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22 
INJERA AONDOKA 

ULINGONI: Mchezaji 
huyo mkongwe 

ameacha mchezo wa raga 
baada kushirika mashindano 
279 ya wachezaji Saba kila 
upande, mechi nne za Kombe 
la Dunia, kucheza mara 
424 katika mashindano 83 
ya kimataifa - nyingi zaidi 
kuwahi kucheza na Mkenya 
- na mashindano mawili ya 
Olimpiki.

Chaguzi huja na kui-
sha, linasema wazo la 
kidemokrasia. Pia ku-
na msemo wa Kikristo 
kwamba kuna wakati wa 
kila kitu duniani – waka-

ti wa kupanda na wakati wa ku-
vuna, wakati wa kuzaliwa na 
wakati wa kufa.

Ni rahisi kukubali haya yote 
kuwa hekima kama mtu hajui 
chochote au anajua machache 
zaidi kuhusu siasa za Kenya.

Hapa, chaguzi huwa haziishi; 
kampeni huendelea, na kushika 
kasi kwa kelele za juu; na uhasa-
ma wa kuudhi wa kisiasa huen-
delea kwa muhula wote hadi 
uchaguzi mwingine utakapofa-
nywa, miaka mitano baadaye.

Inaonekana kwamba ili wana-
siasa wetu waendelee kuzung-
umziwa, ni lazima wasababishe 
migongano nchini. Ili kudumi-
sha uaminifu wa waliowaunga 
mkono katika uchaguzi, ni lazi-
ma waingize ajenda za kule-
ta migawanyiko katika kila kitu 
kinachounganisha taifa.

Ushindani katika uchaguzi wa 
Agosti 9 ulikuwa wa karibu sa-
na, na hivyo, upande mmoja wa 
nchi uliachwa ukisherehekea il-
hali upande mwingine ulikuwa 
ukichemka kwa hasira.

Watu wa maeneo fulani, na 
makabila, wanaonekana ku-
wa na ajenda tofauti. Huku 
wengine wakiitakia serikali 
ufanisi, wengine wanaomba usi-
ku na mchana kwamba utawala 
huu uporomoke ili kuthibitisha 
kuwa matamanio yao ni sahihi.

Wakati huu, ni rahisi kwa wal-
io katika upinzani kulaumu ut-
awala huu mpya kwa kila kitu 
kinachoenda vibaya, wakisema 
‘Si nilikwambia.’

Ni kweli kwamba karibu nu-
su ya watu bado wana hasira na 
wanahisi kura ziliibiwa ihali nu-

Baada ya uchaguzi, huu ni wakati wa 
kuanza kuponya taifa lililogawanyika

9 
KISIMA CHA KUCHOTA 

PESA CHAKAUKA: 
Mkataba wa muda mrefu 

wa kuchapisha pesa kati ya 
kampuni ya Uingereza, De 
La Rue, na serikali ya Kenya 
unaonekana kufi kia mwisho.

10 
MISIMAMO 

YABADILIKA: Rais 
Ruto anaendelea 

kupenya ngome ya Jubilee 
huku wanasiasa walioshindwa 
kwenye uchaguzi eneo la 
Mlima Kenya na maeneo 
mengine nchini wakihamia 
polepole chama tawala.

Yaliyomo
k a u l i  y a  m h a r i r i

25 
CHUMA CHA ZUMA 

MOTONI: Bila 
mabadiliko katika 

mwelekeo wake wa sasa, 
aliyekuwa rais na mfungwa 
mara mbili huenda akatupwa 
gerezani tena.

Ni kweli kuwa karibu nusu 

ya watu bado wana hasira na 

wanahisi kura ziliibiwa ihali 

wengine nusu wanasifu kila 

kitu, hata sera ambazo hivi 

karibuni huenda zikatudhuru. 

Mgawanyiko huu ni hatari 

kwa umoja wetu wa kitaifa na 

lazima liwe suala la kwanza 

kwetu kushughulikia, ili kuwe 

na uwiano tunaohitaji zaidi.  

Allan Buluku

su ya wengine wanasifu ki-
la kitu, hata sera ambazo hi-
vi karibuni huenda zikatud-
huru. Mgawanyiko huu ni 
hatari kwa umoja wetu wa 
kitaifa na lazima liwe suala 
la kwanza kwetu kushughu-
likia, ili kuwe na uwiano tun-
aohitaji zaidi.

Alivyosema Abrahamu 
Lincoln, ‘nyumba iliyoga-
wanyika haiwezi kusima-
ma’; hii ndiyo kauli mbiu 
tunayopaswa kukumbatia 
na kuwahubiria Wakenya.

Kiongozi wa Azimio la 
Umoja-One Kenya Rai-
la Odinga anaamini kuwa 
alishinda uchaguzi, ilhali 
Mahakama ya Upeo iliamua 
tofauti. Pia ameulaumu uta-

wala wa Kenya Kwanza kwa 
kujitwika wajibu wa kuunda 
upya Tume Huru ya Uchagu-
zi.Jukwaa limeandaliwa kwa 
awamu nyingine ya maka-
biliano kati ya utawala wa 
Ruto na Upinzani.

Ni jambo la busara kwa 
pande zote kufanya kazi 
pamoja katika kuunda upya 
tume ya uchaguzi. Ni kitu mu-
himu kufanya kwa taifa le-
tu. Kwa hivyo, tunamshuku-
ru Rais William Ruto kwa zi-
ara yake majuzi eneo la Nyan-
za, ambalo kwa muda mrefu 
limekuwa ngome ya siasa za 
upinzani Kenya na nyumba-
ni kwa Odinga.

Ziara hiyo ilipangwa bila 
dalili za utovu wa heshima 
kwa kiongozi huyo mkong-
we. Lazima tuwapongeze vi-
ongozi wa upinzani walio-
chaguliwa na watu wa Nyan-
za kwa kumkaribisha Rais 
kwa furaha, upole na heshi-
ma na zawadi alizopewa kan-
do na miradi ya maendeleo il-
iyokubaliwa.

Hii ilikuwa hatua kub-
wa katika mchakato wa ku-
leta uponyaji wa kitaifa na 
wananchi kumkubali Rais 
wao mpya. Ni dalili za mam-
bo mazuri na tunataraji 
kwamba hivi karibuni Rais 
atafanya hivyo katika kaun-
ti zingine. Kenya ni mfano 
mzuri wa demokrasia na am-
ani katika eneo hili na lazima 
iendelee kuongoza kwa hes-
hima.

Tunatarajia kuwa hatua 
hiyo ya Rais ni mwanzo wa 
kuleta pamoja taifa letu lil-
ilopasuka.

abuluku@ke. nationmed-
ia.com

- Imetafsiriwa na Charles 
Wasonga 
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Mfano wa mfumo wa sayari. Nasa inashirikiana na tawi la utafiti la Idara 
ya Ulinzi ya Amerika kuunda roketi ya kutumia nguvu ya kinuklia katika 
maandalizi ya kutuma wanaanga katika sayari Mars. 

  Ni bora kushinda kemikali ya kuiendesha

Nasa inashirikiana na shirika la 
utafiti la Pentagon kuunda injini ya 
roketi inayoendeshwa kwa nguvu 
za kinuklia kwa maandalizi ya ku-
tuma wanaanga kuzuru sayari ya 
Mars. Msimamizi wa Nasa Bill Nel-
son alisema Jumanne kuwa shiri-
ka hilo la masuala ya anga Amerika 
litaungana na Shirika la Miradi ya 
Utafiti wa Hali ya Juu Kuhusu Ulinzi 
(DARPA) “kuunda na kuonyesha te-
knolojia ya hali ya juu ya usafirish-
aji kwa kutumia kawi ya nuklia ku-
fikia 2027.”

“Kupitia teknolojia hii, wanaanga 
huenda wakasafiri angani na kuru-
di kwa kasi zaidi - uwezo mkuu wa 
kuandaa safari za watu katika Mars,” 

akasema Nelson katika taarifa. DAR-
PA ni tawi la utafiti na maendeleo 
la Wizara ya Ulinzi ya Amerika na 
limechangia katika miradi kadhaa 
ya uvumbuzi karne ya 20 ikiwemo 
intaneti. Nasa ilisema roketi zinaz-
otumia nguvu za nuklia zinaweza 
kuwa bora mara tatu au zaidi kus-
hinda kemikali ya kawaida na hat-
ua hiyo itapunguza muda wa safa-
ri ya Mars.

Katika injini inayotumia nuklia, 
mtambo mahsusi hutumika kutoa 
viwango vya juu  vya joto. Joto kuto-
ka mtambo huo huhamishwa kwa 
kifaa kioevu na kugeuzwa kuwa ge-
si, inayofura kupitia kwa mfereji na 
kutoa msukumo.

Roketi ya nguvu za kinuklia kusafiri Mars

  Rais alitia sahihi Mswada wa IEBC

Rais William Ruto wiki hii 
anatarajiwa kutoa rasmi ma-
jina ya wanachama saba wa 
jopokazi la kuteua mwenyekiti 
na makamishna sita wa Tume 
Huru ya Uchaguzi na Mipaka 
(IEBC). Hiyo ni baada ya Rais 
kutia saini kuwa sheria Mswa-
da (Marekebisho) wa IEBC 2022 
wiki iliyopita baada ya kupi-
tishwa na Bunge.

Sheria hiyo inapendekeza ku-
panuliwa kwa jopokazi hilo ili 
kujumuisha nyadhifa mbili za 
Tume ya Huduma za Bunge, sa-
wa na Baraza Kuu la Madhehe-
bu ya Kidini Nchini, nafasi mo-
ja kwa Tume ya Huduma za 
Umma na nyadhifa mbili kwa 
Kamati ya Muungano wa Vy-

ama vya Kisiasa na Chama cha 
Wanasheria Kenya.

Kubuniwa kwa jopoka-
zi hilo kutatoa nafasi kuteua 
makamishna wapya.

Mwenyekiti Wafula Chebuka-
ti, Profesa Abdi Guliye na Boya 
Molu waliondoka baada ya 
muhula wao wa miaka sita.

Makamishna wengine wata-
tu – Juliana Cherera, Justus 
Nyang’aya na Francis Wanderi 
– walijiuzulu baada ya kusi-
mamishwa kazi na Rais Ruto.

Walipinga matokeo ya urais 
yaliyotangazwa na Chebukati. 
Kamishna Irene Masit amepin-
ga uamuzi wa kumtimua mbe-
le ya jopokazi linaloongozwa 
na Jaji Aggrey Muchelule.

Ruto kutangaza jopokazi la IEBC

Mwenyekiti wa Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka Wafula 
Chebukati (katikati) akiwa na Naibu Mwenyekiti Juliana Cher-
era (kushoto) na Kamishna Profesa Abdi Yakub Guliye katika 
Bomas of Kenya mnamo Agosti 5, 2022. 

  Wataelewa zaidi maana ya demokrasia

Wabunge wiki hii watashiri-
ki semina ya siku nne inay-
onuiwa kuimarisha ujuzi wao 
kuhusu utendakazi bora wa 
Bunge na kuendeleza maadili 
na mitazamo ya kitaifa.

Semina hiyo, iliyoandaliwa na 

Bunge la Kitaifa likishirikiana 
na Chama cha Wabunge wa Ju-
muiya ya Madola (CPA), itafan-
ywa kati ya Januari 30 na Feb-
ruari 3. Vikao hivyo vitawapa 
wabunge nafasi ya kuelewa 
shughuli za Bunge la Amerika 
hasa kuhusu masuala ya ma-
bunge mawili na demokrasia 
ya vyama vingi.

Hiyo ni pamoja na kuwapa 
wabunge nafasi ya kuelewa vy-
ema zaidi kuhusu mifumo ya 
bunge.

Wabunge kwenda semina siku nne

  Alimaliza kwa mikwaju mitatu kupata ushindi

Brooke Henderson alilenga ma-
ra mbili masafa ya 70 kabla ya kut-
waa ushindi katika Mashindano ya 
Ufunguzi ya gofu ya LPGA jijini Flor-
ida. Raia huyo wa Canada wa mia-
ka 25, aliyeingia awamu ya mwisho 
akiongoza kwa mikwaju mitatu, al-

idumisha utulivu wake na kuhakik-
isha ushindi wake wa 13 katika LP-
GA kwa mtindo wa kufana.

Henderson alilipua vishimo viwi-
li kufikia chini ya 15 kwa jumla ki-
sha kishimo cha futi 10 kwenye kip-
imo cha15 kabla ya kulenga shaba-
ha ya nne ya kuongoza kwenye ki-
na cha 16. Alimalizia kwa kulenga 
ndipo mara tatu na kunyakua ta-
ji katika shindano lake la kwanza 
tangu ushindi Julai iliyopita katika
shindano la Mabingwa la Evian.

- Zimetafsiriwa na Mary Wangari

Henderson ashinda Ubingwa wa LPGA
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Na MACHARIA GAITHO

Tofauti na mwanasiasa mwenye hasira 
anayesimama katika jukwaa hadharani 
na kudai kwa mara nne mfululizo kuwa 
alipokonywa ushindi katika uchaguzi wa 

urais, kiongozi wa Azimio la Umoja-One Ken-
ya Raila Odinga ni mpole, mtulivu na mwenye 
furaha anapakaribisha Darubuni ya Wiki afis-
ini mwake Jumba la Capitol Hill.

Anaonekana mwembamba kuliko kawaida, 
amevalia shati la hariri, long’i inayomtosha vi-
zuri na miguuni kuvaa vitatu vya aina ya “can-
vass loafers” rangi ya bluu. Raila katika mku-
tano wa faragha ni tofauti na ‘simba wa kisia-
sa’ katika mkutano wa hadhara. Ni mka-
rimu na mwenye kujali maslahi ya 
mgeni wake huku akionyesha un-
gwana kwa kuzima sauti ya simu 
yake, inayopigwa kila mara.

Nilikuwa na woga kidogo ku-
kutana naye siku moja tu baa-
da ya kuandika makala katika 
“Daily Nation” toleo la Jumanne, 
nikipuuzilia mbali madai ya Rai-
la kwamba ushahidi mpya kuto-
ka kwa mfichuzi umethibitisha 
kuwa alipokonywa ushindi ka-
tika uchaguzi mkuu wa 2022.

Hanikemei, halalamiki, 
hazungumzii hata kidogo nili-
yoyaandika katika makala 
hayo, yaliyomponda. Badala 
yake yuko makini kufafanua 
kuhusu madai kuwa mfi-
chuzi alitoa ushahidi wa ku-
tosha kutoka kwa “sava” za 
Tume Huru ya Uchaguzi 
na Mipaka kuwa alishinda 
uchaguzi wa urais kwa ku-
ra 8.1 milioni (asilimia 57) 
dhidi ya kura 5.9 milioni 
(asilimia 41) za Rais Ruto.

Siku mbili tu baada ya 
mkutano mkubwa wa ki-
siasa katika uwanja wa 
kihistoria wa Kamuku-
nji, unaoashiria maasi 
ya kisiasa, ambako alian-
zisha kampeni ya kush-
inikiza ukaguzi wa kura za 
urais zifanywe na kuwa Azi-
mio haimtambui Ruto kama 
Rais, Raila anaonekana mwenye nguvu. Ana-
jiandaa kurudi barabarani kuongoza maasi, 
na inaibuka kuwa maandalizi ya msururu wa 

mikutano kote nchini tayari yanafanywa kus-
hinikiza uchaguzi wa 2022 uchunguzwe upya.

Ameridhika, kwamba ameikera serikali ya 
Ruto, inayoonekana kuweka kando shughuli 
zingine kujibu anachopanga.

Lakini bado kuna maswali magumu. Ma-
hakama ya Upeo ilitupa kesi ya Raila ya kupin-
ga ushindi wa Rais Ruto, hivyo kuzima nafa-
si kwa mchakato mwingine wa kimahaka-
ma kuhusu suala hilo. Matakwa ya Raila kuwa 
uchaguzi ufanyiwe uchuguzi na “sava” za IEBC 
zifunguliwe, hatua ambayo anashikilia in-
aweza kufichua ukweli, yanaweza kupuuzwa. 
Anaweza kuweka presha kupitia mikutano 
ya kisiasa, maasi na maandamano barabara-
ni, lakini kwa hatari kwamba ghasia na maafa 
yanaweza kutokea na ndiye atalaumiwa.

Mkakati wa Raila wa hivi punde pia ume-
zua malalamiko kupitia madai kuwa 
ni mtu anayeshindwa katika uchagu-
zi kila mara kisha anaibua fujo ili aitwe 
kwa mkataba wa amani ambao utam-
wezesha kuingia serikalini. Anapuuz-
ilia mbali madai hayo na bado anak-
abiliwa na kibarua cha kuthibitisha 
madai ya mfichuzi. Jibu lake ni ku-
wa kufunguliwa kwa ‘sava’ za IEBC 
ndiko kutatoa ukweli kuhusu jinsi, 
udanganyifu ulivyofanywa katika 
uchaguzi wa urais.

Anashindwa kujibu moja kwa 
moja swali kuhusu ni kwa nini 
hawezi kutoa nakala za fomu za 

matokeo ambazo zilipaswa ku-
wa zilikusanywa na maajenti 
wake katika vituo 46, 000 vya 

kupigia kura na fomu za hes-
abu za kura kutoka vituo vya 
kujumuisha kura katika 
maeneo bunge 290.

Kabla ya kukagua yaliyo
katika ‘sava’ za IEBC na ku-
toa madai kuwa aliyeku-
wa mwenyekiti wa tume 
hiyo, Wafula Chebuka-
ti alimchezea karata 
mbaya katika kituo cha 
kitaifa cha kujumuisha 
kura katika Bomas of 

Kenya, fomu hizo zitatoa 
ithibati kuhusu iwapo hesa-

bu za kura zilizowekwa kwenye 
mtandao wa IEBC kweli zilivurugwa.

Ninapomsukuma zaidi kuhusu hilo, Raila 
anakubali haingewezekana kwa Azimio ku-

Ameridhika kwa upole kwamba ameikera serikali ya Ruto, inayoonekana 
kuweka kando shughuli zingine kujibu anachopanga. Lakini bado kuna 

maswali magumu

  ANAWEZA KUWEKA PRESHA KUPITIA MIKUTANO, MAASI NA MAANDAMANO

RAILA: TULISHINDA KWA HAKI NA UKWELI

Kiongozi wa Azimio la Umoja Raila Odinga Endelea Uk 6



wa na maajenti katika vituo vyote 46,000 vya 
kupigia kura kote nchini.Anadai kuwa katika 
ngome za mpinzani wake mkuu, Ruto, maa-
jenti wake walidhulumiwa, kupigwa na kuzui-
wa kuingia katika vituo vya kupigia kura.

Kama Raila alikuwa amechoka kutokana na 
kushindwa katika uchaguzi wa urais na Ma-
hakama ya Upeo kutupa kesi yake, sasa anaon-
ekana akifanya anachokielewa vizuri: kucho-
chea joto la kisiasa na kufanya walio mam-
lakani kuacha wanachopaswa kufanya ili kuk-
abiliana naye.

Kando na matakwa kuhusu udanganyifu 
katika uchaguzi, Raila anaonekana kuridhi-
ka kuwa ameikazia serikali ya Ruto iliyoshind-
wa kusuluhisha matatizo ya kiuchumi na ku-
timiza ahadi nyingi za kampeni. Pia anazung-
umzia hadhi ya utawala wa Kenya Kwanza, ku-
husu kuondolewa kwa kesi za ufisadi, na uhal-

ifu, zinazowakabili watu wanaopendelewa na 
kuteuliwa kwao katika afisi za umma.

Anasema wananchi wamegundua kuwa 
walidanganywa na hivyo wanaelekea kupo-
teza imani na utawala huu. Anaonekana ku-
lenga kutumia hali hii kuendeleza vita dhidi 
ya utawala wa Rais Ruto.

Lakini ni lazima Raila ajue pia kuwa huen-
da anapoteza umaarufu kufuatia hatua ya 
wanasiasa wa kambi yake kuhamia kwa Ruto. 
Wanachama wa Azimio katika Bunge na seri-
kali za kaunti wanapungua kwa kasi huku vi-
ongozi waliochaguliwa wakishawishiwa ku-
unga mkono serikali, lakini anaonekana ku-
totishwa na hali hiyo, akisema mtindo wa wa-
nasiasa kuhamia vyama vingine umekuwepo 
tangu kurudishwa kwa siasa za vyama vingi.

Ni wazi kuwa, kwa mara nyingine, Raila ana-
jiandaa kwa siasa kali za upinzani. Kwake, 
mbinu ya kuendeleza siasa hizo ni kuzung-
umza moja kwa moja na watu badala ya kufa-

nya mikutano ndani ya kumbi.
Anaonya kuhusu kurudi kwa utawala wa 

kidikteta, siasa za enzi za Nyayo, akisema ndi-
yo maana Ruto analenga kudhibiti Bunge, 
kuingilia mahakama, kutisha vyombo vya 
habari na kubuni IEBC itakayompendelea.

Katika hali hiyo, anasema, hawezi kuwatel-
ekeza wananchi kwa kustaafu siasa. Mnamo 
Januari 8, mwaka huu aliadhimisha miaka 
78 ya kuzaliwa. Wakati wa uchaguzi mkuu wa 
2027 atakuwa na miaka 82, lakini anashikilia 
kuwa bado ana kazi ya kufanya.

Kiongozi wa Wiper Kalonzo Musyoka, mmoja 
wa washirika wakuu wa Raila, tayari ametan-
gaza azma ya kuwania urais. Lakini Raila an-
amtaja kuwa kiongozi mtiifu na mkakamavu 
wa Azimio pamoja na Martha Karua, Wycliffe 
Oparanya, Hassan Joho na wengine ambao 
wako tayari kuendesha meli ya Azimio waka-
ti ukiwadia.

- Imetafsiriwa na Charles Wasonga
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Kutoka Uk 5

Hivi ndivyo tulishida kura, asema kinara wa Azimio

Nataka historia inikumbuke kama mtu aliyepigana na kutoa maisha yake 
kuhakikisha uchaguzi unaonyesha uamuzi wa watu, anasema kinara wa ODM

  HALI YA BAADAYE NI MBAYA, HUU SIWAKATI WA KUZUNGUMZIA KUSTAAFU

‘SIENDI POPOTE...SITASTAAFU

Kiongozi wa muungano wa Azimio la Umoja-One Kenya Raila Odinga 
akihutubia wafuasi wake katika mtaa wa Donholm, Nairobi, mnamo 
Agosti 21 mwaka uliopita. SILA KIPLAGAT I NATION

DW: Ulikuwa na mkutano 

wa hadhara katika Kamukunji 

Jumatatu iliyopita na 

ukaorodhesha matakwa 

yako baada ya ushahidi wa 

mfichuzi kuhusu madai ya wizi 

wa kura. Hata kama ukaguzi 

kuhusu uchaguzi utakusaidia 

kuthibitisha madai yako, 

unatarajia nini kuendelea mbele 

ikizingatiwa kwamba uamuzi 

wa Mahakama ya Upeo ulikuwa 

wa mwisho katika mchakato wa 

uchaguzi?

Raila: Siongozwi na ubinafsi. 
Sisemi au kufanya haya kwa ajili 
ya Raila Odinga, lakini kwa nchi. 
Kila kizazi cha watu wetu kina 
jukumu la kuhakikisha kinafanya 
utawala wa nchi yetu kuwa 
wenye uwazi na kuwajibika kwa 
watu. Tumepitia awamu tofauti 
za maendeleo ya kitaifa. Kile 
ambacho hatutaki kuona ni hali 
ambayo nchi yetu inarudi katika 
enzi za giza tulizotoka. Sitaki 
kukumbukwa katika historia 
kama mtu anayekataa kukubali 

uamuzi wa watu, matokeo ya kura 
zinazopigwa na watu kwenye 
debe. Nataka kukumbukwa katika 
historia kama mtu aliyepigania na 
kutoa maisha yake kuhakikisha 
kwamba uchaguzi unaonyesha 
uamuzi wa watu.

Iwapo ukaguzi utaonyesha 

kwamba matokeo ya 

uchaguzi yalikuwa tofauti na 

yaliyotangazwa na Chebukati, 

unatarajia Ruto ajiuzulu?

Kabla ya kufika hapo, kumbuka 
wakati huu, maandalizi ya 
uchaguzi yalivyokuwa, kila 
kitu kilikuwa shwari. Kutoka 
vituo vya kupigia kura ambapo 
mpigakura alitambuliwa, upigaji 
kura, kuhesabiwa, ujumulishaji, 
kutangazwa katika vituo vya 
kupigia kura. Kisha kujumlisha 
na kupeperusha matokeo katika 
vituo vya ujumulishaji vya maeneo 
bunge. Kila kitu kilikuwa sawa. 
Shida hasa ilikuwa kutangazwa 
kwa matokeo katika Kituo cha 
Kitaifa cha Ujumlishaji, Bomas 
of Kenya. Hapo ndipo palikuwa 
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k u r u n z i  y a  k e n y a
na shida na tulieleza hayo kila 
wakati. Hatukufurahishwa na 
kilichokuwa kikifanyika na tulijaribu 
kumweleza mwenyekiti wa IEBC na 
timu yake. Tumefanya uchunguzi 
wetu huru ambao umefichua 
mifumo iliyokuwa imewekwa na 
IEBC na washirika wake. Katika 
kituo cha kupigia kura ambako 
kulikuwa na kifaa cha kutambua 
mpigakura cha KIEMS, baada ya 
kura kujumulishwa na kutangazwa 
na maafisa wa uchaguzi, walitumia 
kifaa hicho kupiga picha fomu ya 
matokeo kisha kuituma kwa sava. 
Tuligundua kulikuwa na sava nne, 
moja Uholanzi, moja Venezuela, 
moja katika jumba la Anniversary 
Towers na ya nne katika eneo la 
Viwandani. Katika Bomas, kulikuwa 
na tovuti iliyopokea na kuonyesha 
matokeo kutoka kwa sava. Sava 
iliyo Venezuela ndiyo ilikuwa 
ikipeperusha matokeo hadi Bomas. 
Walichokuwa wakifanya ni kupokea 
matokeo na kuyabadilisha kabla ya 
kuyawasilisha Bomas.

Katika kituo cha ujumlishaji, 

tunaweza kuwa tunazungumzia 

kuhusu data. Katika kituo cha 

kupigia kura, nakala halisi za fomu 

zinazotiwa saini na maajenti wako 

na pia maajenti wa wagombeaji 

wengine.  Si shida ilikuwa hapo na 

sio kutoa nakala?

Hapana, shida haikuwa hapo. 
Shida ni matokeo yaliyotangazwa…

Kama ungewasilisha Fomu 34A 
zako zilizothibitishwa,  si hiyo 
ingethibitisha kesi yako kwamba 
kulikuwa na makosa katika matokeo 
ya mwisho?

Ni lazima ulinganishe na ukweli 
wa mambo. Tunachosema ni 
kwamba kilichokuwa katika tovuti 
ya umma ni tofauti na kilichokuwa 
katika sava. Hicho ndicho tunajaribu 
kuthibitisha, kwamba kilicho katika 
tovuti ya umma kimebadilishwa, 
hakionyeshi matokeo halisi 
yaliyotoka vituo vya kupigia kura.

Rekodi zenu wenyewe, mlizopata 

kutoka kwa maajenti wenu katika 

vituo vya kura, hazingeonyesha 

tofauti hizo?

Tuna vituo 46,000 vya kupigia 
kura. Haiwezekani kuwa na maajenti 
katika vituo vyote hivyo 46,000 
vya kupigia kura.Katika baadhi ya 
maeneo, maajenti wetu walikuwa 
wakizuiwa kuingia katika vituo 
vya kupigia kura. Katika baadhi ya 
maeneo, walipigwa na kufukuzwa. 
Ni vigumu kuwa na maajenti 
katika vituo vyote vya kupigia kura 
46,000. Utakuwa na bahati kuwa 
nao katika vituo 40,000. Katika 
maeneo ambayo watu wana chuki 
na polisi wenyewe wanashirikiana 
kupinga watu wako, ni vigumu 

kupata matokeo kutoka vituo 
vyote 46,000 vya kupigia kura. 
Bila kuwa nao kila mahali, tofauti 
unazoonyesha zitapingwa. Hii 
ndiyo sababu kitu cha muhimu 
ni kufunguliwa kwa sava. Sava 
haidanganyi.

Sasa, wakiruhusu sava 

ifunguliwe, hawatakuwa 

wamepata nafasi ya kubadilisha 

kilicho hapo?

Hapana. Matokeo yalipigwa picha 
na kutumwa yalivyo. Kwa hivyo, 
ukitaka kuthibitisha, nenda kwa 
sava. Hiyo haiwezi kuvurugwa. 
Kama mtu atajaribu, utaona 
kilichofanyika.

Uchaguzi ulifanywa Agosti 

9. Usiku uliofuata, maajenti 

wako walikuarifu kuwa ulikuwa 

ukiongoza kwa kura nyingi. Kituo 

chako cha uchaguzi kilianza 

kusherehekea, na pengine 

wakaacha kuwa makini kufuatilia 

kilichokuwa kikifanyika katika 

kuhesabu na kujumlisha. Je, ripoti 

hiyo ya maajenti wako huenda 

ilikuwa ya mapema? Uliangushwa 

na timu yako?

Haikuwa mapema. Ilikuwa wazi 
maajenti wetu walikuwa wamejua, 
na hata kura za maoni za baada 
ya uchaguzi za waangalizi tofauti 
zilionyesha tulikuwa na zaidi ya 
asilimia 55 dhidi ya asilimia 42 ya 
Ruto.

Turudi kwa swali hili. Ukifaulu 

kufunguliwa sava na ithibitishwe 

unasema ukweli, ni kitu gani 

kitafanyika?

Swali ambalo linapaswa kujibiwa, 
na sio kwamba hatuna mantiki kwa 
sababu tunachozungumzia ni kwa 
vizazi vya baadaye, ni iwapo kitu 
hiki hakitachunguzwa vyema na 
kushughulikiwa hadi mwisho, basi 
sahau uchaguzi mwingine wa urais 
katika nchi hii. Nani ataharibu muda 
wake akienda kushiriki uchaguzi 
kama matokeo yanatangazwa 
kiholela na IEBC inayopendelea? 
Hii ni IEBC iliyogawanyika. Watatu 
wanasema haya ndiyo matokeo 
na wanne wanasema ‘la’, lakini 
tunalazimishwa kukubali wachache. 
Badala yake, wengi waliokataa 
wanateswa. Hii ni nchi ya aina 
gani? Sasa wako katika mchakato 
wa kuunda upya tume peke yao, 
sasa wanaunda Chebukati saba 
badala ya watatu. Nani anaweza 
kuwa mjinga kushiriki uchaguzi 
unaosimamiwa na tume kama hiyo?

Ulianza Jumatatu na mkutano wa 

Kamukunji na ninaamini unapanga 

shughuli zaidi kama hizo. Ni 

hatari zipi za mikutano hiyo au 

malalamishi na maandamano 

barabarani yanayobadilika na 

kuwa ghasia?

Hatutarajii ghasia. Kama kutakuwa 
na ghasia, zitatoka kwa serikali na 
watawajibikia athari zake.

Mpango huu umefufua upya 
nadharia kwamba wewe haukubali 
kushindwa katika uchaguzi, na 
kwamba ukishindwa unazua vurugu 
ili uweze kupata kitu mezani; mfano 
ni serikali ya nusu mkate ya 2007 
na Rais Kibaki kisha handisheki ya 
baada ya uchaguzi wa 2017 na Rais 
Kenyatta.

Hiyo ni propaganda duni na 
ya kipumbavu inayosambazwa 
na watu wasiowastaarabu. 
Tumelegeza misimamo kwa 
maslahi bora ya nchi hii. Kuhusu 
handisheki yangu na Uhuru, 
hatukuomba chochote katika 
serikali. Chama changu hakikuwa 
na wadhifa hata mmoja katika 
serikali, hata hakuna aliyeteuliwa 
waziri msaidizi. Hatukuwa katika 
serikali. Watu wanaopiga kelele 
ndio walikuwa ndani ya serikali. 
Chochote tulichoomba kilikuwa 
katika BBI. Ukiangalia MOU tuliyotia 
saini na Uhuru, tulikubaliana 
tungefanya mabadiliko ili chaguzi 
zijazo ziwe huru na za haki. Na 
uchaguzi ulikuwa huru na wa haki 
hadi mchakato wa mwisho wa 
ujumlishaji katika Bomas of Kenya.

Tunachoona katika ushahidi 

mpya ni takwimu tu. Mmefanya 

nini kuchunguza takwimu hizo na 

kuridhika kwamba mlichopatiwa ni 

kweli na halali?

Kufikia sasa, IEBC ingekuwa 
imejitokeza na kupinga takwimu 
hizo. Wanaweza tu kuzipinga kwa 
kutoa zile sahihi. Nakala za Fomu 
34B zilizotolewa na mfichuzi, 
fomu za matokeo kutoka vituo vya 
ujumlishaji vya maeneobunge, 
zina muhuri wa IEBC, saini ya Afisa 
wa Uchaguzi, zimetiwa saini na 
maajenti wa vyama, Azimio na 
UDA. Muhimu zaidi, zina nambari ya 
kipekee inayoweza kukupatia habari 
kuhusu mahali na wakati ilipigwa 
picha na kupeperushwa, eneo, 
tarehe na wakati. Huwezi kughushi 
hayo. Kama IEBC ina fomu mbadala, 
inaweza kuzitoa.

Kulikuwa na maeneo bunge 245 
wakati huo. Hii ilikuwa Agosti 10. 
Watu walipiga kura Agosti 9. Na 
matokeo ya maeneo bunge hayo 
245 yalikuwa tayari Agosti 10. 
Wameeleza kwamba 45 yaliyobaki 
yalipelekwa moja kwa moja Bomas 
na maafisa wa uchaguzi ambapo 
picha zilipigwa na kupakiwa katika 
tovuti ya IEBC na kuongezwa. 
Ukijumuisha, Ruto anapata kura 5.9 
milioni na tunapata kura 8.1 milioni. 
Ni za kweli, haziwezi kupingwa. Hizi 
zinatoka kwa mfanyakazi wa ndani 
wa IEBC aliyezipata kutoka kwa 

Sava katika Anniversary Towers.
Kuhama. Ni juzi tu ambapo 

wabunge wa Azimio wa chama cha 

Jubilee walikutana na Ruto. Karibu 

kutoka siku ya kwanza, makundi 

tofauti ya Wabunge yamekuwa 

yakihamia upande wa Ruto. Hatua 

hii inakudhoofisha na kwa kiwango 

gani na kuathiri mpango wako wa 

kisiasa?

Kuhama sio kitu kigeni hapa. 
Kumbuka kurudishwa kwa siasa za 
vyama vingi, Bunge la saba, ndani 
ya siku chache, chama cha Kanu 
cha Rais Moi kilikuwa kikinunua 
wabunge wa upinzani. Kulikuwa 
na Apili Wawire wa Lugari, Protus 
Momanyi wa Bonchari, Owini 
Likowa wa Migori, na wengine 
wengi. Kitu muhimu ni kwamba 
watu wanaohama katika kiwango 
cha kitaifa, katika Bunge, hawana 
athari zozote mashinani, kilicho 
muhimu ni watu.

Hivi majuzi, Ruto alikaribishwa 

na viongozi wa Azimio 

waliochaguliwa Nyanza ambao 

walikubali kushirikiana naye katika 

maendeleo. Sasa unasema Azimio 

haimtambui Ruto kama rais halali.  

Huu sio mkinzano?

Hapana, hakuna mkinzano hapa. 
Watu hawamtambui yeye kama 
mtu binafsi, wanatambua taasisi. 
Kumbuka tulikuwa na warsha na 
magavana, na wakasema Katiba 
inasema serikali ya kitaifa na za 
kaunti ni tofauti, lakini lazima 
zishirikiane. Kuna majukumu 
ambayo ni ya serikali ya kitaifa na 
ambayo ni ya serikali za kaunti. 
Kutambua hilo hakumaanishi 
kutambua jinsi mtu alipata urais.

Ulipoingia katika handisheki 

na Uhuru, ulianza kutetea 

serikali. Ulionekana kuacha 

msimamo wako kama mtetezi 

wa waliotengwa, wanyonge na 

wanaoteswa.  Ruto alichukua 

jukwaa lako na Vuguvugu la Hasla. 

Hilo halikukuweka katika hatari?

Hiyo ni propaganda ya 
wanahabari. Sikubadilisha 
msimamo. Makubaliano yetu 
yalikuwa kwamba tungefanya 
mageuzi, lakini Uhuru angeendelea 
kuendesha serikali na timu yake 
iliyojumuisha Ruto. Lakini Ruto 
hakutaka mkataba niliotia saini na 
Uhuru, MOU, kwa sababu alikuwa 
akihusika na mipango yake ya urithi. 
Kila wakati mambo yalipokuwa 
yakiharibika, nilikuwa nikimwambia 
Uhuru. Kuna wakati nilikuwa 
nikitangaza wazi. Sijawahi kuacha 
jukumu langu. Nilishauri wabunge 
waendelee kutekeleza jukumu lao 
la kikatiba la kukosoa serikali. Bila 

Endelea Uk 8
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shaka Ruto alikuwa akiendesha 
siasa za kujitafutia umaarufu, 
akikosoa serikali ambayo alikuwa 
akuhudumia.

Azimio ilikuwa chombo 

spesheli cha uchaguzi.  Itadumu 

kuelekea 2027?

Imeungana kwa wakati huu. 
Miungano hudumu kutimiza 
kusudi fulani. Inaweza kukua 
kuwa vuguvugu rasmi, au 
inaweza kusambaratika, kwa 
kutegemea hali. Kuna nia njema 
kwa sasa na imeamua kuendelea 
kushirikiana licha ya juhudi 
za serikali ya Kenya Kwanza 
kuhujumu umoja wake kwa 
kununua wabunge kwa pesa 
kidogo.

Na maisha yako binafsi ya 

kisiasa kuelekea 2027, na umri 

wako, una mpango wa mrithi 

katika siasa za ODM na Nyanza 

katika hali ambayo viongozi 

ibuka hawana mvuto?

Kwanza, elewa kwamba siasa 
zangu sio za Nyanza, lakini ni 
za Nairobi na kitaifa, sio suala 
la umri. Nina nguvu sana na 
ninaweza kuendelea, lakini 
niko tayari kuachia wengine 
wakati utakapofika. Nina watu 
ninaoshirikiana nao ambao 
wamekuwa waaminifu na imara 
kama Kalonzo Musyoka. Tuna 
Martha Karua ambaye ni imara 
na mwenye msimamo,Wycliffe 
Oparanya, Hassan Joho, 
Jeremiah Kioni na wanasiasa 
wengi vijana ambao wana uwezo 
wa kuongoza Azimio.

Hatujapungukiwa na watu wa 
kuturithi. Siko tayari kustaafu 
kwa kuwa watu hawajasema, 
na siwezi kuacha siasa wakati 
hali inaonekana kuwa mbaya. 
Hata kama wanasema tusahau 
ya 2022, itakuwaje kwa nchi? 
2027 itakuwa tofauti kweli 
wakati walio mamlakani 
sasa wanapanga njama ya 
kuunda tume ya uchaguzi 
watakayodhibiti na tayari 
wanatisha wanahabari na 
kushinikiza kufutwa kwa 
wanawaona kuwa wapinzani 
wa ajenda zao? Tutakuwa 
na vyombo vya habari 
vinavyowatumikia na idara 
za serikali wanazodhibiti, 
tunaelekea kurudi katika mbinu 
za Nyayo. Hali ya baadaye ni 
mbaya, kwa hivyo huu sio wakati 
wa kuzungumzia kustaafu.

- Imetafsiriwa Na Benson
Matheka

k u r u n z i  y a  k e n y a

Na OSCAR OBONYO

Jumatatu iliyopita, Rais Wil-
liam Ruto alifika katika ma-
zishi ya dada ya Waziri wa 
Biashara Moses Kuria ka-

tika kijiji cha Wamwangi, eneo 
bunge la Gatundu Kusini akian-
damana na naibu wake, Rigathi 
Gachagua. Waliofuatilia kwa 
makini staili ya kuwasili kwao 
na ujumbe wa hotuba zao za ki-
siasa, waligundua zilikuwa sa-
wa na kampeni zao za uchagu-
zi miezi mitano iliyopita.

Kufuatia kuchaguliwa kwao 
kama Rais na Naibu Rais mna-
mo Agosti 9 na kuapishwa kwao 
kuingia mamlakani Septem-
ba 13, itifaki inahitaji kwamba 
Gachagua angewasili mapema 
katika eneo la mazishi ili amkar-
ibishe rasmi mkubwa wake.

Lakini mara nyingi haijaku-
wa hivyo. Sio tu kwamba hu-
wa wanafika katika hafla waki-
wa pamoja, lakini jinsi tu wal-
ivyokuwa wakifanya wakati wa 
kampeni, wawili hao wanaen-
delea kupuliza parapanda ya 
kampeni na kuchemsha ngome 
zao miaka mitano kabla ya 
uchaguzi mkuu ujao.

Katika mazishi ya Pauline 
Nyokabi Kuria, kwa mfano, ji-
na la kiongozi wa upinza Rai-
la Odinga lilitajwa sana katika 
hafla hiyo iliyopaswa kuwa ya 
maombolezi, huku Rais akion-
ya mpinzani wake mkuu kati-
ka uchaguzi mkuu uliopita ku-
husu makabiliano ambayo hak-
ufafanua na naibu wake akike-
mea wanamuziki waliotunga 
na kuimba nyimbo za kampeni 
kumuunga mkono Odinga. Wal-
iozungumza katika hafla hiyo 
walikuwa wakijibu hotuba ka-
tika uwanja wa Kamukunji am-
bapo Raila aliongoza vigogo wa 
Azimio La Umoja Martha Karua 
na Kalonzo Musyoka kusham-
bulia kwa maneno serikali ya 
Kenya Kwanza.

Odinga alisema kwamba mu-
ungano wake hautamtambua 

Ruto kama Rais wa tano wa Ken-
ya wakidai kura zao ziliibwa.

Shughuli za Jumatatu, ingawa 
zinahusu madai ya wizi wa ku-
ra katika uchaguzi, zinaonyesha 
desturi ibuka ya kisiasa Kenya ya 
kampeni zisizokoma za uchagu-
zi ambazo huanza punde tu ki-
la baada ya uchaguzi na kuen-
delea kwa miaka. Mkurugenzi 
Mkuu wa Kituo cha Demokra-
sia ya Vyama Vingi, Franklin 
Mukhwanja, anahusisha mtin-
do huu na ukosefu wa mfumo 
katika Katiba ya 2010 ambayo 
muundo wake wa utawala un-
aacha nje wanaoshindwa kati-
ka uchaguzi wasiweze kushikil-
ia viti vya kisiasa, ikiwemo kati-
ka Seneti na Bunge la Kitaifa

Hii, anasema Mukhwanja, in-
aacha wanaoshindwa uchaguz-
ini - hasa uchaguzi wa urais una-
okuwa na ushindani mkali - bila 
jukwaa la kisheria au njia ya ku-
ungana na wafuasi wao. “Ni vi-
pi, kwa mfano, unatarajia Raila 
kudumisha matumaini ya wap-
iga kura zaidi ya 6.8 milioni wal-
iounga mkono azma yake bila 
kuwa na jukwaa rasmi isipoku-
wa katika mikutano ya kisiasa, 

ambayo wakati mwingine in-
aweza kukumbwa na ghasia?”

Wataalamu wa masuala ya 
Uchaguzi wanakubaliana ku-
wa tatizo linazidishwa na aina 
ya uchaguzi wenye ushindani 
mkubwa, ambao nchini Kenya 
unaendeshwa na sera ya mshin-
di kutawala kila kitu. Na, kulin-
gana na aliyekuwa Makamu 
Mwenyekiti wa iliyokuwa Tume 
ya Uchaguzi ya Kenya, Gabri-
el Mukele, “upofu wa kuagiza 
demokrasia kutoka Amerika” 
unafaa kunalaumiwa kwa baa-
dhi ya athari mbaya.

Katika utafiti wao, Gharama 
ya Siasa Kenya: Athari za Ushiri-
ki wa Siasa na Maendeleo, Pro-
fesa Karuti Kanyinga na Tom 
Mboya wanataja kuongezeka 
kwa ushindani wa kisiasa katika 
viwango vyote tangu 2013, ku-
fuatia Katiba ya 2010. Wanase-
ma mfumo wa uchaguzi wa 
mshindi kutwaa mamlaka yote 
unatenga kabisa wanaoshind-
wa, “na hivyo basi kusababisha 
hali ya kufa au kupona katika 
ushindani wa kisiasa”.

- Imetafsiriwa na Benson
Matheka

Kupanuliwa kwa demokrasia kumetumbukiza nchi 
katika hali ya kampeni za uchaguzi zisizokuwa na 

kikomo

  JOTO LA UCHAGUZI LISILOSHUKA

LAANA YA KAMPENI
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k u r u n z i  y a  k e n y a

Na JAINDI KISERO

Tangazo la kampuni ya 
kuchapisha pesa ya Uin-
gereza, De La Rue, kuwa haita-
rajii kupata maagizo mapya 

kutoka Benki Kuu ya Kenya kwa 
miezi 12 ijayo, pengine ni ishara 
kuwa serikali mpya ya Rais Wil-
liam Ruto inafikiria kupatia kam-
puni mpya ya kuchapisha pesa 
kandarasi hiyo.

Ni hatua muhimu kwa kuwa 
Kenya haijawahi kutangaza tenda 
ya kimataifa yenye ushindani ya 
pesa za noti tangu Benki Kuu ya 
Kenya ilipoanziahwa 1966.

Kandarasi hiyo imekuwa ikipe-
wa tu kampuni ya De La Rue 
isipokuwa kati ya 1966 na 1985, 
wakati noti za benki za Kenya zili-
chapishwa na kampuni ya Uin-
gereza iliyofahamika kama Brad-
bury & Wilkinson ambayo baa-
daye ilinunuliwa na De La Rue.

Kampuni hiyo ya Uingereza ili-
youngwa mkono sana na wana-

siasa Kenya wakati wa utawala wa 
aliyekuwa Rais Daniel arap Moi, il-
ijenga kiwanda cha kuchapisha 
pesa za noti jijini Nairobi, kiwan-
da cha pekee cha aina hiyo Afrika. 
Kiwanda hicho kilichoko katika 
eneo la Ruaraka kilijengwa 1992.

Wiki iliyopita, De La Rue pia il-
itangaza kuwa imesimamisha 
uchapishaji nchini Kenya na ikaf-
uta wafanyakazi zaidi ya 300.

Ni majuzi tu kampuni hiyo ilipo-
agizwa na Mahakama Kuu ya kuli-
pa Mamlaka ya Ushuru Sh1.1 bil-
ioni baada ya kushindwa katika 
kesi iliyochukua miaka mingi.

Ingawa habari za wafanyakazi 
zaidi ya 300 kufutwa kazi ndizo 
ziligonga vichwa vya habari, ni 
wazi kuwa matukio ya wiki ili-
yopita yataibua mjadala kuhusu 
iwapo serikali ilichukua hatua ili-
yofaa kununua asilimia 40 ya hisa 
katika tawi la humu nchini la De 
La Rue na iwapo mlipa ushuru ali-
faidika kutokana na ununuzi huo.

Mkataba wa ushirika kati ya seri-
kali na De La Rue ulitiwa saini 

Agosti 2018 lakini haukukamilish-
wa hadi Aprili 2019.Tangu waka-
ti huo, De La Rue Kenya haijawahi 
kupata faida au kutangaza mgao 
kwa serikali kwa madai kuwa seri-
kali haijaipatia nafasi ya kushin-
dana katika miradi ya humu nchi-
ni kama vile uchapishaji wa stam-
pu za ushuru, stampu za Shirika la 
Ubora wa Bidhaa Kenya, na za ui-
dhinishaji za Shirika la kukabilia-
na na bidhaa feki.

Ushahidi mpya ambao Darubini 
ya Wiki imeona unaonyesha huu 
ulikuwa mkataba wa pamoja ulio-
faidi upande mmoja ambao ulipa-
tia kampuni hiyo manufaa mengi 
kuliko serikali.

Mnamo Februari 2015, serika-
li ilipatia kampuni ya  uwekeza-
ji ya Benki ya Commercial Bank 
of Africa kazi ya kukagua vitabu 
vya hesabu vya tawi la kampuni 
ya De La Rue International eneo la 
Ruaraka. Katika stakabadhi inay-
oitwa Mradi Kifaru, benki hiyo ya 
uwekezaji ilitoa maelezo ambayo 
yangeonya serikali kuhusu kilich-

oendelea katika ushirika huo.
Benki hiyo iligundua kuwa hata 

baada ya serikali kuuziwa asilim-
ia 40 ya hisa, De La Rue ilikuwa na 
muundo uliofanya shughuli zake 
Kenya kuwa tawi tu la makao yake 
makuu - kwamba ilikuwa mate-
ka wa kupewa maagizo kuhusu 
maamuzi muhimu, ikiwemo uu-
zaji na ununuzi.

Kampuni ya CBA Capital liligun-
dua kuwa shughuli za De La Rue 
Kenya zilikuwa tu moja la mae-
neo sita ya utengenezaji ya kam-
puni hiyo ya uchapishaji ya Uin-
gereza, maeneo mengine yakiwa 
Amerika, Uingereza, Malta, China 
na Sri Lanka. Washauri hao wali-
gundua kuwa wauzaji wakuu wa 
vifaa muhimu katika maeneo ya 
utengenezaji kama vile karata-
si, pleti na wino walihusishwa na 
kampuni za kundi hilo.

Kutokana na hilo, washauri hao 
waligundua kuwa, kiwango cha 
uuzaji kati ya kundi hilo kiliku-
wa kikubwa. Kwa mfano, mnamo 
2010, asilimia 88 ya mauzo ya De 
La Rue Kenya yalienda kwa kam-
puni mshirika mkuu London.

Ununuzi ndani ya kundi hilo pia 
uligunduliwa kuwa wa kiwango 
cha juu cha asilimia 61 mnamo 
2011. Hivyo basi, kinachotajwa ka-
tika ripoti hiyo ni operesheni ili-
yo na mianya mikubwa ya kulipa 
ushuru wa chini, kuhamisha faida 
na hata kutorosha pesa.

Ripoti ya CBA pia iligundua ku-
wa MNC pia ilikuwa ikitoa faida 
kubwa kutoka tawi la humu nchi-
ni kupitia ada za usimamizi.

Haikuwa ajabu basi, kwamba 
baada ya kuanza kazi ya uchap-
ishaji, shughuli za pamoja zilizua 
mzozo mkubwa na shirika la uku-
sanyaji ushuru. Kwanza, kampuni 
hiyo imekuwa na kesi ya miaka 
mingi ya ushuru wa VAT wa Sh1.2 
bilioni ambayo iliamuliwa na Ma-
hakama Kuu majuzi.

Pili, mzozo wa miaka mingi wa 
ushuru wa kampuni wa 2013-
2017 ulizuka baada ya KRA ku-
fanyia De La Rue ukaguzi wa ku-
hamisha faida ilipogunduliwa 
kuilikuwa ikilipa mrabaha mkub-
wa kampuni mshirika wake 
mkuu ya Uingereza.

Zaidi ya haya yote ni kesi ny-
ingine ambayo kwa sasa inashu-
ghulikiwa na mfumo mbadala wa 
kutatua mizozo inayohusu ulipaji 
wa mirabaha 2018 na 2019.

- Imetafsiriwa na Benson
Matheka

  PESA ZA NOTI

Kandarasi kubwa na ya miaka mingi ya kuchapisha pesa 
kati ya kampuni ya Uingereza ya De La Rue na Serikali ya 

Kenya inaonekana kuelekea kufikia mwisho

KISIMA CHA KUCHOTA
PESA SASA CHAKAUKA

De La Rue haitarajii kupata maagizo mapya kutoka kwa Benki Kuu ya Kenya katika kipindi cha miezi 12 

ijayo. PICHA | MAKTABA
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NA OSCAR OBONYO

Alikuwa sura ya ukaidi na ma-
tumaini katika kambi ya Rai-
la Amolo Odinga wimbi la ki-
siasa la William Samoei Ru-

to lilipofagia eneo la Mlima Ken-
ya kuelekea Uchaguzi Mkuu wa 
mwaka jana. Lakini miezi minne 
baada ya Dkt Ruto kuapishwa ku-
wa Rais, Mbunge Mteule Sabina 
Chege analaumiwa kwa kuongo-
za katika kujiunga na upande wa 
serikali hatua ambayo inaweza 
kuwa mwanzo wa mwisho wa 
chama cha Jubilee.

Katika wiki moja iliyopita, Che-
ge, pamoja na baadhi ya wabunge 
waliochaguliwa kutoka Jubilee, 
wamefanya mikutano, kwanza 
na Naibu Rais Rigathi Gachagua 
na Jumatatu iliyopita na Rais, si-
ku ambayo muungano wa Azi-
mio La Umoja ulifanya mkutano 
wa hadhara katika uwanja wa 
Kamukunji, Nairobi na kutangaza 
serikali ya Ruto kuwa “haramu”.

Siku na wakati wa mkutano huo 
wa kiamsha kinywa katika Iku-
lu unaibua maswali na inaelewe-
ka ni kwa nini kuwepo kwa Chege 
katika hafla hiyo ni muhimu kwa 
muungano unaotawala wa Kenya 
Kwanza na pigo kwa Azimio.

Chege ni mwanasiasa wa ha-
dhi ya juu katika muungano wa 
Azimio, ambapo ni mwanacha-
ma Baraza la Muungano, ambalo 
mwenyekiti wake ni aliytekuwa 
Rais Uhuru Kenyatta. Kwa hivyo, 
juhudi za Ruto kumnyakua Chege, 
ambaye pia ni Naibu Kinja wa Wa-
chache katika Bunge la Kitaifa, ni 
mkakati wa kisiasa.

Chege, ambaye alikuwa Mbunge 
wa Kaunti ya Murang’a kwa mi-
hula miwili ni mmoja tu wa vigo-
go wengi wa kisiasa kutoka eneo 
la Mlima Kenya ambao Kiongozi 
wa Wengi katika Bunge la Kitaifa 
Kimani Ichung’wa anatabiri kwa 
furaha kuwa watavuka “upande 
wetu” hivi karibuni. Mwanacha-
ma mwingine mkuu wa Azi-
mio, Mbunge wa Bunge la Afrika 
Mashariki Kanini Kega, ambaye ni 
mkurugenzi wa chaguzi wa Jubi-
lee, pia amehudhuria mikutano il-
iyoandaliwa na viongozi wa Kenya 
Kwanza.

Chege anakanusha kuhusi-
ka kwa vyovyote katika mpan-
go wa kudhoofisha chama cha 
Jubilee, akishikilia kuwa yuko 
ndani ya kilichokuwa chama ta-
wala na mwaminifu kwa Kenyat-
ta, ambaye kila mara humtaja ku-

wa “kiongozi wa chama changu”. 
Amekerwa na ripoti zinazomhusi-
sha na chama cha Ruto cha United 
Democratic Alliance (UDA). “Kwa 
nini linakuwa suala la mjadala 
wa kitaifa watu wa jamii yangu ya 
Wakikuyu wakishauriana na Rais 
kuhusu masuala ya maendeleo 

yao, ilhali watu wa jamii zingine, 
wakiwemo Wakisii, jamii za kas-
kazini mwa Kenya na Waluhya pia 
wameshauriana naye Ikulu bila 
kulaumiwa?”

Wakati huo huo, Rais na washiri-
ka wake wa kisiasa wanaendelea 
kupenya katika eneo la Jubilee.

Nguzo nyingine muhimu ka-
tika kampeni ya Azimio, Priscil-
la Nyokabi, ambaye aligombea ki-
ti cha Useneta Nyeri, anaripoti-
wa kukaribia kuhama. Wiki mbili 
zilizopita, mbunge huyo wa zam-
ani wa Kaunti ya Nyeri alianda-
mana na Rais hadi Kisumu kati-
ka ziara yake ya hivi majuzi eneo 
la Nyanza.

Wanasiasa wengi eneo la Mlima 
Kenya - na kote nchini – ambao 
walishindwa katika uchaguzi ulio-
pita, wanahamia kimya kimya ka-
tika chama tawala. Huu ni mtindo 
wa kawaida katika siasa za Kenya 
na ambao humpa kiongozi aliye 
mamlakani faida kubwa dhidi ya 
wapinzani wake wa kisiasa.

Akizingatia ukweli huu, Katibu 
Mkuu wa chama cha Jubilee, Jere-
miah Kioni, anaapa hata hivyo ku-
songa mbele bila kujali “maamu-
zi ya watu fulani kubadilisha mi-
simamo yao katikati”. Mbunge 
huyo wa zamani wa Ndaragwa 
anashikilia kuwa ni bora kuanda-
mana na watu wachache walioji-
tolea kuliko umati wa watu, “baa-
dhi yao kwa kujua au kutojua ku-
wa wanazuia harakati za haraka 
kuelekea lengo lililowekwa”.

Afisa huyo wa Jubilee amean-
zisha kampeni kali ya takwimu, 
ambayo inaonekana kuwasum-
bua sana washirika wa Ruto. Ak-
itumia ufichuzi wa afisa asiyeju-
likana wa Tume Huru ya Uchagu-
zi na Mipaka (IEBC), Kioni anadai 
kuwa Odinga alishinda uchaguzi 
wa Agosti na anashikilia kuwa wa-
tu wa Mlima Kenya “wanataka ku-
hakikisha kuwa kura zilizopigwa 
kumuunga mkono Raila ni mu-
himu na ni haki yetu kikatiba ku-
dai hilo”. Ichung’wa kwa upande 
wake anasema kushindwa kwa 
Jubilee kulisababishwa na “uon-
gozi wa Uhuru Kenyatta”, hatua 
ambayo imeweka chama hicho 
“katika mkondo sawa na vyama 
vingine tawala vya zamani”.

Akidai kuwa hakuna mtu yeyote 
– wakiwemo waliochaguliwa kwa 
tikiti ya chama hicho – anayetam-
bua Jubilee chama chaguo lake, 
Mbunge huyo wa Kikuyu anatabi-
ri kuwa “watu wote hatimaye wa-
hama chama hicho na pengine 
kumuacha Jeremiah Kioni pekee”.

Kwa upande wake, aliyekuwa 
Mbunge wa Nyeri Mjini Ngunjiri 
Wambugu anaamini Jubilee im-
ejipata katika changamoto hizo 
“kwa sababu ya ukosefu wa uon-
gozi”. Isipokuwa Katibu Mkuu wa 
chama hicho, ambaye ameibuka 

k u r u n z i  y a  k e n y a
 NI HALI YA PATA POTEA KATIKA JUBILEE

MISIMAMO 
YABADILIKA

Mbunge Mteule Sabina Chege alikutana na Naibu Rais Rigathi 
Gachagua. PICHA | MAKTABA

Ruto anaendelea kupenya ngome ya 
Jubilee huku wanasiasa walioshindwa 
kwenye uchaguzi mkuu katika eneo la 

Mlima Kenya na kote nchini wakielekea 
chama tawala
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k u r u n z i  y a  k e n y a
kuwa sura ya chama kwenye haf-
la za umma, maafisa wote wa cha-
ma, akiwemo kiongozi wake Uhu-
ru Kenyatta, wanaonekana ku-
toweka. Wambugu anasema Kioni 
haionekani kuwakilisha cheo wa-
la sura yoyote ya chama. Baadhi 
ya washirika wa Uhuru Kenyatta 
wanasema Rais huyo wa zamani 
hawezi kumkabili kisiasa mrithi 
wake. Hata hivyo, Kenyatta ame-
kuwa akiendesha mambo kwa 
mbali kutokana na matamshi na 
vitendo vya washirika wake.

Kwa mfano, awali, Kioni al-
i o n e k a n a  k u m sh a m b u l i a 
mgombea urais wa Azimio na ha-
ta kupendekeza Oktoba mwaka ja-
na kuwa Jubilee na watu wa Mli-
ma Kenya walikuwa wamemlipa 
Odinga deni la kisiasa alilowadai 
wakati wa kupiga kura na waliku-
wa tayari kuvunja uhusiano naye.

Aliongeza: “Mambo yakiharibi-
ka jamii hukimbia na kukusany-
ika pamoja. Kinachoonekana ku-
tawala ni uaminifu kwa jamii na 
dalili ziko wazi. Si hoja kama uko 
UDA au Kenya Kwanza.” Lakini al-
ibadilisha msimamo huobaada 
ya kile wadadisi waliamini kuwa 
ngizo kutoka kwa kiongozi wa cha-
ma chake.

Akisisitiza kuwa Jubilee inawak-
ilishwa katika Bunge la Kitaifa na 
katika mabunge ya kaunti kote 
nchini, Wambugu anasema cha-
ma cha Jubilee kinapokea ufadhi-
li wa umma kutoka kwa serikali, 
kwa hivyo kiko hai na kinaweza 
kuwa thabiti tena: “Lakini kina-
hitaji tathmini kamili ya kile kin-
achosimamia leo. Tunahitaji ku-
tathmini ni kwa nini tulishindwa 
vibaya sana katika chaguzi ziliz-
opita na kupata viongozi wapya 
wanaoweza kufanya kazi katika 
uhalisia wa kipindi hiki cha siasa 
za sasa kwa nia ya kurudisha cha-
ma hiki kwenye mkondo mkuu 
wa siasa za kitaifa”.

Pia kuna vita vya ubabe eneo la 
Mlima Kenya ambavyo Jubilee in-
aweza kutumia kujijenga. Kuibu-
ka kwa Naibu Rais Rigathi Gacha-
gua kuwa msemaji wa Mlima Ken-
ya hakujakubaliwa na watu wote. 
Kisha kuna Waziri wa Biashara 
Moses Kuria, ambaye anataka ku-
jionyesha kama kigogo wa kisiasa 
wa eneo hilo.

Suala hili tayari limezua ugom-
vi kama ilivyoshuhudiwa Jumata-
tu iliyopita wakati wa mazishi ya 
dada ya Kuria eneobunge la Ga-
tundu Kusini. Akizungumza ka-
tika hafla hiyo, mfanyabiashara 
mashuhuri na mshirika mkuu wa 
Rais, Mary Wambui, alimlaumu 
vikali Mbunge wa eneo hilo Gabri-

el Gathuka Kagombe kwa madai 
ya kumdharau Kuria. Wambui, al-
iyeteuliwa majuzi Mwenyekiti wa 
Bodi ya Mamlaka ya Mawasiliano 
Kenya anamchukulia Waziri huyo 
kuwa “tegemeo la watu wetu siku 
z usoni”.

Jambo la kushangaza ni ku-
wa Gavana wa Kiambu Kimani 
Wamatangi hakuhudhuria haf-
la hiyo, ambayo wadadisi wanai-
husisha na tofauti za kisiasa. Ki-

sha kuna magavana wa zamani 
Mwangi wa Iria (Murang’a) na Wil-
liam Kabogo (Kiambu), ambao pia 
wamo kwenye vita vya kisiasa ka-
tika eneo hilo.

Kwa sababu Jubilee ndicho cha-
ma kikubwa zaidi katika eneo la 
Mlima Kenya ambacho uongozi 
wake mkuu ni wa mashinani, miz-
ozo ya kisiasa na kung’ang’ania 
mamlaka katika eneo hilop in-
aweza tu kuwa na manufaa 

kwake. Jubilee, Wambugu ana-
shauri, lazima kijitahidi kubakia 
hai, la sivyo kitafuata njia ya vy-
ama tawala vilivyotangulia.

Kwa mfano, tangu kiliposhindwa 
vibaya na Muungano wa Nation-
al Rainbow Coalition (Narc) 2002, 
chama cha Kanu hakijawahi kupa-
ta nafuu kisiasa. Nguvu zake kati-
ka Bunge na ushawishi kote nchini 
zimekuwa zikipungua kila mwaka 
wa uchaguzi kiasi kwamba kiongo-
zi wake, Gideon Moi, alishindwa ku-
twaa tena kiti chake cha useneta 
katika Kaunti ya Baringo.

Chama cha Narc kilikuwepo kwa 
muda mfupi zaidi wa miaka mi-
tano tu, kutokana na mivutanop ya 
ndani iliyotokana na makubaliano 
ambayo hayakutimizwa kuhusu 
ugawanaji wa mamlaka. Baada ya 
kuwa mamlakani kwa miaka mi-
wili pekee, Kibaki, upande mmo-
ja, na upande mwingine wanasia-
sa walioungana na Raila Odinga 
na Kalonzo Musyoka katika Cha-
ma cha Liberal Democratic, waki-
chukua mielekeo tofauti.

Mzozo huo ulimaliuzima vibaya 
katika uchaguzi wa 2007, Odinga 
akiwa mgombea urais wa Orange 
Democratic Movement (ODM) 
naye Kibaki akigombea kwa tiketi 
ya Party of National Unity (PNU), 
ambacho iliundwa kwa haraka 
Septemba 2007 baada ya mshirika 
wa Odinga, Charity Ngilu (ambaye 
alikuwa amesajili Narc) kukataa 
kusalimisha chama kwa Kibaki 
kwa nia yake kuchaguliwa tena. 
PNU kilianza kama muungano wa 
vyama kadhaa, vikiwemo Kanu, 
Narc-Kenya, Ford-Kenya, Ford-Peo-
ple, Democratic Party, Shirikisho na 
National Alliance Party of Kenya.

Leo hii, Narc, chake Ngilu hakina 
nguvu tena, chama kilichonguru-
ma kama simba na kung’oa mam-
lakani cha tangu uhuru cha Jomo 
Kenyatta, Tom Mboya na mashu-
jaa wengine. Chama kingine kin-
achopigania uhai wake kisiasa ni 
PNU, ambacho uongozi wake ul-
ibadilika kutoka kwa Kibaki ha-
di Makamu wa Rais wa zama-
ni Profesa George Saitoti na sasa 
kinaongozwa na aliyekuwa Wazi-
ri wa Kilimo Peter Munya.

Chama cha TNA cha Kenyat-
ta, alichotumia kugombea urais 
2013, kilipoteza umaarufu wake 
kisiasa alipokiacha chini ya 
mpango wa muungano na chama 
cha Ruto cha United Republican 
Party (URP) na vyama vingine ka-
ma Kanu na PNU kuunda Jubi-
lee alichotumia kuchaguliwa te-
na 2017.

oscar.tko@gmail.com
- Imetafsiriwa na Wanderi Kamau

Naibu Rais Rigathi Gachagua akiwa na Mbunge Mteule Sabina 
Chege. Gachagua alikutana na kundi la Wabunge wa Jubilee katika 
jumba la Harambee House Annex Januari 20. PICHA | DPCS

Katibu Mkuu wa Jubilee Jeremiah Kioni akihutubia wanahabari ka-
tika afisi za Jaramogi Oginga Odinga Foundation mnamo Januari 18. 
PICHA | LUCY WANJIRU
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h a b a r i  k w a  p i c h a

Polisi wa kupambana na fujo wakamata 
muandamanaji mapigano yalipozuka miongoni 
mwa watu waliokuwa wakiandamana dhidi 
ya serikali ya Dina Boluarte jijini Lima, Peru, 
mnamo Januari 24. PICHA | AFP

Wapiganaji wa Amabutho Zulu wamchoma 
mkuki askari wa Uingereza aliyeanguka chini 
wakati wa kuigiza Vita vya Isandlwana, eneo 
la Isandlwana, Afrika Kusini, mnamo Januari 
21. Uigizaji huo hufanywa kila mwaka.
PICHA | AFP

Mwanamitindo akionyesha mavazi ya 
kampuni ya Viktor & Rolf wakati wa msimu 
wa 2023 wa Wiki ya Mitindo ya Mavazi jijini 
Paris, Ufaransa, Januari 25. PICHA | AFP

Wazimamoto wajaribu kuzima moto katika 
kijiji cha Guryong, mmoja wa mitaa ya ma-
banda iliyobaki Korea Kusini, eneo la kusini 
mwa jiji la Seoul Januari 20. PICHA | AFP

Aliyekuwa mpiganaji ngumi na mateke raia wa Uingereza na pia 
Amerika Andrew Tate azungumza na wanahabari akiondoka katika 
kituo cha kupambana na uhalifu wa kupangwa na ugaidi nchini Roma-
nia baada ya uchunguzi wa kidijitali wa vifaa ambapo alihitajika mjini 
Bucharest, Romania mnamo Januari 25. PICHA | AFP

Waumini wa madhehebu ya Orthodox nchini Ethiopia wakishiriki 
maombi wakati wa sherehe za Epiphania kwenye ufuo wa Ziwa 
Batu mnamo Januari 19. PICHA | AFP

Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron (kushoto) akisalimiana na Rais William Ruto, kabla ya 
mkutano katika Ikulu ya Rais ya Elysee jijini Paris mnamo Januari 24. PICHA | AFP



Arena

Kevin Mwangi amejitolea katika miaka 20 iliyopita 
kuhamasisha wateja wake kuishi maisha timamu

MAISHA TIMAMU

Jukwaa LaVijanaVijana
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NAFASI YA VIJANA

Oscar Mumaraki
Baadhi ya maeneo 

yalipita mtihani sa-
na, na mengine yakaf-
eli vibaya. Ajabu ni ku-
wa, waliopata alama za 
juu zaidi walitoka eneo 
la Waziri wa Elimu Eze-
kiel Machogu. Je, hiki ni 
kisa cha kutibuka kwa 
njama za kuunda jina 
bora au wanafunzi ku-
toka eneo hilo wame-
jaliwa akili tofauti na 
wengine? Huenda ni 
sadfa ama sivyo.
- Mwanafunzi wa Chuo 
Kikuu cha Technical 
University of Kenya

WANAVYOSEMA

Michael Asule
Matokeo ya hivi maju-

zi ni ishara ya bidii na 
kujitolea kwa walimu 
pamoja na wanafunzi. 
Inatia moyo kuona ku-
wa matokeo yameima-
rika kutoka mwaka ulio-
pita, huku kiwango cha 
jumla cha alama za ku-
pasi kikiongezeka. Ni 
lazima tuendelee kuji-
tahidi kwa ufanisi zai-
di na kuhakikisha ki-
la mwanafunzi anapa-
ta nafasi ya elimu bora. 
Huu ndio mwelekeo,
- Mwanafunzi wa Chuo 
Kikuu cha Kenyatta

Raymond Kipkurui
Pongezi za dhati kwa 

watahiniwa wote wa 
KCSE 2022. Nyote mli-
jitahidi vilivyo. Hata 
hivyo, utendakazi wa 
Wizara ya Elimu katika 
mitihani hiyo ya kitai-
fa umekuwa duni. Wa-
ziri alisisitiza “hakuku-
wa” na juhudi zozote 
za kuvuruga matokeo. 
Wazazi “wengi” sasa 
wanafikiria kupeleka 
watoto shule za Kaunti 
za Kisii na Nyamira.
- Afisa wa Afya ya Umma

Mercy Meya
Uadilifu wa matokeo 

ya KCSE 2022 unai-
bua maswali, hasa ku-
toka Kisii, nyumbani 
kwa waziri. Wanafun-
zi wote wanapopata 
alama za kuwaweze-
sha kujiunga na chuo 
kikuu shule hiyo in-
afaa kutiliwa sha-
ka. Wanafunzi wengi 
wa chuo kikuu wana-
hangaika kutoksaba-
bu ya matokeo  feki. 
- Taasisi ya Sayansi na 
Teknolojia Bonde la Ufa

NA MOSES OJUANG’

N
chi inayowekeza kwa vijana wake; 
inayowapa vijana wake mafunzo 
ya kutosha kwa maendeleo ya siku 
za usoni ni nchi iliyo katika mwele-
keo unaofaa. Ni nchi inayofahamu 
vyema wajibu. Ni nchi yenye ufan-

isi.Vivyo hivyo, serikali ambayo sera zake 
hazigusii chochote kuhusu vijana, am-
bayo mtazamo wake kuwahusu umegu-
bikwa na masuala mengine inayochuku-
lia kuwa muhimu zaidi ni serikali bure. Ni 
ukosefu wa uwezo wa kuongoza; ni 
raia wanaoishi kiholela kuelekea 
maangamizo ya hakika.

Tunajipiga kifua kuwa na 
miradi mingi ya kuinua vi-
jana katika nchi yetu na 
kupongeza juhudi zote zina-
zoelekezwa kwa suala hilo.

Nyakati zinabadilika kwa ka-
si na tunahofia hatujitahidi vya 
kutosha jinsi ilivyo. Tunaona kuwa 
mambo rahisi sana tuliyokuwa tukifanya 
hapo zamani yamepitwa na wakati; nyoyo 
zimekolea uozo katika ubinafsi na kuto-
jali maslahi ya wengine hadi tunapoteza 
mwelekeo.Miongo michache iliyopita, kozi 
za vituo vya mafunzo zilikuwa zinakamili-
ka tu baada ya mwanafunzi kupata mafun-
zo ya kazi anayosomea.

Hapa ndipo nadharia zote na ujuzi zili-
kuwa zinatiwa makali na mtu mzima ali-
yeundwa akaundika kuibuka kama mwel-
edi katika jamii.

Lilikuwa sharti rahisi na kwa namna fu-
lani nafasi ya kufanya hivyo ilikuwepo am-
bapo kampuni, mashirika, viwanda na 
wafanyakazi wengine walikuwa daima 
wanasubiri kwa hamu kufika kwa vijana 
hao waliokuwa tayari kufanya kazi na ku-
jifunza.

Kwa kweli, baadhi ya mashirika haya 
yalikuwa yenye ukarimu sana kwa vija-
na hawa na yangechukua hatua zaidi ku-
wapokea, kugharamia usafiri wao kutoka 
nyumbani hadi kazini na kurudi na hata 
kuwalipa kiasi kidogo cha pesa za kukidhi 
mahitaji yao kwa kipindi cha miezi mitatu 
walichokuwa hapo.

Mengine hayakuwa na ukarimu kiasi 
hicho labda kutokana na ukosefu wa sera 

Uimarishaji vijana unafaa 
kuanza kwa mafunzo

Ujenzi wa taifa: Ni lazima kila shirika lijiulize iwapo 
limechangia chochote katika kuunda kikosi thabiti cha 

wafanyakazi

kuhusu jinsi ya kutunza wafanyakazi 
hao wanafunzi au kutokana na ubin-
afsi wa mabosi wake.

Hata wafanyakazi wa muda mre-
fu mara kwa mara wangewapele-
ka wanaume na wanawake hao wa-
changa kwa chakula cha mchana au 
hata burudani nyakati za jioni siku 
za Ijumaa.

Mfumo huu ndio uliozaa mamene-
ja wote wazuri tunaojivunia siku hi-
zi. Hatukuwahi kamwe kufikiri kuwa 
mambo yangebadilika haraka nam-

na hiyo na kuzorota kabisa.
Siku hizi, ni kawaida kuku-
tana na vijana wa kiume 

na wa kike wakiingia ka-
ribu kila kampuni ku-
tafuta nafasi ya mafun-
zo ya kikazi; ni lazima 
unamjua mwanamke 

mchanga anayezunguka 
mashirika yote mchana ku-

twa akitafuta nafasi ya mafun-
zo ya kikazi; mwanamume mchanga 
aliyechoka na kukata tamaa aki-
wa ameketi kwenye bustani baada 
ya wiki nzima ya kuvunjwa moyo; 
dada ya rafiki ambaye binamu wa 
shangaziye anatafuta nafasi ya kupa-
ta mafunzo. Ni hali ngumu.

Baadhi ya watu waovu hata wana-
dai hongo ili “kusaidia” kupata nafa-
si ya mafunzo ya kikazi wanaotafuta 
nafasi hizo adimu! Wamesahau kabi-
sa kuwa wao wenyewe walisaidiwa. 
Ni lazima mambo yabadilike katika 
nchi hii.

Ni lazima vijana wapewe moti-
sha na kila shirika ni lazima lijiulize 
iwapo limechangia chochote katika 
kuunda kikosi thabiti cha wafanya-
kazi. Ikibidi, ni lazima mashirika yote 
yalazimishwe na serikali kutekeleza 
jukumu lake la kijamii.

Bw Ojuang’ huchangia kuhusu 
masuala ya kijamii. mojuang@gmail.
com

Je, una maoni yoyote kuhusu masua-
la ibuka? Tungependa kusikia kutoka 
kwako. Tuma maoni yako kwa: week-
lyreview@ke.nationmedia.com

- Imetafsiriwa na Mary Wangari - Zimetafsiriwa na Mary Wangari
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ngumi yenye nguvu za kiajabu 
ambayo pia ameibatiza.

Kila pigano lina aina mpya ya 
ngumi inayotokana na matukio 
ya kisasa. Tulikuwa na ngumi 
kwa jina “Peresu, Peresu” iyohu-
sishwa na Kombe la Dunia Qa-
tar, tulikuwa na “Ndoige”iliyose-
mekana kuwa isiyoepukwa siku 
ya Hukumu. Ilikuwa kama risa-
si yenye jina lako isiyoweza kue-
pukwa. Ingeweza kupiga kona na 
kukupata hata ukijaribu kuihepa. 
Ngumi zake zilikuwa makombo-
ra yanayosaka binadamu.

Kisha tuna “Sungunyo” ambayo 
ilimlenga na kumpata vizuri 
Daniel Wanyonyi.“Sungunyo” ili-
kuwa silaha iliyoundwa waka-
ti wa vita nchini Ukraine, inay-
oweza kuwa jaribio lisiloruhusi-
wa chini ya Mkataba wa Geneva 
unaodhibiti matumizi ya silaha 
za kikemikali na kibayolojia kati-
ka maeneo ya vita.

Urusi ina aina kadhaa za silaha 
kali kama vile Novichok, sumu isi-
yo na harufu na isiyoonekana il-
iyopakwa ndani ya mavazi ya 
ndani muasi Alexei Navalny. Lab-
da “Sungunyo” ilikuwa kitu sawa 
na hicho.Silaha hii ilikuwa inain-
gizwa Kenya kisiri kutumiwa dhi-
di ya mpinzani asiye na ufahamu. 
Kwa mtu mwingine mzaha huo 
ungekuwa wa kuogofya.

Vita nchini Ukraine vina dali-
li zote za kuashiria kuwa ulim-
wenguni unaelekea katika Vita 
vya Tatu vya Dunia bila kufaha-
mu vikosi vya mataifa wanacha-
ma wa NATO vikiletwa kulinda 
Ukraine na Warusi wakitisha ku-
tumia zana za kinuklia. Mzaha 
kuhusu Ukraine unavuka mipa-
ka, lakini Mandonga aliweza ku-
faulu kwa kuutumia.

Hulka yake ni ya mtu domo 
kaya, anayejiamini kupita kia-
si na mpungufu wa ujuzi; wa-
tu kama hao ni wengi Uswahi-
lini. Ni kama Abunuwasi wa kis-
asa - anayejua kila kitu. Mwenye 
sifa za kibonzo, anayeongea kwa 
maringo. Sarakasi yake hiyo
haingefaulu kama Mandonga an-
gekuwa mpiganaji hodari.

Majivuno ya aliyekuwa bingwa 
wa ndondi Deonte Wilder yali-
ogofya kwa sababu kwa hakika 
ngumi zake zilikuwa kali. Kali zai-
di. Aliposema alitarajia kuua mtu 
katika pigano, alitozwa faini kwa 
sababu alipiga kwa nguvu kiasi 
kwamba angesababisha kifo.

Sipendi kutazama mapigano 
hayo kwani hakuna ujuzi au ubu-
nifu wa kufurahiwa. Anapenda 
sana kipaza sauti, ujuzi wake ni 
wa kuzungumza sio wa kupiga-
na. Mapigano ya Mandonga mara 
nyingi huwa mfano wa maonye-

NA WAGA ODONGO

N
i vigumu kumwelezea 
raia wa Uganda Man-
donga ni nani na ni kwa 
nini yeye ni maarufu. Ni 
mwanandondi asiyeweza 
kupigana, mpiganaji am-

baye sifa zake bora huwekwa wa-
zi kabla ya pigano. Hawataelewa, 
mvuto wake unaisha unapofika 
Busia. Kila nchi inaonekana ku-
wa na uwezo wa kuwa na watu 
mashuhuri wanaotambuliwa ka-
tika eneo lake na Mandonga ni 
mfano bora.

Sio tu kikwazo cha lugha. Man-
donga ni mpenda mzaha kwe-
tu sisi tunaozungumza Kiswahi-
li. Anapojitangaza, Karimu Said 
hurudia jina lake la utani, “Man-
donga” lenye maana ya makonde 
mazito na kauli mbiu yake, “Mtu 
Kazi”, yaani mtu wa vitendo. Lak-
ini sifa zake ni kinyume - ni mtu 
wa maneno tu. Anazungumza 
mengi na kusema machache.

Sarakasi yake inaonekana wa-
zi kwenye mtandao wa kijamii 
ambako watu huwa si makini 
kwa kupima maneno. Ameku-
wa maarufu kwa sababu anazu-
ngumza kwa kutumia maneno 
ya kuvutia. Anajitambulisha kwa 
majina ya vitu au watu wengine. 
Hukwepa maswali akihojiwa hu-
ku akirudia maneno yaliyozoewa.

Kauli mbiu zake hazina maana, 
ni kelele tu ambazo humfanya ku-
kumbukwa. Aliendelea kusema 
“Mandonga Mtu Kazi”, hadi jina 
hilo likamea.

Hasa, nimesoma taarifa kadhaa 
ambapo mwanahabari husika 
humtaja Said kila mara akitumia 
jina lake la utani kama jina lake la 
mwisho, bila kufahamu kuwa ni 
jina lake la kupigana.

Said anafaa kufunza kozi ya ku-
vumisha bidhaa katika chuo ki-
kuu kutokjana na uwezo wake wa 
kuteka hisia za watu.

Mandonga anajua kuzung-
umza. Anavumisha mapigano 
yake kwa ubora wa hali ya juu.

Kwanza kuna hali ya kupuuza 
wapinzani wake kitoto. Alimbat-
iza mpinzani wake Ali Baba Tari-
mo kuwa Ali “Mama”. Kisha kuna 

MTAZAMO WANGU

Ndondi: Ujuzi ni mdogo lakini uwezo wake wa kupigia debe pigano ni wa hali 
ya juu … Anahitaji mikebe ya ya kubingiria haraka kumwezesha kuendelea

MANDONGA ‘MTU KAZI’: 
KINYAGO ASIYESHINDWA

sho. Hakuna mtu anayeyaona ku-
wa mashindano halisi ya kispoti.

Tunakuja kwa maandalizi, vi-
chekesho na sarakasi na hotuba 
kwa wanahabari baada ya piga-
no. Wakati huo, ngumi hafifu zi-
narushwa.

Mandonga ni maarufu licha ya 
kushiriki mapigano machache 
kuliko vidole vyake. Mchezo wa 
ndondi unajulikana kwa kuwaku-
za wapiganaji wenye rekodi hafi-
fu. Mwanzoni unapoona dalili 
za wanandondi shupavu kile un-
achoona ni wasiovutia na wal-
iokuwepo. Wengi wataanguka 
kwa kushtuliwa tu hata kabla ya 
kupingwa ngumi.

Mandonga ameshinda mara nne 
pekee, ameshindwa mara tatu na 
kutoka sare mara moja.Mapigano 
aliyopoteza yanatia hofu. Amean-
gushwa na kushindwa kuamka ka-
tika mapigano yote matatu aliyo-
poteza.Akiwa na miaka 40, waka-
ti wake wa kung’aa unayoyoma 
na pia hana uwezo wa kuonye-
sha miondoko sawa na wapiganaji 
wengine walio na miaka 40.

Mandonga anacheza mchezo 
hatari: Ujuzi wake haufikii kiwan-
go kinachohitajika lakini uwezo 
wake wa kupigia debe pigano ni 
bora zaidi. Anahitaji mikebe ya 
itakayobingiria haraka kumweze-
sha kuendelea. Kufikia sasa imeku-
wa ni kugonga na kukosa.Binafsi 
nina sababu ya kuchangamshwa 
na Mandonga. Hunifanya kupen-
da Kiswahili tena.

Niligundua ninatumia Kiin-
gereza pekee katika mawasiliano. 
Mama yangu hunizungumzia 
kwa Kiingereza pekee, hivyo ku-
fanya lugha yangu ya Mama ku-
wa Kiingereza.Marafiki zangu hu-
tumia Kiingereza kwa wingi kuliko 
Kiswahili. Nyakati tunapotumia 
Kiswahili ni tunapozungumza ku-
husu siasa.

Bw Odongo ni Mhandisi Progra-
mu za Kompyuta

wagaodongo@gmail.com
- Imetafsiriwa na Charles

Wasonga

Mwanandondi wa Tanzania Karim Mandonga akiwa jijini Nairobi 

mnamo Januari 13. PICHA | SILA KIPLAGAT 
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NA EDDY ASHIOYA

Pengine kama Eric Jackson angeweza, 
angesimamisha wakati kusonga ili tu 
aweze kunusa maua ya yungiyungi 
kwa muda mrefu zaidi. Mkakamavu, 

shupavu kiasi na anayezungumza kwa upole, 
kama mungu mdogo wa chuma, anapasua 
mazungumzo kwa kicheko, akitoa hadithi 
hapa, mafunzo pale. Mwanzilishi huyu 
mwenza wa Hisa App mwenye umri wa miaka 
32, ana heshima sana, huwezi kumtoa kosa 
kwa hilo.

Swali kubwa katika midomo linahusu ni 
kwa nini ametulia hivyo na zaidi ni kwa nini 
ana majina mawili ya Kiingereza? “Unaweza 
kuuliza mama yangu,” anasema. “Alinipa ma-
jina mawili ya Kiingereza. Sijui ni kwa nini. 
Na sijawahi kuuliza.” Sawa basi, nikumbushe 
kuuliza nambari ya simu ya mama yake. Lakini 
nitauliza nini, hata hivyo, safari yake kutoka ku-
wa Mhandisi hadi mjasiriamali.

Hisa, anasema, ilizaliwa kutokana na shida. 
“Tulijaribu kuwekeza ng’ambo, hasa Ameri-
ka, na tukapata ni vigumu sana. Badala ya ku-
vunjika moyo, tuliamua kukuza wazo hili ili ku-
saidia wengine kuwekeza, sio tu humu nchini, 
lakini pia kimataifa. Tuliamua kuunda chom-
bo cha uwekezaji ambacho kila mtu anaweza 
kuabiri.”

Kwa kusema sisi, bila shaka, anamaanisha 
mwanzilishi mwenza, ambaye pia anaitwa 
Eric. Eric Asuma. Ananiambia mwanzoni wa-
likuwa Eric watatu, yeye, Eric Asuma na Er-
ic mwingine ambaye ni mwanachama wa bo-
di yao ya ushauri. Kama Eric wawili ni kam-
puni, watatu ni jeshi. Eunice Nyawira ndiye wa 
mwisho katika fumbo hili, mafuta yanayofan-
ya injini kufanya kazi.

Hisa kama kampuni sio tu jukwaa la uwekeza-
ji. Watumiaji wanaweza kuchagua wanacho-
taka kutoka shughuli tofauti: iwe ni habari za 
soko la moja kwa moja, kujifunza utaalamu, 
kufuatilia podcast zao pendwa za kifedha na 
uwekezaji, na mahojiano na wataalamu.

“Katika Hisa, tunajenga muundo msin-
gi wa uwekezaji usio na mipaka Afrika kupi-
tia uwekezaji mdogo. Chini ya asilimia mo-
ja ya watu katika Afrika chini ya Sahara 
wanawekeza katika masoko ya hisa, hasa ku-
tokana na ukosefu wa ufikiaji, kutofahamu vy-
ema, ukosefu wa Matoleo ya Hisa kwa Umma 
(IPO) na pia viwango vya chini vya hisa za kuu-
zwa kupata pesa,” anasema Erick Asuma.

Hisa sio biashara ya kwanza ya kina Eric na 
Eunice. Wanaendesha pia Kenyan Wallstreet, 
jarida la mtandaoni sawa na New York Wall 
Street Journal. Kuweza kufanikiwa kuendesha 
kampuni mbili kwa wakati mmoja, anasema, 
ni kutaka kupasha habari kila siku. “Katika Ken-
yan Wallstreet, tunakufahamisha kinachoen-
delea katika ulimwengu wa biashara na fedha. 
Katika Hisa tunasaidia watu kuwekeza vyema 
na kukuza utajiri wao na pia kuimarisha ufa-
hamu wa masuala ya kifedha. Tunatumia Ken-
yan Wallstreet kutoa habari, podcasts na mat-
ini kuhusu data za kifedha. Unapoelewa, una-
tumia ufahamu huo kuwekeza, kupitia Hisa. Ni 
pande mbili za sarafu moja.”

Kuhusu watumiaji, kuna wapatao 18,000 
wanaonunua na kuuza kupitia Hisa. Lakini Er-

MASOKO YA PESA

KUFANYA PESA 
ZIKUTUMIKIE

Eric Jackson na washirika wake wanasaidia watu wa 
kawaida kuimarisha ufahamu wao wa kifedha na kukuza 

utajiri kupitia jukwaa lao bunifu la uwekezaji, Hisa

Eric Jackson ndiye mwanzilishi wa apu ya Hisa, inayowezesha watu wa kawaida kuwekeza 
pesa zao na kupata faida. PICHA I MAKTABA
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ic ana lengo kubwa: “Kufikia Mei 1 [2023], tuna-
tarajia kufikisha watumiaji 200,000 katika apu 
yetu.” Kufikia sasa, zaidi ya dola milioni moja 
zimeuzwa kupitia jukwaa hili.

Lakini apu ni biashara ghali mno. Wanaten-
geneza pesa vipi? “Waanzilishi wenza wetu 
walisaidia biashara kwa pesa zao, kutoka 2020. 
Tulikusanya pesa kuendesha biashara mwan-
zoni. Kwa sasa tunatafuta pesa kupata dola mil-
ioni moja kukamilisha bidhaa hii na ituruhusu 
kuimarika.” Kuhusu kutengeneza pesa, anase-
ma, Hisa hutoza ada ya asilimia moja ya kila 
biashara. “Lengo letu ni kupata faida ndani ya 
miezi 18.”

Changamoto iliyopo, anasema, hawakui har-
aka walivyotaka, kufikia watu wengi zaidi na 
kupanuka hadi masoko mengine. “Hatuwezi 
kukua haraka hivyo kwa sababu tunahitaji ku-
wa na uwekezaji mkubwa. Tunakua haraka, la-
kini sio vile tunataka.”

Akitazama nyuma, kuna matukio am-
bayo yalimsukuma hadi kufika alipo leo? “Mi-
mi ni mhandisi wa stima, lakini nilivutiwa 
na uundaji wa programu. Nilitanganama na 
kompyuta mara ya kwanza nikiwa shule ya up-
ili. Kitu cha kushangaza ni kuwa niliunda mfu-
mo wa mtandao wa kusimamia mabweni kwa 
Chuo Kikuu cha Moi ambapo wanafunzi wali-
kuwa wakiomba vyumba wakiwa nyumbani. 
Hiyo ilipunguza muda wa kutafuta chumba 
cha kulala chuoni.”

Huenda kuwepo kwake katika ujasiriama-
li haukuanza siku hiyo - lakini ulikuwa ume-
pangwa. Je amejifunza nini kuhusu tabia za 
Wakenya na pesa? Ukweli kuwa tunafanya bi-
dii kupata pesa lakini hatufanyi juhudi zozozte 
kuelewa jinsi ya kutumia pesa vyema. Kwa ma-
neno mwengine, tunafanya bidii kupata pe-
sa lakini pesa hazitusaidii. “Na, ndio, Wakenya 
wanapenda njia za mkato.”

“Hii ndiyo sababu katika Hisa, tunatafuta njia 
endelevu za kupata faida. Hii inaelezea ni kwa 
nini soko la hisa ni mojawapo ya njia za kuun-

da utajiri.” Haya yote ni kusema kuwa kama 
mjinga Charles Ponzi angekuwa anaishi Kenya, 
angekuwa tajiri akijenga mipango yake ya pira-
midi. Tapeli ni tapeli tu.

Hata hivyo, ufanisi wake umepatikana kwa 
gharama. Hasa kwa sababu ana familia changa.

“Nina binti na wavulana wawili ambao nime-
gundua sijapata muda wa kutosha kuwa nao. 

Nimejifunza zaidi kudhibiti hali na kutambua 
kuwa kuna kazi na pia familia, na ukipoteza 
wakati, huwezi kuupata tena.”

Je, amekuwa na shughuli nyingi akitafuta pe-
sa hadi akasahau ana maisha? Pengine. Kwa 
kipimo, hangekuwa alipo kama hangeghar-
amika, lakini kwa kuwa alipenda kwa kifupi, 
hisia za kupoteza zilikuwa nyingi.

Eric ananiambia kuwa pesa sio lazima ziwe 
mbaya. Ninamwambia anahubiria wanaoam-
ini ni mbaya. Alilelewa katika mazingira am-
bayo alifunzwa kuchukia pesa. “Pesa si lazima 
ziwe mbaya; ni jinsi unavyozitumia kuleta ma-
badiliko na kukuza utajiri. Ni njia ya kutimiza 
lengo fulani.” Ninamkumbusha kuhusu heka-
ya ya sungura mjanja, ambapo sungura anajua 
hawezi kufikia matunda, na katika juhudi za 
kuokoa heshima yake na kuponya nafsi yake, 
sungura anasema matunda hayo hata hayajai-
va, kwa hivyo hakuwa akiyataka.

Tofauti na sungura, yeye, Eric anatambua 
kuwa anakabiliana na pambano kubwa zaidi 
kwa binadamu: kusawazisha azima na ukweli; 
kwamba unaweza kuwa na mitazamo miwili 
inayokinzana katika akili yako; ukweli kwam-
ba kila siku lazima uone mabadiliko lakini un-
aweza kuyaona kwa muda; ukiwa na njaa na 
mwenye azma, lakini pia kwa kutojitesa sana 
kwa kuwa vitu vizuri vinachukua muda.

Kuhusu suala hilo, je mambo yamekuwa al-
ivyotarajia akiwa na umri wa miaka 32? “Nafu-
rahia kazi na hutaka kuwa mahali ambapo 
ninaridhika na ninachofanya. Ni lazima kila 
wakati uwe na njaa na azma. Nimechukua ile 
njia ndefu lakini nafurahia nilipo.”

Anasema yuko katika msimu wa maisha 
yake ambao anatosheka na jinsi alivyo. Kujif-
unza kuacha mambo na kuacha yajiendeshe. 
Hata mfalme hawezi kusimamisha jua, ndivyo 
anavyoamini.

MAELEZO
• Hisa ina mfumo wa uwekezaji mdogo wa B2B 
unaoruhusu kampuni zingine za teknolojia za 
fedha, benki na kampuni za mawasiliano ya 
simu kutumia muundomsingi na uzingatiaji 
wake wa udhibiti kwa uwekezaji kama hisa, 
ETFs au hazina za fedha, sawa na apu ya 
simu za mkono ya B2C ambayo inaruhusu 
wawekezaji wa rejareja kununua hisa- za humu 
nchini na kote duniani - na pia ETFs na REITs.
• Hisa imeshirikiana na Faida Investment Bank, 
kuhifadhi pesa za wawekezaji. Hii inamaanisha 
kuwa mambo yakienda vibaya katika Hisa, 
wawekezaji wanaweza kufidiwa.
• Hisa ilikuwa apu ya kwanza ya simu kupata 
idhini kutoka kwa Mamlaka ya Masoko ya Mtaji 
na Soko la Hisa la Nairobi (NSE) kuwezesha 
uwekezaji wa hisa zilizopungua. Aina hii ya 
uwekezaji inaruhusu watu kununua chini ya 
hisa kamili, na kufungua ufikiaji wa hisa ambao 
ingekuwa vigumu kumudu kutokana na bei ya 
juu.
• Ingawa kwa sasa inahudumu Kenya- Hisa 
tayari imetia saini ushirikiano Rwanda na 
Tanzania na inanuia kupanua shughuli zake 
katika nchi hizi, sawa na Zambia, katika nusu ya 
kwanza ya 2023.
• Apu ya Hisa ilizinduliwa rasmi kwa biashara 
katika NSE mnamo Novemba 2022 baada ya 
muda wa kufanyiwa majaribio wa miezi 10. 
Hisa inapatikana katika iOS AppStore, Google 
Playstore.

Eric Jackson akiwa na mameneja wakuu wa Soko la Hisa la Nairobi wakiongozwa na Afisa Mkuu Mtendaji Geoffrey Odundo wakati wa 
kuzinduliwa kwa apu ya Hisa. PICHA | MAKTABA

eddieashioya@gmail.com
- Imetafsiriwa na Benson Matheka
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NA SINDA MATIKO

U
m, sawa…. Je, kila mtu 
anapaswa kula chakula 
gani kudumisha ujana 
hivi?

Ninapokutana naye, 
Kevin Mwangi anatoka 

kwenye karamu ndogo aliyofanyia 
familia yake. “Ilikuwa hafla ndogo 
tu ya kifamilia kusherehekea mai-
sha,” anasema huku akitabasamu.

‘Mwas’ au ‘Kevo’ kama wengi 
wanavyomuita, ndio ametimiza 
umri wa miaka 40. Kwa kumtaza-
ma, Mwangi anaonekana kuwa 
mtu mwenye umri wa kati ya mi-
aka 20 na 30.

Huyu si mtu wa aliye na umri wa 
miaka 40. Ni vigumu kuona mkun-
jo kwenye uso wake, wala mstari 
mwembamba chini ya macho 
yake, sifa kuu ya watu wenye um-
ri wa zaidi ya miaka 40.

Mashavu ya Mwangi hayana ul-
egevu wa mikunjo ama mfano wa 
ngozi bali ni thabiti. Ingawa watu 
wengi siku hizi hujaribu kupun-
guza kasi ya kuzeeka kwa kutumia 
bidhaa za kutunza ngozi, Mwan-
gi ambaye ni mshauri wa mazoe-
zi ya viungo, hachukui njia za mka-
to. Akiwa na uzito wa kilo 67, mwi-
li wake mdogo unakaa vizuri. Yeye 

huamka kila siku saa kumi na nu-
su asubuhi ili kupata mlo wake wa 
kwanza wa siku na kupanga vi-
pindi vyake vya mazoezi. Kufikia 
saa mbili asubuhi yuko kwenye 
ofisi yake katika Valley View, Park-
lands, akihudumia wateja walio na 
changamoto mbalimbali za afya 
ya viungo.

Mwangi anapokunja mikono 
yake, unachoona ni misuli migu-
mu na iliyokonda, thibitisho la mi-
aka mingi ya shughuli za mazoezi. 
Kifua chake kinatutumka nje huku 
misuli yake ya miraba sita ikisuku-
ma fulana nyeusi na nyembamba 
anayovaa siku hii.

Tunapoanza kuongea, anaanza 
kusikika zaidi kama mwimbaji wa 
‘Forever a Fly Girl’

Jennifer Lopez (J-Lo), mwenye 
umri wa miaka 53, ambaye ame-
dumisha ujana kwa miaka min-
gi. “Uthibitisho ni muhimu. Kuwe-
ka mawazo chanya ni muhimu 
sawa tu na lishe na mazoezi. Mi-
mi ni kijana kila wakati. Ninaji-
ambia kuwa kila siku umri uko ak-
ilini mwako,” aliwahi kusema J-Lo 
kwenye mahojiano. Mwangi ana 
maoni sawa.

Kwa miaka 20 iliyopita, mtaala-
mu huyo wa mazoezi ya viungo 
amejitolea maisha yake kuelimi-

sha, kuwezesha na kuwatia moyo 
wateja kuelekea kuishi maisha 
yenye afya na viungo timamu, na 
kuelewa lishe na sayansi inayoleta 
mambo hayo.

“Hiyo ndiyo sababu pekee ya wa-
tu wengi kusema ninaonekana 
mwenye umri mdogo kuliko nil-
ionaoni. Nimekuwa nikiishi mai-
sha mazoezi tangu nikiwa kijana,” 
anasema.

Akiwa katika shule ya upili, 
Mwangi alinenepa lakini hata ha-
kumkaribia ndugu yake mdogo al-
iyekuwa msimamizi wa jumba la 
chakula kutokana na mwili wake 
mkubwa.

“Kwa sababu nilikuwa mkubwa 
wake kwa umri, nilichekwa shu-
leni. Ndugu yangu alikuwa akin-
yanyua uzito lakini mimi nilipen-
da muziki, lakini kutokana na 
kuchekwa niliamua kujiunga na 
mazoezi ya viungo na kujenga mi-
suli kwa kunyanyua uzito. Niliku-
wa na bahati kwamba baba yan-
gu alikuwa na jumba dogo la ma-
zoezi, Rollin, mtaa wa Kayole. Bado 
lipo hadi sasa.”

Safari ya kupunguza uzito na 
kuonekana mzuri iligeuka ku-
wa uraibu na hatimaye ikawa bi-
ashara.

“Baada ya kumaliza Kidato cha 

Nne 1999, baba yangu alinipa ju-
kumu la kusimamia jumba lake la 
mazoezi. Haikuwa biashara yenye 
faida wakati huo. Kulikuwa na dha-
na nyingi sana potovu kuhusu 
kumbi za mazoezi wakati huo kwa 
sababu wateja wengi walikuwa wa 
watu wa kudumisha usalama na 
nidhamu kwenye baa na walinzi.

Leo hii, biashara ya mazoezi 
ya viungo imenoga na watu ka-
ma Mwangi wanapata faida kub-
wa kutokana nayo. Amekuwa 
akisimamia Rollin Total Fitness 
kwa zaidi ya mwongo mmoja sa-
sa. Kampuni hiyo huagiza na kuu-
za virutubisho huku pia ikitoa 
huduma za tathmini ya mwili na 
mashauri kuhusu lishe.

“Nilipoanza kusimamia jumba la 
mazoezi la baba yangu, niligundua 
kuwa changamoto kubwa ilikuwa 
kudumisha wateja. Kama wange-
fanya mazoezi na kukosa kujen-
ga misuli wangetoweka.” Baada ya 
kufanya vyema katika masomo ya 
sayansi, Mwangi alikuwa na ufaha-
mu mzuri wa maumbile ya binad-
amu. Alianza kutafiti matumizi ya 
virutubisho.

“Hapakuwa na habari nyin-
gi wakati huo. Nilianza kwa kuu-
za bidhaa mbili ambazo niliziele-
wa vizuri, moja ikiwa Creatine.” Si 

AFYA NA LISHE

MAISHA YA MWILI TIMAMU
Mwangi anapokunja mikono yake, unachoona ni misuli iliyokonda na migumu. Amejitolea 

kwa miaka 20 iliyopita kuhamasisha wateja kuhusu maisha yenye afya

Kevin Mwangi (kushoto) wa Rollin Total Fitness na kocha Stephen Adika jijini Nairobi, Desemba 20 mwaka jana. PICHA | LUCY WANJIRU
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watu wengi waliokuwa na habari 
kuhusu virutubisho na Mwan-
gi alilazimika kufanya mengi ya 
kuongeza ufahamu.

“Ilibidi kwanza nielimishe wa-
tu kwa sababu wengi walidhani 
kuwa dawa hizo ni kokeni kwa sa-
babu zilikuwa poda nyeupe. Nili-
hakikisha wanaelewa kuwa hicho 
kilikuwa chakula cha kusaidia ku-
jenga misuli yao,” anakumbuka.

Pole pole, wateja wachache 
wenye shaka waliamua kutumiwa 
kwa majaribio walianza kuongeza 
misuli na habari hizo zikaenea sa-
na. Wateja waliongezeka na mah-
itaji ya bidhaa pia yakaongezeka. 
Lakini Mwangi bado hakuwa aki-
pata faida yoyote kutokana na bi-
ashara hiyo.

“Virutubisho vimekuwa ghali 
na si watu wengi wangeweza ku-
mudu wakati huo. Nilinunua kwa 
bei ya jumla lakini mwishowe siku-
pata faida yoyote kwa sababu nili-
uza kwa vijikoalivyohitaji mtu au 
kwa kidonge, kulingana na bidhaa. 
Nilipata hasara kila wakati.”

Kulingana na bei ya sasa kati-
ka soko, virutubisho muhimu 
vya kabla na baada ya mazoezi 
vinagharimu angalao Sh10,000. 
Virutubisho vya protini bo-
ra hugharimu kati ya 6,500 na 
Sh11,000 kwa pakiti ya kilo moja 
na nusu.

Lakini hata bila kupata faida yoy-
ote, Mwangi aliamua kudumisha 
wateja wake kwenye ukumbi wa 
mazoezi na kuongeza idadi yao.

“Nililazimika kuendelea kufanya 
biashara bila kupata faida yoyote 
ya maana kwa sababu nilitambua 
kuwa nilikuwa najenga uaminifu 
hasa kwa wajenzi misuli ambao ni-
likuwa nikitangamana nao.”

Huku idadi ya wateja wake 
ikiongezeka kwa haraka na bila pe-
sa za kutosha kuanzisha biashara, 
Mwangi alibuni wazo.

“Wakati huo, karibu kila aliyeku-
wa akifanya mazoezi ya mwili Nai-
robi alinijua kwa sababu niliku-
wa nikitembea na mfuko wa niki-
wauzia virutubisho kwa kiasi kido-
go. Walikuwa wameniamini har-
aka kuliko nilivyotarajia. Nilian-
za kutambulishwa kwa wauza-
ji virutubisho nje ya nchi.” Huku 
wajenzi wengi wa mwili na wate-
ja wengine mashuhuri wakitan-
gaza biashara yake, wasambaza-
ji walianza kumletea virutubisho 
vya thamani ya mamilioni ya pesa.

“Kwa sababu ya uaminifu nilio-
jenga, wasambazaji wengi walin-
ichagua kuwa wakala wao. Wange-
niletea bidhaa na kuniruhusu ni-
uze kwa niaba yao. Kisha nililipwa 
kwa kuttokana na mauzo.”

Mwangi alianzisha kituo cha ku-
jengea misuli cha Rolling Total Fit-
ness wakati fulani

mwaka wa 2011 na kuanza kwa 
kupokea bidhaa kwa mkopo. “Ua-
minifu umekuwa kila kitu kwa 
biashara yangu kwa sababu wa-
sambazaji hawa wangeniletea 
bidhaa na kuniruhusu niziuze kwa 
mkopo na kuzilipa baadaye au 
kwa awamu. Hivyo ndivyo nilivy-
oweza kujenga biashara kwa kuwe-
ka mbele maslahi ya wateja badala 

ya pesa,” anasema Mwangi.
Katika miaka ya hivi majuzi, 

kumekuwa na ongezeko la viwan-
ja vya mazoezi ya mwili vinavyo-
chipuka katika miji mikubwa hu-
ku wakazi wengi wa mijini wakien-
delea kuhangaika zaidi kuhusu ha-
li zao za kiafya.

Kile ambacho hali hiyo imefan-
ya ni kupanua biashara ya sekta ya 
mazoezi ya mwili kuwa himaya ya 
mamilioni ya pesa kulingana na 
uchunguzi wa Mwangi.

“Bado ni mapema lakini siku zija-
zo zinaonekana kuwa nzuri. Nime-
ona ongezeko laghafla la matama-
nio ya utimamu wa mwili Nairobi, 
Eldoret na Mombasa.

Hii ndiyo miji mikuu inayosaid-
ia biashara ya mazoezi ya mwi-
li nchini Kenya kwa sasa. Kuna 
wanariadha wengi katika miji hii 
na kuongezeka kwa watu wanao-
jiunga na kumbi za mazoezi ya 
mwili. Kwa hivyo kumbi za mazo-
ezi ya mwili pia zinaonghezeka Ki-
sha mazoezi ya viungo pia yanaon-
gezeka.” Wateja wa Mwangi kwa 
sasa wanajumuisha watu mashu-
huri, wanasiasa na wafanyabi-
ashara maarufu.

“Kwa wanasiasa, wanariadha, 
na wafanyabiashara singependa 
kuwataja kwa majina kwa saba-
bu waliomba usiri wa mteja. Ku-
husu watu mashuhuri, baadhi 
yao ni KRG The Don, Khaligraph 
Jones, Redsan na Daniel Ndam-
buki maarufu kama Churchill mi-
ongoni

mwa wengine.
tmatiko@ke.nationmedia.com
- Imetafsiriwa na Wanderi Kamau

Kevin Mwangi (kushoto) na Bw Physique (2017-2018) Joseph 
Oyatta katika Rollin Total Fitness jini Nairobi. PICHA I MAKTABA

UONGOZI 
MPYA
Na J. Nyaganyagah



 SATURDAY NATION JANUARY 29, 2023 Darubini Ya Wiki JUMAPILI, JANUARI 29, 202320

K
wa nini kuna gumzo kuhusu ‘hand-
isheki’? Moja, kwa sababu siasa za Ken-
ya hafanya watu kuwa marafiki wa 
ajabu. Pili, kwa sababu anachokwam-
bia mwanasiasa mchana sicho atak-
achosema usiku. Tatu, usaliti hubuni 

na kuvunja vyama vya kisiasa na, nne, viongo-
zi huwa hawana misimamo.

Kwa hivyo, nilichotaja mwaka wa 2016 ha-
di 2020, kuwa shida ya kila miaka mitano, ni 
kwamba sisi, watu, tunakukimbia kwenye vi-
tuo vya kupigia kura. Tunangoja kwa subira 
kwenye foleni, vitambulisho vikiwa mkononi 
au mfukoni, kisha, tunapiga kura na kwenda 
nyumbani au kazini au kwingineko kungojea 
matokeo.

Kisha, ghafla bin vuu, hatuwezi kuhesabu. 
Kwa hivyo, kura ya mtu haina maana na, kwa 
ghafla hiyo, mwamuzi wa kura anaivuruga.

Mnamo Desemba 2007, dalili zote zilionye-
sha kuwa Bw Raila Odinga wa Orange Demo-
cratic Movement (ODM) angetangazwa kuwa 
rais dhidi ya rais aliyekuwa mamlakani, Mwai 
Kibaki.

Kisha kura za kimiujiza kutoka Tharaka Nithi 
zikamimika na kuongeza hesabu na mare-
hemu Samuel Kivuitu akasema kuwa ange-
tangaza matokeo hata kama ingemaanisha 
kufanya hivyo kutoka kwa meli ya kivita.

Miongoni mwa watu waliokuwa katika jum-
ba la Kenyatta International Convention Cen-
tre ambao walikuwa wameamua kuzuia tan-
gazo la kuchaguliwa tena kwa Kibaki ka-
ma urais ni William Ruto, ambaye alikuwa 
amechaguliwa tena kuwa Mbunge wa Eldoret 
Kaskazini.

Meli ya vita au la, Ruto aliamini kwam-
ba Odinga, wala si Kibaki, ndiye aliyechaguli-
wa kuwa Rais.Aliyekuwa na msimamo mka-
li kama Ruto katika kambi ya Kibaki ni Martha 

Karua.Hatimaye Ruto alikasirika sana Odinga 
alipoamua kuingia kwenye mazungumzo am-
bayo yaliishia kwenye mpango wa kugawana 
mamlaka kati ya Chama cha Kibaki cha Party 
of National Unity na ODM. Kwa upande wake, 
Karua alishikilia kuwa ODM ilishindwa katika 
uchaguzi lakini ikatumia kifua kuingia serika-
lini.

Ruto na Odinga walitofautiana baadaaye al-
ipokuwa Waziri Mkuu na akamfuta kazi kuto-
ka kwa wadhifa wa Waziri wa Kilimo.

Katika kilele cha makabiliano yao, Odin-
ga aliuliza kwa kejeli, Ruto ni nani? Alikuwa 
akisema kuwa yeye na Ruto si wa ligi moja ki-
siasa. Mnamo 2013, Ruto aliteuliwa kuwa Nai-
bu Rais, kupitia Katiba aliyopinga na ambayo 
Odinga aliunga mkono.

Mambo yalikuwa yamegeuka. Odinga alidai 
alinyang’anywa ushindi wake. Mahakama ya 
Upeo haikumfaa. Ujumbe wake wa mwisho 
kuhusu uchaguzi huo ulikuwa kwamba Ma-
hakama ya Upeo iliyoongozwa na Jaji Mkuu 
Willy Mutunga ilikuwa bandia. Lakini miaka 
mitano baadaye, Jaji Mkuu David Maraga ali-
potoa uamuzi wa kumuunga mkono Odinga 
baada ya uchaguzi mwingine uliokumbwa na 
utata, Odinga alisusia marudio ya uchaguzi al-
iyoamuru.

Kwa nini? Kwa sababu alisema, mwamuzi 

wa uchaguzi, Tume Huru ya Uchaguzi na Mi-
paka (IEBC), bado ingeiba kura kumpendelea 
Uhuru. Lakini mnamo 2022, ni tume hiyo hi-
yo ilikuwepo na Odinga anasema aliyekuwa 
mwenyekiti wake Wafula Chebukati alibadil-
isha maamuzi ya wananchi kwa kuiba kura 
zake na kumpa Ruto.

Na, kuanzia leo, Odinga na washirika wake 
wamerudi barabarani.

Na hiyo ndiyo sababu Ruto na washirika 
wake wanalalamika kuwa Odinga anatishia 
kuongoza maandamano ili kulazimisha seri-
kali kufanya mazungumzo naye, kama alivyo-
fanya na Rais Kenyatta mnamo 2018, na kuin-
gia serikalini. Bila shaka, Odinga na washirika 
wake wanasema suala hapa ni kuwa Ruto ana-
jaribu kubuni IEBC itakayosimamia uchaguzi 
ujao, kwa kuwa Chebukati amestaafu.

Muda mrefu kabla ya ‘handisheki’ ya Machi 
2018, nilikuwa na hoja kwamba hakufai ku-
wa na mikataba ya kisiasa kwa sababu hii ni 
mikataba ya siri kati ya wanasiasa nchini Ken-
ya, wala si kandarasi kati ya Wakenya kuhusu 
Kenya. IEBC haipaswi kubuniwa kwa ajili ya 
wanasiasa, wala wanasiasa hawapaswi ku-
lazimisha Wakenya mikataba yao ya kujinu-
faisha iliyofikiwa kisiri maofisini.

kwendo58@gmail.com
- Imetafsiriwa na Wanderi Kamau

Wakenya wamechoshwa na mikataba ya siri

m a o n i

Wanasiasa hawafai kulazimisha Wakenya mipango yao ya kujifaidi iliyofikiwa faraghani

K W E N D O

OPANGA
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Rais William Ruto anafahamika kuwa 
mtu asiyekunywa pombe, na hiyo ni 
haki yake. Pia ameelezea wasiwasi 
wake kuhusu ulevi wa kupindukia, 
hasa miongoni mwa vijana ambao 
katika baadhi ya maeneo nchini 

wamegeuka wajinga.
Kuna uwezekano kuwa kupanda kwa Ruto 

hadi kiti hicho kikuu kisiasa kumewezeshwa, 
kwa njia moja, na hali kuwa hagusi pombe. 
Ni mwenye nidhamu, lengo, mchapa kazi 
na amebarikiwa kwa msukumo wa kufuata 
malengo yake.

Kama Rais, anapaswa kuwa na wasiwasi 
kuwa wengi wa watu anaoongoza wanaharibu 
maisha yao kwa kutekwa na kinywaji hicho 
cha kishetani.

Ulevi kupindukia unaharibu sio tu watu 
binafsi, bali familia, jamii, mfumo mpana 
wa kijamii na pia kuathiri vibaya uchumi wa 
kitaifa.

Watoto huachwa bila kuhudumiwa na 
kushikwa na kiwewe wazazi wao wakinywa 
pombe zaidi. Pesa za familia huishia kwenye 
baa na watoto kunyimwa upendo na 
mwongozo wa wazazi na wajibu wa kuwapa 
elimu, mavazi, huduma za afya na nyumba.

Ulevi huongeza mzigo kwa mifumo ya afya 
rasilimali haba zinapoelekezwa kushughulikia 
madhara yanayotokana na unywaji pombe.

Malengo ya maendeleo huathirika 
wanaopaswa kufanyakazi, kutoa huduma, 
bidhaa na maarifa wakizama katika pombe.

Hasa, unywaji pombe ni tatizo la kitaifa na 
hapa lazima tukomeshe kabisa upuzi huo 
ambao kwa kiwango kikubwa ni shida ya 
kipekee katika eneo la Katikati mwa Kenya.

Hakika kama kuna jamii ambayo ulevi 
umekuwa jangaa, ukiathiri wanaume kwa 
wanawake wa kila umri, asili yao, hali yao 
ya kiuchumi na kijamii, ni eneo la Rais Ruto 
mwenyewe la Rift Valley.

Hatua inafaa kuchukuliwa na ni wajibu wa 
Rais kuongoza serikali yake katika kuchukua 
hatua hiyo.

Hata hivyo, hali kwamba tuna shida ya ulevi 
isiwe sababu ya Ruto kujaribu kulazimisha 
hulka yake ya kutokunywa pombe kwa 
Wakenya wengine.

Anaweza kuendelea kupata kikombe chake 
cha chai moto bila kutumia vibaya mamlaka 
yake ya urais kulazimisha kila mtu kuachana 

kinywaji wanachopenda. Kwa hivyo, agizo 
lake la juzi la kupunguza baa Kenya hadi moja 
katika kila eneobunge halikufaa.

Linaweza kufananishwa na maagizo ya 
kiholela ya nyakati za utawala wa Moi na 
halitaleta faida yoyote isipokuwa kutoa 
mwanya kwa maafisa wa polisi na maafisa wa 
utawala kuendeleza ufisadi.

Amri hiyo, kama inaweza kuitwa hivyo, 
ilikuwa isiyoweza kutekelezwa, haramu, 
kinyume cha katiba na linaingilia mamlaka na 
majukumu ya serikali za kaunti. Pia ni mfano 
mzuri wa unafiki uliokolea katika kila ngazi ya 
utawala mbaya wa Kenya Kwanza.

Kwa upande  mmoja , tunaj i fanya 
kupambana na ulevi kwa kufunga baa. Lakini 
kwa upande mwingine, tunaunga mkono na 
kuwasifu watengenezaji pombe, wakiwemo 
waliopata umaarufu kwa kukwepa kulipa 
ushuru. Tunawataja kuwa wafanyabiashara 
wazalendo ambao hawafai kuulizwa kulipa 
malimbikizi ya ushuru wanayodaiwa.

Haya ni mawazo ya aina gani? Kama kweli 
watengenezaji pombe ni wadau muhimu 
katika uchumi, waajiri wakubwa na 
wachangiaji wa mapato ya serikali, mbona 
tuwalemaze kwa kufunga vituo vya kuuza na 
kusambaza bidhaa wanazotengeneza?

Kamwe siungi mkono ulevi wa kupindukia, 
utengenezaji na unywajiwa pombe haramu 
zenye madhara, kuwe=po kwa baa zilizo na 
kilele karibu na shule au maeneo ya makao. 
Lakini ninaelezea tu unafiki na madhara 
ya maagizo ya kisera yanayotolewa baada 
ya fikra finyu. Napenda pombe yangu. Ni 
kinywaji kizuri cha kirafiki kinachoniwezesha 

kutangamana na watu na ambacho 
napendelea kubugia karibu na nyumbani 
kwangu ili niweze kufika kwa urahisi kwa 
sababu sitaki kuendesha gari mbali nikiwa 
mlevi. Nitakuwa wa kwanza kuungama kuwa, 
mara nyingi, ninaweza kunywa kupita kiasi. 
Nilifanya hivyo mara nyingi enzi za ujana 
wangu lakini sidhani kimeniharibu.

Imebainika kuwa jinsi serikali inavyozidi 
kupiga marufuku pombe, ndivyo biashara 
hiyo inavyoendeshwa kisiri na kudhibitiwa na 
wahalifu.

Kufungwa kwa baa zenye leseni kutachangia 
kuzuka kwa baa nyingi haramu ambazo 
zitauza pombe haramu na hatari na 
kusababisha madhara kote nchini.

Kwa njia zote tudhibiti, kusimamia na kutoza 
ushuru, lakini tupinge jaribio la kulazimishia 
watu wengine maisha yetu binafsi ya kijamii 
au miegemeo yetu ya kidini.

Mbali na hatua zilisizosuluhisha shida 
hiyo, tunafaa pia kujiuliza ni kwa nini watu 
wengi nchini wanageuka watumwa wa ulevi, 
ukiwemo wa miraa, muguka, bangi, kokeni na 
vitu vingine vinavyoharibu akili.

Viongozi wetu wakijichunguza, watagundua 
wao ni sehemu ya shida hiyo. Na hatua 
yao ya kujionyesha kuwa wacha Mungu 
haitasuluhisha chochote.

Shida ni hali ya watu kupoteza matumaini, 
kuhisi kutengwa, umaskini, kukosa ajira, 
kutotendewa haki kijamii na kiuchumi na 
changamoto zote ambazo serikali imekataa 
kusuluhisha.

Vijana wetu wanaambiwa wafanye kazi kwa 
bidii na waishi maisha yenye maadili lakini 
wanayoona kila siku ni viongozi wanaotoa 
ahadi za uongo, wakiishi maisha ya utajiri 
yanayogharamiwa na umma na wanaopora 
pesa za umma bila hofu ya kukamatwa.

Mwanamume au mwanamke mchanga 
anayeiba kuku au paketi ya unga kutokana 
na kukata tamaa maishani atafungwa jela 
miaka mingi kama hatauawa barabarani 
ilhali tajiri anayeiba kutoka kwa Kampuni ya 
Stima, Kampuni ya Mafuta, Hazina ya Kaunti 
au taasisi nyingine za umma anasifiwa na 
kupandishwa cheo bora tu anaunga mkono 
walio mamlakani. Bwana Rais, unahitaji 
kinywaji. Kitakufungua macho.

gaithomail@gmail.com
- Imetafsiriwa na Charles Wasonga

m a o n i

Bwana Rais, usiguse chupa yangu

Amri hiyo, kama inaweza kuitwa hivyo, ilikuwa isiyoweza kutekelezwa, 
haramu na kinyume cha katiba

 Ulevi kupindukia unaharibu sio tu watu binafsi, 
bali familia, jamii, mfumo mpana wa kijamii na 
pia kuathiri vibaya uchumi wa kitaifa. Watoto 
huachwa bila kuhudumiwa na kushikwa na kiwewe 
wazazi wao wakinywa pombe zaidi. Pesa za familia 
huishia kwenye baa na watoto kunyimwa upendo 
na mwongozo wa wazazi na wajibu wa kuwapa 
elimu, mavazi, huduma za afya na nyumba. Ulevi 
huongeza mzigo kwa mifumo ya afya rasilimali 
haba zinapoelekezwa kushughulikia madhara 
yanayotokana na unywaji pombe.

M A C H A R I A 

GAITHO
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NA BRIAN WASUNA

Gwiji wa mchezo wa raga, haz-
ina ya kitaifa na nembo ya ul-
imwengu. Na pengine zaidi.

Baada ya miaka 17, tuzo ny-
ingi za timu nyingi na za kibinafsi, 
nyota maarufu wa raga Collins In-
jera amestaafu mojawapo ya spoti 
inayohusu mtangusano zaidi.

Jinsi tu alivyokuwa wakati wake 
katika mchezo huo, kustaafu kwa 
Injera ni spesheli. Kwanza, ameacha 
kumbukumbu ambayo mamilioni 
watajaribu kuiga katika siku zijazo. 
Na pia, kunakumbusha kila mtu ku-
wa kila kitu kina mwisho wake.

“Atakuwa kiongozi wa dunia. 
Ujuzi wake wa uongozi unaonye-
sha amekomaa zaidi. Uwanjani, ni 
hodari…” aliyekuwa kocha mkuu 
wa Kenya Sevens Mitch Ocholla 
alisema kumhusu Injera mnamo 
2016, kufuatia uteuzi wa kipekee 
wa timu ya taifa na mmoja wa wa-
chezaji wake muhimu.

Injera anapoondoka uwanja-
ni, anaanza kazi katika Umoja wa 
Mataifa kama Mshirika wa Ubora 
wa Malengo ya Maendeleo Ende-
levu. Akiwa tayari mashuhuri ka-
tika spoti duniani, jukumu hilo jip-
ya linaweza kuwa mwanzo wa kui-
ga mfano wake huo katika sekta ya 
masuala ya ubinadamu.

Mnamo Januari 11, Injera aliku-
wa Mkenya wa kwanza na wa pi-
li Afrika, baada ya mzaliwa wa Jo-
hannesburg- Brian Habana, kutam-
buliwa nchini Fiji katika Orodha 
ya Wachezaji Mashuhuri wa Ra-
ga maarufu kama Rugby Town 
Walk of Fame. Rugby Town Walk of 
Fame ni mpango wa heshima kati-
ka mji wa Fiji wa Sigatoka. Mpango 
huo hutambua wachezaji shupavu 
wa raga duniani ambao wametoa 
mchango mkubwa katika mchezo 
huo.

Waliowahi kujumulishwa kati-
ka mpango huo ni David Campese 
(Australia), Waisale Serevi (Fiji), Jo-
nah Lomu (New Zealand), Viliame 
Satala (Fiji), Ben Gollings (England), 
Karl Te Nana (New Zealand) na 
Lote Tuqiri (Australia), Habana na 
timu ya raga ya Fiji Sevens iliyoshin-
da dhahabu katika michezo ya Ol-
impiki mnamo 2016.

SHUJAA WA KWELI WA RAGA
Injera astaafu baada ya mechi 279 
za Sevens, Kombe la Dunia mara 

nne, mechi 424 za mashindano 83 ya 
kimataifa - nyingi zaidi kuchezwa na 

Mkenya - na Olimpiki mara mbili

k u r u n z i  y a  k e n y a
NI MKENYA WA KWANZA KUTAMBULIWA NA FIJI KWA UMAARUFU  WA RAGA

likuwa viungo muhimu vya kla-
bu hiyo iliyoshikilia nafasi speshe-
li katika historia ya raga Kenya. Ka-
tika shindano la wachezaji saba ki-
la upande, Injera na Kayange wali-
kuwa wa kutegemewa. Walikuwa 
wa ajabu kutazama na mmoja wao 
angeunda kitu pasipokuwa na cho-
chote.

Mnamo 2006, chama cha Raga 
cha Kenya (KRU) kilimteua Benja-
min Ayimba kuwa mchezaji na ko-
cha wa timu ya kitaifa ya wacheza-
ji saba katika kilichotakiwa kuwa 
kuzindua upya mfumo kwa lengo 
la kuimarisha mambo.

Timu hiyo ya wacheza-
ji saba haikuwa ilivyo 
wakati huu. Kenya iliku-
wa bado taifa changa lil-
ilokuwa likijaribu ku-
fikia timu ambazo zili-
kuwa zimeweka mifu-
mo thabiti ya kutambua 
na kukuza vipawa. Timu 
kama New Zealand, Aus-
tralia, Afrika Kusini, Fi-
ji na Ufaransa zilikuwa 
mbele sana. Kenya in-

geweza tu kualikwa kwa 
mashindano machache ya 

Raga ya wachezaji saba duniani 
wakati huo.

Lakini hata enzi hizo, Kenya iliku-
wa ikivutia umati. Mashabiki kote 
duniani walipenda timu hiyo kwa 
sababu uchezaji wake ulitumia 
maarifa na kasi, jambo ambalo lil-
iisaidia kupata ushindi mkubwa 
baadhi ya nyakati.

Alipokuwa akiunda timu yake 
ya kushiriki Dubai Sevens mnamo 
2006, Ayimba alimjumuisha Injera, 
mchezaji matata wa raga aliyeku-
wa na kasi sana. Huo ndio ulikuwa 
mwanzo wa umaarufu wa Ayimba, 
Injera  na timu ya taifa ya wacheza-
ji saba.

Kenya ilimaliza msimu wa 2005-
2006 katika nafasi ya saba, kwa 
jumla ya alama 13. Timu hiyo il-
ishuka alama 11 msimu uliofuatia, 
lakini ikaimarika kwa jumla ya ala-
ma hadi 22.

Katika msimu wa 2007-2008 ulim-
wengu ulianza kufuatilia Kenya na 
baadhi ya wachezaji wake hodari 
kama Injera.

Aina ya raga ya Ayimba ilifanya 

Collins Injera 
wakati wa 
Safari Sevens 
katika uwanja 
wa RFUEA 
mnamo 2008.
CHRIS 
OMOLLO I 
NATION

Sawa tu na wachezaji wengi wa 
raga wa kizazi chake, aliingia kati-
ka mchezo huo kwa bahati. Injera, 
ambaye alikua akicheza soka, alian-
za kujaribu mchezo huo alipojiun-
ga na Shule ya Upili ya Vihiga.

Baada ya kumaliza Kidato cha 
Nne Vihiga mnamo 2004 aki-
wa tineja, Injera alimfuata kaka 
yake, Humphrey Kayange, gwiji 
mwingine wa mchezo huo, kujiun-

ga na klabu ya raga ya jeshi Ulinzi 
RFC.

Kama wakuu wa jeshi wange-
jua kile ambacho Kayange, Injera 
na wachezaji wengine kama  Den-
nis Mwanja wangebadilika kuwa, 
pengine hawangevunja Ulinzi RFC 
mnamo 2005.

Lakini walikubali hali hiyo! Injera 
na Kayange walijiunga na Mwam-
ba RFC, ambapo mara moja wa-
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Kenya kutoka kuwa ya kufurahisha 
umati hadi kuwa washindani wa 
kila mara wa nafasi ya robo fainali 
katika kila shindano. Timu ilimal-
iza katika nafasi ya saba ikiwa na 
alama 38.

Kenya ilikuwa ikicheza raga 
nzuri, na magoli ya Injera yaliku-
wa yakiongezeka. Lakini ni msimu 
wa 2008-2009 ambao Injera aliwe-
ka rekodi. Mchezaji huyo winga wa   
Mwamba RFC alifunga magoli 42. 
Hakukuwa na ushindani, kwa ku-
wa mshindani wa karibu aliku-
wa Rayno Benjamin wa Afrika 
Kusini akiwa na magoli 28. In-
jera alipata jumla ya alama 
210 msimu huo. Alishind-
wa na Ben Gollings pekee 
wa England aliyezoa ala-
ma 260.

Injera alikuwa mchezaji 
wa pekee aliyekuwa kati-
ka orodha mbili za mago-
li na alama. Pia alikuwa 
mchezaji wa pekee mi-
ongoni mwa wafugaji 
10 wa magoli yasiyoku-
wa ya kukamilisha.

Msimu huo haku-
na aliyeweza kumsi-
mamisha Injera; ali-
funga kwa urahisi na hangekosea. 
Juhudi zake zilikweza Kenya ha-
di nafasi ya sita kufikia mwisho 
wa msimu huo ikiwa na alama 64, 
nafasi yake bora kushikilia waka-
ti huo.

Mnamo Machi 5, 2009, Dubai il-
iandaa mashindano ya Dunia ya 
Raga ya Wachezaji Saba. Kenya il-
ishiriki shindano hilo ikiwa timu 
ya kupigiwa upatu kufuatia il-
ivyofanya msimu uliotan-
gulia.

Kwa kuwa haikuwa im-
efika Kombe la Dunia, 
presha ilikuwa nyin-
gi, ikizingatiwa mat-
arajio yalikuwa juu. 
Lilikuwa shindano 
la ajabu kwa kuwa 
timu kubwa zilizo-
pigiwa upatu - New Zealand, Afrika 
Kusini na Fiji- ziliondolewa katika 
robo fainali. Kenya ilikuwa imepa-
ta sifa ya kuangusha miamba, na ili-
kuwa imewahi kushinda kila timu 
kubwa katika mashindano ya dun-
ia ya wachezaji saba kila upande, 
isipokuwa Fiji.

Katika robo fainali ya kombe la 
dunia mnamo 2009, Kenya ilipata 
ushindi wa kwanza dhidi ya kisi-
wa hicho cha bahari ya Pacific kwa 
magoli 26 kwa 7. Dakika chache ka-
tika kipindi cha kwanza, Lavin Ase-
go alichenga walinzi wa Fiji kufun-
ga bao la kwanza na kutangaza nia 

ya Kenya.
Injera, Kayange na Biko Ade-

ma wote walifunga katika kipin-
di cha pili na Kenya ikaingia nusu 
fainali dhidi ya Argentina. Argen-
tina ilishinda Kenya 12- 0 katika 
semi fainali kabla ya kubwagwa na 
Wales katika fainali.

Bado ulikuwa msimu bora kwa 
Kenya na Injera, na aliteuliwa 
mchezaji Bora Duniani wa Raga ya 
Sevens wa mwaka msimu wa 2008-

2009. Injera pia aliwakilisha Ken-
ya katika mechi za kufuzu kombe 
la dunia la raga ya wachezaji 15 ki-
la upande 2011 na 2022 ambapo 
nchi haijakuwa na bahati sana. Mi-
aka hiyo miwili, Kenya ilishindwa 
katika fainali na Namibia. Aliende-
lea kuwa mmoja wa wachezaji mu-
himu wa timu ya wachezaji saba 
hadi alipostaafu. Aliachwa nje ma-
ra kadhaa katika uteuzi wa timu ka-
tika miaka michache ya hivi maju-
zi, lakini kukosekana kwake kuliku-
wa na athari wazi.

Mnamo Mei 2015, Injera aliku-
wa Mwafrika wa kwanza kufikisha 
magoli 200 katika mashindano ya 
Raga ya Duniani.

Ufanisi huu ulijiri katika ushindi 
wa magoli 24 kwa 12 dhidi ya Japan 
katika shindano laLondon Sevens, 

kuelekea mwisho wa msimu wa 
2014-2015.

Tukio hilo lilijiri na sherehe 
za aina yake ingawa zilikumb-
wa na mzozo. Baada ya kutua 
nchini, mchezaji huyo aliyeku-
wa na umri wa miaka 29, alich-
omoa kalamu ya wino mzito ku-
toka ndani ya soksi zake na kutia 

saini kamera ya Sh9.2 milioni.
Habari zilisambaa kuwa kala-

mu ya wino usiofutika ya Injera 
ilikuwa imeharibu kamera hiyo, 
lakini hilo limekanushwa na wa-
dau kadhaa, akiwemo gwiji huyo 
wa Kenya. Wakati huo, Santiago 
Gomez Cora wa Argentina aliku-
wa akiongoza kwa ufungaji wa 
mabao katika mashindano ya 
dunia ya wachezaji saba akiwa na 
mabao 230. Mchezaji mwingine al-
iyekuwa amefunga zaidi ya ma-

bao 200 alikuwa Ben Gollings 
wa England.

Kat ika  msimu 
wa 2015-2016 In-
jera alifunga ma-
bao 32 na kufan-
ya yake kuwa 235 
na kumwezesha 
kushinda Goll-
ings na Cora.

Alishinda goli muhimu sana 
la 231 dhidi ya Ufaransa katika 
mechi ya mwisho ya makundi ka-
tika shindano la London Sevens. 
Winga huyo mwenye kasi alikim-
bia katika eneo la kuketi mashabi-
ki, akatoa jezi yake na kuwapa wa-
zazi wake wakikumbatiana kwa 
furaha na kuzidiwa na hisia.

Kama kulikuwa shaka awali, sa-
sa ilikuwa wazi alikuwa hodari 
wa mchezo huo. Mawili ya mago-
li hayo yalijiri wakati bora zaidi - 
katika fainali za Singapore Sevens 
ambapo Kenya ilishinda Fiji 30-7 
kupata ushindi wake wa kwanza 

kabisa.
Ayimba, ambaye muhula wake 

wa kwanza akiwa kocha ulim-
fungulia milango Injera, aliku-
wa amerudi msimu ukiwa kilele-
ni. Kurudi kwake kulimfanya In-
jera kupata tuzo muhimu zaidi ka-
tika kazi yake - wa kwanza katika 
orodha ya wafungaji mabao na tu-
zo ya mfungaji bora wa shindano. 
Ulikuwa msimu wa ushindi kwa 
Injera, kwa Kenya na kwa raga. 
Winga huyo hakuwa mtu wa ku-
kaa chini baada ya kuteleza. Mwa-
ka wa 2011, aliondolewa kutoka 
timu ya taifa kufuatia mzozo ku-
husu malipo.

Aliyekuwa kocha wakati huo 
Mike Friday aliagiza wachezaji 
wapumzike baada ya mikumbo 
ya Wellington na Las Vegas. Laki-
ni klabu ya Injera, Mwamba, iliku-
wa imeingia nusu fainali za Ken-
ya Cup na ilimtaka acheze. Injera 
hakucheza, kwa hivyo, klabu ilim-
simamisha kwa wiki nane na ku-
muagiza asishiriki mazoezi ya 
timu ya Kenya Sevens.

Injera hakufanya mazoezi na 
timu ya taifa alivyoagizwa, kwa 
hivyo kandarasi yake ilifutwa.

Friday alimwambia Injera kuwa 
alifahamu alichopaswa kufanya 
kurudishiwa kandarasi yake. Inga-
wa masharti hayo hayajawahi ku-
tolewa hadharani, Injera alirudi 
katika timu kumaanisha alifanya 
alichotakiwa kufanya.

Injera amestaafu. Na safari yake 
imemalizika kwa magoli 279 ka-
tika mashindano ya dunia ya wa-
chezaji saba, na heshima ya wa-
dau wote wa raga.Dan Norton wa 
England amefaulu kufunga ma-
bao 358, na kufanya Injera wa pi-
li katika orodha ya wanaoongo-
za kwa mabao.  Injera amecheza 
mashindano manne ya Kombe la 
Dunia ya Wachezaji Saba, amesh-
iriki mechi 424 katika mashindano 
83 - nyingi zaidi kuchezwa na 
Mkenya - na kushiriki Olimpiki ma-
ra mbili.

Ameshinda Safari Sevens mara 
kadhaa, akashinda mashindano 
ya humu nchini ya wachezaji saba 
akiwa na Mwamba na ameshiriki 
michezo ya Madola akichezea Ken-
ya. Alikuwa mchezaji bora wa mwa-
ka wa 2009 (Soya). Aliyekuwa Rais 
Mwai Kibaki alimtuza Injera Order 
of the Grand Warrior mnamo 2009.

Tofauti na yaliyotokea kuhusu  
kamera ya thamani ya Sh9.2 milio-
ni, saini ya Injera katika chandarua 
cha raga ya wachezaji saba haitafu-
tika katika vitabu vya historia.

bwasuna@ke.nationmedia.com
- Imetafsiriwa na Benson Matheka

k u r u n z i  y a  k e n y a

Jina: Collins Injera
Kuzaliwa: Okota 18, 1986
Klabu: Mwamba, Ulinzi
Mechi za kitaifa: Shujaa (7s) 
2006-2022, Simbas (15s) 2011-
2022
Mkewe: Chebet Limo
Watoto: Watatu
Ndugu: Humphrey Kayange, 
Michael Agevi
Elimu: Digrii ya Uanahabari ku-
toka Chuo Kikuu cha Daystar
Uraibu: Gofu
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Darubini mpya ya anga ya 
juu James Webb imejitosa 
imeingia eneo la baridi 
kali. Imekuwa ikichunguza 

baadhi ya maeneo yenye giza na 
baridi zaidi angani kwa vidokezo 
kuhusu kemia inayotengeneza 
sayari, na pengine hata maisha.

Picha hii mpya iliyotolewa 
inaonyesha sehemu ya wingu la 
molekuli ya Chameleon I, karibu 
miaka 630 ya mwanga kutoka 
duniani.

Ni hapa, kwa joto la chini hadi 
karibu -260C, ambapo Webb 
inagundua vipande vya barafu 
ambavyo hazikuonekana awali. 
Hatimaye, mawingu hayo 
yataanguka na kuunda nyota 
na sayari karibu nayo. Na kemia 
inayochunguzwa na Webb 
itajumuishwa. Unaweza kuona 
hili juu-kushoto ya picha.

Sehemu rangi ya chungwa 
ya “kipima muda” ni protostar 
- nyota katika hali ya malezi, 
ikivuta kwake nyenzo kutoka 
kwa wingu.

Nyota za rangi ya chungwa 
zilizo chini zimekomaa zaidi 
na zinang’aa vya kutosha hivi 
kwamba zinatia miiba sita 
ambayo sasa imefahamika 
katika picha za Webb na ni kazi 
za sanaa za muundo wa kioo wa 

darubini iliyogawanywa. Lakini 
ili kugundua barafu, Webb 
inapuuza nyota hizi zote kando 
na kuangalia nyota nyuma ya 
Chameleon I ya rangi samwati. 
Mwanga kutoka kwa vitu hivi 
unapomulika kupitia wingu, 
baadhi yake humezwa na barafu 
ili kubadilisha muundo wake.

“Ni kama mfano wa kivuli” 
akaeleza Dk Melissa McClure 
kutoka Chuo Kikuu cha Leiden, 
Uholanzi. “Una aina fulani ya 
umbo linalotengeneza kivuli. 
Barafu hufyonza kwa urefu 
fulani mawimbi ya mwanga na 
unaongeza hizo zote kwenye 
wigo ili kuona ni aina zipi za 
kemikali ulizo nazo,” akaambia 
BBC News.

Hii ni kazi inayofanywa hasa 
kwenye Webb na spektrometa 
zake za karibu kwa kiwango 
fulani na kamera yake ya 
ambayo ilitoa picha nzuri juu ya 
ukurasa.

Mbali na barafu rahisi kama 
vile maji, kaboni dioksidi, kaboni 
monoksidi, amonia, na methane, 
Webb huona misombo mingine 
kadhaa, ikiwemo carbonyl 
sulphide na methanol ya barafu 
ya kikaboni (iliyo na kaboni). Na 
kuna vidokezo, pia, vya aina za 
kemikali zilizo na atomi nyingi 
za kaboni kama vile asetoni, 
ethanol, na asetaldehyde.

Ni rahisi zaidi kwa wataalamu 
wa anga kuona shabaha hizi 
angani zikiwa gesi. Webb 
inavunja msingi mpya kwa 
kuziona katika hali thabiti, 
k a m a  b a ra f u . I t a s a i d i a 
wanasayansi wanapojaribu 
kuelewa ilikotoka kemia ya 
maisha na jinsi ilivyojenga 
ustaarabu unaoonyesha sasa 
kwenye sayari yetu.

“Ingawa tuligundua barafu 
z a i d i  ku l i ko  i l iv yowa h i 
kuripotiwa, kiasi cha ‘chembe 
nyepesi’ (kaboni, hidrojeni, 
oksijeni, nitrojeni, na salfa) 
zilizo ndani yake bado ni kidogo 
kuliko tunavyotarajia,” akaeleza 
Dk Helen Fraser, wa Chuo Kikuu 
cha Open, Uingereza.

“ Kwa  wa n a a s t ro n o m i a 
hiyo inasisimua, kwa sababu 
inamaani sha  kuna  k i tu 
ambacho bado hatuelewi 
kikamilifu kuhusu kemia kati 
ya nyota - na ambacho kinatupa 
changamoto sio tu kuendelea 
kutazama, lakini pia kufanya 
majaribio katika maabara.”

Karibu na nyota  mpya 
inayoj i tengeneza, v umbi 
lenye barafu kama zile za 
Chameleon ingeyeyuka mara 
nyingi, lakini zaidi zingeweza 
kuishi na kukusanyika pamoja 
kutengeneza kometi.

- Imetafsiriwa na Wanderi Kamau

SAYA N S I  NA  T E K N O L O J I A

Microsoft sasa
kutia mabilioni
katika OpenAl

Microsoft imetangaza uwekezaji 
wa miaka mingi wa mabilioni ya 
dola katika akili ya kisasa (AI) huku 
ikipanua ushirikiano wake na 
OpenAI.

OpenAI ndiye alitengeneza 
chombo maarufu cha kutoa picha 
ya Dall-E na chatbot ChatGPT. 
Mnamo 2019 Microsoft iliwekeza 
Sh123 bilioni kwa kampuni hiyo
iliyoanzishwa na Elon Musk na 
mwekezaji wa teknolojia Sam 
Altman.

Watengenezaji wa Windows na 
Xbox wanapanga kufuta kazi watu 
kufikia 10,000 lakini walisema bado 
wataajiri katika maeneo muhimu 
ya kimkakati. Akitangaza hayo 
kupitia barua kwa wafanyakazi 
wiki iliyopita, afisa mkuu mtendaji 
Satya Nadella alisema “Wimbi kuu 
linalofuata la kompyuta linatokana 
na maendeleo katika AI.”

Kampuni hiyo ilisema inaamini 
AI itakuwa na “athari kwa ukubwa 
wa kompyuta ya kibinafsi, mtandao, 
vifaa vya rununu na wingu”. 
ChatGPT inaweza kutoa majibu ya 
kibinadamu kwa maswali.

Uvumi kuhusu uwezekano wa 
matumizi mabaya ya teknolojia, 
kutoka kusaidia wanafunzi 
danganya katika mitihani hadi 
kuandika program mbaya, 
umeandamana na mapendekezo 
kuwa ina uwezo wa kuleta 
mapinduzi katika tasnia nyingi, 
ikiwepo utafutaji.

Microsoft inamiliki injini ya 
utafutaji ya Bing, na huku ikiwa 
nyuma ya Google kwa umaarufu, 
wengine wanapendekeza kuwa 
ChatGPT inaleta tishio kwa kiongozi 
wa sekta hiyo. Gazeti la New York 
Times liliripoti kuwa hatua hiyo 
imefanya Google kutangaza 
“msimbo mwekundu” ikihofia 
inaweza kunyakua soko la kampuni 
hiyo ya thamani ya Sh 18.3 trilioni.

Awali, Google ilisita kutoa baadhi 
ya mifumo ya AI kwa matumizi ya 
umma.

- Imetafsiriwa na Wanderi Kamau

Vioo vya darubini ya James Webb Space vikifanyiwa majaribio katika kituo cha shirika la Nasa cha 
Marshall Space Flight Centre mjini Huntsville, Alabama. 

DARUBINI YAWINDA ASILI
YA KIKEMIKALI YA MAISHA
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Rais wa Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa (kulia), akisalimiana na mtangulizi wake, Jacob Zuma, wakati wa karamu ya kumuaga Zuma katika 
Ikulu ya Cape Town mnamo Februari 20, 2018. PICHA I AFP

NA CHRIS ERASMUS

Kama mwaka wa 2022 uliisha vibaya kwa 
Jacob Zuma - na ilikuwa hivyo - matara-
jio ya rais huyo wa zamani wa Afrika Kus-
ini mwaka wa 2023 na kwenda mbele ni 

mabaya zaidi. ‘Shida kamili’ za Zuma zinaanza 
Jumatatu, anapotarajiwa kurudi kortini kwa 
mashtaka ya ufisadi.

Wiki iliyopita, kikao kamili cha Mahakama 
Kuu kilitoa uamuzi uliomfaa Rais Cyril Rama-
phosa kuwa Zuma alikuwa akitumia vibaya 
taratibu za kisheria kwa kumtaja Ramapho-
sa katika juhudi zake za kuwashtaki kibinafsi 

mwendesha mashtaka wa serikali katika kesi 
ya ufisadi iliyodumu kwa muda mrefu ya rais 
huyo wa zamani na mwanahabari ambaye 
amekuwa akiripoti kuhusu safari nyingi za 
Zuma kwenda mahakamani. Uamuzi wa Ma-
hakama Kuu kuhusu iwapo Zuma anaweza 
kumtaja Ramaphosa kwa kutovunja sheria, 
ulitolewa kabla tu ya kesi ambapo Ramapho-
sa alikuwa ameitwa kortini kuhusu mashtaka 
ya kibinafsi ya Zuma.

Malalamishi ya Zuma yalikuwa kwamba 
Ramaphosa hakumuondoa au kumchuku-
lia hatua Wakili wa Serikali Billy Downer, 
mwendesha mashtaka ambaye Zuma anata-

ka aondolewe kwa madai ya ‘upendeleo’.
Mawakili wa Ramaphosa walikuwa 

wameeleza jopo la majaji watatu kuwa ombi 
la Zuma lingekuwa kinyume cha katiba, kama 
lingeshughulikiwa, na kuwa Ramaphosa hak-
ufanya uhalifu kwa kutochukua hatua yoy-
ote. Maoni ya kisheria katika kesi hii ya aina 
ya kipekee ambayo haijawahi kuonekana am-
bapo Zuma amehusisha Downer, mwandishi 
wa habari Karyn Maughan na Ramaphosa, ni 
kwamba ni “mkakati wake wa kujitetea”, akitu-
mia kila mbinu ya kisheria ya kuchelewesha 

CHUMA CHA ZUMA MOTONICHUMA CHA ZUMA MOTONI
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Bila ‘mabadiliko’ katika mwelekeo wake wa sasa, aliyekuwa rais na 
mfungwa mara mbili anaonekana kuwa tayari kwa kipindi kingine cha 

kuvaa ‘suti rangi ya chungwa’



kesi na huku akitafuta zingine mpya.
Ukweli ni kuwa, ‘sarakasi’ ya mashtaka ya ki-

binafsi ya Zuma ikimalizika tu, na bila matu-
maini ya kufaulu kwa msingi wa ukweli unao-
julikana, ni lazima Zuma Jumatatu atakabili-
wa na kuanza kwa kesi yake kuhusu mkataba 
wa silaha wa miaka ya 1990 ambapo inadaiwa 
alipokea hongo.

Aliyekuwa “mshauri wa fedha” wa Zuma al-
ihukumiwa kifungo cha miaka 15 jela - lakini 
alitumikia kifungo kifupi tu, na kuachiliwa ka-
tika kinachoonekana kuwa uongo wa “sababu 
za kimatibabu” - kwa mashtaka 783 ya ulaghai, 
ulanguzi wa pesa na ufisadi, sawa na yanay-
omkabili Zuma.

Juhudi za kutaka mwendesha mashtaka 
Downer, ambaye alifaulu kumshtaki mshau-
ri wa kifedha wa Zuma, aondolewe katika ke-
si hiyo zilichelesha kesi hiyo 2022 na mawaki-
li wa Zuma wanaonekana kutaka kuchelewe-
sha mambo zaidi, wakipata nafasi hiyo.

Zuma pia amejaribu kumtaka jaji anayesikil-
iza kesi yake ya ufisadi ajiondoe, pia kwa ma-
dai ya kupendelea, wito ambao jaji huyo ame-
kataa na kuungwa mkono na majopo ya juu. 
Isipokuwa mashtaka ya kibinafsi anayota-
ka kuanzisha kwa misingi dhaifu, Zuma sasa 
anakabiliwa na sheria bila namna nyingine 
ya kuchelewesha kuanza kutolewa kwa usha-
hidi, na huku kukiwa na mashahidi kadhaa na 
stakadhi kukaguliwa na mahakama.

Isipokuwa tu mawakili wa Zuma “wawe na 
jinsi ya kiajabu ya kumuondolea lawama”, 
akasema mchanganuzi mkuu wa masuala ya 
sheria, hakuna sababu ya kuamini kuwa ma-
hakama katika kesi yake ya ufisadi haitafikia 
uamuzi sawa, kwa ushahidi sawa.

Kwa upande wa kisiasa, mambo pia yanam-
wendea vibaya rais huyo wa zamani. Zuma na 
wengi wa wanaomuunga mkono, likiwemo 
kundi dogo la “simba wachanga” la vijana cha-
ma tawala cha African National Congress 
(ANC) katika jimbo analotoka Zuma la Kwa-
Zulu-Natal, walishindwa vibaya katika konga-
mano la uchaguzi wa kila miaka mitano wa 
ANC, uliomalizika mwisho wa Desemba.

Chama cha ANC katika eneo la Zuma, amba-
lo ndilo kubwa zaidi kwa idadi ya watu, kime-
kuwa kikimuunga mkono na kilituma karibu 
robo ya wajumbe wa kupiga kura kwa konga-
mano hilo lakini kilipata sehemu ndogo sana 
ya viti 87 vya baraza kuu la kitaifa la chama ta-
wala, na hakikupata nafasi saba za juu.

Hilo, kwa lugha ya kisiasa, ni pigo kubwa, 
hasa kwa sababu Zuma na washirika wake 
wa karibu walipanga kongamano hilo kama 
“mtego” dhidi ya Rais Ramaphosa, kwa nia 
ya kumuondoa katika uongozi wa chama na 
serikali. Ulikuwa mpango wa ‘kumzuia’ Rama-
phosa kugombea muhula wake wa pili. Laki-
ni Ramaphosa aliepuka njama hiyo iliyokitwa 
kwa misingi ya ‘kashfa ya shamba la wanyama 
la Phala Phala’ ambapo dola 580,000 (Sh71.3 
milioni) ziliibwa, na akashinda kwa urahisi 
huku umaarufu wake ukiongezeka katika 

ngazi za juu za chama. Katika mpango wa ku-
muondoa mamlakani Ramaphosa, Zuma na 
wenzake walitarajia kufikia ‘mabadiliko’ kati-
ka jaribio la karibu miongo miwili la kukwepa 
kujibu mashtaka ya ufisadi.

Bila ‘mabadiliko’ katika mwelekeo wa sa-
sa wa Zuma, aliyekuwa rais na mfungwa ma-
ra mbili - wakati wa ubaguzi wa rangi alipotu-
mikia kifungo cha miaka 10 kwa kupinga 
ubaguzi wa rangi, na hivi majuzi miezi miwi-
li ya kifungo cha miezi 15 kwa kupuuza ma-
hakama – anaelekea kuvaa tena ‘suti rangi ya 
chungwa’, ambayo ndiyo sare ya wafungwa.

Hata hivyo, huenda ushahidi wa kesi ya 
Zuma kuhusu hongo katika mkataba wa 
kununua silaha ukacheleweshwa tena ja-
ji anayesikiliza kesi hiyo akiamua kujiondoa, 
baada ya kukataa ombo hilo hapo awali. Jaji 
wa Mahakama Kuu ya Pietermaritzburg, Pi-
et Koen, ambaye ‘uadilifu’ wake umepongez-
wa na kushambuliwa na mawakili wa Zuma, 
atashughulikia pingamizi za mwisho za Zuma 
kabla ya ushahidi kuanza kutolewa.

Mara kadhaa mawakili wa Zuma wali-
potumia mbinu za kujitetea kwa lengo la 
kuchelewesha kesi, Jaji Koen alionekana 
kukasirika lakini alivumilia ili kuepuka dalili 
zozote za kumuonea Zuma.

Malalamishi kutoka kwa mawakili wa Zu-
ma kuhusu hatua za mwanzo za kesi hiyo yal-
isababisha kinachojulikana kama “hatua ya 
kukata tamaa” ya mashtaka ya kibinafsi ya 
Zuma dhidi ya mwendesha mashtaka Down-
er katika hatua ya mwisho, lakini karibu kus-
hindwa, kujaribu kumuondoa Downer kati-
ka kwa kesi. Kuondolewa au kujiondoa kwa ja-
ji au mwendesha mashtaka mkuu kunaweza 
kuchelewesha zaidi kesi hiyo, hali ambayo 
mawakili wa Zuma wamekuwa wakiitafuta 
na bado wanaitafuta.

Madai dhidi ya Downer ambayo haya-
jathibitishwa, na ambayo si muhimu, ‘upen-
deleo’ ndiyo yalimfanya Zuma ajaribu kwen-
da hadi Mahakama ya Kikatiba, ingawa hak-
ufaulu, kutaka Mwendesha Mashtaka Mkuu 
wa Serikali aondolewa, kwa sababu ‘upende-
leo’ huo unamvua Downer “cheo cha kisheria 
kufanya kazi”.

Huu ni msimamo wa kisheria usiokubalika  
ambao haujawahi kujaribiwa awali, na uliotu-
piliwa mbali kabisa majuzi na Mahakama ya 
Kikatiba kuwa batili. Sababu ya chuki ya Zuma 
dhidi ya Downer ni mafanikio ya mwendesha 
mashtaka huyo kumfungulia mashtaka rafiki 
wa karibu wa Zuma na mshauri wake, Schabir 
Shaik, katika suala lhilo hilo la hongo katika 
mkataba wa kununua silaha, mashtaka am-
bayo pia yanamkabili Zuma.

Kufikia mwanzo wa 2023, mbinu ya 
‘kuchelewesha kwa vyoyote’ imeondolewa ka-
tika mfumo wa sheria wa Afrika Kusini.

Lakini kila rufaa inayoendelea ni msingi wa 
mawakili wake kudai, tena, kuwa kuna mam-
bo muhimu yanayozingatiwa na mahakama 
zingine, nkwa hiyo kesi haiwezi kuendelea. 
Hata hivyo, siku moja hivi karibuni, rufaa na 
mbinu za kuchelewesha zote zitafikia kikomo, 
kisha Zuma ataachwa peupe kukabili sheria.

- Imetafsiriwa na Wanderi Kamau
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Ndege mbili za kivita za 
Ukraine zinavuma angani, 
kwa karibu, tunapotoka 
ndani ya msitu uliofunikwa 

na ukungu na kuendesha gari le-
tu hadi mji wa Lyman, ulioko 
kwenye makutano ya reli, eneo la 
Donbas, mashariki mwa Ukraine.

Ni karibu miezi minne tangu 
wanajeshi wa Urusi walipolazi-
mika kuondoka hapa, wakasu-
kumwa umbali wa kilomita 25 

eneo la mashariki. Lakini milio 
ya mizinga, karibu na eneo la vi-
ta, bado inasikika kila dakika. Mji 
huu ambao sehemu yake kubwa 
imeharibiwa, bado si salama ku-
tokana na makombora yanay-
orushwa na wanajeshi wa Urusi.

“Naishi orofa ya saba. Roketi hi-
yo iligonga orofa ya tano, alfaji-
ri, mwendo wa saa kumi na mo-
ja. Lakini niko salama,” akasema 
Alecander Rogovitz, 73, mfanyabi-
ashara mstaafu. Ndiye mkazi pe-
kee aliyebakia katika jengo hilo la 

makao pembeni mwa mji.
Anainama kuwapa paka 

wanane chakula kilichokaushwa, 
saba kati yao ni waliachwa na ma-
jirani zake na sasa anawatunza.

Watu walioamua kubaki katika 
ukungu na vifusi hapa wanaon-
ekana wenye bidii na moyo wa 
umoja. Katika kibanda kilicho ka-
ribu, fundi wa reli Valeri Dmitren-
ko, 45, anaendelea kupasua kuni 
za kupasha joto sehemu ya chini 
ya jengo ambako yeye na majira-
ni wamekuwa wakikaa kwa miezi 

tisa iliyopita. Mji wa Lyman bado 
hauna maji ya mfereji na mitam-
bo ya kutoa joto na kuna baridi 
kali nyakati za mchana.

“Tufanye nini?” Valeri anauliza 
akitikisa mabega huku akipapasa 
kichwa cha mbwa koko ambaye 
yeye na mkewe, Ira, wameamua 
kumlea na kumpa jina, Princess 
Diana. Asipokuwa akipasua kuni, 
Valeri husaidia majirani kukara-
bati milango na madirika katika 
jengo lao lililoharibiwa vibaya.

Licha ya vita vikali vinavyoendelea eneo la Donbas, raia wameanza kurudi 
katika miji ya Ukraine iliyokombolewa karibu na eneo la vita

  KATIKA LYMAN, WAKAZI 13,000 WANAISHI KATIKA HALI YA BARIDI KALI
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Wanajeshi wa Ukraine wakifyatua makombora ya ardhini aina ya MLRS kuelekea maeneo ya Urusi katika mstari wa mbele wa vita eneo la 
Donbas, mashariki mwa Ukraine mnamo Juni 7, 2022. 



Ira anapita, haraka, akibabe ndoo za maji ali-
yoteka kutoka kwa kisima kilicho karibu.

“Bado ni vigumu kwangu kukaa nje kwa mu-
da mrefu,” anasema Ira, 45, kabla ya kuelekea 
chini, kwa ngazi, hadi chumba chake chini ya 
jengo lililo kando ya barabara ya 6 Railways 
Street.

Licha ya vita vikali vinavyoendelea Donbas, 
raia wameanza kurudi katika miji ya Ukraine 
iliyokombolewa karibu na eneo la vita. Hii ni 
kinyume cha ushauri kutoka kwa maafisa wa 
utawala eneo hilo. Katika mji wa Lyman, uli-
oharabiwa na wanajeshi wa Urusi mwaka ja-
na, wakazi 13,000 wanaishi katika mazingira 
magumu ya msimu wa baridi.

Wanajeshi wa Urusi walipokaribia Lyman 
Juni mwaka jana, raia 41,000 walitoroka na 
kuacha nyuma watu 10,000, wengi waki-
wa wakongwe, maskini au watu kama Ira na 
Valeri ambao jamaa zao ni wagonjwa kwa 
hivyo wakakataa kuondoka. Katika mie-
zi minne iliyofuata, karibu watu 60 walison-
gamana katika nyumba hiyo katika Railway 
Street.“Nyakati zingine ilikuwa vigumu. Watu 
ni tofauti. Wengine waligeuka wakorofi - hatu-
jazoea kuishi pamoja jinsi hii,” akasema Ira.

Kuongezea masaibu yao, karibu thuluthi 
moja ya walioamua kuishi katika nyumba hi-
yo wanaunga mkono Urusi, wakitumai kuwa 
Ukraine itashindwa katika vita hivyo.“Ndio 
kuna watu waliounga mkono Urusi. Laki-
ni waliondoka Ukraine ilipoanza kukomboa 
eneo hilo. Wavamizi wa Urusi walipoondoka, 
walienda nao, pamoja na watoto wao. Labda 
walihofia maisha yao hapa,” anaongeza.

Mnamo Oktoba 3, mji wa Lyman ulikom-
bolewa na wanajeshi wa Ukraine na baa-
daye meya wa mji huo Alexander Zhuravly-
ov akarudi na kugundua kati ya asilimia 80 
na asilimia 90 ya majengo yalimeharibiwa.
Njia za reli zinazopitia katikati mwa mji ba-
do zimejaa nyaya za stima zilizokatwa na njia 
zilizofungwa.

Katika miezi ya hivi majuzi, meya huyo na 
maafisa wake walifaulu kurudisha stima ka-
tika sehemu nyingi za mji na vijiji vinavyou-
zunguka. Malipo ya pensheni sasa yanatole-
wa kwa wakati na baadhi ya maduka yame-
funguliwa tena.

Serikali na makundi ya kutoa misaada ya ki-
binadamu yameleta majiko ya kuni na kus-
ambaza magogo. Kila siku kundi moja la ku-
toa misaada huleta vyakula vilivyopikwa na 
kupakiwa na kuwasambazia wakazi bila mal-
ipo. Kuna watoto karibu 700 wanaoishi mjini 
Lyman na meya anakadiria kuwa wakazi 
wengine 3,000 wamerudi tangu mji huo ul-
ipokombolewa. Lakini anawashauri wengine 
wasirudi.

“Kwa sasa hatungependa watu warudi hapa. 
Wako salama katika miji na sehemu waliko. 
Hakuna sehemu salama za kuishi hapa sasa. 
Watu watakubaliwa maeneo mengine na wat-
apewa malazi na chakula,” akasema akiende-

sha gari lake kuelekea eneo ambako ukuta wa 
jengo la orofa tisa uliharibiwa na makombora 
wiki mbili zilizopita.

Meya anasema polisi wa eneo hilo bado wan-
apambana na wakazi wachache wa Lyman 

wanaoshukiwa kushirikiana na wavamizi wa 
Urusi. Lakini anaamini matukio ya mwaka ul-
iopita yamewafanya wakazi wengi waliounga 
mkono Urusi kubadili misimamo yao.

“Nafikiri watu hao sasa wanaelewa kuwa 
walikosea. Walipotoshwa na vyombo vya 
habari - wakitazama propaganda za Urusi 
kwa televisheni kila usiku na kufikiria ilikuwa 
kweli. Walikuwa wachache na wamebadili mi-
simamo yao. Wamegundua hali ya Urusi siyo 
waliyokuwa wameambiwa watarajie,” akase-
ma Zhuravlyov.

Mwanamke wa miaka 62 kwa jina Valentina, 
akipiga foleni kupewa chakula katika hospita-
li moja, anaonekana kubadili msimamo anap-
oulizwa kuhusu hali ya usalama mjini Lyman 
tangu ulipokombolewa. Katika miezi ya hi-
vi majuzi, raia wanaounga mkono Urusi wal-
ionyesha miegemeo yao walipodai pande zote 
mbili zilisababisha uharibifu wa miji. Walise-
ma haiwezekani kulaumu upande mmoja.

“Mashambulio hayajasitishwa. Mabomu ba-
do yanagonga mji huo. Hatujui anayeyaru-
sha,” anasema Valentina. Lakini ghafla ana-
badilisha msimamo wake. “Nadhani lazima ni 
Warusi. Ndio, bila shaka ni wao,” anasema hu-
ku akiongeza: “Sisi ni raia wa Ukraine. Huu ni 
mji wa Ukraine. Maduka yamefunguliwa. Pen-
sheni zetu zinakuja kwa wakati. Serikali haija-
tusahau.”

- BBC
- Imetafsiriwa na Charles Wasonga
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Mwanamke akilia nje ya nyumba yake 
iliyoharibiwa baada ya shambulio mjini 
Slovyansk, eneo la Donbas, mashariki mwa 

Ukraine mnamo Mei 31, 2022. PICHA I AFP

Mwanamke mkongwe akilalamika baada ya nyumba yake kulipuliwa kwa kombora wakati 
wa makabiliano ya makombora kati ya wanajeshi wa Ukraine na Urusi mjini Lysychansk, 

eneo la Donbas, mashariki mwa Ukraine, mnamo 11, 2022. PICHA I AFP
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Leo Mto Jordan hauwezi kulingananishwa na 
uliotajwa katika Bibilia, lakini wageni wap-
atao 200,000 bado hufurika katika eneo la 
kitamaduni la ubatizo la Kikristo katika Jor-

dan kila mwaka.
Ninatazama makundi kutoka Amerika na Ul-

aya yakibadilishana zamu kujitosa kwa uangal-
ifu katika upana wa maji yenye matope na ku-
jipiga picha kwenye kingo za mto huo. “Ukiwa 
eneo hili, lazima ufike hapa. Ni sehemu ya histo-
ria,” anasema Oliver, ambaye ni Mfaransa. Mark 
kutoka Maryland anasema alikuja “kwa sababu 
ya kiroho, aweze kufuata nyayo za Yesu.”

Mwezi huu ndio msimu wa wageni wengi 
huku mahujaji wa makanisa ya Orthodox ya 
Magharibi- na kisha Mashariki- yakisherehek-
ea Epiphania. Likizo hiyo ni ya kuadhimisha zi-
ara ya Wanaume Watu Wenye Hekima au Ma-
gi, kumuona mtoto Yesu, na kubatizwa kwake 
na nabii Yohana. Hivi majuzi, Jordan ilitan-
gaza mpango mkubwa wa dola 100 milioni un-
aolenga kuvutia Wakristo milioni moja eneo 
la Al-Maghtas mwaka wa 2030, kuadhimisha 
kinachoaminiwa kuwa mwaka wa 2000 tangu 
kubatizwa kwa Yesu.

“Inakuwa furaha kupata wageni wetu, ma-
hujaji wetu, wakishuhudia kile Yohana na Yesu 
walifanya,” anasema Rustom Mkhjian, mku-
rugenzi mkuu wa eneo la ubatizo la Jordan.
“Ninaiita ‘injili ya tano’, kwa kuwa unaona kwa 
macho unachosoma katika injili zote nne. Una-
hisi kuwa katikati ya historia ya dini na imani.”

Eneo la ubatizo, ambalo pia linajulikana ka-
ma Bethania Ng’ambo ya Jordan, ni eneo la 
ukumbusho Ulimwenguni la Unesco, ambako 
mabaki ya makanisa ya Kirumi na Bizantin-
ia, nyumba ya utawa na vidimbwi vya ubati-
zo vimehifadhiwa katika mwitu karibu na se-
hemu ya chini ya ardhi.Vilivumbuliwa mnamo 
1995 baada ya mkataba wa amani na Israeli.

Awali, pande mbili za mto huo zilikuwa eneo 
la vita lililofungwa tangu vita vya Mashari-
ki ya Kati mnamo 1967, ambavyo Israeli ilite-
ka Ukanda wa Magharibi kutoka Jordan na 
kuutwaa. “Kuvumbuliwa upya kwa eneo hilo 
ni matunda ya amani,” Bw Mkhjian ananiam-
bia. “Hebu fikiria, viwanja vikubwa vya vilipu-
zi viliondolewa vilipuzi vyote. Ninaongea ku-
husu maelfu ya vilipuzi vilivyoondolewa. Si ni 
heri kuwa na mamilioni ya mahujaji badala ya 
vilipuzi?”

Ingawa raia wa Jordan hushindania watal-
ii na upande wa mto unaodhibitiwa na Israe-
li, katika miongo miwili iliyopita, papa watatu 
wa Katoliki, papa wawili kutoka kanisa la Cop-
tic na viongozi wa makanisa kutoka kote ul-
imwenguni wametembelea al-Maghtas. Watu 
matajiri na maarufu huleta watoto wao kubati-
zwa hapa, na kasri ya kifalme ya Jordan imepe-
leka maji takatifu kwa sherehe za kupatia maji-
na watoto wa kifalme wa Uingereza. Kwa mua-
liko wa maafisa wa Jordan, madhehebu tofauti 
ya Kikristo yamejenga makanisa mapya hapa, 
na mengine mengi yamepangwa kujengwa.  Ni 
eneo nadra sana kuonekana Mashariki ya Kati.

“Inafurahisha moyo,” mtalii kutoka Ameri-

ka, Sharon, ananiambia, akisifu mpango wa fa-
milia ya kifalme ya Jordan. “Tunajifunza ni vi-
tu gani tuliyonavyo yanavyofanana vyao, na  
kwamba  serikali ya Jordan inaanzisha yote 
haya kupatia kila dhehebu haki ya kutumia ar-
dhi iliyo hapa.”

Mpango mkuu wa eneo jipya la ubatizo la eka-
ri 340, karibu na eneo la Unesco, ulizinduliwa 
mwezi uliopita na Mfalme Abdullah. Samir Mu-
rad, anayesimamia wakfu usio wa kupata faida 
ulioanzishwa na serikali ya Jordan kusimamia 
mradi huo, anasisitiza kuwa uadilifu wa eneo 
hilo ni lazima udumishwe.

“Utakuwa ujinga na upumbavu kujaribu ku-
unda kituo cha kitalii kwa msingi wa biashara 
na masuala yanayofanana na madhari ya 
bustani katika eneo takatifu kama hili,” akase-

ma.  “Tukumbuke kuwa hili ndilo jiji la tatu 
kwa utakatifu katika Ukristo. Hili ndilo eneo 
ambalo Yesu alipata wito wake na hivyo basi 
itakuwa makosa sana kulichafua au kulikiuka 
kwa njia yoyote.” Mipango ya maendeleo hayo 
mapya inajumuisha kinachoitwa nyumba za 
kulala zinazofanana na mahema yanayotumi-
wa na watalii na mikahawa, kuuza chakula kin-
achokuzwa eneo hilo. Nyaya za Intaneti na Sti-
ma zitafichwa chini ya ardhi.

Sehemu kubwa ya eneo hilo itatengwa kwa 
kilimo na hifadhi ya ndege kulinda mazingira 
asili. Wanatafuta usaidizi kutoka Bustani ya Ki-
falme eneo la Kew Uingereza kupata baadhi ya 
mimea iliyo katika bibilia.

— BBC
- Imetafsiriwa na Benson Matheka

k u r u n z i  y a  d u n i a

UKARABATI WA ENEO
ALIKOBATIZWA YESU

  INALENGA KUVUTIA WAKRISTO I MILIONI 2030

Mahujaji wa Kanisa Katoliki wahudhuria ibada nje ya Kanisa la Mtakatifu Yohana Mbatizaji, 
karibu na eneo la ubatizo la Al-Maghtas, mnamo Januari 13. Wakristo wanaamini Yesu 
alibatizwa na mtakatifu huyo katika eneo hilo, ndani ya Mto Jordan, karibu kilomita 60 
kusini-magharibi mwa mji mkuu wa Jordan, Amman. Maelfu ya Wakatoliki hufi ka kwa ibada 

hiyo maalumu kwenye kingo za Mto Jordan kila mwaka.  PICHA I AFP

Mwezi huu ndio msimu wa wageni wengi huku 
mahujaji wa makanisa ya Orthodox ya Magharibi- 

na kisha Mashariki- yakisherehekea Epiphania
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Mara kwa mara, Profesa George Albert 
Omore Magoha alionekana hadhara-
ni kama mtu asiyetabasamu asilani, 
mwenye sura ngumu kiasi cha kuto-

jali vitu kama salamu, utani au hata kiche-
ko. Lakini huyu ni mtu ambaye angeangua 
kicheko cha ajabu wakati uliporuhusu jin-
si tu ambavyo angevaa sura ya kazi wakati 
alipotarajiwa kutulia. Risala nyingi za ram-
birambi katika vyombo vya habari zimem-
sifia kama mtu aliyependa mambo kwen-
da alivyotaka, ambaye angetumia kifua ku-
timiza malengo, kama mtu mchapa kazi 
ambaye hakuwa na muda wa kupoteza. Ha-
sa, Magoha mara nyingi alionekana kuwa 
na kazi nyingi ya kufanya kwa muda mfupi.

Matukio  mawil i  ni l iyoshuhudia 
yanaelezea tabia ya kutatanisha ya Magoha. 
Nakumbuka kisa kimoja kinachoelezea ni 

kwa nini anatajwa kuwa mchapa kazi ali-
yefanya juu chini kutimiza malengo yake .

Mnamo Agosti 3, 2019, kuna hafla ya 
kuzindua kitabu iliyopangwa kufanywa 
Gem, Yala, Kaunti ya Siaya. Profesa Beth-
wel Ogot alikuwa ameandaa karamu 
nyumbani kwake kuzindua kitabu chake 
kwa jina History of Kisumu: 1901-2001. 
Watu walikuwa wamekusanyika nyum-
bani humo kuanzia asubuhi mapema. 
Wenyeji wa Yala, wageni kutoka Uganda 
na sehemu nyingine uduniani wanafun-
zi na wafanyakazi wenza wa zamani 
wa Ogot, wanahabari, miongoni mwa 
wengine walimsubiri mgeni wa heshima.

Wakati wa chakula ulipofika, chaku-
la kilipakuliwa. Wageni walionekana ku-
ingiwa na hofu – je, ‘mkubwa’ aliyetaraji-
wa kuzindua rasmi kitabu hicho angefika 
au la? Walipokuwa wakinywa soda kuzi-
ma joto kali la siku hiyo, gari kubwa la seri-
kali lilifika ghafla. Magoha alikuwa amefi-
ka. Alihudhuria fulani ya umma asubuhi 
hiyo. Alielekezwa kwa kiti chake. Akapa-
kuliwa chakula, alichokula mbele ya uma-
ti. Aliteremsha kwa glasi ya maji kisha ak-
awa tayari kuzindua kitabu. Alisimama 
na kuzungumza kuhusu kitabu hicho na 
umuhimu wa maarifa katika jamii kwa 
muda ambao haukuzidi dakika 20.

Ilitarajiwa kuwa mwana wa eneo hi-
lo, katika kijiji chake, kuzungumza siasa, 
kuzungumza kuhusu ndoto za watu wake 
na kile serikali ingewafanyia. Magoha 
wakati huo alikuwa Waziri wa Elimu. Ali-
kuwa mtu mkubwa katika serikali. Kwani 
hakuwa na matamanio ya kisiasa? An-
gewezaje kuacha umati mkubwa kama 
huo bila kauli hata moja ya kisiasa?

Magoha alituacha vinywa wazi alipoon-
doka wakati tu bendi ya wanamuziki wa 
ohangla ilipoelekea kuanza burudani. 
Ilikuwaje kwa mtu ambaye alikuwa 

mwanachama wa bendi maarufu ya muz-
iki mapema maishani akaondoka bila hata 
kucheza kidogo? Huyo alikuwa Magoha.

Muda ulikuwa  mfupi. Alikuwa na hafla 
nyingine ya kuhudhuria au kazi za kushu-
ghulikia. Utumishi kwa watu ulikuwa aina 
fulani ya wito mkuu kwa Magoha.

Kisa cha pili kilitokea miaka kadhaa awa-
li alipokuwa Naibu Chansela wa Chuo Ki-
kuu cha Nairobi. Kulikuwa kumezuka fu-
jo wakati wa uchaguzi wa maafisa wa Cha-
ma cha Wanafunzi wa Chuo Kikuu cha Nai-
robi (SONU). Ilidaiwa Babu Owino, aliyeku-
wa mgombeaji katika uchaguzi huo, aliku-
wa amepinga baadhi ya matokeo na kusa-
babisha fujo katika kituo kimoja cha kura.

Uchaguzi huo ulifutiliwa mbali na kamati 
ya muda ikabuniwa ili kuendesha shughu-
li za SONU. Nilialikwa kwa mkutano katika 
afisi ya Magoha kujadiliana kuhusu jinsi ya 
kuunda Kamati ya Muda.

Magoha alifafanua wajibu wa viongozi wa 
wanafunzi katika chuo kikuu. Lakini alisi-
ta katikati na kushangaa ni kwa nini uvumi 
ulikuwa umeenea chuoni humo eti anamu-
ogopa Babu Owino. Aliangua kicheko, akit-
wambia  “mnitazama vizuri” na kumlingan-
isha na Babu Owino.

Aliuliza “Kwa nini watu wanasema kuwa 
Magoha anabeba bunduki kwa sababu ya 
Babu Owino, kweli?” Kwa nini nimuogope 
Babu Owino?’ Baadaye, Magoha aliishia ku-
fanya kazi na Babu Owino alipochaguliwa 
Mwenyekiti wa SONU. Kwa upande wake, 
Babu Owino alikuwa Bungeni Magoha al-
ipofika humo kupigwa msasa baada ya ku-
teuliwa kuwa Waziri wa Elimu.

Visa hivi viwili vinamuonyesha Magoha 
kuwa mtu alyekuwa na hakika ya mawazo 
na vitendo vyake. Katika Chuo Kikuu cha 
Nairobi, alifuatilia miradi yake kwa makini, 
akionekana kuwa na nia ya kufanya chuo ki-
kuu hicho kuwa bora zaidi katika eneo hi-
li. Miradi kadhaa ya miundomsingi chuoni 
humo ni ushahidi wa maono yake.

Jumba la University Tower, katika Chuo 
Kikuu Cha Nairobi, daima litabakia ukum-
busho kwa wengi waliosoma, kufanya kazi 
na kupitia humo kama ushahidi wa maono 
ya Magoha kwa taasisi hiyo.

Wenzake chuoni humo walimtaja kuwa 
mtu aliyetumia kifua alipotaka kitu kifan-
ywe. Lakini walisahihisha kauli hiyo mara 
moja kwa kutambua jinsi alivyokuwa mtu 
aliyemsikiliza kila mtu. Wengine wengi wal-
imtaja kuwa aliyekuwa na huruma kwa 
waliofika afisini mwake kuomba msaada.

Lakini ni wachache sana waliokuwa tayari 
kukutana naye ana kwa ana au kumkabili 
katika mkutano. Kimo chake, sauti na ma-
cho zilitosha kuzima kauli zozote pinzani.

Watu kama hao wenye kujitolea kwa dhati 
ni adimu nyakati hizi lakini kumbukumbu 
zao hubakia kama mabango yanayoelezea 
maana hasa ya utu.

Dkt Odhiambo ni mhadhiri mkuu, Idara 
ya Fasihi, Chuo Kikuu cha Nairobi. tom.

odhiambo@uonbi.ac.ke; odhiambotom@
gmail.com

 - Imetafsiriwa na Mary Wangari

TA N Z I A
  WENZAKE WALIMTAJA KUWA ALIYETUMIA KIFUA ALIPOTAKA MAMBO YAFANYWE

Jumba la University Tower, 
katika Chuo Kikuu Cha Nairobi, 

daima litabakia ukumbusho 
kwa wengi waliosoma, kufanya 

kazi na kupitia humo kama 
ushahidi wa maono ya Magoha 

kwa taasisi hiyo

MSOMI MPYA 
MBINGUNI

Aliyekuwa Waziri wa Elimu George Magoha aliaga 
dunia Januari 24. Kimo chake, sauti na macho 
yalitosha kuzima maoni tofauti. PICHA I MAKTABA








