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16KICHEKO KWA WINGI:
Video za ucheshi 
kuhusu maisha ya 

kawaida za muundaji matini 
Muchiri Mike katika TikTok 
zimemfanya maarufu sana na 
zinamletea pesa.

K
uendesha gari katika Bara-
bara Kuu ya Nakuru ni kazi 
ngumu na kunachosha akili 
na kumejaa hatari ya magari 
kugongana huku madere-
va wakijaribu kupita malori 

yanayoendeshwa kwa mwendo 
wa konokono.

Magari  karibu 20,000 
yanakadiriwa kupitia barabara 
hii kuu inayojaa msongamano 
kila siku, baadhi yakiwa yamean-
za safari yake kutoka zaidi ya 
kilomita 1000 katika Jamhuri 
ya Demokrasia ya Congo. Baa-
dhi ya wasafiri huwa hawafiki 
yanakoenda kwa kuwa ajali ny-
ingi huwaacha wamekufa au ku-
jeruhiwa.

Barabara hiyo hupatia nchi 
habari za baadhi ya ajali mbaya 
zaidi huku baadhi ya sehemu 
zikiwa zimewekwa alama 
kuonyesha ni hatari sana,

Juhudi za kuunda upya na ku-
panua baadhi ya sehemu hatari 
hazijazaa matunda, kwa ku-
wa magari katika barabara hiyo 
yanaongezeka kwa kiwango kin-
achokadiriwa kuwa asilimia nne 
kila mwaka. Isipokuwa kwenye 
habari kwa sababu ya ajali, Bara-
bara kuu ya Nakuru hugonga 
vichwa vya habari kwa sababu ya 
misongamano ya urefu wa kilo-
mita kadhaa.

Kutatizika kidogo kwa safari za 
magari katika kituo cha kupima 
uzani cha Gilgil kunafanya mael-
fu ya Wakenya kulala kwenye 
baridi ya usiku katika msonga-
mo wa magari kwa sababu ya 
ukosefu wa nafasi ya kuwezesha 
magari kukwepa mkwamo huo.

Usafiri wakati wa Pasaka, Kri-
simasi na sikukuu nyingine za 
kitaifa umekuwa wa kubahati-
sha, wasafiri huwa hawajui ka-
ma watafika wanakoenda kwa 
wakati kujumuika na wapend-
wa wao mashambani au sehemu 
za likizo. Hii ndiyo sababu habari 
kwamba sehemu ya kilomita 
233 ya barabara hiyo kati ya Nai-
robi na Mau Summit ingebadil-

8KIZUIZI CHA MRADI WA 
BARABARA KUU YA MAU 
SUMMIT: Kufifia kwa 

mradi huo kunahusishwa 
na kutoweka kwa ushawishi 
wa wasaidizi wa kisiasa 
wa kampuni ya Ufaransa 
iliyopewa kandarasi ya ujenzi 
wa mradi huo mkubwa.

10MCHAPA KAZI 
MTEULE WA RAIS: 
William Ruto 

anatafuta mtu asiye mbishi 
kutekeleza ajenda yake 
ya kiuchumi ikizingatiwa 
kwamba kuna upinzani wenye 
nguvu na inaonekana mtu 
huyo ni Musalia Mudavadi.

Yaliyomo

27MASAIBU YA 
MWANAMFALME: 
Kitabu kipya cha 

Prince Harry kinasimulia kwa 
upana visa vinavyojulikana 
lakini mambo machache 
mapya.

Washington Gikunju

ishwa kuwa ya pande mbi-
li zilipokewa kwa furaha na 
matumaini makubwa. Haiku-
jalisha iwapo pendekezo lili-
kuwa la kufanya barabara hi-
yo kuwa ya kulipiwa, madere-
va ambao wamekuwa waki-
teseka kwa muda mrefu wa-
likuwa tayari kulipa ili kuepu-
ka tatizo hilo la kila mara.

Kile ambacho Wakenya 
wengi hawakufahamu, hata 
hivyo, ni kwamba kutolewa 
kwa kandarasi ya Sh160 bilio-
ni kwa kampuni ya Ufaransa, 
Vinci, kulijaa dosari. Kama 
habari kuu katika toleo la wiki 
hii inavyofichua, makosa ka-
tika kuhesabu ushuru yali-
puuzwa wakati wa mchaka-

to wa kutoa zabuni. Hii ndi-
yo sababu mwanakandara-
si kutoka Ufaransa alimshin-
da mshindani wake wa Ure-
no Mota Engil Group, licha ya 
malalamishi ya Wizara ya Fed-
ha.

Sasa nguvu za siasa zime-
badilika, na makosa yaliyota-
jwa kuwa madogo katika 
ushindi wa kandarasi ya Vin-
ci, yanasumbua kampuni hi-
yo ya Ufaransa. Bila shaka ku-
na kuna siasa zinazoende-
lea kisiri, ambazo zitaamua 
ni kampuni ngani itafaulu, au 
iwapo kandarasi hiyo itafutili-
wa mbali.

Hayo yakiendelea, maelfu 
ya madereva wanaendelea ku-
teseka kwa kukwama kwa saa 
nyingi katika barabara kuu hi-
yo kila siku. Uchumi unaende-
lea kupoteza mabilioni ya pe-
sa kupitia mafuta yanayohar-
ibika, saa za kazi kupotezwa 
na maeneo maarufu ya watal-
ii kukosa wateja, makosa yake 
yakiwa kuwa katika au baada 
ya barabara hiyo yenye mson-
gamano.

Gharama ya kupanua bara-
bara hiyo pia inaendelea 
kuongezeka, kulingana na ki-
wango cha mfumuko. Hali hai-
kufaa kuwa hivi. Kulikuwa na 
fursa ya kufanya kilichokuwa 
sahihi na kutoa zabuni hiyo ip-
asavyo tangu mwanzo. Tenda 
inayotolewa kwa kufuata ut-
aratibu huwa stakabadhi isi-
yoweza kukiukwa, hata baa-
da ya mabadiliko ya afisi za ki-
siasa.

Pia, inafanya walipa ushu-
ru kuokoa muda mwingi na 
pesa nyingi. Hatua zozote am-
bazo serikali ya Kenya Kwan-
za itachukua kuendelea mbe-
le kuhusiana na kandarasi hii 
ni lazima izingatie sheria.

wgikunju@ke.nationme-
dia.com

- Imetafsiriwa na Benson 
Matheka

Stephen Gitagama

Afisa Mkuu Mtendaji
Joe Ageyo

Mkurugenzi wa Uhariri
Lilianzishwa na marehemu Hillary Boniface Ngweno 

Washington Gikunju  Mhariri Msimamizi, Wikendi
Mike Owuor Mhariri Jumapili
Allan Buluku Mhariri wa Weekly Review
Njoki Ndung’u  Mhariri wa Uchapishaji

Andrew Anini  Msanifu Kurasa Mkuu
Joan Pereruan  Mhariri wa Picha
Humphrey Osoro, Alice Othieno Wasanifu Kurasa

Mzozo wa ujenzi wa Barabara Kuu ya 
Nakuru lazima usuluhishwe kisheria

Usafiri kwa Pasaka, Krismasi 

na sikukuu nyingine za kitaifa 

umekuwa wa kubahatisha, 

wasafiri huwa hawajui 

iwapo watafika kwa wakati 

kuungana na wapendwa 

wao mashambani au sehemu 

wanakoenda likizo. Ndiyo 

sababu habari kwamba 

sehemu hiyo ya kilomita 233 

ya barabara hiyo kuu kati 

ya Nairobi na Mau Summit 

ingepanuliwa zilipokewa kwa 

matumaini makubwa.
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Max Verstappen wa kampuni ya Red Bull wakati wa mashindano ya 
Grand Prix jijini Suzuka, jimbo la Mie, Japan, Oktoba 9, 2022. 

  ‘Wananuia kushindana karibuni iwezekanavyo’

Timu ya Amerika ya Andret-
ti Global imeungana na shirika 
maarufu la kuunda magari Amer-
ika General Motors ikinuia kuingia 
mashindano ya Formula 1.

Taarifa ya pamoja ilisema GM ita-
wakilishwa na gari lake la kifahari 
aina ya Cadillac. Mwenyekiti wa An-
dretti Global Michael Andretti alise-
ma: “Tunafaa kabisa kuwa timu mp-
ya ya F1 na tunaweza kuleta thama-
ni kwenye mashindano hayo.”

Andretti alisema “anajitahidi kus-
hindana karibuni iwezekanavyo.” 
Alisema anataka “angalau dereva 
mmoja wa Amerika.”

Mgombeaji mkuu wa nafasi hiyo 
ni dereva wa IndyCar Colton Her-
ta, ambaye hushiriki mashindano 
hayo kwa Andretti, ana maazimio 

ya F1 na alikosa wadhifa huo mwa-
ka huu na timu ya Red Bull ya Al-
pha Tauri kwa sababu tu hakuwa na 
pointi za kutosha.

Mwenyekiti wa Cadillac Mark Re-
uss alisema: “Tuna historia ndefu ya 
mashindano ya mbio za magari na 
tuna furaha kuhusu uwezekano wa 
kushirikiana na Andretti Global ku-
unda timu ya F1 ya Amerika itakay-
osaidia kuchochea mvuto hata zaidi 
kimataifa katika mashindano hayo 
. “Cadillac na F1 zote zina umaaru-
fu unaozidi kupanda duniani. Nem-
bo yetu ina sifa ya mashindano ya 
mbio za magari ambayo imekuwa 
ikiundwa kwa zaidi ya karne moja, 
na tutajivunia kuwa na fursa ya ku-
leta ubunifu na muundo wetu wa 
kipekee wa Amerika katika F1.”    

Andretti yaungana na GM kuingia F1

  Chebukati, Guliye na Molu wafunga virago

Mwenyekiti wa Tume Hu-
ru ya Uchaguzi na Mipaka 
(IEBC) Wafula Chebukati na 
makamishna Profesa Abdi 
Guliye na Boya Molu wataon-
doka afisini wiki hii baada ya 
kumalizika kwa muhula wao 
wa miaka sita.

Watatu hao waliteuliwa mna-
mo Januari 18, 2017 na aliyeku-
wa Rais Uhuru Kenyatta. Kuon-
doka kwao kutafuatia mchaka-
to wa kuteua makamishna 
wapya na mwenyekiti.

Kamishna Irene Masit ana-
chunguzwa na jopokazi lin-
aloongozwa na Jaji Aggrey 
Muchelule. Makamishna 
wanne wakiongozwa na Juli-

ana Cherera walisimamishwa 
kazi mwaka uliopita baada ya 
kupinga matokeo ya urais yali-
yotangazwa na Chebukati.

Wengine ni Justus Nyang’aya 
na Francis Wanderi. Macho 
yote sasa yameelekezwa kwa 
nani atakayeunda jopokazi la 
uteuzi la IEBC baada ya Rais 
William Ruto kuchapisha noti-
si kwa umma mwaka uliopita 
kubuni jopokazi hilo.

Sheria ya IEBC inamhitaji 
Rais kuteua jopokazi la uteu-
zi la wanachama saba angalau 
miezi sita kabla ya kukamilika 
kwa muhula wa mwenyekiti au 
kamishna ili kuanza mchakato 
wa uteuzi.

Makamishna wa IEBC watoka afisini

Mwenyekiti wa IEBC Wafula Chebukati (katika) akiwa na 
makamishna Profesa Yusuf Guliye (kushoto) na Molu Boya 
katika jumba la Anniversary Towers Aprili 20, 2018.

  Kagame: Huu kamwe si mzigo wetu

Rais wa Rwanda Paul Kagame 
amesema nchi yake haitawapa 
tena hifadhi watu wanaotoro-
ka vita Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo. Mapigano ya mi-
aka mingi eneo la mashari-
ki yamelazimisha wakimbi-

zi wengi kuvuka mpaka ku-
ingia Rwanda. “Hili si tatizo la 
Rwanda,” akasema Kagame na 
kuongeza: “Nimekataa kuwa 
Rwanda inafaa kubeba mzigo 
huu.” Alisema mataifa mengine 
ya dunia hayaelewi masuala ku-
husu mashariki mwa DRC. Tish-
io halisi la usalama – kwa mao-
ni yake – ni kile anachotaja ku-
wa mabaki ya vikosi vya waasi 
wa Kihutu waliojaribu kuanga-
miza kabila lake la Watutsi kati-
ka mauaji ya halaiki ya 1994

Rwanda yakataa wakimbizi wa DRC

  Hasira kuhusu video iliyonaswa ikulu ya rais

Mwanamuziki wa rapa raia wa 
Amerika Meek Mill ameomba ra-
dhi baada ya kuibua hasira nchini 
Ghana kwa video ya muziki iliyo-
naswa katika ikulu ya rais.

Vyombo vya habari viliripoti ku-
wa watu walikasirishwa na wali-

chohisi kuwa “kuchafuliwa” kwa 
urais na Meek Mill na masuala ya 
usalama kwa kunasa video ya muz-
iki katika jumba la hadhi ya juu kia-
si hicho.Video hiyo kwanza iliwek-
wa katika akaunti ya Instagram ya 
Meek Mill Jumapili iliyopita.

Mnamo Jumatatu, rapa huyo ali-
waomba radhi raia wa Ghana na af-
isi ya rais kupitia Twitter. Alisema: 
“Naomba watu msamaha kama nil-
iwakosea heshima kwa namna yoy-
ote…naomba radhi kwa afisi pia.”

- Zimetafsiriwa na Mary Wangari

Video: Rapa aomba Ghana msamaha



Na MACHARIA GAITHO

Mwanasheria Mkuu Justin Muturi anatoa 
mfano wa Amerika na Brazil kusisitiza 
ni kwa nini ni muhimu ukweli usemwe 
kuhusu dai la ‘mapinduzi’ kabla ya Wil-

liam Ruto kutangazwa mshindi wa uchaguzi 
wa urais 2022.

Hii ni kufuatia madai kuwa maafisa wakuu 
wa serikali mnamo Agosti 15, katika Kituo cha 
Kitaifa cha Kujumlisha Matokeo cha Bomas of 
Kenya, walijaribu kumsukuma Mwenyekiti wa 
Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka Wafula 
Chebukati ‘kukarabati’ matokeo ili Raila Odin-
ga atangazwe mshindi, au atoe nafasi ya raun-

di ya pili ya uchaguzi dhidi ya Ruto.
Rais Ruto ametaja dai hilo la kumpokonya 

ushindi kuwa mojawapo la masuala muhimu 
ya tume itakayoundwa kuchunguza ‘Uteka-
ji wa Serikali’ chini ya mtangulizi wake Uhu-
ru Kenyatta. Watu mashuhuri katika serikali 
ya Kenya Kwanza, akiwemo Naibu Rais Rigathi 
Gachagua, wanasisitiza uhalifu unaodaiwa 
kutekelezwa na utawala wa Uhuru uchungu-
zwe.

Ruto mwenyewe aliahidi uchunguzi kuhusu 
Utekaji wa Serikali katika kampeni zake, na 
mnamo Januari 4 akihojiwa na vituo kadhaa 
vya televisheni, aliorodhesha makosa aliyo-
dai yalifanywa na serikali aliyohudumu kama 

Naibu Rais kwa miaka kumi. Yalijumuisha nja-
ma ya kubadilisha matokeo ya uchaguzi, am-
bayo ilihusisha jeshi; mauaji ya kiholela yali-
yotekelezwa na polisi, kukamatwa na kush-
takiwa kwa wafuasi wake; kuondolea ushuru 
biashara za kibinafsi; Reli ya Kisasa na kandar-
asi zingine kubwa za miundomsingi; na ku-
tengea watu binafsi ardhi ya serikali ikiwemo 
sehemu ya mradi wa unyunyizaji uliokwama 
wa Galana Kulalu.

Hata hivyo, Rais alionya kuwa huenda 
uchunguzi kamili hautafany hivi sasa kwa sa-
babu lazima achunge maslahi mengine. “Ni-
tarekebisha uchumi au nitashughulikia kitu 
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Ingawa Ruto ni mwangalifu na mkweli kuhusu suala la uchunguzi wa 
mahakama, wengi wanaomzunguka wanataka amkabe kabisa Uhuru, 

himaya ya biashara za iliyokuwa Familia ya Rais na maafi sa wakuu katika 

  ‘WATU KARIBU 10 WALIIBA MABILIONI KUPITIA USHAWISHI WA KIBIASHARA’

UTEKAJI SERIKALI: UKWELI MCHUNGU

Serikali inafi kiria kuunda 
Tume ya Uchunguzi ya 
Mahakama kama 
iliyoundwa na Rais 
Kibaki mnamo 2003 
kuchunguza kashfa 
ya Goldenberg.

George Kinoti, aliyeondoka ofi sini punde tu 
baada ya Ruto kuingia mamlakani, ana sababu 
ya kuwa na wasiwasi. Rais alifi chua kuwa 
alimfuta kazi, kinyume na taarifa yake ya awali 
kuwa aljiuzulu.

Uchunguzi huo pia 
utamlenga aliyekuwa 
Waziri wa Usalama wa 
Ndani na Ushirikishi wa 
Serikali ya Kitaifa Fred 
Matiang’i.

Naibu Rais Gachagua amekuwa mmoja wa wanaotaka utawala 
wa Uhuru uchunguzwe, akisema uchunguzi kuhusu Utekaji wa 
Serikali utapelekea kutwaliwa kwa utajiri unaodaiwa kupatikana 
na watu muhimu katika serikali iliyoondoka.

Kulingana na Chebuka-
ti, Kamati ya Ushauri 
Kuhusu Usalama 
wa Kitaifa iliyoju-
muisha Inspekta 
Jenerali wa Polisi 
Hillary Mutyambai 
na Makamu Mkuu wa 
Majeshi Luteni Jenerali 
Francis Omondi 
Ogolla, ulijari-
bu kumwekea 
presha abadil-
ishe matokeo.

Mtu mwingine aliyesimamia 
masuala ya usalama ambaye 
washirika wa Ruto wangependa 
aadhibiwe pamoja na Matiang’i 
ni aliyekuwa Katibu Mkuu wa 
Usalama wa Ndani Karanja 
Kibicho.

Aliyekuwa Rais 
Uhuru Kenyatta 
ndiye aliyekuwa na 
mamlaka ya kutuma 

maafi sa wakuu 
wa serikali 
Bomas of 
Kenya katika 
jaribio la 

kubadilisha au 
kutoa matokeo ya 

uongo ya uchuguzi.

Maafi sa wakuu wa serikali mnamo 
Agosti 15 katika Kituo cha Kitaifa cha 
Kujumuisha kura cha Bomas of Kenya 
wanadaiwa walimwekea presha 
mwenyekiti wa IEBC Wafula 
Chebukati ‘arekebishe’ matokeo 
ya uchaguzi.



hiki kikubwa ambacho kitafyoza nguvu zetu?” 
akauliza. Kulingana na Muturi, serikali inawa-
zia Tume ya Mahakama kama iliyoundwa na 
Rais Kibaki 2003 kuchunguza kashfa ya Gold-
enberg, lakini pia itatafuta njia zingine.

Fujo alizochochea aliyekuwa Rais wa Amer-
ika Donald Trump baada ya kukataa kushind-
wa katika uchaguzi na kusababisha uvami-
zi wa majengo ya Bunge ya Amerika na uma-
ti uliozua ghasia Januari 6, 2021, na masham-
bulizi sawa ya hivi majuzi nchini Brazil, am-
bako wafuasi wa Rais aliyeshindwa Jair Bol-
sonara Jumapili iliyopita walivunja na kuin-
gia katika Bunge, Mahakama ya Upeo na Ikulu 
ya Rais, yanaeleza hatari ya walio mamlakani 
kukataa kushindwa katika uchaguzi.

Ingawa Rais Uhuru Kenyatta haku-
wa mgombeaji katika uchaguzi mkuu wa 
Agosti iliyopita, aliunga mkono hadharani 
mgombeaji wa upinzani Odinga dhidi ya Ru-
to am- baye wakati huo alikuwa Nai-

bu Rais. Ndiye aliyeku-
wa na nguvu za kutu-

ma maafisa wakuu 
wa serikali Bomas 

of Kenya katika 
juhudi amba-
zo hazikufau-
lu za kubadili-
sha au kudan-
ganya kat i -
ka uchaguzi, 
na kwa hivyo, 

atakuwa mtu 
muhimu kizim-

bani uchunguzi 
ukifanywa.
Kulingana na Mu-

turi, hata hivyo, uchun-
guzi kama huo, am-

bao utaonekana 

kumlenga mtangulizi wa Ruto, ni lazima ufa-
nywe kwa tahadhari kubwa ikizingatiwa ku-
wa demokrasia ya Kenya ni tete. Mwanashe-
ria Mkuu alikiri katika gumzo na Darubi-
ni ya Wiki kuwa hakuna mwongozo wa wa-
zi kuhusu jinsi uchunguzi kama huo utaku-
wa, akikubaliana na Rais kuwa hakuna ha-
ja ya kuharakisha kufanya jambo linaloweza 
kuchukuliwa kuwa kisasi cha kisiasa na lina-
loweza kugawanya taifa.

Kwa hivyo, haja ya kufichua maovu ya seri-
kali ya Uhuru na kuadhibu waliohusika na 
utumiaji mbaya wa mamlaka, ufisadi na 
makosa mengine ni lazima ipimwe dhidi ya 
maslahi mapana ya kitaifa na pia isiondoe 
umakinifu kutoka ajenda ya maendeleo ya 
Serikali ya Kenya Kwanza.

Ingawa Ruto ni mwangalifu na mkwe-
li kuhusu suala la uchunguzi, kuna wen-
gi wanaomzunguka, hasa wanasiasa vijana, 
wanaharakati wa chama na maafisa wap-
ya serikalini wanaotaka kupuuza tahadhari 
na kumuandama Uhuru, biashara za iliyoku-
wa Familia ya Rais na maafisa wakuu wa seri-
kali iliyopita. Gachagua amekuwa miongoni 
wanaotaka utawala wa Uhuru uchunguzwe, 
akisisitiza katika mahojiano na Televisheni ya 
Inooro Jumapili iliyopita kuwa uchunguzi ku-
husu Utekaji wa Serikali utapelekea kutwali-
wa kwa utajiri unaodaiwa kupatikana na wa-
tu muhimu katika serikali iliyoondoka.

Hata hivyo, Naibu Rais, shingo upande, hak-
usisitiza kuanzishwa kwa mfumo rasmi wa 
uchunguzi kama Tume ya Mahakama au 
Tume ya Rais kwa sababu muhimu zaidi ni 
ajenda ya serikali ya kupunguza gharama ya 
maisha. Hivyo basi haileweki wazi jinsi wali-
ohusika na maovu watatambuliwa na kua-
dhibiwa bila kuwepo kwa mfumo rasmi wa 
uchunguzi. Alisema mtandao wa ufisadi un-
aodaiwa ulijumuisha “watu 
wapatao 10 waliopora mabilioni 
kutoka kwa uchumi kupitia ush-
awishi wa kibiashara”.

Katika kinachoweza ku-
maanisha biashara za fa-
milia ya Kenyatta, alidai 
mitandao hiyo inami-
liki benki na kudhibi-

ti viwango vya riba, na kuwa kila sera ya um-
ma iliundwa ili kuipatia faida kubwa. Alidai fa-
milia zenye ushawishi zilihusika na mitandao 
inayotawala sekta za maziwa, chai na kaha-
wa na ilikuwa ikipinga mageuzi ili iendelee 
kufanya wakulima watumwa, akisema hata 
ilikopa pesa kulipa bonasi kutoka kwa benki 
‘Mkubwa’. “Hatutalipa mikopo hiyo kwa kuwa 
haikuidhinishwa na wakulima,” akasema.

“Hakika tutafuta hatimiliki za mashamba 
yao walizopata kwa njia haramu, mikataba 
na biashara,” alitamatisha, lakini hakutaja ku-
wa hilo litakuwa kupitia mchakato rasmi wa 
agizo la serikali. Alilaumu mitandao hiyo, am-
bayo pia hakufichua, kwa kuhusika na ufisa-
di katika polisi na mauaji ya kiholela. “Maafi-
sa wote na wakubwa wao walioua Wakenya… 
na kufanya watu mayatima na wajane ... huen-
da tusiwaandame lakini hamtawahi kupata 
amani,” akasema, pia bila kutaja jinsi wahusi-
ka watatambuliwa. Pia, hakueleza jinsi wataa-
dhibiwa bila uchunguzi rasmi, kushtakiwa na 
kupatikana na hatia.

Alifichua kuwa mkutano wa kikazi wa siku 
nne wa serikali katika Fairmont Mt Kenya Sa-
fari Club uliamua kuacha uchunguzi wa Ute-
kaji wa Serikali ili serikali iweze kuzingatia ku-
timizia Wakenya ahadi, akizua maswali tena 
kuhusu jinsi ahadi ya kuwaadhibu waliohusi-
ka na visa mbalimbali vya uhalifu itatimizwa.

Kwa sasa, hata hivyo, tishio la uchunguzi ku-
husu Utekaji wa Serikali linaweza kuwatia ho-
fu maafisa wengi wa serikali iliyopita. Anaye-
faa kuwa na hofu zaidi ni Rais mstaafu, am-
baye bila shaka atakuwa wa kwanza kizimba-
ni iwapo uchunguzi utafanywa kuhusu jaribio 
la kubadilisha matokeo ya uchaguzi wa urais.

Kulingana na maelezo ya Chebukati kuhusu 
tukio hilo katika Bomas of Kenya, ujumbe wa 
Kamati ya Ushauri Kuhusu Usalama wa Kitai-
fa uliojumuisha Katibu Msimamizi katika Af-
isi ya Rais Kennedy Kihara, Wakili Mkuu wa 
Serikali Kennedy Ogeto, Inspekta Jenerali wa 
Polisi Hillary Mutyambai na Makamu Mkuu 
wa Majeshi Luteni Jenerali Francis Omondi 
Ogolla, ulijaribu kumwekea presha abadilishe
matokeo na kuacha kumtangaza Ruto kuwa 
mshindi. Alidai Mkuu wa Utumishi wa Umma 
Joseph Kinyua alikuwa amempigia simu  na 
kumuomba apokee timu hiyo.

Maelezo ya Chebukati katika taarifa kwa vy-
ombo vya habari na hati ya kiapo aliyowasili-
sha kujibu kesi ya Raila katika Mahakama ya 
Upeo kupinga ushindi wa Ruto, yaliongezea 
hali ya kutia hofu katika mzozo huo wa 
uchaguzi. Yalipingwa na Kihara na Kinyua wa-
kiyataja kuwa madai ya kuchochea na kuhari-
bu sifa za taasisi muhimu  za serikali kwa kuz-
ipaka tope. Hata hivyo, Ruto anatumia maele-
zo hayo kuthibisha tukio ambalo lingekuwa 
sawa na mapinduzi dhidi ya mgombeaji ali-
yechaguliwa kihalali na utumiaji wa jeshi am-
bao haujawahi kushuhudiwa.

Kuhusu matukio katika Bomas of Kenya, 
wengi waliohusika tayari wameondoka seri-
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Makosa ya awali: Ruto ashikilia kiazi moto 

Rais William Ruto
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Mwanasheria Mkuu Justin Muturi

kalini au mamlaka yao kupunguzwa baa-
da ya utawala mpya kuingia mamlakani. Ha-
ta hivyo, uchunguzi unaweza kuathiri kazi za 
baadhi yao, kama vile Luteni Jenerali Ogolla, 
ambaye kwa utaratibu wa kawaida angeku-
wa mrithi wa Jenerali Robert Kibochi kama 
Mkuu wa Majeshi baadaye mwaka huu. Kama 
kulikuwa na jaribio kama hilo inavyodaiwa, 
kuna uwezekano mkubwa kuwa ujumbe huo 
haungetembelea Chebukati kwa shughuli ka-
ma hiyo bila maagizo ya Rais mstaafu, au ufa-
hamu wake na idhini yake. Ni wazi kuwa Uhu-
ru ndiye atakuwa akilengwa.

Uchunguzi kuhusu suala hilo pia untamhu-
sisha aliyekuwa Waziri wa Usalama wa Ndani 
na Ushirikishi wa Serikali ya Kitaifa Fred Mat-
iang’i, ambaye katika muhula wa mwisho wa 
urais wa Uhuru alitwikwa nguvu ambazo zil-
ionekana kuzidi za Ruto. “Waziri Mwenye Ngu-
vu” alivyojulikana, hakusimamia idara zenye 
nguvu za usalama na utawala pekee, lakini 
pia alikuwa kama waziri mkuu katika yote ali-
yofanya isipokuwa jina kwa kuwa alisimamia 
kamati za mawaziri ambazo mawaziri wen-
zake wote waliripoti. Alichukiwa na washirika 
wa Ruto, ambao walimuona kuwa aliyetwaa 
nguvu za Naibu Rais. Pia walimwekelea madai 
mengi kuhusu ufisadi na matumizi mabaya 
ya mamlaka, baadhi ambayo walio katika seri-
kali mpya wangetaka kuendeleza.

Katika wizara ya usalama wa ndani ya seri-
kali iliyoondoka, mtu mwingine ambaye 
washirika wa Ruto wangependa kuona amea-
dhibiwa pamoja na Matiang’i ni aliyekuwa Ka-
tibu wa Usalama wa Ndani Karanja Kibicho. 
Katika muhula wote wa mwisho wa serika-
li ya Jubilee, mtandao wa propaganda wa Ru-
to katika mitandao ya kijamii, ukiongozwa na 
mwanamikakati wa dijitali Dennis Itumbi, ul-
iendesha mashambulizi dhidi ya wawili hao, 
ukiwalaumu kwa kila aina ya uhalifu na mao-
vu. Timu hiyo ilihusika kuzua madai ambayo 
hawakuthibitisha ya mkutano wa Mada Hotel 
kuhusu njama ya kumuua Naibu Rais, na pia 
madai kuhusu kashfa ya ardhi ya Ruaraka.

Mnamo Desemba 2021, Itumbi alipotek-
wa nyara na kupigwa vibaya na watu wa-
siojulikana, akalazwa wiki kadhaa hospita-
lini akiwa amevunjika miguu na mikono, al-
ilaumu maafisa wa usalama kwa shambuli-
zi hilo. Maoni yake yaliungwa mkono na Ruto 
kuonyesha wazi sababu ya kuzidi kuwasham-
bulia Matiang’i na Kibicho, na pia Mkurugenzi 
wa Upelelezi wa Jinai George Kinoti.

Pengine Itumbi atataka sana kulipiza kisasi 
kwa wale anaodai walimtesa. Lakini uchun-
guzi kuhusu shambulizi la Desemba 2021 pia 
utafufua kisa kingine cha miezi michache ili-
yotangulia mtu alipompigia simu kudai gari 
lake lilikuwa likifuatwa na kufyatuliwa risasi 
na watu wasiojulikana. Aliripoti katika Kituo 
cha Polisi cha Kasarani kuhusu alichodai lili-
kuwa jaribio la kumuua, lakini wnaojua kisa 
hicho, wakiwemo washirika wake wa karibu, 
walitilia shaka madai hayo, wakishuku tukio 
hilo lilipangwa kama sehemu ya kuzuia polisi 
ambao walikuwa wakimsaka.

Kinoti, ambaye aliondoka ofisini punde tu 
Ruto alipoingia mamlakani, ni mwingine al-

iye na sababu ya kuwa na wasiwasi. Rais ali-
fichua katika mahojiano na televisheni kuwa 
alimfuta kazi mkuu huyo wa DCI, kinyume na 
maelezo yake alipoingia ofisini kuwa aliku-
wa amekubali kujiuzulu kwake. Darubini ya 
Wiki ilipowasiliana na Kinoti alikataa kuzun-
gumza zaidi isipokuwa tu kuthibitisha kuwa 
anaendelea vyema.

Hata hivyo, anajua anaweza kuandamwa 
kutokana na jinsi washirika wa Ruto walim-
laumu vikali kwa kuwalenga kwa msururu 
wa uchunguzi na mashtaka yaliyotegemea 
ushahidi wa uongo.

Nyingi za kesi za ufisadi na uhalifu ambazo 
Kinoti alisukuma – zikiwemo dhidi ya Gacha-
gua na Mawaziri Aisha Jumwa na Mithika Lin-
turi – ziliondolewa na Mkurugenzi wa Mash-
taka ya Umma Noordin Haji punde tu Ruto 
alipoingia mamlakani. Hatari zaidi ni kuwa 
Kinoti sasa analaumiwa kwa visa vya maua-
ji ya kiholela, huku Ruto akidai kontena ya 
mizigo katika kituo cha polisi Nairobi ilitu-
miwa kama eneo la kutesa na kuua watu.

Punde tu serikali mpya ilipoingia mam-
lakani, ilishinikiza uchunguzi kuhusu ute-
kaji nyara na kushukiwa kuuawa kwa 
wataalamu wawili wa IT raia wa India 
mnamo Julai mwaka jana ambao wa-
likuwa wameajiriwa na kampeni ya 
Ruto, Mohammed Said Samina na Zu-
lfiqar Ahmad Khan na dereva wao 
wa teksi, Nicodemus Mwania. Maafi-
sa wanane kutoka kikosi cha DCI kili-
chovunjwa waliolaumiwa kwa maua-
ji hayo walikamatwa lakini mlengwa 
mkuu anaweza kuwa alikuwa na waji-
bu wa mamlaka. Mbali na operesheni 
za usalama, uchunguzi kuhusu Utekaji 
wa Serikali unaweza kuhusisha madai 
ya utumiaji mbaya wa mamlaka kunu-
faisha biashara za kibinafsi.

Ruto na Gachagua wamekuwa wak-
itaja kuunganishwa kwa Benki ya Kib-
iashara ya familia ya Kenyatta ya Com-
mercial Bank of Africa na NIC Bank ku-
unda NCBA Bank kuwa zilizonufaika ku-
tokana na kuondolewa ushuru wa zaidi ya 
Sh300 milioni hatua iliyomfanya aliyeku-
wa Waziri wa Fedha Ukur Yattani kulaum-
iwa.

Gachagua, ambaye amepewa jukumu la 
kusimamia mageuzi ya sekta ya kilimo, tan-
gu wakati wa kampeni amekuwa akilaumu 
familia ya Kenyatta kwa kutawala biashara 
ya maziwa kupitia kampuni yao ya Brook-
side ambayo imenunua kampuni zote kubwa 
zilizokuwa washinda wake.

Ingawa hajawahi kutoa ushahidi wow-
ote, amekuwa akidai kuwa mitandao inayo-
husishwa na iliyokuwa Familia ya Rais ime-
tumia ushawishi wa kisiasa kujikita katika se-
kta tofauti za kilimo, ikiwemo maziwa, kaha-
wa na chai. Ahadi yake ya kutwaa mali iliyo-
patikana kwa ufisadi inaweza kuzua hofu ka-
tika sekta tofauti lakini pia anaweza kukan-
yaga eneo telezi iwapo hatua kama hizo hazi-
tatokana na mchakato wa mahakama kuliko 
matamshi katika mikutano ya kisiasa. 

- Imetafsiriwa na Benson Matheka
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MZOZO KUHUSU UJENZI WA
BARABARA KUU YA NAKURU

Na JAINDI KISERO

Je, serikali mpya ya Rais Wil-
liam Ruto inataka kusimami-
sha mradi wa ujenzi wa bara-
bara ya Nairobi-Nakuru-Mau 

Summit wa gharama ya Sh160 bil-
ioni - mradi mkubwa wa ushiriki-
ano wa sekta ya umma na seri-
kali Afrika unaoungwa mkono 
na serikali ya Ufaransa na taasisi 

zingine za maendeleo ya kimatai-
fa zenye nguvu?

Sakata hiyo imeibua funzo kuu 
kuhusu masaibu ya miradi mi-
kubwa ya miundomsingi, yanay-
oweza kukumba utekelezaji wake 
ukihusisha tawala kadhaa serikali 
mpya inapoingia mamlakani.

Ripoti za vyombo vya habari 
wiki hii zilifichua kuwa serika-
li mpya imeamua kusimamisha 
unaochukuliwa kuwa mradi ghali 

zaidi wa barabara wa Rais mstaa-
fu Uhuru Kenyatta.

Mradi huo ambao ulichorwa na 
Mamlaka ya Kitaifa ya Barabara 
Kuu Kenya (KeNHA) mnamo 2018 
na kupewa kundi la kampuni la 
EPC la Ufaransa,, Vinci Group, uli-
jadiliwa chini ya mpango wa ush-
irikiano wa sekta ya kibinafsi na 
ya umma (PPP), kumaanisha ku-
wa kampuni hiyo ya Ufaransa in-
ajenga barabara hiyo, kuimili-

ki na kuisimamia kwa miaka 30 
huku serikali ikikusanya ada ku-
toka kwa watumiaji wa bara-
bara hiyo. Sharti muhimu kati-
ka makubaliano hayo ni kuwa, ni 
lazima serikali ianzishe hazina ya 
taifa ya ada ambapo pesa za kuli-
pa mwanakandarasi zitatoka.

Ikiwa hatua kubwa zaidi ya Ken-
ya kukabiliana na msongamano 
usioisha katika eneo muhimu la 
Uchukuzi la Kaskazini, umuhimu 

Kufi fi a kwa mradi huo kunahusishwa na kukosa ushawishi kwa wanasiasa 
wanaounga mkono kampuni ya Ufaransa iliyopewa kandarasi hiyo kubwa 

baada ya kushindana na kampuni kubwa ya ujenzi ya Ureno

  MAAFISA WAKUU WAMEZUA MASWALI KUHUSU MANUFAA YA MRADI HUO

Vinci Group ilitoza 
Sh5.3 bilioni kila 
miezi mitatu huku 
Mota Engil ikitoza 
Sh6.2 bilioni, 
kumaanisha kuwa 
– kwa mtazamo wa 
haraka- kampuni 
ya Ufaransa ndiyo 
ilitoza ada nafuu

Uamuzi 
wa serikali 

ya Rais Ruto 
wa kusimamisha 

mradi huo utaathiri 
vibaya uhusiano 
wa kidiplomasia 

na serikali ya 
Ufaransa

SH 160 BILIONI
Mradi wa barabara kuu ya 
kulipia ya Nairobi-Nakuru-
Mau Summit ndio mkubwa 
zaidi Afrika, ukiungwa mkono 
na serikali ya Ufaransa na 
taasisi kadhaa za maendeleo 
za kimataifa zenye ushawishi

Takwimu za KeNHA zinaonyesha kuwa barabara hiyo 
inatumiwa na magari yanayokadiriwa kuwa 20,000 
kwa siku na idadi hiyo imekuwa ikiongezeka kwa 
asilimia nne kila mwaka

 MAGARI 20,000 KWA SIKUMradi huo ambao ulichorwa na Mamlaka 
ya Kitaifa ya Barabara Kuu Kenya (KeNHA) 
mnamo 2018 na kupewa kundi la kampuni 
la EPC la Ufaransa,, Vinci Group, ulijadiliwa 
chini ya mpango wa ushirikiano wa sekta ya 
kibinafsi na ya umma

2018

Mradi huo 
utajumuisha 
upanuzi wa 

barabara 
hiyo, ujenzi wa 

barabara ya 
kilomita nne 

kupitia juu ya 
Mji wa Nakuru 
and ujenzi wa 

sehemu nyingi 
za kuingilia na 

kutokea
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wa kiuchumi wa mradi huo hauwezi kupuu-
zwa. Takwimu za KeNHA zinaonyesha bara-
bara hiyo inatumiwa na magari yanayokadiri-
wa kuwa 20,000 kwa siku na idadi hiyo imeku-
wa ikiongezeka kwa asilimia nne kila mwaka. 
Kazi ya mradi huo itajumuisha kupanua bara-
bara hiyo, kujenga barabara ya juu ya kilomi-
ta nne kupitia mji wa Nakuru na mizunguko 
kadhaa kwenye barabara hiyo ya kilomita 233.

Kufikia sasa, mradi huo, utakaofadhiliwa kwa 
pesa kutoka sehemu tofauti, ikiwemo Vinci 
Group, mapato ya kwanza kutoka sehemu zi-
takazokamilika, deni kubwa kutoka mashiri-
ka ya kimataifa ya ufadhili chini ya Benki ya 
Dunia, mikopo ya biashara iliyodhaminiwa 
na mashirika ya Amerika na mikopo ya humu 
nchini bado haujapata pesa.

Uamuzi wa serikali ya Rais Ruto wa kusi-
mamisha mradi huo utakuwa na athari kwa 
uhusiano wa kibalozi na serikali ya Ufaransa, 
ambayo inauunga mkono, ikiuchukulia kuwa 
nafasi nzuri kwa wanakandarasi wake kus-
hiriki katika kazi ambayo imetawaliwa na 
wanakandarasi wa China. Ukisimamishwa, 
pia kutakuwa na athari kwa uhusiano na taas-
isi za kifedha za maendeleo ya kimataifa zina-
zounga mkono mradi huo.

Sakata hiyo pia imechochewa na siasa. Wa-
changanuzi wanahusisha kufifia kwa mra-
di huo na kukosa ushawishi wa kisiasa wa 
wanaounga mkono kampuni ya Ufaransa il-
iyopewa kandarasi hiyo kubwa baada ya 
ushindani mkali na kampuni kubwa ya ujen-
zi ya Ureno, Mota Engil Group. Ingawa jambo 
hili halizungumziwi hadharani, ukweli wa sia-
sa za miradi mikubwa ya miundomsingi Ken-
ya mara nyingi hulazimisha wawekezaji wa 
kimataifa kuwa na ushirikiano wa kisia-
sa - mawakala wa humu nchini wenye 
ushawishi na jamaa za wakuu ka-
tika Ikulu kusaidia wageni hao 
kushinda changamoto za ku-
timiza maslahi yao. Kubadili-
ka kwa uongozi katika Ikulu kun-
aweza hata kubadilisha hali ya mra-
di mzuri.

Katika kisa cha Barabara Kuu ya Nai-
robi-Mau Summit, kuhusika kisiasa chi-
ni kwa chini katika ununuzi kulikuwa 
na nguvu hivi kwamba mchakato wa 
utathmini ulikumbwa na utata na 
madai ya kuingiliwa na mawakala 
waliokuwa na ushawishi wa kisia-
sa. Kampuni ya Ufaransa iliseme-
kana kuungwa mkono na ajenti 
wa kujitegemea aliye na uhusi-
ano wa karibu na Ikulu ya Rais 
mstaafu Uhuru Kenyatta, huku 
mawakala wa Mota Engil Group 
na mwanasiasa aliyeiunga mkono 
akiwa mwanawe waziri wa zamani ka-
tika serikali ya Mwai Kibaki.

Mawasiliano yaliyoonekana na Darubini ya 
Wiki yanaonyesha ni Kitengo cha PPP cha Wiz-
ara ya Fedha –  shirika linalohakikisha kuna 
uwazi na uwajibikaji katika miradi yote ya PPP 
- kilichofichua njia isiyokuwa ya kisheria am-
bayo tenda hiyo ilitolewa kwa Vinci Group.

Stakabadhi zinaonyesha kuwa wakati wa 
awamu za utathmini wa kina wa kifedha, ili-

gunduliwa kuwa kundi hilo la Ufaransa lili-
kuwa limefanya kosa kubwa katika kuhesabu 
ushuru wa mapato katika zabuni yake.

Pia iliibuka kuwa KeNHA iliamua kufum-
bia macho kosa hilo lililotambuliwa na Kiten-
go cha PPP katika zabuni ya kampuni hiyo ya 
Ufaransa kwa misingi kuwa makosa hayo yali-
kuwa madogo, ikitumia sehemu katika staka-
badhi za zabuni zilizoruhusu upande unaotoa 
kandarasi kupuuza na kutupilia mbali masua-
la madogo. Mawasiliano hayo pia yanaonye-
sha kuwa baada ya kuamua kupuuza makosa 
hayo, KeNHA ilisonga mbele na kuuliza Vinci 
kuyarekebisha. Stakabadhi hizo zilipowasilish-
wa kwa Kamati ya Uchunguzi ya PPP, kamati 
hiyo iligundua makosa hayo katika zabuni ya 
Vinci. Katika barua kwa KeNHA iliyoandikwa 
Novemba 13, 2018, Katibu wa Wizara ya Fedha 
Dkt Kamau Thugge alisema kamati yake iliku-
wa imefikia uamuzi kuwa makosa katika za-
buni ya Vinci hayakuwa madogo.

Bila kutatuliwa, alisema, makosa hayo 
yangeweka Vinci Group katika “hali mbaya ya 
kupata hasara kwa muda mrefu wa kandar-
asi hiyo, na hivyo basi kuvuruga utekelezaji 
wote wa mradi huo”. Pili, kamati ya uchunguzi 
ya PPP ilisema KeNHA ilikuwa imefanya kosa 
kubwa kwa kuruhusu Vinci kutoa zabuni ku-
jibu ya mshindani wake. Kulingana na kama-
ti hiyo, ilichofanya KeNHA ni sawa na “kubadil-
isha au kuongeza pendekezo la mwenye za-
buni”, hatua ambayo ni kinyume cha sheria.

Tatu, Dkt Thugge alisema kamati ya uchun-
guzi ilipata kuwa “kukubali jibu la zabuni 
kungepatia Vinci ushindani usio wa haki”, 
kinyume cha sheria. Nne, kamati ya uchun-

guzi ilipata kuwa, “kinyume na uamu-
zi wa KeNHA kuwa makosa katika ku-
hesabu ushuru yalikuwa suala dogo”, 

masuala ya ushuru ni ya kishe-

ria, yasiyoweza kupuuzwa. Hatimaye, kama-
ti ya uchunguzi iliagiza KeNHA isimamishe 
zabuni hiyo, iite kamati ya kutathmini tenda, 
na kuiagiza izingatie na kujumuisha ripoti na 
mapendekezo yake. Shirika hilo pia liliagiza 
KeNHA iwasilishe ripoti iliyofanyiwa mabadi-
liko kwa Wizara ya Fedha ndani ya siku saba.

Hata hivyo, kwa usaidizi wa wanasiasa 
wenye ushawishi walioiunga mkono, KeNHA 
ilishikilia uamuzi wake na kutoa kandarasi hi-
yo kwa Vinci Group, ikisema tofauti kati ya za-
buni ya Kampuni ya Ufaransa na kampuni ya 
Ureno ilikuwa kosa dogo la kiufundi kuhusu 
kuhesabu ushuru. Kesi iliyowasilishwa mbe-
le ya jopo la rufaa ya ununuzi na Mote Engil 
haikufaulu. Wakosoaji walisema huenda Ken-
ya iliingia katika biashara ambayo hatari na ki-
wango cha hasara hakibainiki. Sehemu tata ya 
kandarasi hiyo ni suala la “ada za kila baada ya 
miezi minne” - kiasi ambacho mwanakandar-
asi atalipwa na serikali kila baada ya miezi 
minne. Kulingana na mawasiliano hayo, Vin-
ci Group ilitoza Sh5.3 bilioni kila miezi mita-
tu, huku Mota Engil ikitoza Sh6.2 bilioni, ku-
maanisha kuwa – kwa mtazamo wa haraka- 
kampuni ya Ufaransa ndiyo ilitoza ada nafuu. 
Lakini baada ya kuhesabu ushuru inayopaswa 
kulipa serikali kulingana na KRA, malipo yali-
kuwa Sh4.1 bilioni kwa Vinci na Sh3.9 bilioni 
kwa Mota Engil - kumaanisha kampuni ya Ure-
no ilikuwa imetoa pendekezo zuri zaidi.

Inaonekana tofauti katika hesabu ilitokana 
na matumizi ya lugha ya kiufundi. Kutokana 
na ukosefu wa uwazi kuhusu jinsi kandarasi 
hiyo ilitolewa, wataalamu wanasisitiza mradi 
huo ungeishia kuwa kandarasi isiyo sawa am-
bayo itahitaji kujadiliwa upya kila wakati kwa 
kuwa hatari zinazokosa kutambuliwa na ku-
tatuliwa wakati wa kutoa kandarasi hutokea 
siku za usoni

Ingawa ukweli wa ripoti za vyombo 
vya habari kuhusu uamuzi wa seri-
kali mpya ya Rais Ruto wa kusimami-

sha mradi huo haujabainika, mahoji-
ano ya Darubini ya Wiki na wenyeji kati-

ka Mamlaka ya Kitaifa ya Barabara Kuu na 
Idara ya Ushirikiano wa Umma na Kibinfsi 
ya Wizara ya Fedha (PPP) - mashirika mawili 
yanayoendesha mradi huo - yalithibitisha ku-
wa watu wenye ushawishi katika serikali ya 
Rais Ruto wamezua maswali kuhusu iwapo 
mradi huo utakuwa na faida yoyote kwa  nchi.

Kuna maswali kuhusu mtumiaji kumudu 
kulipia barabara hiyo huku wakosoaji wa 
wakisema ada zilizopendekezwa zitaifanya 
kuwa ghali sana kwa watumiaji. Kuna mala-
lamishi pia kuwa, kwa sababu kinachopende-
kezwa ni mfumo wazi wa kutoza ada, wa-

tumiaji wa barabara watakaokosa pesa ha-
watakuwa na njia mbadala ya kuitumia.

Akizungumza na Darubini ya Wiki, 
mhandisi aliyehusika na shughuli hiyo 

na afisa mkuu ndani ya serikali mpya wal-
isema kandarasi ya kutoza ada ya barabara ya 
Nairobi-Nakuru-Mau Summit haifai kwa Ken-
ya na kile sehemu hiyo inahitaji ni barabara 
mpya kujengwa. Kuna hofu pia kuwa mradi 
huo ulijadiliwa kwa njia ambayo serikali itaku-
wa imejiweka katika hatari nyingi.

- Imetafsiriwa na Benson Matheka

Rironi

NakuruMau Summit

k u r u n z i  y a  k e n y a
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 MKUU WA MAWAZIRI ATASHIRIKISHA AJENDA YA SHERIA KATIKA WIZARA ZOTE

NA JOHN KAMAU

Siku 73 baada ya kuunda 
serikali yake, uamuzi wa 
Rais William Ruto wa kufa-
fanua baadhi ya majukumu 

ya Mawaziri huenda ukawa ali-
chokuwa akisubiri Musalia Mu-
davadi. Kama Mkuu wa Mawazi-
ri, majukumu ya Mudavadi yal-
ionekana kugongana na yale ya 
Naibu Rais Rigathi Gachagua.

Huku Mudavadi akiwa muung-
wana mtulivu wa siasa za Kenya, 
Gachagua mara nyingi ni mtu wa 
makabiliano. Ingawa Mudavadi, 
kwa maandishi, ndiye mwanasia-
sa wa tatu kwa cheo katika serika-
li ya Kenya Kwanza, Amri ya Rais 
Nambari 1 ya 2023, inaonekana 
kumpa nguvu nyingi - zinazokar-
ibiana na zilizokuwa za Waziri wa 
Usalama wa Ndani Dkt Fred Ma-
tiang’I, Rais mstaafu Uhuru Ken-
yatta alipompa majukumu am-
bayo, kwa kawaida, yangetwikwa 
Naibu Rais.

Inaonekana sasa Rais Ruto an-
amtegemea Mudavadi, mmo-
ja wa wanasiasa wenye tajir-
iba pana katika Baraza lake 
la Mawaziri - akiwa katika sia-
sa kwa miaka 34 - akilinganish-
wa na miaka mitano ya Gacha-
gua kama Mbunge wa Mathira, 
kuendesha ajenda yake ya uchu-
mi.

Zaidi ya hilo, Mudavadi atasi-
mamia na kushirikisha ajenda 
ya sheria ya Serikali ya Kitaifa ka-
tika wizara na idara zote za seri-
kali, jukumu ambalo litaungani-
sha afisi yake na ajenda ya chama 
bungeni. Aidha, atasimamia utel-
ekezaji wa sera za Serikali ya Kitai-
fa, mipango na miradi, na kumfa-
nya kufika mashinani kiasi.

Jinsi wafuasi wa Gachagua na 
Mudavadi wanatafsiri mamlaka 
haya mapya itaelekeza hali ya ki-
siasa katika muungano huo, am-
bao unatulia taratibu katika mu-
hula wake wa kwanza. Gacha-
gua anajitahidi kuwa msemaji 
wa eneo la Mlima Kenya na ana-

taka eneo hilo lenye idadi kubwa 
ya watu kuungana nyuma yake, 
hatia ambayo imekasirisha wana-
siasa wanaohofia kupanda kwake 
haraka kisiasa.

Wachanganuzi wa siasa wamet-
ambua lugha ya kupalil-
ia ukabila na utamand-
uni ndani ya eneo la 
Mlima Kenya, na nai-
bu rais haogopi kuji-
husisha nayo. Iwapo 
hilo litatia nguvu 
chama cha Unit-
ed Democratic Al-
liance eneo la Kati, 
au yeye binafsi, in-
angojewa kuoneka-
na.

Ni usawazishaji huu wa kisia-
sa ambao ulimkabili Rais Ruto - 
ikizingatiwa kuwa Gachagua ba-
do ni limbukeni katika Baraza la 
Mawaziri.

Mudavadi, ambaye alikuwa Wa-
ziri wa Fedha kwa miaka mi-

tano, analeta ujuzi zaidi- 
kuliko siasa. Anajua jin-
si serikali inavyofanya 
kazi, baada ya kujiun-
ga na Baraza la Mawa-
ziri la Rais Moi akiwa 
na umri wa miaka 30 
na kuhimili siasa za 

kuchimbana za utawa-
la wa Kanu. Kwa kutege-

mea Mudavadi, Rais 
ana-

taka mtu asiye mbishi kuongo-
za sera zake, ikizingatiwa kwam-
ba kuna upinzani wenye nguvu. 
Uzuri kuwa Mkuu wa Mawaziri 
anapendwa na pande zote mbili.

Hivyo basi, Rais anatumia ujuzi 
ambao Mudavadi amepata kwa 
miaka mingi – hasa wakati am-
bao anakabiliwa na uchumi ulio 
katika hali mbaya.

Mnamo Januari 1993, Rais Moi 
alikabiliwa na hali sawa ya kiu-
chumi baada ya kashfa ya Golden-
berg ya Kamlesh Pattni na presha 
kutoka wafadhili. Alimteua Mu-
davadi, wakati huo akiwa na umri 
wa miaka 32, kusaidia utawala wa 
Nyayo kukabiliana na mzozo huo. 
Shirika la Fedha Duniani na Ben-
ki ya Dunia zilikuwa zimemka-
ba koo Moi na macho yote yaliku-
wa kwa Mudavadi kusaidia kutoa 
Kenya katika mzozo mbaya wa ki-
uchumi.

Wafadhili walikuwa na imani na 
Mudavadi na tofauti na wakere-
ketwa wengine wa Kanu - haku-
wa na doa. Zaidi, alikuwa mion-
goni mwa kundi la wanamageuzi 
walioamini kuwa Kanu na uchu-
mi zingerekebishwa kwa kuleta 
mawazo mapya, ambayo yanger-
udisha imani ya wafadhili. Mfu-
muko ulikuwa umefika kiwango 
cha juu zaidi cha asilimia 60.

Mudavadi aliruhusu viwango 
vya ubadilishaji, walivyotaka wa-
fadhili na akaondoa vyeti vya Fo-
rex-C, ambavyo vilikuwa vikitu-
miwa kupitishia pesa wakati wa 
kashfa ya Goldenberg. Hata hivyo, 
baadhi ya malipo yalilipwa kab-
la hajatulia ofisini, na wakosoaji 
wake wamekuwa wakimlaumu 
kwa hilo. Pia, alilegeza udhibiti 
wa bei za mafuta, ngano, mahin-
di na sukari, akaweka huru uuzaji 
wa ngano na akaruhusu biashara 
za utalii kuweka nusu ya mapato 
yao ya pesa za kigeni. Pia alion-
doa mpango wa malipo kabla 
ya kusafirisha na leseni za uagi-
zaji bidhaa kutoka nje ya nchi. 
Waliokuwa na misimamo mi-

kali waliwaita Mudavadi na Ga-

MCHAPA KAZI MTEULE WA RAIS
Rais anatafuta mtu asiye mbishi kutekeleza sera zake, kwa kuzingatia nguvu za 

upinzani. Uzuri ni kuwa Mkuu wa Mawaziri anapendwa na pande zote mbili 

Baada ya kuwa Waziri wa Fedha kwa miaka mitano, Mkuu wa Mawa-
ziri Musalia Mudavadi analeta ujuzi zaidi kuliko siasa. 
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vana wa Benki Kuu ya Kenya Micah Cheserem 
‘vibaraka’ wa IMF.

Kufikia Novemba 1993, Mudavadi alikuwa 
amerudisha misaada ya wafadhili baada ya 
kuzimwa kwa miaka miwili. Kenya pia iliahi-
di kumaliza ufisadi ili ipewe msaada wa do-
la za Amerika 850 milioni na dola 170 milioni 
zilizosalia za usaidizi wa malipo. Mojawapo la 
matukio tata ambayo yalikabili Mudavadi lili-
kuwa vita dhidi ya wauzaji bidhaa zisizotozwa 
ushuru walioingiza sukari katika soko la hu-
mu nchini. Pia alipata moyo mgumu hasa up-
inzani ulipojaribu kuvuruga hotuba yake ya 
kusoma bajeti mnamo 1997 ukitaka mageuzi.

Ni tajiriba hii ambayo Rais William Ruto ana-
taka kutumia na kufanya Mudavadi kuwa mtu 
wa kupigwa darubini katika serikali hii. Bada 
ya kukiri kuwa bilionea, Mudavadi anaendelea 
kupata nguvu katika Magharibi mwa Kenya na 
ameshusha umaarufu wa Odinga katika baa-
dhi ya zilizokuwa ngome za chama cha Orange 
Democratic Party (ODM). Hata hivyo, hatua hi-
yo imezua tumbojoto miongoni baadhi ya wa-
nasiasa wa UDA.

Kwa wiki chache zilizopita, vita baridi – vina-
vyoendeshwa na washirika wao - vilionekana 
kushika kasi katika kambi za Gachagua na Mu-
davadi za serikali ya Kenya Kwanza.Mkutano 
wa kikazi wa Mt Kenya Safari Club ulikuwa wa 
kutuliza hali na kulegeza taharuki inayoibu-
ka. Ni kutozima taharuki wakati wa muhula 
wa kwanza wa utawala wa Mwai Kibaki kati ya 
chama cha Liberal Democratic party cha Rai-
la Odinga na National Alliance Party of Kenya 
(NAK) kuhusu ugavi wa mamlaka kulikovunja 
muungano wa Rainbow Coalition.

Rais Ruto ana kibarua tete cha kusawazisha 
kwa kuwa Gachagua na Mudavadi kila mmoja 
anataka mamlaka zaidi. Wote wawili wana az-
ma ya kuwa rais pia.

Kisiasa, Mudavadi ana nafasi kubwa. Atasi-
mamia kamati yenye nguvu ya Makatibu wa 
Wizara na kusimamia ufuatiliaji wa kiufun-
di na utathmini wa sera, mipango na miradi 
ya serikali. Kamati hii inajumuisha walio na 
mamlaka ya kuagiza matumizi - au ‘watu wa 
pesa’ kwa lugha ya mtaa. Pengine kamati hii 
ndiyo muhimu zaidi katika serikali kwa kuwa 
hawa ndio wanaoendesha wizara zao tofauti 
na wanasimamia mabilioni yote zinazotenge-
wa.

Kwa upande wake, Gachagua amekabidhi-
wa majukumu ya iliyokuwa Wizara ya Ugatuzi 
na atashirikisha uhusiano wa viwango viwili 
vya serikali kati ya serikali ya kitaifa na serikali 
za kaunti. Pia atasimamia kamati ya Baraza la 
Mawaziri na kushirikisha washirika wa mae-
ndeleo wa kimataifa na Tume mpya ya Mto 
Nairobi. Rais pia amempa sekta inayotatizika 
ya kahawa. Baada ya makosa kadhaa ya kisia-
sa, kurejea kwa Mudavadi kupitia muungano 
wa Kenya Kwanza kumemfaidi zaidi ya alivy-
otaka. Ni shughuli ambazo amejua tangu Feb-
ruari 1989, baba yake, Moses Mudavadi, alipo-
fariki.

Miaka mitano kabla, Mudavadi alikuwa ame-
hitimu kutoka Chuo Kikuu cha Nairobi na di-
grii ya uchumi wa masuala ya ardhi. Baba yake 
alikuwa Katibu Mkuu wa Kanu mwenye ush-
awishi mkubwa na Waziri wa Moi wa Serikali 

za Wilaya na Mipango ya Miji. Moi na Mzee Mu-
davadi walikuwa wamejuana tangu 1949 – na 
ni Mudavadi, wakati huo akiwa afisa wa elimu, 
aliyemshawishi Moi kuacha Tambach African 

School na kujiunga na siasa.
Kwenye misa iliyofanywa katika Pentecostal 

Church Valley Road, Mudavadi alijitokeza ka-
ma msemaji wa familia. Kwa hivyo ilitarajiwa 
wazee Wamaragoli walipoita kikao cha wana-
habari wiki moja baada ya mazishi na kumui-
dhinisha kurithi kiti cha ubunge cha Sabatia. 
Mudavadi alikuwa na umri wa miaka 29.

Punde, wanasiasa wakuu kama aliyekuwa 
Mbunge Peter Kibisu, walijiunga na wito ulioi-
dhinishwa na tawi la Kakamega la chama cha 
Kanu chini ya Waziri katika Afisi ya Rais Buru-
di Nabwera. Mnamo Machi 23, 1989, Musalia al-
ichaguliwa Mbunge bila kupingwa.

Kupitia uchaguzi huo, Musalia alijiunga na 
siasa bila kizingiti – na pia akapanda hadhi 
haraka. Miezi miwili baadaye, katika mabadi-
liko ya Baraza la Mawaziri Mei 1, 1989, yaliyoto-
kana na kujiuzulu kwa Dkt Josephat Karanja 
kama Makamu Rais na kuteuliwa kwa Profesa 
George Saitoti, Rais Moi alimteua Musalia wa-
ziri wake wa Uuzaji na Masoko.

Mudavadi ameshiriki siasa za kujinusuru pia. 
Lakini kwa sababu ya upole wake, amekuwa 
akisalitiwa hata katika ngome yake ya Maghar-
ibi. Pia amewahi kufanya makosa ya kibinafsi 
ya kisiasa. Hata hivyo, wadhifa mpya na maju-
kumu makubwa yanahusu zaidi tabia ya Mu-
davadi na historia yake. Rais Ruto anaonekana 
kumwamini.

jkamau@ke.nationmedia.com @
johnkamau1

- Imetafsiriwa na Benson Matheka

Kutoka kulia: Rais William Ruto, Mkuu wa Mawaziri Musalia Mudavadi na Naibu Rais Rigathi 
Gachagua wakati wa mkutano wa majuzi katika Fairmont Mt Kenya Safari Club Nanyuki. 
PICHA | MAKTABA

Wiki chache zilizopita, vita baridi – vikiendeshwa 
na washirika wao - vilionekana kushika kasi katika 
kambi za Gachagua na Mudavadi za serikali ya 
Kenya Kwanza. Mkutano wa Mt Kenya Safari Club 
ulikuwa wa kuzima joto na kulegeza taharuki 
inayoibuka. Ni kutozima taharuki muhula wa 
kwanza wa utawala wa Mwai Kibaki kati ya chama 
cha Liberal Democratic party cha Raila Odinga na 
National Alliance Party of Kenya (NAK) kuhusu 
ugavi wa mamlaka kulikovunja muungano wa 
Rainbow Coalition.

DOLA 850 MILIONI
Kenya pia iliahidi kumaliza ufi sadi ili 
ipate msaada wa Dola za Amerika 850 
milioni na 170 milioni za kusawazisha 
biashara yake na mataifa mengine. 
Moja la matukio tata zaidi lilomkabili 
Mudavadi ni vita dhidi ya walanguzi wa 
bidhaa zisizotozwa ushuru waliongiza 
sukari katika soko la humu nchini.
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Mwendeshaji baiskeli wa Bolivia Daniel Jager 
Nosiglia akishiriki shindano wakati wa Hatua 
ya 10 ya Dakar 2023, kati ya Haradh na Shay-
bah, Saudi Arabia, mnamo Januari 11.

PICHA | AFP

Waandamanaji wakipinga vibonzo vinavy-
oonyesha kiongozi mkuu wa Iran Ayatollah 
Ali Khamenei vilichochapishwa na gazeti la 
kila wiki la kejeli la Ufaransa Charlie Hebdo 
walipoandamana nje ya ubalozi wa Ufaransa 
katika mji mkuu wa Iran, Tehran, Januari 11. 

PICHA | AFP

Wakimbizi wa ndani wasafiri kwa trekta na mali zao 
karibu na kambi ya muda katika eneo lililokumbwa 
na mafuriko la Dera Allah Yar, Wilaya ya Jaffarabad, 
nchini Pakistan mnamo Januari 9. Umoja wa Mataifa 
umetoa wito wa “uwekezaji mkubwa” ili kusaidia 
Pakistan kufufua uchumi wake kutokana na mafuriko 

makubwa ya mwaka jana. PICHA | AFP

Picha iliyopigwa kutoka angani yaonyesha 
magari yakipita kwenye barabara iliyo-
furika katika eneo la Planada, California, 

mnamo January 10. PICHA | AFP

Mtu aliyeshika mwavuli akipita karibu na duka kubwa la vitabu la Piccadilly la kampuni ya Wa-
terstones akitangaza kutolewa kwa kitabu kwa jina ‘Spare’ kilichoandikwa na Mwanamfalme 
Harry wa Uingereza, mjini London, Januari 10. Baada ya miezi kadhaa ya kusubiri na utangazaji, 
kitabu cha Prince Harry hatimaye kimeanza kuuzwa nchini Uingereza na kutishia aibu zaidi kwa 

familia ya kifalme. PICHA | AFP

Mkimbizi wa Rohingya atolewa sampuli 
ili kupimwa virusi vya Covid-19 kwenye 
makao ya muda eneo la Ladong, Mkoa 
wa Aceh, nchini Indonesia, mnamo Janu-

ari 9. PICHA | AFP

Nicholas Ireri Kamwende, Naibu Mkurugenzi wa Upelelezi wa Jinai (kushoto) na 
Mkurugenzi Mkuu Mohamed Amin (katikati) wamsindikiza balozi wa Marekani 
nchini Kenya Meg Whitman baada ya kuhutubia wanahabari katika Makao Makuu 
ya DCI Januari 12. Balozi alitangaza zawadi ya dola 10 milioni (Sh1.2 bilioni kwa 
mtu atakayesaidia kupatikana kwa mpangaji mkuu wa shambulio la kigaidi la 2019 

katika jumba la dusitD2 ambapo watu 21 waliuawa. SILA KIPLAGAT | NATION



Video cheshi kuhusu maisha ya kawaida za muundaji matini Muchiri Mike 
katika TikTok zimemletea umaarufu na pesa nzuri

CHEKA USIKIKE!

Jukwaa LaVijanaVijana
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Annabelle Apondi
Wanafunzi wanata-

ka maelezo kamili kuto-
ka kwa serikali ya kitai-
fa kuhusu inavyopan-
ga kushughulikia sua-
la hilo kwa njia am-
bayo haitawanyima na-
fasi wanafunzi wanao-
lenga kujiendeleza ki-
masomo kutimiza ndo-
to zao. Kusudi letu kuu 
ni kubadilisha akili isiyo 
na chochote kuwa iliyo 
wazi, hivyo hakuna mtu 
anayepaswa kuwanyi-
ma wanafunzi haki hii 
asili.
- Bi Apondi ni 
mwanafunzi wa Chuo 
Kikuu cha Multimedia

NAFASI YA VIJANA

WANAVYOSEMA

NA SARUNI LEMARGEROI

W
anapotazama siku za usoni 
za Afrika, wataalamu huta-
ja idadi kubwa ya vijana 
wanaoendelea kuongezeka 
kama rasilimali yake. Kwanza, 
nusu ya watu wote barani wa-

na umri wa chini ya miaka 20 na matai-
fa kumi machanga duniani yanapatika-
na Afrika.

Viongozi wachanga barani Afrika wana 
manufaa mengine mbali na ukombozi 
wa kisiasa. Mbele yetu kuna changamo-
to ya hatimaye kutekeleza suluhisho ny-
ingi ambazo tumezungumzia na kuan-
dika kuzihusu. Mwaka unapoan-
za, vijana ndio rasilimali kubwa 
ambayo lazima bara liwekeze 
na kujiandaa kwa dunia ya 
kisasa.

Bilas haka Afrika ndilo 
bara changa zaidi duniani. 
Asilimia 40 ya watu wake wa-
na umri wa chini ya miaka 15 
huku asilimia 20 wakiwa kati ya 
umri wa miaka 15 na 24. Tungependa 
kufikiria kuwa hizi ni takwimu za kutia 
moyo, zinazoashiria kizazi chenye nguvu 
kinachobuni mustakabali wa bara hili.

Leo hii, hata shahada kutoka chuo ki-
kuu si kigezo cha kupata kazi. Kwa kwe-
li, zaidi ya asilimia 50 ya vijana wa Afri-
ka wanatafuta kazi. Wamesoma, wana 
mawazo pevu na matamanio makub-
wa, lakini hayo yote hayawasaidii kupa-
ta kazi.

Kufikia 2030, idadi ya vijana barani Af-
rika inatarajiwa kuwa asilimia 42 ya vija-
na wote duniani, na asilimia 75 ya wal-
io na umri wa chini ya miaka 35 Afrika. 
Kukiwa na idadi kubwa kama hiyo ya vi-
jana, sera na mipango itakayoshirikisha 
vijana katika masuala ya maendeleo in-
ahitajika sana. Kutumia mgao wa idadi 
ya watu na kupanua fursa kwa vijana - 
kwa manufaa ya Waafrika wote - kutah-
itaji data sahihi na ushahidi kuhusu hali 
ya vijana Waafrika.

Takwimu hizi zinaashiria nguvuka-
zi thabiti kwa miongo kadhaa ijayo. Pia, 
“mgao huo wa idadi ya watu” unaas-
hiria kundi la viongozi wa baadaye, ku-
toka jamii za kawaida hadi katika kiwan-
go cha kitaifa. Vijana wanahitaji kazi na 
kuelekezwa ili waingie katika maisha ya 
kitaaluma.

Vijana wana ufunguo wa 
maendeleo barani Afrika

Mabadiliko ya maisha: Hili ndilo jambo muhimu zaidi 
ukuaji, teknolojia ya habari, na mauzo ya bidhaa

Je, Afrika itatumia ipasavyo Uwezo wa aja-
bu wa watu wake? Huku idadi ya vijana ba-
rani Afrika ikitarajiwa kuongezeka maradu-
fu ifikapo 2050, haja ya njia bunifu na en-
delevu za kusaidia vijana kupata ajira in-
aendelea kuwa umuhimu. Zaidi ya nusu ya 
mataifa kumi yanayokua kiuchumi duni-
ani yamo barani Afrika.

Mabadiliko ya idadi ya watu yanatoa fursa 
ya kuongoza na kushawishi ubunifu ambao 
utakuwa na umuhimu wa kimataifa. Afri-
ka itaweza kufanya hivyo kama vijana wake 
wataweza kuongoza maendeleo ya kiuchu-
mi na kuchangia ipasavyo kwa jamii zao.

Ingawa changamoto iliyopo ni ya kutisha, 
pia imewatia moyo vijana wengi wabuni-

fu na wenye bidii kudhibiti maisha 
yao ya baadaye, wakibuni sulu-

hisho endelevu ili kujiajiri na 
kujishughulisha kikamilifu.
Viongozi wachanga wa Afri-
ka wanaoendelea kuchipuka 
wanajumuisha watu wenye 

matamanio na maono kwa 
bara hili. Wakishughulikiwa vy-

ema, watahakikisha kila nchi ya Af-
rika inafaidika kutokana nguvukazi in-

ayoweza kupeleka mbele bara hili.
Afrika ndilo eneo linalofuata kwa mae-

ndeleo, ukuaji wa kiteknolojia na mauzo 
ya bidhaa. Hili limechangiwa na ongezeko 
kubwa la vijana, ambalo, kando na kuwa 
kubwa duniani, linatabiriwa kuwa la kudu-
mu zaidi.

Viongozi wa sasa wana jukumu la kush-
irikisha na kuwakuza vijana wa Waafrika 
kwa uongozi mahsusi. Ni jukumu la kiza-
zi kikongwe kuhakikisha vijana wamepa-
ta elimu bora na ujuzi wa kiufundi, na pia 
kubuni mwenendo na kujitolea kwa mus-
takabali wa pamoja wa Afrika.

Baada ya muda, viongozi hao wachanga 
watatumia ujuzi na tajriba yao kukuza ki-
zazi kijacho. Kwa hivyo, kuwafunza vijana 
ujasiriamali - jinsi ya kubuni, kuendesha na 
kusimamia biashara - ili ubunifu na juhudi 
zao zizae matunda ni muhimu sio tu kati-
ka kuimarisha maisha yao binafsi, bali kui-
marisha ufanisi wa kiuchumi wa bara zima.

Bw Lemargeroi ni Msomi katika Mpango wa 
Mandela Washington, 2019.

lemargeroi@gmail.com
Una maoni yoyote kuhusu masuala ibuka? 

Tungependa kusikia kutoka kwako. Tuma 
maoni yako kwa: weeklyreview@ke.nation-
media.com

- Imetafsiriwa na Wanderi Kamau

Leslie Osale
Bodi ya Mikopo ya 

Elimu ya Juu (HELB) im-
enisaidia tangu nilipo-
jiunga na Chuo Kikuu 
cha Kilimo na Teknolo-
jia cha Jomo Kenyat-
ta (JKUAT). Ninaitu-
mia kulipia karo yangu 
na matumizi ya kibin-
afsi. Bila hiyo, pengine 
singejiunga na chuo ki-
kuu au ningeacha shule 
kwa kukosa karo. Siun-
gi mkono kufutiliwa 
mbali kwa hazina hiyo. 
Hatua hiyo itawaathiri 
vibaya wanafunzi wen-
gi wanaotafuta elimu 
ya juu.
- Bw Osale ni 
mwanafunzi wa JKUAT

Faith Sudi
Hatua ya serikali kubu-

ni Baraza la Kitaifa la Ku-
fadhili Ujuzi (NSFC) ime-
potoka. Kama mtu aliye-
faidika na Helb, sijui ka-
ma nitalipa mkopo na 
riba kwani maelezo mu-
himu, kama vile ni watu 
gani watafaidika kutoka-
na na hatua hiyo, hayaja-
tolewa. Pili, Helb imeni-
saidia sana kuendesha 
maisha yangu chuoni.
- Bi Sudi ni mwanafunzi 
wa JKUAT

Brenda Gitonga
Mpango wa kuleta 

pamoja hazina hizo ta-
tu utaacha wengi kati-
ka hali ya kuchanga-
nyikiwa kwani hawa-
na hakina kuhusu ma-
tokeo yake. Wanafun-
zi wengi wamekuwa 
na wakitumia Helb 
kulipia masomo na 
matumizi ya kibinafsi. 
Kuinama, kauli inayo-
maanisha kulala njaa, 
limekuwa neon la ka-
waida katika vyuo vi-
kuu, licha ya kuwepo 
kwa pesa za Helb.
- Bi Gitonga ni 
mwanafunzi katika 
Chuo cha Multimedia

- Zimetafsiriwa na Wan-
deri Kamau
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troniki.
Ingawa unaweza kutengeneza 

pesa kutoka kwa mali kama bei 
ya Bitcoin kupanda,  huwezi kun-
ufaika na ongezeko la bei katika 
sarafu imara kwa sababu bei yake 
inaweza kukitwa kwenye mali 
halisi ya ulimwengu ambayo bei 
yake haishuki.

Basi tunahitaji kuamua ni mali 
gani inayopaswa kutozwa ushuru 
wa mauzo, na ni gani ya kutozwa 
ushuru wa faida. Chukua mfano 
wa altcoin inayopendwa sana 
duniani Ethereum:  kwa kuifanya 
thabiti, kuongezeka kwa bei kun-
aweza kuchukuliwa kuwa kuvutia 
ushuru wa mauzo ya mali, waka-
ti inabadilika kuwa hisa - ambapo 
umiliki wake unaamua anayepata 
zaidi - na anapata mgao.

Kitu kingine cha kuzingatia ni 
jinsi ya kushughulikia masua-
la yanayohusu huduma za ulin-
zi wa mali ya dijitali. Je, funguo 
za ubadilishaji nchini zinafaa ku-
wa nchini humo? Kufanya hivyo 
ni muhimu kwa sababu itaruhusu 

serikali yetu kulinda watumiaji 
iwapo ubadilishaji utaporomoka.

Njia moja ya kutatua hili ni fun-
guo zihifadhiwe nchini au aina fu-
lani ya hifadhi ya mali inayohusi-
ka iwekwe na shirika la serikali. 
Jinsi hili litatekelezwa hapa Kenya 
haijulikani.

Jinsi ya kueleza hasa vile ma-
li inauzwa pia itakuwa muhimu 
iwapo tutahesabu ushuru. Ma-
badiliko ya bei ya asilimia kumi 
ndani ya siku chache ni jambo la 
kawaida. Kwa kuwa shughuli nyin-
gi za ubadilishaji hazifanyiki kati-
ka mfumo mkuu wa mali ya dijita-
li, kuna wasiwasi kwamba nyaka-
ti halisi ambazo mali huuzwa zita-
fichwa kusadifiana na hasara ya 
kuanzia asilimia kumi.

Wanaweza kuwa wajinga 
wakikosa kufanya hivyo kwa ku-
wa ni vigumu kuwapata wakidan-
ganya. Pengine hii ndiyo sababu 
Mswada utakuwa ukitegemea wa-
miliki kuripoti wenyewe - ni vigu-
mu sana kubaini shughuli bila 
kushirikisha wamiliki.

NA WAGA ODONGO

H
ivi majuzi, Kenya ilitayari-
sha Mswada unaolenga 
kutoza ushuru sarafu za di-
jitali. Mswada wa Masoko 
ya Mtaji uli- o-
fanyiwa ma-

badiliko, 2022 un-
alenga kutoza ushuru 
wabadilishaji na pochi 
kwa ada kama ushuru 
wa bidhaa unaolipwa ka-
tika kila shughuli ya ben-
ki. Mswada huo pia unalen-
ga kukusanya ushuru wa faida 
ya mali wakati mali ya dijitali in-
apouzwa. Mswada huo unahitaji 
watu wanaomiliki au kushughu-
lika na sarafu za dijitali kuripoti 
wenyewe biashara zao kwa Mam-
laka ya Soko la Mali ili watozwe 
ushuru.

Ripoti ya Shirika la Umoja wa 
Mataifa kuhusu Biashara (UNC-
TAD) mapema mwaka huu ilikadi-
ria kuwa Wakenya milioni nne wa-
namiliki sarafu zao za crypto, asil-
imia ya juu ya wanaozimiliki ba-
rani Afrika. Biashara ya ubadil-
ishaji ni kubwa na imegonga kilele 
chake huku bitcoin ikipanda juu, 
baadhi ya ubadilishaji ulikuwa wa 
mali yenye thamani ya Sh10 bilio-
ni kwa wiki.

Pesa tayari zimebadilika kuto-
ka kuwa kidogo na kwa sasa ziko 
kwa wingi. Taasisi zetu zinazotoa 
na kudhibiti pesa ni lazima pia zi-
badilike. Swali kuhusu jinsi ya ku-
dhibiti mali ya dijitali linakasiri-
sha na jinsi sheria hizo zitatekele-
zwa, kutapelekea hima kunawiri 
kwa mfumo ambao unatumiwa 
na mamilioni au zikivurugwa, zi-
naweza kuua biashara hiyo kabisa.

Suala la  kwanza ambalo 
wabunge wanahitaji kuwazia ni 
jinsi ya kuainisha aina tofauti za 
mali. Tunashughulika na maelfu 
kadhaa ya sarafu, na yeyote aliye 
na ufahamu mdogo wa kutayari-
sha programu anaweza kuunda 
sarafu kwa chini ya saa.

Muungano wa Ulaya ambao 
umepiga hatua katika mchakato 
wa udhibiti umegawa sarafu hizo 
mara nne: Mali, tunu za matumi-
zi, sarafu imara na pesa za elek-

MTAZAMO WANGU

Biasharangeni: Pesa zinazowekwa kwa programu ni tofauti na zile wadhibiti 
wamewahi kushughulikia. Kuzidhibiti kunaweza kuwa changamoto

MAANA HASA YA CRYPTO

Mfumo wote kama unavy-
opendekezwa kwa wakati huu, 
utategemea ukarimu na uaminifu 
wa umma. Masoko ya hisa yanan-
apaswa kuweka siri kuu matumi-
zi ya data.

Swali lingine la kuwazia ni ku-
husu mahali mabaki ya sarafu im-
ara yatawekwa. Je, yanafaa kuwek-
wa katika Benki Kuu kama zinavy-
ofanya benki za kawaida? Bila sha-

ka hili itasaidia kuwa thibitisho 
la hifadhi zilizopo.

Usimamizi wa sarafu im-
ara zinazopatikana hu-
mu nchini utakuwa 
vigumu kwa wabadil-
ishaji wa kimataifa kwa 
kuwa zinaweza kutwali-

wa kiholela.
Ni muhimu kujibu swa-

li hili kwa kuwa kwa wakati huu 
soko kubwa sio lililo na wabadil-
ishaji wa bitcoin kadhaa, ni soko la 
sarafu imara. Kwa Wakenya wen-
gi, sarafu za dijitali ni suluhu kwa 
wanachohisi kuwa usimamizi 
mbaya wa pesa na CBK badala ya 
kubahatisha ili kupata faida.

Ukihitaji watumiaji wanaofan-
ya biashara nchini kuwa na nam-
bari ya KRA, utakosa sehemu kub-
wa ya soko. Hatua kama hiyo itafa-
nya watu wengi kuamua kutumia 
mitandao ya kibinafsi ili wasiju-
likane waliko.

Wauzaj i  wakubwa katika 
masoko yanayohusiana ya humu 
nchini si Wakenya. Hii pia itafanya 
sarafu za dijitali kuwa ghali Kenya, 
jambo ambalo litafaidi wamiliki 
na matajiri ambao wanaweza ku-
hamisha pesa kati ya maeneo ya 
usimamizi.

Ukweli ni kuwa pesa zinazoweza 
kuwekwa kwa programu ni tofau-
ti na chochote ambacho wadhibi-
ti wa soko au benki kuu wamewa-
hi kushughulikia.

Ni changamoto kuzidhibiti. Ush-
auri wangu wa bure kwa bunge ni 
kuketi kitako, kupuuza biashara 
hiyo na kusubiri Ulaya, Singapore 
na Amerika kuunda sheria zao, ki-
sha liazime mawazo mazuri.

Bw  Odongo mhandisi wa Pro-
gramu.wagaodongo@gmail.

com
- Imetafsiriwa na Benson

Matheka
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Ukweli wa ucheshi: Muchiri Mike yumo 
kwenye Facebook. Nani? Yule jamaa wa 
TikTok, anayeigiza kina mama Waafrika 
(Mama Mike), walimu Waafrika na mtu 

mwingine yeyote, bila shaka. Unamjua.
Lakini huko nyuma kuna uovu unaonyem-

elea: Kwamba Muchiri Mike (sio ‘Mike Muchi-
ri’, au ‘Mike’) anakaribia kufikia kiwango cha 
umaarufu cha kulipia.

Hizi si habari nzuri sana kwa mashabiki 
wake wa dhati, nikiwemo, ambao wamefura-
hia matini yake kwa miaka mingi lakini wakai-
hifadhi kama kitu kitakatifu. Tulikuwa kundi 
dogo lenye lakini tulipenda usiri wetu. Yam-
kini Muchiri Mike aliupenda pia; hakuwa na 
haraka ya kuwa katika kila jukwaa maarufu, ni 
kijana tu aliyekuwa akifanya mambo yake, na 
kufurahia.

Sasa je? Kila mtu anataka kipande cha Muchi-
ri Mike. Ufanisi wake umetokana na kupend-
wa kwa matini yake katika TikTok, ambapo, 
ambapo maisha ya kisasa na masuala ibu-
ka huigizwa kwa njia ya kuchekesha. Video 
yake ya majuzi (kufikia wakati wa kuchapi-
sha makala haya) ilikuwa imevutia mamil-
ioni ya watu (watu 3.9) na mamia ya video 
za kuigwa na akaunti feki. Katika video hiyo, 
(utashangaa!) anajifanya bikizee anayepokea 
simu ambazo wewe huenda umepokea pia, 
matapeli wanaokwambia wamekutumia pe-
sa kimakosa. Unafurahia jinsi anawazungusha 
huku na kule na kushinda ujanja wao huku ak-
ituacha, sisi hadhira yake mateka, tukiumwa 
na mbavu kwa kicheko.

Huyo ndiye Muchiri Mike. Ni kijana mwenye 
umri wa miaka 24 anayezungumza kwa lafu-
dhi ya kijana-mpole-kutoka-milimani. Lakini 
unahisije kuwa Muchiri Mike? “Ni ajabu. Waka-
ti mwingine huwaonea wivu watu ambao sio 
mimi. Kwanza, Muchiri Mike ana kipaji kikub-
wa. Ameumbwa akaumbika. Nafurahia kiwan-
go cha maisha yangu kwa sasa. Nahisi vyema 
sana kuwa Muchiri Mike.”

Na kufikiri amekuwa kwenye mtandao wa 
TikTok kwa mwaka mmoja tu na mabadiliko 
yote hayo! Kitindamimba wa familia ya wa-
toto watano (kaka watatu, dada mmoja), ana-
kumbuka safari yake ya umaarufu ilianza 
mapema kuliko TikTok. “Nilianza kubuni mat-
ini katika Facebook na Instagram. Facebook 
ndiyo ilikuwa jukwaa langu la kwanza na ndi-
po nilianza kupata idadi kubwa ya hadhira in-
ayotazama video zangu.

Watu zaidi 300,000 waliokuwa wakifuatilia 
matini yake wakati huo walikuwa wengu sa-
na. Kuingia kwake polepole katika TikTok ku-
likuwa hatua ndogo ya ufanisi mkubwa – ali-
gonga kilele katika jukwaa hilo mapema mwa-
ka huu. (Wengi wa wateja wangu sasa wanata-
ka nitume matini yangu kwa TikTok. Na waka-
ti mwingine katika Instagram.”

Huenda nyota yake haikuwa hapo, lakini ili-
kuwa imebatizwa. Sawa inavyokuwa mara ya 
kwanza, video ya kwanza ya Muchiri Mike kati-
ka TikTok haikutia fora. Ilikuwa pia mara yake 
ya kwanza kuigiza wanawake.

Lakini katika fikra zake, kulikuwa na mse-
to wa hisia. “Sikuwa na hakika. Unajua, watu 

UUNDAJI PESA KUPITIA MITANDAO YA KIJAMII

NI KICHEKO TU!
Video za uchesi kuhusu maisha ya kawaida za muundaji 

matini Muchiri Mike katika TikTok zimemfanya maarufu 
sana na zinamletea pesa

Muchiri Mike ni muundaji wa matini za TikTok na mcheshi, maarufu kwa jina la uigizaji 
‘Mama Mike’. Alishinda tuzo ya 2022 ya Mshawishi Bora wa Mwaka. PICHA | EDDY ASHIOYA

watafikiria nini? Zilikuwa fikra za kutisha. Sa-
na. Watu 500 ndio walikuwa wakitazama video 
zake alipiongia TikTok – idadi ambayo bado ni 
kubwa kwa mtu mwingine yeyote huko nje - la-
kini hilo lilimfanya ajiondoe, ingawa kwa mu-
da mfupi. Alirudi Machi 2021. TikTok sasa ndi-
yo jukwaa lake maarufu zaidi, huku watu wen-
gi wakimtambua kupitia hapo. TikTok inauza 
kwa sababu matini yake maalumu haitegemei 

marafiki zako kutangamana na kuburudika ila 
kwa “mapendekezo” – jambo linaloifanya ku-
wa rahisi kupata umaarufu katika jukwaa hilo.

Umaarufu wake, unatokana na kuwa kaka 
wa kila siku anayegeuza mambo ya kila siku 
katika maisha ya kawaida kuwa video ‘zina-
zohusiana’ na hadhira. Na pia, jambo ambalo 
mashabiki wake wa kike watakubali, ni wazi 
kuwa Muchiri Mike ana maumbile ya kuvutia 
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sana kama mwanamme, hasa tabasamu lake. 
Je, anajua anatatiza watu wengi wenye kum-
bukumbu ya kiwango cha juu – na sizungum-
zii kunihusu mimi? “Labda kwa kuwa kila mtu 
alilelewa na mama asili wa Kiafrika. Huenda 
katika maisha yangu mengine nilikuwa mwal-
imu au mama Mkenya.

Lakini pia nafikiri mimi ni mtu mwenye ma-
kini kwa mambo.” Anaturudisha nyuma en-
zi zake shuleni, ambapo anakumbuka ku-
waigiza walimu wake, hasa wanawake. Mas-
wali zaidi, anakumbuka zaidi, kumhusu akiwa 
katika shule ya msingi, akifanya mzaha, mto-
to mcheshi mwenye furaha, ambaye hungeta-
ka kusimama karibu naye mwalimu mkuu al-
ipokuwa amekasirika. Waswahili husema: “Wa-
li wa kushiba huonekana kwenye sinia.”

Talanta yake ya kipekee inampa riziki.  “Ju-
zi nilishirikiana na Safaricom kutangaza Apu 
ya M-pesa. Na usifikiri ni Safaricom tu. Wateja 
wake wakuu wanajumuisha Netflix (kutangaza 
shoo ya Afrika Kusini inayoitwa Savage Beau-
ty), Juicy Fruit, Baygon, IEBC, Coca Cola (kutan-
gaza Kombe la Dunia la FIFA) miongoni mwa 
wengine. Anatumia neno ushirikiano badala ya 
“kufanyia kazi fulani au kufanya kazi na.” Kwa 
nini?

“Mteja akinielezea anachotaka ninawapa na-
kala na tunaamua kinachoridhisha hadhira ze-
tu sote. Ni ushirikiano na ubunifu wa pamoja.”

Hivi majuzi, aliigiza kama mhusika mkuu ka-
tika Too Early for Birds, mchezo wa kuigiza kati-
ka ukumbi wa Jain Bhavan, Loresho. “Nilikuwa 
nikishirikiana katika mradi fulani na Queen Ga-
thoni, ambaye ni mmoja kati ya wenye shoo hi-
yo.

Alinieleza alichokuwa akifanya (mchezo huo) 
na alitaka nishiriki.” Lakini haijawa hivi ki-
la wakati. Kazi ya kwanza aliyowahi kupata ili-
kuwa 2017 – mwaka mmoja baada ya kuan-
za kubuni matini. “Nilishirikiana na nembo na 
wakala wake akachukua muda mrefu kunilipa.”

Malipo yake wakati yalikuwa Shs100,000. Bila 
shaka ada zimeongezeka. Sana.”

Sifa, anasema, imeathiri vibaya maisha yake 
kijamii. Au kuyakosa. Ananiambia hawezi ku-
tembea barabarani bila mtu kutaka wapigwe 
picha. Au utani? Anacheka. “Watu hufikiri mi-
mi ni mchangamfu sana lakini huenda si kwe-
li. Wakikutana nami huko nje na kupata wasi-
chotarajia, unajua, ni shida.”

Anatamani siku ambazo angeenda popote 
bila kofia wala barakoa. Mtu wa kawaida tu na 
shughuli zake mjini.

“Mimi ni mtu mwenye hulka zote. Ninakuwa 
mchangamfu ninakikutana na watu ninaowa-
fahamu. Katika mazingira mapya, ninashindwa 
kutangamana na watu.”

Watu humtarajia kupaaza sauti huko nje. La-
kini ni mtulivu sana. Wanaoweza kukerwa na 
nafsi yake watasononeka kufahamu kuwa, ka-
ma mtu binafsi, ni mcheshi, mwenye kuburud-
isha na mtu wa kuvutia sana. Lakini umaaru-
fu umempa nini?  “Mungu wangu! Anasema. 
“kuna manufaa chungu nzima ya kuwa mtu 
maarufu.” Anazungumzia nembo za bidhaa 
ambazo ameshirikiana nazo na hela ambazo 
zimejaza mifuko yake. Amehamia nyumba 
mapya, akaoa na hivi majuzi alinunua gari. “Si-
fa bila shaka imekuja na mazuri.”

Muchiri Mike, ambaye alisomea Sayansi ya 
Matibabu katika Chuo Kikuu cha Daystar sa-
sa anajitambulisha kuwa muundaji matini. In-
amchukua nusu siku kukamilisha matini yake.

“Kurekodi video hakuchukui muda mwin-
gi.” Bila shaka haichukui muda mrefu uki-
wa mweledi wa aina yake, kipaji adimu sana, 
mwanamme mwenye vipaji vingi kama yeye. 
“Kuhariri ndiko kuliko na kazi nyingi.”

Nashangaa iwapo wakati mwingine anahisi 
kwamba anachukuliwa ama kuonekana kuwa 
aina fulani ya muundaji matini, mchekesha-
ji na mwigizaji wa zamu. Hasa, Muchiri Mike 
anajichukulia zaidi kuwa mwanamuziki ku-
liko muundaji matini. “Katika siku za hivi kar-
ibuni, nitazindua maigizo ya injili yaliyo na ny-
imbo saba au nane. Ni mradi ambao nimeku-
wa nikiufanyia kazi tangu mwanzo wa mwa-
ka huu. Mojawapo la malengo yangu makuu 
mwaka wa 2023 ni kumakinika kuhusu muz-
iki wangu.

Anamtaja Mungu mara kadhaa katika ma-
zungumzo yetu. Alilelewa katika familia ya 
Wakristo sugu. Mungu daima alikuwa kwenye 

meza ya chakula cha jioni, kichwa cha familia. 
Ilikuwa kawaida kwa familia nyingi za Kiafrika 
kulelewa ukihudhuria shule za Jumapili. “Siku 
za Jumapili zilikuwa za kwenda kanisani. Ka-
ma hukutaka kwenda, ulikuwa unapata jibu 
la kawaida la mama Mwafrika, “Toka basi ni-
funge nyumba yangu” Alichukia sana alfajiri 
za Jumapili lakini alipenda zaidi nyimbo za si-
fa na ibada kanisani.

Hivyo basi, Mungu, ni nani kwake? “Mungu ni 
Mungu kwangu. Ninamwamini Mungu. Na ku-
tokana na tajiriba zangu binafsi, nimelazimi-
ka kumtafuta Mungu kibinafsi na kumfahamu 
kwa namna yangu mwenyewe.” Mimi si malai-
ka, anasema, ni rahisi kumkosea Mungu.

“Hatimaye, kilicho muhimu uhusiano wako 
na na Mungu wako.” Hataki kugeuka mhubiri, 
anasema. Lakini ni muhimu kumsikiza. Haku-
na anayefahamu hadithi yako vyema kuku-
shinda wewe mwenyewe, kwa njia bora zaidi 
kuliko Mungu anavyoifahamu. Anarudi kwa 
mawazo yake, akizingatia imani yake: kile am-
bacho Mungu anaweza kuwa kwake. Kile am-
bacho yeye binafsi anaweza kuwa kwa Mungu.

Wazazi wake wanafikirta nini kuhusu mati-
ni yake? “Wananiunga mkono kwa dhati. Kwa 
kweli, baba yangu huweka baadhi ya video 
zangu kwenye safu yake ya WhatsApp na hu-
wa nashangaa na kumuuliza, ulipata wapi hi-
yo?” Kama maisha yangekuwa filamu, nani 
angeigiza nafsi yake? “Dada yangu ananijua 
vyema kabisa. Anaweza akaigiza kila kitu jin-
si kilivyo kabisa. Ni yeye tu anayeweza kuigiza 
nafsi yangu.”

Kazi yake, inaonekana, ni kuwafurahisha wa-
tu. Lakini ni lini mara ya mwisho aliweza kuan-
gua kicheko hicho cha dhati? “Nimekaa kwa 
muda mrefu sana. Pengine tulipokuwa tunafa-
nya mazoezi ya Too Early for Birds na Esther 
(Kazungu). Hiyo ndiyo mara ya mwisho nilian-
gua kicheko cha dhati.”

Je, mtazamo wake kuhusu pesa umebadil-
ika? Anasimulia jinsi familia yake ilivyoishi 
maisha mazuri yakifuatiwa kipindi kirefu cha 
ufukara. Nadharia ya Yusufu – si unajua, miaka 
saba ya shibe ikifuatiwa na miaka saba ya njaa 
katika Kitabu cha Mwanzo.

“Kwa bahati mbaya, nilizaliwa wakati wa 
kipindi cha umaskini. Ndugu zangu kwa kwe-
li walifurahia pesa. Mara tu nilipozaliwa, mam-
bo yalibadilika ghafla na tulilazimika kuzoea 
maisha mapya.”

Hali hiyo iliathiri jinsi anavyotangamana 
na pesa. Anakumbuka jinsi, hapo awali, an-
gepanga bajeti kali na kuwajibikia kila shilin-
gi. “Sasa mimi ni mtumiaji anayewajibika, la-
kini pia huwa sijisumbui sana kuhusu hela.” 
Hata hivyo, anasisitiza niandike kuwa hapa-
ti mamilioni. Ni kwamba tu ameridhika, li-
cha ya wazazi wake kufikiri kwamba ni tajiri 
mkubwa. “Mimi bado ni mtoto. Mtoto wao. Mi-
mi bado ni watoto!” Huwa hasemi tu vitu vya 
kuchekesha, huwa anasema vitu kwa namna 
ya kuchekesha.

Nyakati kama hizi unaona talanta yake, jam-
bo ambalo limemweka jukwaani, moja kati ya 
sifa zake za kuvutia, inayoonyesha jinsi alivyo 
mtu wa kuvutia, kijana wa kawaida kutoka ki-
jiji cha kawaida ambaye tu amebarikiwa mno 
na ni mcheshi.Siri yake ni nini? Ni mwerevu 
au ni bahati tu? “Mimi ni mwerevu asilimia 
100. Hilo, na Mungu.

eddieashioya@gmail.com
- Imetafsiriwa na Mary Wangari

KIONGOZI WA IBADA
Muchiri Mike aliteuliwa Mshawishi Bora wa 
Mwaka wa 2022 na kampuni ya was va Digital 
Media Awards Kenya.

Alianza kuunda matini katika mwa 2017, 
akiegemea visa vya kawaida ili kuleta 
kumbukumbu na vituko vyautotoni

Ana wafuasi zaidi ya 300,000 kwenye 
majukwaa yote anayotumia.

Muchiri Mike pia ni kiongozi wa ibada,MC wa 
mashirika na mwimbaji wa nyimbo za injili.
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B
aada ya kupiga gumzo na mlinzi 
usiku kucha kwa kukosa nauli ya 
kumwezesha kurudi nyumbani baada 
ya kazi ngumu ya mchana kutwa, Mark 
Steve Nuguti anaelewa maana ya mtu 
kulala njaa jijini Nairobi.

“Nairobi ni shamba la mawe, ndugu yangu. 
Unapaswa kuwa na moyo wa chuma kuishi 
jijini,” anasema kwa tabasamu lenye utundu 
fulani, tunapokutana katika afisi yake katika 
orofa ya nne ya jumba la Ngong Lane Plaza.

Siku ambayo hangweza kurudi nyumbani 
alikuwa akiishi katika mtaa duni wa Githurai 
45 viungani mwa jiji na alifika jijini kila siku 
kutafuta kazi za afisi, na wakati mwingine ka-
zi duni za kibarua.

“Nilihitimu mnamo 2010 kutoka Chuo Ki-
kuu cha Mount Kenya, Thika, ambako nili-
somea Usimamizi wa Masuala ya Utalii. Kuwa 
mhitimu wa chuo kikuu asiye na kazi jijini ni 
maisha machungu. Hiyo ilikuwa miaki migu-
mu zaidi katika maisha yangu,” anakumbuka.

Sasa, mwanamume huyo wa umri wa miaka 
32 ni miongoni mwa mamilionea wenye umri 
mdogo zaidi nchini Kenya. Mwaka jana, alish-
erehekewa katika Umoja wa Milki ya Kiarabu 
(UAE) na kutunukiwa tuzo ya Kiongozi wa Vi-
jana wa Mwaka mwenye Ushawishi Mkubwa, 
wakati wa Kongamano la Wakfu wa Uongozi 
wa Vijana Afrika jijini Dubai.

“Ilikuwa heshima kubwa kupewa tuzo hi-
yo na Mstahiki Sheikh bin Majid Al Muall na 
kuorodheshwa miongoni mwa watu 50 wenye 
ushawishi mkubwa duniani,” anasema Steve.

Steve anayeongea kwa upole na ufasaha, 
ni mchapa kazi. Sasa halali njaa, labda kwa 
kupenda, anavalia mavazi anayotaka na 
huendesha magari ya kifahari. Kila nyota in-
aonekana kumwangazia. Amejijengea hima-
ya na anaazimia kusaidia vijana wenzake.

Wakati fulani alikuwa ameajiriwa, lakini sa-
sa Steve ameajiri watalaamu 15 wenye umri 
mdogo katika kampuni yake ya uchukuzi wa 
watalii, Spoton Vacation, aliyoanzisha miaka 
miwili iliyopita.

“Mfanyakazi wangu mwenye umri mkub-
wa zaidi ana miaka 35 na wengi wao ni 
wanawake wenye umri wa kati ya miaka 20 
na 30. Lengo langu ni kuwakuza na kuwa-
saidia kwa njia bora niwezavyo katika sek-
ta hii,” anasema. Steve anasisitiza kuwa ha-
tang’ang’ana kudumisha hata wafanyakazi 
wake wazuri zaidi wakitaka kuondoka Spoton 
Vacation kwenda kwingineko.

“Kuna haja gani ya kumkuza mtu fulani ka-
ma hutawaruhusu kujiendeleza katika taalu-
ma yake? Tunahitaji kuzalisha vijana wengi 
mamilionea jinsi tunavyoweza. Ni faida kwa 
jamii,” anaeleza.

Safari yake katika sekta ya utalii ilianza mi-
aka 15 iliyopita, alipoanza kuhudumu kama 
mshauri katika masuala ya kuvutia watalii, ki-
sha akajiunga na uvumishaji na hatimaye uu-
zaji huduma za kampuni. Alifanya kazi katika 
kampuni nne za kitalii kabla ya kujiunga na 
Bonfire Adventure, ambako alitawazwa kuwa 
Meneja Bora wa Mwaka mara kadhaa.

Anajivunia kustawisha Bonfire Adventure, 

UTALII NA USAFARI

ANAUNDA MAMILIONI 
KUTOKANA NA UTALII

Akitambuliwa kuwa mmoja kati ya viongozi vijana wenye 
ushawishi mkubwa duniani, Steve Nuguti anajenga biashara 

kubwa ya uchukuzi na kuwapa vijana nafasi ya kustawi 
katika sekta hiyo

Mark Steve, Mwanzilishi na Afi sa Mkuu Mtendaji wa kampuni ya Spoton Vacation.
PICHA | TOMAS MATIKO 

inayomilikiwa na Susan na Simon Kabu, 
ambao sasa ni washindani wake, kampuni 
maarufu iliyofaulu kupitia mikakati yake ya 
uvumishaji.

“Nilifanya kazi nyingi nikiwa huko na ni-
na uhakika wenye kampuni hiyo wanaweza 
kuthibitisha hilo. Niliondoka baada ya mia-
ka mitano, kampuni hiyo ilipokuwa kileleni 
cha ufanisi wake, na kuanzisha kampuni yan-

gu. Ujuzi wa miaka kumi ulitosha kunifanya 
kuwa Afisa Mkuu Mtendaji,” anasema Steve 
akicheka.

Ilikuwa kazi ngumu kuanzisha Spoton. La-
kini Steve alipewa motisha na ndoto ya ku-
wa Afisa Mkuu Mtendaji; hangerudi nyuma. 
“Nilikuwa tayari kuanza biashara yangu. Nil-
ijua jinsi ya kuendesha biashara hiyo kwa sa-
babu ya ujuzi niliopata miaka ya nyuma. Ku-
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ka mitatu, na uwezo wa kifedha wa mamilio-
ni, Steve anashikilia kuwa biashara yake ba-
do ni changa. “Pesa hizo hurudishwa kujen-
ga biashara hii, kwa hivyo sizioni kama faida 
kufikia sasa. Faida ni suala ambalo tunaweza 
kujadili baada ya muda wa miaka mitano,” 
akasema akicheka tena.

Kufikia mwisho wa 2022, kampuni ya Spo-
ton Vacation ilikuwa imesafirisha wateja 
1,000 katika maeneo mbalimbali nchini na 
kimataifa huku wengine 400 wakilipa do-
la kadhaa kupelekwa kutalii nchi za Italia, 
Ufaransa na Ubelgiji.“Tunatoa nafasi hii kwa 

husu pesa za kuanzisha biashara, nilikuwa 
nimeweka akiba ya mamilioni kwa miaka 
kadhaa kwa ajili ya kuanzisha kazi kama hi-
yo.”

Spoton ilipoanza kutoa huduma Steve al-
itegemea wateja wengi aliowahi kuhudumia 
na kuanzisha ushirikiano nao. “Mwaka wa 
kwanza haukuwa wa kutengeneza faida lak-
ini wa kujenga biashara. Nilianza kwa kuaji-
ri mtu mmoja na kuongeza jinsi nilivyohita-
ji. Lengo langu ni kuajiri watu wengi niweza-
vyo.” anaeleza.

Licha ya kuwa katika biashara hii kwa mia-

kila Mkenya. Tuna huduma ambazo zitafaa 
kila mtu. Ziara za kupumzika si za matajiri 
pekee; hiyo ni dhana ambayo Spoton inataka 
kuondoa. Tunatoa huduma zinazogharimu 
pesa kidogo kiasi cha hadi Sh2,000 za kuzuru 
maeneo mbalimbali humu nchini.

Anapenda wapi zaidi? “Hilo ni swali gu-
mu kujibu,” akajibu. Nimesafiri kote duniani 
na kuna sehemu nyingi nzuri kutalii, lakini 
nikilazimishwa kuchagua, nitasema Kenya 
na Morocco.

tmatiko@ke.nationmedia.com
- Imetafsiriwa na Charles Wasonga

Watalii katika hoteli ya Leopard Beach Resort eneo la Diani, Kaunti ya Kwale, mnamo Desemba 22, 2022. Kufikia mwisho wa 2022, 
Spoton Vacation ilikuwa imepeleka wateja zaidi ya 1,000 sehemu za humu nchini na kimataifa, ilhali wengine 400 walilipa dola nyingi 
kupelekwa Italia, Ufaransa na Ubelgiji. PICHA | SIAGO CECE
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N
ilipokuwa nikitazama picha kutoka 
kwa kikao cha Mawaziri na magavana 
mjini Nanyuki,

sikuweza kujizuia kushangaa kuhusu 
maana halisi ya nguvu ya raia dhi-
di ya maagizo ya Rais. Miongoni mwa 

mawaziri wa Rais Ruto ni watu waliokataliwa 
na wapigakura wakati wa uchaguzi lakini ba-
adaye wakateuliwa katika Baraza la Mawaziri.

Na kuna Mawaziri waliopigiwa kura na 
wananchi kuwa wawakilishi wao katika Ma-
bunge yote mawili lakini Rais akawateua ku-
hudumu serikalini. Hatua hiyo iliwafanya 
wapigakura kurudi tdebeni kuchagua watu 
wengine kuwa wawakilishi wao katika Bunge.

Wapigakura wanasema hawataki watu fu-
lani kuwa wabunge. Hiyo ina maana kwam-
ba hawawataki watu hao kuwawakilisha, ku-
fuatilia utendakazi wa serikali au kutengen-
eza sheria.

Watu hao wanashindwa, lakini Rais anase-
ma ni sawa tu, nitawaingiza serikalini. Wana-
okataliwa na raia, Rais anawateua.

Kisha, wananchi, kwa kutumia uwezo wa 
kura unaowawezesha kuteua na kufukuza, 
wanateua wawakilishi wao katika Bunge, lak-
ini Rais anaingilia tena. Anaamua wananchi 
hawajawachagua watu wanaofaa kuwatungia 
sheria na kuiwajibisha serikali. Hivyo, anawa-
teua hao serikalini kuendesha ama kutekeleza 
yanayopitishwa na Bunge.

Kwa hivyo, wanaochaguliwa na watu, Rais 
anawakataa. Mtu ambaye wananchi wanase-
ma anafaa kuwajibisha serikali, Rais anase-
ma badala yake, anafaa kuwajibishwa, hivyo, 
tafadhali sasa chagueni mtu anayefaa kuiwa-
jibisha serikali. Na, tafadhali fanyeni hivyo ku-

toka kwa mapato yenu; ndiyo, pesa zenu. Ah-
santeni sana. Unakumbuka kitu? Watu wal-
iokataliwa na wapigakura ndiyo washirika wa 
karibu wa Rais, wapambe na washawishi wa 
aina mbalimbali. Na watu waliochaguliwa na 
wapigakura pia ni washirika wa Rais, wapam-
be na washawishi wa aina mbalimbali.

Jambo lingine, Katiba inasema nini kuhusu 
ujumuishaji wa Mawaziri? Kwamba hawa-
takuwa Wabunge.

Kwa wengi wetu, hili lilimaanisha Mawaziri 
hawatakuwa wanasiasa. Hili, kwa wengi we-
tu lilimaanisha Mawaziri wangekuwa wana-
taaluma. Na kwa wengi wetu, hili lilimaani-
sha kuwa siasa zingeondolewa katika Baraza 
la Mawaziri ambapo shughuli kuu ya serika-
li ingekuwa kuwatumikia raia, kutimiza ahadi 
za uchaguzi na manifesto.

Mnamo 2013, hali ilionekana kuwa hiyo. 
Walivaa mavazi yaliyofanana. Rais na Naibu 
Rais waliwapa Wakenya wanataaluma kama 
Mawaziri. Lakini baada ya siku kadhaa, wa-
nasiasa walitajwa kuwa mawaziri, huku Ruto, 
wakati huo akiwa Naibu Rais, akitangaza ku-
wa kungekuwa na wanasiasa wawili tu katika 
Baraza la Mawaziri, yeye na Rais.

Hilo lilimaanisha kuwa wanasiasa waliotan-

gazwa Mawaziri, yaani Charity Ngilu na
Najib Balala, wangejiondoa siasani na kugeu-

ka kuwa wanataaluma.
Nafasi nzuri. Baadaye alifuatia Mwangi Ki-

unjuri na uvumi uliokuwepo ni kwamba ili-
kuwa vigumu kwa Rais na Naibu Rais kuende-
sha serikali bila ya wanasiasa kukabili upinza-
ni ambao ulikuwa ukiwaelekezea kila aina ya 
shinikizo katika kuiwajibisha serikali.

Mnamo 2018, kulikuwa bado na hali ya 
hadaa. Mpango wa Kubadilisha Katiba (BBI), 
mchakato wa kisiasa ulioendeshwa na Rais 
Mstaafu Uhuru Kenyatta na kiongozi wa up-
inzani, Raila Odinga, ulipendekeza mageuzi 
ya kikatiba, baadhi yakiwa kuruhusu Baraza 
la Mawaziri kuundwa kutokana na Wabunge. 
Baraza hili la mawaziri halijumuishi wanasia-
sa kwani wanasiasa hao walijiuzulu kutoka 
kwa nyadhifa za kisiasa.

Baraza hili halijumuishi wanasiasa kwa sa-
babu wanasiasa hao walikuwa wameshindwa

kwenye chaguzi kabla ya kuteuliwa kuwa 
Mawaziri. Upuuzi mtupu.

Rais hapaswi kuwa na mamlaka makubwa 
kiasi cha kukataa maamuzi ya watu ghafla.

kwendo58@gmail.com
- Imetafsiriwa na Wanderi Kamau

Waliokataliwa hawafai kuwa mawaziri

 Rais hapaswi kuwa na mamlaka makubwa kiasi cha kukataa maamuzi ya watu ghafla

K W E N D O

OPANGA



Darubini Ya WikiJUMAPILI, JANUARI 15, 2023 21

m a o n i

Kwa mzaha huu na mingine, tafadhali 
tembelea tovuti eacc.go.ke. Hilo 
ndilo jambo la kwanza nililowaza 
baada ya kubaini Tume ya Maadili 
na Kupambana na Ufisadi (EACC) 
inashinikiza kuwepo kwa sheria 

inayolazimu watu wote wanaotafuta kazi 
katika utumishi wa umma kupita mitihani ya 
uadilifu.

Kama Afisa Mkuu Mtendaji wa EACC Twalib 
Mbarak (pichani), mwenyekiti Askofu Eliud 
Wabukala na makamishna wenzao hawajatua 
nchini kutoka sayari ya Mars), watajua kuwa 
pendekezo kama hilo haliwezi kupita katika 
bunge linalodhibitiwa na muungano wa 
Kenya Kwanza.

Huenda EACC ina nia nzuri, lakini ni wazi 
haikutafuta ushauri kabla ya kupendekeza 
wajibu wa kuwachunguza wanaotafuta kazi 
katika utumishi wa umma.

Hata kabla ya mageuzi yanayopendekezwa 
ya Sheria ya Uongozi na Uadilifu kuwasilishwa 
rasmi, tayari, Kiongozi wa Wengi katika Bunge 
la Kitaifa Kimani Ichung’wa, anayapuuzilia 
mbali. Ichung’wah, ambaye ni Mbunge 
wa Kikuyu, ni mfuasi sugu wa utawala wa 
Kenya Kwanza ambaye tayari amesahau 
ni mwanachama wa Bunge, tawi huru 
linalopaswa kukagua utendakazi wa serikali.
Anajiona kuwa afisa mkuu katika uongozi wa 
chama na pia kama mwanachama wa Serikali.

Bila shaka atashinikiza msimamo wa 
chama bila kuuliza swali, ambapo ukosefu 
wa maadili, mashtaka ya ufisadi na makosa 
mengine ya jinai yanaonekana kuwa kigezo 
cha kufaulu kwa anayetafuta cheo cha umma.

Tume ya EACC imejaribu iwezavyo 
kukabiliana na ufisadi, angalau ikilinganishwa 
na idara nyingine za serikali. Haikujiingiza 
katika kashfa za mashtaka ya kisiasa ambazo 
zimezipaka tope Idara ya Kuchunguza Uhalifu 
(DCI) na Afisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka ya 
Umma (DPP).

Kinyume na idara hizo mbili, haijakubali 
kutishwa kisiasa - baada ya serikali mpya 
kuchukua mamlaka mamlaka - kuondoa 
mashtaka ya jinai dhidi ya washirika wa 
chama hicho yaliyokuwa yamewasilishwa na 
utawala uliopita bila ushahidi, kwa manufaa 
ya utawala huo.

Lakini shirika hilo limekuwa kama mbwa 
asiye na meno. Ndilo shirika rasmi lililobuniwa 
na sheria kuongoza vita dhidi ya ufisadi, lakini 

lilikaa kimya majukumu yake yalipovamiwa 
na kuchukuliwa na DCI na DPP, waliokuwa 
wakiendesha mashtaka yaliyofunguliwa 
kisiasa.

Tume ya EACC pia imekuwa bure katika 
kushinikiza utekelezaji wa Sheria ya Uongozi 
na Maadili na Sura ya Sita ya Katiba kuhusu 
Uongozi na Maadili.

Mnamo 2013, ilipoamuliwa kuwa Sura ya Sita 
inafaa kupuuzwa ili kuruhusu Uhuru Kenyatta 
na William Ruto kuwania urais licha ya 
mashtaka ya uhalifu wa kivita yaliyowakabili 
katika Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu 
(ICC), EACC haingefanya lolote.

Tangu wakati huo, imekuwa kawaida 
kwamba watu wanaochunguzwa au 
wanaokabiliwa na mashtaka ya jinai 
wanaweza kuwania nyadhifa za kisiasa bila 
vizuizi vyovyote.

Wanaweza pia kuteuliwa katika Baraza 
la Mawaziri, Idara ya Mahakama, Tume za 
Kikatiba, Vyombo vya Kisheria, Mashirika ya 
Serikali na afisi nyingine za umma licha ya 
rekodi zao chafu kimaadili.

Serikali ya Kenya Kwanza haiwezi kuruhusu 
kupitishwa kwa sheria itakayoondoa pengine 
robo tatu za baraza la mawaziri la sasa au 
washikilizi wengine wa afisi kuu za umma.

Neno ‘Maadili’ ni chafu na la kutisha kwa 
utawala wa sasa, ambao ni uzao wa utawala 

uliopita wa Jubilee, ambao ulikuwa mrithi wa 
utawala wa Kanu, ulioichukulia serikali kuwa 
mtambo wa kupora.

Tume ya EACC ilijaribu kutekeleza 
Sheria ya Maadili wakati wa kuidhinisha 
wagombeaji katika Uchaguzi Mkuu wa 2022 
lakini ikafeli vibaya. Ilibaki kimya serikali 
ya Ruto ilipopendekeza uteuzi wa watu 
wanaokabiliwa na masuala ya kimaadili 
kuhudumu katika nyadhifa za umma. 
Haikupinga wala kulalamikia hatua hiyo hata 
kidogo.

Kwa hivyo, sio tu kwamba mapendekezo 
hayo yamepitwa na wakati, lakini pia ni kazi 
bure kwa sababu bunge linalodhibitiwa na 
Kenya Kwanza litayatupa nje haraka.

Hata hayatapita kamati ya idara husika na 
hayatawahi kuwasilishwa rasmi katika Bunge 
ili kujadiliwa na kuamuliwa. Iwapo kwa bahati, 
yatapita kwa kamati, marekebisho ya mwisho 
yatakuwa hayana uzito, hivyo yatakosa maana 
yoyote katika utekelezaji wake.

Hilo, hata hivyo, halimaanishi yanafaa 
kuondolewa. Hata kama inajua kuna 
uwezekano mdogo wa kupita, EACC inaweza 
kutumia njia zingine badala ya Bunge. 
Inaweza kutangaza mapendekezo hayo na 
kuvumisha mjadala huo kupitia mikutano ya 
umma nje ya Bunge.

Wananchi wakijitokeza sauti na nguvu 
kuunga mkono hatua ya kuzuia wezi na watu 
wahalifu wengine kupata nafasi zaidi kupora 
mali ya umma, serikali ya Kenya Kwanza 
italazimika kuzingatia matakwa yao.

Kinachohitajika ni kuuliza ni nani 
anayekabiliana na ufisadi, na ni nani 
anayepinga vita dhidi ya ufisadi

Huu unaweza kuwa wakati bora wa 
kulazimisha viongozi wa serikali na wabunge 
kuonyesha kama wamejitolea kutetea uadilifu, 
uwajibikaji na maadili katika uongozi, au 
uporaji usiodhibitiwa, uharibifu wa taasisi za 
umma, uhujumu wa uchumi na kufilisisha 
raia.

Kama Twalib Mbarak na watu wake 
wamejitolea, watasukuma mapendekezo hayo 
bila woga katika juhudi za kukabiliana na 
ufisadi wa kitaasisi. Hata kama watashindwa, 
watakuwa wameonyesha nia yao, kuanzisha 
mjadala wa umma na kuwaanika hadharani 
watetezi na waendeshaji wa ufisadi.

gaithomail@gmail.com
- Imetafsiriwa na Kamau Wanderi

EACC inahitaji vitendo kupigana na ufisadi

SHERIA YA UONGOZI NA MAADILI

Serikali ya Kenya Kwanza haiwezi kuruhusu 
kupitishwa kwa sheria itakayoondoa pengine robo 
tatu za baraza la mawaziri la sasa au washikilizi 
wengine wa afisi kuu za umma. Neno ‘Maadili’ ni 
chafu na la kutisha kwa utawala wa sasa, ambao 
ni uzao wa utawala uliopita wa Jubilee, ambao 
ulikuwa mrithi wa utawala wa Kanu, ulioichukulia 
serikali kuwa mtambo wa kupora.

M A C H A R I A 

GAITHO
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Wadhifa wa Makamu - (au 
naibu) Rais, wanasema, ni 
hatua chache tu kutoka 
kwa Urais. Stephen Kalon-

zo Musyoka anajutia siku ambayo 
aliyekuwa Mkuu wa Utumishi wa 
Umma Francis Kimemia na Nick 
Wanjohi, aliyekuwa katibu wa ki-
binafsi na mshauri wa aliyekuwa 
Rais Mwai Kibaki, walidaiwa ku-
vuruga nafasi yake ya kuwa rais.

Na huku Musyoka akiapa kupi-
gania nafasi aliyopoteza, kupanda 
kwa Rais William Ruto, aliyeingia 
mamlakani miezi minne iliyopi-
ta kutoka nafasi ya Naibu, Rais ni 
ukumbusho mchungu wa wa ma-
kosa au bahati mbaya ya kisiasa 
ya kiongozi huyo wa Wiper.

Kwa njia moja, Ruto alitimiza 
ndoto yake kupitia kampeni za 
mapema kote nchini kinyume 
na matakwa ya bosi wake, Uhu-
ru Kenyatta. Si ajabu basi, kuwa 
Musyoka, aliyeungama kuvuti-
wa na mbinu ya kampeni ya Ruto, 
anataka kuanza mapema.

Washirika wake, akiwemo kion-
gozi wa wachache katika Seneti 
Enoch Wambua, wanasisitiza ku-
wa ili Azimio la Umoja One Kenya 
uweze kushinda uchaguzi mkuu 
wa 2027, “ni lazima tufanye ali-
chofanya Ruto. Ni lazima tuanze 
kampeni zetu mapema”.

Akihojiwa majuzi na Zainab Is-
mail katika NTV, Musyoka alise-
ma yeye si mjinga tena, akizung-
umzia hatua ya kuunga mkono 
azma ya urais ya Raila Odinga ka-
tika chaguzi kuu za 2013, 2017 na 
2022. “Mimi si mjinga tena” ni sa-
wa na kujitenga na ushirika wa ki-
siasa wa Odinga au kumtaka kion-
gozi wa Orange Democratic Move-
ment (ODM) kuunga azma ya 
urais ya Kalonzo 2027.

Katika mkutadha huo, kuwa 
mwerevu kisiasa kunamaani-
sha kurekebisha makosa ya awa-
li na kunyakua nafasi, kama ali-
yokabidhiwa Musyoka alipoku-
wa Makamu Rais. Akikumbuka 
njama ya urithi wa Kibaki, Musyo-
ka alisimulia katika mahojiano ya 
kipekee jinsi watu wenye ushaw-
ishi katika Ikulu walimdhulumu 
na kumtupa nje ya uwaniaji urais.

Msaidizi mkuu wa Kibaki ka-
tika serikali ya muungano ana-
toa mfano wa tukio moja mjini 
Machakos mnamo 2012, Rais al-
ipomuidhinisha hadharani kuwa 
aliyempendelea kumrithi.

SIO MJINGA, SI
MARA NYINGINE

Kalonzo Musyoka ameamua 
kugombea urais 2027 baada ya 
kumuunga mkono Raila katika 

chaguzi kuu tatu zilizopita

 SIASA ZA URITHI

Aliyekuwa Msemaji wa Serika-
li wakati huo (sasa ni Waziri wa 
Mashauri ya Kigeni) Dkt Alfred 
Mutua, hata alituma taarifa kwa 
vyombo vya habari kuhusu tukio 
hilo.

Hata hivyo, msafara wa Rais ul-
ipofika Kitui ambako Kibaki ali-
kuwa mgeni wa heshima kati-
ka siku ya upanzi wa miti, taari-
fa nyingine ilikuwa imetumwa 
kubadilisha iliyotumwa na Mutua 
kwa vyombo vya habari.

Kalonzo anahusisha hatua hii 
na njama za baadhi ya wanasiasa 
wa eneo la Mlima Kenya, waliom-
taka aliyekuwa Mkuu wa Hudu-
ma ya Habari za Rais, Isaiah Ka-
bira, kukanusha taarifa ya Mutua. 
Makamu Rais wa zamani anase-
ma hata alibaini wazi hakuwa ak-
itakiwa aliyekuwa Naibu Waziri 
Mkuu Musalia Mudavadi alipoin-
gizwa katika mpango wa urithi.

Anadai Wanjohi na Kimemia, 
ambaye alikuwa gavana wa 
Nyandarua, waliibuka na chama 
cha United Democratic Forum 
ambacho Mudavadi, sasa Mkuu 
wa Mawaziri katika serikali ya Ru-
to, alitumia kugombea urais 2013.

Ingawa anadai amepata funzo, 
ukiwemo ukweli kuwa katika sia-
sa “huwezi kutarajia kitu kwa ku-
pewa”, Musyoka anakabiliwa na 
vizingiti vingi katika azma yake 
ya hivi punde kuwa rais. Ikizinga-
tiwa Ruto kuwa amepata nguvu 
kisiasa, kwa kutangazwa mshin-
di katika uchaguzi wa urais wa 
Agosti mwaka jana akikumbwa 
na changamoto nyingi, kitaku-
wa kibarua kigumu kwa Musyoka 
kumshinda Rais - ambaye kwa sa-
sa anafurahia ushawishi na kuwa 
mamlakani - bila usaidizi wa wen-
zake katika Azimio.

Ingawa ni kweli kuwa Musyo-
ka kufikia sasa amejitoa mhanga 
kisiasa kumuunga mkono Odin-
ga na anafaa kuungwa mkono 
na waziri mkuu huyo wa zamani 
wakati huu, kuna tofauti kati ya 
viongozi hao wawili na washiri-
ka wao kuhusu njia bora ya kush-
ughulikia kampeni za 2027.

Huku washirika wa Musyoka 
wakitaka atangazwe mgombea-
ji wa Azimio ili aweze kuan-
za kampeni mapema, washiri-
ka wa Odinga wanamtaka kwan-
za aunganishe Azimio kwa len-
go la kukabili sera za Ruto zisizo 
maarufu kabla ya kumkabidhi 
uongozi mtu mwingine.

Akitambua wajibu wa Musyoka 
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katika maisha ya kisiasa ya Rai-
la, Katibu Mkuu wa Azimio Junet 
Muhamed anashikilia kuwa ngu-
vu na umoja wa chama hicho cha 
upinzani katika kutekeleza juku-
mu lake la kukosoa serikali na 
kuzuia maovu ya serikali ya Ruto 
ni muhimu zaidi. Junet, ambaye 
pia ni Kiranja wa Wachache kati-
ka Bunge la Kitaifa, anaomba sub-
ira katika kutambua atakayeshin-
dana na Ruto 2027.

Hata hivyo, Makamu Mwenyeki-
ti wa Wiper, Mutula Kilonzo Jr, 
anasema kiongozi wa chama 
chake hafai kusubiri kuidhinish-
wa na Odinga, bali anafaa kuan-
za kuchukua mwelekeo wa kisia-
sa kivyake. Akisema ndoto ya Azi-
mio iliisha baada ya kushindwa 
katika uchaguzi, Gavana huyo wa 
Makueni anasema wadau wa mu-
ungano huo “wako pamoja kuga-
wana vinono vinavyowajia huku 
wakijiandaa kwa 2027”.

Hali ya kutoelewana katika 
mkakati wa kampeni wa Azi-
mio, ambako kwa upande mmo-
ja kunatokana na matukio ya si-
ku zilizopita kati ya Odinga na 
Musyoka, ni chanzo cha wasiwa-
si kwa wanaojua kinachoende-
lea. Inasemekana Odinga anataka 
kutekeleza jukumu muhimu kati-
ka siasa za upinzani, akiamini ku-
wa, kama serikali haitafuatiliwa 
kwa karibu, ufanisi wa demokra-
sia uliofikiwa kwa miaka mingi 
unaweza kuharibiwa na serikali 
ya Ruto.

Kando na Bw Odinga, ni lazi-
ma Musyoka amshinde kiongo-
zi wa Narc Kenya, Martha Karua, 
kupata tikiti ya Azimio, ingawa 
wengine wanaweza kujitokeza 

pia. Kwa sasa, Karua anachuku-
liwa kuwa mkubwa zaidi ku-
liko kiongozi huyo wa Wiper ku-
tokana na ukweli kuwa alikuwa 
Mgombea Mwenza wa Urais wa 
Azimio. Hata hivyo, Musyoka ana-
jivunia ufuasi mkubwa wa kisia-
sa, kutokana na idadi ya wabunge 
wa chama chake bungeni.

Lakini pia kuna suala la ufadhi-
li wa kampeni, ambao unaweza 
kuwa kizingiti kwa azma yake ya 
urais. Tofauti na Ruto, anaye ta-
ka kuiga, Musyoka, amekuwa nje 
ya serikali kwa miaka kumi iliyo-
pita, kumaanisha kupungua kwa 
mapato na ushawishi wake. Ju-
hudi zake za kushinikiza Mike 
Mbuvi Sonko kugombea ugava-
na Kaunti ya Mombasa kwa tikiti 
ya chama cha Wiper, zilionekana 
na wachanganuzi kuwa mkakati 
na zilizonuiwa kupiga jeki azma 
yake ya urais 2027.

Mwanasiasa huyo tajiri, aliye-
hudumu kwa kipindi kifupi ka-
ma Gavana wa Nairobi baada ya 
uchaguzi mkuu wa 2017, ame-
hamia kambi ya Rais Ruto. Musy-
oka, ambaye hajagombea te-
na urais tangu mara ya kwanza 
2007, hana wafadhili wazito wa 
uchaguzi wanaofahamika.

Kando na kugombea na kus-
hindwa 2007 kupitia ODM- Kenya, 
Musyoka amejiunga mara mbili 
na Raila akiwa mgombea mwen-
za wake - chini ya Muungano wa 
Mageuzi na Demokrasia na Na-
tional Super Alliance, na pia kati-
ka Azimio mwaka jana, ambapo 
alikuwa ametengewa wadhifa wa 
Waziri Mkuu.

Musyoka pia amehusika na 
mirengo ya kisiasa kama Kalen-

jin-Kikuyu-Kamba pamoja na Ru-
to na Uhuru Kenyatta kabla ya 
uchaguzi mkuu wa 2013, na One 
Kenya Alliance uliojumuisha Mu-
davadi, Spika wa Bunge la Taifa 
Moses Wetangula na Mwenyekiti 
wa Kanu Gideon Moi, ambayo ili-
fifia kabla ya uchaguzi.

Hata hivyo, wakati huu, Musyo-
ka, ambaye atatimiza umri wa mi-
aka 70 baadaye mwaka huu, anak-
abiliwa na mojawapo ya changa-
moto kuu zaidi tangu alipojiun-
ga na siasa za uchaguzi mnamo 
1983.  Tangu kifo cha mbabe wa 
siasa za Ukambani, Mulu Mutisya, 
2004, Musyoka amekuwa msema-
ji wa kisiasa wa eneo hilo - wajibu 
ambao amekuwa akitekeleza bila 
upinzani mkali.

Lakini tangu mwaka jana, al-
ipohusika katika vita vikali vya 
ubabe na waliokuwa magavana 
wa Machakos, Kitui na Makueni - 
Mutua, Charity Ngilu na Kivutha 
Kibwana mtawalia – ngome yake 
ya Ukambani haijatulia. Kuondo-
ka kwa Mutua kujiunga na Ruto 
na kuteuliwa Waziri kunafanya 
uchaguzi wa 2027 kuwa mgumu.

Kitaifa, Musyoka, ndiye mwana-
siasa mwenye uzoefu mwingi al-
iye na azma ya urais. Hajawa na 
bahati kama Ruto, kwa mfano, ali-
yeingia Bunge 1997 na kuwa Kion-
gozi wa Nchi robo karne baadaye, 
au kama Rigathi Gachagua, aliye-
panda cheo kuwa Naibu Rais baa-
da ya muhula mmoja bungeni.

Huku wafuasi wake kitaifa na 
katika ngome yake ya Ukamba-
ni wakiendelea kukosa subira, 
ni suala la kufa na kupona kwa 
Musyoka. Kwa mfano, akikosa 
kumshinda urais 2027, atakuwa 

na miaka 79 uchaguzi mwingine 
utakapofanywa 2032. Huu ndio 
ukweli ambao wafuasi wake, am-
bao wamekuwa wakimlaumu 
Odinga kwa sababu ya umri wake, 
hawangetaka kukabiliana nao.

Wambua, ambaye ni Seneta wa 
Kitui, anachukulia kiongozi wa 
chama chake kuwa bora zaidi 
nchini, kutokana na tajiriba yake 
pana kama kiongozi wa kisiasa na 
mpenda amani: “Ni kiongozi am-
baye ameunda mtandao mkub-
wa kwa miaka mingi na viongozi 
wa nchi kote duniani ambaye ata-
faidi nchi hii.”

Maelezo haya kumhusu Musy-
oka yanaweza kuwa ya kweli, 
isipokuwa si rahisi kutimiza ndo-
to yake ya kisiasa peke yake. Ata-
hitaji kuungwa mkono na vinara 
wenza wa Azimio - Odinga, Karua 
na Rais mstaafu Uhuru Kenyatta 
- miongoni mwa wengine kupata 
kura, na pesa, kukabiliana na uwe-
zo mkubwa wa kisiasa wa Ruto.

Kwa miongo minne iliyopita 
ambayo amekuwa katika siasa, 
Bw Musyoka ameonyesha kuwa 
mtu mwaminifu, asiye na masi-
mamo mkali, sifa ambazo zina-
weza kumfaa kwa mipango yake 
atakapoita mkutano wa Baraza 
Kuu la Kitaifa la Chama cha Wip-
er mwezi ujao.

Mkutano huo, unaonuiwa ku-
changanua matukio ya 2022 na 
kubuni mpango wa kufuata, uta-
toa ishara za wazi sio tu kuhusu 
msimamo wa kisiasa wa Musyo-
ka lakini pia hatima ya muunga-
no mkubwa wa upinzani, Azimio.

oscar.tko@gmail.com
- Imetafsiriwa na Benson

Matheka

Kiongozi wa 
Muungano wa 
Azimio la Umo-
ja–One Kenya 
Raila Odinga, 
kiongozi wa 
Wiper Kalonzo 
Musyoka na 
kiongozi wa 
Narc-K Martha 
Karua wakiwa 
katika uwanja 
wa Kamukunji 
jijini Nairobi 
mnamo Desem-
ba 7. 
PICHA |DENNIS 
ONSONGO 
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Ushirika mpya kati ya 
ka m pu n i  ya  s i mu 
za setilaiti  Iridium 
na kampuni kubwa 

ya kutengeneza chipu ya 
Qualcomm utawezesha 
simu mahsusi za Android 
kutumia setilaiti baadaye 
mwaka huu.

Ina maana kuwa mahali 
ambako hakuna mtandao 
wa simu za rununu, simu 
zinaweza kuunganishwa 
na satelaiti zinazopita ili 
kutuma na kupokea jumbe.

C h i pu  z a  Q u a l co m m 
zinapatikana katika simu 
nyingi za kiwango cha juu 
zinazotumia Android. Apple 
ilitangaza sifa ya kuwepo 
kwa setilaiti katika iPhone 14 
Septemba 2022.

H u d u m a  h i y o  k w a 
sasa inapatikana tu kwa 
kutuma na kupokea jumbe 
za maandishi wakati wa 
dharura.

Kampuni ya kutengeneza 
s imu ya Bul l i t  kutoka 
Uingereza ilikuwa ya kwanza 
kuzindua huduma yake ya 
setilaiti, na kuishinda Apple. 
Yake pia ni kwa matumizi 

ya dharura na itapatikana 
katika maeneo maalumu 
pekee itakapotolewa mara 
ya kwanza.

Ushirikiano huo mpya 
utafanya huduma hiyo hiyo 
kupatikana kwa zaidi ya 
mamilioni ya watumiaji wa 
simu, bila kuwaunganisha 
na bidhaa fulani – lakini ni 
mtengenezaji tu ambaye 
ataiwezesha.

Ir id ium ndio  mfumo 
asili wa simu za setilaiti, 
uliotuma setilaiti yake ya 
kwanza kuzunguka 1997. 
Ilikamilisha uboreshaji wa 
mtandao wake wa vyombo 
vya anga 75 mnamo 2019.

Setilaiti hizo hufunika 
dunia nzima na kuruka 
katika obiti ya chini, karibu 
kilomita 780 juu ya Dunia, 
na vikundi vyao vinaweza 
kuwasiliana na kila mmoja, 
kupitisha data kati yao.

Qualcomm ilisema kuwa 
muundo mpya, unaoitwa 
S n a p d ra go n  Sa te l l i te , 
utaingizwa tu kwenye chipu 
zake za hali ya juu, kwa 
hivyo hakuna uwezekano wa 
kuonekana kwenye vifaa vya 
hali duni.

L a k i n i  h a t i m a y e 

itasambazwa kwa tabuleti, 
vipakatalishi na hata magari, 
na  p ia  kuwa huduma 
ambayo haijazuiliwa kwa 
mawasiliano ya dharura – 
ingawa kuna uwezekano wa 
kutozwa malipo.

Ku u n g a n i s h w a  k w a 
setilaiti kunaaminika kuwa 
tegemeo kubwa la simu za 
rununu siku za usoni kwa 
sababu kutamaliza shida 
ya sehemu ambazo haziko 
katika mtandao. Hali hiyo 
hasa hupatikana sehemu 
za mashambani au maeneo 
yaliyo mbali na miji.

Mfumo huo umetumiwa 
kutoa huduma za mtandao 
na kampuni kama vile 
Starlink ya Elon Musk. 
M t a n d a o  wa  s e t i l a i t i 
unafanya kazi kwa kasi na 
unaweza kutegemewa lakini 
ni ghali kuliko unaotumia 
kebo au faiba.

Utumiaj i  wa set i la i t i 
utategemea sheria za serikali 
za nchi husika kwa sababu 
baadhi ya nchi, zikiwemo 
India na China zimepiga 
marufuku simu zinazotumia 
setilaiti.

- Imetafsiriwa na Kamau 
Wanderi

Sony yazindua 
kidhibiti kipya 
kuchezea PS5

SIMU AINA YA ANDROID 
SASA KUTUMIA SETILAITI

Sony imeungana na wataalamu 
wa ufikivu kutangaza kidhibiti cha 
PlayStation 5

kwa wachezaji walemavu. Mradi 
wa Leonardo ni “seti inayoweza 
kubinafsishwa sana”; ya vitufe, 
vichochezi na vijiti tofauti ambavyo 
huruhusu wachezaji kuunda mpangilio 
unaotosheleza  mahitaji yao.

Kidhibiti cha Adaptive cha kampuni 
ya Microsoft kilichotolewa mnamo 
2018, kinauzwa kwa Sh11, 248 katika 
duka la kampuni hiyo nchini Uingereza 
- ingawa vifungo vya ziada na vijiti vya 
furaha vinaweza kugharimu pesa zaidi.

Lakini kwa sasa hakuna tarehe ya 
kutolewa au bei ya Mradi wa Leonardo. 
Afisa wa masuala ya burudani wa 
kampuni ya Sony aliambia BBC kuwa 
kampuni yake “itafanya juu chini” 
kusaidia wachezaji kucheza kwa urahisi 
zaidi, kwa raha zaidi na kwa muda 
mrefu”.

“Tunahisi upana wa chaguzi za 
ubinafsishaji katika Mradi Leonardo ni 
wa kipekee ukilinganishwa na vidhibiti 
vilivyo katika soko leo,” akasema.

“Mradi Leonardo unaonyesha hali ya 
kujitolea kwa kundi letu. Tumetumia 
miaka 28 ya utaalamu wa kubuni 
katika PlayStation ili kuunda vifaa 
vya kudhibiti ambavyo tunatumai 
vitawafaa wachezaji wengi walemavu.”

Mashirika kadhaa ya kutoa misaada 
yalisaidia, likiwemo AbleGamers la 
Amerika na SpecialEffect lenye makao 
yake Uingereza.

Mwanzilishi na afisa mkuu mtendaji 
wa SpecialEffect, Mick Donegan, 
alisema “amefurahi sana kuona athari 
za kidhibiti katika kusaidia kuwezesha 
mchezo kuwafikia watu wengi zaidi.”

Shirika hilo awali lilipigia debe 
meshadidia kidhibiti cha Adaptive 
cha kampuni ya Microsoft, ambacho 
kinafanya kazi rasmi na kompyuta aina 
ya PC au Xbox pekee.

Watengenezaji wengine, kama vile 
Hori, pia wametengeneza vidhibiti 
vinavyoweza kupatikana katika soko.

- Zimetafsiriwa na Wanderi
Kamau

Mtandao wa Setilaiti una kasi na ni wa kutegemewa lakini ni ghali kuliko unaotumia kebo 
ama faiba.
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Kanali Odumegwu Emeka Ojukwu (kushoto) akitangaza uhuru wa Biafra mnamo Mei 30, 1967. Watu wa kabila la Igbo wanaoishi kus-
ini-mashariki mwa Nigeria walijitenga na kutangaza Jamhuri Huru ya Biafra, hatua iliyosababisha vita vikali vya wenyewe kwa wenyewe 
nchini Nigeria ambapo watu karibu milioni moja waliuawa.

LAGOS

Msururu wa mauaji ya kinyama, uteka-
ji nyara na uporaji mali vimewatia ho-
fu wakazi wa kusini-mashariki mwa Ni-
geria. Kundi la watu wenye silaha lin-

apigania uhuru wa eneo hilo lakini imekuwa 
vigumu kutofautisha kati ya juhudi zake na vi-
tendo vya uhalifu.

Mapigano hayo yamelazimisha watu ku-
toroka vijiji walikoishi kwa amani hadi miaka 
michache iliyopita. “Mjomba wangu alitoroka 
kwa sababu watu hao walitaka awape pesa za 
kununua bunduki na risasi. Vijiji vyetu havina 
watu kwa sababu hao sasa ndio sheria,” akase-

ma mwanamume ambaye tutamuita Chike 
Anyikwa, kumkinga na kundi hilo.

Kwenye kambi zao katika misitu iliyo karibu 
wapiganaji hao wameunda serikali sambam-
ba kijijini alikozaliwa Anyikwa, na vinginevin-
gi katika jimbo la Imo, ambalo, pamoja na An-
ambra, yameathirika zaidi na mapigano.

Kambi zingine zinapatikana katika majimbo 
mengine matatu; Abia, Ebonyi na Enugu, kus-
ini-mashariki - ambayo wapiganaji hao wana-
taka jimbo huru la Biafra.

Wamenyakua mamlaka ya maafisa wa seri-
kali na watawala wa kitamaduni. Mtu yeyote 
anayetaka kuandaa sherehe ya ndoa au mazi-
shi ni lazima apate idhini yao - na lazima alipe 

ada fulani ili apewe kibali.
Viongozi wa kundi hilo pia wamejitwika wa-

jibu wa kusuluhisha mizozo miongoni mwa 
wanakijiji kuhusu masuala kama haki ya umi-
liki wa ardhi – ishara udhibiti wao.

Anyikwa anaishi jijini Enugu na - sawa na 
maelfu ya wengine - hangesherehekea Kris-
masi mbili zilizopita kijiji mwake, hivyo kuk-
iuka kawaida yake ya kila mwaka kujumui-
ka na jamaa na marafiki kijijini. “Jamaa yan-
gu alifanya ndoa ya kitamaduni kijijini. Haku-
na aliyeenda. Kila mtu aliogopa kwenda. Maaf-
isa wa usalama hutoka jiji la Owerri ( jiji kuu la 

MZOZO WA BIAFRA

  VISA VYA MAUAJI NA UTEKAJI NYARA VIMELAZIMU WATU WENGI KUKIMBIA VIJIJI

Endelea Uk 26

Kundi la watu wenye silaha linapigania uhuru wa eneo hilo lakini imekuwa 
vigumu kutofautisha kati ya juhudi zake vitendo vya uhalifu
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wa usalama hutoka jiji la Owerri ( jiji kuu la 
Imo) kisha hurudi kwa sababu vituo vingi vya 
polisi vimeharibiwa. “Sheria wanayojua watu 
ni ya wapiganaji wasiojulikana, wanaosema 
wanatetea Biafra, lakini tunajua si kweli,” aka-
ongeza.

Kuundwa kwa Biafra ni ndoto ya muda mre-
fu ya watu wengi wa kabila la Igbo wanaota-
ka kusini-mashariki na sehemu ya Niger Delta 
kuwa taifa lao huru.

Kutokana naujuzi wa kibiashara, Igbo ni ka-
bila la tatu kwa ukubwa Nigeria, likiwa asilim-
ia 15 ya jumla ya watu 217 milioni nchini hu-
mo, kulingana na tovuti ya statista.com.

Kampeni ya kujitenga ilishika kasi miaka 
ya 1960, afisa wa kijeshi kutoka kabila la Ig-
bo, Emeka Odumegwu Ojukwu, alipotangaza 
kubuniwa kwa Biafra kufuatia mauaji wa wa-
tu kutoka kusini-mashariki wanaoishi kaska-
zini mwa Nigeria, lakini jaribio la kujitenga lil-
izimwa baada ya vita vikali vya miaka mita-
tu vilivyosbabisha vifo vya mamilioni ya wa-
tu, njaa na ukosefu wa huduma za matibabu.

Licha ya kufeli kwa kampeni ya Luteni Kana-
li Ojukwu, suala la kujitenga limekuwepo tan-
gu wakati huo, kwa sasa likiendeshwa kundi la 
‘Indigenous People of Biafra’ (Ipob).

Kundi hilo lilibuniwa 2012 Waigbo wawili 
wanaoishi Uingereza, Nnamdi Kanu na Uche 
Mefor, kama vuguvugu la amani, lilianzisha 
tawi lake la kivita, Eastern Security Network 
(ESN), kusini-mashariki mwa Nigeria mna-
mo 2020, likisema lilifanya hivyo kulinda wa-
tu Waigbo, ingawa wakosoaji wake wanasema 
limeazisha mapigano yaliyoleta mahangaiko 
makubwa.

Serikali ya Nigeria imepiga marufuku Ipob 
na mahakama moja imelitaja kuwa shirika la 
“kigaidi”. Wakosoaji wa serikali wanasema jar-
ibio la kuvunja kundi hilo kwa kutumia jeshi 
limeongezea mateso ya raia wanaovamiwa ki-
la mara na wanajeshi vijijini. Vijana hukamat-
wa na kuzuiliwa au kuuawa kwa kushukiwa 
kuwa washirika wa kundi hilo.

Hatua ya vikosi vya usalama vya Nige-
ria kuendelea kumzuilia Kanu, licha ya ma-
hakama kuamuru aachiliwe baada ya kua-

mua kuwa alikamatwa kinyume cha sher-
ia akiwa ng’ambo, imeonyesha kundi la Ipob 
haliendeshi shughuli zake kwa umoja. Bada-
la yake limejigawa kwa makundi madogo 
hasimu, baadhi yakiwa wakorofi zaidi na yasi-
yo na nidhamu.

Mashambulio katika eneo hilo, ambayo 
vikosi vya usalama vya Nigeria vinahusisha 
na kundi hilo, yamesababisha kuuawa kwa 
mamia ya raia na maafisa wa usalama tangu 
mapigano yalipoanza 2020.

Wanawake, watoto na wazee hawajasaz-
wa. Katika kisa na kutisha msimu wa Krisma-
si, video ya mwanamke aliye uchi, na kufung-
wa mikono, ilisambazwa mitandaoni. Baa-
daye alitambuliwa kuwa afisa wa jeshi la Nige-
ria, aliyetembelea nyanya yake jimbo la Abia, 
wapiganaji walipomteka na wakatoa video 
ikionyesha wakitisha kumuua.

Mwanajeshi mwingine wa kike aliyekuwa sa-
farini kuhudhuria ndoa yake ya kitamaduni 
pia alitekwa nyara mnamo Mei 2022. Wateka-
ji walitoa video ikionyesha wakimuua kisha 
kukatakata mwili wake.

Mpenzi wake, mwanajeshi mstaafu, na 
binamu yake, pia waliuawa na watu waliodai 
kuwa wapiganiaji uhuru wa Biafra.Waliomte-
ka walijitambulisha kama Watu Wenye silaha 
Wasiojulakana. Hivi ndivyo magenge mengi 
hujitambulisha katika video zao, wakioneka-
na kutania wanahabari ambao mara nyin-
gi huhusisha mapigano katika eneo na wapi-
ganaji wasiojulikana.

Mashahidi waliambia BBC wanajeshi wana-
choma makao na biashara vijijini wakitafuta 
afisa huyo na watekaji wake. Lakini msemaji 
wa jeshi eneo la Obinze jimbo la Imo, Kapteni 

Joseph Akubo, alisema jeshi halikuhusika.
Hata hivyo, visa vya aina hiyo ni vya kawai-

da katika eneo hilo. Katika kisa cha kutisha zai-
di, Oktoba 2021, wanajeshi walilaumiwa na 
wakazi kwa kuchoma zaidi ya nyumba 40 ka-
tika kijiji cha Izombe, jimbo la Imo, baada ya 
wanajeshi wawili na raia mmoja kuuawa kati-
ka mapigano kati ya vijana na wanajeshi.

Makundi ya kulinda usalama, yaliyobuniwa 
kupitia usaidizi wa serikali kusaidia kukabil-
iana na ukosefu wa usalama, pia yamelaumi-
wa kwa maovu – kikiwemo kisa cha mauaji ya 
vijana watano wakitoka kwa harusi katika ki-
jiji cha Awomama, pia jimbo la Imo, Julai 2022.

Chigozie Ekesinachi, ambaye ndugu zake 
wawili ni miongoni mwa waliouawa, alisema 
mauaji hayo yalitekelezwa na kundi la usala-
ma la Ebubeagu linaloungwa mkono na seri-
kali. Aliongeza kuwa walinda usalama hao 
walimpiga pamoja na jamaa zake na kuwa-
zuilia walipojitambulisha kuwa jamaa wa wa-
tu walioeuawa, ambao miili yao bado ilikuwa 
katika eneo la mauaji hayo.Baadaye, Idara ya 
Usalama wa Kitaifa (DSS) ilikubali kuhusika 
na mauaji hayo, ikisema watu hao walikuwa 
wapiganaji wa kundi la wanaotaka kujitenga.

Watu waliojitambulisha kuwa wanachama 
wa kundi hilo pia wamelaumiwa kwa kulen-
ga raia - mnamo Desemba 2022, viongozi waw-
ili wa kitamaduni pia walitekwa kutoka mak-
wao. Mmoja wao, Paul Ogbu, aliuawa na mwi-
li wake ukatupwa ndani ya shimo pamoja na 
miili mingine iliyooza, huku vikosi vya usala-
ma vikiokoa kiongozi mwingine wa kitama-
duni, Acho Ndukwe, kutoka kambi ya wapi-
ganaji hao. Video iliyotolewa baadaye ilionye-
sha wazee wawili wakiteswa na kulaumiwa 
kwa kupinga kampeni za uhuru wa Biafra.

Viongozi wengine kadhaa wa kitamaduni 
pia wamewahi kutekwa, makao yao kuchom-
wa au kuuawa na watu wanaotaka kujitenga.

Chidiebube Okeoma, mwanahabari wa 
gazeti la Punch jimbo la Imo, alisema ukose-
fu wa usalama umeingia mji mkuu wa jimbo 
hilo. “Owerri ilikuwa maarufu kwa shughuli 
zake za usiku, lakini hayo sasa hayapo kutoka-
na na visa vya mauaji. Watu kiona sura ngeni 
wanajificha. Gurudumu la gari likipasuka, wa-
tu wanakimbia. Imo haikuwa hivi,” akasema.

Jiji hilo, sawa na mingine kusini-mashari-
ki huwa halina watu kila Jumatatu, kutokana 
amri ya wapiganaji ya “kutotoka nje”. Hali hiyo 
imefanya wanafunzi kukosa mitihani na bi-
ashara kupata hasara kubwa. “Hata magavana 
wote wako ndani ya nyumba zao za serikali, 
kutii amri ya kutotoka nje,” anasema Anyikwa.

Anahofia watu wengi eneo la kus-
ini-mashariki hawataweza kupiga kura katika 
uchaguzi mkuu mwezi ujao kwa sababu baa-
dhi ya wapiganaji wamewataka wasusie.

Isitoshe, watu wenye silaha, wanaodai kute-
tea uhuru wa Biafra, wameshambulia afisi za 
Tume Huru ya Kitaifa ya Uchaguzi (INEC) na 
watu wanaosajiliwa kupiga kura. Pia waliua 
mfanyakazi wa INEC 2022.

“Naona aibu kuhusu ukosefu wa usalama 
kusini-mashariki,” akasema Anyikwa. Kwa sa-
sa, mapigano haya hayaonekani kumalizika.

- Imetafsiriwa na Charles Wasonga

Wapiganaji
wana serikali 

sambamba

Kutoka Uk 25

Askari 
wawili 
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Agosti 31, 
1968.



 NEW YORK

“Spare”, kitabu cha wasifu 
kinachongojewa kwa ha-
mu cha Prince Harry, ki-
mevutia watu kote dun-

iani, na kuna ishara kitakuwa ki-
moja cha vitabu maarufu mwa-
ka huu.

Mahojiano na watu maarufu, 
na sehemu zilizovuja na kuuzwa 
kwa kitabu hicho kabla ya kutole-
wa rasmi Uhispania, kumeongeza 
hamu ya kitabu kinachoelezea 
ukweli kuhusu maisha ya Harry.

Harry anasema aliamua kuan-
dika “Spare” alipozuru Uingereza 

kwa mazishi ya babu yake mna-
mo Aprili 2021. Hapo alipata uk-
weli wa “kushangaza” kuwa kati 
ya baba yake au kaka yake, haku-
na aliyeelewa ukweli kuhusu ni 
kwa nini yeye na mkewe, Meghan, 
walihamia California. “Lazima ni-
waambie,” aliwaza. “Na hivyo ba-
si: Baba? Willy? Dunia? Karibuni.”

Kifo cha Malika Diana
Asubuhi ya baada ya Diana, 

mama ya Harry, kufariki kati-
ka ajali ya gari jijini Paris, baba 
yake Charles, alimwamsha ku-
muarifu kilichokuwa kimetokea. 
“Aliketi kwenye ukingo wa kitan-

da,” Anaandika Harry. “Aliwekelea 
mkono kwenye goti langu. Mvu-
lana kipenzi, mama alimehusi-
ka katika ajali ya gari,” aliendelea. 
“Walijaribu, mvulana kipenzi. Ni-
nasikikitika hakunusurika.”

Harry anaandika kuwa “haku-
na chochote nilichomwambia si-
ku hiyo kimebaki katika kumbu-
kumbu zangu. Inawezekana sik-
usema chochote. Ninachoweza 
kukumbuka wazi ni kuwa sikulia.
“Hata tone la chozi. Baba hakuni-
kumbatia. Hakuwa mzuri wa 
kuonyesha hisia katika hali za 
kawaida, angewezaje kutarajiwa 
kuzionyesha katika shida kama 

hiyo? Lakini mkono wake hauku-
banduka mara moja kutoka kwa 
goti langu na akasema: Itaku-
wa sawa. Hiyo haikuwa kawai-
da kwake. Baba, mwenye matu-
maini, mwenye huruma. Si kwe-
li kabisa.”

Miaka mingi baada ya kifo cha 
mama yake, Harry aliomba aon-
yeshwe faili za siri za polisi ku-
husu ajali hiyo. Karani wa kibin-
afsi wa Harry alipata faili hizo, 
ingawa alitoa tu zilizokuwa na 
“changamoto”, Harry aliandi-
ka. Na bado, aliona picha nyingi 
za paparazzi za mama yake aki-

Kitabu hicho kinafichua machache kutokana na habari zilizovuja na 
mahojiano na watu maarufu lakini kinaelezea matukio kwa upana

  MAMBO 11 MIHIMU KUTOKA KWA WASIFU WA PRINCE HARRY

Endelea Uk 28

MASAIBU YA MWANAMFALME

Prince Harry (kushoto) na Prince William wakihudhuria hafla ya kuzinduliwa kwa sanamu ya mama yao, Princess Diana katika bustani 
ya The Sunken Garden Ikulu ya Kensington, jijini London, mnamo Julai 1, 2021. Prince Harry anasimulia katika kitabu chake kipya jinsi 
“alishambuliwa” na kaka yake mkubwa walipogombana mnamo 2019.
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fariki.Wanaume waliomfuata “hawakuacha 
kumpiga picha alipokuwa amelala katikati ya 
viti, akiwa amezirai au kabla ya kuzirai kabisa,” 
anaandika. “Hakuna hata mmoja aliyeangalia 
hali yake, kumsaidia, hata kumfariji. Waliku-
wa tu wakipiga picha, kupiga, kupiga, kupiga.”

Walimsihi Charles asimuoe Camilla
“Tulipoulizwa, mimi na Willy tuliahidi ba-

ba kuwa tungemkaribisha Camilla katika fa-
milia yetu.” Anaandika Harry. “Kitu cha pekee 
ambacho tulimuomba kilikuwa ni asimuoe. 
Huhitaji kuoa tena, tulimsihi. .... tunakuunga 
mkono, tunakubali Camilla, tulisema. Lakini 
tafadhali usimuoe.”

Mambo ya familia kufikia wanahabari
Kulingana na kitabu hicho, Charles na waka-

ti mwingine Camilla waliidhinisha habari 
mbaya kuhusu Harry na William kufikia wan-
ahabari. Katika tukio moja, anaandika Harry, 
Charles - kwa ushauri wa mtaalamu wa poro-
jo - alishirikiana na majarida kuhusu habari 
za Harry na mihadarati ili kupiga jeki sifa zake 
zilizokuwa zimeshuka.

“Si mume asiyemwaminifu tena, Baba an-
gekuwa sasa amewasilishwa kwa dunia kama 
baba asiye na mke, anayeshughulika na mtoto 
aliyetekwa na dawa za kulevya.” Baada ya mi-
aka mingi, mnamo 2019, Harry anaandika ku-
wa, William alikuwa “akichemka kwa hasira” 
kwa sababu “Watu wa Baba na Camilla wali-
buni habari kumhusu, na Kate, na watoto, na 
hangeendelea kuvumilia. Ukiwapa Baba na 
Camilla kidogo tu, alisema, wanachukua kila 
kitu.

Kwingineko, ripoti kuwa Harry na Meghan 
walikuwa wakihama England zilihusu uvumi 
ambao Harry anaamini ulitolewa na ikulu ya 
kifalme. Habari hizo, zilizochapishwa na jari-
da la The Sun, “zilijumuisha habari za kina 
kuwa tulikuwa tumeamua kuacha majina ya 
wanawafalme wa Sussex,” anaandika Harry.
“Kulikuwa na stakabadhi moja duniani am-
bapo maelezo hayo yalitajwa - barua yangu ya 
kibinafsi na ya siri kwa baba yangu. Barua am-
bayo inashangaza, ni idadi ndogo ya watu wal-
iweza kuipata. Hata hatukuwa tumeitaja kwa 
marafiki wetu wa karibu.”

Aliua wapiganaji 25 wa Taliban
“Wanajeshi wengi hawawezi kukueleza uk-

weli kuhusu idadi ya watu ambao wameua,” 
Harry anaandika kuhusu siku zake katika vita. 
“Idadi yangu: 25.” Anaongeza: “Nilipokuwa ka-
tika mapigano, sikufikiri hao 25 walikuwa wa-
tu. Huwezi kuua watu ukifikiri kuwahusu. Wa-
likuwa visanamu vya mchezo wa chesi vilivy-
oondolewa kwenye ubao wa chesi.  Wadudu 
walioondolewa kabla ya kuharibu bidhaa. Ni-
mefunzwa kuwamaliza, nimefunzwa vyema. 
Katika kiwango fulani, niligundua mafunzo 
haya yalikuwa shida. Lakini pia niliyaona ka-
ma sehemu ya uanajeshi isiyoepukika.

Alikumbwa na wasiwasi na woga
Hofu ya kuongea hadharani iligeuka kuwa 

woga mbele ya umati, kisha wasiwasi mkub-
wa akielekea kuadhimisha mwaka wa 30 wa 
kuzaliwa. Katika kitabu hicho, Harry anao-
na hali hiyo kama aina ya maradhi ya kiaki-
li, akiyahusisha na huduma yake katika jeshi 
na kifo cha mama yake. Alipomweleza baba 
yake kilichokuwa kikitendeka, Charles alise-
ma: “Nafikiri ni makosa yangu, ningekupatia 
usaidizi uliohitaji miaka iliyopita.” Anaandi-
ka Harry: “Nilimhakikishia hayakuwa makosa 
yake. Lakini nikakubali radhi yake.”

Kisa kibaya cha ugonjwa wa kuganda
Ziara moja Eneo la Kaskazini ilimuacha Har-

ry akiugua. “Baada ya kufika nyumbani nilish-
tuka kugundua sehemu zangu nyeti zilikuwa 
zimeganda pia, na masikio na mashavu yal-
ipokuwa yakipona, uume wangu haukuwa 
ukipona,” anasema. Matibabu ya nyumbani 
yalipokosa kumsaidia  alimuona daktari.

Jioni moja wakati wa uchumba wao, 
“Meghan alisema kitu ambacho nilielewa 
vibaya,” kwa hivyo “nilimfokea kwa ukali - kwa 
ukatili.” Meghan aliondoka. “Nilimpata ame-
keti katika chumba cha kulala. Alikuwa am-
etulia, lakini akasema kwa sauti ya chini ku-
wa hangevumilia kufokewa hivyo,” anaandika 
Harry. Alitaka kujua ni kwa nini.Sijui.

Ulisikia wapi mwanamume akizungumzia 
mwanamke namna hiyo? Uliwasikia watu wa-
zima wakizungumza hivyo ulipokuwa ukikua?

Nilisafisha koo , nikatazama kando. Ndio.
Harry alimwambia Meghan alikuwa amejari-
bu matibabu, lakini hayakumsaidia. “Hapana,” 
alimwambia. “Jaribu tena.”

Hakuna pesa za kumsaidia na Meghan
Mazungumzo kati ya baba na mwanawe Har-
ry alipotangaza nia yake ya kuoa hayakwenda 
alivyotarajia.

Anataka kuendelea kufanya kazi?
Unaulizaje?
Anataka kuendelea kuigiza?

“Oh, sijui, sidhani anataka hivyo. Natarajia ata-
taka kuwa nami, kufanya kazi, wajua, ambayo 
itamaanisha kutovaa “suti” …. kwa kuwa wan-
aigizia ... Toronto.

Hmm, Sawa. Naam, mvulana kipenzi, unajua 
hakuna pesa za kutosha kutembea kila mahali.
Nilikodoa macho. Alimaanisha nini?

Akaelezea. Au kujaribu kufanya hivyo. Siwezi 
kulipia kila mtu. Tayari ninalipia kaka yako na
 Catherine.

Anaandika Harry: “Baba hakunisaidia kifed-
ha mimi na Willy, na familia zetu. ...Tulikuba-
li kuhudumia ufalme, kwenda walikoenda, 
kufanya tulichoambiwa, kuacha uhuru wetu, 
kuishi kama wafungwa kila wakati, nao wali-
otufungia walikubali kutulisha na kutuvisha.

Lakini haikuwa kuhusu pesa, bila shaka: In-
awezekana Baba aliogopa kuongezeka kwa 
gharama ya kututunza, lakini kile ambacho 
hangekubali ni mtu mpya kutambulika katika 
ufalme, kunyakua umaarufu, mtu anayeng’aa 
na kumzidi umaarufu.”

William hakutaka Harry kusimamia arusi
 “Umma ulikuwa umefahamishwa niliku-

wa msimamizi wa bwana harusi, lakini huo 
ulikuwa uongo ,” anaandika. “Willy hakutaka 
nitoe hotuba ya msimamizi wa bwana har-
usi. Hakufikiri ilikuwa salama kunipa kipaza 
sauti nizungumze. Hakukosea.” Licha ya hi-
lo, aliwakabidhi wanandoa wapya suruali ya 
mwanamke katika sherehe ya harusi. “Pumzi 
ziliwapaa waliokuwa ukumbini,” anaandika, 
“kisha wimbi la kicheko cha furaha.”

Lawama kwa kampuni ya Murdoch
“Sikudhani kuna binadamu katika historia 

ya miaka 300,000 ya aina hii ya viumbe alitu-
haribia ukweli wetu wa pamoja,” anasema.
Lakini walioajiriwa kupiga picha za majarida 
ya Uingereza wanalengwa na hasira zake pia.
“Wapiga picha wamekuwa watu wa kutisha, 
lakini nilipokomaa, walikuwa wabaya zaidi,” 
anasema. “Walikuwa na ujasiri zaidi, wakali 
zaidi, jinsi vijana wa Iraq walivyopewa mafun-
zo makali. Walimu wao ni wahariri, walioahi-
di kufanya vyema baada ya mama kufariki.”

Harry na Meghan walihisi kutengwa
Wawili hao walichagua kuondoka Uinger-

ereza, lakini walitarajia kudumisha baadhi ya 
majukumu yao ya kifalme na kudumisha ul-
inzi unaotokana na hadhi zao. Baada ya mku-
tano ulioitwa “Kongamano la Sandringham” 
Januari 2020, walijua, kulingana na Harry, “tu-
meisha” - hawatawakilisha malkia tena na ul-
inzi wao ungeendelea kwa miezi 12 ya kipin-
di cha mpito. “Naipenda nchi yangu ya kuzal-
iwa, na naipenda familia yangu, na nitaende-
lea kuipenda,” anaandika Harry. “Ninatamani 
tu, katika tukio la pili baya zaidi katika maisha 
yangu, wote wawili wangenisaidia.”

- Imetafsiriwa na Benson Matheka
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Harry na mkewe, Meghan walipohisi kutengwa
Kutoka Uk 27

Meghan na Prince Harry katika kongamano 
la kila mwaka la One Young World Summit 
katika Ukumbi wa Bridgewater mjini Man-
chester, mnamo Septemba 5, 2022.
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Kitabu cha wasifu wa Mwanamfalme Har-
ry, ‘Spare’ ni nusu ungamo, nusu ujumbe 
wa hasira na nusu barua ya kimapenzi. 
Sehemu zingine ni kama ujumbe mrefu 

zaidi kuwahi kutumwa na mlevi.
Kimeandikwa kwa uwazi na mapenzi - 

kikionyesha uajabu wa maisha yake am-
bayo mara nyingi ni ya upweke. Na ni maele-
zo madogo, badala ya makubwa, yanayoonye-
sha jinsi tunavyojua machache. Kuna maelezo 
kumhusu kama mvutaji bangi, akivuta bangi 
baada ya chakula cha jioni na kuhofia moshi 
utamfikia mzee jirani yake .

Nani mwingine wa familia ya kifalme 
anayeweza kuelezea jinsi alivyopoteza ubikira 
wake nyuma ya baa na kuhusu uume wake 
uliogandishwa na baridi kali? Harry anazu-
ngumziwa  zaidi kuliko jamaa zake wengine. 
Labda kunapaswa kuwa na tahadhari kwa 
mengi yanayofichwa kumhusu. Aidha, alifa-
hamu kuhusu wasichana “wenye kupenda 
mamlaka” ambao watakuwa “wakivalia taji la 
mamlaka mara baada ya salamu ya mkono.”

Kuna kisa akiwa katika Ikulu ya Bucking-
ham wakati wa tamasha ya ukumbusho na 
akisikiza Brian May akicheza kwenye paa - 
na anagundua nyanya yake, Malkia Eliza-
beth, amevaa vizibo masikioni. Maisha yake ji-
jini London kabla hajamuoa Meghan yalijaa 
starehe lakini pia anaonekana kama mtu ali-
yeishi mafichoni.

Harry alikuwa akikumbwa na hali za kutisha 
za mshtuko, mbaya kwa mtu yeyote, lakini za 
kudhoofisha kwa mtu anayetarajiwa kuongea 
na kuonekana hadharani. Anaelezea maisha 
yake ya upweke nyumbani, akitumia dawa za 
kupoteza fahamu, akikausha nguo zake kwa 
stima na kupanga ziara za kwenda kununua 
bidhaa kama mavamizi ya kijeshi; yanayofan-
ywa kwa njia kisiri na haraka.

Hana akaunti ya duka la Amazon, lakini hu-
fika katika maduka ya TK Maxx kununua 
nguo, na hununua vyakula kila wiki katika du-
ka moja kubwa akitafuta samaki aina ya ‘salm-
on’ na maziwa yaliyoganda.

Siku moja akiwa humo anasikia wanunu-
zi wakiulizana iwapo yeye ni shoga.Lakini ni 
maisha yasiyo ya kawaida, ghafla akikosa saa 
ya kutangamana na marafiki wa kimataifa.

Harry anasema hutazama mchezo wa kuigi-
za wa runinga unaojulikana kama, ‘Friends on 
a loop’, akimpenda mhusika mcheshi Chan-
dler. Lakini akiwa ziarani Amerika anajipata 
kwenye karamu na Courtney Cox, mwanamke 
anayeigiza kama Monica, mkewe Chandler ka-

tika mchezo huo.
Kazi hiyo aliyoandikiwa inajumuisha mam-

bo mengi, yanayoelezwa haraka na yanaan-
gazia masuala ya ndani, aghalabu akifaha-
mu kuna walinzi nje ya mlango na kamera 
zinazomsubiri. Kama mwanafunzi wa shule, 
akivuta bangi na marafiki wake, anatazama 
polisi hapo nje kumlinda.

Katika hadithi hii, karibu kila ukurasa, kuna 
hofu kubwa ambayo inaonekana kuvuruga 
maisha yake yote - kifo cha mama yake Diana.

Alimpenda sana na majonzi kuhusu kifo 
chake yalizidi aina nyingine za wasiwasi al-
izokuwa nazo. Anachukia sana wanahabari, 
akiwalaumu kwa kumfuata mama yake ki-
la mara, ikiwemo wakati wa kifo chake kupi-
tia ajali jijini Paris, huku akirejelea eneo la aja-
li hiyo.Hasira yake kwa wanahabari ni kubwa, 
lakini zaidi kwa Rupert Murdoch, huku mmo-
ja wa maafisa wake wakuu akielezewa tu bila 
kutajwa jina.

Ugomvi kati yake na kaka yake William mara 
nyingi huelezewa kwa kurejelea ukaribu wal-
iokuwa nao na mama yao.

Wasiwasi wake mkubwa na maisha ya kuto-
jali yanaonekana kuwa matokeo ya kumpo-
teza mama yake, na kupoteza nguzo kuu am-
bayo hadi alipokutana na Meghan, hakuwa 
amepata nyingine.

Pia ana tatizo la kupenda kifo. Akienda ka-

tika Westminster Abbey kwa harusi ya kaka 
yake, kwa furaha anafikiri kuhusu karibu wa-
tu 3,000 waliozikwa katika kanisa hilo katika 
karne kadhaa.

Kinachokosekana katika kitabu hicho ni ha-
li ya kufahamu hali ya ulimwengu mpana nje. 
Ni kama kwamba amepofushwa na mwan-
gaza wa wapiga picha. Hakuna anayejali kuli-
pa bili za gesi katika kitabu hiki. Anazuru Af-
rika mara kadhaa kana kwamba ni vituo vi-
chache katika Eneo la Kaskazini. Ingawa hi-
yo ingekuwa hali ya kisasa kwake kwa sababu 
anasema wakati alitumia treni aina ya Tube 
ni alipoenda katika ziara ya kimasomo.

Anaelezea wazi maisha ya ufalme - ndiyo 
huyo ni baba yake akifanya mazoezi ya viungo 
akivalia suruali fupi - kitabu hakielezei mao-
ni yoyote kuhusu maisha ya nje, ingawa sasa 
hatekelezi majukumu ya kifalme.

Harry anaongea kuhusu Mwanamfalme 
William, akifanya kila anachokitaja “hotuba 
inayopinga Brexit” inayoonekana kukasiri-
sha magazeti. “Brexit ndiyo ilikuwa riziki yao. 
Anawezaje kuitaja kuwa upuuzi,” anaandika. 
Watu wengine wa familia ya kifalme wanadai-
wa na Harry kujihusisha zaidi na idadi ya zi-
ara ambazo wamefanya wakilinganishwa na 
watu wengine wa familia hiyo. Wanatazama 
nyuma kuona kama kuna mtu yeyote anapas-
wa kuhoji umuhimu wao.

Lakini hata hivyo, yeye pia ni kiumbe wa 
malezi yake mwenyewe, akielezea kupiga ris-
asi swara kwa namna ya kipekee.

Nani atakasirishwa zaidi na ufichuzi huu 
wote katika kitabu chake? Zaidi kampuni 
ya Netflix. Ililipa pesa nyingi kwa mahoji-
ano marefu ya televisheni na maelezo katika 
mtandao wa Instagram.

Kitabubu hicho na kitu cha ajabu katika ka-
ribu kila ukurasa. Sehemu yake kubwa ita-
wafanya watu kukerwa. Anazungumzia ku-
husu mzozo wa watu karibu na makao yake 
na maelezo ya kina kuliko ambayo ungetara-
jia kutoka kwa vita vidogo.

Pia kuna madai ya kufurahisha kama vile 
kulinganisha “kampeni kuhusu masuala ya 
ngono” ya kundi la wasichana la Spice Girls na 
mapambano ya Mandela dhidi ya ubaguzi wa 
rangi.

Sehemu iliyofichuka ya kitabu hicho inajik-
ita katika mizozo ya kifamilia huku Harry ak-
ilalamika kuwa hakuna anayemsaidia yeye 
na Meghan. Camilla anatokea katika hadithi 
kuwa mama yake wa kambo, huku maelezo 
kumhusu yakiwa mseto wa tuhuma na juhu-
di za kuwa mpole.

- Imetafsiriwa na Charles Wasonga

Kuna maelezo kumhusu kama mvutaji bangi, akivuta baada ya chakula cha 
jioni na kuhofia moshi utamfikia mzee jirani yake

KITABU CHA AJABU CHA KIFALME

  HASIRA YAKE KWA WANAHABARI NI KUBWA
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TA N Z I A

ROMA

Gianluca Vialli, aliyeaga dunia Januari 6 
akiwa na miaka 58, alikuwa mmoja wa 
washambulizi nyota wa kizazi kipya na 
pia maarufu. Sifa ya Mwitaliano huyo il-

idhihirika kupitia taaluma ya uchezaji na usi-
mamizi, na pia kutokana na nafsi yake ya ku-
vutia na kuheshimika iliyomfanya kipenzi 
cha wengi katika kandanda kote duniani.

Vialli alichezea Italia mara 59 baada ya 
kucheza kwa mara ya kwanza 1985, akichezea 
timu ndogo ya Cremonese kabla ya kung’aa 
zaidi katika timu ya Sampdoria kisha Juven-
tus na Chelsea, ambako alikuwa mchezaji na 
meneja mashuhuri.

Alikuwa mshambulizi mwenye nguvu na 
kasi lakini pia aliyeweza kuonyesha ustadi, an-
gani na ardhini huku akiibuka kuwa kigogo 
wa kupigiwa mfano.

Alikuwa mchezaji wa kutegemewa ka-
tika Sampdoria, ambako aliunda ush-
irikiano hatari wa kushambulia kati 
yake na Roberto Mancini. Huu uliku-
wa urafiki wa muda mrefu uliom-
wezesha kuwa mmoja wa wasaid-
izi wa kocha wa timu ya Italia ili-
poshinda Kombe la Euro 2020 
kwa kuishinda Uingereza katika 
fainali kupitia mikwaju ya pen-
alty katika uwanja wa Wembley.

Akichezea Sampdoria, Vi-
alli alikuwa kiungo muhimu 
wa timu iliyoshinda Kombe la 
Washindi Uropa 1990, ambapo ali-
funga mabao yote mawili muda wa 
ziada na kushinda 2-0 dhidi ya Ander-
lecht jijini Gothenburg. Kisha aliongoza 
Sampdoria iliposhinda taji lake la kwan-
za la Serie A 1990-91 lakini walivunjika moyo 
waliposhindwa na Barcelona katika fainali ya 
1992 ya Kombe la Uropa jijini Wembley, mechi 
iliyotamatishwa na mkwaju wa Ronald Koe-
man muda wa ziada. Wakati huo Sampdoria 
pia ilishinda kombe la Coppa Italia mara tatu.

Ilikuwa lazima kwa Juventus kumsaka 
kwani aliwapa mabao 141 katika misimu mi-
nane, kisha akaondoka na kujiunga na Turin 
kwa ada ya kihistoria enzi hizo ya pauni 12 
milioni (Sh1.8 bilioni).

Chini ya uongozi wa kocha mashuhuri Mar-
cello Lippi ambaye baadaye alishindia Italia 
Kombe la Dunia, Vialli alibobea hata zaidi, hu-
ku akiimarika kimiondoko na kiufundi, na ku-
changia nafasi muhimu katika iliyogeuka ku-
wa moja ya klabu bora zaidi Italia.

Vialli alikuwa katika timu ya Juventus il-
iyoshinda Kombe la Uefa 1993 kwa jumla ya 
mabao 6-1 dhidi ya Borussia Dortmund kwa 
misimu miwili. Alikaribia kushinda msimu 
wa tatu 1995 lakini Juventus ikashindwa na 

Parma. Ni msimu huo ambao walishinda tuzo 
la Serie A na Coppa Italia.

Alikamilisha muda wake Juventus akiwa 
kileleni kama nahodha alipoongoza timu ya 
‘The Old Lady’ kunyakua ushindi katika fainali 
za Ligi ya Mabingwa 1996 kwa kuichapa Ajax 
4-2 kupitia mikwaju ya penalti jijini Roma.

Vialli kisha alijiunga na Chelsea kwa 
uhamisho huru katika juhudi za Ruud Gullit 
kuimarisha timu hiyo. Kwa mara nyingine, Vi-
alli alipata umaarufu mara moja kupitia tabia 
yake ya upole na nidhamu katika kandanda 
na maisha licha ya ufanisi na hadhi ambayo 
talanta yake ilikuwa imemletea.

Vialli hakuvuma sana siku za mwanzoni 
katika Chelsea, na aliitwa kucheza dakika za 
mwisho kuchukua nafasi ya Gianfranco Zola 
waliposhinda Middlesbrough katika fainali ya 
Kombe la FA mnamo 1997.

Mmiliki wa Chelsea Ken Bates alibahatisha 
kwa kumteua Vialli, 33, kuwa mchezaji na pia 
meneja mambo yalipomwendea vibaya Gullit 
mapema 1998, lakini matokeo yalikuwa ma-
zuri. Katika miezi sita kadhaa alitimiza ma-

jukumu yote mawili kwa timu hiyo ili-
yoshinda Kombe la Washindi Uropa 

dhidi ya VfB Stuttgart jijini Stockholm 
kupitia bao la Zola.

Walikuwa tayari wameshin-
da Kombe la Ligi kwa kulaza Mid-

dlesbrough 2-0 jijini Wembley hu-
ku Vialli akiingia kipindi ambacho 

kilimweka katika simulizi za timu ya 
Chelsea milele.Chelsea ya Vialli pia il-

ishinda European Super Cup dhidi ya 
Real Madrid, kabla ya kuacha kucheza na 

kushughulikia usimamizi.
Vialli alipata ushindi mkubwa wa mwisho 

Chelsea iliposhinda Aston Villa na kun-
yakua Kombe la FA jijini Wembley mnamo 
Mei 2000, lakini akafutwa kazi baada ya 
matokeo mabaya msimu uliofuata.
Alirudi kama msimamizi wa timu ya re-

jea kwenye Daraja la Kwanza ya Watford haku-
faulu na akafutwa baada ya msimu mmoja wa 
matokeo mabaya katika Vicarage Road.

Hekima na hulka yake ya kutangamana na 
watu zilimfanya atafutwe na wengi ili kutoa 
ushauri kuhusu kandanda. Alikuwa mmoja 
wa maafisa wa Italia wakati wa mashindano 
ya Euro 2020 akiwa amevalia suti maradidadi 
huku akitabasamu baada ya ushindi.

Itakumbukwa kama hali ya kuvuta hisia 
nyota hao wawili Vialli na Mancini, tofauti 
kitabia lakini wakifanana kwa mambo mengi 
na kuunganishwa na kandanda na urafiki wa 
dhati, walipokumbatiana kwa muda mrefu 
huku wakitiririkwa na machozi ya furaha baa-
da ya ushindi katika uwanja Wembley baada 
ya ushindi. 

– BBC
- Imetafsiriwa na Mary Wangari

  ALIKUWA MSHAMBULIZI STADI ENZI ZAKE

Sifa za Mwitaliano huyo zilidhihirika kupitia taaluma ya uchezaji na 
usimamizi, na pia kutokana na nafsi yake ya kuvutia na kuheshimika 

iliyomfanya kipenzi cha wengi katika kandanda kote duniani

CIAO 
VIALLI

Gianluca Vialli alifariki Januari 6, akiwa na 
umri wa miaka 58.

Gianluca Vialli kabla ya 
mechi ya fainli ya Euro 
2020 kati ya Italia na 
Uingereza jijini Wembley 
mnamo Julai 11, 2021. 








