
NJIAPANDA 
Juhudi za serikali ya Ruto za kufufua uchumi zinatatizwa 

na ukosefu wa uwiano kati ya sera ya matumizi ya pesa na 
sera ya usambazaji wa pesa. Hazina ya Kitaifa inaposisitiza 

kupunguzwa kwa bajeti huku ikitumia pesa katika miradi 
isiyo muhimu kutokana na msukumo wa kisiasa, Benki Kuu 

imekuwa ikitaka kupunguzwa kwa usambazaji wa pesa 
ilhali inaruhusu kuenea kwa mikopo kupitia kwa simu
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13 MKATABA WA AMANI 
NA MAUMBILE: Suluhu 
yapatikana baada 

ya dunia kufikia mkataba 
mwingine muhimu kuhusu 
mazingira katika mkutano wa 
COP15 jijini Montreal, Canada.

H
uu umekuwa mwaka 
mgumu kwa Wakenya 
wengi kwa kila hali.

Ukame mkali ulifa-
nya wengi kuumizwa 
na  makali ya njaa, hu-

ku makadirio rasmi ya serika-
li yakionyesha raia wapatao 
milioni nne  wanahitaji msaa-
da wa  chakula kwa dharura.

Bei za mafuta zilipanda hadi 
kiwango ambacho hazijawa-
hi kuuzwa katika historia ya 
Kenya, na kuathiri uchumi hu-
ku  bei za bidhaa na huduma 
zikipanda.

Vita vya Urusi na Ukraine 
vilivuruga mifumo ya usam-
bazaji na kusababisha kupan-
da kwa bei za bidhaa nyin-
gi na mali ghafi ambazo zili-
fanya kiwango cha mfumuko 
kuzidi kilichowekwa na Benki 
Kuu ya Kenya cha asilimia 7.5 
karibu mwaka mzima.

Nchi nyingi za Afrika, zili-
athiriwa vibaya kwa kuwa zil-
ilazimika kuchukua mikopo 
ghali kujikinga na kununua 
chakula kwa raia wake wana-
okumbwa na njaa. Mwezi 
huu tu, Ghana ilifanya kili-
choonekana kutowezekana 
miaka michache iliyopita.

Nchi hiyo ilisimami-
sha ulipaji wa madeni ya 
nje, ikiwemo ya  Eurobond, 
mikopo ya kibiashara na ili-
yopatiwa na nchi zingine, na 
hivyo basi kushindwa kuli-
pa madeni yake. Nchi ambayo 
miaka michache iliyopita ili-
tajwa kama mfano wa uchu-
mi bora Afrika imekuwa iki-
kumbwa na kinachotajwa ka-
ma mzozo mbaya wa kiuchu-
mi katika kipindi cha miaka 
mingi.

Waandamanaji zaidi ya 
1,000 waliingia katika bara-
bara za jiji kuu mwezi jana,  
wakitaka rais ajiuzulu na ku-
laani mikataba na  IMF, am-
bayo walisema imefanya 

Kwa nini itachukua zaidi ya kauli mbiu 
kufikia muujiza wa kiuchumi wa Kibaki

6MWANASIASA ALIYE 
MBIONI:  Naibu Rais 
Rigathi Gachagua afuata 

nyayo za wenzake huku 
akijitahidi kujenga ngome 
yake katika Mlima Kenya. 
Je, atafaulu ilhali wengine 
walishindwa?

8DUALE NA HIJABU: Waziri 
wa Ulinzi azua ubishi 
mkali tena kwa kusisitiza 

kuwa wasiotaka kuvaa hijabu 
wanafaa kuondoka nchini.

Yaliyomo
k a u l i  y a  m h a r i r i

11 LA NINA YAHANGAISHA 
AFRIKA KUSINI: Maisha 
yameathiriwa huku 

mvua kubwa inayosababishwa 
na mabadiliko ya tabianchi 
ikiponda Johannesburg na 
maeneo mengine nchini 
humo.

Nchi nyingi za Afrika, 

ziliathiriwa vibaya kwa 

kuwa zililazimika kuchukua 

mikopo ghali kujikinga na 

kununua chakula kwa raia 

wake wanaokumbwa na njaa. 

Mwezi huu tu, Ghana ilifanya 

kilichoonekana kutowezekana 

miaka michache iliyopita.

Washington Gikunju

gharama ya maisha kuwa 
ya juu. Hii ni ishara ya ya-
takayotokea katika mataifa 
mengine ya Afrika  yanay-
olemewa na madeni?

Ni wakati utakaoamua. 
Kile ambacho hakina sha-
ka, hata hivyo, ni kuwa ita-
chukua juhudi zisizokuwa 
za kawaida kwa Kenya  na 
nchi zingine zilizo na mad-
eni Afrika kubadilisha hali 
inazozikumba kwa sasa.

Kama vile habari kuu ya 
wiki hii inavyoonyesha, ita-
chukua zaidi ya kauli mbiu 
kuafikia miaka ya ufanisi 
wa uchumi chini ya utawa-
la wa aliyekuwa rais Mwai 
Kibaki Mwandishi wa 
habari kuu, mwanauchu-
mi mtajika  Mbui Waga-
cha, anaonya dhidi ya sera 
ambazo zinaweza kusaba-
bisha serikali kuhudumu 
kwa kusudi zinazokinzana. 
Anasema kwamba Hazina 

ya Hasla, kwa mfano, aha-
di iliyotolewa wakati wa 
kampeni ambayo kwa ki-
wango kikubwa ilichangia 
ushindi wa serikali ya Ken-
ya Kwanza, hailandani na 
sera ya pesa ya Benki Kuu 
ya Kenya (CBK).

Huku CBK ikijaribu kuka-
za matumizi ya pesa ikil-
enga kuthibiti mufumuko, 
Hazina ya Hasla inataka ku-
weka pesa katika mfuko wa 
kila hasla, na kwa kufanya 
hivyo kuongeza presha ya 
mfumuko zaidi.

Juhudi za kutaka kufufua 
uchumi haraka anaonya, 
hazifai kurudisha mbinu 
za zamani za uchumi zina-
zohitaji kushirikisha sera za 
kifedha na za pesa. Wizara 
ya Fedha haiwezi kuhimiza 
kupunguzwa kwa bajeti hu-
ku ikiruhusu presha za ki-
siasa za kutumia pesa kati-
ka miradi ambayo wanasia-
sa wanatamani.

Vile vile, Benki Kuu ya 
Kenya, haiwezi  kuhimiza 
sera ya kukaza pesa na il-
hali inaruhusu utoaji wa 
mikopo kupitia simu za 
mikono, ambayo jukumu la 
kuthibiti ni lake.  Hatimaye, 
ufufuzi wa uchumi utah-
itaji uzingatiaji wa dhati 
wa kanuni za kiuchumi, na 
uhuru kutoka kuingiliwa 
na wanasiasa.

Serikali ya Kenya Kwan-
za ni lazima ikubali kwam-
ba ni rahisi kwa wanasiasa 
kuahidi muundo wa uchu-
mi wa kuanzia raia wa tab-
aka la chini, lakini  inafaa 
kuachia wataalamu wa 
uchumi kufanya kazi yao ili 
kutekeleza muundo huo.

wgikunju@ke.nationme-
dia.com

- Imetafsiriwa na Benson 
Matheka

Stephen Gitagama

Afisa Mkuu Mtendaji
Joe Ageyo
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  Jina la kitabu kipya limebakia siri

Kitabu maarufu cha ucheshi 
cha Kifaransa, Asterix kitazindua 
toleo la 40, huku mwandishi mp-
ya akichaguliwa kuandika nakala 
ya mwaka ujao, mchapishaji wake 
alisema Jumanne.

Mwandishi wa riwaya Mfaransa, 
Fabcaro, maarufu kwa ucheshi 
wake wa kipekee, atakuwa mwan-
dishi wa nne kuendeleza matukio 
ya shujaa Gaul, aliyesimama kidete 
dhidi ya Waroma.

Kama ilivyo desturi, toleo jipya 
litachapishwa mwaka usio wa ka-
waida, tarehe ya mwisho ya toleo hi-
lo ikipangiwa Oktoba 26, 2023, alise-
ma mchapishaji Albert Rene. Jina la 
kitabu kipya bado ni siri.

Asterix – mtetezi wa kijiji cha 
mwisho cha Gaulish kilichopinga 
utawala wa Kirumi - aliotewa mna-
mo 1959 na Rene Goscinny, aliye-

fariki 1977, na Albert Uderzo, al-
iyefariki 2020. Vitabu vyake vya 
ucheshi vimeuza mamilioni ya na-
kala kote duniani.

Kabla ya nakala za Asterix, 
hakukuwa na historia ya vitabu vya 
ucheshi kuwa na mwandishi wa 
hati. Fabcaro, 49, alisema ana fura-
ha kuu kuchukua wajibu huo. “Nili-
kuwa shabiki mkubwa wa Asterix. 
Ilikuwa zawadi kubwa katika uto-
to wangu,” akasema. “Nataka kuwa 
mwaminifu … kwa kinachofanya 
Asterix kuvutia. Mambo ya kipekee 
kama vile mbinu ya kurejelea kitu 
kwa wakati tofauti, kutumia mane-
no yanayomaanisha jambo zaidi ya 
moja … na hasa kuwa mwaminifu 
kwa wahusika.”

Kama mwandishi mpya Fabcaro 
anafuata nyayo za waliomtangulia - 
Goscinny, Uderzo na Jean-Yves Ferri.

‘Asterix’ yapata mwandishi mpya 2023

  Wanahabari wazuiwa kusikiliza       

Mahakama ya kijeshi 
itasikiza hoja za mwisho kati-
ka kesi iliyochukua miezi 18 ya 
Aung San Suu Kyi wa Myanmar 
wiki ijayo, duru zilisema Ju-
manne, kabla ya kufi kia uamu-
zi wa mwisho dhidi ya mshindi 
huyo wa tuzo la Nobeli.

Suu Kyi amekuwa mfung-
wa tangu jeshi lilipoangusha 
serikali yake mnamo Februari 
2021, na kumaliza kipindi ki-
fupi cha demokrasia cha taifa 
hilo la Kusini Mashariki mwa 
Bara Asia.

Amepatikana na hatia kati-
ka mashtaka 14 ya ufi sadi, ku-
miliki vifaa vya mawasiliano 
vya polisi na kukiuka mashar-
ti ya Covid.

Mahakama itasikiza “hoja za 
mwisho” kutoka pande zote ku-
husu mashtaka matano yal-
iyobakia ya ufi sadi mnamo 
Desemba 26, amesema mtu 
anayefuatilia keshi hiyo. “Hu-
kumu itatolewa baada ya hat-
ua hiyo,” akasema na kuongeza 
kuwa tarehe bado haijawekwa.

Suu Kyi, 77, alionekana mzi-
ma kiafya,  akasema mtu huyo. 
Kila shtaka la ufi sadi lina huku-
mu ya kifungo kisichozidi mia-
ka 15 jela. Wanahabari wame-
zuiwa kusikiza kesi hiyo na 
mawakili wa Suu Kyi wamepig-
wa marufuku kuzungumza na 
vyombo vya habari.

Mnamo Juni, alihamishwa 
kutoka kifungo cha nyumbani 
na kupelekwa katika uwanja 
wa gereza ambako kesi yake in-
aendeshwa katika mahakama 
maalumu.

Jeshi lilidai kulikuwa na wizi 
wa kura wakati wa uchagu-
zi wa Novemba 2020 ambao 
chama cha Suu Kyi National 
League for Democracy kilishin-
da, ingawa waangalizi wa ki-
mataifa walisema kwa kiwan-
go kikubwa ulikuwa huru na 
wa haki.

Myanmar imekumbwa na 
michafuko tangu mapinduzi 
hayo huku watu zaidi ya 2,500 
wakiuawa katika msako wa 
jeshi dhidi ya waasi.

Kesi ya Suu Kyi hatua ya mwisho

Mshindi wa tuzo la Nobel 
Aung San Suu Kyi katika 
picha hii iliyopigwa Januari 17, 
2020. PICHA I AFP

  Sh600m kwa wanaoishi maeneo kame

Kamati ya Kitaifa ya Kukabil-
iana na Kiangazi inatazami-
wa kuimarisha juhudi za ku-
toa msaada kwa Wakenya zaidi 
ya milioni nne katika maeneo 
kame yanayokabiliwa na njaa.

Mwenyekiti wa kamati hi-

yo, Afi sa Mtendaji Mkuu wa Sa-
faricom Peter Ndegwa, anase-
ma wamechangisha zaidi ya 
Sh600 milioni kulisha wakazi 
wa maeneo kame msimu huu. 
Kamati hiyo inalenga kuchang-
isha Sh57.36 bilioni kufadhi-
li mpango huo wa kukabiliana 
na kiangazi kati ya Januari na 
Oktoba 2023.

Wakenya wamehimizwa wa-
change pesa kupitia nambari 
ya Pay bill 880990 au KCB nam-
bari ya akaunti 1305486137.

Kukabili njaa msimu wa sherehe 
  Gavana wa Meru atajua hatima yake wiki hii

Gavana wa Meru anayepigwa vi-
ta Kawira Mwangaza wiki hii ata-
jua iwapo pendekezo la madiwani 
wa Meru la kumtimua litaende-
lea mbele ya Seneti au litatupiliwa 
mbali.

Jumanne wiki iliyopita, masen-
eta walibuni kamati ya wanacha-

ma 11 kuchunguza mashtaka yali-
yotolewa dhidi ya gavana huyo wa 
mara ya kwanza. Kamati hiyo ina 
siku 10 kuchunguza masuala saba 
ya madai dhidi ya Kawira na kua-
mua iwapo mashtaka hayo yame-
thibitishwa.

Kamati hiyo itahitajika kutoa 
ripoti kwa Seneti mnamo au kabla 
ya Desemba 30, 2022.

Gavana Mwangaza atahitajika 
kujitokeza kujibu mashtaka yali-
yotolewa dhidi yake wiki hii.

- Zimetafsiriwa na Mary Wangari

Seneti kuchunguza mashtaka ya Kawira

Mchoro wa 
jalada la 
riwaya ya 
Asterix.
PICHA | HISANI 
YA CHARLES 
NDEGWA
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Na Dkt Mbui Wagacha

Majuzi, nikiwa mwana-
jopo katika Mkutano wa 
26 wa Benki ya Dunia ku-
husu Hali ya Uchumi Ken-

ya (KU), Desemba 8, 2022, mjada-
la ulizuka kuhusu mseto unao-
faa kuhusu sera ya uchumi mkub-
wa (kuhusu fedha) unaohitaji-
ka kutia nguvu ufufuzi wa uchu-
mi kuanzia na mabadiliko mafu-
pi ya mwaka hadi mwaka katika 
uzalishaji, mapato na mahitaji.

Uchumi ungali unatatizwa na 
hali dhaifu ya kifedha na ukosefu 
wa sera na ushirikishi kuonyesha 
jinsi mseto wa sera utatekelez-
wa kuufufua.Utata huu mkubwa 
unamaanisha kuwa pande zote 
mbili zinashirikiana kulinda ku-
zorota kwa miaka ya hivi majuzi, 
kufutwa kwa wafanyakazi na ma-
badiliko ya kifedha.

Kwa miongo miwili baada ya ut-
awala wa Moi, juhudi za uongo-
zi wa Kenya kuafikia mseto huu 
na kufufua uchumi katika muda 
mfupi, wa kati na mrefu zinaon-
yesha ufanisi na kufeli.

Viongozi wenye kusudi hu-
chukua hatua zaidi za kuepuka 
kuporomoka kwa uchumi, wak-
itumia sera kuu mseto na ku-
vumilia hata mijadala mikali ya 
umma na kuchukua hata hatua 
zizisokuwa za kawaida, ikibidi. 
Matokeo yanaweza kuokoa uchu-
mi kama ilivyotokea kwa Fed Ber-
nanke nchini Amerika wakati 
wa mzozo wa kifedha wa 2008-
09. Uokoaji wa benki kutumia pe-

sa za mlipa ushuru ulikataliwa. Il-
iibuka kuwa hatua ya ujasiri am-
bayo Amerika ilihitaji kuokoa 
uchumi; ulipaji wa riba ulifany-
wa baada ya ufufuzi. Kinyume na 
hilo, nchi za bara Ulaya zilipam-
bana na shida kama hii.

Katika Kenya, mwathiriwa 
mkubwa wa utata wa sera za seri-
kali iliyoondoka ya Jubilee na 
athari za janga la Covid-19 na vita 
vya Urusi/Ukraine ni kilimo, am-
bacho Wakenya wengi hushiriki 
na kuchangia asilimia 20 ya 
pato la nchi (GDP).

Kudorora kwake 
kwa asilimia 1.5 nu-
su ya kwanza ya 
mwaka wa 2022, 
kulichangia ku-
pungua kwa asil-
imia 0.3 ya GDP. Ma-
tokeo yanaonyesha 
kuwa kuongezeka 
kwa umaskini na 
ukosefu wa usawa, 
ukosefu mkubwa 
wa ajira na map-
ato ya chini ambayo 
yanaweza kuonge-
zwa kwa uzalisha-
ji wa juu, viwan-
da vya kutengen-
eza bidhaa za kili-
mo, unyunyuzaji na 
kadhalika.

Takwimu zinaonye-
sha kwa jumula map-
ato yanaendelea ku-
pungua. Wengi wa wa-
tu 2.9 milioni pekee 
walioajiriwa katika 

sekta rasmi ya Kenya wanapata 
mishahara midogo, huku 358,833 
pekee au asilimia 15 wakipata 
zaidi ya Sh100,000 kwa mwezi. 
Wafanyakazi wengine 1.18 milio-
ni au asilimia 40 wanapata chini 
ya Sh50,000 kwa mwezi na wap-
atao 51,770 wanapata chini ya ki-
wango cha mishahara cha kitai-
fa cha Sh20,123. Kinyume na hi-
lo, Wakenya 3,362 walikuwa ma-
bilionea kufikia mwisho wa 2021, 
na inakadiriwa watafika 4,274 ku-

fikia 2026.
Ujumbe wa maafisa 
wakuu wa Wizara ya 

Fedha katika mku-
tano wa Benki ya 
Dunia ulikubali su-
luhu ya Benki ya 
Dunia kuwa mo-
jawapo ya kukabil-

iana na athari za hi-
vi majuzi ni kuwe-
ka kilimo mbele na 
katika mseto wa se-
ra, kupunguza ma-
tumizi kunaweza 

kuimarisha fedha hu-
ku mikopo ikitole-
wa kwa sekta ya ki-
binafsi kuwezesha 
ukuaji. Mseto huu 
unaweza kufiki-
wa kupitia mikopo 

nafuu katika mfumo 
wa kifedha na kupun-

guza matumizi ya 
serikali.

Kwa bahati mbaya, 

Benki Kuu ya Kenya, kama iliyo na 
jukumu la Kikatiba, kwa sasa ime-
kaza viwango vya riba ikitaja hali 
duniani, badala ya ushirikishi wa 
upande wa kifedha.

Inakosa msimamo, ikichochea 
matumizi au kutangaza kupun-
guza matumizi, wakati mwingine 
ikikanganya au hata kubadilisha 
hatua inazotangaza.

Rais hajashauriwa ipaswavyo 
kuhusu hali zote mbili. Kwa 
mfano, CBK inajiingiza katika ud-
hibiti kuzuia kunyemelewa kwa 
sera ya kifedha na wakopesha-
ji wa dijitali kutoka mataifa taji-
ri wanaotumia uwezo wa simu 
za mkono kubadilisha sehemu ya 
jamii yetu kama maabara ya kuji-
tajirisha.

Hiyo ni pamoja na makosa ya 
utawala wa Jubilee ambao uliri-
thisha Kenya hali mbaya ya uchu-
mi. Serikali ya Kenya Kwanza ita-
nufaika kwa kusoma mazuri na 
mabaya ya juhudi za miongo mi-
wili za kufufua uchumi na uth-
abiti. Moja ni mpito wa utawa-
la wa Moi hadi wa Kibaki, ambao 
waliofanikisha sera kubwa mse-
to, Mundell, Tinburgen, Tobin, na 
Okun wanaweza kuupongeza.

Jedwali la kwanza linaonyesha 
ukuaji wa enzi ambayo ilifufua 
GDP kutoka kuporomoka kuliko-
rithiwa kutoka Moi hadi asilimia 
8.4 kufikia 2010 kutoka asilimia 
0.5 mnamo 2002.

k u r u n z i  y a  k e n y a

Endelea Uk 6

Ili kufufua uchumi wa Kenya, ni lazima mseto unaofaa wa sera ya kifedha upatikane. 
Lakini Benki Kuu na Hazina ya Kitaifa zimechukua mielekeo tofauti

  JITIHADA ZA KUFUFUA NA KUDUMISHA UCHUMI THABITI

UCHUMI: MIELEKEO TOFAUTI YATATIZA

Dkt Patrick Njoroge | 
DIANA NGILA

Prof Njuguna Ndung’u
 | DIANA NGILA
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Na JOHN KAMAU

Katika siasa, Geoffrey Rigathi 
Gachagua, 57, ni mtu mwo-
ga. Kwa siku100 zilizopita, 
mwanasiasa huyo aliyezali-

wa Nyeri amekuwa na kazi nyingi 
akijijenga na kubuni mikakati ya 
kuimarisha uongozi wake katika 
eneo la watu wengi la Mlima Ken-
ya, linalojumuisha kura za Waki-
kuyu, Wameru na Waembu.

Bw Gachagua yuko karibu sa-
na na urais - lakini itategemea jin-
si ataendesha siasa zake za kitai-
fa na za Mlima Kenya. Akilingan-

ishwa na manaibu rais 11 wal-
iohudumu Kenya (walioitwa 
Makamu Rais), Gachagua ameji-
tokeza kuwa mwanasiasa anaye-
penda umaarufu na mwenye 
nguvu kama Jaramogi Oginga 
Odinga miaka ya 1960 na Dkt Jo-
sephat Njuguna Karanja katika 
miaka ya 1980, kabla ya wawili 
hao kutemwa. Uchangamfu wake 
pia ni sawa na wa Dkt Ruto, lab-
da kutokana na kuwa walikuwa 
wanaharakati wa Kanu wakiwa 
wanafunzi wa chuo kikuu.

Katika siasa za kitaifa, Bw 
Gachagua ni mwanasiasa lim-

k u r u n z i  y a  k e n y a

Kutoka Uk 5

Makusudio tofauti
Riggy G anashughulika kujijenga 
kuwa msemaji wa Mlima Kenya

  DALILI ZA KIGOGO ANAYEIBUKA

MWANASIASA
ALIYE MBIONI

Kiwango cha ukuaji wa GDP 
cha asilimia 0.2 pekee mnamo 
2008 kinaonyesha jinsi Kibaki al-
itumia mseto wa sera kuu baada 
ya mzozo wa kifedha wa 2008-09 
ambao ulifuata ghasia za kikabi-
la Kenya.

Ukuaji uliimarika kufikia asil-
imia 8.4 mnamo 2010. Je, hii il-
iafikiwa vipi? Baada ya 2002, tan-
gazo la kupunguza ukopaji ku-
toka CBK lilipunguza mikopo 
kwa serikali, na kukopesha sek-
ta ya kibinafsi kwa ongezeko la 
mwaka kwa mwaka, mahitaji na 
mapato. Ukuaji ulifikia asilim-
ia 6.9 kufikia 2007. Kiwango cha 
deni kwa GDP cha asilimia 60 
kilipunguzwa hadi asilimia 40 
kufikia 2008 kupitia uwekezaji, 
kuongezeka kwa nafasi za ajira, 
ukuaji wa mapato katika KRA na 
ulipaji wa madeni.

Jedwali la kwanza pia linaon-
yesha jinsi serikali iliyoondoka 
ya Jubilee ilifanya vibaya ikilin-
ganishwa na viwango alivyowe-
ka Kibaki kuanzia 2013. Utenda-
ji wa 2021-2022 (nusu ya kwan-
za) unaonyesha ufufuzi kutoka 
chini ya sufuri wa ukuaji wa GDP 
mwaka wa 2020.

Mistari inaonyesha kuwa ni 
Kibaki aliyekaribia malengo ya 
Ruwaza ya 2030 ya ufufuzi wa 
GDP wa asilimia 10 ikilinganish-
wa na tawala za Moi na Jubilee 
ambazo ziliacha uchumi katika 
hali mbaya. Vilevile, jedwali la pi-
li linaonyesha utawala wa Kiba-
ki ulitumia usimamizi wa uchu-
mi kupunguza madeni na kui-
marisha imani ya biashara huku 
utawala wa Jubilee ukisukumia 
Kenya madeni baada ya 2013.

Ni nini kinaweza kuimarishwa 
katika mbinu ya Kenya Kwan-
za? Mafunzo ya sera mseto yan-
apendekeza ufufuzi (uwekeza-
ji, faida, ajira) unaweza kuanza 
na sera legevu ya pesa (kupele-
ka mikopo kwa sekta ya kibin-
afsi kupitia benki za kifedha na 
uwezeshaji wa huduma za simu 
za mikono) na kukaza matumi-
zi (kupunguza matumizi ya seri-
kali); au inaweza kuafikiwa na 
kulegeza fedha (kuongeza ma-
tumizi) na kukaza sera ya pesa 
(viwango vya juu vya riba).Mas-
wali yanakumba Kenya Kwanza 
kuhusu ukosefu wa uadilifu am-
bapo sera za kifedha ni tofauti, 
hata ndani ya kila sehemu.

Hali ya kifedha bado inakumb-
wa na uzembe na mkangany-
iko wa ushuru, msamaha usio 
na mantiki wa ushuru, upuu-
zaji wa makubaliano ya ushu-
ru uliotambuliwa na IMF kwa 
wawekezaji ambao unakosa ku-
faidi uchumi na ongezeko la 
ukuaji katika uwekezaji, nafasi 
za ajira na bei nafuu kwa bidhaa 
za matumizi.

Baada ya kujitolea mape-
ma kupunguza matumizi kwa 
Sh300 bilioni, matumizi na 
ukopaji wa wazi unakinzana na 
presha za kisiasa za matumizi, 
hasa na viongozi wa serikali ku-
husu miradi wanayopenda. Ha-
li hii ya inawafanya wakose kuo-
na hatari iliyopo, huku tukikod-
olea macho hatari mbaya zaidi 
ya Kenya kutumbukia kwenye 
shimo la kiuchumi.

Kwa upande mwingine, hali 
dhaifu ya pesa inajaribu kuka-
zwa na benki kuu duniani, hu-
ku ikizimwa na wadau wa dijita-
li (ikiwemo Hazina ya Mahasla) 
inayofanya sera kuwa dhaifu zai-
di. Ukweli kuwa mikopo ya sekta 
ya kibinafsi iliongezeka kwa zai-
di ya asilimia kumi tangu Machi 
2022 hadi asilimia 12.5, un-
amaanisha ukazaji hauna faida.

Hali zingine zinazoweza ku-
tatuliwa iwapo udhibiti wa Ben-
ki Kuu unaweza kutiwa nguvu 
na kushirikishwa na Wizara ya 
Fedha ni pamoja na kudhibiti 
mfumko.

Hazina ya Kitaifa imechukua 
hatua za kushangasha bila ma-
jadiliano ya kimsingi. Inashu-
ghulikia presha za madeni bila 
suluhu kuhusu pesa. Kufikia sasa 
tumesikia kuhusu mikopo mip-
ya isiyo na riba ya juu (inapatika-
na kweli?) na kuilipa kwa ukopa-
ji wa ndani ya nchi.

Suluhu ya kwanza inapuu-
za vigezo muhimu, mfumko na 
viwango vya ubadilishaji am-
bavyo vinaweza kuwa na manu-
faa baada ya mikopo na madeni 
mengine.

Kuzozana na Fitch kunaweza 
kuharibia mtu aliye Kenya soko 
la kifedha. Njia ngumu na ya pe-
kee ya ufufuzi ni kujenga sekta 
za uchumi chini ya sera mseto. 

- Imetafsiriwa na Benson
Matheka



bukeni - lakini hawezi kulingan-
ishwa na Dkt Josephat Njug-
una Karanja, Moi alipomteua 
makamu rais mnamo Machi 24 
1988, kuchukua nafasi ya Mwai 
Kibaki waliyekuwa wametofau-
tiana. Huku Bw Gachagua aki-
wa amehudumu kama mbunge 
kwa muhula mmoja akiwakilisha 
eneobunge la Mathira, Dkt Karan-
ja alikuwa amehudumu kwa mie-
zi 14 kama mbunge wa Mathare 
kabla ya kuteuliwa Makamu Rais.

Jinsi tu Bw Gachagua alivyo 
leo, Dkt Karanja alionekana mtu 
aliyekuwa na haraka ya kujii-
marisha – jambo lililokasirisha 
washirika wa karibu wa Moi. Kwa 
kujaribu kujenga himaya yake 
mpya ya mamlaka, Dkt Karanja 
alitimuliwa baada ya kuwa ofis-
ini kwa siku 103, Moi alipotumia 
wanasiasa wawili wa eneo la Kati, 
Kuria Kanyingi  na David Mwen-
je kumzima. Dkt Karanja kwanza 
alilaumiwa kwa kuwataka vion-
gozi ‘wampigie magoti’ kisha aka-
laumiwa kwa kujifanya ‘kaimu’ 
rais, Moi alipokuwa ng’ambo. Ha-
timaye, Bunge lilipitisha kura ya 
kutokuwa na imani naye.

Kwa sababu ya ngome yake mp-
ya, huenda ikawa vigumu kum-
puuza Bw Gachagua katika siasa 
za Kenya. Baada ya eneo la Mlima 
Kenya kushiriki uchaguzi mkuu 
uliopita bila msemaji au kiongo-
zi, hali inayoibuka ni kuwa Bw 
Gachagua anapigania nafasi hiyo.

Baada ya aliyekuwa Rais Uhu-
ru Kenyatta kuondoka, siasa 
za Mlima Kenya ziliachwa bi-
la kiongozi. Kushindwa kwa 
mgombeaji wake, Raila Odin-
ga, kuliacha eneo hilo likitafu-
ta mtu mwingine. Rais Kenyat-
ta hakuchagua mrithi wake 
ndani ya eneo la Mlima Kenya, 
akitarajia kuwa angeende-
lea kuamua watakaokuwa 
viongozi wa eneo hilo. Laki-
ni, pia, hatua ya Rais Ruto ya 
kumuondoa kutoka siasa za 
humu nchini ilimaanisha 
hana wakati wa kuongoza 
wanasiasa wa Mlima Kenya.

Kwa siku 100 zilizopita, 
Rais mstaafu Kenyatta ame-
kuwa akihusika na juhudi za 
kimataifa za kuleta utulivu ka-
tika Jamhuri ya Demokrasia ya 
Congo na kutatua mzozo wa Ethi-
opia.  Kutokana na shughuli hizo 
nyingi - na akiwa na wajibu wa 
kiongozi mashuhuri - Rais Ken-
yatta ameamua kujiondoa kama 
mwanachama wa Muungano 
wa Azimio One Kenya, hat-
ua ambayo inamuondoa ka-
tika kusimamia siasa za eneo 

la Mlima Kenya.
Kufuatia kuondoka kwa Uhuru

katika siasa za humu nchini hadi 
za kimataifa, Bw Gachagua ndiye 
kiongozi wa kisiasa mwenye ngu-
vu katika eneo hilo.

Kwa hisani ya Katiba ya 2010, 
wadhifa wa Bw Gachagua 
umelindwa na hawezi kutimuli-
wa alivyofanyiwa Bw Kibaki baa-
da ya kutengwa kwa muda mre-
fu au kwa njia iliyotumiwa kumu-
ondoa Dkt Karanja. Hivyo basi, 
hata kama anaonyesha azma ya 
kung’aa kuliko Dkt Ruto, itakuwa 
vigumu kumuondoa mamlakani 
chini ya Kifungu cha 150 - ikizin-
gatiwa kuwa wabunge wa UDA 
kutoka Mlima Kenya ni wengi na 
kwa kuwa rais anamhitaji kus-
hinda muhula wa pili.

Kwa sasa, Bw Gachagua anajua 
hakuwa maarufu ndani ya cha-
ma cha UDA kuteuliwa naibu rais. 
Na hii inaeleza ni kwa nini katika 
siku 100 zilizopita, ametumia mu-
da wake akitafuta maridhiano - 
na kuweka vizingiti - kuimarisha 
ushawishi wake katika eneo hilo.

Wakosoaji wake wanasema 
hali yake ya kukosa ujuzi wa 
kuendesha serikali inaonekana 
katika matamshi yake ya sera na 
maamuzi yasiyo rasmi ilivyoku-
wa katika utawala wa Kanu.

Kama atafaulu kuungwa 
mkono na wanasiasa wa Mlima 
Kenya na matajiri waliomuun-
ga mkono Raila katika uchagu-
zi mkuu uliopita, Bw Gachagua 

atakuwa mtu mwenye nguvu.
Hasa, hatakuwa mtu wa kupuu-

za katika siasa za eneo lake. Lakini 
hili litawezekana kama atajijen-
ga katika Mlima Kenya badala ya 
chama cha UDA.Hata miongoni 
mwa wafuasi wa UDA, gumzo ka-
tika eneo la Mlima Kenya ni kuwa 
eneo hilo linahitaji chama chake 
cha kisiasa.

Wakati wa kampeni, Rais Wil-
liam Ruto aliambia mikutano 
kadhaa ya kisiasa alikuwa “Mse-
maji mpya wa Mlima Kenya” na 
kukasirisha washirika wa Uhuru.

Bw Gachagua anajua Dkt Ru-
to alichaguliwa kwa sababu ya 
umaarufu wake eneo hilo. Laki-
ni uzalendo wa kikabila unapo-
chukua nafasi ya kwanza katika 
eneo la Mlima Kenya, inaoneka-
na Bw Gachagua atakuwa katika 
hali aliyokuwa Musalia Mudavadi 
katika Magharibi mwa Kenya na 
Moses Wetangula wa Ford Kenya.

Wiki iliyopita akiwa Nyeri, Ga-
vana wa eneo hilo Mutahi Kahi-
ga, alitangaza kuwa Bw Gachagu-
ia ndiye msemaji mpya wa Mli-
ma Kenya - na kuwa ndiye anfaye-
faa kuongoza siasa na wanasiasa 
wote wa eneo hilo.

Pia, alimshambulia aliyekuwa 
gavana wa Murang’a, Mwangi wa 
Iria, kwa kuongoza upinzani dhi-
di ya Bw Gachagua. Naibu Rais 
anasema ameweka makataa ya 
Desemba 31 kwa wapinzani eneo 
la Mlima Kenya walio katika Azi-
mio wamuunge mkono na Rais 
Ruto.  Hata hivyo, matukio ya hi-
vi majuzi yanaonyesha amekuwa 
akifanya maridhiano na kuzung-
umza na upinzani.

Kuchaguliwa kwa aliyekuwa 
Mbunge wa Kieni Kanini Kega, 
mgombeaji wa Jubilee, katika 
Bunge la Afrika Mashariki (EALA) 
kupitia juhudi za Bw Gachagua, 
kulikuwa ishara ya kwanza ya jin-
si anataka kuendesha siasa zake.

Hivi majuzi, Bw Gachagua ame-
kuwa akitoa maagizo katika mi-
kutano yake hata kuhusu ka-
zi  za mawaziri. Sauti yake mpya 
ya kuamuru na ujasiri ni dalili za 
mtu anayedhibiti siasa zake. Pia 
ameibuka kuwa mtetetezi wa bi-
ashara za Mlima Kenya. Kwenye 
mkutano katika ngome yake ya 
Nyeri majuzi, Naibu Rais alimu-
onya Gavana wa Nairobi, Johnson 
Sakaja, dhidi ya kuingilia mata-
tu jijini Nairobi, akisema: “Ni si-
si tulikuchagua.” Matamshi yake 
yalifuatia malalamishi ya wenye 
matatu kutoka Mlima Kenya.

Ingawa magavana hawafai 
kupokea amri kutoka kwa seri-
kali ya kitaifa, Bw Gachagua yu-

ko tayari kuvuka mpaka huo. 
Huenda uwezo huo umetokana 
na majukumu yake mapya. Baa-
da kuapishwa kuwa Rais, Dkt Ru-
to alitangaza kuwa kama sehemu 
ya majukumu ya naibu rais, Bw 
Gachagua atashirikisha “uhusi-
ano kati ya serikali ya kitaifa na 
serikali za kaunti.” Jinsi Naibu 
Rais anatafsiri majukumu hayo 
itaamua uhusiano wake wa kika-
zi kati ya serikali ya kitaifa na seri-
kali za kaunti.

Rais Ruto, bila kujua, alimru-
husu Bw Gachagua kuunda hima-
ya mpya ya mamlaka kwa kumpa 
majukumu maalumu ya kitaifa.

Akiwa Naibu Rais, Dkt Ruto ali-
kuwa na wakati mgumu kwa ku-
wa Rais Kenyatta hakumtengea 
jukumu lolote maalumu. Tofauti 
na makamu rais wa zamani chi-
ni ya Jomo Kenyatta, Moi na Mwai 
Kibaki, waliopewa nyadhifa za 
uwaziri, Dkt Ruto alitazama huku 
mawaziri wakipewa kazi ambazo 
Naibu Rais angefanya.

Ingawa Katiba Mpya ya 2010 ili-
acha Naibu Rais bila jukumu mu-
himu isipokuwa kuwa msaidizi 
mkuu wa Rais, uamuzi wa Dkt Ru-
to wa kumpa majukumu naibu 
wake unajiri na hatari za kisiasa. 
Hawezi kumpokonya majukumu 
hayo, bila kutofautiana kisiasa.

Jaramogi alipopewa majuku-
mu kama hayo, alikosana na wa-
tu kadhaa kwa kutoa maagizo ya 
kutimuliwa nchini kwa wageni 
akijaribu kusaidia Jomo Kenyat-
ta kuongoza nchi baada ya uhuru. 
Lakini, alivyoandika baadaye, ju-
hudi zake zilichukuliwa kama za 
kupindua serikali ya Kenyatta.

Baadhi ya majukumu muhimu 
yaliondolewa kutoka Wizara ya 
Mashauri ya Ndani ili kupungu-
za makali yake.Hatimaye, baada 
ya siku 488 akiwa Makamu Rais, 
Oginga alikata tamaa na akajiu-
zulu Aprili 14, 1966, kuunda cha-
ma cha Kenya People’s Union.

Katika wadhifa wake mpya, Bw 
Gachagua anasimamia kamati za 
Baraza la Mawaziri na utekelezaji 
wa maamuzi ya Baraza la Mawa-
ziri katika Wizara na Idara zote. 
Pia anasimamia Baraza la Bajeti 
na Uchumi la viwango vyote vya 
serikali (IBEC), jukumu la pekee la 
Kikatiba la Naibu Rais.

Zaidi, anashirikisha tume za 
kikatiba na afisi huru katika 
masuala yanayohitaji kuhusi-
ka kwa serikali, ikiwemo bajeti, 
uundaji wa sera na utekelezaji wa 
mapendekezo yake.

jkamau@ke.nationmedia.com
- Imetafsiriwa na Benson

Matheka
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W
aziri wa Ulinzi, Aden Duale, huwa 
haoni kashfa kama ganda telezi la 
ndizi. Hasa, kama ingekuwa, kisha 
aione upande mwingine wa barabara, 
angevuka na kuikanyaga ili eteleze.

Bila kuchokozwa, Duale wiki 
iliyopita aliambia wanawake Kenya wasiotaka 
kuvaa hijabu wafunge virago na kutokomea 
mbali kwa sababu “Wanawake Waislamu 
watavaa hijabu” katika maeneo ya umma.

Kuvaa hijabu, alidai Duale, ni utamaduni 
wa Kiislamu. Lakini kwa kuwataka wasiotaka 
kuvaa watafute uraia au makao mengine, 
waziri alimaanisha hakuna namna nyingine 
katika suala hili. Haliwezi kujadiliwa.

Bila shaka Duale anajichukulia kuwa mlinzi 
au msimamizi wa adabu na nidhamu ya 
wanawake Waislamu. Nasema nidhamu kwa 
sababu hiyo hasa ndiyo maana ya hijabu. 
Hijabu imetajwa mara nane katika Koran, na 
inahusu Waislamu, wanawake kwa wanaume, 
kuvalia kiheshima, kuwa na nidhamu, 
kufunika sehemu zao nyeti na kuepuka 
majaribu ya kingono. Lakini ni sharti isemwe, 
sio wote wanaovalia hijabu wanaofanya hivyo 
kwa sababu hizo. Ni vazi lenye utata.

Moja, kama ambavyo televisheni ya World 
Is One (WION) imeripoti mara kadhaa, 
baadhi ya wanawake huvaa hijabu kwa 
sababu ya dini, wengine kwa sababu ya 
utamaduni wao, baadhi kwa sababu ndivyo 
familia inavyofanya, wengine huvaa kama 
kitambulisho. Baadhi huvaa kila wakati ilhali 
wengine huvaa wakienda kusali. Vazi hili 
la hijabu linalazimishwa kwa baadhi ilhali 
wengi hulivaa kwa hiari.

Pili, baadhi ya watu Ulaya, zikiwemo serikali, 

wasema Waislamu wanaotaka kufanya 
mataifa ya Ulaya kuwa makazi yao ni lazima 
wafuate mtindo wa nchi wanazohamia, na 
kuvaa hijabu huwatofautisha na wengine, 
humaanisha wao ni tofauti na hawataki 
kujumuishwa katika tamaduni mpya. Hasa, 
kwa sababu za kiusalama, nchi kadhaa za 
Ulaya zimepiga marufuku kabisa hijabu.

Tatu, baadhi wanasema hijabu si vazi la 
lazima kwa sababu hilo si agizo katika Koran 
jinsi ilivyo katika nguzo tano kuu za Uislamu, 
ambazo ni kukariri imani (shahada), sala 
(salat), zaka (zakat), mfungo (sawm) na 
kwenda kuhiji (hajj). Hivyo basi, hoja hiyo 
inasema kuvaa hijabu si lazima bali ni hiari. 

Nne, vipande vya nguo vinavyotumika 
kwa sababu zilizotajwa awali vinatofautiana. 
Khimar hufunika kichwa, shingo na mabega. 
Burqa hufunika mwili mzima. Niqab 
hufunika uso tu. Chador hufunika mwili 
mzima isipokuwa macho. Hijabu hufunika 
kichwa na shingo. Lakini ni nani wanaovaa 
aina zote hizi za mavazi ya kujisitiri kwa 
sababu ya adabu na heshima? Ni wanawake. 
Ni nani wanaosimamia sheria hii? Wanaume.

Tano, wanaume, hasa walio mamlakani, 

hufanya suala hili kuwa gumu. Tafakari. 
Mnamo 1936, Reza Shah Pahlavi, alipiga 
marufuku vitambaa vyote vya kufunika 
uso. Umma ulivamia wanawake waliovaa 
vitambaa na kuvirarua. Mnamo 1981, 
wapiganaji wa Ayatollah waliotwaa mamlaka 
Tehran 1979, walitoa amri iliyotangaza hijabu 
kuwa lazima. Wanawake waliopatikana bila 
hijabu walikamatwa na kuzuiliwa.

Nchini Uturuki, baadhi ya simulizi zinasema 
Mustafa Ataturk alipiga marufuku vitambaa 
vya kichwani katika sehemu za umma 
alipozindua marekebisho ya katiba mnamo 
1924. Wengine husema hakukataa bali 
alipendekeza tu. Vyovyote vile, mnamo 2013 
aliyekuwa waziri mkuu enzi hizo, ambaye sasa 
ni Rais, Tayyip Erdogan, aliondoa marufuku 
hiyo iliyodumu kwa miaka 89.

Mwisho, Duale alionekana kumaanisha 
kuwa vyombo vya habari vilitaka kumtishia 
kwa sababu vilimkosoa kwa kuamuru 
wanawake wavae hijabu la sivyo waondoke 
nchini. Hapana, ni Duale aliyetishia 
wanawake wa Kenya.

kwendo58@gmail.com
- Imetafsiriwa na Mary Wangari

Kauli ya Duale kuhusu Hijabu ni kitisho

m a o n i

 Wanawake hutarajiwa kuvaa kiadabu na kiheshima, lakini wanaume husimamia sheria hiyo

K W E N D O

OPANGA
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T
unaona mara nyingine jinsi siku 100 baa-
da ya kuchukua uongozi, kinajitokeza sa-
na katika serikali changa ya Rais William 
Ruto ni utoaji jumbe zinazokinzana.

Ni wazi kuwa baadhi ya mawaziri wan-
apofungua midomo yao, kinachotoka ni 

jumbe kinzani zinazoonyesha hali ya mkan-
ganyiko, utovu wa nidhamu na uchafu iliyo 
serikalini.

Makosa ya kimatamshi yamekuwa hali ya 
kawaida. Mwishowe, huwa tu hayamwaibishi 
waziri anayehusika, bali yanaonyesha serika-
li mpya kama iliyochanganyikiwa badala ya il-
iyolainika.

Kila wakati kiongozi anapotoa tamko lisilo-
faa, lazima likanushwe mara moja huku vy-
ombo vya habari vikitishiwa vinaporipoti. Is-
hara iliyopo ni kuwa kuna tatizo kubwa serika-
lini, ambapo mkono wa kulia haujui unacho-
fanya mkono wa kushoto.

Katika hali hiyo, ni vigumu kujua nguzo kuu 
za sera ya serikali ya Kenya Kwanza, kando na 
mazoea ya kuilaumu serikali ya Rais Mstaafu 
Uhuru Kenyatta na Naibu Rais William Ruto 
kwa kukosa kutimiza ahadi zake.

Rais Ruto amefanya vyema kuwapa mawa-
ziri uhuru wa kuendesha majukumu yao bila 
kuwa na mazoea ya kuomba ushauri kila ma-
ra kutoka kwa ofisi yake huku wakielezea kwa 
kina sera na mipango ya serikali.

Kama matokeo ya uamuzi huo hayajawa ya 
kuridhisha, basi lazima Rais achukue hatua. Ni 
lazima walio na mazoea ya kutoa matamshi 
ya kukanganya waambiwe wakome kuhutu-
bu mbele ya umma, la sivyo wawe wakisoma 
hotuba zilizoandikwa.

Lazima Rais abuni idara thabiti ya kusi-
mamia mawasiliano ya serikali ambayo ita-
hakikisha kuwepo kwa utaratibu mzuri wa 
mawasiliano katika serikali nzima.

Anapaswa kuanza nyumbani kwake, am-
bako mwanawe amezua hisia mseto kwa ku-
dai anashikilia ‘Ofisi ya Bintiye Rais’ inagwa 
hakuna ofisi kama hiyo katika katiba. Yeye si 
jamaa wa kwanza wa familia zinazotawala ku-
changanywa na mamlaka.

Hata hivyo, mwanasiasa mwenye uzoefu 
mkubwa anayeshikilia nafasi muhimu kama 
Waziri wa Ulinzi anapotoa taarifa zinazoweza 
kuzua taharuki za kidini ni lazima akabiliwe 
vikali.

Bw Aden Duale si mgeni katika mamlaka. 
Alishikilia nyadhifa muhimu za uongozi kati-

ka vipindi vyote viwili vya serikali ya Jubilee, 
ambapo kwa sasa, anafaa kujua tofauti kati ya 
matamshi ambayo mwanasiasa wa kawaida 
anafaa kutoa na yanayofaa kutoka kwa kion-
gozi anayezungumza kwa niaba ya serikali.

Katika hali ya kawaida, matamshi yake ku-
husu haki ya wanawake Waislamu kuvaa hi-
jabu yanafaa kukaribishwa katika nchi yenye 
utamaduni wa kuzingatia uhuru wa kidini na 
matabaka tofauti. Kisichokubalika ni pale kau-
li ya Waziri wa Ulinzi inapoonekana kujaa vit-
isho.

Kunaweza kuwa na nafasi ya majadiliano ku-
husu iwapo alisema wanaopinga uvaaji hija-
bu wanafaa kuondoka Kenya na kutafuta hifa-
dhi katika nchi nyingine, au wanawake Waisl-
amu ambao hawavai vazi hilo wanafaa kuon-
doka nchini pia.

Kisingizio eti alikuwa akihutubia jamii fulani 
hakina msingi wowote, kwa sababu alikosole-
wa kote nchini wala si katika eneo moja tu.

Duale anafaa kukumbuka kuwa yeye ni Wa-
ziri wa Ulinzi wa Jamhuri ya Kenya, wala si wa 
Kaunti ya Garissa, jamii ya Wasomali au Wais-
lamu.

Iwapo anataka kujijenga kama kiongozi wa 

kijamii, ana kila haki kujiuzulu kama Wazi-
ri na kurudi katika siasa za Garissa au ata-
fute nafasi ya uongozi katika Baraza la Kitai-
fa la Waislamu Kenya au taasisi nyingine ka-
ma hizo.

Anafaa pia kudhibitiwa iwapo amelewa na 
mamlaka. Kwa miaka mingi nchini, Waziri wa 
Ulinzi amekuwa tu kama mwakilishi. Wakuu 
wa kijeshi hunaripoti moja kwa moja kwa rais, 
kwani ndiye Amiri Jeshi Mkuu wa Majeshi ya 
Kenya na Waziri Mtendakazi wa Ulinzi.

Duale amezua mjadala usiofaa ambao kati-
ka siku zijazo, utaashiria kiwango cha mamla-
ka yake, kwa mfano, hawezi kutoa maagizo ku-
husu utaratibu fulani wa mavazi katika jeshi.

Kwa vyovyote vile, hakuwa na sababu yoyote 
muhimu ya kutoa vitisho kuhusu uvaaji hija-
bu kwa kuwa hakukuwa na dalili zozote zilizo-
onyesha mfumo wa mavazi wa jamii ya Kiisla-
mu ulikuwa umetishiwa.

Kama kuna wakati kutakuwa na haja ya 
kubuniwa kwa sera ya mavazi ya Kiislamu, 
Wakorino, Sikh na madhehebu mengine ka-
tika jeshi, polisi ama vikosi vingine vya usala-
ma, hilo litaangaliwa vizuri kupitia taratibu 
zilizopo wala si kupitia matamshi ya kisiasa.

Duale si kiongozi pekee mwenye mazoea 
ya kutoa matamshi ya kiholela. Anaonekana 
kumwiga Naibu Rais Rigathi Gachagua, am-
baye tayari anajulikana kwa mtindo huo.

Gachagua anaonekana kutolinda matam-
shi yake kama Naibu Rais, kwani amezidisha 
mazoea ya kutoa matamshi na vitendo hatari 
vinavyoashiria pengo kubwa lililopo katika 
mfumo wa mawasiliano serikalini.

Mtindo wake wa kutoa maagizo yenye uz-
ito kwenye mikutano ya barabarani unaas-
hiria kurudi kwa mfumo wa utawala wa en-
zi za Moi.

Tumemuona akipokea mabunda ya noti ka-
tika hafla za umma, na sasa akikiuka taratibu 
za kuajiri watu za serikali kwa kuagiza watu 
wanaomfikia katika mikutano ya umma kua-
jiriwa mara moja.

Gachagua ni mtu mwingine anayeonekana 
kufikiri kuwa ofisi anayoshikilia inamlinda 
dhidi ya kutokabiliwa kisheria kwa kukiuka 
taratibu za utumishi wa umma. Hivi karibuni 
au baadaye atajua kuwa anapewa kamba nde-
fu sana kujinyonga yeye mwenyewe.

gaithomail@gmail.com
- Imetafsiriwa na Wanderi Kamau

m a o n i

Waziri wa Ulinzi Aden Duale akihutubia 
mkutano katika Sir Ali Muslim Club, 
Parkroad, Nairobi, mnamo Desemba 20. 
PICHA |SILA KIPLAGAT

Viongozi wanatuchafulia hewa kwa matamshi yao

Lazima Rais abuni idara mahsusi ili kulainisha mkondo wa mawasiliano katika serikali

M A C H A R I A 

GAITHO
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Vazi la Kiarabu (bisht) rangi nyeusi na dhahabu 
likishonwa katika duka la Al Salim, jijini Doha, 
Desemba 20. Vazi hilo limefanywa maarufu na 

mchezaji wa Argentina, Lionel Messi. PICHA | AFP

Wanariadha wakitumbuiza ufuoni kabla 
ya Michezo ya 10 ya Mombasa ya Kuwania 
Ubingwa wa 2022 wa Karate ya Tong-IL 

Moo-Doo wikendi iliyopita. PICHA | AFP

Picha hii iliyopigwa kutoka angani mnamo 
Desemba 21, 2022 inaonyesha wae-
ndeshaji magari wakisafiri katika eneo 
lililofurika la Matangkuli, Indonesia.

PICHA | AFP

Maelfu ya ndege aina ya Pengwini 
waliopigwa picha Desemba 21, katika 
Kisiwa cha Desolation, kusini mwa 

Bahari ya Hindi. PICHA | AFP

Shabiki wa Argentina aliye juu ya mlingoti ashangilia wachezaji wa timu hiyo wakiwa 
juu ya basi katika jimbo la Buenos Aires mnamo Desemba 20, 2022 waliporudi 
nyumbani baada ya kushinda Kombe la Dunia la Qatar 2022. PICHA | AFP

Magari yakipita karibu na mapambo ya kuadhimisha 
Krismasi na Mwaka Mpya jinni Tbilisi, Georgia, mna-

mo Desemba 20, 2022. PICHA | AFP

Mtunzaji wa Ndovu, Kiapi Lakupanai, akicheza na ndama wawili katika Hifadhi ya Wan-
yamapori ya Namunyak, Samburu, Kenya mnamo Oktoba 12, 2022. Ndama mayatima na 

wengine walioachwa wameongezeka kutokana na ukame wa sasa. PICHA | AFP
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  Na Chris Erasmus

M aelfu ya raia wa Afrika Kusini 
wamelazimika kutoroka makwao, na 
vifo kadhaa vimetokea, mali na shu-
ghuli za maisha kuharibiwa baada ya 

nchi hiyo kukumbwa na hali ‘nadra’ ya hewa 
ambayo imekuwa ikitokea, na ambayo, kuto-
kana na mabadiliko ya tabia nchi ulimwen-
guni, imekuwa janga linalojirudia.

Sehemu za Afrika Kusini, ikiwemo Johannes-
burg na viunga vyake, zimekumbwa na visa 
vinavyojirudia vya matukio ya mvua kubwa 

siku za hivi majuzi, huku matukio zaidi yaki-
tarajiwa.  Hali hii, wanasema wataalamu wa 
hali ya anga, si ya kawaida, lakini imeendelea 
kutokea na wanasayansi wana hakika ni se-
hemu ya mabadiliko ya tabia nchi, linavyose-
ma Shirika la Kimataifa kuhusu Mabadiliko ya 
Tabia nchi (IPCC).

Hali hii inazidishwa na ukweli kuwa 2022 ni 
mwaka wa tatu mfululizo wa hali ya ‘La Niña’, 
kuonyesha mabadiliko katika mawimbi ya 
maji ya Bahari Pacific.

La Niña ( jina la Kihispania linalomaanisha 
“msichana”) inamaanisha hali ya hewa yenye 

mvua na  viwango vya juu vya joto majira ya 
joto ya sehemu ya kusini ya ulimwengu, hu-
ku El Nino (mvulana) ikimaanisha kinyume 
chake.

Hali hizi mbili ni vipindi vya baridi na joto 
vya hali ya bahari inayoitwa El Nino -South-
ern Oscillation (ENSO). Hali hii inatokea kila 
miaka miwili hadi saba na inasababisha ma-
badiliko yanayotarajiwa katika viwango vya 
joto na mvua.

La Niña ni kipindi cha baridi cha ENSO, lak-
ini hii haimaanishi hali ya baridi inatarajiwa, 

Afrika Kusini imekumbwa na msururu wa visa hatari vya mabadiliko ya hali 
ya hewa ambavyo vimeacha maelfu ya watu wamekufa, mali kuharibiwa na 

miundomsingi kuporomoka

kurunzi ya afrika

MATUKIO MFULULIZO YA LA NIÑA
YASABABISHA MAAFA MKUBWA

  MABADILIKO YA TABIANCHI DUNIANI

Endelea Uk 12

Wanachama wa Huduma za Polisi Afrika Kusini wakiondoa mwili wa mtu aliyetoweka kufuatia mvua ya mafuriko katika eneo la Soweto, 
Afrika Kusini, mnamo Desemba 11. PICHA I AFP 



lakini kunakuwa na hali ya baridi kuliko ya ka-
waida katika Bahari ya 

 Pacific, kumaanisha mabadiliko ya hali ya 
hewa ulimwenguni. Eneo la Kusini mwa Afri-
ka lina joto zaidi na ukavu, huku Mashariki ya 
Afrika ikiwa na baridi na yenye mvua waka-
ti wa El Niño, maeneo yote mawili yakiwa na 
athari kubwa tofauti zilizo kinyume na kila 
moja.

Wakati wa matukio ya La Niña, Afrika 
Mashariki huwa kame na yenye joto huku Kus-
ini mwa Afrika ikiwa na mvua na baridi waka-
ti wa kipindi cha joto cha Kusini mwa ulim-
wengu. Kwa kawaida La Niña huchukua ka-
ti ya miezi 6 na 24. Tangu 1950, kumekuwa 
na matukio ya El Niño 24 na La Niña 17, ku-
mi yakitokea punde tu baada ya mwaka wa El 
Niño. Hali ya sasa ya La Niña inaweza kuende-
lea hadi mwanzoni mwa 2023.

Mwisho wa kipindi cha joto unatarajiwa ku-
wa na La Niña, mbaya zaidi, kikiwa na mvua 
kubwa kuliko kawaida sehemu nyingi za kus-
ini mwa bara; utabiri unaonyesha kuwa se-
hemu ya mwisho ya msimu itakuwa na mvua 
kubwa.

Lakini raia wa Afrika Kusini tayari wameku-
wa wakipitia visa vya matukio ya mabadil-
iko ya tabia nchi, ambayo yanaonekana kuhu-
sishwa na hali ya ENSO, yasiyo ya kawaida, kila 
moja ikisababisha kimbuga kinachozua uhar-
ibifu, na kutupa maji mengi katika kipindi ki-
fupi sana, kusababisha mafuriko yanayoan-
damana na vifo. Hali hii huwa na baridi kali 
(mara nyingi ikitoka baharini) ambapo upepo 
mkubwa “unakatwa” kutoka mawimbi ya ka-
waida ya upepo unaovuma kutoka maghari-
bi. 

Hii inatokea wakati hewa ya juu inajitenga 
na kutembea pole pole na kuvutia unyevu wa 
bahari na hewa iliyojaa unyevu ya maeneo 
yaliyo kwenye Tropiki, ikiwa nchi kavu. Kuku-
tana kwa hewa hii kunasababisha matukio 
makubwa yanayodumu kwa saa chache lak-
ini yanayosababisha uharibifu mkubwa, ha-
sa kupitia mafuriko ya ghafla yanayobadilika 
kuwa vijito vinavyoelekea mito inayojaa ucha-
fu wa kila aina na vifusi.

Ingawa mifumo hubakia, mvua huendelea 
na kusababisha mafuriko makubwa na uhar-
ibifu. Kuna mjadala kuhusu hasa uhusiano 
wa mabadiliko ya tabia nchi ulimwenguni 
na  msururu wa kile wataalamu wa mabadil-
iko ya tabia nchi wanakiri ni hali ‘nadra’ lakini 
ambayo imekuwa ya kawaida.

Afrika Kusini ilikumbwa na matukio ma-
baya kama hayo Aprili, mawili zaidi, (au moja 
refu zaidi katika mikumbo miwili) yakikumba 
sehemu kubwa ya nchi siku za hivi majuzi, na 
moja kama hayo ikitarajiwa kutokea Pwani na 
kuelekea kutua jimbo la Western Cape wiken-
di hii.

Sehemu hii ya nchi ilikuwa imeanza kukau-
ka kutokana na tukio lisilo la kawaida amba-
lo lilisababisha uharibifu mkubwa wikendi il-
iyopita, hasa karibu na Johannesburg, na kus-
ababisha vifo vya watu 14 kwa kusombwa na 
maji wakati mmoja huku wengine wakiko-

sa kupatikana. Katika maeneo mawili ya kus-
ini na magharibi ya nchi, na maeneo ya kati 
ya milima ya nyanda za juu ya Johannesburg, 
kujirudia kwa matukio hayo kumesababishia 
jamii uharibifu na shida kwa watu maskini 
zaidi na wasioweza kustahimili madhara ka-
ma haya.

Katika sehemu za Soweto, nyumba na bara-
bara zilisombwa na matukio ya hivi majuzi 
ya hali ya anga, huku mitaa ya mabanda iliyo 
nyanda za chini mijini ikisombwa, mamia ya 
watu kupoteza makao, bidhaa, stakabadhi, pe-
sa na mali yao yote.

Pia kulikuwa na uharibifu mkubwa katika 
miundomsingi, huku laini mbili za barabara 
moja kuu Johannesburg zikisombwa na stima 
na maji safi kwa maelfu ya watu kukatizwa bi-
la dalili za kupatikana hivi karibuni.

Watu zaidi ya 300 waliokolewa kutoka eneo 
moja Soweto, kabla ya kutokea tena kwa ha-
li hiyo iliyotarajiwa. Katika jimbo la Western 
Cape, watu

1,500 wanahitaji msaada wa dharura, lin-
asema shirika la kibinafsi la Gift of the Givers. 
Wengine wengi wanatarajiwa kuwa hatarini 
kama hali inayotarajiwa itatokea kikamilifu.

Matukio ya awali yasiyotarajiwa ya hali ya 
anga yamekuwa yakisababisha mafuriko 
makubwa na kusababisha uharibifu kote Af-
rika Kusini. Mnamo Aprili mwaka huu, mvua 
ya siku nyingi jimbo la KwaZulu-Natal eneo 
la kusini mashariki ya Afrika Kusini yalizua 
mafuriko yaliyoleta uharibifu wa kihisto-
ria, hasa karibu na mji wa Durban, huku vifo 
435 vikirekodiwa, wengi kuorodheshwa ku-
wa ‘waliopotea’ na uharibifu mkubwa kwa 
maelfu ya nyumba na miundomsingi mu-
himu zikiwemo barabara kuu na mifumo ya 
uchukuzi, mawasiliano na stima.

Usambazaji wa maji safi katika baadhi ya 
maeneo yaliyoathiriwa bado haujarudish-
wa. Tukio hili lilikuwa moja la majanga ma-
baya zaidi katika Afrika Kusini kufikia sasa ka-
tika karne hii, lilisababisha hasara ya dola za 
Amerika1.57 bilioni na lilifaa kutangazwa ku-
wa janga.

Sehemu ya Laingsburg, mji mkubwa wa kil-
imo ulio magharibi mwa jimbo la Western 
Cape karibu na eneo kame la Great Karoo, il-
iharibiwa na mafuriko mnamo 1981, ambayo 
pia yalisababishwa na hali sawa.

Katika tukio hilo, watu 104 walikufa huku mi-
li 32 pekee ikipatikana. Ni nyumba 21 kati ya 
184 katika sehemu iliyokumbwa na mafuriko 
ambazo hazikuathiriwa huku mali nyingine 
zikiharibiwa kabisa au kiasi cha kutorekebish-
wa.

Huku tukio lingine likitarajiwa na likiele-
kea pwani ya kusini magharibi ya Afrika Kus-
ini, maafisa wanasema wamejiandaa kwa 
awamu nyingine ya mafuriko yanayosaba-
bisha janga. Hali hii inatarajiwa kutokea Iju-
maa hadi Jumamosi, huku Huduma ya Hali 
ya Hewa ya Afrika Kusini tayari ikiwa imetoa 
onyo la kutokea kwa mafuriko na hali mbaya 
ya hewa katika kipindi hicho.

- Imetafsiriwa na Benson Matheka
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Maafa makuu ya
tukio la La Nina

Ramani ya hali ya hewa iliyotolewa na Shirika la Huduma za Hali ya Hewa Afrika Kusini in-
aonyesha kimbunga kikiendelea kushika kasi katika pwani ya kusini-magharibi ya Afrika na 
kutishia kusababisha mvua nyingine hatari na yenye uharibifu mkubwa nchini Afrika Kusini 
na maeneo jirani.



 Montreal

Nchi zilifikia mkataba wa ki-
historia Jumatatu kukabil-
iana na uharibifu wa mazin-
gira wa miongo kadhaa am-

bao umetishia viumbe asili na 
mazingira.

Katibu Mkuu wa Umoja wa 
Mataifa (UN) Antonio Guterres 
ametaja hatua hiyo kuwa 

“mkataba wa amani na viumbe 
asili.”

Mkutano wa viongozi wa COP 
15 kuhusu viumbe hai jijini 
Montreal ulipoelekea ukingoni, 
mwenyekiti wake, Waziri wa 
Mazingira wa China, Huang 
Runqui, alitangaza kufikiwa 
kwa mkataba huo kwa kugonga 
nyundo yake, iliyotoa sauti 
kubwa.

“Hatimaye tunaanza kupalilia 
mkataba wa amani na viumbe 
asili,” Bw Guterres akasema 
akipongeza mkataba huo.

Mkuu wa Umoja wa Ulaya (EU) 
Ursula von der Leyen alisema 
mkataba huo ni “msingi wa hatua 
ya dunia kuhusu viumbe hai, 
unaoongezea Mkataba wa Paris 
Kuhusu Hali ya Anga.”

Amerika ilipongeza matokeo 

hayo ikiyataja kuwa “hatua 
muhimu” na kupongeza hatua 
iliyochukuliwa na hasidi wake, 
China. Msemaji wa Wizara ya 
Mashauri ya Kigeni Amerika, Ned 
Price, alitaja mkataba huo kuwa 
“wenye mambo mengi mazuri.”

Rais wa Amerika, Joe Biden, 
anaunga mkono mkataba huo na 
amezindua mpango wake wa “30 
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Rais Joe Biden aunga mkono mkataba na kubuni mpango wa ‘30 kwa 30’ 
nchini ingawa Amerika si mshirika wa kongamano

  SULUHU YAFIKIWA KATIKA COP-15

kurunzi ya dunia

Endelea Uk 14

Waziri wa Tabianchi na Mazingira wa Norway, Espen Barth Eide (katika) na wajumbe wengine wakipongeza wakati wa kikao kikuu cha 
Mkutano wa Umoja wa Mataifa Kuhusu Viumbe Asili COP15) jijini Montreal, Canada, mnamo Desemba 19. PICHA I AFP

MKATABA WA AMANI NA ASILI
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Maafikiano kuhusu mazingira
Kutoka uk 13

Waziri wa Mazingira wa China Huang Runqiu akizungumza na Makamu Waziri Mkuu ambaye 
pia ni Waziri wa Mazingira wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, Eve Bazaiba Masudi, kabla 
ya kikao kikuu cha mkutano jijini Montreal, Quebec, mnamo Desemba 19. PICHA I AFP

kwa 30” nchini humo.
Lakini Amerika si mshirika rasmi wa 

mkataba huo wa viumbe asili kwa sababu 
ya upinzani kutoka kwa wanachama wa 
Republican katika bunge la Congress.

Baada ya miaka minne ya mazungumzo 
makali, zaidi ya nchi 190 ziliunga mkono 
mkataba huo uliofikiwa kwa usaidizi wa 
China, ukilenga kuokoa nchi kavu, bahari na 
viumbe asili kutokana na uchafuzi, uharibifu 
na athari za mabadiliko ya tabia nchi.

“Tuna mpango ambao nafiriki unaweza 
kutuongoza kufanya kazi pamoja kuzuia 
kupotea kwa viumbe asili, kuweka viumbe 
asili katika mkondo wa ufufuzi kwa manufaa 
ya watu wote duniani,” Huang akaambia 
mkutano huo.

Mkataba huo unaahidi kukomboa asilimia 
30 ya dunia kuwa eneo linalolindwa kufikia 
2030, kutoa msaada wa dola 30 bilioni (Sh360 
bilioni) wa kufadhili shughuli za uhifadhi 
katika mataifa yanayoendelea na kukomesha 
tishio zinazokabili viumbe mbalimbali.

Wanamazingira wamelinganisha mkataba 
huo na mpango mkubwa kwa kupunguza 
ongezeko la joto hadi kima cha 1.5 C, chini 
ya mkataba wa Paris. Hata hivyo, wengine 
walionya kuwa mkataba huo hauna masuala 
yote yanayohitajika.

Brian O’Donnell wa shirika la “Campaign 
for Nature” aliutaja kuwa “hatua kubwa zaidi 
ya kutunza ardhi na bahari katika historia.” 
“Kongoni, kasa wa baharini, kasuku, kifaru, 
miti ya kiasili, vipepeo, samaki aina ya mwali 
na pomboo ni miongoni mwa mamilioni ya 
viumbe asili ambao watapata matumaini 
ya kunawiri mkataba huu ukitekelezwa 
kikamilifu,” akaongeza O’ Donnell.

Mkataba huo unaahidi kulinda haki za watu 
asili kama walinzi wa ardhi zao, mojawapo 
ya masuala ambayo waendesha kampeni 
wanataka yatekelezwe.

Lakini wadadisi wanasema mkataba huo 
una upungufu katika nyanja zingine kwani 
unahimiza biashara mbalimbali kuripoti 
athari zake kwa viumbe asili badala ya kuzipa 
wajibu wa kufanya hivyo.

Malengo 23 katika mkataba huo pia 
yanajumuisha kuokoa mamia ya mabilioni ya 
dola kwa kupunguza ruzuku za kilimo zenye 
madhara kwa mazingira, kupunguza hatari 
kutoka kwa kemikali za kuua wadudu na 
kupambana na viumbe hatari.

Wakati fulani mazungumzo yalionekana 
kuelekea kuvurugika nchi zilipogombana 
kuhusu pesa. Kiasi cha pesa ambazo nchi 
tajiri zitatuma kwa nchi zinazoendelea, 
ambako kunapatikana vingi vya viumbe asili, 
kiliibuka kuwa suala kuu.Nchi zinazoendelea 
zilipigania kuundwa kwa hazina mpya kubwa 
ya msaada kutoka Nchini za Kaskazini.

Lakini badala yake, kielelezo cha mkataba 
huo kilipendekeza kuwa muafaka ufikiwe wa 
kuunda hazina chini ya Shirika la Mazingira 
Ulimwenguni (GEF). Suala hilo liliibuliwa 
na DRC, ambako kuna utajiri mkubwa wa 
viumbe asili.

Msaada wa kifedha unaotolewa kwa nchini 
zinazoendelea kufadhili shughuli za kulinda 
viumbe asili ni karibu dola 10 bilioni (Sh1.2 
trilioni) kila mwaka.

Mjumbe wa DRC aliongea ukumbini kutaka 
ufadhili wa kila mwaka uongezwe hadi 
dola 100 bilioni (Sh12 trilioni lakini Huang 
alitangaza kuwa mkataba huo umepitishwa, 
hatua iliyoudhi wajumbe wa DRC. �  AFP

- Imetafsiriwa na Charles Wasonga

Maana hasa ya
mkataba kuhusu

viumbe asili
  Montreal

Baada ya miaka ya majadiliano, 
ulimwengu umekubaliana kuhusu 
mkataba muhimu wa kulinda 
viumbe wanaongamia na mazingira.

Haya ni baadhi ya mafanikio ya mkataba 
huo uliofikiwa katika mkutano wa Umoja 
wa Mataifa (UN) jijini Montreal kwa jina 
COP-15, na pia mapungufu yake.

Nguzo kuu ya mkataba huo ni 
kilichotajwa kuwa lengo la “30 kwa 30” – 
ahadi ya kulinda asilimia 30 ya ardhi na 
bahari ifikapo 2030 -- kutoka kiwango cha 
sasa cha karibu asilimia 17 ya ardhi na 
asilimia saba ya bahari.

Malengo ya bahari yaliripotiwa 
kupingwa na baadhi ya nchi lakini 
yalijumuishwa katika nakala ya mwisho. 
Baadhi ya wataalamu walikuwa 
wamesema asilimia 30 ni lengo la chini, 
wakisisitiza kuwa ni bora kulinda eneo la 
ukubwa wa asilimia 50.

Haki za kiasili zilishughulikiwa kote 
katika nakala hiyo -- ukilinda haki za 
kiasili za watu kusalia walinzi wa ardhi 
wanazotumia na kuhakikisha kuwa 
hawafurushwi kwa kizingizio cha 
uhifadhi.

Shirika la Kimataifa kuhusu Viumbe 
Asili lilipongeza mkataba huo kwa 
“kusisitiza kuheshimu haki za Watu Asilia 
na jamii zingine za maeneo husika.”

Mkataba huo unaidhinisha lengo la 
kuhimiza nchi tajiri kutoa “angalau dola 
20 bilioni za Amerika kufikia 2025 na … 
angalau dola 30 bilioni kwa mwaka, karibu 
marudufu na mara tatu ya kiwango 
cha sasa cha msaada wa kimataifa kwa 
viumbe asili.

Unataka watu wapate manufaa 
kutokana na “rasilimali za kijenetiki” 
kutoka kwa nchi zao: mali ya kiasili, kama 
vile dawa au viungo vya kosmetiki katika 
mimea inayoweza kupatikana katika 
nchi inayoendelea lakini habari zake za 
kijenetiki zitambuliwe na kutolewa kwa 
watafiti na kampuni za nchi zingine.

Lakini wakereketwa walilalamika 
kuwa mktaba hauna na “mafanikio” ya 
kutosha ya kupiga hatua bora. Kwa mfano, 
mkataba huo unasema tishio zinazoletwa 
na binadamu kwa viumbe wanaojulikana 
lazima zisitishwe, na kufikia 2050 kiwango 
cha tishio la kuangamia kwa viumbe wote 
kipungue mara kumi -- lakini hakuna 
malengo ambayo nchi zinapaswa kufikia 
kabla ya mwaka huo. � AFP

- Imetafsiriwa na Charles Wasonga



  Ufaransa

Katika shamba moja la 
kufuga samaki karibu 
na mji  wa Bordeaux, 
C h r i s to p h e  Bau d o i n 

anaendesha mashine ya 
kupiga picha ndani ya viumbe 
katika tumbo la samaki aina 
ya sturgeon kukagua mayai 
yake. “Caviar!” anasema kwa 
sauti ya juu huku mashine hiyo 
ikionyesha mwanga karibu na 
kila yai dogo.

“ Imekua kupi ta  k ias i ! ” 
anasema tena, akionyesha 
kuwa ujauzito wa samaki 
huyo umekaa sana na mayai 
yamekuwa mepesi - yamepoteza 
ngozi yake muhimu. Atarudi 
ziwani kungoja kipindi kingine 
katika miaka miwili.

Kwa kampuni ya Sturia, huo 
ni mchakato mrefu sana - 
wanapiga picha samaki 20,000 
kwa mwaka ili kupata tani 300 
za chakula aina ya caviar – 
lakini mabadiliko ya tabia nchi 
yamefanya shughuli hiyo kuwa 
muhimu.

Samaki wengi wanavuliwa 
wakiwa “wamekomaa kupita 
kiasi” kwani kiwango cha juu cha 
joto majini kimefupisha muda 
wake wa kupata mimba.

Kwa watu wanaosimama 
ndani ya maji wakichukua 
samaki hao wakubwa i l i 
kukaguliwa, hawatamani siku 
za msimu wa baridi, barafu 
ya sentimita kumi (inchi 
nne) il ipofunika maziwa. 
Lakini mabadiliko hayo bado 
yanashangaza.“Ni miaka kumi 
tangu tuone barafu yoyote 
katika maziwa haya,” akasema 
Baudoin.

Samaki mmoja kati ya watano 
walikufa 2021 kiwango cha 
joto katika maji kilipofikia 
nyuzijoto 30, nyuzijoto tano 
zaidi ya kiwango wanachohitaji 
samaki hao. Kutokana na 
kupungua baharini - ikiwemo 
Bahari ya Capsian, Urusi na 
Iran - samaki aina ya sturgeon 
sasa hupatikana tu katika 
mashamba ya kufugia samaki, 
mengi yakiwa China.

Sa m a k i  h a o  wa l i kuwa 
wa k iv u l iwa  ka t i ka  M to 
Gironde nchini Ufaransa kwa 
karne nyingi, lakini mayai 
yao  ya l ikuwa  yak ip ewa 
watoto, wazee na nguruwe 
hadi matajiri kutoka Urusi 
waliokuwa wakitoroka maasi 
ya Kikomunisti karne moja 
iliyopita walipowaonyesha 
wenyeji umuhimu wake.

Yaligeuka chakula muhimu
jijini Paris baada ya wahamiaji 
kutoka Armenia, Melkoum 
na Mouchegh Petrossian, 
kushawishi Hotel Ritz jijini 
humo iwapikie mchuzi wa 
caviar katika miaka ya 1920.

Ufugaji  wa samaki hao 
ulianza nchini humo katika 
miaka ya 1990, lakini kwa kuwa 
inachukua miaka kumi kumlea 
samaki mmoja wa sturgeon, 
mchakato huo huwa mrefu sana 
na wa kuchosha.

Ufaransa imeshindwa kuifikia 
China katika uzalishaji wa idadi 
ya juu wa samaki hao na sasa 
wakulima wake wameegemea 
uboreshaji wa kiwango cha 
samaki wanaofuga.

Dulalu alisema sasa wanataka 
kuboresha caviar kutokana 
na kupungua kwa idadi ya 
samaki baharini. “Lengo kuu 
ni kuzalisha kiasi kidogo lakini 
bora,” akasema. “Watu watakuwa 
wakila kiasi kidogo kwa kuwa 
bei yake ni ghali, lakini itakuwa 
vizuri kwani wataridhika.”

“Hatuwezi kuwa namba 
moja katika uzalishaji, lakini 
tunaweza kuongoza katika ujuzi

na sayansi.” �  AFP
- Imetafsiriwa na Wanderi 
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SAYA N S I  NA  T E K N O L O J I A

China yatumia 
teknolojia ya 

juu kuzima fujo

UFARANSA KUBORESHA
MLO MUHIMU WA CHINA

  Beijing

Polisi nchini China wameanza 
kutumia vifaa vya teknolojia 
ya hali ya juu katika juhudi 
za kukabili  wimbi kali  la 
maandamano nchini humo. 
Wanatumia teknolojia maalumu 
ya kutambua watu kwa sura zao 
na maeneo waliko ili kunasa na
kukamata waandamanaji.

Malalamiko mengi yaliibuka 
nchini kutokana na masharti 
makali ya serikali kudhibiti 
k u e n e a  k w a  C o v i d - 1 9 . 
Wa a n d a m a n a j i  wa l i kuwa
wakishinikiza serikali ifungue
upya shughuli za kibiashara na 
kurudisha uhuru wa kisiasa, hali 
ambayo haijashuhudiwa nchini 
humo kwa miongo mingi.

Serikali ilipotangaza msako 
mkali dhidi ya waandamanaji 
hao, maafisa wa usalama 
walianza operesheni, wakitumia 
m i t a m b o  h i y o  k u n a s a 
waandamanaji, kulingana na 
wakili mmoja wa masuala ya haki 
za binadamu anayetoa ushauri 
wa kisheria kwa waandamanaji 
hao bila malipo.

“Katika miji ya Beijing, Shanghai 
na Guangzhou, polisi wamekuwa 
wakitumia teknolojia ya hali ya 
juu,” akasema Wang Shengsheng, 
wakili anayehudumu katika 
jiji la Zhengzhou. “Katika miji 
mingine, inaonekana wamekuwa 
wakitegemea video kutoka kwa 
mitambo hiyo na mfumo wa 
kutambua sura,” akaambia AFP.

Inawezekana polisi jijini Beijing 
walitumia data za simu kujua 
watu waliko zilizonaswa na 
kwa mitambo hiyo au namba 
maalumu za Covid kutoka kwa 
watu waliokuwa wakiabiri 
teksi kuelekea maeneo ambako 
maandamano hayo yalikuwa 
yakiendelea, akasema.

�  AFP
- Imetafsiriwa na Wanderi Kamau




