishwa. Hazina hiyo itaendeshwa kwa kuzinga-
tia Kanuni za Usimamizi wa Fedha za Umma 
(Hazina ya Ushirikishi wa Fedha).

Hiyo ina maana kuwa hakutakuwa na pesa 
za bure, lakini mikopo itakayotozwa riba ya 
asilimia nane. Hicho ni kiwango kizuri ikilin-
ganishwa na viwango vinavyotozwa na benki, 
kwani vingi ni zaidi ya asilimia kumi.

Kutakuwa pia na masharti magumu ya ku-
pata pesa hizo, kiwango cha juu zaidi kutole-
wa kikiwa Sh50,000 kwa kila ombi, kiwango 
ambacho kimekosolewa na wengi na kufanya 
wanablogu wa Kenya Kwanza kukitetea.

Kilicho wazi ni kuwa Hazina ya Hasla ita-
tolewa kwa masharti magumu yanayolenga 
kuhakikisha Pesa hizo zimetumiwa vizuri na 
kwa uwajibikaji mkubwa, ili kuepuka uweze-
kano wa wakopaji kushindwa kulipa. Mfumo 
wa usimamizi wake na masharti yaliyowek-
wa yanaonekana kuepuka matatizo yaliyok-
abili mipango kama hiyo hapo awali kama 
vile Hazina za Wanawake na Vijana,iliyogeu-
ka pesa za kufaidi wanasiasa kwani zilitole-
wa bila kutarajiwa kulipwa. Pia, ilisimami-
wa kwa ufisadi na mpangilio usiofaa, hali 
iliyosababisha hasara kubwa kwani maaf-

isa wakuu walipora pesa nyingi zilizoku-
wepo.

Kuna suala la ushuru pia. Kinyume na 
dhana iliyokuwepo kuwa wafanyabi-
ashara wadogo wangepata afueni, seri-
kali haitawahurumia kwani inafanya juu 

chini kuongezea sehemu za kupata ushu-
ru ili kufikia bajeti yake.
Rais Mstaafu Uhuru Kenyatta alipoteza 

ngome yake ya Mlima Kenya kutokana na 
propaganda eti alikuwa akiua biashara ndogo 
kufuatia msako wa serikali dhidi ya ulanguzi, 
kutolipa ushuru na uagizaji wa bidhaa ghushi 
na ambazo hazijafikisha viwango vinavyofaa 

vya ubora.
Ingawa serikali ya Kenya Kwanza 
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UKWELI MCHUNGU 
WA PESA ZA HASLA

Wataalamu wa kibiashara wanasema 
fedha hizo zinafaa kutolewa kupitia vyama 

vya ushirika na vya kibiashara, ambako 
mshikamano na uwajibikaji katika kulipa 

mikopo ni wa kiwango cha juu

  RAHISISHA USAJILI WA BIASHARA

Endelea Uk 9
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Akitembea mjini Goma, 
mashariki mwa Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo 
(DRC), wiki jana, rais mstaafu 

Uhuru Kenya, ambaye sasa ni ba-
lozi wa amani wa DRC kwa niaba 
ya Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(EAC), alizingirwa na watu walio-
poteza makao wakitaka kumsim-
ulia masaibu yao mikononi mwa 
M23, wahusika wakuu katika vita 
kati ya DRC na waasi.

Mapigano DRC na kuingilia ka-
ti kwa mataifa jirani sio jambo 
geni. Mnamo 1998 Zimbabwe, An-
gola na Namibia ziliingilia kati ki-
jeshi kuzuia kung’olewa mam-
lakani kwa Rais Joseph Kabila na 
muda mfupi baadaye mwanawe, 
Laurent, na waasi walioungwa 
mkono na Rwanda na Uganda.

Wakati huu, wanajeshi kutoka 
Kenya, Uganda, Burundi na Sudan 
Kusini wameingilia mapigano 
mashariki mwa DRC eneo lenye 
utajiri mkubwa wa madini, ku-
komesha mapigano kati ya waa-
si wenye silaha na wanajeshi wa 
serikali ya Rais Felix Tshisekedi. 
Wanalenga kurudisha amani na 
kuwapokonya silaha waasi hao.

Mnamo 1998, vikosi vya kule-
ta amani vilifanya hivyo chini ya 
usimamizi wa nchi wanachama 
wa Jumuiya ya Ustawi wa Matai-
fa ya Kusini mwa Afrika (SADC) na 
wakati huu ni zamu ya EAC.

EAC haikuwepo 1998, kwani ilis-
ambaratika 1977. Na Machi mwa-
ka huu, DRC ilijiunga na jumui-
ya hiyo (EAC) na kufikisha ida-
di ya wanachama wake kuwa sa-
ba na kupatia jumuiya hiyo saba-
bu ya kuingilia kati mizozo yake 
ya ndani.

DRC ambayo ndiyo nchi ya pili 
kwa ukubwa Afrika baada ya Al-
geria, inapakana na nchi tisa, am-
bazo ni; Angola, Burundi, Rwanda, 
Uganda, Jamhuri ya Congo, Jam-
huri ya Afrika ya Kati, Sudan Kus-

ini, Tanzania na Zambia. Kenya in-
atekeleza wajibu mkubwa katika 
juhudi za kurudisha amani DRC, 
katika mchakato ulioanzishwa 
Machi mwaka huu na Kenyatta na 
ambao umekumbatiwa na mrithi 
wake, William Ruto, na marais wa 
nchi wanachama wa EAC.

Akituma kikosi cha kwanza cha 
wanajeshi 900 wa KDF kwenda 
DRC, Rais Ruto alisema wazi ku-
wa, “kama majirani wenye mahu-
siano mbalimbali, hatima ya DRC 
imeingiliana na yetu. Sote tuta-
faidika na uthabiti wa DRC na us-
alama wake ni wajibu ambao tu-
mejitolea kutimiza.”

Jumuiya ya EAC inaonekana im-
eiga SADC kwa kuingilia mapiga-
no DRC. Kulingana na Shirika la 
Kusuluhisha Mizozo Afrika, (AC-
CORD), “kushiriki kwa mashiri-
ka ya Afrika katika juhudi za ku-

leta amani DRC zimejikita katika 
utambuzi kuwa huenda mapiga-
no hayo yakasahauliwa na kuen-
delea kwake kutazaa utamaduni 
wa ghasia.”

ACCORD iliongeza kuwa hatua 
ya SADC kuingilia mzozo DRC il-
ionyesha haja ya Umoja wa Afrika 
na mashirika ya kanda kuwa wa 
kwanza kuingilia mapigano kati-
ka ukanda huo kupitia juhudi za 
kidiplomasia, mazungumzo, op-
eresheni za amani, kulinda am-
ani, kurudisha utulivu na ujenzi 
upya wa nchi baada ya mapigano.

Kenya inaonekana kuelewa wa-
jibu huu. Kabla ya Rais Ruto ku-
tuma KDF nchini DRC, Wazi-
ri wake wa Kigeni na Masuala ya 
Ughaibuni, Alfred Mutua aliam-
bia “Darubini ya Wiki” Kenya im-
ejitolea kuendeleza amani nchi-
ni Ethiopia, Somalia, Sudan Kus-

ini na Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo “kwa sababu ni kupitia 
amani na uthabiti wa kisiasa ka-
tika eneo hili ambapo ustawi wa 
kiuchumi utapatikana” na kuwa 
“ufanisi wa DRC, nchi yenye mbao, 
uwezo wa kuzalisha umeme ku-
tokana na maji na ardhi yenye ro-
tuba na madini, utakuwa ufanisi 
kwa eneo hili.”

Akikariri kauli hizo, Bw Aden 
Duale, Waziri wa Ulinzi, aliambia 
Darubini ya Wiki kwenye maho-
jiano tofauti katika toleo hili ku-
wa Kenya inafurahia kushiriki 
juhudi za amani DRC kwa saba-
bu kadhaa, “ikiwemo kuwa tun-
awekeza katika amani katika eneo 
hili na kutokana na hilo, tutafaidi.”

Akitetea kutumwa kwa KDF 
nchini DRC, mbele ya wabunge, 
Bw Nelson Koech, mwenyekiti 
wa Kamati ya Bunge Kuhusu Ul-

Huku Jeshi la Ulinzi Kenya (KDF) likijiunga na juhudi za kuleta amani DRC, 
maswali mapya yanaibuka kuhusu nia hasa ya nchi zinazotuma wanajeshi 

katika nchi hii inayokumbwa na vita na yenye utajiri wa mali asili

  VITA NCHINI CONGO 

k u r u n z i  y a  k e n y a

KDF: KUKOMBOA AU KUFAIDI?

Meja-Jenerali Jeff Nyagah (kulia), kamanda wa kikosi cha Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC), akisalim-
ia wanajeshi wa Kenya baada ya kufika katika makao makuu ya EAC kwa mkutano na wanahabari mjini 
Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo mnamo Novemba 16. PICHA I AFP



Darubini Ya WikiJUMAPILI, NOVEMBA 20, 2022 9

Tumbojoto
kuhusu pesa
za mahasla

Kutoka  7

imetangaza kuunga mkono 
sekta ya biashara ndogo ka-
ma njia ya kutimiza mfumo 
wake wa kiuchumi wa ‘Bot-
tom Up’, haijaruhusu uagiza-
ji bidhaa “kwa wote bila mal-
ipo” isipokuwa kupitia mfu-
mo rasmi wa ushuru na vi-
wango sahihi vya ubora.

Hasa, kasi ambayo seri-
kali imeonyesha katika 
kuongezea sehemu za ku-
toa ushuru inaashiria kuwa 
biashara maarufu, maaru-
fu kama ‘Uchumi wa Nyam-
akima’, ambazo zimekuwa
zikikwepa kulipa ushuru 
kwa miaka mingi sasa zita-
lazimika kulipa ushuru huo.

Kamau anasikitika kuwa 
muungano wake haukua-
likwa kuchangia wakati wa 
kubuniwa kwa kanuni za ku-
dhibiti utekelezaji wa Hazi-
na ya Hasla au mapendeke-
zo tofauti ya ushuru ambayo 
yataathiri sekta hiyo.

“Hatuna  matuma in i 
makubwa kama tuliyokuwa 
nayo mwanzoni,” ndiyo kauli 
yake kuhusu ahadi ya Kenya 
Kwanza ya ‘Bottom Up’.

Kwa maoni yake, Hazina 
ya Hasla itafeli kama mipa-
ngo mingine ya serikali za 
awali, masuala muhimu ya-
sipotatuliwa. Anahofia kila 
mfanyabiashara akiruhusi-
wa kupata pesa hizo, zitaku-
wa sawa na zinazotolewa 
wakati wa kampeni na wa-
tu wengi watashindwa kuli-
pa.

Badala yake, anapende-
keza zitolewe kupitia vy-
ama vya ushirika, vya wa-
fanyabiashara na makun-
di mengine maalumu am-
bako mshikamano na 
uwajibikaji katika kulipa 
mikopo ni wa kiwango cha 
juu.

Serikali inafaa kurahisi-
sha usajili wa makundi ka-
ma hayo, ili yawape wana-
chama mafunzo kuhusu 
hazina hiyo na pia yatu-
mike kuombea mikopo.

- Imetafsiriwa na Wan-
deri Kamau

inzi na Masuala ya Kigeni, aliam-
bia gazeti la “The East African”, ku-
wa, kupitia mchakato huo, Kenya 
itaendeleza maslahi yake makuu, 
zikiwemo biashara kama vile ben-
ki zinazohudumu DRC, wafanya-
biashara wengi Wakenya nchini 
humo, biashara kati ya Kenya na 
DRC na matumizi ya bandari ya 
Mombasa na DRC, miongoni mwa 
mengine.

Lakini suala kuu ni kuwa Ken-
ya na KDF wanaingia vitani. Vita 
vinagharama za kifedha, na za ki-
binadamu.

Pili, vita vinapoanza hushika ka-
si na huenda vikaelekeza wapi-
ganaji katika mkondo ambao ha-
wakutarajia. Ni baada ya miaka 
minne ambapo SADC ilianza ku-
punguza vikosi vyake DRC.

Vikosi vya kulinda amani vya 
Umoja wa Mataifa (UN) vime-
kuwa DRC kwa miaka 22, lakini 
havijaleta amani katika nchi hi-
yo. Wakati huu wanachukiwa na 
wakazi ambao wanataka waon-
dolewe.

Kenya inakadiria kuwa itagha-
rimu Sh6 bilioni kwa wanajeshi 
wake kuwa nchini DRC kwa miezi 
sita. Hiyo ni gharama kubwa kwa 
uchumi ambao umeathiriwa na 
Covid-19, umezongwa na madeni 
na unakumbwa na kupanda kwa 
bei ya bidhaa za kimsingi. Lakini 
kulingana na Duale, katika taari-
fa yake kwa bunge kuhusu maana 
ya kutuma KDF nchini DRC, huen-
da gharama ya kutochukua hat-
ua ikawa kubwa zaid kuliko hiyo, 
kauli iliyokubaliwa na Bunge.

Tatu, kuna hatari katika hatua 
hiyo. UN ilishutumu vikosi vya 
kijeshi vilivyotumwa DRC katika 
miaka ya ‘90 kwa kupora rasilima-
li za madini nchini humo.

Ripoti tofauti ilisema wanajeshi 
wa Zimbabwe walibinafisisha na 
kuendesha shughuli za uchimbaji 
madini nchini DRC.

Jason Stearns, Profesa kati-
ka Chuo Kikuu cha Fraser, Can-
ada, mwanzilishi wa Congo Re-
search Group na mwandishi ku-
husu DRC, alishutumu Rwanda 
na Uganda kwa kupora dhahabu 
na madini mengine nchini DRC.

Nne, DRC na Rwanda zinalaumi-
ana kuhusu mapigano mashari-
ki mwa DRC, huku serikali ya Rais 
Tshisekedi ikidai Rwanda inatoa 
msaada wa kivita kwa wapiganaji 
wa M23. Nayo Rwanda inailaumu 
DRC kwa kutoa makao kwa wan-
amgambo wa Democratic Front 
for the Liberation of Rwanda.

Mwaka jana Uganda ilipeleka 
wanajeshi mashariki mwa DRC 
kupigana na wafuasi wa kundi la 
Allied Democratic Forces (ADF), 
inaowalaumu kwa kushambulia 
kwa mabomu maeneo ya mji wa 
Kampala.

Tano, matokeo yake ni kuwa wa-
husika wawili katika machafu-
ko DRC, Uganda na Rwanda, pia 
ni washirika katika mchakato 
wa amani unaoongozwa na Ken-
ya. Nchi hizo zimetuma wanajes-
hi DRC, ingawa Rwanda imejiki-
ta katika huduma za uchukuzi pe-
kee na wanajeshi wake hawaru-
husiwi DRC. Ni hali tata lakini in-

ayoruhusu wahusika kuendelea 
kufyonza rasilimali za DRC.

Mwisho, mlipuko wa vita juzi 
mashariki mwa DRC unachang-
iwa na sababu kuwa serikali ya 
nchi hiyo ni dhaifu na wanajes-
hi wake hawawezi kuwakabili 
waasi hao. Kulingana na Stearns, 
Tshisekedi alipozuru mashariki 
mwa DRC mara ya kwanza, alitaja 
wanajeshi wake kuwa “mafia” na 
kulalamika kuwa nchi anayoon-
goza imekufa.

M23 walianza vita mwaka ja-
na kwa sababu, wanasema, DRC 
ilikaidi makubaliano nao baada 
ya kukomeshwa kwa vita mnamo 
2013. Mapigano hayo yanalenga 
kulazimisha DRC kutimiza ahadi 
yake kulingana na makubaliano 
hayo ya 2013, wakati ambapo, in-
akumbukwa, M23 walishindwa.

Ni sawa kwa hivyo, kwa hatua za 
kijesho kuambatanishwa na mbi-
nu za kidiplomasia. Hii ndiyo sa-
babu Kenyatta alizuru Kinsha-
sa na Goma wiki jana, lakini usi-
mamizi wa amani na ujenzi upya 
baada ya mapigano sharti yawe 
kwenye ajenda ya EAC.

Na pendekezo hili la Koech pia: 
“Baada ya kutuma kikosi cha 
kwanza cha wanajeshi, tunaweza 
kuvuta ufadhili na presha kwa 
Hazina ya Kitaifa itapungua. Viko-
si vya usalama ni ghali. Sharti tu-
hakikishe wanajeshi wetu wana si-
laha bora za kumaliza mapigano 
yaliyoanza 1996.

kwendo58@gmail.com
- Imetafsiriwa na Charles

Wasonga

Wanajeshi wa Congo wakilinda uwanja wa ndege mjini Goma, DRC, mnamo Novemba 15.PICHA I AFP
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 KUKABILIANA NA ZAIDI YA MAKUNDI 150 YA WAASI NCHINI DRC

NA OSCAR OBONYO

Unakumbuka ujenzi wa ukuta wa 
mawe wa kilomita 700 kwenye mpaka 
wa Kenya na Somalia kwa lengo la ku-
rudisha amani katika mpaka huo na 

kuzuia wanachama wa kundi la kigaidi la 
Al-Shabaab? Sasa Waziri mpya wa Ulinzi, 
Aden Bare Duale, anataja hatua hiyo kuwa 
ya kizamani na anapanga kuanzisha mfu-
mo mkubwa wa kisasa wa usalama.

Wazo la kujenga ukuta huo lilitokana 
na mashambulizi yaliyosababisha maua-
ji Kenya na kundi hilo lenye makao Soma-
lia likiwemo shambulio katika Chuo Ki-
kuu cha Garissa Aprili 2, 2015 ambapo wa-
tu 148 waliuawa. Ukuta huo ambao uliku-
wa uwekwa kamera za usalama, waya wa 
seng’enge, ulinuiwa kuzuia magaidi hao 
wenye silaha kuvuka mpaka huo.

Katika mahojiano haya ya kwanza tangu 
alipochukua uongozi wa wizara hiyo mu-
himu, Duale pia anazungumzia mzozo wa 
muda mrefu kati ya Kenya na Uganda ku-
husu Kisiwa cha Migingo, ambao umetaj-
wa kwa mzaha na Rais wa Uganda Yoweri 
Museveni kuwa “vita visivyo na maana ku-
husu kipande cha ardhi ya miamba katika 
Ziwa Victoria”.

Katika mahojiano haya ya kipekee, Du-
ale pia anajibu masuala tata ya kutumwa 
majuzi kwa Jeshi la Ulinzi la Kenya (KDF) 
katika mashariki ya Congo, kikosi kilicho 
Somalia, na jukumu linalomsubiri katika 
Makao Makuu ya Ulinzi. Yafuatayo ni ma-
hojiano hayo:

Bwana, tuanze na uteuzi wako. Kwa nini 
unafikiria Rais alikuteua kuwa Waziri 
wa Ulinzi? Je, una tajiriba au ufahamu 
katika masuala haya?

Sijui ni kwa nini aliniteua kwa kuwa ni 
yeye tu anayeweza kuelezea ufaafu wangu. 
Hata hivyo, nitachukua wajibu huu mzito 
niliotwikwa na Rais kutekeleza majukumu 
yangu kwa bidii na kuridhisha inavyohita-
jika. Na isipokuwa kukutana na wanajeshi 
nikiwa shule ya upili, ambayo ni

Moi Forces Academy nilikosomea Kidato 
cha Tano na Sita, na kwamba nimeoa bin-
ti ya Jenerali wa Jeshi, sina mafunzo au ta-
jiriba ya kazi. Hata hivyo, niko sawa kabisa 
na wanajeshi na nitajaribu kuleta tofauti 
wakati wangu nikiwa Waziri wa Ulinzi.

HATUHITAJI UKUTA MPAKANI
Katika mahojiano ya kina na ‘Darubini ya Wiki’, Waziri wa Ulinzi Duale anaelezea 

maono yake kuhusu kuimarisha KDF, vita dhidi ya Al-Shabaab Somalia, shughuli za 
jeshi nchini Congo na kutumiwa kwa jeshi katika serikali ya Uhuru

Wasomali Wakenya na walio Somalia, 
Ethiopia na maeneo mengine ya Upembe 
wa Afrika
wanakuheshimu kama kiongozi maaru-
fu katika ukanda huu, Utasawazisha-
je matarajio yao na yale ya raia wa nchi 
yako?

Ni kweli kuwa mimi ni kiongozi maarufu 
miongoni mwa jamii za Wasomali na Wais-
lamu Kenya na ukanda wa Upembe wa Af-
rika. Hata hivyo, kwanza mimi ni Mkenya 
na inayofuata ni kuwa mimi ni Msomali. 
Nimekuwa mbunge kwa mihula mitatu 
na nilishinda muhula wa nne na nimeku-
wa Kiongozi wa Wengi wa kwanza na ali-
yehudumu kwa muda mrefu katika Bunge 
la Kitaifa, sasa nataka kuacha alama katika 
serikali. Nataka kuongeza thamani katika 
serikali yangu.

Na unafikiri kazi yako itakinzana na sia-
sa za ukoo?

Hili ni swali la kuudhi na lisilo haki am-
balo nimekuwa nikiulizwa. Mimi ndiye 
Mkenya wa kwanza kutoka jamii inayopa-
tikana kila mahali nchini kuteuliwa Wa-
ziri wa Ulinzi? Au tunamaanisha kuwa 
Wamaasai, Waluo, Wabukusu, Wakuria na 
wengine, hawafai kushikilia wadhifa huu? 
Na je, mimi ndiye Msomali wa kwanza ku-
shikilia wadhifa wa Ulinzi au Usalama? 
Wengine walionitangulia kama Seneta 
Yussuf Haji, walifanya kazi yao na sidhani 
walishindwa na kazi au kuweka usalama 
wetu hatarini.

Unapoanza kazi kuna malalamishi mi-
ongoni mwa Wakenya kuhusu “kutum-
iwa kwa wanajeshi katika huduma za 
serikali”. Je, tunafaa kutarajia hayo kati-
ka serikali hii?

Ilikuwa makosa kwa aliyekuwa Rais 
(Uhuru Kenyatta) kuwapa wanajeshi 
mamlaka ya kiraia, na kisingizio 
cha utendakazi mzuri wa KDF 
hakina msingi. Ingawa maaf-
isa wangu wanaweza ku-
fanya kazi nzuri, juku-

mu hilo linapaswa kutekelezwa na taasisi 
na wafanyakazi kulingana na katiba. Uga-
tuzi ni awamu muhimu katika Katiba ye-
tu, na ndiyo sababu tunashikilia kuwa wa-
zo la NMS (Nairobi Metropolitan Service), 
iliyoongozwa na afisa wa jeshi lilikuwa ko-
sa kubwa. Hata wazo la kuhamisha kam-
puni ya nyama ya Kenya Meat Commis-
sion kwa jeshi halikufaa na kwa sasa tuko 
katika harakati za kubadilisha hayo yote. 
Naweza kukuhakikishia kuwa kuendelea 
mbele, Amiri Jeshi Mkuu wa KDF atareke-
bisha makosa kama hayo ya awali.

Kando na hayo, una mawazo gani ku-
husu mzozo wa muda mrefu kuhusu 
umiliki wa Kisiwa cha Migingo katika Zi-
wa Victoria?

Suala hili linashughulikiwa, sio tu na wiz-
ara yangu lakini kuna zingine tatu - Usala-
ma wa Ndani, Mashauri ya Kigeni na Ardhi. 
Mazungumzo yanaendelea katika viwan-
go vya juu vya serikali zote mbili za Kenya 

Waziri wa Ulinzi Aden Duale. DENNIS ONSONGO I NATION
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na Uganda.

Unasemaje kuhusu wavuvi wetu 
wanaonyanyaswa na kukamatwa kila 
wakati na maafisa wa Uganda?

Kukamatwa kwa wavuvi wetu na pia sua-
la la Migingo kunatokana na mzozo wa 
mpaka kwenye ziwa. Hili ni jambo mu-
himu kwetu na tunalenga kutatua mam-
bo hayo mawili. Kwanza tutajaribu kusulu-
hisha mzozo wa mpaka, kupitia mawaziri 
wa nchi hizi mbili.

Kutokana na kile Jenerali wa Jeshi la 
Uganda alisema juzi kwenye mitandao 
ya kijamii, uko tayari kutumia fursa hiyo 
- kwa kuwa sasa una mamlaka – kuonye-
sha majirani wetu kuwa sisi ni wenye 
nguvu katika eneo hili?

Tuna uhusiano mwema na Uganda na 
tunamheshimu Rais Yoweri kama kiongo-
zi na rafiki mkubwa wa nchi yetu na Rais. 
Hayo kando, suala hili tayari limeshughu-
likiwa katika viwango vya juu vya serikali 
na Rais Museveni akamuomba mwenzake 
msamaha. Ninachoweza kuongeza ni ku-
wa uwezo wetu wa kijeshi eneo hili ni wa 
hali ya juu na hili linajulikana na wote.

Kuhusu nafasi yetu katika eneo hili, Iju-
maa iliyopita, Rais William Ruto alituma 
wanajeshi zaidi ya 900 kukabili makun-
di yenye silaha katika mashariki ya Jam-
huri ya Demokrasia ya Congo. Ni nini kil-
ishawishi hatua hii?

Kwanza, huo sio uamuzi wa Rais au wa 
nchi yetu. Hatua hiyo inafuatia azimio la 
viongozi wa serikali katika Jumuiya ya Af-
rika Mashariki, baada ya DRC kujiunga 
rasmi na muungano huo wa eneo Machi 
mwaka huu. Ni uamuzi uliofikiwa aliyeku-
wa rais akiwa mamlakani kwa lengo la kus-
uluhisha mzozo katika DRC. Mbali na Ken-
ya ambayo inatuma kikosi kimoja, Ugan-
da, Rwanda na Burundi zitakuwa na viko-
si viwili, Sudan Kusini kikosi kimoja huku 
Tanzania ikiahidi kujiunga na shughuli hi-
yo baadaye.

Je, ni nini hasa lengo la kushirikisha viko-
si hivi vya eneo?

Lengo la kikosi hicho ni wazi - kutekeleza 
uamuzi wa viongozi wa nchi wa kurudisha 
amani katika mashariki ya Congo, kufun-
gua njia za kupeleka misaada ya binada-
mu ili maskini na makundi yaliyo hatarini 
yaweze kushughulikiwa na pia kutoa nafa-
si kwa suluhisho la kisiasa.

Nchi yetu itafaidika vipi, Bwana Waziri?
Tunafurahia kushiriki kwa sababu 

kadhaa, ikiwemo ukweli kuwa tunawekeza 
katika amani katika eneo hili, ambayo itat-
uletea manufaa makubwa. Usisahau kuwa 
Kenya inachukuliwa kuwa mpatanishi asi-
yeegemea upande wowote katika hali hii 
kwa sababu sisi ni nchi ya pekee isiyopaka-

k u r u n z i  y a  k e n y a

na na DRC. Jeshi letu pia linaaminiwa na 
kuheshimiwa na tunatumaini kutumia hi-
li na pia tajiriba yetu, kuwa na wanajeshi 
wetu katika vikosi vya kudumisha amani 
kote ulimwenguni. Hii inaimarisha uwezo 
na nafasi ya kubadilishana habari.

Haufikiri kuwa kwa kuhusika moja kwa 
moja, Kenya inajiweka katika hatari ya ku-
jipata kwenye mzozo uliopo kati ya Ugan-
da na Rwanda?

Tunafahamu ukweli kuwa tunaweza ku-
vutwa kwenye vita vinavyohusu matai-
fa mengine ya eneo hili. Lakini tumeshau-
riana ipaswavyo, kuanzia hapa nyumba-
ni ambako tulipata idhini kutoka Bunge 
kulingana na Ibara 240 (8) ya sheria zetu, 
kutoka kwa mkuu wetu wa majeshi hadi 
kwa kiwango cha rais, ili kuhakikisha ki-
la kitu kiko sawa, na kuwa hatujipati kati-
ka makabiliano ya huko. Kabla ya kuwasili 
DRC, pia tulihakikisha tulipata idhini kuto-
ka kwa mashirika yote husika, kuanzia ju-
muiya ya kanda, AU na pia Baraza la Usala-
ma la Umoja wa Mataifa.

Tutakuwa DRC kwa muda gani, au tun-
aweza kujipata katika hali ya Somalia 
ambako tuliingia 2011 tukitarajia kuka-
milisha operesheni ya usalama haraka 
lakini hadi leo tumekwama nchini hu-
mo?

Ninajua hali katika DRC inaweza ku-
wa hata ngumu zaidi, ikilinganishwa na 
Somalia ambako kundi la kigaidi la Al-
Shabaab ndilo linalengwa. Hata hivyo, ka-
tika DRC, tunakabili hata zaidi ya makun-
di 150 ya waasi wenye silaha. Lakini hatu-
na mipango ya kuwa Goma, ambako wana-
jeshi wa Kenya wako, kwa zaidi ya mwaka 
mmoja. Tunaelewa ukweli unaohusiana 
na fedha na gharama zingine za kikosi ka-
ma hiki.

Katika kisa cha Somalia, je kuna mipan-
go mipya ya serikali kuhusu kuwepo kwa 
KDF katika nchi hiyo?

Hatuna kalenda mpya mpya ya wanajes-
hi wetu Somalia, ikizingatiwa kuwa wana-
jeshi wa KDF wanahudumu chini ya AT-
MIS (Kikosi cha Mpito cha Muungano wa 
Afrika Somalia) pamoja na TCCs wengine 
(nchi zinazotoa wanajeshi). Tutakuwa 
nchini humo kurudisha amani na tutaon-
doka Mogadishu hili litakapotimia. Hata 
hivyo, kuna mpango wa kuondoka, kuan-
zia na nchi zilizo na wanajeshi wengi, ka-
ma vile Uganda. Lakini tangu KDF ilipoin-
gia Somalia, magaidi wa Al-Shabaab ba-
do hawajashindwa. Kuhusika kwetu ni ku-
husu usalama wa taifa na tunaamini tu-
mepata ufanisi kiasi kwa kuwa idadi ya 
mashambulizi imepungua. Kuwepo kwa 
KDF na wanajeshi wengi pia kumesaidia 
kufanya SNA (Jeshi la Taifa la Somalia) ku-
pata ujuzi wa kitaalamu na kujenga uwe-
zo wake wa kukabiliana na vitisho vya 
makundi ya magaidi.

Hili  linanikumbusha… ni nini kilifanyi-
ka na ukuta wa mawe ambao serikali ili-
kuwa ikijenga kwenye mpaka wa Kenya 
na Somalia?

Sina habari kuhusu unavyoendelea au 
ambapo umefikia. Lakini nitazuru Man-
dera hivi karibuni binafsi kutathmini ha-
li yake.

Katika enzi hizi, bado unaamini ukuta 
huu ndio jinsi bora ya kuimarisha usala-
ma?

Huu bila shaka ni mpango wa kizamani. 
Sasa tunatayarisha mbinu bora na ya kis-
asa pamoja na serikali ya Somalia kwa us-
aidizi wa washirika wengine wa maende-
leo kuimarisha usalama mpakani, na pia 
kufungua vituo salama vya kupitia se-
hemu za Kiunga, Liboi na Mandera. Tu-
meweka miundomsingi inayohitajika 
upande wetu na tunasubiri Somalia kuwe-
ka yake. Hii itahusisha idara tofauti za wiz-
ara za Ulinzi, Usalama na Mashauri ya Ki-
geni. Mwishoni mwa mpango huu, tuta-
hakikisha tutakuwa na mbinu bora ya us-
alama.

Mbali na hayo, unachukuliwa kuwa 
mfuasi mkubwa wa aliyekuwa Rais wa 
Somalia, Mohamed Farmaajo. Hali itaku-
waje sasa kutokana na ukweli kuwa una-
fanya kazi na mpinzani wake mkuu, Rais 
Hassan Sheikh Mohamud, katika shughu-
li zako rasmi na Somalia?

Ingawa ni kweli kuwa kwa kiwango cha 
kibinafsi Farmaajo ni rafiki, nitakuwa niki-
fanya kazi na serikali iliyo mamlakani. Pia 
ninajuana na Rais Hassan na ametuonye-
sha ana nia njema ya kufanya kazi na seri-
kali ya Rais William Ruto, na sisi pia tu-
memkumbatia. Kama serikali, hatuhusiki 
na masuala ya ndani ya nchi zingine. Tu-
nashughulika nayo kwa njia ya urafiki na 
ujirani mwema.

Tutarajie nini kutoka kwa uhusiano 
wako na Somalia?

Tutamuunga mkono Rais Hassan na wa-
tu wa Somalia kuleta amani katika nchi 
yao na katika eneo hili jinsi tutafanya DRC, 
Ethiopia na ndani ya EAC na IGAD.

Na mwisho, una malengo gani mahususi 
kwa KDF?

Nataka kulenga kuinua maslahi ya wana-
jeshi wetu wanaume na wanawake, kupi-
tia huduma bora za afya, nyumba, mafun-
zo, na pia kuhakikisha wanapata vifaa vya 
kisasa na silaha. Nitaunda pia heshima na 
kuwepo wa wanajeshi wetu katika eneo hi-
li. Tunajivunia kudumisha amani katika 
eneo hili na tunataka kuendelea kufanya 
hivyo.

 --Imetafsiriwa na Benson Matheka 
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Kikosi cha polisi cha Ukraine cha kutegua ma-
bomu kikikagua eneo la kituo cha kuhifadhia 
nafaka kilichotumiwa kama kituo cha kijeshi 
cha Urusi wakati wa uvamizi katika eneo la 
Snihurivka mnamo Novemba 16. PICHA | AFP

Aliyekuwa Rais wa Amerika Donald Trump 
akizungumza mjini Florida mnamo Novemba 
15. Ametangaza kugombea urais kwa mara 
ya tatu, hatua inayotarajiwa kusababisha 
ushindani mkali katika uteuzi wa chama 
cha Republican baada ya matokeo mabaya 
ya wagombeaji alioteua yeye binafsi katika 
uchaguzi wa katikakati ya muhula.
PICHA | AFP

Mwakilishi wa kampuni ya Sotheby’s jijini 
Hong Kong akishika almasi jijini Hong 
Kong mnamo Novemba 15. Almasi hiyo 
inatarajiwa kuuzwa kwa kiasi kisichopun-
gua dola za Amerika 5 milioni (karibu 
Sh600 milioni) jijini Sotheby’s Disemba 

ijayo. PICHA | AFP

Watu wakusanyika katika eneo la Flag 
jijini Doha mnamo Novemba 15 kabla ya 
mashindano ya Kombe la Dunia Qatar 
2022. PICHA | AFP

Amirijeshi Mkuu wa vikosi vya waasi Tigray, Jenerali Tadesse Worede (kushoto), na mkuu wa 
majeshi ya Ethiopia, Field Marshal Berhanu Jula (wa pili kulia), wakisalimiana na aliyekuwa Rais 
wa Nigeria Olusegun Obasanjo na aliyekuwa Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta baada ya kutiwa 
saini kwa maamuzi ya Mkutano wa Makamanda Wakuu wa kutekeleza Makubaliano ya Kudumu 
ya Kusimamisha Uhasama kati ya serikali na Chama cha Ukombozi cha Tigray People’s Front 
jijini Nairobi mnamo Novemba 12. PICHA | AFP

Picha iliyopigwa kwa kifaa jina James 
Webb Space Camera mnamo Novemba 
16 kikionyesha aina ya nyota iliyopachik-
wa ndani ya wingu la nyenzo zinazosaidia 
ukuaji wake.PICHA | AFP

Sehemu ambako shambulio la kombora liliua wanaume wawili katika kijiji cha Przewodow, 
mashariki mwa mpaka wa Poland, karibu na mpaka na Ukraine iliyoharibiwa na vita mnamo 
Novemba 15. PICHA | AFP



Aliyekuwa mshindi wa taji la malkia wa urembo katika chuo kikuu na wakili 
Liz Lenjo aliona pengo na akaamua kulijaza, hatua iliyompeleka kuongoza 

Mahakama ya Hakimiliki Kenya

MALKIA WA HAKIMILIKI

Jukwaa LaVijanaVijana
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Tonny Olela
Asilimia zaidi ya 

50 ya wahalifu wote 
wanaotumikia vifun-
go vyao ni vijana wa 
umri wa kati ya mi-
aka 16 na 25. Siku za 
hivi karibuni, usala-
ma umezorota kuto-
kana na idadi kubwa 
ya watu, utumiaji mi-
hadarati, umaskini na 
ukosefu wa ajira. Kus-
huka kwa motisha wa 
kazi miongoni mwa 
polisi kutokana na ku-
hangaishwa kumefa-
nya hali kuwa mbaya 
zaidi. Tengeneza na-
fasi za ajira miongoni 
mwa vijana na kubore-
sha mazingira ya kazi 
ya polisi.
- Jopo la Ushauri wa 
Vijana, UNPF

NAFASI YA VIJANA

WANAVYOSEMA

NA WYCLIFFE OSABWA

H
azina ya Hasla, mradi mkubwa zai-
di wa serikali ya Kenya Kwanza, un-
akaribia. Mradi huo unalenga ku-
rahisisha kupatikana kwa mikopo, 
kuleta pamoja raia wa kiwango cha 
chini katika jamii na kuinua bi-

ashara ndogo zilizopo.
Kama nilisoma vizuri, serikali inajaribu 

kutimiza mambo mawili muhimu kwa 
wakati mmoja. Kwanza, inalenga ku-
panua sekta rasmi kwa kuwataka wote 
watakaofaidika na Hazina hiyo kusajili 
biashara zao. Pili, inajaribu kuwafadhili 
‘mahasla’ ili kuwawezesha kutoka 
katika umaskini.

Matatizo yanayopatika-
na Kenya, sawa tu na nchi 
zingine zinazostawi kiu-
chumi, kwa kiasi kikub-
wa yanatokana na kue-
gemea zaidi uchumi usio 
rasmi. Hii ni hali ambapo 
watu na mashirika huficha 
mapato yao kutoka kwa serika-
li hivi kwamba haziwezi kujua kiasi cha 
mapato yao kwa lengo la kuyatoza ush-
uru.

Kinyume na hayo, uchumi rasmi un-
aruhusu ukusanyaji rahisi wa ushu-
ru na unaoweza kutabiriwa, pamoja na 
ada nyingine kama NHIF na NSSF. Hili 
ni muhimu, kwani hakuna serikali inay-
oweza kujisimamia bila makusanyo ka-
ma hayo.

Hatua zozote inazochukua serikali, lazi-
ma ikumbuke kuwa sekta isiyo rasmi ya 
Uchumi hustawi kutokana na udhaifu 
wa sekta rasmi. Baadhi ya watu hujiunga 
na sekta isiyo rasmi baada ya kupoteza 
kazi zao. Wengine hufanya hivyo kwa hi-
ari yao ili kuepuka changamoto walizo-
kumbana nazo katika sekta rasmi, kwa 
mfano, kiwango cha juu cha ushuru. Je, 
hili linatukumbusha jambo fulani?

Katika nchi za Afrika ya Kusini mwa 
Jangwa la Sahara, inakisiwa uchumi usio 
rasmi unajumuisha asilimia 70 ya jum-
la ya idadi ya watu. Kati yao, asilimia 90 
wanaweza tu kumudu majukumu yasi-
yohitaji taaluma kwa sababu hawana ar-
dhi, mtaji wa kifedha au teknolojia.

Jambo linalonifanya nipendekeze ku-
wa Hazina ya Hasla inafaa zaidi kwa wal-
io katika biashara rasmi ili waweze kuz-

ipanua na kujumuisha mahasla wanao-
ishi maisha ya kupata leo wasijue kes-
ho itakuwaje. Kwa kutumia nadharia za 
kiuchumi, anahitaji kuelewa maisha ya 
watu hao, na hali ya uchumi. Tuna watu 
ambao wamezoea kazi za mishahara na 
wanaoepuka kulipa ushuru wanapojiaji-
ri. Kupanua nafasi katika uchumi rasmi 
ni njia rahisi  ya kuwanasa, ili kuongeza 
kiwango cha watu wanaotozwa ushuru. 
Isitoshe, mahitaji ya dharura ya ‘mahasla’ 
wengi hayawezi kutimizwa kwa mkopo 
wa mara moja, ambao, kama hautatumi-
ka mara moja, utaishia mikononi mwao 
katika biashara za kubahatisha. Sitataja 
wanaokopa bila kukusudia kulipa, na 

makundi ya kujisaidia yanayovun-
jika haraka kuliko yalivyobuniwa. 

Kubuniwa kwa uchumi rasmi 
kunahitaji mkakati madhubu-
ti. Kwa mataifa yanayostawi, 
unatekelezwa vizuri zaidi kwa 
kuruhusu ukuaji wa biashara 

rasmi zilizopo. Leo, biashara ny-
ingi bado zinapitia changamoto za 

kifedha kutokana na athari za janga la 
Covid-19. Ingekuwa vizuri kufadhili bi-
ashara zilizopo, biashara za kiteknolojia 
na zile zinazoanza.

Zaidi ya hayo, changamoto zinazosu-
kuma biashara rasmi katika sekta isiyo 
rasmi ya kiuchumi, kwa mfano mashar-
ti mengi ya kisheria na uzingatia-
ji wa kanuni nyingi za ushuru, zinapas-
wa kushughulikiwa. Kuna watu wengi 
wanaoendesha biashara zenye faida ny-
ingi kwa njia zisizo rasmi lakini hawatoz-
wi ushuru. Na wengi huendesha shughu-
li zao kisiri, hivyo, chini ya kiwango kin-
achohitajika, kwa kuhofia kukabiliwa 
kisheria. Hata kama serikali itatuma wa-
tu wengi kuhakikisha ushuru unalipwa, 
itakuwa ikitumia pesa hizo kuwalipa, bi-
la kuzingatia hongo zitakazotolewa kati-
kati mwa shughuli hizo.

Serikali izingatie kukuza uchumi rasmi, 
hata kama itachukua muda mrefu. Waa-
frika huhamia ugenini kwa sababu zina 
chumi rasmi zinazoweza kuwajumuisha.

Bw Osabwa ni mhadhiri wa Chuo Kikuu 
cha Alupe, Busia. Una majibu yoyote ku-
husu masuala yanayoibuka? Tungependa 
kusikia kutoka kwako. Tuma maoni yako 
kwa:

weeklyreview@ke.nationmedia.com
- Imetafsiriwa na Wanderi Kamau

WEWE NI HASLA? KAZI 
RASMI INAFAA ZAIDI
Nchi zinazostawi: Matatizo ya Kenya kwa kiasi kikubwa 

yanatokana na kuegemea zaidi uchumi usio rasmi

Benard Karanja
Wakenya wanataka 

kuona hatua kali dhi-
di ya wahalifu. Badala 
ya polisi kuchapisha 
maeneo hatari, wana-
faa kuongeza doria 
katika maeneo hayo. 
Tunaelekea msimu 
wa sherehe, ambapo 
Kenya inaonekana 
kuwa eneo moja kub-
wa la uhalifu. Serika-
li inafaa kuonyesha 
kujitolea kwake kati-
ka kukabili ukosefu 
wa usalama. Waziri 
wa Usalama wa Ndani 
Kithure Kindiki ana-
faa kuamuru msako 
mkali.
-Kiongozi wa vijana na 
kiongozi wa zamani wa 
wanafunzi Chuo Kikuu 
cha Kenyatta

Faith Jeruto
Uhalifu umeoingeze-

ka kote nchini, hu-
ku polisi wakioneka-
na kutochukua hatua 
za kutosha kuukabi-
li. Wengi wanaohusi-
ka ni vijana,wanaota-
ka kupata pesa za har-
aka. Serikali inafaa ku-
ingilia kati na kutoa su-
luhisho kabla ya hali 
kuharibika zaidi. Vija-
na hao wanaweza ku-
toa mchango mkub-
wa katika sekta tofau-
ti za kiuchumi wakipe-
wa nafasi.
- Mwanafunzi

Deon Wandera
Uhalifu huongeze-

ka hali za kijamii na 
kiuchumi zikidoro-
ra. Serikali pia iliko-
sea kuvunja Kikosi cha 
Huduma Maalumu 
cha Idara ya Upelele-
zi wa Jinai. Huenda ki-
likuwa na mapungu-
fu yake lakini kilifanya 
kazi nzuri katika kuk-
abili uhalifu. Kuhusu 
wizi wa mifugo, serika-
li inafaa kutafuta sulu-
hisho la kudumu kwa 
suala hili.
- Kiongozi wa Vijana, 
Democratic Action Party
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NA WAGA ODONGO

K
andanda ndiyo lugha ya wen-
gi duniani; sote tunaifahamu 
na tunaizungumza. Waamer-
ika wanajifanya hawaipen-
di, kandanda yao ni aina ya 
mchezo wa raga wenye mag-

wanda ya kukinga mabega, lakini 
wanapenda. Huko, soka ni mchezo 
wa wanawake.

Timu ya Taifa ya Wanawake 
imeshinda medali nne za dhaha-
bu na idadi sawa ya makombe ya 
dunia. Timu ya wanaume ikifan-
ya vyema itaungana na wenzao 
wa kike.

Ufanisi katika kandanda ya dun-
ia unatokana na changamoto ili-
yopo, ukihusu miguu miwili, na ku-
timua mbio huku wengine waki-
kufuata na wakati huo ukidhibi-
ti kitu kwa kutumia miguu yako 
tu. Michezo inayotumia mikono 
inaonekana kuwa hadaa ya aina 
fulani. Tuna uwezo wa kutumia 
vidole vyetu kwa hivyo kila kitu 
kinachohusu mikono yako huwa 
rahisi. Kandanda huwa ngumu ku-
tokana na ustadi unaotumika laki-
ni pia ni rahisi kwa wengi kujaribu. 
Kila mvulana kila mahali amewa-
hi kuingiwa na fikra mbili waka-
ti fulani: naweza kurusha jiwe hi-
li umbali gani, na ninaweza kupi-
ga mpira huu hadi umbali gani. Ni 
fikra za kimaumbile, ndio mchezo 
chaguo la wengi duniani.

Kombe la Dunia, kwa hivyo, ndi-
lo tukio kubwa kuwahi kubuniwa. 
Inachanganya utaifa, nguvu na ni 
ushindani unaoendelea kuhusu 
ni nchini gani bora. Shindano am-
bapo nchi tofauti hupata nafasi ya 
kuonyesha ushindani wake.

Ukishinda utakuwa na haki ya 
kujivuna kwa miaka minne. Nani 
anaweza kusahau Wasenegal wal-
ipowanyuka waliokuwa watawa-
la wao wa kikoloni mnamo 2002?

Fainali za mchezo huo pia zina 
kumbukumbu. Nani anaweza ku-
sahau wendawazimu wa Zidane 
dhidi ya Materazzi? Kama ange-
vumilia kwa dakika chache zaidi 
na kufikia mikwaju ya penalty…

Kombe la Dunia ni maarufu 
zaidi kiasi kwamba shirikisho la 
kandanda ulimwenguni, Fifa, li-

MTAZAMO WANGU

Lugha ya wengi katika spoti: Ndiyo hafla kubwa zaidi kuwahi kubuniwa. 
Inachanganya utaifa, nguvu na ushindani kuhusu ni nchi gani bora

KOMBE: MCHEZO MARIDADI

na wanachama 211 wanaojari-
bu kufuzu kwa mchuano huo il-
hali Umoja wa Mataifa (UN) una 
wanachama 193 pekee. Linavu-
tia mataifa kujiondoa katika ndoa 
za kisiasa na badala yake kutafu-
ta utukufu wa spoti. Uingereza hu-
vunja Sheria yake ya Muungano 
na Scotland kuhakikisha matai-
fa yote manne ndani yake yana-
ingia uwanjani. Ni sawa kutumia 
sarafu moja, Bunge na kuwa chini 
ya utawala wa mfalme lakini kili-
cho muhimu kwa watu wa Scot-
land ni kuwashinda walinzi wao 
wa Uingereza katika kandanda ya 
kimataifa.

Shida hata hivyo ni kuwa 

mwenyeji wa Kombe la Dun-
ia. Maandalizi ya shindano hi-
lo yamekuwa sherehe ya kutetea 
masilahi ya utaifa. Kandanda si-
ku hizi ni uwanja wa mashindano 
ya ubabe kati ya mataifa na ni vi-
ta bila bunduki. Ugonjwa huo ha-
sa umeenea Mashariki ya Kati. Qa-
tar ilinunua timu ya PSG na kule-
ta pamoja wachezaji wenye talan-
ta ambazo hazijawahi kuonekana 
katika timu moja. Nchini iliyoku-
wa kizuizi kwao miaka michache 
iliyopita, Saudi Arabia, ilinunua 
Newcastle na inaendelea kufanya 
hivyo. Wakati huo huo, Abu Dha-
bi ina Manchester City, mabing-
wa wa Uingereza katika miaka 
minne kati ya mitano iliyopita. Ili 
kuwa klabu ya juu Uropa nyakati 
hizi unahitaji kuwa tawi la spoti la 

taifa kuu lenye utajiri wa mafu-
ta. Kitu kimoja ambacho un-

apaswa kuwa na hakika na-
cho ni kuwa, iwapo vikwazo 
dhidi ya Iran vitaondole-
wa leo, viongozi wan chi hi-
yo wataandaa mkutano na 

wanahabari na kulaani Ube-
beru wa Amerika, kukashifu 
Magharibi kwa uozo wake na 

kutangaza kununua Manches-
ter United kwa matumaini ya 

kuwashinda City na Newcastle.
Maandalizi ya shindano 

lenyewe yamekuwa ghali kiasi 
kwamba ni walio na bajeti kub-
wa ya kutumia ndio wanaotafu-
ta nafasi hiyo. Kombe la Dunia na 
dada yake wa kambo, Olimpiki, 
yanajulikana kwa kufilisisha mi-
ji mikuu; nchini Brazil, yalichang-
ia kuharibiwa kwa mitaa duni na 
kuhamishwa kwa maskini ilhali 
Ugiriki ilifilisika na bado inahisi 
madhara ya kuandaa Michezo ya 
Athens. Mashindano hayo husa-

babisha miradi mingi isiyo na 
manufaa na ufukara nchini.

Hata kwa viwango vya uba-
dhirifu vya Kombe la Dun-
ia, lile la Qatar limefikia ki-
wango kipya cha juu. Nchi 
itatumia pesa nyingi ili iweze 
kukalika, zikiwemo ndege za 
kuzalisha mawingu angani, 
mitambo ya kutoa hewa 
safi yenye ukubwa wa mil-
ima na nyumba za mala-

zi ambazo zimejengwa upya. Ghar-
ama ambayo itakuwa zaidi ya Do-
la za Amerika 200 bilioni (karibu 
Sh2.4 trilioni), inaweza kughara-
mia matibabu ya nusu ya magon-
jwa duniani. Fifa kama shirikisho 
linaonekana kuchuma pesa nyin-
gi kutoka kwa viongozi wa matai-
fa wenyeji wanaotafuta umaarufu 
kutoka kwa halaiki kubwa ya watu.

Shirikisho hilo huendesha shu-
ghuli zake kama genge la wahalifu 
kuliko asasi ya spoti kufuatia ma-
dai ya utoaji hongo yanayokumba 
kila shindano.

Qatar ni nchi tajiri kwa njia isi-
yo ya kawaida, ikikalia bahari ya 
mafuta wakati ambao ulimwen-
gu unayahitaji. Inamudu kuandaa 
michezo lakini michezi ya 2022 
inajiri wakati ambao wahamiaji 
wanahangaika kwa kunyanyaswa.

Shida pia ni hisia kuwa nchini ny-
ingine itakayoandaa shindano hi-
lo inafaa kuwa chonjo. Shindano 
la sasa linaongezea orodha ya 
matukio ya hivi karibuni katika 
mataifa tajiri ambayo yana rekodi 
isiyo nzuri ya haki za kibinadamu. 
Hata Saudi Arabia, taifa la kipekee 
lisilo na mto, ni mwandalizi wa 
Michezo ya Olimpiki ya Msimu wa 
Baridi Asia, 2029. Huenda Kombe 
la Dunia pia likaandaliwa Riyadh 
hivi karibuni.Kandanda inafaa ku-
husu mashindano na sio jukwaa la 
mvutano miongoni mwa watawa-
la.Kazi ya kuandaa Kombe la Dun-
ia huenda inahitaja kutengewa 
nchi chache za Uropa ambazo ta-
yari zina miundomsingi na viwan-
ja vya kutumia.

Tayari shindano hilo ni la Uropa 
huku mialiko ya kushiriki ikutum-
wa kote duniani. Ni timu kutoka 
bara hilo pekee zilizo na nafasi ya 
kushinda. Mabingwa wanne wa 
mashindano yaliyopita wanatoka 
Uropa. Hata nyakati chache amba-
zo Amerika Kusini imeshinda ime-
saidiwa na wachezaji wanaocheza 
na kuishi Uropa. Dunia haiwezi 
kugharamia kundi la wasafiri kwa 
mchezo huu mzuri.

Bw Odongo ni Mhandisi
 wa Kompyuta

wagaodongo@gmail.com
- Imetafsiriwa na Charles

Wasonga
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Kama sura zinahadaa, basi nimehadaiwa 
vya kutosha na Elizabeth ‘Liz’ Lenjo, 
ambaye ana urefu wa futi tano inchi 
moja, ilhali anaonekana sawa na Robert 

Wadlow, ambaye ni bingwa katika kitabu cha 
wanaoweka rekodi na maajabu duniani cha 
Guinness.  Rekodi hiyo pia ionyeshe kuwa 
mazungumzo yetu, ingwa yanafurahisha, 
yanafanywa wakati wa wingu la huzuni.

Kifo na hasara zinasikiliza mazungumzo ye-
tu, kama mdudu katika ukuta anayesikia men-
gi bila kutambuliwa.

Ni karibu mwezi mmoja tangu Liz Len-
jo amzike baba yake, na hauhitaji kuwa mtu 
mwenye huruma kuhisi mfadhaiko alionao, 
uchungu unaonekana wazi. Tuko Sarit Center, 
na anakumbuka aliposafiri Amerika kushere-
hekea na baba yake, baada ya kuteuliwa mkuu 
wa Baraza la Mahakama ya Hakimiliki.

Kisa cha kuwa karibu sana na kitu ilhali 
haukipati. Ananiambia haya na ninaona kifo 
changu machoni mwangu, yote ni ubatili, lak-
ini hamu ni ya kubaki kuishi. Alihama Nairo-
bi, na sasa anaishi Malindi, kwa miaka minne 
iliyopita, na mara kwa mara, japo nadra sana, 
hutembea Nairobi.

“Sana sana kwa mikutano ya kikazi.” Kwa 
maana nyingine, ukitaka kuzungumza naye, 
nenda aliko, jambo ambalo sio baya inavyosiki-
ka. Ukizungumza naye, unabaini kuwa un-
aweza kuwa umefaulu sana.

Amekuwa mwigizaji, mwanamitindo, mwim-
baji na wakili. Yake ni kama hadithi ya Cinder-
ella: msichana asiyejulikana anayewatazama 
wengine na kujiuliza kwa nini wawe hivyo? 
Mbona nisiwe kama wao?

Kama marehemu baba yake, Liz ni mtu 
anayejitolea kwa kila afanyacho, kwa moyo 
wake wote. Wa kwanza kufika, na wa mwisho 
kuondoka. Kwa hivyo tuanzie wapi? Alianza vi-
pi?“Nilipokuwa nikikua, nilitaka kuwa mwan-
amuziki. Nilitaka kuwa kama Michael Jackson. 
Wazazi wangu hawakuniunga mkono na nikal-
azimika kutafuta ‘kazi’ nyingine ya maana.”

Akiwa mmoja wa wanafunzi wa kwanza wa 
sheria katika Chuo Kikuu cha Catholic Univer-
sity of East Africa, Liz alikuwa mhariri wa jari-
da la chuo hicho (Campus Vybe) . Awali, aliku-
wa gumzo chuoni humo baada ya kunyakua 
taji la Miss Catholic University. Urefu wake ni 
futi 5 na inchi moja. Pengine mmoja wa wan-
amitindo wafupi sana katika historia ya Kenya. 
Kuanzia hapo, alikuwa nyota iliyopaa na kuan-
gaza  mbali.

Alijipata vipi katika sheria ya hakimiliki? “Ni-
likuwa napamba jarida la shule, na wakaam-
batisha picha yangu na chapa ambayo sikuta-
ka kuhusishwa nayo. Kupata wakili wa kuni-

HAKI ZA MALI ZA KIAKILI

SURA, AKILI NA SHERIA YA HAKIMILIKI
MALKIA WA UREMBO WA CHUO KIKUU: Akiwa mwanafunzi,  Liz Lenjo aliona pengo 

la uwakilishi wa kisheria kuhusu haki za picha na akaamua kulijaza, hatua iliyompeleka 
kuongoza Mahakama ya Hakimiliki Kenya

Elizabeth Lenjo ni mtaalamu wa sheria ya hakimiliki. PICHA | EDDY ASHIOYA 

wakilisha ilikuwa vigumu kwa kuwa watu 
(wengi) hawakufahamu haki za picha zilikuwa 
nini (wakati picha yako inatumiwa bila idhini 
yako). Kwa hivyo, niliona pengo na nikalijaza.”

Wakati huo, alikuwa katika kundi dogo, bado 
akilenga kuwa kama Michael Jackson. Hizo zi-
likuwa enzi za makundi ya wavulana na wa-
sichana. Fikiria makundi kama Tattus na Se-
mas. Alikuwa pia akiigiza katika sinema hu-
ku akiendeleza uanamitindo na kuandika. Ni 
alipokuwa akihoji wasanii maarufu ambapo 
aligundua wengi wao hawakuwa wakitumia 
mawakili katika majadiliano yao ya kandarasi. 
Alibaini watu hawakuwa wakitumia kandara-
si au mawakili.

Mnong’ono ulipenya masikio yake, na maud-
hui ya mnong’ono huo yalikuwa: Naweza kufa-
nya hili. Nitaweza kwa vyovyote. Na kuweza, al-
iweza. Alianza blogu mnamo 2010, na ikafaulu. 
Ili kupenya katika soko, aliwakilisha watu bila 
malipo. Alikuwa akiwakilisha yeyote. “Niliku-
wa na kusudi na hilo lilinipa nafasi za kazi ny-
ingine.”

June Gachui, wakili mwingine mwimbaji, al-
impa mmoja wa miradi mikubwa ya kazi yake 
(kufikia sasa), Makala ya Kwanza ya Coke Stu-
dio. Hii ilikuwa miezi michache baada ya Liz 
kuchukua likizo kutoka Chuo wa Uanasheria 
Kenya kujifungua mtoto wa kwanza. “Kazi yan-
gu ilikuwa kupata leseni kutoka kwa wamili-
ki wa haki za muziki.” Kazi ilikuwa ni kutafu-
ta ni nani mwandishi wa wimbo?  Ni nani ali-
ye na haki za kuutayarisha? Kitu kingine, ana-
miliki kampuni ya bidhaa za urembo (MYIP Le-
gal Studios, akiwa wakili wa kuilinda ili mam-
bo yasiende kombo au kuanza kwenda kombo) 
na kama Drake anaweza kukufanya uamini, ‘tu-
lianzia chini hadi tulipo sasa.’

Ni kitu gani kilichobadilika tangu alipo-
chukua usukani? Sidhani kuna mabadiliko 
mengi. Nafikiri haki inafaa kupatikana kila 
wakati na ukiwa kiongozi unafaa kuwa ukipa-
tikana. Ninafanya kila niwezalo nisibadilike na 
kubaki nilivyo tu na kusimamia ninachoam-
ini. Naheshimu kila mtu. Vyeo huja na kuondo-
ka.” Sasa, kila mtu humuita ‘Bibiye Mwenyekiti.’ 
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Milango yote iko wazi. Kimya cha heshima ki-
natanda. Hivyo ndivyo mamlaka hufanya, hivi 
kwamba unaweza hata kukishika.

Baraza la mahakama, anasema, ni mahaka-
ma spesheli. “Hatufanyi kazi kila wakati, ni ka-
ma mahakama kutafuta wataalamu kuisaid-
ia kutoa haki. Kumaanisha bado tuko na muda 
wa kufanya mambo yetu mengine.” Hata hivyo, 
anatoka kazini Ijumaa, adhuhuri. “Msimamo 
wangu ni kuwa ninafanya kazi kuishi lakini sio 
kuishi kufanya kazi.” Hii ndiyo moja ya sababu 
zilizomfanya kuhamia Malindi. Ufanisi wake 
mkubwa umekuwa ni kupata digrii ya Uzamili 
katika mojawapo la masomo yenye ushindani 
mkubwa  duniani. “Ilikuwa 2016, nilikuwa 
mwanafunzi wa pili wa kibinafsi kujiunga na 
mpango huo wa masomo (Sheria katika Haki-
miliki kutoka Chuo Kikuu cha Turin, Italia) na 
Shirika la Hakimiliki Duniani (WIPO). Mpango 
wa masomo wa Turin ndio wenye ushindani 
mkalia zaidi kote duniani, na huwa wanasaji-
li wanafunzi 40 kutoka kote duniani. Arobaini. 
Kati ya wagapi? Watu bilioni saba? “Nilikuwa 
najifunza kutoka kwa mababu wa IP.”

Akiwa huko, alijiunga na kampuni ya mawak-
ili jijini Las Vegas. Ni katika kampuni hiyo am-
bapo alijifunza thamani ya uaminifu, naam, ni-
takutetea lakini pia nitakukosoa. “Kuona waki-
li mwaminifu kiasi hiki ni ajabu.” Kwa sababu 
katika ulimwenguni wa sasa usioona mbali, uk-
weli ni kilichoandikwa tu, sio kinachothibitish-
wa kuwa ukweli.

Mwaka mmoja baadaye aliteuliwa mwana-
chama wa bodi ya mahakama ya hakimiliki. 
Ni katika vikao vya kusikiliza kesi katika ma-
hakama hiyo ambapo, Liz, akihitajika kuwepo 
ili kutimiza idadi inayotakiwa huku akimbe-
ba mtoto wake mchanga mikononi na kuan-
damana na mumewe, mwanablogu wa tekno-
lijia Al-Kags, alibaini kuwa huenda mumewe 
alikuwa nabii. Alimwambia, “Siku moja utaku-
wa mwenyekiti wa bodi hii.” Maneno yake ya-
likuwa ya kinabii kweli, na jinsi waume wengi 
wanavyofahamu, ukipata fursa ya kuwa kari-
bu na mumeo, unafanya hivyo kwa ujasiri. Kwa 
hivyo, alipoteuliwa mwenyekiti wa bodi ya ma-
hakama ya hakimiliki, maneno yake ya kwan-
za, yalikuwa: “Nilikwambia!”

Akiwa mmoja wa wenyekiti wa baraza la ma-
hama hiyo mwenye umri mdogo, siku za uso-
ni zinaweza kuwa nzuri zaidi. Mama huyo wa 
watoto wawili pia anahudumu kama mwana-
chama huru wa bodi ya Shirika la Kawi ya Nuk-
lia na Nishati ya Kenya, akitoa ushauri kuhusu 
masuala ya hakimiliki na usimamizi wa kam-
puni. “Siku moja kawi ya nuklia itakoma kue-
leweka vibaya. Najifunza mengi kuihusu.”

Pengine kwake uongozi unamjia kwa ura-
hisi. “Sitasema ni rahisi lakini ni kitu am-
bacho kimekuwa ndani yangu. Nikipewa na-
fasi naweza kufanya kitu, nitakifanya tu. Niliku-
wa kiranja wa darasa (ilikuwa kazi ngumu), ki-
sha nikawa mwakilishi wa darasa katika Shule 
ya Wasichana ya State House (ilikuwa bora ku-
liko ya kiranja, anasema); na nikiwa Chuo Ki-
kuu nilitaka kuwa zaidi ya mrembo,” Huenda 
uongozi haukumjia kwa urahisi lakini huwe-
zi ukajua, kutokana na  urahisi ambao anashi-
kilia nyadhifa hizi. “Napenda maendeleo na 
kuendelea. Nataka kujua ninakoelekea.” Mo-
ja la mambo anayopenda ni ulezi, ambao pia 
anafunza na kulea wanafunzi katika idara ya 
sheria ya Chuo Kikuu cha Strathmore.

Anajidanganya kuhusu kitu gani? “Nilidhani 

‘inawezekana’ ni uongo hadi inapowezekana. 
Huwezi kujua unaweza kufanya kitu hadi un-
apokifanya.” Kwa hivyo kifanye. Chochote un-
achotaka kufanya.

Anazungumza jinsi marehemu baba yake ali-
kuwa akitania kwamba mawakili hawajui hes-
abu. Je yeye hajui hesabu? “Unaweza kujaribu 
hadi unafaulu.” Naam, hiyo ni njia moja ya kuji-
bu. “Unachohitaji ni kuwa na malengo.”

Kuwa na malengo ndiyo ilikuwa kauli mbiu 
ya marehemu baba yake. Anazungumzia alivy-
ompenda, mwanamume aliyekuwa nguzo ka-
tika maisha yake. “Ninahuzunika kwamba si-
kumwambia alivyokuwa muhimu kwangu. 
Nilidhani alijua tu.” Je, ni vigumu kuwa kama 
yeye? “Unaona hii kazi ya kujitolea ninayofan-

ya, nilijifunza kutoka kwake. Alikuwa mkarimu 
sana, mtu wa kutoa. Hatukujua alivyokuwa 
mkarimu hadi alipokufa. Alikuwa mnyenyeke-
vu wa kupigwa mfano.” Analengwalengwa na 
machozi machoni.  Tunazungumzia wakati 
ambao maisha yamekuwa machungu kwake. 
Kifo kinakumbusha mtu kila kitu - nyakati za 
mapenzi, shughuli za maisha, kumbukumbu 
zinazoadhibu na kuinua. Kifo ingwa ni kitu cha 
kawaida kwa kila mtu kinagusa mtu binafsi. 
Hakijali kama wewe ni mtu maarufu au hauju-
likani sana na umma, kifo kinaumiza mtu bin-
afsi na huleta kipindi cha huzuni. Alimpenda 
baba yake. Je, baba yake angesema nini kama 
angekuwa hai wakati huu? “Angesema anan-
ionea fahari na kwamba nilizidi matarajio 
yake. Nilitia bidii sana.”

Funzo kubwa analopata sasa ni jinsi ya kuku-
bali mambo ya wengine. Mama yake, anasema, 
alikuwa kiranja mkuu wa familia. Akiwa kifun-
gua mimba aliyefunzwa kudumisha nidha-
mu, anajifunza kukubali maoni tofauti ya watu 
wengine na kuyaelewa, akiwa mwangalifu - la-
kini akiheshimu haki ya kila mtu.

“Huwezi kufurahisha kila mtu. Kwa hivyo uta-
fanya nini mkitofautiana?” Lazima ujue waka-
ti wa kukaa ngumu na wakati wa kulegeza msi-
mamo. Hii ni misingi miwili anayotumia kufa-
nya maamuzi. Ananiambia kuwa kwa wakati 
huu anaogopa kifo. “Kukosa kufahamisha watu 
jinsi walivyo muhimu kwangu, ni kitu cha uk-
weli kabisa kwangu.” Tunafikiri tuko na wakati, 
lakini hatuna. “Unajua bado ninapata simu za 
‘kunipongeza!’ na ‘Pole kwa kifo cha baba yako -  
zote kwa wakati mmoja.”

Je, kuna mazuri katika yote hayo mazito? “Ndi-
yo nina watu wazuri karibu name wanaoni-
saidia. Kuanzia mama yangu na ndugu zan-
gu na hasa mume wangu. Niliolewa na mume 
mzuri. Naam, nilipata mume mzuri kweli.” An-
amsifu mumewe, na inanikumbusha maumi-
vu ya binadamu ya kupenda. “Alinisaidia ku-
timiza ndoto yangu.” Sasa anafurahia kutimiza 
ndoto yake na anajua ufanisi unakuja, na atau-
jua kwa sauti yake.

“Ninaposikia watu wakiniambia wanavutiwa 
na kupenda kuwa kama mimi, najua nimefau-
lu. Na nyadhifa nilizoteuliwa kushikilia pia zi-
naonyesha hivyo.” Kama huwezi kufurahia vitu 
vidogo kwanza, basi hatutawahi vitu vikubwa.

Kujitoa mhanga ndiyo gharama ya kufaulu 
kwake. Alikosa muda wa kuwa na kufurahia 
na familia. Lakini ni lazima kila mtu apate ha-
ki yake, mpe Kaisari kilicho cha Kaisari. “Nime-
kuwa na bahati na mwerevu, sio tu kwa vita-
bu lakini katika maisha. Katika bahati, unaten-
geneza bahati yako kwa kile unachopatia ulim-
wengu.” Akiwa na umri wa miaka 36, amezidis-
ha matarajio yake.

Uko katika msimu gani wa maisha yako kwa 
wakati huu? “Niko katika mpito. Ninakumbat-
ia uongozi; huu ndio msimu mkubwa. Baba 
yangu alisema ninaweza kufaulu, na nitafau-
lu,” Kama shabiki mkubwa wa Michael Jack-
son, ni wimbo gani unaweza kuelezea maisha 
yake kwa mukhutasari? “. “You wanna be start-
ing something. Huo na Try Again’ wa Aaaliyah. 
Ah, nakwambia, baada ya MJ kuna Aaliyah.” Ni-
naangalia wimbo wa Aaliyah tena, “Na usipo-
faulu mara ya kwanza (hufaulu mara ya kwan-
za) basi inuka na ujaribu tena Unaweza kuji-
panguza vumbi na kujaribu tena, jaribu tena.”

eddieashioya@gmail.com
- Imetafsiriwa na Benson Matheka

ALIYOKAMILISHA
Liz Lenjo ni mtaalamu wa sheria ya 
Hakimiliki, Burudani, Habari na Mitindo. 
Amefunza serikali kadhaa kuhusu Ufahamu 
wa Utamaduni na Desturi zikiwemo za 
Kenya, Bhutan na Ukanda wa Arctic.

Baraza la Mahakama ya Hakimiliki 
lilianzishwa chini ya sehemu ya 48 ya Sheria 
ya Hakimiliki ya Kenya (CAP 130).

Anahudumu katika Baraza la Mitindo ya 
Kenya kama Mkuu wa Hakimiliki na Sera 
katika Kamati ya Sheria. Ni mhadhiri katika 
Idara ya Sheria ya Chuo Kikuu cha Strathmore 
anakofunza sheria ya Uanahabari na 
Burudani na Sheria ya Biashara.

Liz ana digrii ya Uzamili (LL.M) katika Sheria 
ya Hakimiliki kutoka Chuo Kikuu cha Turin 
(Italia) na Shirika la Hakimiliki Ulimwenguni 
(WIPO), Digrii ya Sheria (LLB) kutoka Chuo 
Kikuu cha Catholic University of East Africa 
(CUEA) na Diploma ya Sheria kutoka Chuo 
cha Uanasheria cha Kenya.

Pia ana Cheti cha Sheria ya Mitindo kutoka 
Taasisi ya Sheria ya Mitindo - Chuo Kikuu 
cha Sheria cha Fordham (New York). Vile vile 
ana vyeti katika Usimamizi wa Hakimiliki, 
Upatanishi na Maridhiano kutoka Taasisi  
ya WIPO  na mwalimu wa CopyrightX 
kutoka HarvardX.

Mnamo 2018, aliteuliwa na gazeti la Business 
Daily mmoja wa Wanawake 40 Maarufu 
wenye umri wa chini ya miaka 40.
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NA AMINA WAKO

M
sanidi programu za kompyuta Martin 
Irungu alipoanza kuwakopesha pesa 
marafiki walioishiwa kwa ada kidogo 
mnamo 2010, labda hakujua wazo jinsi 
wazo hilo lingempeleka mbali. Leo, 
Irungu, 36, ndiye mwanzilishi wa PD 

Fund, kampuni ya kukopesha pesa iliyoanza 
shughuli zake rasmi mnamo 2016.

“Tuliungana tukiwa watu watatu na kuku-
sanya Sh32,000 kama mtaji wa kwanza kwa 
biashara yetu ya kutoa mikopo baada ya ku-
baini kuwa marafiki wetu walihitaji pesa kab-
la ya siku zao za kulipwa kufika,” akasema 
Irungu. Hata hivyo, miezi michache baada ya 
kuanza biashara hiyo watatu hao walikuwa 
‘wamekula’ pesa zao zote na faida, na biashara 
hiyo ikaanguka.

Mnamo 2013, Irungu na marafiki wake waw-
ili walipata tenda ya kusambaza jezi 8,000 
kwa Halmashauri ya Ushuru Kenya (KRA) 
kwa maadhimisho ya wiki ya mlipa ushuru.

“Tulikuwa watu wa kwanza kufaidika kwa 
tenda zilizotengewa vijana na wanawake 
kupitia Mpango wa Uwazi wa Utoaji wa Ten-
da za Serikali (AGPO),” akasema.

Akiwa na nakala iliyoonyesha bei na kiwan-
go cha jezi zilizohitajika na KRA (LPO), Irun-
gu na marafiki wake walienda katika benki 
kadhaa wakitafuta fedha za kujaza tenda hi-
yo. (Nakala ya LPO husaidia biashara kupata 
fedha kutoka benki kulingana na kiwango cha 
tenda hiyo au barua za kuwasilisha bidhaa na 
huduma au kazi za kandarasi).

“Tulijaribu kushawishi benki kufadhili ten-
da yetu lakini zilitaka dhamana; zilisema tuki-
fanikiwa kwenye 
tenda hiyo na ku-
fa u l u  k u l i p -
wa, zingefadhi-
li tenda iliyofua-
ta,” akakumbuka 
Irungu. Mwishowe, 
marafiki hao wata-
tu walipeleka vitabu 
vya umiliki wa magari 
yao kwa wakopesha-
ji ili kupata pesa za ku-
tekeleza tenda hiyo.

Walifaulu kuwasilisha jezi hizo, 
lakini iliwalazimu kungoja kwa 
siku 90 ili kulipwa. “Tulipokuwa 
tukingoja pesa zetu, riba ya mikopo ye-
tu ilikuwa ikiongezeka,” akasema Irungu. “Ku-
fikia wakati wa kulipwa pesa zetu, tulitumia 
sehemu kubwa kulipia mikopo hiyo.”

Walipata tenda zaidi kuwasilisha jezi na ba-
hasha, lakini mapato, hasa kutokana na baha-
sha, yalikuwa kidogo.

Masaibu waliyopitia yalimuacha Irungu aki-
fikiria iwapo kuna njia ambayo wafanyabi-
ashara wanaweza kupata mikopo ya haraka 
na isiyo na kiwango cha juu cha riba. Alipoku-
wa akiwaza kuhusu hilo, alitoka katika shirika 
la InterNews-Kenya kwa kazi nzuri katika taa-
sisi inayohudumu kote barani Afrika.

Akiwa bado mchanga, bila familia na akien-
delea kupata tenda, Irungu alitunza mshaha-

MASOKO YA PESA

MIKOPO YA RAHISI
KWA FAIDA KUBWA

FEDHA: Mark Irungu alianza kuwapa mikopo marafiki 
walioishiwa na pesa kabla ya siku ya malipo kufika na kugeuza 

wazo hilo kuwa biashara ya kukopesha pesa yenye faida

Afi sa Mkuu wa Mikakati wa PD Fund, Mark Irungu, akihojiwa katika ofi si za kampuni 
hiyo eneo la Gigiri, Nairobi, mnamo Septemba 30. PICHA | FRANCIS NDERITU

ra wake vizuri, jambo lililomwezesha kupata 
mkopo mkubwa. “Nilipakua kandarasi yan-
gu ya kwanza kutoka kwa mtandao na kuilai-
nisha. Sikuwa na jina la biashara; ilikuwa isi-
yo rasmi sana lakini ilifaulu.” Aligundua wa-
teja wake wengi walikuwa watu walioajiri-
wa. Mnamo 2016, alisajili Kampuni ya Utoaji 
Mikopo ya PD Fund na kuamua kufanya ka-
zi na mashirika tofauti ili awe akitoa mikopo 
kwa wafanyakazi wake.

“Unapoomba malipo ya mapema ya msha-

hara katikati ya mwezi, unavuruga shughuli 
za kampuni kwa kubuni migongano ya kifed-
ha. Kwa hivyo nilifikiria, naweza kubuni ush-
irika na kampuni tofauti ili wafanyakazi wake 
wakitaka mishahara ya mapema wanawatu-
ma kwetu?” Marafiki wake walikusanya pe-
sa kumsaidia kutimiza kiwango kikubwa kili-
chohitajika.

Miaka saba baada ya kuanza biashara ya PD 
Fund, Irungu anaitaja kuwa safari ya kujif-
unza iliyojawa na changamoto. “Changamo-
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wanaoshindwa kulipa, hata hivyo Mahakama 
ya Madeni Madogo imetusaidia sana, kwani 
kesi huchukua miezi miwili.

Changamoto ya tatu ilikuwa kuelewa tabia 
ya mkopaji. Wakopaji, hata kama ni wa mara 
kwa mara, huondoka kwa njia tatu: kutafuta 
mkopo rahisi, kubadilisha maisha na kuishi 
kulingana na mapato yao ama kukataa kuli-
pa,” anaeleza. Kutokana na ufahamu huo, Irun-
gu alibuni mfumo ambao unaweza ‘kuwas-
oma’ wateja na kuelewa mtindo wao wa ku-
kopa na kulipa. “Kwa bahati nzuri, huwa tu-
nashughulika na kampuni wala si watu binaf-
si, hali ambayo hutupa usalama fulani.”

Irungu anaendesha biashara nyingine mbi-
li - Ndani Medical Supplies, inayohusika na 
mashine za matibabu, na Ndani Technologies 
Africa, inayotoa huduma za teknolojia kwa 
taasisi za benki, mashirika ya mawasiliano na 
serikali.

Na huo sio mwisho wake wa kubuni bi-
ashara; anasema analenga kuanzisha bi-
ashara nyingine tano. “Nikiwa mtoto wa 
mchungaji, huwa nasoma Biblia sana. Kitabu 
cha Mhubiri 11:2

kinasema: ‘Wekeza katika masuala saba, ndi-
yo, manane; hujui mkasa ambao huenda ukai-
kumba nchi.’ Kwangu, ni safari ya kuelekea bi-
ashara ya nane, na nimechukua masuala yali-
yonivutia hapo awali,” anasema.

Mfanyabiashara huyo ambaye ni mtoto wa 
pili katika familia ya watu watatu alizaliwa 
katika mtaa wa Dagoretti, Nairobi, na wazazi 
waliozingatia sana Ukristo. Waliishi maisha 
ya wastani lakini hali iligeuka kuwa ngumu 
akiwa Kidato cha Pili katika Shule ya Upili ya 
Highway, jijini Nairobi.

“Nikiwa katika shule ya kutwa ilikuwa vigu-

mu kwani niliona jinsi wazazi wangu wal-
ivyoteseka. Kuna wakati nilitumwa nyumba-
ni kwa kutolipiwa karo lakini nikaendelea na 
shuleni kila siku hadi dawati langu lilipoon-
dolewa darasani na sikuwa na popote pa 
kwenda,” anakumbuka.

Hali ilianza kuimarika akiwa Kidato cha 
Nne, na baada ya shule ya upili, alijiunga na 
Chuo Kikuu cha Kimataifa cha Amerika-Afri-
ca (USIU) alikosomea Mifumo ya Mitambo na 
Teknolojia.

Mnamo 2008, alishiriki masomo ya nyanja-
ni katika UNEP na Kituo cha Kilimo cha Misitu 
Duniani, kabla ya kupata kazi yake ya kwan-
za rasmi, ambayo alikuwa akilipwa mshahara 
wa Sh60,000.

Ni kitu gani angependa kubadilisha kuhusu 
maisha yake ya awali? “Tulipoenda shuleni, 
kulikuwa na msisitizo mkubwa kuhusu kupi-
ta mitihani na kupata alama nzuri. Ningerudi 
shuleni leo, ningeangazia sana kuhusu ubore-
shaji wa ujuzi. Ningekuwa wa miaka 19 tena, 
singepoteza muda kusomea shahada ya Uza-
mili; ningeangazia sana ukuzaji wa ujuzi.”

Funzo moja ambalo amepata katika miaka 
hiyo yote ambayo amekuwa akifanya biashara 
ni umuhimu wa “kuamka na kufika.” “Laki-
ni kufika kunaweza kuwa na hali ya kutama-
usha. Unafika katika siku ya kwanza na un-
afukuzwa; unafika katika siku ya pili, na yule 
unayetaka kumuona hayupo. Unafika tena na 
walinzi wanakufukuza. Hata hivyo, uvumilivu 
ndiyo huleta mafanikio.

Vijana wanapaswa kuwa wavumilivu na 
hawapaswi kuruhusu mitazamo ya watu 
wengine kuamua watakachokuwa maishani.

ambuthia@ke.nationmedia.com
- Imetafsiriwa na Wanderi Kamau

Changamoto yetu 
kubwa ilikuwa 
kubuni mfumo wa 
kujua anayefaa 
kupewa pesa. Pili 
ni jinsi ya kupata 
pesa zetu kutoka 
kwa wasiolipa, 
lakini Mahakama 
ya Madeni Madogo 
imetusaidia sana, 
kwani kesi moja 
huchukua karibu 
miezi miwili.
Mark Irungu

”to yetu kubwa ilikuwa kubuni mfumo utaka-
obaini anayefaa kupewa pesa hizo. Pili ilikuwa 
kutafuta jinsi ya kupata pesa zetu kutoka kwa 

UONGOZI 
MPYA
Na J. Nyaganyagah
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M
swada wa Mbunge wa Kuria Mashari-
ki Marwa Maisori Kitaya unaopende-
keza kubuniwa kwa kaunti tano mp-
ya za Kuria, Teso, Mlima Elgon, Pokot 
Mashariki na Mwingi utapata utaung-
wa mkono na wengi kwa sababu un-

aafiki dhana potovu kuwa jamii za walio wa-
chache zimetengwa.Kwamba watu wa jamii 
hizo wamebaguliwa na kunyimwa kilicho 
chao kihalali na hivyo ziko hatarini.

Watu wa Kitayama wa Wakuria, kwa mfano, 
wanahisi kuachwa nje na jamii za Waluo na 
Wakisii katika uliokuwa Mkoa wa Nyanza kab-
la ya Katiba ya 2010 na sasa wanahisi kuach-
wa nje na kusukumwa nje na Waluo wanaoi-
shi nao katika Kaunti ya Migori.

Walihisi hivyo wakiwa katika iliyokuwa 
Wilaya ya Nyanza Kusini, hadi Wilaya yao ya 
Kuria ilipobuniwa.

Wakati wa kampeni za ugavana katika Kaun-
ti ya Kitui, David Musila, aliyekuwa Mkuu wa 
Mkoa na mbunge wa zamani, alidai kuwa, kwa 
sababu magavana wawili kwa kwanza; Julius 
Malombe na Bi Charity Ngilu walitoka Kitui, 
ilikuwa haki kwake, anayetoka Mwingi kuwa 
gavana wa tatu wa kaunti hiyo.

Katika Kaunti ya Nakuru, Gavana Susan Kihi-
ka amelaumiwa hasa kupitia mitandao ya ki-
jamii kwa kuteua baraza la mawaziri la watu 
10; saba kati yao wakitoka jamii moja. Nafasi 
zingine tatu zimegawanywa miongoni mwa 
makabila mengine, kila kabila likipata nafa-
si moja. Malalamishi dhidi ya Kihika ni kuwa 
baraza lake la mawaziri halionyeshi sura ya 
kaunti hiyo iliyo na makabila zaidi ya 40.

Sababu iliyofanya ugatuzi kutajwa kuwa nyo-

ta ya Katiba ya 2010, miaka 10 iliyopita ni ku-
wa ulilenga kugatua mamlaka kutoka katikati, 
mahali ambapo rasilimali zinagawanywa kwa 
njia isiyo sawa, hadi ambako watu wanapaswa 
kuhusishwa maamuzi yanapofanywa kuhusu 
usimamizi na matumizi ya rasilimali zao.

Ni Sir John Major akiwa Waziri Mkuu wa Uin-
gereza, aliyesema kuwa siasa zinahusu miz-
ozo na mijadala na Bi Theresa May, mmoja wa 
warithi wake, ambaye alisema siasa sio mche-
zo kwa sababu maamuzi wanayofanya wana-
siasa katika baraza la mawaziri huathiri mai-
sha ya kila siku ya raia. Nchini Uingereza sa-
wa na Kenya, mijadala na mizozo na maamuzi 
yanayoathiri maisha ya kila siku yanahusu ra-
silimali na ugavi wake.

Siasa za hasla na mfumo wa kiuchumi wa 
‘Bottom Up’ zinahusu rasilimali ambapo 
wananchi wa kawaida, wanawake wanaouza 
mboga na wanaosukuma mikokoteni wana-
jumuishwa katika siasa na uchumi badala ya 
mambo haya kutengewa watu wa familia za 
tangu zamani za kisiasa na kibiashara.Hasa, 
malalamishi ambayo baadhi ya watu wanatoa 
dhidi ya serikali yanahusu rasilimali.

Wanachotaka Wakuria, Wateso, Wasabaoti 

na wengine ni kujumuishwa katika maamuzi 
kuhusu rasilimali na ujumbe wa Mswada wa 
Kitayama ni kuwa wachache wametengwa.

Wanachosema Kitayama na wengine katika 
Bunge la Kitaifa ni kuwa miaka 59 tangu uhu-
ru baadhi ya Wakenya hawahisi kuwa ndani, 
wanahisi kuachwa nje.

Wanasema Wakenya kama hao wanaweza 
tu kuhisi kuwa wenyeji na kuwa wanatem-
bea pamoja na wenzao nchini wakipata kaun-
ti zao zitakazobuniwa kutoka kwa wanazoi-
shi sasa.Ni lawama ambayo Kitayama na wen-
zake wanaelekeza jwa wasimamizi wa kaun-
ti za Migori, Busia, Bungoma na Trans Nzoia, 
Pokot Magharibi na Kitui.

Makundi ya kikabila hayamaanishi ku-
jumuishwa lakini watu wanaolalamika 
wanaweza kusamehewa kwa kufikiri wana-
jumuishwa.Msimamo wangu ni kuwa Kenya 
haihitaji kaunti zaidi lakini chache, ambapo 
sheria, maadili na utendaji umewekwa wa-
zi na hakuna eneo au mtu atatengwa kutoka 
kwa meza ya kufanya maamuzi au kugawa ra-
silimali.

kwendo58@gmail.com
- Imetafsiriwa na Charles Wasonga

Kenya haihitaji kaunti zaidi

m a o n i

 Wanachotaka Wakuria, Wateso, Wasabaoti na wengine ni kujumuishwa  

K W E N D O

OPANGA
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Pendekezo la Mbunge wa Kuria Mashariki 
Marwa Kitayama la kubuniwa kwa kaun-
ti tano zaidi linaweza kuwa suluhu kwa 
jamii zinazohisi kudhulumiwa katika 
kaunti zao wakati huu.

Kuongeza kaunti kutoka 47 hadi 52 
kunaonekana kuwa rahisi kama kutashughu-
likia malalamishi ya makundi yaliyotengwa 
na makabila makubwa, hata baada ya ugatuzi.

Makabila madogo yamenyimwa nafasi ya 
kuchagua Magavana, Maseneta, Wabunge 
Wawakilishi, Maspika wa Mabunge ya Kaun-
ti na viongozi wengine na wawakilishi katika 
ngazi ya kaunti. Pia wamenyimwa nafasi za 
ajira na ugavi sawa wa rasilimali.

Haya ni masuala mazito ambayo yanapaswa 
kushughulikiwa, kwani kuyapuuza huacha ki-
donda ambacho kinaweza kuleta hisia ya ku-
tengwa na hatimaye kuwa sababu ya uasi.

Hata hivyo, kubuni kaunti mpya pekee haku-
wezi kusuluhisha jambo hilo. Hatua hiyo itahu-
jumu kazi yote nzuri iliyofanywa kuunda Kat-
iba ya 2010, na kupeleka Kenya miaka 60 nyu-
ma katika kuunda maeneo madogo ya utawa-
la ya kikabila na kiukoo.

Ikumbukwe kuwa shughuli ya kuunda kaun-
ti iliibua mvutano mkubwa wakati wa ma-
jadiliano kuhusu utayarishaji wa katiba. Mwa-
faka wa kuundwa kwa kaunti 47 ulifikiwa baa-
da ya mvutano kati ya wazo la kuundwa kwa 
kaunti kwa misingi ya wilaya 200 zilizoku-
wepo wakati huo au kuongezwa kidogo kwa 
mikoa minane ya utawala.

Maelezo machache yanafaa. Baada ya kupa-
ta Uhuru, Kenya iligawanywa katika wilaya 42 
ndani ya mikoa minane. Wakati fulani kati ya 
miaka ya 1980, Rais Daniel Arap Moi alianza 
kukuza vigogo wa kisiasa wa kikabila, mkakati 
uliohusu kuwatengenezea himaya za kikabila 
ili wazitawale. Alianza kwa kubuni wilaya tano 
mpya ambazo zilihalilishwa, na kuongeza ida-
di hadi 47. Zingatia idadi hiyo.

Katika miaka iliyofuata Rais Moi aliende-
leza mtindo wa kubuni wilaya kila mahali am-
bako alihitaji kuwa na kikaragosi fulani wa ki-
siasa. Ndani ya muda mfupi, idadi ya wilaya il-
iongezeka maradufu.

Rais Mwai Kibaki alipochukua uongozi 2002, 
aliahidi kumaliza enzi ya utaoaji maamuzi ya 
kisera kiholela, lakini baada ya muda mfupi 
yeye pia aliambukizwa virusi vya wilaya. Mae-

neo ya utawala yaliyokuwepo yaligawanywa 
bila udhibiti wowote kiasi kwamba baada ya 
miaka michache ilikuwa ni kama kwamba kila 
eneo wanakokaa watu wa kabila fulani liligeu-
zwa kuwa wilaya.

Ilifikia hatua ya kiajabu wakati ambapo 
wilaya zilikuwa nyingi kuzidi maeneo bunge, 
baadhi wabunge wakisimamia maeneo 
yanayovuka mipaka ya wilaya. Ni hali hiyo ya 
mtanziko ambayo ilikumba wataalamu walio-
andika Katiba mpya ilipofika wakati wa kubu-
niwa kwa kaunti chini ya utawala wa ugatuzi.

Baadhi ya wanasiasa walitaka kila moja ya 
zaidi ya wilaya 200 igeuzwe kuwa kaunti, jam-
bo ambalo haingewezekana.

Wengine walitaka mikoa minane iliyoku-
wepo igeuzwe kaunti, lakini mikubwa kama 
vile Bonde la Ufa na Mashariki igawanywe ma-
ra tatu kila moja ili Kenya iwe na kaunti 12.

Mwishowe, mwafaka ulifikiwa ambapo 
wilaya 47 zilizohalalishwa awali ziligeuzwa 
maeneo ya serikali ya ugatuzi. Wilaya zingine 
zaidi ya 150 zilizobuniwa katika enzi za Moi 
na Kibaki hazikuwa zimehalalishwa kisher-
ia. Misingi na makubaliano yaliyochangia ku-
undwa kwa kaunti 47 ndiyo Marwa Kitayama, 
na wanaounga mkono pendekezo lake, wa-
nataka kuvunja. Ni rahisi kuanza na kaunti 
tano, lakini baadaye huenda kila kabila, ukoo 
au makundi mengine pia yakataka kuwa na 
kaunti huru.

Kampeni zaidi za kutaka kuundwa kwa 
kaunti mpya zitafuta na tusipochunga tutaru 
kwa kaunti na mabunge 200 au zaidi.

Tayari serikali 47 za kaunti kwa nchi ndo-
go kama Kenya ni nyingi sana, lakini hayo ni 
makubaliano yaliyofaa wakati huo.

Kimsingi, nchi ya ukubwa wa Kenya na idadi 
ya watu haifai kuwa na zaidi ya maeneo 12 ya 
kiutawala. Hili ndilo suala tunalopaswa kujadi-

li, badala ya majaribio mapya ya kutenga mae-
neo madogo ya kikabila yasiyo na maana yoy-
ote ila kuridhisha tamaa ya wanaotafuta ukub-
wa kupitia maeneo hayo madogo.

Ni lazima pia tuondoe dhana potovu kuwa 
maeneo madogo ya utawala na kisiasa yatale-
ta maendeleo “karibu na watu”. Kile yanafan-
ya ni kuongeza sehemu zaidi za kiutawala na 
walafi wa kisiasa ambao sharti wale kutoka 
nyungu hiyo hiyo na kuwanyima raia rasilima-
li haba zinazopasa kuwafaidi.

Pendekezo la kubuniwa kwa kaunti mpya 
sharti lizimwe kabla ya kushika kasi. Hatua ya 
kwanza ni kwa serikali ya Rais William Ruto na 
upinzani ukiongozwa na Raila Odinga, kupin-
ga hadharani njama hii ya kubadilisha Katiba. 
Pia, viongozi hao sharti waagize wabunge na 
maseneta wa mirengo yao kupinga mswada 
wowote unaolenga kubuni kaunti mpya.

            ***                              ***                           ***

Kandanda ya Kombe la Dunia imetujia kwa 
mara nyingine. Kwa muda wa mwezi mmoja 
ujao wanaume wote wataelekeza macho na 
mawazo yao kwa mchuano huo nchini Qatar 
ukipeperushwa moja kwa moja kupitia tele-
visheni zote.

Inajulikana kuwa kandanda haiwezi kufura-
hiwa ndani ya nyumba. Kwa hivyo, wanawake 
wote wanahitajika kutoa “visa za usafiri” kwa 
wanaume zao kuungana na wengine ka-
tika mabaa, vilabu, kumbi za miji na mae-
neo mengine ya umma ambako mchezo huo 
utaonyeshwa kutoka Qatar.

Wanapaswa kuhamisishwa kuhusu ukwe-
li kuwa, soka ikiwa mchezo wa dakika 90, kila 
ziara katika “uga wa michezo” sharti itengewe 
muda wa saa moja wa maandalizi, na kipen-
ga cha mwisho hufuatiwa na uchanganuzi wa 
baada ya mechi. Awamu hii inaweza kudumu 
kutoka saa moja hadi usiku kucha kutegemea 
utashi na msisimko uliopo.

Manufaa ya wenzetu katika ndoa ni kuwa ka-
tika kipindi hicho, watamiliki kifaa cha kubadili 
stesheni za televisheni ili watazame, bila kuzui-
wa au kusumbuliwa, vipindi vyote vya kuigiza 
vya asili ya Mexico, India, Nigeria na Ufilipino 
miongoni mwa vingine wanavyopenda.

gaithomail@gmail.com
- Imetafsiriwa na Charles Wasonga

m a o n i

Tuondoe dhana hii potovu kuhusu kaunti   

KULINDA KATIBA

Kimsingi, nchi ya ukubwa wa Kenya na idadi 
ya watu haifai kuwa na zaidi ya maeneo 12 ya 
kiutawala. Hili ndilo suala tunalopaswa kujadili, 
badala ya majaribio mapya ya kutenga maeneo 
madogo ya kikabila yasiyo na maana yoyote ila 
kuridhisha tamaa ya wanaotafuta ukubwa kupitia 
maeneo hayo madogo.

M A C H A R I A 

GAITHO
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LIMEKUWA JAA LA KISIASA?
Bunge la kanda linachukuliwa kuwa kituo cha vigogo wa kisiasa wa Kenya 

kuzawadi washirika au kutupa wanaokataliwa kwenye uchaguzi

NA OSCAR OBONYO

Alasiri moja mnamo Novem-
ba 2016 ilimpata mbunge wa 
Kenya akitetea hatua ya kup-
iga marufuku matumizi ya 

mifuko ya plastiki katika Bunge la 
Afrika Mashariki (EALA).

Lakini alikatizwa na mwen-
zake kutoka Uganda na kuuliz-
wa iwapo alikuwa na habari ku-
wa asubuhi hiyo Kenya ilikuwa 
imechapisha ilani ya gazeti rasmi 
kinyume na kauli yake, jambo lil-
ilozua kicheko katika Bunge hilo 
na mbunge huyo Mkenya kuaibi-
ka vibaya.

Ni tukio ambalo liliwapa tope 
wabunge kutoka Kenya kati-
ka bunge hilo lenye makao yake 
Arusha, anakumbuka aliyeku-
wa Mbunge wa EALA, Bi Mum-
bi Ng’aru. “Tulihisi kudhalilish-
wa na tukachanganyikiwa ka-
ma wawakilishi wa nchi. Lakini 
ili kuondoa aibu, tulichukua hat-
ua ya haraka na kuomba mswa-
da huo usimamishwe kwa muda 
ili tuwasiliane na maafisa husika 
nyumbani Nairobi.”

Ni wazi kuwa hili lilikuwa sua-
la la mkono wa kushoto kuto-
jua ulichokuwa ukifanya mkono 
wa kulia. Na ingawa wabunge 
wa Kenya hatimaye walishauria-
na na maafisa nyumbani na ku-
faulu kubadilisha msimamo uli-
ochukuliwa na wadau katika se-
kta ya plastiki (ambao, chini ya 
uongozi wa Chama cha Wa-
tengenezaji Bidhaa 
Kenya walikuwa 
wameshawishi 
kukataliwa 
kwa Mswada 
huo), nchi ili-
kuwa imeji-

aibisha kwa kutoratibisha vyema 
suala hilo.

Tukio hili la 2016 linaonyesha 
mambo matatu muhimu: urat-
ibishaji duni au kukosekana ka-
bisa kwa ushirikiano kati ya seri-
kali kuu na wabunge wa Afrika 
Mashariki, serikali kutojali au kut-
ofahamu kabisa shughuli za EA-

LA, na ubora na umakinifu wa 
wawakilishi wa Kenya ka-

tika bunge hilo Arusha. 
Kwa mfano, ni ajabu 

kwamba, katika ki-
sa alichotaja Mum-
bi, mwenzao kuto-
ka Uganda alikuwa 

akifahamu yaliyokuwa yakiende-
lea Nairobi kuhusu Mswada husi-
ka kuliko mbunge kutoka Kenya.

Mmoja wa wabunge wa kwan-
za wa EALA, Calist Mwatela, ana-
husisha nyingi za changamoto hi-
zi na ukweli kuwa serikali za kitai-
fa zinadaiwa kutokuwa na umaki-
ni sana kuhusu EALA na kuwa na 
haraka ya kuchagua watu wa ku-
chukua nafasi za wanaoshikilia 
nyadhifa hizo. Mwatela anasema 
EALA huwa ni kituo cha vigogo 
wa kisiasa kuwazawadi washiri-
ka wao au wanaokataliwa katika 
uchaguzi.

Hali kwamba kalenda za EALA 
na Bunge la Kenya zinawiana hu-
wa rahisi kwa wanasiasa kucha-
gua washirika wao wanaoshind-
wa baada ya kampeni kali, na ku-
wazawadi kwa tikiti ya kwenda ji-
ji la Arusha, Tanzania.

Hata hivyo, huwa hakuna haki-
ka kwa sababu uamuzi kama huo 
ni lazima uthibitishwe na Bunge 
la Kitaifa kupitia kwa kura.

Kwa mfano, wabunge tisa wal-
ioteuliwa katika EALA iliyopi-
ta, watano - ikiwa ni asilimia 56 

k u r u n z i  y a  k e n y a
BUNGE LA AFRIKA MASHARIKI

Makao makuu ya Bunge la Jumuiya ya Afrika Mashariki mjini Arusha, Tanzania. 

Aliyekuwa Spila wa EALA Speaker Abdulrahman Kinana.
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- walikuwa watu walioshindwa 
kwenye uchaguzi mkuu wa 2017 
au katika mchujo  wa vyama am-
bao ni Oburu Oginga, Simon Mbu-
gua, Aburi Mpuri, Aden Omar Ab-
dikadir na Muhia Wanjiku.

Hali si tofauti mwaka huu kwa 
kuwa wengi wa walioteuliwa 
na vyama tofauti vya kisiasa ni 
walioshindwa kwenye uchagu-
zi akiwemo Hassan Omar, ali-
yegombea kiti cha ugavana Mom-
basa, Katibu Mkuu wa Jubilee Jer-
emiah Kioni, aliyeshindwa kuhi-
fadhi kiti chake cha ubunge cha 
Ndaragwa na wabunge Kizito 
Mugali (Shinyaju) na Fatuma Ge-
di (Kaunti ya Wajir).

Uteuzi wa Winnie Odinga na 
Kennedy Musyoka katika EA-
LA ambao ni watoto wa aliyeku-
wa Waziri Mkuu Raila Odinga na 
aliyekuwa Makamu Rais Kalon-
zo Musyoka mtawalia, umeibua 
mjadala mkali huku baadhi ya 
watu, akiwemo mwenyekiti wa 
chama cha United Democratic Al-
liance (UDA), Johnston Muthama, 
akilalamikia kuhusu anachota-
ja kuwa “viongozi wa kisiasa ku-
tumia vibaya nafasi za ubunge 
kupeleka watoto na jamaa zao 
kwa likizo Tanzania”.

Madai ya Muthama, yawe ya 
kweli au uongo, yanaakisi jinsi 
mwonekano wa EALA ulivyo kwa 
umma. Kwa wengi, sio mahali pa 
shughuli muhimu lakini ni kituo 
cha likizo au kazi rahisi.

Ajabu ni kuwa Kenya sio nchi 
ya pekee ambayo inateua watoto 
wa viongozi wakuu katika Bunge 
hilo. Katika bunge la tatu, kwa 
mfano, Makongoro Nyerere na Ab-
dullah Mwinyi, ambao ni watoto 
wa waliokuwa marais wa Tanza-
nia Julius Nyerere na Ali Hassan 
Mwinyi, waliteuliwa EALA.

Bunge hili lililoanzishwa 2001 
na kufanya kikao cha kwanza ji-
jini Arusha Novemba 30, Spika 
wake wa kwanza akiwa Abdul-
rahman Kinana wa Tanzania, ni 
asasi huru ya Jumuiya ya Afri-
ka Mashariki (EAC). Kwa sasa li-
na wabunge 62, nchi zote 6 wana-
chama zikichagua wabunge ti-
sa na maafisa wanane wasio wa 
kuchaguliwa.

Mwatela, na waliokuwa mawazi-
ri Margaret Kamar na John Koech, 
ni miongoni mwa wabunge 
wa kwanza wa EALA. Wengine 
ni Maxwell Shamala, Ochieng’ 
Mbeo, Rose Waruhiu, Abdilahi 
Adan, Jared Kangwana na Zube-
di Mohamed Abdullah. Wakiwa 
wa kwanza, wabunge wa Bunge 
la Kwanza walifanya kazi kubwa 
ya kuweka kanuni, ikiwemo Mu-

ungano wa Forodha, miongoni 
mwa sheria zingine. Kwa mfano, 
Mwatela anasema pia walipiti-
sha Rwanda kuwa mwanachama 
wa nne wa jumuiya hiyo baada ya 
Kenya, Tanzania na Uganda.

Miradi mingine iliyoshughuliki-
wa na EALA ni kujengwa kwa vi-
tuo vya mipakani vya, jambo am-
balo lilishughulikiwa na Bunge la 
Tatu.

Miji mitatu ya mpakani ya Ken-
ya ya Busia, Lungalunga na Na-
manga ilikuwa ya kwanza ku-
tambuliwa kwa mradi huo. Lakini 
pengine shughuli inayokumbuk-
wa ya wabunge wa EALA wa Ken-
ya ni mpango wa uhamasisha-
ji ambapo walitembelea kaunti 
37 miongoni mwa 47 kati ya 2013 
na 2016, wakielezea raia majuku-
mu na umuhimu wa Bunge hilo 
na pia mchakato mzima wa ush-
irikiano.

Licha ya juhudi hizi kubwa, ajen-
da ya kutunga sheria imekwa-
ma kwa miaka - sio kwa kupen-
da mbali kutokana na makosa ya 
muundo. Changamoto kubwa ni 
jinsi miswada inashughulikiwa, 
tatizo ambalo hulemaza mchaka-
to mzima wa bunge hilo.

Kuna njia mbili za kuwasili-
sha mswada katika bunge hilo - 
kupitia mswada wa mwanacha-
ma binafsi na kupitia mswada 
wa baraza la mawaziri wa nchi 
wanachama.Njia ya kwanza, am-
bayo hufadhiliwa na mwanacha-
ma binafsi huwa na onyo kwam-
ba “utekelezaji wake haufai ku-
husisha matumizi ya pesa kuto-
ka kwa nchi wanachama” - kigezo 
ambacho kinatatiza mchakato wa 
kutunga sheria.

Mswada unaowasilishwa na 
baraza la mawaziri una visi-
ki vikubwa zaidi, kulingana na 
wabunge wa zamani wa EALA, 
kwa kuwa unahitaji muafaka na 
ushawishi kutoka kwa wabunge 
wanaohusika na masuala ya EAC. 
Nchi wanachama zikifaulu kus-
hawishika, mswada huo hupel-
ekwa kutiwa saini na Wanasher-
ia Wakuu wa kila nchi kabla ya ku-
wasilishwa kwa viongozi wa nchi, 
“ambao ni lazima watie saini zao 
katika kikao kimoja”.

Bi Ng’aru anakiri kuwa hii ndi-
yo njia ndefu na ngumu ya kus-
ukuma miswada kwa kuwa 
mchakato huo unahitaji ushaw-
ishi, ubembelezaji na hata vit-
isho ili wabunge wote waukubali. 
Na mswada unaweza kuporomo-
ka iwapo mwanachama mmoja 
atakataa kutia saini. Ni mchaka-
to ambao wakati mwingine un-
aweza kuchukua muda mrefu wa 

k u r u n z i  y a  k e n y a

Kennedy 
Musyoka 

Suleiman 
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David 
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Odinga
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Omar

Wabunge wa EALA
hata miaka mitatu.

Mwatela, ambaye baadaye al-
ihudumu kama Mbunge wa 
Mwatate katika Kaunti ya Taita 
Taveta kati ya 2007 na 2013, ana-
husisha hali hii na anachotaja ku-
wa “kiburi cha uhuru”. Huku ki-
la nchi mwanachama ikizingatia 
na kulinda maslahi yake ya kitaifa 
kwa kujificha katika uhuru wake, 
kufanya mambo kwa kusudi mo-
ja ni vigumu kuafikiwa.

Mwatela, aliyekuwa waziri 
msaidizi wa elimu anatoa mfano 
wa pendekezo lake la kuundwa 
kwa shirika moja la kusimamia 
mchakato wa uchaguzi katika 
nchi zote wanachama, ambalo li-
likataliwa kutokana na “sababu za 
uhuru” kwa kuwa kila nchi ilitaka 
kuendesha masuala yake.

Mwatela alitaka kuwe na shu-
ghuli moja ya uchaguzi katika 
kanda hatua ambayo lingekome-
sha madai yasiyoisha ya wizi wa 
kura. Kukataliwa kwa pendeke-
zo hili kunaibua maswali kuhusu 
uwezekano wa kukubali mchaka-
to tata zaidi: ule wa kuunda mu-
ungano wa kisiasa.

Lakini kwa Mwatela, pengine sa-
babu kubwa ya viongozi wa seri-
kali ya Kenya kutopatia umu-
himu Bunge hilo ni ukweli kuwa 
wabunge waliohudumu katika 
EALA kwa mihula miwili au ha-
ta muhula mmoja katika EALA 
na mmoja katika Bunge la Kitai-
fa la Kenya, hawapati pensheni na 
marupurupu ya kustaafu.

Hii ni kwa sababu inachukuli-
wa kuwa huwa hawajahudumu 
kwa mihula mwili mfululizo ka-
ma wenzao wa Bunge la Kitaifa na 
Seneti.  Walioathiriwa ni Mwatela 
na Mbeo, ambaye alihudumu ka-
ma mbunge wa Mathare, Nairobi 
kwa mwaka mmoja kabla ya ku-
jiunga na EALA. Wawili hao wali-
wasilisha ombi kwa Rais mstaafu 
Uhuru Kenyatta kuhusu swala hi-
lo, lakini inaripotiwa kuwa haku-
chukua hatua.

Huku nchi zingine wanachama 
zikiteua makamu rais wa zamani, 
mawaziri wakuu wa zamani na 
mawaziri wa zamani, Kenya ina-
hitaji kubadilisha mchakato wake 
wa kuchagua wawakilishi katika 
EALA. Muthama, anatumai kuwa 
wakati utafika ambapo Wakenya 
hawatakumbuka EALA baada ya 
uchaguzi mkuu lakini watakuwa 
wakivutiwa na shughuli za bunge 
hilo katika vikao vyake vyote Aru-
sha.

oscar.tko@gmail.com
- Imetafsiriwa na Benson

Matheka
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LONDON

Kwa mlio wa injini zake 
zenye nguvu, roketi mpya 
ya Nasa imetuinua na 
kuanza enzi mpya ya 

binadamu kutalii anga.
Nasa wiki hii ilizindua roketi 

yenye nguvu zaidi kuwahi 
ku te n ge n ezwa  ku e l e kea 
mwezini katika hafla ya kipekee 
iliyoashiria mwanzo wa mpango 
wa utalii wa angani wa shirika 
hilo, Artemis.

Roketi hiyo yenye urefu wa 
orofa 32 ilirushwa angani kutoka 
Kituo cha Anga cha Kennedy, 
Florida, saa 12.47 alfajiri.

“Mlichofanya leo hii kitavipa 
m su k u m o  v i z a z i  v i n g i 
vitakavyokuja, ahsanteni!” 
akasema Charlie Blackwell-
Thompson, mkurugenzi wa 
kwanza wa uzinduzi wa roketi 
wa Nasa, akiwaambia wenzake 
waliokuwa wakishangilia.

Roketi hiyo imeambatanishwa 
na roketi ndogo aina ya Orion 
ambayo haina watu na ambayo 
itazunguka mwezi, katika jaribio 
la safari zitakazofanywa katika 
siku za usoni, ambazo huenda 
zikamfanya mwanamke wa 
kwanza na mtu mweusi wa 

kwanza kutua mwezini kufikia 
mwaka 2025.

S a a  m b i l i  b a a d a  y a 
kuzinduliwa, Nasa ilisema roketi 
hiyo ilikuwa safarini kuelekea 
mwezini, na baadaye ikatoa 
picha za kwanza za Dunia 
ikipungua katika mwonekano 
wake kutoka ilikokuwa roketi 
hiyo angani.

“Sasa  tunae lekea  tena 
mwezini, si kufika mwezini tu, 
bali kufahamu jinsi ya kuishi 
mwezini il i  kujitayarisha 
kuwatuma wanadamu hadi 
katika Sayari Mars,” msimamizi 
wa kituo hicho cha Nasa, Bill 
Nelson, akaambia wanahabari 
baada ya uzinduzi huo.

“Huu ni mwanzo mpya, hiki ni 
kizazi cha Artemis,” akaongeza 
Nelson, aliyesema alitazama 
uzinduzi huo kutoka kwa paa 
la jengo la kutengenezea roketi 
akiwa na wanaanga wengine.

Amerika ilituma wanaanga 
mara ya mwisho mwezini enzi 
ya Apollo, kutoka 1969 hadi 1972. 
Wakati huu, inatarajia kufanya 
zaidi - kikiwemo kituo cha anga 
mwezini - kusaidia kwa safari 
yake Mars kufikia miaka ya 2030.

Hali ya hofu ilizuka vikosi 

vya wataalamu vilipofanya juu 
chini kurekebisha matatizo ya 
kimitambo yaliyochelewesha 
kwa saa mbili uzinduzi huo 
ulioanza saa 7.04 alfajiri.

K w a n z a ,  w a h a n d i s i 
walilazimika kusimamisha 
mwelekeo wa gesi ya haidrojeni 
katika eneo muhimu Jumanne 
usiku ilipobainika eneo moja 
lilikuwa likivunja, lakini kundi 
lililotumwa kukagua uthabiti 
wa mitambo yake lilisuluhisha 
tatizo hilo kwa kufunga vizuri 
komeo zilizokuwa zimelegea.

Ba a d aye , sh i r i k a  h i l o 
liligundua mashine ya kufuatilia 
mwenendo wa roketi hiyo 
ilikuwa na tatizo la kibonyezo 
cha mtandao na ikabidi kingine 
kiwekwe.

Ilikuwa mara ya tatu kwa 
Nasa, baada ya uzinduzi huo 
kuahirishwa mara mbili hapo

awali kutokana na matatizo 
ya kimitambo. Uzinduzi huo 
pia ulichelewa kutokana 
na matatizo ya hali ya anga 
kikiwemo Kimbunga Ian, 
k i l i c h o i k u m b a  F l o r i d a 
mwishoni mwa Septemba.

Wa t u  k a r i b u  1 0 0 , 0 0 0 
walitarajiwa kukusanyika katika 
ufuo wa pwani ili kushuhudia 
tukio hilo la kihistoria. Todd 
Garland aliendesha gari lake 
kutoka Frankfurt, Kentucky 
kushuhudia uzinduzi huo 
kutoka Ufuo wa Coco.

Akiwa amevalia Jezi ya 
Artemis, Grland, 55, aliambia 
AFP akibubujikwa na machozi: 
“Hili limekuwa tukio ambalo 
n i m e k u w a  n i k i t a m a n i 
kushuhudia katika maisha 
yangu yote.

“Kumbukumbu yangu ya 
kwanza ni  mama yangu 
akiniamsha nikiwa na umri wa 
miaka miwili kutazama roketi 
ikirudi duniani kutoka eneo la 
mwezi na nimekuwa nikitaka 
kuona uzinduzi wake kwa muda 
mrefu, sasa nimeuona.”

- Imetafsiriwa na Wanderi
Kamau

SAYA N S I  NA  T E K N O L O J I A

Google kulipa 
Sh47 bilioni
kuhusu kesi

ENZI MPYA KWA SAFARI
YA BINADAMU MWEZINI

Kampuni ya Google italipa Sh47 
bilioni kuhusu madai ya jinsi 
imekuwa ikichukua maelezo 
kutoka kwa watumizi wake. 
Kampuni hiyo ilibaini maeneo 
walimo watu walioamua kujitoa 
kwa huduma yake ya kubaini 
mtu aliko katika mitambo yao, 
yalisema majimbo 40 nchini 
Amerika.

Google imeambiwa inafaa 
kuwa na uwazi kuhusu kubaini 
waliko watu katika siku za usoni 
na kubuni ukurasa maalum 
mtandaoni unaowaelezea watu 
kuhusu maelezo inayochukua 
kutoka kwao. Ndiyo kesi kubwa 
zaidi inayohusu maelezo binafsi 
inayojumuisha majimbo kadhaa 
katika historia ya Amerika.

Akasema afisa wa Google: “Kwa 
kuzingatia uboreshaji ambao 
tumekuwa tukifanya katika miaka 
ya hivi karibuni, tushamaliza 
uchunguzi huu, uliohusu sera 
za bidhaa tulizobadilisha miaka 
mingi iliyopita.”

Mwezi uliopita, Google ilikubali 
kulipa jimbo la Arizona Sh8.5 
bilioni kuhusu inavyokusanya 
maelezo ya waliko watu. Kesi 
nyingine moja imebaki katika 
mahakama za Amerika, baada 
ya Texas, Indiana, Washington na 
District of Columbia kuchukua 
hatua za kisheria dhidi ya Google 
mnamo Januari. Kujua aliko mtu 
huwasaidia wavumishaji bidhaa
kulenga bidhaa za kibiashara. 
Huduma hiyo pia inaisaidia 
Google kupata faida ya Sh20 
trilioni kila mwaka kutokana na 
matangazo ya biashara.

Mwanasheria Mkuu wa Oregon, 
Ellen Rosenblum, aliyeongoza 
kesi hiyo - na Mwanasheria Mkuu 
wa Nebraska Dough Peterson 
- walisema: “Kwa miaka mingi 
Google imekuwa ikitilia mkazo 
kupata faida badala ya usalama 
wa maelezo ya watumiaji wake.

- Imetafsiriwa na Wanderi
Kamau

Roketi ya Artemis 1 ya kwenda mwezini isiyo na abiria ikitoka 
katika jukwaa la kuirushia katika kituo cha Nasa cha Kennedy 
Space Centre eneo la Cape Canaveral, Florida, mnamo Novemba 
16. Safari yake itakuwa ya siku 25 na nusu kwenda upande wa 
mbali wa Mwezi na kurudi.
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Aliyekuwa Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta akizungumza na wakuu wa kijeshi baada ya kufi ka mjini Goma, mashariki mwa Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo, mnamo Novemba 15. Wanajeshi nchini DRC wanakabiliana na wapiganaji wa M23 katika eneo la Kibumba, kilomita 
20 kaskazini mwa Goma, maafi sa wa usalama walisema. 

 KINSHASA

Aliyekuwa Rais wa Kenya Uhuru Kenya al-
izuru mji mkuu wa mashariki mwa Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), 
Goma wiki hii, huku mapigano mapya na 

waasi wa M23 yakiendelea eneo la kaskazini, 
na kusababisha maelfu kutoroka.

Wanajeshi katika DRC wanapigana na waa-
si wa M23 katika eneo la Kibumba, umbali wa 
kilomita 20 kaskazini mwa Goma, maafisa wa 
usalama na wakazi walisema.

Siku za hivi majuzi, M23 walitwaa eneo kub-
wa katika mkoa wa Kivu Kaskazini, na kufa-
nya maelfu ya watu kupoteza makao. Mji wa 
Kibumba unachukuliwa kuwa kimoja cha vi-
unzi vya mwisho kabla ya Goma, mji wa kibi-
ashara wenye watu milioni moja na ulio kari-

bu na mpaka na Rwanda.
Mnamo Jumanne, uvumi kuwa M23 waliku-

wa wakikaribia ulifanya watu zaidi kutorokea 
eneo la Kanyaruchinya, kusini mwa Kibum-
ba, ambako kuna kambi ya watu waliopoteza 
makao.

Watu karibu 40, 000 sasa wako katika kambi 
hiyo, kulingana na msimamizi wake.

Afisa usalama aliyeomba asitajwe jina, alise-
ma watu walianza kutoroka baada ya kuona 
wanajeshi wakirudi nyuma kuelekea Goma 
baada ya kukabiliana na waasi wa M23.

Gavana wa Kijeshi wa Kivu Kaskazini, Jener-
ali Contant Ndima, alitoa wito kwa watu wad-
umishe utulivu. “Nataka kuwahakikishia te-
na…. Wanajeshi waaminifu wanadhibiti adui 
katika milima ya Kibumba,” akasema. Mzozo 
huo umeharibu uhusiano kati ya DRC na nchi 
jirani ya Rwanda, ambayo serikali yake inal-

aumiwa kwa kuunga mkono waasi hao.
Kenyatta, akiwa mpatanishi kwa niaba ya 

mataifa saba wanachama wa Jumuiya ya Afri-
ka Mashariki (EAC), aliwasili Goma na kuzuru 
eneo la Kanyaruchinya. Alisema habari alizos-
ikia “zinavunja moyo”. “Siwezi kupuuza yale 
ambayo nimeona,” akasema Kenyatta. “Ni lazi-
ma niambie pande zote: Hamuwezi kuende-
sha mazungumzo wakati kuna janga la kib-
inadamu.”

Bw Kenyatta, aliye katika ziuara ya kikazi 
nchini humo, alisema alitamaushwa na hali 
mbaya nchini humo na akalaani vikali mzozo 
wa kibinadamu unaokumba watu wa Kivu 
Kaskazini.

“Watoto hawa wote, akina mama na wazee 
ambao wamekuwa wageni katika nchi yao, bi-
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Siwezi kupuuza yale ambayo nimeona. Lazima niambie pande zote.  
Hamuwezi kuendesha mazungumzo wakati kuna janga la kibinadamu, 

anasema aliyekuwa kiongozi wa Kenya



la kujali tofauti zetu, tuwahurumie. Tuwahu-
rumie kwa kukomesha vita kabla ya kuanza 
mazungumzo,” akasema. “Kile nimeshuhudia 
ni janga kubwa. Vita hivi lazima vikomeshwa 
mara moja.”

Ziara ya Kenyatta katika DRC ni hatua ya hivi 
punde ya kidiplomasia ya kuzima mzozo huo 
unaokumba mashariki mwa nchi hiyo inay-
ozongwa na umasikini.

Rais huyo wa zamani alitua katika jiji kuu la 
DRC Kinshasa Jumapili kwa mazungumzo, 
akifuatia ziara ya aliyekuwa rais wa Angola, 
Joao Lourenco. Jumuiya ya EAC pia imean-
daa “mazungumzo ya amani” katika jiji kuu la 
Kenya, Nairobi mnamo Novemba 21. Jumui-
ya hiyo pia imekubali kutuma wanajeshi wa 
kulinda amani mashariki mwa DRC. Wanajes-
hi wa Kenya waliwasili Goma mwishoni mwa 
wiki jana, kama sehemu ya operesheni hiyo.

Kenyatta alitoa wito kwa makundi yenye si-
laha kuziweka chini na kurudi kwa mazun-
gumzo.“Hakuna kinachoweza kupatikana 
kupitia mtutu wa bunduki,” akasema. Wazi-
ri wa Mashauri ya Kigeni wa Amerika Antony 
Blinken alisema alishauriana na mwenzake 
wa Rwanda Vincent Biruta, wakati wa mku-
tano wa mataifa 20 yenye uwezo mkubwa 
duniani (G20) nchini Indonesia.

“Nilisisitiza kuwa Amerika inakerwa zaidi 
na ghasia zinazoendelea mashariki mwa DRC, 
na niliitaka Rwanda ichukue hatua kukome-
sha hali hiyo,” akasema kupitia kwa twitter.

Naye Biruta alisema kwa twitter kuwa Rwan-
da iko tayari kwa mazungumzo ya kuleta am-
ani mashariki mwa DRC na pia kupata suluhu 
ya kisiasa ya mzozo huo.

Makundi zaidi ya 120 yenye silaha yanazu-

nguka eneo hilo, mengi kutokana na vita vya 
vya kieneo vilivyoanza mwanzoni mwa karne 
hii. Kundi la M23, wengi wake wakiwa Watutsi 
kutoka DRC, lilijitokeza mara ya kwanza 2012 
lilipoteka Goma kwa muda kabla ya kufurush-
wa. Lakini waasi ho walirudi mwishoni mwa 
2021 baada ya kutoweka kwa miaka kadhaa, 
wakidai serikali ya DRC imekataa kutimiza 
ahadi ya kushirikisha wapiganaji wake kati-
ka jeshi la kitaifa, miongoni mwa malalami-
shi mwengine. Waliteka mji muhimu wa Bu-
nagana kwenye mpaka wa Uganda mnamo 
Juni. Katika wiki za hivi karibuni, waasi hao 
wamepta ushindi katika maeneo kadhaa dhi-
di ya wanajeshi wa DRC na kukaribia Goma. 
DRC ilifurusha balozi wa Rwanda mwishoni 
mwa Oktoba baada ya M23 kuanzisha upya 
mapigano. Ingawa Rwanda imekanusha, ripo-
ti ya Umoja wa Mataifa ambayo haijachap-
ishwa iliyoonekana na AFP Agosti inasema 
Rwanda ni mshirika wa M23.

Rwanda inalaumu serikali ya DRC kwa kus-
hirikiana na wapigaji Wahutu waliotorokea 
nchini humo baada ya mauaji ya halaiki ya 
1994 nchini Rwanda. Wakati huo huo, aliyeku-
wa mshauri wa rais wa DRC alishtakiwa Ju-
matatu kwa madai ya ufisadi katika kesi ili-
yotokana na video ya kamera iliyofichwa. Vid-

iye Tshimanga, 46, alifikishwa katika mahaka-
ma ya Kinshasa akiandamana na mawakili 
wanane kujibu mashtaka ya ufisadi, uchoche-
zi na kumkosea kiongozi wa taifa.

Mnamo Septemba, Mradi wa Kuripoti Uhal-
ifu na Ufisadi na gazeti la Uswisi la Le Temps 
zilichapisha ripoti ya uchunguzi kuhusu 
Tshimanga, ambaye alikuwa mshauri maalu-
mu wa Rais Felix Tshisekedi.

Video hiyo ilimuonyesha Tshimanga aki-
ahidi watu wawili wasiotambuliwa, walio-
dai kuwakilisha kampuni ya Hong Kong in-
ayoshughulika na madini, kulinda biashara 
yao nchini DRC. “Tukifanya biashara pamo-
ja, nitachukua sehemu yangu ya biashara hi-
yo,” Tshimang akasema katika video hiyo. Ali-
sisitiza pia uhusiano kati yake na Tshisekedi, 
akisema alisaidia kufadhili kampeni zake za 
urais 2018. Video hiyo ilizua malalamisji kati-
ka mitandao ya kijamii nchini DRC, ambayo 
ina utajiri mkubwa wa madini lakini ni mas-
kini na inazongwa na ufisadi.

Ofisi ya rais wa DRC imesema vita dhidi ya 
ufisadi vimewekwa mbele na serikali ya Tsh-
isekedi. Tshimanga amekanusha mashta-
ka akisema matamshi yake yalitolewa nje 
ya muktadha. Mahakama kuamua kesi hiyo 
ndani ya siku 10.

- Imetafsiriwa na Charles Wasonga
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Wanajeshi wa Kenya na Congo wakilinda uwanja wa ndege mjini Goma, mashariki mwa 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, muda mfupi kabla ya aliyekuwa Rais wa Kenya Uhuru 
Kenyatta kuwasili mnamo Novemba 15. 

Nakariri kuwa 
Amerika inakerwa 
na mapigano 
yanayoendelea 
mashariki mwa DRC 
na inatoa wito kwa 
Rwanda ichukue 
hatua kukomesha 
hali hiyo.
Waziri wa Mashauri ya Kigeni wa Amerika Antony 
Blinken

”



KWENDO OPANGA

Je, fahari wa Afrika watangu-
ruma, nyota kung’aa au tai 
kupaa zaidi ya robo faina-
li za mashindano ya Kombe 

la Dunia la Fifa yanayong’oa nan-
ga leo nchini Qatar? Samuel Eto’o, 
Rais wa Shirikisho la Kandanda la 
Cameroon, anatumai timu ya In-
domitable Lions itafikia fainali ya 
mchuano huo mnamo Disemba 
18. Na anatabiri kuwa Cameroon 
itacheza na timu nyingine ya Af-
rika katika fainali hiyo.

Hakuna timu ya Afrika iliyopi-
ta robo fainali, huku Cameroon 
ikiwa ya kwanza kufika kiwango 
hicho mnamo 1990, ikifuatwa na 
Lions of Teranga ya Senegal mna-

mo 2002 nchini Korea Kusini na 
Japan mtawalia, na Black Stars ya 
Ghana mnamo 2010 nchini Afri-
ka Kusini. Black Stars wangefika 
nusu fainali kama wangeshinda 
Uruguay iliyotiwa nguvu na Lu-
is Suarez na kuwashinda kupitia 
mikwaju ya penalti.

Cameroon ndiyo timu iliyofau-
lu zaidi Afrika ikiwa imeshiriki 
Kombe la Dunia mara nane. Atlas 
Lions ya Morocco na Carthage Ea-
gles ya Tunisia zimeshiriki mara 
sita huku Ghana ikishiriki mara 
nne nayo Senegal mara tatu.

Eto’o, anasema Kombe la Jules 
Rimet linakuja Afrika, kwa Came-
roon hasa, mnamo Disemba. Paul 
the Octopus na Shaheen the Cam-
el hawachezi sasa lakini shirika la 

bima la Lloyd’s jijini London na 
kampuni ya data za spoti OPTA, 
zina maoni tofauti.

Lloyd’s ambao ubashiri wao un-
ajikita kwenye thamani ya bi-
ma ya wachezaji na timu inase-
ma kuwa Uingereza, iliyo na bi-
ma ya thamani ya dola za Amer-
ika 3.7 bilioni (karibu Sh444 trilio-
ni) ndiyo iliyo na nafasi bora zai-
di ya kushinda kombe hilo baa-
da ya kuibuka ya kwanza kati-
ka kundi lake na kuchapa Sene-
gal, Ufaransa na Uhispania katika 
mashindano ya mchujo na Brazil 
katika fainali. Lloyd’s wanajigam-
ba kuwa, kwa kutumia fomula hi-
yo, ubashiri wao ulitimia kuhusu 
washindi wa Kombe la Dunia 
mnamo 2014 na 2018.

OPTA, kwa upande mwingine, 
wakitumia maarifa kimitam-
bo, wameteua Brazil kuwa timu 
bora zaidi ya kushinda pam-
bano hilo, lakini pia wanasema 
kila bao litakalofungwa katika 
mashindano ya makundi na ha-
sa katika kiwango cha mchujo, 
litaathiri jinsi timu nyingine zi-
takavyojiandaa na kupambana 
kushinda katika mechi zake. OP-
TA huunga mkono vipaji vya wa-
chezaji huku Lloyd’s ikionekana 
kuegemea mishahara yao.

OPTA inapatia Black Stars ya 
Ghana uwezekano wa asilimia 
0.02 wa kushinda Kombe la Dun-
ia. OPTA inafikiri Ghana ina nafa-
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si bora zaidi ya kushinda kombe 
hilo kuliko Cameroon, Morocco 
na Tunisia. Ghana imeorodhesh-
wa na Fifa nambari 11 katika bara 
la Afrika, Cameroon nambari sita 
barani na nambari 37 duniani.

Atlas Lions imeorodheshwa 
ya pili Afrika na 24  duniani. The 
pride ya Senegal inaongoza Afri-
ka na ni ya 20 duniani.

Baada ya kuibwaga the Phar-
aohs ya Misri na kunyakua 
Kombe la Mataifa ya Afrika mwa-
ka jana Lions of Teranga itavutia 
msisimko mkubwa Qatar. Kwa ba-
hati mbaya, mchezaji nyota Sadio 
Mane anauguza jeraha.

Lloyd’s walishabikia Ujeruma-
ni kushinda nchini Brazil 2014 na 
Ufaransa nchini Urusi 2018, lakini 
wakati huu hawafanyi hivyo licha 
ya kuwa Ufaransa ndio mabing-
wa watetezi wa kombe hilo Qa-
tar na Wajerumani hawawezi ku-
puuzwa hadi wanapobanduliwa. 
Lakini historia na hali ya hivi kar-
ibuni inaonyesha Ufaransa itaku-
wa na wakati mgumu Qatar.

Hakuna bingwa mtetezi , 
isipokuwa tu Brazil mnamo 1962 
kuanzia 1958, amewahi kushin-
da kombe hilo mfululizo. Pili hu-
ku Les Bleus ikijivunia mastrika 
wake hatari Karim Benzema, Ky-
lian Mbappe na Antoine Griez-
man, hali ya kutokuwepo kwa wa-
chezaji machachari Ngolo Kante 
na Paul Pogba katikati ya kiko-
si hicho kunaonekana kuzua 
uwezekano wa kupunguza maka-
li ya kikosi kilichobakia.

Ujerumani italenga kufikia Bra-
zil kama washindi mara tano wa 
Kombe la Dunia, lakini kocha mp-
ya Hans Flick, aliyeshinda mara 
sita na timu ya Bayern Munich, 
anatamani angekuwa na muda 
zaidi na kikosi hicho. Alichukua 
usukani baada ya mtangulizi 
wake Joachim Low, kushindwa 
mara mbili, droo moja na kushin-
da mara moja kabla ya Ujeruma-
ni kujiondoa Uefa Euro 2020.

Fifa imeorodhesha Brazil nafa-
si ya kwanza ikifuatwa na Ubelgi-
ji, Ufaransa, Argentina, Uingereza, 
Italia, Uhispania, Ureno, Mexico 
na Uholanzi kukamilisha kitengo 
cha kumi bora ulimwenguni.

Je, inawezekana kuwa Ubelgiji 
ndiyo timu isiyotarajiwa na wen-

gi kutamba Qatar ilivyokuwa kwa 
Croatia mnamo 2018 ambayo ili-
waacha wengi vinywa wazi kwa 
kufika katika fainali? Aliyekuwa 
nahodha wa timu ya Uingereza, 
David Beckham, anaonelea kuwa 
wachezaji katika mchuano huu 
wa Kombe la Dunia wamecheza 
mechi chache za timu za vilabu 
na kitaifa, hali inayowafanya ku-
wa katika hali bora, wenye nguvu 

na motisha zaidi.
Nani atakuwa nyota wa Kombe 

la Dunia Qatar? Lionel Messi an-
gependa sana kukunja jamvi kwa 
kunyanyua kombe hili ambalo li-
memkwepa kwa muda mrefu.

Neymar Junior analiwinda kwa 
Brazil, Harry Kane na mchezaji 
mwenza Son Heung-min wana-
lisaka kwa Uingereza na Korea 
Kusini mtawalia, kisha kuna tuzo 

la Golden Boot kwa mfungaji ma-
bao nyota katika mchuano huo.

Jambo moja ni hakika; kwa siku 
29 zijazo, ulimwengu utaelekeza 
macho Qatar huku mashabiki wa 
mchezo mashuhuri zaidi wa spo-
ti duniani wakifuatilia timu zao 
kupitia mechi za makundi, mchu-
jo na hatimaye fainali itakayoche-
zwa Disemba 18.

- Imetafsiriwa na Mary Wangari
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‘Sasa Mambo Yote’ ndiyo kauli mbiu ras-
mi ya Kombe la Dunia Qatar. Ujumbe 
ambao, pengine, unalenga hali ya sasa - 
na mchuano unaokaribia uwanjani.

Tusahau yaliyopita. Laiti ingekuwa rahisi. Ni 
ajabu kuwa Qatar 2022 inachukuliwa na wen-
gi kuwa tukio kubwa la michezo lenye ubishi 
mkali zaidi kuwahi kutokea kwa miaka mingi.

Na baada ya yote, ushindani wa hafla kama 
hii  huwa mkubwa. Katika miaka 20 iliyopita, 
China imekuwa mwenyeji wa mashindano ya 
Olimpiki mara mbili. Katika muongo mmoja 
uliopita, Urusi imeandaa Michezo ya Msimu 
wa Baridi na Kombe la Dunia la Soka 2018.

Na licha ya kiwango cha ukiukaji wa ha-
ki za binadamu unaofanya nchi hizo mbili 
kulaumiwa - na hofu kuwa hafla kama hizo 
zimetumiwa kutia nguvu tawala za kiimla - ni
Qatar inayoweza kusemekana kuzua fadhaa 
na hasira katika miaka 12 tangu Shirikisho la 
Soka Ulimwenguni Fifa liliposhangaza ulim-
wengu kwa kuipatia haki za kuwa mwenyeji 
wa shindano kubwa la soka.

Ahadi iliyopo ni kuwa Kombe la Dunia la 
kwanza Mashariki ya Kati litakuwa shindano 
la kuvutia ambalo linapaswa kusherehekewa.

Hafla ambayo kila mmoja atakaribishwa, 
kukuza mchezo huo, kuhamasisha vijana, 
kupiga jeki utalii, kupanua uchumi wa nchi hi-
yo na kuinua uendelevu. Na huku taharuki ka-
tika eneo hili ikilegezwa baada ya majirani wa 
Qatar kuondoa vikwazo vya kiuchumi dhidi 
yake mwaka jana, kuna matumaini kwamba 
hafla hii inaweza kuwa ya kuunganisha.

Lakini hakuna pingamizi kwamba maandal-
izi ya shindano hili hasa yamekuwa na tatizo.

Kura na mafarakano
Punde tu rais wa Fifa aliyeondolewa ofisini 

Sepp Blatter alipotangaza ushindi wa Qatar 
kuandaa Kombe la Dunia 2010, ilitiliwa sha-
ka jinsi nchi hii ndogo ya jangwa - ambayo 
haina historia katika Kombe la Dunia na 
yenye joto kali - ilishinda haki hizo.

Madai ya ufisadi, kura kubadil-
ishwa, na mipango ya biashara ka-
tika viwango vya juu vya serika-
li ni madai ambayo yamekuwa 
yakikanushwa na waandalizi na 
hayajawahi kuthibitishwa.

Lakini haiwezi kupuuzwa kuwa 
wanachama 22 wa kamati kuu ya Fi-
fa ambao walipiga kura siku hiyo mia-

ka 12 iliyopita, na maafisa wengine ambao ta-
yari walikuwa wamesimamishwa, gazeti lil-
ipofichua walikuwa wameitisha pesa ili kuu-
za kura za Kombe la Dunia, wengi wame-
laumiliwa, kupigwa marufuku au kuhusish-
wa na madai ya ufisadi na kutenda makosa. 
Hivi majuzi 2020 - kama sehemu ya uchun-
guzi mpana wa FBI kuhusiana na shirikisho 
simamizi la soka - waendesha mashtaka wa 
Amerika walilaumu maafisa wakuu wa Fifa 
kwa kupokea hongo kwa kupigia kura Qatar.

Vifo vya wafanyakazi wahamiaji na hofu 
ya LGBT

Kilichoharibu zaidi sifa za hafla hiyo ni ho-
fu kuhusu vifo vya watu katika ujenzi wa mi-
undomsingi inayohitajika, katika muda mfu-
pi na katika hali kali ya anga, na sheria za 
kibaguzi zinazoharamisha mapenzi wa wa-
tu wa jinsia moja, na kukadamiza uhuru wa 
wanawake kupitia sheria za kuwataka wasi-
mamiwe na wanaume.

Maafisa wa serikali wanasema kumekuwa 
na vifo vitatu ‘vinavyohusishwa na kazi’ ka-
tika maeneo ya ujenzi wa viwanja tangu ka-
zi ilipoanza 2014 - na vifo 37 nje ya maeneo 
ya ujenzi ambavyo “havina uhusiano na kazi”. 

Kamati Kuu inaapa kuwa maslahi ya wafan-
yakazi ni muhimu.Takwimu rasmi zinaonye-
sha kuwa raia wasio wa Qatar 15,000 walikufa 
nchini humo kati ya 2010 na 2019.

Maafisa wa serikali wanasisitiza kuwa ida-
di hiyo inalingana na ya wafanyakazi wa nchi 
za kigeni katika nchi hiyo. Lakini idadi ya vi-
fo vinavyohusishwa na kazi - na iwapo ka-
zi hiyo ilihusishwa na Kombe la Dunia - im-
ezua ubishi na haijabainika. Hata bila tak-
wimu rasmi au mageuzi ya leba ya hivi maju-
zi, wanaoendesha kampeni wanasisitiza ku-
wa shindano hili litabakia kupakwa damu.

Kombe la Dunia linaweza kuleta mageu-
zi ya kijamii?

Qatar 2022 bila shaka imelazimisha spo-
ti kuwaza ni kiwango gani mashindano ka-
ma hayo yanaweza kuleta kuhusu mabadiliko 
ya kijamii.Ni vigumu kusema kuwa kuandaa 
hafla kubwa za michezo Urusi na China, kwa 
mfano, kuliongeza kasi ya mageuzi.

Wengi wanakubali kuwa mageuzi ya kikazi 
Qatar hivi majuzi - ya kuleta ulinzi zaidi kwa 
wafanyakazi, kuwekwa kwa kiwango cha chini 
zaidi cha mshahara na kubomoa mfumo wa 
ufadhili wa ‘kafala’ - yametendeka kwa saba-
bu ya kupigwa darubini na jamii ya kimataifa 
ambako kumetokana na Kombe la Dunia.

Hata hivyo, makundi ya kutetea haki za 
binadamu pia yanasema mageuzi hayo haya-
jatekelezwa kikamilifu. Na wanashangazwa 
na kushindwa kwa serikali kufungua Kituo 
cha Wafanyakazi Wahamiaji, na hazina ya fid-
ia kwa familia za wanaouawa au kujeruhiwa.

‘Kuzingatia soka’
 Ni dalili ya hisia zinazohusiana na hafla hii, 

na migawanyiko iliyozua, kuwa baadhi ya ma-
jina makubwa katika mchezo huu yamejipata 
yakivutwa kwenye mijadala hii.

Aliyekuwa mlinzi wa Uingereza Gary Neville, 
kwa mfano, amelaumiwa kwa kukubali kuwa 
mchanganuzi wa mechi za Kombe la Dunia 
katika TV inayomilikiwa na Qatar, huku rafiki 
yake wa karibu David Beckham akikosolewa 
pia kwa sababu sawa - akiwemo Eric Cantona, 
aliyekuwa mchezaji maarufu wa Manchester 
United – kwa kukubali kazi ya kuwa balozi wa 
hafla hiyo.

Wakati huo huo, Fifa ilizua hasira kwa ku-
himiza timu zinazoshindana “kuzingatia so-
ka” kuliko “kuvutwa katika kila shindano la 
kinadharia na au kisiasa”. 

- Imetafsiriwa na Benson Matheka

Qatar imezua fadhaa na hasira katika miaka 12 tangu Fifa iliposhangaza 
dunia kwa kuipatia haki ya kuwa mwenyeji wa shindano kubwa la soka
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  MADAI YA UFISADI, KURA KUBADILISHWA, NA MIPANGO YA BIASHARA

Aliyekuwa Rais wa Fifa Sepp Blatter
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John Aniston, nyota aliyeshin-
da tuzo ya Emmy ya sinema 
iliyovuma“Days of Our Lives” 
na baba ya Jennifer Aniston, 

aliaga dunia wiki hii akiwa na 
umri wa miaka 89.

Bintiye alimuomboleza Jumata-
tu asubuhi kwenye Instagram, ak-
itangaza kuwa alifariki dunia Iju-
maa, Sikukuu ya Wanajeshi Wali-
ostaafu. John alihudumu katika 
Jeshi la Majini Amerika. 

“Baba mpendwa... John Antho-
ny Aniston,” Jennifer Aniston 
akaandika. “Ulikuwa mmoja kati 
ya binadamu wa kupendeza zaidi 
niliowahi kufahamu. Nimejawa 
na shukrani kuwa ulipaa mbin-
guni kwa amani - na bila uchun-
gu. Na zaidi tarehe 11/11! Dai-
ma ulikuwa stadi wa kuwahi saa. 
Nambari hiyo sasa itakuwa na 
maana hata zaidi kwangu milele.”

John alitamba kupitia uigiza-
ji katika “Search for Tomorrow”, 
“The West Wing” na“Gilmore 
Girls”. Lakini alipata umaaru-
fu zaidi kupitia mhusika aliyeigi-
za kwa muda mrefu zaidi katika 
“Days of Our Lives” .

Mnamo 2017, kazi yake kati-
ka “Days of Our Lives” ilimweze-
sha kuteuliwa kwa tuzo ya Emmy 
kwa mwigizaji bora katika vipin-
di. Uigizaji huo ulimpa tuzo mbi-
li za Soap Opera Digest - kwa na-
fasi ya mwigizaji mkuu na mwigi-
zaji mwovu nyota - mnamo 1986, 
na kuteuliwa kuwa mwigizaji 
mshiriki katika tuzo la Daytime 
Emmys mnamo 2017.

Mapema mwaka huu, alikabi-
dhiwa tuzo ya maisha ya Em-
my, ambapo Jennifer Aniston al-
irekodi video kwa heshima yake. 
“Kando na kuwa fursa hii ni ya 
kumuenzi shujaa wa kweli kati-
ka televisheni ulimwenguni, ni 
fursa pia ya kutambua ufanisi 
wake maishani wa kuwa mwigi-
zaji stadi na aliyeheshimika kote, 

ambaye ni baba yangu,” akasema 
Jennifer Aniston wakati huo.

“John Aniston amekuwa akifa-
nya kazi katika televisheni mfu-
lulizo kwa zaidi ya nusu karne. 
Kwa zaidi ya miaka 30, kujitolea 
kwake kwa dhati katika kipin-
di hicho kumemletea heshima 
na kuwavutia waigizaji wenzake, 
marafiki wa dhati na kusisimua 
mamilioni ya mashabiki kote 
duniani,” akasema.

John ameigiza katika vipin-
di zaidi ya 3,000 vya sinema ya 
“Days of Our Lives”. Taarifa ili-
yotumiwa TV Line na produsa 
mkurugenzi wa Days, Ken Cor-
day, ilisema: “ni kwa moyo mzi-
to kwamba tunathibitisha kifo 
cha mmoja wetu - mwigizaji we-
tu mpendwa na maarufu, rafi-
ki wa dhati John Aniston. Kwa 
hakika ni vigumu kutafaka-
ri kuwa hatasimama juk-
waani tena, lakini ni 
faraja kwetu sote 
kufahamu ku-
wa amepumzi-
ka na hahisi 
uchungu te-
na.”

Kuhusu sifa 
ya mwigizaji 
huyo, Corday 
aliongeza: 
“Yeye, pamoja 

na Victor Kiriakis wetu, watasalia 
nyoyoni zetu milele. Tunatumia 
familia yake na wote waliomjua 
upendo wetu na faraja.”

Aniston alioa mara mbili. Al-
imuoa mwigizaji Nancy Dow, am-
baye ni mama yake Jennifer, ku-
toka1965 hadi 1980. Kisha alimu-
oa Sherry Rooney 1984.Alikuwa 
na watoto wawili, Jennifer na Al-
exander Aniston, na mwana wa 
kambo John Melick.

Justin Theroux, Kaley Cuoco na 
Naomi Watts ni miongoni mwa 
watu mashuhuri walioonyesha 
upendo wao wakijibu ujumbe wa 
Jennifer Aniston.

“Natuma upendo mwingi,” 
Watts akaandika. Mapema mwa-
ka huu, John alipokea Tuzo ya 
Maisha ya Daytime Emmy. Inga-
wa hakujitokeza katika hafla hiyo, 
Jennifer alipokea tuzo hiyo kupi-
tia mtandao kwa niaba yake.

John alizaliwa katika Kisiwa cha 
Crete, Greece, Julai 24, 1933. Ali-
hamia Amerika na familia yake 
akiwa na umri wa miaka miwi-
li. Familia hiyo ilipata makao ji-
jini Chester, Pennsylvania, ambako 
John alifuzu kutoka Chuo Kikuu 
cha Pennsylvania kwa shahada ya 
digrii katika Sanaa ya Maigizo.

Alianza taaluma yake ya uigi-
zaji mnamo 1962 kama mhusika 
mdogo katika filamu ya ‘87th Pre-
cinct’. Kuanzia 1970, John alianza 
kuonekana mara kwa mara katika 
vipindi vya televisheni, akijitokeza 
kwa mara ya kwanza katika ‘Days 
of Our Lives’ kama mhusika kwa ji-
na Eric Richards.

Kisha aliigiza kama mhusi-
ka mkuu katika sinema ya Love 
of Life kwa jina Eddie Aleata, 
Search for Tomorrow kama Mar-
tin Tourneur, na hatimaye Days 
of Our Lives mnamo 1985 kama 
Victor Kiriakis, mhusika aliyeigi-
za hadi 2021.Risala za rambiram-
bi zimekuwa zikimiminika kwa 
mwigizaji huyo aliyependwa sana.

- Imetafsiriwa na Mary Wangari

TA N Z I A

  TUZO YA EMMY KWA UFANISI MAISHANI

Aniston, mwigizaji mzaliwa wa Ugiriki aliyeigiza kama Victor Kiriakis katika 
vipindi zaidi ya 3,000 vya Televisheni Amerika kwa zaidi ya miongo mitatu, 

aaga dunia akiwa na miaka 89

HUZUNI ‘SIKU ZA MAISHA YETU’

Mwigizaji Jennifer Aniston 
na baba yake, mwigizaji John 
Aniston, wakihudhuria sherehe 
Hollywood, Februari 22, 2012.

Mwigizaji John Aniston akihudhuria hafl a ya 29 ya kila mwaka ya 
tuzo za People’s Choice Pasadena, California, Januari 12, 2003.






