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VITA VYA
KENYA DRC

Kenya imeingilia zaidi mzozo mkali 
dhidi ya waasi nchini Congo ambao 
umevuta wanajeshi wa nchi zingine 

za Afrika na pia mataifa yenye nguvu 
duniani. Huku Uganda na Rwanda 

zikiwa ndani ya mzozo huo, je, kujiunga 
kwa KDF kutajenga ama kutaharibu 

mahusiano  katika eneo hili?
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25 MAISHA YA JEHANAMU 
TIGRAY: Eneo ambalo 
lilikuwa kivutio cha 

watalii sasa limegeuka uwanja 
wa vita vikali vya kudhibiti 
sehemu yake kubwa ambayo 
kwa muda mrefu imeonekana 
kuwa muhimu katika utawala 
wa Ethiopia, au kihistoria 
iliyojulikana kama Abyssinia.

M
namo 1960, nchi iliyoit-
wa Belgian Congo ili-
popata uhuru wake ku-
toka kwa utawala wa 
kimabavu wa kikoloni, 
mwanamuziki maaru-

fu wa rhumba, Joseph ‘Grand 
Kalle’ Kabasele, alitoa wimbo 
Indépendance Cha Cha, ulio-
vutia wengi barani Afrika na 
kuwa sawa na wimbo wa taifa 
nchini humo.

“Independance Cha-cha to 
zuwi ye! Oh Kimpwanza cha-
cha tubakidi…” (Uhuru, cha-
cha, tumeshinda! Oh, Uhuru 
cha-cha tumeupata), inasema 
mistari ya kwanza ya wimbo 
huo. Uliandamana na mion-
doko ya gitaa kutoka kwa wan-
amuziki wa bendi ya African 
Jazz, yake Grand Kalle na baa-
dhi ya wanachama wa ben-
di ya Ok Jazz (baadaye TPOK 
Jazz) yake Franco Luambo Ma-
kiadi. Leo hii, miaka 62 baa-
daye, miondoko ya wimbo huo 
ni kumbusho la mkasa wa ki-
historia wa nchi hiyo baada 
ya kupata uhuru wake. Awa-
li, nchi hiyo liliitwa Zaire, la-
kini kwa sasa ni Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC).

Baada ya kupitia ukatili na 
uporaji mkubwa chini ya uta-
wala wa kikoloni - kwanza chi-
ni ya Mfalme Leopold II wa 
Ubelgiji kabla ya kuchukuliwa 
na serikali ya Ubelgiji – nchi 
hiyo ilitegemea mwanzo mp-
ya kujikomboa kutoka kwa 
minyororo hiyo. Lakini hayo 
hayakutimia.

Kwa zaidi ya miongo sita il-
iyopita, DRC imekuwa iki-
kumbwa na mapinduzi ya ki-
jeshi na vita vya wenyewe kwa 
wenyewe, vinavyotokana na 
misukosuko ya kisiasa, utawala 
mbaya na kudorora kwa uchu-
mi. Taswira inayojitokeza ka-
tika kitabu ‘In the Footsteps 
of Mr Kurtz’ (Katika Nyayo za 
Bwana Kurtz) chake Michela 
Wrong, kinachoelezea maovu 
ya dikteta ya Mobutu Sese Seko 
Kuku Ngbendu Wa Za Banga, 

ndiyo hiyo iliyo katika kitabu 
‘King Leopold’s Ghost’, chake 
Adam Hochschild, kuhusu 
ukatili uliotekelezwa nyakati 
za ukoloni.

Dalili za mabadiliko hali-
si zilivurugika hata baada ya 
Laurent-Désiré Kabila kupin-
dua serikali ya Mobutu mna-
mo 1997 na baadaye utawa-
la wa mwanawe, Joseph Ka-
bila, uliodumu kwa miaka 18. 
Kinaya ni kuwa, DRC ni mi-
ongoni mwa nchi zenye uta-
jiri mkubwa wa rasilmali asi-
lia kote duniani, hasa madini. 
Nchi hiyo kubwa ina watu 90 
milioni.

Kando na uongozi wake 
mbaya wa kisiasa na mwingil-
io kutoka kwa jeshi lake dhai-
fu, changamoto za DRC pia zi-
mechangiwa na mwingilio 
wa mataifa ya kigeni - Ameri-
ka, Ubelgiji na Ufaransa. Kati-
ka miaka ya hivi majuzi, nchi 
hiyo imekuwa ikiingiliwa na 
mataifa jirani kama Rwanda 
na Uganda. Makundi mengi ya 
wanamgambo ambayo yame-

kuwa yakiendesha shughuli 
zake nchini humo - hasa eneo 
la Mashariki - tangu uhuru, 
yamesababisha vifo vya

maelfu ya watu, kuwaacha 
mamilioni bila makao na kusa-
babisha misukosuko

katika nchi inayofaa kuwa 
na uwezo mkubwa zaidi bara-
ni Afrika. Lakini kwa sasa, Rais 
Félix Tshisekedi, mwanawe al-
iyekuwa kiongozi wa upinza-
ni, Etienne Tshisekedi, anata-
ka kubadilisha hayo yote. Ana-
toa semi kali, huku akilijenga 
upya jeshi. Anaonekana kuwa 
na mpango mzuri wa kufufua 
uchumi.

Rais huyo ambaye alianza ku-
hudumu 2019, pia amechukua 
hatua muhimu sana kwa ku-
jiunga na Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC). Hata hivyo, 
ametaja ukosefu wa usalama 
kuwa changamoto kuu inay-
omkabili katika kuleta mageu-
zi kamili nchini humo.

Kurudi kwa wapiganaji wa 
kundi la M23 na madai map-
ya ya Rwanda kuhusika kati-
ka mapigano yanayoendelea 
DRC, ni hali inayofaa kuzua 
wasiwasi kwa yeyote anayet-
amani kuona eneo hili likist-
awi.

Hatua ya Rais Tshiseke-
di kuita Jeshi la Ulinzi Ken-
ya (KDF) kumsaidia kurudis-
ha amani katika baadhi ya se-
hemu za eneo hilo huenda 
ikazaa matunda. Kuhusishwa 
kwa vikosi vya Uganda, am-
bapo lengo lake kuu ni kuwak-
abili wanamgambo wa kun-
di la Allied Democratic Forc-
es (ADF), kumezua kizungum-
kuti kipya cha kiusalama. Viko-
si hivyo vinaonekana kutoam-
inika sana.

Matumaini yaliyopo ni kuwa 
juhudi hizo za pamoja zitaam-
sha tena taifa hilo kupata uhu-
ru halisi na ufanisi.

mowuor@ke.                                         
nationmedia.com

- Imetafsiriwa na Wanderi 
Kamau

DRC thabiti ni nzuri kwa eneo letu

8 MTEGO WA DENI LA SGR: 
Kuna wasiwasi kuhusu 
athari za mageuzi 

makubwa ya Rais William Ruto 
katika bandari ya Mombasa 
kwa uhusiano na benki ya The 
China Exim, inayokopesha 
Kenya pesa nyingi za miradi ya 
miundomsingi kwa wakati huu.

10 UFANISI MBALI 
NA NYUMBANI: 
Mabadiliko katika 

mtindo wa kupiga kura 
kwenye Uchaguzi Mkuu wa 
Agosti Agosti 9 yatokea katika 
viwango vya chini zaidi vya 
uwakilishi, ambako wanasiasa 
hutangamana na wapigakura 
na kuelezea ajenda zao ambazo 
huvunja miegemeo ya kikabila.

Yaliyomo
k a u l i  y a  m h a r i r i

13 GUMZO PESA: Uundaji 
wa podcast ni biashara 
mpya Afrika, lakini Eli 

Mwendwa ameitumia kupata 
umaarufu na kuunda pesa 
kutokana na mazungumzo ya 
mtandaoni.

Kando na uongozi wake mbaya wa 

kisiasa na mwingilio kutoka kwa 

jeshi lake dhaifu, changamoto 

za DRC pia zimechangiwa na 

kuingiliwa na mataifa ya kigeni 

- Amerika, Ubelgiji na Ufaransa. 

Katika miaka ya hivi majuzi, 

nchi hiyo imekuwa ikiingiliwa na 

mataifa jirani kama Rwanda na 

Uganda
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Max Verstappen wa timu ya Red Bull akiendesha gari wakati wa 
mashindano ya Grand Prix, Japan, mnamo Oktoba 9. PICHA | AFP

  Taji la pili kwa dereva wa Uholanzi

Bingwa mara mbili wa dunia Max 
Verstappen ana kila sababu ya kus-
herehekea ushindi wa pili katika 
mashindano ya madereva wikendi 
hii. Lakini anapojitahidi kuvunja re-
kodi nyingine katika mashindano 
ya US Grand Prix wiki mbili baa-
da ya ushindi katika mashindano 
ya Japan, bosi wake wa timu ya 
Red Bull, Christian Horner, atapa-
ta motisha kutokana na azma zake 
mbili kuu.
Azma ya kwanza ni kutetea sifa ya 
shirika hilo lenye makao makuu 
mjini Milton Keynes kukiwa na ma-
dai kuwa ‘walidanganya’ walipoel-
ekea kumwezesha Max Verstappen 

kunyakua mataji yake mawili mta-
walia ya ubingwa 2021 na 2022.
Shutuma hizo ambazo zimetia doa 
ufanisi wake katika siku za hivi ma-
juzi ulijiri baada ya Red Bull kupa-
tikana na hatia ya kukiuka kiwan-
go rasmi kilichowekwa kuhusu ba-
jeti ya 2021 - ambayo bado hawaja-
fahamishwa adhabu yake, lakini ili-
yochochea timu moja hasimu kuse-
ma wamekuwa wakidanganya.
Azma ya pili ya Horner ni kuhakik-
isha timu hiyo imebakia makini 
na kudumisha kiwango chake am-
bacho kimewezesha nyota huyo 
kuendelea kufanya vyema tangu 
2013.

Verstappen, Red Bull tayari kwa Texas

  Wabunge kujadili changamoto za nchi

Bunge litaanza vikao vyake Ju-
manne baada ya likizo ya wiki 
mbili, huku wabunge walioap-
ishwa majuzi, wakiwa tayari 
kuanza kazi.
Shughuli ya kwanza ya Bunge 
la Kitaifa na Bunge la Seneti 
itakuwa kupokea ripoti kuto-
ka kwa kamati ambayo ime-
kuwa ikipiga msasa mawazi-
ri wateule.
Shughuli hiyo iliongozwa na 
Spika wa Bunge la Kitaifa Mo-
ses Wetang’ula.
Kamati hiyo ina muda wa si-
ku 28 tangu kikao cha kwan-
za kuwapiga msasa mawazi-

ri walioteuliwa na Rais Ruto na 
kuwasilisha ripoti yake kati-
ka Bunge.
Bunge litajadili ripoti hiyo kati-
ka muda wa siku saba hadi No-
vemba 3 ili kukamilisha shu-
ghuli hiyo.
Bunge litajadili ripoti hiyo na 
kupiga kura kuhusu iwapo itai-
kubali au itaikataa.
Wabunge pia wanatarajiwa ku-
jadili sharia ambazo zitasaid-
ia kusuluhisha changamoto zi-
nazokabili nchi, ikiwemo ghar-
ama ya juu ya maisha na bei 
ghali za petroli na stima.

Bunge kuanza vikao wiki hii

Bunge la 13 mnamo Septemba 29. SILA KIPLAGAT | NATION

  Mashirika yatahitajika kupata leseni

Shirika linalosimamia masua-
la ya pesa Afrika Kusini lime-
tangaza pesa dijitali kuwa 
bidhaa ya kifedha na kutoa na-
fasi ya kudhibiti kisheria ma-
li hizo nchini humo iliyopiga 
hatua kubwa kiuchumi Afri-

ka. Tangazo hilo limejiri wakati 
ambao taasisi za kifedha dun-
iani zinatatizwa na jinsi ya ku-
dhibiti pesa dijitali. Uamuzi 
huo wa Mamlaka ya Utenda-
ji wa Sekta ya Kifedha (FSCA) 
unaamanisha mashirika ya 
kifedha yanayotumia pesa diji-
tali yatahitajika kupata leseni 
mwaka ujao. “Haiwezekani 
kwa mashirika kuendesha shu-
ghuli za kifedha nje ya mfumo 
wa sheria,” akasema Kamishna 
wa FSCA, Unathi Kamlanag.

Afrika Kusini kudhibiti pesa dijitali

  Wafuasi wa Franck tayari kwa uchaguzi 2025

Katika wiki chache zijazo, Paul Biya 
atasherehekea miaka 40 akiwa rais 
wa Cameroon. Kiongozi huyo wa 
miaka 89 hajaonyesha dalili zozote 
za kutaka kuachilia wadhifa huo, in-
gawa wakosoaji wake wanadai hu-

wa anatumia muda wake mwingi 
Ulaya, huku mapigano katika mae-
neo ya nchi hiyo yakiongezeka. Ha-
ta hivyo, mjadala mkali unaendelea 
nchini Cameroon kuhusu ni nani 
anafaa kumrithi Paul Biya.
Miongoni mwa wanaotazamiwa 
kugombea urais katika uchagu-
zi huo wa 2025 ni Franck Biya, 
mwanawe rais huyo. Hajasema 
mengi kuhusu mpango wake laki-
ni kuna makundi ambayo yanamu-
unga mkono.

- Zimetafsiriwa na Mary Wangari

Mwanawe Biya ataka urais Cameroon 



Na MACHARIA GAITHO

Wanajeshi wa Kenya wako katika hatari 
ya  kujipata katika mzozo wa moja kwa 
moja na waasi wa M23 wanaodaiwa 
kuungwa mkono na Rwanda wanapo-

jiunga na mpango wa amani wa Jumuiya ya 
Afrika Mashariki katika sekta zinazosimami-
wa na wanamgambo hao sehemu ya mashari-
ki ya Jamhuri ya Demokrasia ya Congo.

Inadaiwa waasi hao wanaopigana na serika-
li ya Rais Félix Antoine Tshisekedi wanaung-
wa mkono na Rais Paul Kagame wa Rwanda - 
dai ambalo Rwanda inakanushwa. 

Wataalamu wa kijeshi wanasema wanajes-
hi waliozoea vita wa Kagame wamekita kam-
bi mashariki ya DRC tangu kutimuliwa kwa 

serikali ya marehemu Juvenal Habyarima-
na mnamo 1994 na kufukuzwa kwa jeshi lake 
kwenye mpaka.

Wanajeshi wa Kagame wa Rwanda Patriotic 
Front pia waliungana na wanajeshi wa wafa-
dhili wao wakati huo, National Resistance Ar-
my ya Rais wa Uganda Yoweri Museveni, ku-
ingia ndani ya iliyojulikana wakati huo kama 
Zaire, kumuondoa mamlakani dikteta aliyeta-
wala kwa miaka mingi Mobutu Sese Seko, am-
baye nafasi yake ilichukuliwa na kiongozi wa 
waasi, Laurent Kabila.

Tangu wakati huo, eneo la Mashariki mwa 
DRC, ambalo lina madini mengi, limekuwa 
uwanja wa wanajeshi wa Rwanda na Uganda 
kuchezea, ambao wamegeuka kutoka washiri-
ka wa dhati hadi maadui wakubwa.

Kuingia katika mzozo huo kama kikosi cha 
Jumuiya ya Afrika Mashariki kunaweka Jeshi 
la Ulinzi la Kenya katikati ya mzozo usioisha, 
ambao kwa miaka mingi umevuta mataifa ya 
mbali ya Afrika kama Afrika Kusini na Ango-
la; pia mataifa yenye nguvu ulimwenguni ka-
ma Amerika, Ufaransa, Ubelgiji, China na Uin-
gereza. Kagame ametumia waasi wa M23 kuk-
abiliana na wanamgambo waliobakia wa In-
terahamwe wanaochukuliwa kuwa wahusi-
ka wakuu wa mauaji ya halaiki ya 1994 nchi-
ni Rwanda.

Walibaki Mashariki mwa DRC ambako 
wamekuwa wakitishia serikali ya Kagame ya 
Rwanda Patriotic Front, na amekuwa akikabil-
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JUHUDI ZA AMANI CONGO
Jeshi la Ulinzi la Kenya liko katikati ya mzozo usioisha ambao kwa miaka mingi umevuta mataifa ya 

mbali ya Afrika kama Afrika Kusini na Angola; pia nchi zenye nguvu ulimwenguni kama Amerika, 
Ufaransa, China, Ubelgiji na Uingereza

  NI KAZI ISIYOWZEKANA KWA JESHI LA KENYA?

Endelea Uk 6



iana na vitisho hivyo kwa kuweka wanajeshi 
wake kwenye mpaka. Matarajio ya mwanzo ya 
kuwa na kikosi cha kudumisha amani yame-
kuwa yakizimwa katika miaka ya hivi majuzi 
kufuatia tafsiri tofauti kuhusu jukumu la kiko-
si cha pamoja cha kanda ya Afrika Mashariki 
na kati.

Mwanzoni ilitarajiwa kuwa Tshisekedi na 
Kagame wakijiunga, mambo yangekuwa ra-
hisi. Hata hivyo, rais huyo wa DRC bado anam-
laumu mwenzake wa Rwanda kwa kusaidia 
waasi wa M23 ambao wanashikilia maeneo 
yaliyo karibu na Goma na kushambulia kam-
bi za wanajeshi wa serikali yake.

Tshisekedi anashikilia kuwa jukumu la kiko-
si cha kudumisha amani cha kanda ni kusaid-
ia jeshi lake kupigana na waasi na wafadhi-
li wao kutoka Rwanda, badala ya kudumisha 
amani huku suluhu ya kisiasa ikiafikiwa.

Kagame amekataa msimamo huu na hivyo 
basi kuchelewa kutoa wanajeshi wake katika 
eneo la vita.

Katika mwaka mmoja uliopita, Kenya ime-
tekeleza wajibu muhimu wa kutafuta amani 
mashariki ya DRC ukiongozwa na aliyekuwa 
rais Uhuru Kenyatta, ambaye baada ya kuon-
doka ofisini mwezi jana aliombwa na mrithi 
wake William Ruto endeleze mpango huo am-
bao sasa unajulikana kama ‘Mikutano ya Nai-
robi’.

Afisa wa cheo cha juu katika Wizara ya 

Mashauri ya Kigeni jijini Nairobi hata hivyo 
alipuuza tisho la wanajeshi wa Kenya na wa 
Rwanda kupigana. Alisema kutumwa kwa 
wanajeshi kudumisha amani na uthabi-
ti mashariki ya DRC kuliafikiwa na nchi zote 
wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashari-
ki ikiwemo Rwanda, ambayo alisema ili-
kubali kuondoa jeshi lake mashariki ya DRC 
na kuzingatia kulinda mpaka wake kutoka 
upande wake.

Uganda, Burundi na Tanzania, zote zinatoa 
wanajeshi kuunda kikosi cha pamoja cha Ju-
muiya ya Afrika Mashariki huku Kenya ikit-
wikwa mzigo wa kukisimamia na pia kutum-
wa katika maeneo hatari zaidi karibu na Go-
ma ambako waasi wa M23 wakisaidiwa na 
Rwanda wamekuwa wakipigana na jeshi la 
DRC.

Afisa huyo ambaye aliomba tusimtaje jina 
alisema katika muhula wake wa mwisho ofis-
ini, Uhuru alitumia diplomasia sana kuzung-
umza na Kagame na Tshisekedi, kuhusu umu-
himu wa kikosi cha kudumisha amani na uth-
abiti.

Alijitahidi, pamoja na viongozi wengine wa 
EAC, kuhakikishia Kagame kuwa suala la us-
alama wa nchi yake litashughulikiwa akia-
cha kusaidia waasi wa  M23,  kuondoa wana-
jeshi wake DRC na kuruhusu kikosi cha EAC 
kutumwa huko. Kagame pia alikubali kuwa, 
kama taifa linalohusika katika mzozo huo, 
hangetoa wanajeshi kujiunga na kikosi hicho 
cha kanda, lakini atazingatia kulinda mpaka 

wa Rwanda.
Uhuru pia alisaidia kujumuishwa kwa DRC 

kuwa mwanachama wa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki na kupanua jumuiya hiyo kutoka 
Bahari Hindi hadi Atlantic, ikiwa na watu zai-
di ya 300 milioni na uwezo mkubwa wa kiu-
chumi.

Mbali na kujiunga na katika kupigania uta-
jiri wa Congo, Kenya itanufaika na kwa ama-
ni. Bandari ya Mombasa ni lango muhimu 
la kupitishia bidhaa kutoka na kuelekea 
Mashariki ya DRC, Uganda, Sudan Kusini na 
Rwanda.

Kenya pia inatafuta biashara ndani ya Af-
rika, kuanzia ndani ya Jumuiya ya Afrika 
Mashariki, kama eneo muhimu la ukuaji wa 
uchumi. Kwa miaka mingi, Uganda imekuwa 
mshirika mkuu wa kibiashara wa Kenya, na 
watengenezaji bidhaa wa Kenya pia wanata-
ka kupenya zaidi katika nchi zingine katika 
eneo hili.

Amani katika DRC itaongeza mara moja 
upatikanaji wa soko kubwa litakalopanuka 
kutoka eneo la mashariki hadi ndani ya nchi  
hiyo na pia kuimarisha njia za biashara kuto-
ka Mombasa hadi ndani kabisa ya nchi hiyo 
tajiri kwa madini.

Kenya hailengi mali asili, lakini inaweza ku-
wa katika nafasi nzuri ya kutia nguvu nafasi 
yake kama kituo cha uchukuzi, mawasiliano 
na huduma katika ukanda huu.

Kulingana na afisa huyo wa Wizara ya 
Mashauri ya Kigeni, mikutano mitatu iliyoan-
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Wanajeshi wa Uganda wakiwa karibu na mji wa Goli, eneo la Ituri, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, mnamo Mei 19, 2003.

Congo: Sehemu mpya ya mapigano kwa KDF



daliwa na Uhuru jijini Nairobi ilinuiwa kule-
ta utulivu, nidhamu katika uchumi na uth-
abiti wa kijamii Mashariki ya DRC.

Kenya iliwekeza kwa kuleta makundi ya 
waasi kuhudhuria mkutano wa kwanza wa 
Nairobi ambako waasi hao walisema wako 
tayari kuacha mapigano iwapo serikali ya 
DRC itasikiliza matakwa yao.

Baada ya hapo, mapigano yalipungua kati-
ka eneo hilo, isipokuwa karibu na Boni, am-
bako M23 wanapatikana. Uhuru alikuwa 
kiongozi wa pekee aliyehudhuria kuapishwa 
kwa Rais Tshisekedi mnamo Januari 2019, al-
ipomrithi Rais Joseph Kabila, ikiwa mara ya 
kwanza mabadiliko ya mamlaka kutokea 
kwa amani nchini DRC.

Kabila alikuwa ameingia mamlakani 2001 
baada ya baba yake, Laurent Desire Kabi-
la, kuuawa na mlinzi wake. Duru zinasema 
Uhuru na Tsishekedi walianza urafiki mara 
moja huku rais huyo wa DRC akitaka kuon-
doa nchi yake kutoka Jumuiya ya Maendeleo 
ya Afrika Kusini (SADC)  na kujenga uhusiano 
mpya na Afrika Mashariki.

Alikuwa pia akijaribu kuondoka katika 
“uhusiano wa kishughuli” ambao mtangulizi 
wake Kabila alikuwa amejenga na nchi yenye 
nguvu katika SADC, Jamhuri ya Afrika Kusini, 
ambayo juhudi zake za kijeshi katika nchi hi-
yo hazikuzaa matunda.

Juhudi za kimataifa chini ya Umoja wa 
Mataifa na nchi za Ulaya zenye nguvu pia 
hazikufanikiwa sana. Uhuru alitekeleza juku-
mu kubwa na kuonyesha ulimwengu kuwa 
Tshisekedi alikuwa kiongozi halali aliyehita-
ji kuleta uthabiti katika nchi yake yenye uwe-
zo mkubwa.

Ni kutokana na juhudi hizo za mwanzo am-
bapo Mikutano ya Nairobi ilianzishwa. Mna-
mo Septemba, Jumuiya ya Afrika Mashariki 
ilianza juhudi zake za kwanza

DRC kuhamasisha serikali ya nchi hiyo ku-
husu nguzo za kuunganisha EAC na mfumo 
wa utawala.

Mshirika mmoja muhimu katika mikutano 
hiyo alikuwa Katibu wa Wizara ya Mashau-
ri ya Kigeni Kenya, Macharia Kamau,  aliye-
hudhuria kama mjumbe maalumu wa Uhu-
ru chini ya Mapngo wa Amani wa Nairobi. 
Alisema hali ya usalama katika mashariki 
ya DRC inaendelea kuzua wasiwasi mkubwa. 
“Tunapokaribisha Kikosi cha Jumuiya ya Af-
rika Mashariki katika Mashariki ya

DRC, tunafaa kufanya hivyo kwa kutambua 
kuwa tishio linalotokana na makundi yenye 
silaha bado lipo na linahitaji ushirikiano wa 
karibu na washirika wetu wa kikanda na ki-
mataifa kulikabili na kulikomesha,” akaam-
bia maafisa wakuu wa serikali ya DRC.

Alieleza kuwa Mpango wa Nairobi utahar-
akisha mbinu za kisiasa na kijeshi za kutafu-
ta amani. “Kuna haja ya kila mtu kuongeza 
maradufu juhudi za kuendeleza mazung-
umzo na kutumia mbinu za kitaifa, kikanda 
na kimataifa za kutatua mizozo”.

Alihakikishia ujumbe wa EAC na viongozi 
wa DRC kuwa serikali ya Rais

Ruto imejitolea kuendelea na kutia ngu-
vu Mpango wa Nairobi. Mapema Juni, Uhu-
ru aliandaa mkutano wa tatu wa Nairobi  ul-
iofuatwa na mkutano wa marais wa nchi 
wanachama wa EAC.

Marais kutoka nchi saba za wanachama wa 
EAC walifahamishwa kuhusu ripoti ya mku-

tano wa mkakati wa Wakuu wa Majeshi ya 
Ulinzi ya nchi zote tano, na wakakubaliana 
kutoa wanajeshi kwa maeneo ambayo nchi 
zao zilitengewa na wakaidhinisha mkaka-
ti wa usalama wa wakuu wa majeshi. Ken-
ya ilitwikwa jukumu la kusimamia operesh-
eni  yote, kutoa kamanda wa kikosi hicho cha 
kikanda huku majukumu mengine muhimu 
yakigawanywa kati ya nchi zingine.

Taarifa iliyotolewa baada ya mkutano wa 
Wakuu wa Nchi iliidhinisha ripoti ya kina 
ya Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi ya Kenya Jen-
erali Robert Kibochi, mwenyekiti wa Kama-
ti ya Wakuu wa Majeshi. Ripoti hiyo ilifa-
fanua tatizo, ikaeleza uchanganuzi wa tish-
io, Muundo wa Operesheni (CONOPs), Hali ya 
Makubaliano ya Kijeshi (SOFA), Sheria za Ush-
iriki (ROE) na kanuni zingine za kisheria na 
kiufundi ili kuwezesha kuundwa kwa kikosi 
cha kikanda na vitengo vyake tofauti.

Viongozi wa Nchi waliagiza Kikosi cha Kan-
da kwa ushirikiano na vikosi vya kijeshi na 
utawala wa DRC kuleta uthabiti na kutafuta 
amani katika DRC na kushirikisha utekeleza-
ji wa mpango wa kupokonya silaha makun-
di ya waasi.

Mkutano huo ulihudhuriwa na Marais Tsh-
isekedi, Museveni, Kagame, Salva Kiir wa Su-
dan Kusini na Evariste Ndayishimiye wa Bu-
rundi. Rais Samia Suluhu wa Tanzania ali-
wakilishwa na balozi  wa nchi yake Kenya, 
John Steven Simbachawene. Marais hao wali-
agiza kusitishwa mara moja kwa mapigano 
pamoja na kuanzishwa kwa mpango wa ki-
siasa wa kuleta amani katika eneo hilo.

Mnamo Septemba, Tshisekedi alishuhudia 
kutiwa saini mkataba uliotoa idhini ya ku-
tumwa kwa Kikosi cha Pamoja cha EAC. Kati-
bu Mkuu wa EAC Peter Mathuki na Makamu 
Waziri Mkuu wa DRC, ambaye pia ni Wazi-
ri wa Mashauri ya Kigeni, Christophe Lutun-
dula Apala Pen’Apala, walitia saini Mkataba 
wa Hali ya Kijeshi (SOFA) katika makao ras-
mi ya Rais jijini Kinshasa. “Mkataba huo un-
aruhusu kutumwa kwa Kikosi cha Pamoja 
cha EAC kwa kipindi cha miezi sita  ya mwan-
zo na baada ya hapo, utathmini utafanywa,” 
akasema Katibu Mkuu.

Makao Makuu ya kikosi hicho yalianzish-
wa na maafisa muhimu kuteuliwa wakion-
gozwa na Meja Jenerali Jeff Nyagah, Afisa wa 
Jeshi la Kenya anayeheshimiwa mwenye uju-
zi mkubwa katika kikosi cha Kenya nchini So-
malia.

Hata kabla ya kutia saini mkataba rasmi, 
Darubini ya Wiki imefahamu kuwa kutum-
wa kwa wanajeshi tayari kumeanza huku 
Kenya na Burundi zikiongoza katika maeneo 
zilizotengewa.

Maafisa wa kijeshi na Wizara ya Mashau-
ri ya Kigeni Kenya walikataa kutaja idadi ya 
wanajeshi waliotumwa katika maeneo  ya 
operesheni. Juhudi za kupata maelezo kati-
ka makao makuu ya EAC jijini Arusha haz-
ikufaulu, lakini inasemekana kuwa, hata 
kabla ya jeshi la Kenya kutumwa kikamili-
fu, makundi madogo ya Kikosi Maalumu cha 
Jeshi tayari yamefika kuchunguza hali ilivyo.

- Imetafsiriwa na Benson Matheka
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Kikosi cha Hatua za Dharura cha Jeshi la Kenya (QRF) cha 01 Company, katika kambi ya 
kijeshi ya Embakasi mnamo Juni 15, 2021, kabla ya kutumwa kwa Mpango wa Umoja wa 
Mataifa wa Kudumisha Amani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (Monusco).
PICHA | FRANCIS NDERITU
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Matokeo ya hatua ya Rais William Ru-
to ya kuvunja ukiritimba ambao Re-
li ya Kisasa (SGR) imekuwa ikifurahia 
kuliko kampuni zingine za uchukuzi 

kusafirisha bidhaa hadi Nairobi yanapoanza 
kuonekana, maswali yameibuka kuhusu maa-
na ya hatua hiyo kwa deni la Kenya la dola za 
Amerika 5 bilioni la SGR, na uwezo wa kifed-
ha wa kudumisha mradi huo mkubwa zaidi 
wa miundomsingi kuwahi kutekelezwa Ken-
ya kwa miongo kadhaa.

Jambo kubwa hata zaidi ni kuwa kuna wasi-
wasi kuhusu athari za mageuzi ya Rais katika 
bandari kwa uhusiano na benki inayokopesha 
Kenya pesa nyingi za miradi ya miundomsingi 
kwa wakati huu - The China Exim Bank.

Kulingana na sajili ya hivi punde ya deni la 
nje, deni ambalo Kenya ilidaiwa na China Ex-
im Bank kufikia Juni 2021 lilikuwa Sh759.6 
bilioni. Darubini ya Wiki imeona nakala ya 
mkataba wa ‘Utoaji na Usafirishaji wa Mizigo 
hadi Depo la Kontena la Embakasi’ ulioandik-
wa Septemba 30, na kutiwa saini na Mamlaka 
ya Bandari za Kenya na Shirika la Reli la Ken-
ya, ambao lengo lake lilikuwa kuwajibisha KPA 
kuhakikisha kiwango fulani cha mizigo ka-
ti ya Mombasa na Nairobi kilisafirishwa kupi-
tia SGR.

Mkataba unasema: “KPA itatumia KRC kama 
mchukuzi wa usafirishaji hadi Embakasi ICD - 
kwa mpango wa kuchukua au malipo-kiwan-
go cha chini cha mizigo na mingine inayotaj-
wa katika mkataba huu.”

Mpango unaofahamika kama “mkataba wa 
chukua au lipa”, ni makubaliano muhimu ka-
tika kandarasi ya mkopo wa SGR. Unajiri uki-
wa na mpangilio wa wazi unaoeleza viwango 
vya utendaji, ikiwemo maelezo ya kina kama 
tani za chini kabisa za mizigo kuweza kulipia 
mkopo kwa siku, tani za chini kabisa za miz-
igo kuweza kulipia mkopo kwa mwaka, idadi 
ya magari moshi kwa siku na mizigo ya chini 
na muda wa kuisafirisha.

Ili kufunga serikali mikono hata zaidi, Chi-
na Exim Bank pia ilihakikisha kuwa mkata-
ba huo ulikuwa sehemu ya ahadi na dhama-
na ya kulipa mkopo. Unasema: “Ulipaji wa pe-
sa zilizokopeshwa na ulipaji wa riba na ada 
za mkopo utadhaminiwa na, miongoni mwa 
zingine, mkataba wa huduma wa muda mre-
fu kwa lengo la kuhakikisha kiwango cha chini 
cha mizigo muda wote wa mikataba kitatoz-
wa ada na kupokelewa na mhudumu wa mra-
di, ambazo zitatumiwa kudhamini ulipaji wa 
pesa zilizokopwa na riba.”

Hivyo basi, kwa kupatia SGR ukiritimba wa 
kusafirisha mizigo hadi Nairobi, serikali iliku-
wa tu ikitekeleza ilichotia saini katika mkata-
ba wa mkopo na kufanywa kuwa dhamana 

SGR: MTEGO HATARI WA DENI
Kuna wasiwasi kuhusu athari za mageuzi makubwa ya Rais katika bandari kwa uhusiano na benki inayokopesha Kenya 

pesa nyingi za miradi ya miundomsingi kwa wakati huu - The China Exim Bank

  Wanakandarasi wa EPC China wanatawala ujenzi wa miundomsingi nchini

kwa mkopo mkubwa na benki yenye ushaw-
ishi.

Bila kutoa onyo, Rais alitupa sehemu kub-
wa katika mkataba muhimu na benki yenye 
ushawishi katika pipa la taka.  Haijulakini 
jinsi KPA itakavyobiliana na hali hii. Mkata-
ba unaeleza kuwa, iwapo mizigo  katika SGR 
itapungua chini ya kiwango kilichotajwa ka-
tika mkataba wa kuchukua au kulipa, ni lazi-
ma KPA itumie pesa zake kulipia upungufu 
huo. Ni wazi kabisa kuwa, makubaliano haya 
ni wajibu mkubwa kwa mamlaka ya bandari.

Lakini je, kuna uwezekano kwamba hali 
hii itamfanya Rais Ruto kubadilisha uamuu-
zi wake? Kukiwa na kundi lenye ushawishi 
mkubwa la wamiliki wa malori barabarani 
na kwa kuzingatia kuongezeka kwa umaaru-
fu wa wahudumu wa vituo vya makontena ya 
mizigo Mombasa, kubadilisha agizo hilo kun-
aweza kuwa vigumu kwa serikali mpya.

Swali ambalo wanaofuatilia kuhusika kwa 
China katika ufadhili wa miundomsingi Ken-
ya watakuwa wakiuliza ni msimamo wa Rais 
Ruto kuhusu nguvu ambazo wanakandar-
asi wa EPC China wamekuwa nazo Kenya 
kwa miaka ishirini iliyopita. Kampuni ya Chi-
na Roads and Bridges Company, iliyojadili 
mikopo ya SGR kwa niaba ya nchi - pengine 
ndiyo yenye ushawishi mkubwa miongoni 
mwa kampuni za kandarasi za China nchini 
Kenya.
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Ustawi wa viwanda
bado ni ndoto kwa
mataifa ya Afrika

...Endelea Uk 11

N
chi nyingi 
za Afrika 
zinaeleza 
nia ya kus-
tawi kivi-
wanda ka-

ma sehemu ya 
kauli mbiu za 
jumla kama “kus-

tawisha viwanda Afrika”. Hata hivyo, si-
amini viongozi wake na watawala wame-
jitolea au wana nia ya kujenga viwanda 
katika nchi zao zaidi ya kauli mbiu tupu 
kuwa “lengo” lao ni kujenga viwanda, ha-
sa wakati wa uchaguzi.

Serikali ya Kibaki inatambuliwa kuwa 
bora zaidi na iliyoleta mabadiliko makub-
wa tangu uhuru. Aliingia mamlakani 
wakati ambao “mwanya wa kujenga vi-
wanda” kwa kutumia muundo wa sera ya 
viwanda iliyokitwa kwa kuwa na wafan-
yakazi na uuzaji wa nje haukuwa ume-
fungwa kabisa. Kama kuna serikali am-
bayo ilikuwa na nafasi ya kujenga viwan-
da Kenya, ilikuwa serikali ya Kibaki.

Lakini kufanya hivyo ilihitaji kuwa na 
sera ya viwanda. Hii inahusu kuchagua 
washindi kuunda mabingwa wa kitai-
fa (wa viwanda), kwa kupatia kipaumbe-
le watengenezaji wanaoajiri watu wengi 
na kukumbatia ukuaji unaozingatia uu-
zaji bidhaa nje ya nchi. Baadhi ya hatua 
za ada na zisizokuwa za dada zilihitaji 
kuchukuliwa, sawa na sera ya mkopo ili-
yoelekezwa kufadhili mabingwa wa kitai-
fa kwa sababu ya viwango vya chini vya 
uwekaji akiba vya kitaifa. Sera kama hizo 
ziliwezesha mabingwa wa kitaifa wa vi-
wanda nchini Korea Kusini (“Chaebols”) 
na Japan (“Keiretsu”) kufurahia mta-
ji bila matatizo katika miaka ya mwan-
zo zilipokuwa zikijenga viwanda. Lakini 
ole wao. Hakuna mojawapo ya hatua hi-
zi ilitekelezwa!

Serikali ya Kibaki ilifuata mipango mi-
zuri katika miaka ya mwanzo. Iliun-
da Mkakati wa Ufufuzi wa Uchumi kwa 
Uundaji wa Utajiri na Ajira mwezi Juni 
2003 ambao wengi wanasema haukuwa 
tofauti na PRSP kutoka  mashirika pacha 
ya kimataifa ya fedha. Ilikuwa mwenyeji 
wa Kongamano la Kimataifa la Kwanza la 
Uwekezaji mnamo Machi 2004 na ikaan-
zisha Baraza la Kitaifa la Uchumi na Jamii 
(NESC) ili kuhakikisha serikali ilipata ush-
auri bora wa sera za uchumi. NESC ilien-
delea mbele kuunda Ruwaza ya 2030 ka-
ma Mwongozo wa Uchumi wa Kenya kwa 

Na ALEX OWINO

k u r u n z i  y a  k e n y a

Mkataba uliotiwa saini na Mamlaka ya Bandari za Kenya (KPA) na Shirika la Reli Kenya 
mnamo Septemba 30 unaitaka KPA ihakikishe kiwango fulani cha shehena kinasafirishwa 
kwa reli ya SGR kati ya Mombasa na Nairobi. PICHA | KEVIN ODIT

Serikali ya Rais Mwai Kibaki ilipoondoka, 
wanakandarasi wa EPC China waliokuwa 
wakitegemea serikali hiyo walijipata pabaya. 
Mfano mzuri ni masaibu yaliyokumba mra-
di wa mabilioni ya pesa wa Greenfield Air-
port, mradi wa Hazina Towers wa NSSF, mra-
di wa maji wa Mzima Springs, bomba jipya la 
mafuta kutoka Mombasa hadi Nairobi, mradi 
wa upanuzi wa Hospitali ya Rufaa ya Eldoret 
na mradi wa mawasiliano na ufuatiliaji wa 
Huduma ya Polisi.

Mbali na haya yanayojulikana, serikali mp-
ya iliyoingia mamlakani ilishiriki vita vika-
li kurithi usaidizi wa wanakandarasi wa 
EPC China. Vita vya kuweka wanakandarasi 
wengine wa China walio na uhusiano wa ki-
siasa na watu wenye nguvu katika serikali ili-
yoondoka pia vimechacha.

Wakandarasi wa EPC China hutawala miun-
domsingi.  Hii ndiyo sababu sajili ya deni la nje 
la Kenya leo imejaa madeni mengi ya China.

Katika miaka kumi iliyopita, nchi imekuwa 
ikitumia pesa kwa wingi, ikimwaga mamilioni 
ya dola za Amerika na Yuan za China - waka-
ti mwingine mabilioni - katika kila ujenzi wa 
barabara, reli, bandari, laini za stima hadi 
kununua vifaa vya Shirika la Huduma la Vija-
na kwa Taifa, kuchimba visima vya nguvu za 
mvuke, kununua kamera za usalama hadi mi-
radi ya ujenzi wa bwawa - mingi ambayo hai-
jakamilika.

Wamekuwa wepesi wa kuunda na ku-
tafuta inayoitwa mikopo iliyojadiliwa na 
wanakandarasi. Wakati huu, mwanakandara-
si wa kawaida wa China ni mjanja anayezun-
guka mjini akiwa na jina la Kiingereza - Char-
lie, Lee, Tonny, Lily, Sandra, Johnny. Akianda-
mana na mshirika wa humu nchini – mara 
nyingi mtu aliye na ushawishi wa kisiasa na 
marafiki katika ofisi kubwa - raia huyo wa Chi-
na atamwendea waziri au mkuu wa shirika 
la serikali akiwa na pendekezo la kutekeleza 
mradi mkubwa wa muundomsingi, akiwa na 
ahadi ya kupanga ufadhili wake. Wanakandar-
asi hao pia hukufanyia utafiti kuhusu manu-
faa ya mradi huo.

Katika awamu za mwanzo, Mkataba wa 

Maelewano hutiwa saini na waziri. Hii inafua-
tiwa na kutiwa saini kwa mkataba wa kib-
iashara na wizara au shirika la serikali. Hati-
maye, Wizara ya Fedha itaalikwa kutia saini 
mkataba wa ufadhili na benki ya China, am-
bayo lazima itaingizwa kwenye shughuli hiyo 
na mwanakandarasi wa kigeni. Kwa njia hiyo, 
mkopo mpya ghali wa China utaingizwa kwa 
siri katika sajili ya deni la kitaifa.

Matajiri wa Kenya hupenda mipango ya ai-
na hii kwa sababu kadhaa. Kwanza, inaweze-
sha mtu kutia saini kandarasi za biashara am-
bazo hazieleweki vyema na Mikataba ya Mael-
ewano kwa kukwepa taasisi za kupiga darubi-
ni kama Bunge, Mwelekezi wa Bajeti na Mhasi-
bu Mkuu. Kwa njia hiyo, mtu anaunda njama 
na washirika wake wa kigeni kusukuma mra-
di katika mpango wa matumizi wa serikali bi-
la kusubiri utengewe pesa na serikali.

Pili, mipango hiyo inaweza kuanzishwa na 
kukamilishwa bila kushirikisha miradi katika 
zabuni za kimataifa zenye ushindani kwa sa-
babu inapangwa kama ya serikali na serikali 
nyingine.

Sababu ya tatu watawala wa siku hizi kupen-
delea wakandarasi wa EPC China ni kuwa ul-
ipaji wa deni ndilo jukumu la kwanza la Haz-
ina Kuu, kwa hivyo inalipwa hata kabla ya ba-
jeti. Hivyo basi, ulipaji wa pesa zinazokopwa 
kutoka China huwa ni kama umehakikishwa.

Mnamo 2015, umma ulipata kuona mipa-
ngo ya wakandarasi wa China inavyokuwa 
wakati aliyekuwa msaidizi wa aliyekuwa Wa-
ziri Mkuu, Raila Odinga, Bw Herbert Ojwang, 
alipowasilisha bungeni kanda za mazung-
umzo kati yake na mwanakandarasi wa China 
ERPC, China Wuyi, ambayo alifichua maele-
zo ya mikataba aliyokuwa ametia saini na 
mwanakandarasi huyo.

Wanakandarasi wa China wataajiri ajenti 
wa humu nchini leo na kumtema kesho, kwa 
kutegemea upepo wa kisiasa unakovuma kue-
lekea Kenya. Kanda za Herbert Ojwang pia zili-
fichua kwamba, kuwa wakala au mlinzi wa ki-
siasa wa mwanakandarasi wa kutoka China 
kunaweza kuwa biashara kubwa Kenya.

- Imetafsiriwa na Benson Matheka
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Uteuzi wa Zacharia Mwangi 
Njeru kuwa Waziri wa Ardhi 
ni mojawapo ya habari nje-
ma kutoka kwa serikali mp-

ya ya Rais William Ruto.
Njeru, aliyekuwa diwani mteule 

mbaye anatoka mtaa wa maban-
da wa Bondeni, Nakuru, anael-
ekea kuwa mtu wa pili kuto-
ka Kaunti ya Nakuru kuwa Wa-
ziri, baada ya shujaa wa uhuru 
Achieng’ Oneko.

Wakazi wa Nakuru wanaposub-
iri kwa hamu kuona bendera ya 
waziri, ambayo ilipeperushwa 
eneo hilo mara ya mwisho mna-
mo 1966 na Oneko, aliyefungwa 
jela pamoja na Rais wa kwanza 
wa Kenya Jomo Kenyatta, hatua 
ya Ruto imerudisha kumbukum-
bu hiyo kuhusu mji huu ambao 
ni makao ya Wakenya kutoka se-
hemu zote nchini.

Mbali na Oneko, Mbunge wa 
kwanza wa Nakuru Mjini, aliye-
toka Rarieda, Luo Nyanza, waka-
zi wa Nakuru pia walimchagua 
Lwali Oyondi kuwa Mbunge wao 
siasa za vyama vingi zilipoanza 
nchini mnamo 1992. Oyondi ni 
ndugu ya aliyekuwa Mbunge wa 
Butere, Martin Shikuku.

Tangu wakati huo, wanasiasa 
kadha kutoka nje ya Rift Valley 
wamechaguliwa wabunge kati-
ka Kaunti ya Nakuru, ishara kuwa 
siasa za ukabila si muhimu katika 
eneo hilo.

Maeneo mengine yameanza 
kuiga mtindo wa wakazi wa Na-
kuru kwa kuchagua wanasiasa 
wazaliwa wa maeneo mengine. 
Mfano wa hivi punde ni eneo 
bunge la Taveta, ambalo li-
memchagua John Bwire, ka-
tika uchaguzi mkuu wa Agos-
ti 9.

Bwire ambaye asili yake ni 
Kaunti ya Busia, alimshin-
da mwanasiasa mkongwe na 
waziri wa zamani, Dkt Naomi 
Shabaan.

Inaaminika Bwire alinufaika ku-
tokana na ushjndani wa kikabila 

kati ya Wataita na Wakamba am-
bao ni wengi katika eneobunge 
hilo. Huku wagombeaji wengi wa 
jamii hizo wakigawana kura zao, 
Bwire alitimiza msemo wa kion-
gozi wake wa chama cha Wiper, 
Kalonzo Musyoka wa “kupitia ka-
tikati yao”.

Hata hivyo, inasemekana Bwire 
aliendesha miradi manufaa 
kwa wakazi ikiwemo basari kwa 
wanafunzi, usambazaji maji ka-
tika hospitali na huduma za am-
bulanzi.

Isitoshe, Bwire ambaye ni wak-
ili, amekuwa akitoa huduma za 
kisheria bila malipo kwa waka-
zi wanaokabiliwa na mizozo ya 
mashamba. Mbunge huyo, am-
baye baba yake alizaliwa katika 
eneobunge la Funyula, Kaunti ya 
Busia, alizaliwa na kulelewa kati-
ka eneobunge la Taveta.

Mkurugenzi Mkuu wa Kituo 
cha Demokrasia ya Vyama Vingi 
(CMD-Kenya), Frank Mukwanja, 
anasema mtindo huo wa wapiga 
kura kuchagua viongozi bi-
la kuzingatia ukabi-

la pia umedhihirika katika chagu-
zi za madiwani.

“Hatua ya wapiga kura kucha-
gua bila kuegemea ukabila na 
vyama pia imeonekana kati-
ka maeneo kadha nchini. Hii 
inaonyesha kuwa demokra-
sia nchini inaelekea kukomaa,” 
anaeleza Mukwanja. “Wapiga 
kura walionyesha mfano mzuri 
kwa kukataa kupiga kura kwa 

kuzingatia mfumo wa suti ul-
iokuwa ukipigiwa debe ya wag-
ombea wakuu wa urais,” akaon-
geza.

Kwa mfano, Simon Maina, di-
wani mpya wa Wadi ya Marachi 
Magharibi, eneobunge la Butu-
la, Kaunti ya Busia, anaungama 
kuwa alichaguliwa kwa mis-
ingi ya sera, sio  ukabila, katika 
uchaguzi mkuu uliopita.

Maina, mzaliwa wa Kaunti ya 
Nyandarua, anaongeza kuwa 
bidii na ushirikiano kati yake 
ndiyo mambo yaliyochangia 
ushindi wake.

Diwani huyo, ambaye anamili-
ki duka la jumla katika miji wa 
Bumala kando ya barabara ya 
Kisumu-Busia, anajihisi kuwa 
mwenyeji wa eneo hilo ambaye 
ana wajibu wa kutumikia jamii 
yake. Hiyo ni licha ya kuwa Mai-
na, ambaye huzungumza Kiluo 
na Kiluhya kwa ufasaha, hutaj-
wa kuwa “Wuod Okuyu” (mtoto 
wa Mkikuyu).

Diwani huyo huchangia mae-
ndeleo kama vile ujenzi wa 

makanisa na shule.
Janga la Covid 

MAFANIKIO MBALI NA NYUMBANI
Mabadiliko katika mtindo wa kupiga kura kwenye Uchaguzi Mkuu wa Agosti Agosti 9 yatokea katika viwango vya chini 

zaidi vya uwakilishi, ambako wanasiasa hutangamana na wapigakura

  MASUALA MUHIMU HUSHINDA MAHUSIANO YA KIKABILA

Mbunge wa 
Taveta John 
Bwire 
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...Kutoka Uk 9

Ustawishaji wa viwanda ni
muhimu kwa nchi za Afrika

muda mrefu.Maeneo ya EPZ 
kama ya kwanza ya sera ya uu-
zaji nje wa viwanda, na Mae-
neo Spesheli ya Uchumi (SEZ)  
yametumiwa na nchi zinazo-
endelea kama vifaa muhimu 
vya kujumuisha viwanda kati-
ka uchumi wake.

Mnamo Juni 2004, nilitayari-
sha utafiti wa kwanza wa EPZ 
kuwahi kufanywa Kenya (kupi-
tia jarida la ujasusi wa masoko) 
kwa mchango kutoka kwa 
Shirika la EPZ na Wizara ya Bi-
ashara na Viwanda. Mojawapo 
ya matokeo muhimu kutoka-
na na utafiti huo ilikuwa mae-
neo ya kwanza ya EPZ Kenya 
yalianzishwa kama miradi ya 
maendeleo bila kuambatan-
ishwa na mifumo ya uongezaji 
thamani ya humu nchini.

Karibu muongo mmoja niki-
wa mshauri wa Mradi wa 
Wizara ya Fedha (FLSTAP), 
nilipendekeza Sera ya Viwan-
da na kusaidia kuunda sera ya 
SEZ Kenya na rasimu ya Mswa-
da wa SEZ  2012. Zote tatu zili-
kubaliwa na kusitishwa hadi 
2015 wakati sheria hafifu ya 
SEZ iliundwa kama pingamizi 
ya Wizara ya Fedha kutoza ush-
uru vitu vilivyopeanwa bure 
na vya kutia motisha.

Shirika la SEZ lililoanzishwa 
chini ya sheria ya SEZ ya 2015 
halijawahi kutekelezwa kika-
milifu miaka 7 baada ya kuan-
zishwa na karibu muongo 
mmoja baada ya mimi kuun-
da sera “halisi” ya SEZ na Mswa-
da wa 2012!

Hali hiyo ilikumba Mpan-
go Mkuu wa Ustawi wa Utafiti 
wa Viwanda Kenya (MAPSKID) 
ambao shirika la JICA la Ja-
pan liliunda kwa Kenya mna-
mo 2007. Ulitupwa kwa hara-
ka katika “makaburi” ya sera za 
kitaifa za Kenya katika bustani 
ya ndoto zilizotibuka za kuleta 
“ustawi wa viwanda Kenya”.

Kutambua nia ya kujenga 
viwanda

Ruwaza ya 2030 inaeleza wa-
zi “nia” ya kustawisha viwan-
da Kenya. Ileweka malengo 
ya kuanzisha “sekta kubwa, 

ya aina mbalimbali na yenye 
ushindani” ambayo inakua 
kwa asilimia 10 kwa mwaka na 
kuchangia asilimia 15 ya pa-
to la nchi (GDP). Ilitambua vi-
wanda kama sekta muhimu 
ya uchumi na kuanzishwa 
kwa maeneo mawili spesheli 
ya uchumi na bustani tano za 
viwanda vidogo kama miradi 
mikuu. Hakuna lililotekelezwa 
kati ya haya. Wakati huo huo, 
mchango wa viwanda katika 
GDP Kenya unaendelea kus-
huka kutoka asilimia 12.5 ha-
di asilimia 7.5. Nia ya Ruwaza 
ya 2030 ya kustawisha viwan-
da Kenya ilikufa kabla ya hai-
jazaliwa!

Ukweli wa kupungua kwa 
viwanda

Naona tofauti ndogo ka-
tika umma Kenya kuhusu 
nia ya kukubaliana kustaw-
isha viwanda. Viongozi wen-
gi wanakubaliana kwa map-
ana kuhusu na hata jinsi ya 
kuutekeleza - kwa mfano kwa 
kuanzisha Maeneo Spesheli ya 
Uchumi.

Kenya inafaa kuweka uwezo 
mkuu na uwezeshaji ili kuwa 
na utendaji katika taasisi hizo 
kuu ikiwa kweli inataka kufan-
ikisha nia yake ya kustawi kivi-
wanda. Haitoshi kutangaza 
“nia” ya  kustawi kiviwanda hu-
ku ikikosa kufanya juhudi za 
kujenga uwezo au uwezeshaji 
wa kutekeleza sera ya viwanda.

Serikali inayokuja inarithi 
nchi inayoelekea kinyume na 
“kupungua kwa viwanda” har-
aka hata kabla ya kustawi “kivi-
wanda”.  Mwongozo wake wa 
muda mrefu wa uchumi (ru-
waza ya 2030) na mipango 
yake mikuu ya viwanda kama 
MAPSKID imesahaulika.

Wakenya wanatazama tu 
nchi “zilizochelewa” kama Ma-
laysia (kutoka 1978) na Viet-
nam (kutoka 1994) zikikum-
batia sera za viwanda na kuan-
za ustawi wa viwanda kwa ka-
si na kusonga kutoka nchi zina-
zoendelea hadi zilizoendelea.
Bw  Owino ni mshauri na 
mtaalamu wa sekta ya fedha

-Imetafsiriwa Na
 Benson Matheka

k u r u n z i  y a  k e n y a
-19 lilipotokea nchini mapema 
mwaka wa 2020, Maina alijitolea 
kusambaza misaada ya chakula 
kwa wakazi na taasisi mbalim-
bali eneo hilo, hatua ambayo ili-
wafanya wakazi kumpenda.

Mbali na Maina, aliyechaguli-
wa kwa chama cha MDG, kuna 
Peter Kipkoech Talam, aliyeshin-
da udiwani wa Wadi ya Bukhayo 
Magharibi, eneobunge la Matay-
os. Talam, ambaye anatoka jamii 
ya Kalenjin, ni afisa wa zamani 
wa Idara ya Magereza. Alishinda 
kiti hicho kwa chama cha ODM, 
kilicho wafuasi wengi katika 
Kaunti ya Busia.

Kilomita 107 kutoka Busia, 
tunampata Bw Charles Anyona 
Ogachi (mzaliwa wa Kisii), am-
baye alishinda udiwani katika 
Wadi ya Mautuma, eneobunge 
la Lugari, Kaunti ya Kakamega. 
Ogachi aligombea kwa  chama 
cha UDP kinachoongozwa na 
mbunge wa zamani wa eneo hi-
lo, Cyrus Jirongo.

Mnamo 2017 diwani wa kwan-
za wa asili ya Luo Nyanza, Cyrus 
Omondi, alichaguliwa katika 
eneo la Kati ya Kenya. Omon-
di, kutoka Kaunti ya Siaya, alis-
hangaza wengi aliposhinda 
udiwani wa Wadi ya Kahawa 
Wendani, eneobunge la Ruiru, 
Kaunti ya Kiambu.

Kwa misingi ya tafiti za awali 
za CMD, Mukwanja anasema wa-
kazi wa maeneo ya mashamba-
ni huzingatia ukweli wanapopi-
ga kura. Wanazingatia zaidi ma-
hitaji yao ya kimsingi kuliko vy-
ama au miungano ya kisiasa.

Hii ndiyo maana “mgeni” 
anayejitokeza na kuonyesha 
anajali masilahi ya wakazi hu-
ungwa mkono katika uchaguzi.

Hali ni tofauti katika maene-
obunge ya mijini ambako uk-
abila na miegemeo ya kisiasa 
ya wagombeaji ndiyo mambo 
yanayopewa uzito na wapiga-
kura. Katika maeneo hayo wana-
siasa hushawishi wakazi kutoka 
makabila yao kujiandikisha ku-
wa wapigakura katika maene-
obunge fulani kwa lengo la ku-
washinda wapinzani wao.

Mchezo huu wa kisiasa ndio 
umetumitiwa na wanasiasa 
wa Nairobi, wakiwemo aliyeku-
wa Waziri Mkuu Raila Odinga, 
mawaziri wa zamani Fred Gu-
mo na Maina Kamanda, tangu 
miaka ya 1990s.

Na hii ndiyo maana baadhi ya 
maeneobunge kama vile Kibra, 
Langata, Westlands na Starehe, 
kwa miaka mingi imewakilish-
wa na wabunge kutoka makabi-

la fulani.
Lakini hali ni tofauti kati-

ka eneobunge la Kisumu Mjini 
Mashariki ambalo limewakilish-
wa kwa mihula minne mfulu-
lizo na Mbunge Shakeel Shabbir, 
mwenye asili ya Kihindi. Shabbir 
ni miongoni mwa wabunge wa 
Luo Nyanza ambao wamehudu-
mu kwa kipindi kirefu. Ame-
hudumu kwa mihula minne 
sawa na mwenyekiti wa ODM 
John Mbadi na Mbunge wa Su-
ba Kaskazini Millie Odhiambo 
isipokuwa hawa wawili wali-
teuliwa kwa kipindi kimoja kila 
mmoja.

Sawa na Bwire (mbunge wa 
Taveta) Shabbir anapendwa na 
wakazi kutokana na kujitolea 
kwake kushughulikia changa-
moto zinazokumba wakazi.

Isipokuwa 2007 na 2013, alipo-
chaguliwa kwa chama cha ODM, 
Shabbir amechaguliwa mara 
mbili akiwa mgombeaji huru na 
kushinda wimbi kali la chama 
hicho cha Raila.

Hali kwamba si Mluo inamru-
husu kuhudumia wakazi bila 
kuwabagua kwa misingi ya ki-
ukoo. Kama anavyosema, kuwa 
mgombeaji huru, humweka hu-
ru kutokana na vyama na vion-
gozi wake. “Nilizaliwa Kisumu na 
nitakufa na kuzikwa hapo. Kims-
ingi mimi ni Mluo, shida ni rangi 
ya ngozi yangu,” anasema Shab-
bir, ambaye huzungumza Kiluo 
kwa ufasaha.

Bw Rahim Dawood na Bw 
Swarup Mishra, ambao pia ni 
wa asili ya Kihindi, pia walipa-
ta matokeo tofauti Agosti huku 
Dawood akihifadhi kiti cha Im-
enti Kaskazini kwa mara ya tatu 
naye Mishra akipoteza kiti chake 
cha Kesses kutokana na wimbi 
la UDA.

Kwa upande mwingine, Junet 
Mohamed, Mbunge wa Suna 
Mashariki, alirudi Bunge kwa 
muhula wa tatu. Lakini tofau-
ti na Shabbir, mwanasiasa huyo 
wa asili ya Kisomali, bado ni 
mwanachama wa ODM.

Bw Mukwanja anasema mtin-
do wa wapigakura kufanya ua-
mauzi bila kuzingatia ukabila 
na vyama vya kisiasa ni ishara 
kuwa wameamua kusimamia 
hatima yao ya kisiasa.

Anasema hali hiyo ambayo in-
ashuhudiwa hasa katika ngazi 
ya wadi, inaonyesha kuwa wap-
igakura wamechoka kuwa mate-
ka wa vyama na wakuu wa vy-
ama hivyo.

- Imetafsiriwa na                     
Charles Wasonga



 SATURDAY NATION OCTOBER 23, 2022 Darubini Ya Wiki JUMAPILI, OKTOBA 23, 202212

h a b a r i  k w a  p i c h a

Rais wa China Xi Jinping, akiwasili 
kwa sherehe ya kufunguliwa kwa 
Kongamano la 20 la Chama cha 
Kikomunisti cha China, katika ukumbi 
wa Great Hall of the People, jijini 
Beijing, mnamo Oktoba 16. PICHA I AFP

Farasi aruka juu akitayarishwa pamoja na wengine na 
waendeshaji farasi wa Lesotho kabla ya kuanza kwa 
mashindano ya kitamaduni ya mbio za farasi katika mji 
mdogo wa Semonkong, ulio karibu na milima ya Maluti, 
mnamo Oktoba 15. PICHA I AFP 

Mwanandondi 
wa Amerika 
Deontay Wilder 
(kushoto) 
amwangusha 
mwanandondi 
Robert Helenius 
wa Sweden 
Robert Helenius 
katika raundi 
ya kwanza ya 
pigano lao la 
raundi 12 la 
WBC uzani 
wa juu katika 
ukumbi wa 
Barclays Centre, 
Brooklyn, New 
York, mnamo 
Oktoba 15. 
PICHA | MAKTABA

Wahudumu wa afya wabeba jeneza wakati wa mazishi ya pamoja ya 
waandamanaji 27 na maafisa sita wa polisi katika eneo la makaburi la Bolima, 
Wilaya ya Waterloo, mjini Freetown, Sierra Leone, mnamo Oktoba 17. 
Waliuawa wakati wa ghasia za Agosti. PICHA I AFP

Mtunzaji wa Ndovu Kiapi Lakupanai akicheza na ndama wawili katika Kituo cha Kutunza Ndovu 
cha Reteti, Mbuga ya Wanyama ya Namunyak, Samburu, mnamo Oktoba 12. Kituo cha Kutunza 
Ndovu cha Reteti kimelemewa na shughuli za uokoaji na ndama wengi mayatima na wengine 
waliotelekezwa na mama zao kutokana na ukame wa sasa. PICHA | MAKTABA

Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim 
Jong Un, akizuru chuo cha mafunzo 
ya ulengaji shabaha cha Mangyongdae 
Revolutionary Academy, eneo la 
Pyongyang, kutazama wanachuo 
wakifyatua bastola. PICHA I AFP 



Ingawa utayarishaji wa podcast ni biashara mpya Afrika, Eli Mwendwa 
ameitumia kupata umaarufu na kuunda pesa kupitia mazungumzo ya 

mtandaoni kuhusu mambo yanayokabili wanaume lakini hawayazungumzii

GUMZO PESA

Jukwaa LaVijanaVijana
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NA MOSES OJUANG’

‘V
uta mema hata kutoka kwa ibili-
si…’ Ni uchungu unaosababisha 
fikra kuwaza; hali ya furaha ili-
yotulia bila kuvurugwa ingefan-
ya kutafakari, kusaili na uvumbu-
zi kutokuwa na maana.

Wakati fulani miaka ya 1980, jira-
ni mzee aliyekuwa mkorofi aliniuliza 
nilizaliwa mwaka gani; nilimwambia up-
esi na akaangua kicheko. Aliniam mwa-
ka huo alikuwa anatibiwa maambukizi 
yake ya tatu ya kisonono.

Ni lazima alikuwa amehitimu umri wa 
kuwa baba yangu maadamu tayari aliku-
wa ameanza kushiriki mapenzi nilipoku-
wa nikizaliwa. Hizo zilikuwa enzi za kus-
hiriki ngono bila malipo. Kila Jumatatu, 
hospitali zilikuwa zinajaa wagonjwa wa 
Maradhi ya Zinaa (STDs). Wange-
piga foleni mbele ya waugu-
zi wajeuri waliokuwa wa-
kichemsha sindano butu ta-
yari kuzisukumiza kwenye 
makalio yao; kabla ya ku-
dungwa sindano hiyo yenye 
uchungu, ilikuwa shar-
ti wanywe pakiti ya maziwa 
hapo mbele ya mwuguzi. Kila 
mtu alijua walichokuwa wakitibiwa.

Yote haya yalitendeka kabla ya kufika 
kwa Ukimwi. Ilikuwa enzi ya kutojali am-
bapo watu walijua kitu kibaya zaidi am-
bacho kingetokana na kula uroda ni mto-
to au kisonono. Ugonjwa huo ulikuwa na 
tiba na walioambukizwa walichukulia 
masaibu yao kuwa nembo ya heshima; 
Ungepongezwa na wenzako kwa kuwa 
‘mwanamume’. 

Kisha HIV ikafika kwa kishindo na ki-
tumbua kikaingia mchanga. Mambuki-
zi ya Ukimwi yalisambaa kama moto ny-
ikani. Walioambukizwa kwa namna fu-
lani hawakujua hali yao, hivyo waliende-
lea kueneza virusi hivyo bila kujua.

Kufikia mwanzo wa 1990, waliopa-
ta Ukimwi walianza kufa vifo vya kuti-
sha sana. Foleni katika kliniki za kutibu 
kisonono zilipungua na taaluma ya mat-
ibabu ikalazimika kufanya mageuzi  kati-
ka mifumo ya tiba. Vifaa vyenye umbo la 
kibofu vilivyokuwa vikitumiwa kuchem-
shia sindano vilisukumwa kando; Hap-
akukuwa tena na kutumia sindano kwa 
watu zaidi ya mmoja.

Mambo waliyokuwa wakifanya kwa 
kutumia mikono yao ni sharti yangefa-
nywa wakiwa wamevaa glavu. Shughu-

Albert Maloba
Rais William Ruto 

anafahamu anacho-
fanya kwa kuvunjil-
ia mbali kitengo spe-
sheli cha DCI, ikizin-
gatiwa kuwa alihudu-
mu kama wa pili kwa 
mamlaka kwa kipin-
di cha mwongo mmo-
ja uliopita. Hapo awa-
li ameshutumu idara 
ya polisi kwa ukatili 
na kukosa kuzingatia 
utaalamu, hivyo ba-
si ni wajibu wake kus-
afisha kikosi hicho na 
kuhakikisha Kenya na 
Wakenya wanalindwa 
dhidi ya vitisho kutoka 
humu nchini na nje.
— Kiongozi wa Baraza 
la Vyuo Vikuu Kenya

NAFASI YA VIJANA

UKIMWI: SI MAAFA TU
MAZURI: Licha ya hofu iliyosababishwa na maambukizi haya, yal-

ileta mabadiliko mengi makuu katika taaluma ya matibabu
li ya kutoa damu iliyofanywa awali bi-
la umakinifu sasa ilikuwa chukizo: ni 
sharti damu ingepimwa kabla ya kuku-
balika kwenye hifadhi ya damu. Hata 
watu waliokuwa wakijitolea kutoa da-
mu walipungua kwa sababu walihofia 
kupimwa Ukimwi kabla ya kutoa damu.

Licha ya wingu la hofu kutokana na vi-
rusi hivyo, kuna mengi ambayo walio 
hai wanafurahia leo hii. Ni sharti mam-
bo yangebadilika kwa dharura ili ku-
dhibiti maambukizi mapya. Sindano 
butu zilitoweka, nyembe zilizotumiwa 
kwa wagonjwa wengine zilisahaulika, 
uzoaji na kuharibu takataka za kimati-
babu ukageuka mchakato unaofanywa 
kwa umakinifu zaidi. Yote haya yalito-
kana na HIV na Ukimwi.

Kwenye ulingo wa jamii, marekebisho 
machungu yalilazimika kufanywa. Iti-

kadi zilizopitwa na wakati kama 
kurithi wake, tamaduni zilizo-

jikita mizizi miongoni mwa 
waliozifuata, zilitikiswa ka-
bisa.

Wang’ang’anizi sugu wal-
iokataa mabadiliko wali-
geuka mafunzo ya kutisha 

kwa waliodiriki kukabili viru-
si hivyo. Ilikuwa ubatizo wa mo-

to na kifo uliosomba polepole itika-
di zilizopitwa na wakati. Enzi mpya ili-
chukua usukani.

Viongozi wa kidini waliojichukulia ku-
wa watakatifu zaidi na waliofikiri vi-
rusi hivyo viliwaathiri watenda dham-
bi pekee walipigwa na butwaa vilipov-
amia washirika wao. Virusi hivyo viliku-
wa vimepenya zaidi katika familia na 
kuvamia hata watu wakaidi walioku-
wa wakiteketeza kondomu hadharani 
ili kutangaza upangaji uzazi kama upo-
tovu wa kimaadili.

Dini, sayansi, utamaduni na serika-
li ziliungana kupambana na Ukimwi. 
Sauti hii ya pamoja haikuwa imewa-
hi kusikika hapo mbeleni kuhusu sua-
la moja. Ufanisi ambao nchi yetu ilipata 
kutokana na ugonjwa huo ni wa ajabu.

Bw Ojuang’ ni mchanganuzi wa masua-
la ya kijamii

Je, wewe ni kijana mwenye maono? 
Tungependa kusikia kutoka kwako. Tu-
ma maoni na mtazamo wako kuhusu 
masuala ibuka kupitia: weeklyreview@
ke.nationmedia.com

- Imetafsiriwa na Mary Wangari

WANAVYOSEMA

Ayub Yensis Adan
Kuvunjiliwa mbali kwa 

kikosi maalumu cha 
Idara ya Uchunguzi wa 
Jinai kutokana na ma-
dai kuwa maafisa wake 
walijihusisha na maua-
ji ya kiholela si hatua 
ya kushangaza. Natu-
mai visa vya mauaji na 
kukamatwa kwa watu 
kiholela vilivyotekelez-
wa na maafisa w kiko-
si hicho vitachunguzwa 
na watakaopatikana na 
hatia ya kutumia vibaya 
mamlaka yao wash-
takiwe. Kenya inahita-
ji maafisa wa usalama 
wanaozingatia utaala-
mu.
— Mwanafunzi, Chuo 
Kikuu cha Daystar

Cynthia Tanui
Ukosefu wa usalama 

si jambo geni Kenya. Ki-
la uchao tunasikia visa 
vya watu waliotoweka, 
huku baadhi wakipati-
kana wakiwa wameku-
fa. Ni wajibu wa Idara ya 
Polisi kuhakikisha Wak-
enya wako salama. Rais 
William Ruto ana juku-
mu la kuhakikisha Wak-
enya wana imani kati-
ka vikosi vya usalama 
na kutetea haki kwa fa-
milia za wahasiriwa wa 
ukatili wa polisi.
— Mahusiano ya Wateja   

Raisy Rono
Ninapongeza amri 

ya Rais ya kuvunjilia 
mbali kikosi maalu-
mu cha DCI. Si vy-
ema kuwa na watu 
wanaotarajiwa kui-
marisha usalama ku-
geuka watekeleza-
ji wa ukatili na kiini 
cha machungu nchi-
ni. Naamini hilo ni 
suluhisho la muda 
mfupi na ninatumai 
Rais na timu yake 
watazindua mpango 
madhubuti.
— Mwanafunzi

- Zimetafsiriwa na Mary Wangari
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NA WAGA ODONGO

N
iliangalia takwimu za mwa-
ka jana kuhusu uhalifu ha-
sa nikiangazia kwa makini 
kitengo cha mihadarati. Ripo-
ti hiyo, inayopatikana kwenye 
tovuti ya Polisi Kenya, inaon-

yesha Kenya haina tatizo “hatari la 
dawa za kulevya”, ina tatizo la ban-
gi. Katika karibu robo tatu ya kaunti 
zote nchini mihadarati pekee am-
bayo polisi wamenasa ni bangi. Vi-
sa vya kuwakamata watu kuhusu 
bangi na kugunduliwa kwa bangi 
pia vilikuwa vingi huku kila kaun-
ti ikiwa na angalau kisa kimoja. 
Rekodi hiyo pia inaonyesha kuwa 
zaidi ya asilimia 95 ya visa vyote 
hatari vya mihadarati vinatoka-
na na bangi.

Kwa kuzingatia bangi, utekeleza-
ji wa sera kuhusu mihadarati hau-
jafua dafu. Kama tungeweka se-
ra kali inayopiga marufuku kabi-
sa ambayo ingeamuru kukamat-
wa kwa kila mtu ambaye amewa-
hi kuwa na bangi, basi taasisi zetu 
za elimu ya juu zingebaki tupu na 
idadi ya washukiwa ingefilisisha 
Huduma ya Magereza.

Bangi ni maarufu sana kia-
si kwamba kuna makundi men-
gi kwenye mtandao wa kijamii 
wa Facebook yanayowaungani-
sha wauzaji na wanunuzi kulin-
gana na eneo. Kwa walio wasi-
ri, mtandao wa kijamii wa Snap-
chat ulio na mfumo unaoweze-
sha kutengea jumbe wakati na 
kuzuia usambazaji wa jumbe, sio 
afueni tu kwa usambazaji wa pi-
cha za kuibua ashiki, ni kipen-
zi kwa walanguzi wa mihadara-
ti wanaoweza kutangaza bidhaa 
zao huku wakiifanya vigumu ku-
fuatiliwa mitandaoni. Ninaweza 
kukisia kuwa zaidi ya nusu ya wa-
tu wazima walio chini ya umri wa 
miaka 35 hawafikirii bangi ina-
faa kuchukuliwa kama mihadara-
ti hatari.

Ikizingatiwa kuwa bangi im-
esambaa sana na wateja wake 
kuongezeka, tunaagiza maafisa 
wa polisi kutekeleza sheria am-
bayo imepoteza kibali cha umma. 
Mpango wa kuhalalisha bangi 
kote duniani umejikokota, lakini 
majira yanabadilika na itakuwa 
upumbavu kwa Kenya kupuuza 

MTAZAMO WANGU

Dawa: Bangi imehalalishwa kabisa au kwa kiasi 
fulani katika mataifa ya Netherlands, Australia, 
Canada, Chile, Colombia, Costa Rica, Portugal, 

Afrika Kusini, Uhispania na Uruguay

BANGI IFANYWE 
HALALI KENYA

mkondo huu mpya.
Kwa hesabu yangu, bangi ime-

halalishwa kabisa au kwa kiwan-
go fulani katika nchi za Nether-
lands, Australia, Canada, Chile, 
Colombia, Costa Rica, Portugal, 
Afrika Kusini, Uhispania na Uru-
guay.

Bangi ina matumizi fulani ya ki-
matibabu. Tuna kliniki mbili ka-
tika miji miwili nchini zinazotu-
mika kusaidia walio na uraibu 
wa matumizi ya heroni, ambayo 
ni mihadarati hatari zaidi. Kliniki 
hizo mbili zinatambuliwa ulim-
wenguni kote kwa kazi yake ilha-
li kuhusu bangi, mihadarati inay-
opatikana zaidi na ambayo ikilin-
ganishwa na heroni, ni salama 
zaidi, Kenya imekuwa ikijikokota.

Bangi kwa sasa imeorodhesh-
wa kama dawa ya kulevya chi-
ni ya Kifungu cha Sheria Nam-
bari 4 cha 1994 kuhusu Dawa za 
Kulevya na Mihadarati na faini zi-
nazotozwa zinaweza kufikia ma-
ra tatu ya thamani ya mihadara-
ti iliyonaswa. Mapema mwaka 
huu tuliona vichwa vya habari 
kuhusu walanguzi waliohuku-
miwa vifungo vya miaka 50 kwa 

kuuza kile ambacho katika baa-
dhi ya mataifa ni sawa na viwan-
go vilivyowekwa na serikali.

Mamlaka ya Kitaifa kuhusu 
Kampeni Dhidi ya Pombe na Da-
wa za Kulevya (Nacada) nayo im-
ekuwa kizingiti zaidi badala ya 
msaidizi kuhusu mihadarati. In-
gali inataka adhabu zilizopo ku-
husu kosa la kupatikana na mi-
hadarati ziimarishwe badala ya 
kutafuta namna ya kuhalalisha 
bangi.

Nacada imeshikwa mateka na 
waumini sugu wenye itikadi kali 
za kidini. Bosi mmoja aliyeongo-
za shirika hilo zamani alidai kwa 
kiburi kuwa bangi itahalalishwa 
Kenya “akiwa maiti.” Inasikitisha 
kiongozi wa taasisi iliyotwikwa 
jukumu la kutoa ushauri kuhusu 
mihadarati anapotangaza kwa 
majivuno hadharani kuwa hawezi 
kutikiswa na ushahidi wa kisayan-
si. Bodi ya Nacada kwa sasa ina 
wanachama ambao ujuzi wao pe-
kee wa kimsingi unategemea mis-
ingi ya kidini, jambo ambalo nafiki-
ri halifai.

Madhehebu ya kidini hupagawa 
na sarakasi kila mara upepo wa 

bangi unapoelekea upande wao. 
Wao ndio kikwazo kikuu kwa ma-
geuzi yoyote yanayojikita kwenye 
ushahidi.

Jinamizi la matumizi ya bangi lin-
atokana na kuwa serikali haifanyii 
majaribio na kudhibiti mihadarati 
hiyo, sawia na pombe na tumbaku. 
Uraibu wa dawa za kulevya ni suala 
la kimatibabu na kijamii, hivyo basi 
umaarufu wa bangi daima utaba-
kia kutoathiriwa na urefu wa vifun-
go vya jela au marufuku za serikali.

Huenda usifanikiwe kutekeleza 
hali ya kutotumia mihadarati kupi-
tia sheria. Matumizi ya mihadarati 
yanakabiliwa na unyanyapaa kwa 
namna ambayo kunenepa kupi-
ta kiasi hakuangaziwi ingawa hali 
hizo mbili zina uhusiano. Kuwa na 
uraibu wa kutumia heroni haku-
paswi kuwa hatia zaidi kushinda 
uraibu wa kubugia pombe au kula 
kupita kiasi.

Athari zozote kutokana na dawa 
za kulevya ni bora zishughulikiwe 
kupitia sheria badala ya kuwaacha 
vijana mikononi mwa michafu-
ko na maslahi ya kibinafsi ya soko 
ambapo inaweza kuvurugwa kwa 
kuongezwa chembe hatari.

Ni rahisi kufafanua kuwepo kwa 
chembe za bangi ambazo zimehu-
sishwa na matatizo ya kiakili. Tuna 
mfumo ambao bangi inayoundwa 
haifanyiwi majaribio, haidhibitiwi 
na haitozwi ushuru, ambao ndio 
chanzo cha matatizo yote haya.

Funzo kutokana na historia ni ku-
wa marufuku husababisha aina 
nyingine za mihadarati yenye ngu-
vu zaidi.  Wakati wa marufuku ya 
pombe Amerika katika miaka ya 
1920, watu walianza kubugia dawa 
inayotumiwa kuhifadhi viumbe, 
maarufu kama formalin, badala 
ya pombe. Ni sharti kwa namna fu-
lani bangi isambazwe chini ya ud-
hibiti wa serikali ili tutahakikishe 
usalama wake.

Pombe ni mihadarati yenye ngu-
vu zaidi na ina athari sugu zaidi ki-
jamii kushinda bangi. Nenda kati-
ka mji mdogo Ijumaa usiku ujionee 
gharama ya pombe katika jamii.  
Utapata vita, kutapika, kukojoa ka-
tika sehemu za umma na uchokozi 
kwa wengine bila sababu.

Je, mtu anaweza kuchagua mto-
to mlevi wa pombe mvutaji bangi? 
Hata ni kama mzaha kuuliza swa-
li hilo kwa sauti. Hatuna budi kuwa 
na mjadala wa watu wazima sio tu 
kuhusu bangi, bali mihadarati yote, 
kwa kuzingatia sayansi na kupun-
guza madhara.

Bw Odongo ni mhandisi wa Data-
kanzi

wagaodongo@gmail.com
- Imetafsiriwa na Mary Wangari
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Ninakutana na Pavraj Singh akifurahia 
mkate aina ya burger katika mkahawa 
wa The Oval, mtaa wa Westlands na 
anakunja uso ninavyofanya usiku 

ninaposoma kazi za waaandishi wengine na 
kufikiria: “Hii ni nzuri; hebu niweze kuiiga.”

Miongoni mwa kazi nyingi anazofanya Pavraj 
ni utaalamu wa kuchanganya mvinyo, mtaala-
mu wa tekinolojia na mpishi hodari. Pia, ana ile 
sura nzuri ambayo tovuti za uvumi Nairobi zi-
naweza kufurahia kuandika kichwa cha habari 
kama : “Kutana na mchanganyaji vinywaji wa 
Nairobi anayekosesha wanawake wa Kenya us-
ingizi.”

Tumekutana ArtCaffe kwa mahojiano, mo-
jawapo ya mikahawa inayotembelewa na wa-
tu wa kila aina na bado inaweza kudumisha 
upekee wake. Tatizo langu tu ni muziki wa ai-
na ya Muzak unaotoka kwa vipaza sauti. “Mimi 
ni mtu wa talanta nyingi,” anaanza Pavraj,” mi-
mi nimesomea upishi lakini napenda sana ku-
changanya mvinyo. Lakini nimekuwa katika 
sekta ya tekinolojia maisha yangu yote,” anase-
ma, akisindikiza maneno hayo na pombe. 
Anayosema ni maisha yake yote, ni miaka 27.

“Nilitolewa katika kampuni ya Tekinolojia 
ya Kifedha, nikaja Nairobi kutoka Canada. Ka-
zi yangu ya kwanza ilikuwa kuhudumia wate-
ja na kutoka hapo nilipanda cheo hadi kilele.” 
Alijipata akifanya mambo mawili yanay-
okinzana - kuwa mtaalamu wa tekinolojia 
ya fedha mchana na kuchanganya mvinyo 
usiku. Na usingizi je? Usingizi kwake ni kwa 
waliokufa.

“Nilianza kuchanganya mvinyo kama 
mzaha. Nilikuwa nikuhudhuria hafla ny-
ingi za kutangaza bidhaa na kila Jumatano, 
walikuwa na tabia ya kwenda baa huko Ta-
pas. Wamiliki wake walinialika kuwahudu-
mia, kitu ambacho nilifanya mara moja kwa 
wiki, kisha ikawa mara mbili na taratibu kika-
wa kitu ninachopenda.”

Fintech, anasema, ndiyo taaluma yake. Fin-
tech ni ufupi wa “tekinolojia ya fedha”, inay-
omaanisha kampuni zinazotumia tekinolo-
jia kushindana na mbinu za kawaida za ku-

SHUGHULI TOFAUTI

MTU WA VIPAWA VINGI
KAZI CHUNGU NZIMA: Pavraj ni mtaalamu wa kuchanganya vinywaji, mtaalamu wa 

masuala ya tekinolojia na mpishi hodari

Pavraj Singh ni mtaalamu wa masuala ya pesa, mpishi na mchanganyaji vinywaji.
PICHA | JEFF ANGOTE

Ufadhili wa bidhaa sio kitu kipya Kenya. Kinyume 

nao, katika ufadhili wa bidhaa, kampuni, na 

hapa tunazungumzia Aspira, inafadhili bidhaa 

kwa niaba yako na unawalipa kwa awamu kila 

mwezi. Haina hatari yoyote kwa mnunuzi na unapata 

bidhaa yako - ni kama kukopa kutoka kwa mtu 

ili kulipa mwingine. Ushindi mtupu.
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toa huduma za kifedha. Mfano ni blockchains, 
Cloud Computing na Big Data.

“Sisi sio kama benki. Tunafadhili bidhaa, am-
bazo ni mikopo isiyo na dhamana au uwekezaji 
mkubwa ulio na faida kubwa. Huwa tunafadhi-
li moja kati ya maombi kumi, na kuifanya kuwa 
kali sana na yenye ulinzi. Tunaifanya kuwa ra-
hisi kwa mikopo isiyohitaji udhamini.”

Hii inanikumbusha kuwa Wakenya walikopa 
Sh1.6 bilioni kwa siku kupitia mikopo ya Fuliza 
katika mwaka mmoja uliopita. Sisi ni nchi inay-
openda madeni sana.

“Huo ni ukweli lakini huwa tunachunguza 
walioorodheshwa kwa kutolipa mikopo. Sote 
tuko na kiwango cha madeni, uwe umechukua 
mkopo au la. Hatupatii mikopo walio katika 
hatari kubwa ya kutolipa,” anasema Pavraj.

“Unaona, katika kampuni ya Aspira, tun-
awezesha Wakenya kwa kuwapa ufahamu 
mkubwa kuhusu masuala ya fedha. Tunapopa-
ta mteja ni juu yake kuchagua, na hivyo basi ku-
jenga historia yake ya mikopo.” Lakini sio kila 
mtu ana simu za kisasa, na ndiyo sababu wana 
mabalozi wa chapa yao na maajenti wa nyanja-
ni wanaosajili wateja  kwa mikono.

Ufadhili wa bidhaa sio kitu kipya Kenya. 
Kinyume, katika ufadhili wa bidhaa, kam-
puni, na hapa tunazungumzia Aspira, inafa-
dhili bidhaa kwa niaba yako na unawalipa kwa 
awamu kila mwezi. Haina hatari yoyote kwa 
mnunuzi na unapata bidhaa yako - ni kama 
kukopa kutoka kwa mtu ili kulipa mwingine. 
Ushindi mtupu.

Je, Fintech imemfunza nini kuhusu tabia za 
kifedha za Wakenya? “Inaleta uraibu lakini kwa 
sababu nzuri tu.  Biashara zikianza huwa haz-
ina pesa. Sio rahisi kupata pesa.” Anasema ho-
fu kubwa kuhusu pesa ni wakati akaunti yake 
ya benki haina pesa na hajui zilikoenda. Laki-
ni kufikia sasa, mambo ni mazuri. Anataja ku-
faulu kazini kuwa kutumia pesa vizuri. “Kama 
naweza kuwekeza katika kitu kinacholeta pesa 
zaidi siku zijazo, kwa nini nisifanye hivyo?

Pavraj anajionyesha kuwa mtu ambaye 
kwake pesa ni muhimu sana. Anazungumza 
pesa, kupumua pesa na kuishi pesa. Je, ni kitu 
gani cha kwanza anachoweza kuambia watu 
walio na pesa ambao hawajui wazifanyie nini?

“Ningewaambia waziweke kwa Sacco. Au wa-
ziweke kwenye akaunti ya amana ya kudumu 
ikiwa benki inatoa viwango vizuri. Kama hau-
hitaji pesa hizo, zihifadhi. Napenda kuchanga-
nya mvinyo na ninajua ninakotaka kuwekeza.”

“Unavyotafuta pesa sana, zitakuhepa zaidi. 
Nambia watu wafanye kazi kwa akili, sio kwa 
bidii. Kama haufanyi bajeti, basi utajiumiza. 
Wekeza kwa kitu ambacho kitakupatia faida.”

Warren Buffet angefurahi kwa hili. Au ni 
Aliko Dangote? Kuhusu watu kama hao, ni nani 
amekuhimiza zaidi katika safari yako na pesa? 
“Mimi mwenyewe. Nimekuwa nikifanya kazi 
kwa miaka tisa sasa. Nilianza kufanya kazi kati-
ka Fintech nikiwa na umri wa miaka 19.  Nime-
jifunza kwa njia ngumu sana kwa kufanya ma-
kosa yangu,” anasema.

Unagundua haraka kwamba anajiamini sa-
na utadhani ana kiburi. “Lakini kama kuna ki-
tu ambacho ningebadilisha kwa watu wataka-
okuja baada yangu ni kupunguza ushuru.”

Hebu tuzungumzie kazi yake nyingine - ku-
changanya mvinyo. Kama angekuwa kinywaji 
cha kuchanganya angekuwa nini? “Ningekuwa 
Two Oceans. Ni kinywaji cha mseto wa gini na 
rumi.”  “Rumi ilitumiwa miaka ya 1860 kama 
pesa. Pia ilitumiwa kwa bidhaa za nywele. Ru-
mi ilikuwa kila kitu. Kuna zaidi katika rumi ku-
liko inavyoonekana kwa macho.” Kwa hivyo ni 
nini kimefichika ndani? “Ni shira tamu.”

Atieno Otieno, ambaye alifanya kazi naye ana-
ingilia. “Tazama, Pavraj ananifanya nihisi kama 
sijafanya chochote na maisha yangu. Huyu ja-
maa halali, halalamiki na hachelewi .”

Nataka kuwaambia kwamba kukosa usingi-
zi sio kitu kizuri lakini ananikatiza. “Kitu kimo-
ja ninachojua kuhusu Pavraj ni kwamba ataku-
patia changamoto ya kutia bidii na kujipanga 
vyema. Anapoamua kufanya kitu, hima uko 
upande wake au unamzuia kukifanya. Ningek-
ushauri kuwa upande wake au umuondokee.”

Utafanya nini na watu kama Atieno, nani ana-
taka washangiliaji? Furaha ni kama kipepeo:  
unapoifukuza, ndivyo inakimbia kwa kasi zai-
di. Je, huwa anahisi furaha kabisa?

“Kama haujifurahii mwenyewe huwezi kufu-
rahia chochote. Kila kitu ni kujikubali.” Na ku-
husu kujikubali, ananiambia kwamba ana-
tatizika kupunguza uzito. Anajiandaa kwa 
mbio za marathon za Stanchart baadaye mwa-

ka huu. Ule mkate wa burger aliokuwa akila 
mwanzoni hauonekani kuwa uamuzi mzuri.

Je, mambo yamekuwa shwari kwake? “Nikiwa 
na umri wa miaka 27, nilifikiria ningekuwa ka-
tika kazi ya kuketi ofisini. Au mpishi.  Niko ka-
tika kilele cha kazi yangu na mambo yameku-
wa bora zaidi. Kuna mengi ya kufuata na ma-
kosa ya kufanya. Natazamia kuona yatakayo-
fanyika siku zijazo.” Weita wetu Wafula anapo-
jaza tena gilasi yake, ananiambia kuna kitu ki-
moja watu wanachokosea kila wakati kuhusu 
vinywaji. “Wanafikiria jinsi pombe yao itakuwa 
mchanganyiko mkali. Au jinsi wanaweza kui-
fanya iwe hivyo tena na tena. (Anajiandaa kwa 
shindano lake la kwanza. Atakuwa akitengen-
eza michanganyiko yake mitatu ya vinywaji.)

“Kuchanganya vinywaji kumenifunza nidha-
mu na uvumilivu. Ukiwa mtu wa sherehe 
na mtumiaji wa pombe, unatakiwa kudumi-
sha utaalamu wako. Ukitaka ladha bora ya 
mvinyo, utasubiri kwa saa nyingi kabla ya ku-
pata itakayokuridhisha. Kufikia sasa nimeta-
yarisha tatu.”

Licha ya mengi yake mazuri, ana mabaya pia. 
“Sijui kuhusiana vyema. Siwezi kudumisha 
mahusiano.” Hata na Mungu. “Nikiwa kwa shi-
da, ninajua Mungu atakuwa upande wangu.”

Ni lini ulikosea Mungu mara ya mwisho? “Si-
ku ya kuzaliwa. Unajua, siku yangu ya kuzaliwa 
ni sawa na ambayo Westgate ilishambuliwa. Ni-
likuwa nimealika marafiki kadhaa katika jum-
ba hilo kwa karamu. Lakini gari langu lilikwa-
ma. Tulitumia saa tatu tukijaribu kulikwamua. 
Ni wakati huo ambao mama yangu alinipigia 
simu akaniambia nitazame habari. Siku hiyo 
nilipoteza marafiki wawili. Kama hakungeku-
wa na Mungu, ningekuwa hapa kweli?”

Kwa mara ya kwanza niliona ameingiwa na 
hofu. Anateremsha bia yake na ninaitisha 
burger yangu. Naam, bado anaendesha gari 
hilo. Naam, bado anafikiria alivyo na baha-
ti. “Mambo yananiendea vyema hata wakati 
mwingine nashangaa, siri ni nini? Ni kama ku-
fanya mkataba na shetani.” Umefanya mkataba 
na shetani? “Hapana.” Burger yangu inaletwa. 
Ninaiuma. Inaonja kama mbingu.

eddyashioya@gmail.com
- Imetafsiriwa na Benson Matheka

Pavraj Singh akiwa kazini katika kilabu jijini 
Nairobi. PICHA | MAKTABA

Nilianza 
kuchanganya 
mvinyo kama 
mzaha. Nilikuwa 
nikuhudhuria hafla 
nyingi za matangazo 
na kila Jumatano 
walikuwa na tabia 
ya kwenda baa huko 
Tapas. Wamiliki 
wake walinialika 
kuwahudumia, kitu 
ambacho nilifanya 
mara moja kwa 
wiki, kisha ikawa 
mara mbili na 
taratibu ikawa kitu 
ninachopenda
Pavraj Singh

”

Sh1.6 bilioni
Pesa ambazo Wakenya walikopa kila siku kupitia Fuliza ka-
tika nusu ya kwanza ya 2022
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F
ikiria hili. Ukiwa na umri wa 
miezi miwili pekee, familia 
yako inahamia Uingereza 
kisha unarudi Kenya kwa ajali, 
miaka 27 baadaye. Naam, kwa 
ajali.

Ajali hiyo inakuwa mwanzo wa 
safari yako kama mtayarishaji wa 
podcast katika nchi inayostawi 
ambayo bado haijakumbatia pod-
cast. Ukweli usemwe, utayarishaji 
wa podcast Kenya au Afrika, si kwa 
mtu dhaifu wa moyo, hasa waka-
ti lengo ni kuifanya kuwa biashara.

Lakini hata ukifahamu haya vy-
ema, hauvunjiki moyo. Unaamini, 
kutumaini na kuendelea mbele.

Unawekeza mamilioni kutimiza 
ndoto yako na kupata hasara kub-
wa. Unawekeza mamilioni ya pe-
sa katika shughuli hiyo tena, lakini 
bado haupati faida kwa uwekezaji 
wako. Je, unaachana nayo?

Muundaji wa maudhui Eli 
Mwendwa sasa anaweza kutaba-
samu. Siku tunayoketi kwa ma-
hojiano, uso wake unang’aa kwa 
tabasamu ya kupendeza na ku-
weka kila kitu wazi jinsi mcheshi 
wa Amerika Phyllis Diller alivyose-
ma wakati mmoja. Hatimaye, kazi 
yake ya kutayarisha podcast ime-
anza kuzaa matunda.

Ni miaka mitatu tangu urafiki 
wake na wakili Oscar Koome ul-
iposababisha kuibuka kwa moja 
ya podcast maarufu Kenya, Man-
talk.ke, ambayo inajivunia kuwa 
na wasikilizaji 150,000. Mwezi ja-
na, Mantalk.ke ilishida tuzo za Af-
rican Podcast and Voice Awards.

“Baada ya kuishi Uingereza 
kwa miaka mingi ya maisha yan-
gu, nilikuja Kenya kwa likizo na 
nikaipenda nchi hii. Niliamua 
kuanza biashara ya kuuza na 
kununua bidhaa nje ya nchi, am-
bayo ilifaulu vyema na hapo ndi-
po niliamua sitarudi Uingereza.

Nilianza pia kutayarisha maud-

hui ya dijitali, kwa ajali kabisa. Si-
kuwa na maisha ya kijamii kam-
we, sikujua watu wengi na nilita-
ka kujuana na watu hapa. Hivyo 
ndivyo nilianza kuunda maudhui 
ya mitindo ya maisha, lakini pia 
kuyachapisha kwenye mtandao 
kwa marafiki wangu Uingereza 
waone ilivyo kuishi katika se-
hemu hii ya ulimwengu. Nilian-
za kupata wafuasi Kenya, kisha ni-
kaanza kupata mialiko ambapo 
nilikutana na waundaji wa maud-
hui wanaojulikana.

Hapo ndipo niliamua kuwa mu-
undaji wa maudhui na nikaanza 
kufanya kazi ya kupata hadhira,” 
Mwenda anakumbuka.

Akiwa amelelewa katika nchi 
ambayo podcast ni maarufu, al-
ihisi hii ilikuwa sehemu il-
iyohitaji kuchun-
guzwa. Mwanzo-
ni hakupanga ku-
unda pesa kuto-
ka kwa podcast 
zake.

“Nilipata ku-
likuwa na vitu 
hasi vilivyoku-
wa vikisem-
wa kwenye 
mtandao na 
nilitaka kuun-
da nafasi am-
bayo tungeku-
wa na mazu-
ngumzo chan-
ya hasa kuhusu 
m a su a l a  ya 
wanaume. Ni-
likuwa nikiun-
da kundi jipya la 
marafiki na nik-
agundua tuliku-
wa tuking’ang’ana 
na masuala sawa nje 
ya mtandao. Kufikia 
sasa, imeendelea vy-
ema sana. Ilinuiwa 
kuwa ya wanaume 
lakini sasa tuko na 

wanawake wengi wanaosikiliza 
na tukalazimika kujumuisha jin-
sia zote mbili.”

Utayarishaji wa podacast ul-
ianza aliyekuwa Dj wa video wa 

MTV Adam Curry alipotaka ma-
tangazo ya redio kwenye intaneti 
yaweze kupakuliwa moja kwa mo-
ja katika iPod yake.  Kwa sababu hi-
yo, mnamo 2004, aliunda apu kwa 
jina iPodder; ikafanyiwa mareke-
bisho machache na watengeneza-
ji wachache na podcast kisha ika-
zinduliwa.

Watu walianza kufuatilia waka-
ti podcast kuhusu makala ya 
habari ya upekuzi, Serial, ilivu-
ma kote ulimwenguni. Ingawa 
bado si maarufu hapa nchini, 
podcast zinaanza kupenya kati-
ka soko la Afrika, hasa mijini.
“Wanaotumia podcast hasa wan-

apatikana katika miji mikubwa ya 
Kenya, Nigeria na Af-

ri-
ka 
Kus-
ini, 

BIASHARA MPYA KATIKA MTANDAO WA KIJAMII

UUNDAJI PODCAST: 
UTAJIRI UNAONUKIA

UTUNZI WA MAUDHUI: Ingawa inakua kwa haraka Afrika, podcast bado ni sekta inayoibuka. Kuendelea 
kutayarisha matukio bora kila wakati, kudumisha mapato na kujenga jamii si kitu rahisi

Eli Mwenda: 

muundaji 

maudhui na 

mtangazaji 

mwenza wa 

podcast ya 

Mantalk.ke

PICHA | 

MAKTABA
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kulingana na utafiti wetu, lakini 
hadhira inaongezeka katika miji 
mingine mikubwa katika nchi hizi 
tatu,” anasema Josephine Karian-
jahi, Mkurugenzi Mwenza wa Afri-
ca Podfest, jukwaa la podcast bara-
ni. “Simu za mkononi ni vifaa mu-
himu vinavyotumiwa kupata pod-
cast hasa kutokana na kupatika-
na kwa intaneti kupitia simu hizo 
na mitindo ya matumizi yake,” 
anaongeza.

Licha ya umaarufu wake 
kuongezeka, bado ni vigumu ku-
tumia podcast kupata pesa katika 
sehemu hii ya ulimwengu. Je, ku-
na pesa katika podcast Afrika? Ni 
swali lililoulizwa na Africa Podfest 
katika kongamano la ushirikiano 
na Siku ya Kimataifa ya Podcast.

 “T ul i fadhi l i  Mantalk .ke 
wenyewe kwa miaka miwili ya 
kwanza. Sasa tunafanya kazi na 
chapa. Kabla ya hapo, tulikuwa 
tukipata hasara, kurudi kwa mi-
fuko yetu au kupata pesa kuto-
ka kwingine kufadhili mradi huo. 
Tangu tulipoanza, tumetumia ka-
ribu Sh2 milioni kwa Mantalk.ke.”

Ingawa kuianzisha kunaweza 
kuonekana kitu rahisi, wanaume 
wawili wakiketi mbele ya maikro-
foni kujadili masuala ya kijamii, 
gharama inategemea ubora na 
mfumo (sauti, video au zote mbili) 
wa podcast inayotayarishwa.

“Podcast bora ni ghali kiasi ku-
tengeneza, lakini ni muhimu. Wa-
zungumzaji ni mimi na Oscar, laki-
ni huwa tunatafuta watayarishaji. 
Majuzi, tuliajiri mfanyakazi wetu 
wa kwanza, meneja wa mitandao 
ya kijamii,”

Kudumisha ubora na kuongeze-
ka kwa hadhira kulithibitishia 
kampuni zinazowasaidia kuwe-
ka pesa katika podcast zao. “Man-
talk.ke imeunda mfumo wake wa 
kipekee- podcast za sauti na vid-
eo ambazo zinapatikana katika 
kila mtandao unaoweza kufikiria 
– kutoka Apple, YouTube, TikTok 
na Spotify hadi Afripods, Castbox, 
Instagram na Facebook. Kwa njia 
hii, tunaweza kushindana katika 
mitandao yote na kuwa na soko 
kubwa. Kwa hivyo kampuni inay-
okuja kwetu na pengine inataka 
kuweka tangazo katika  Instagram,  
tunaweza kuonyesha kuwa tun-
aweza kuwapa zaidi kuliko tanga-
zo au kuwataja katika mtandao 
mmoja,” anaeleza Mwendwa.

Mantalk.ke imeanza kuuza na-
fasi za matangazo pia. “Kampuni 
nyingi zinaendelea kujua tham-
ani ya podcast na hadhira inayo-
tusikiliza na sasa tunaweza kuuza 
nafasi za matangazo, kama vile TV. 
Tunaweza kuuza kampuni, nafasi 
ya tangazo katika YouTube, TikTok 
au Instagram.”

Hata hivyo, Eli anasema Man-
talk.ke bado haijaanza kupata pe-
sa nyingi inazofaa kuwa ikipata la-
kini anafurahishwa na hatua iliz-
opiga. “Podcast nyingi ng’ambo ni 
sauti tu na hazina hadhira kubwa 
kama Mantalk.ke. Lakini bado zi-
napata pesa nyingi kwa sababu bi-
ashara hiyo imestawi huko. Hatu-
jafikia hapo kwa kupata pesa ny-
ingi kutoka kwa matangazo ya 
sauti pekee kwa hivyo tulilazimi-
ka kutengeneza sauti na video.”

Mtangazaji wa kituo cha redio 

cha Homeboyz na Deejay Con-
rad Gray, maarufu kama G Mon-
ey, anakubaliana na hili. Podcast 
yake Mics Are Open, imekuwa iki-
fanya vyema tangu ilipozinduliwa 
Aprili 2019, kwani imechezwa ma-
ra 850,000.

Akishirikiana na Andy Young na 
Calvin Wanguku kuangazia mai-
sha ya burundani, ucheshi na mai-
sha, podcast hiyo kufikia sasa ime-
waletea zaidi ya Sh250,000 kupitia 
uuzaji wa bidhaa za podcast ziliz-
opigwa chapa kama kofia, chupa 
na jezi.

Na kama Mantalk.ke ya Mwend-
wa, wamebahatika kupata ma-
tangazo ya kibiashara kutoka kwa 
kampuni kama Prudential Insur-
ance, Safaricom na Adidas.

Lakini hii ilijiri kwa gharama 
kubwa. “Ufanisi mdogo ambao 
tunafurahia umekuja kwa ghara-
ma kama vile mabango na kamp-
eni za dijitaji kutangaza podcast 
hiyo. Kuajiri mhariri wa video na 
mpigaji picha za video kumeku-
wa muhimu,” G Money anase-
ma (gharama ya kuweka tanga-
zo katika bango Nairiobi ni kati ya 
Ksh100,000 na Ksh150,000, kulin-
gana na eneo).

Kufikia Desemba 2020, podcast 
kwa jina Legally Clueless, ya ali-
yekuwa mtangazaji wa kituo cha 
redio cha Kiss 100, Adelle Onyang, 
Machi 2019, ilikuwa imepata ha-
dhira ya watu 1.2 milioni. Legally 
Clueless ina matukio 112, ikichez-
wa  mara 10,000 kwa wiki.  Kama 
vile Mantalk.ke na Mics Are Open, 
inapatikana katika mitandao 
kadhaa kutoka YouTube, Facebook 

hadi IG TV, Apple, Soundcloud, 
Sticher, Tune-In na Spotify.

Mnamo 2020, Adelle alifaulu ku-
fanya podcast yake kuwa ya kibi-
ashara kuptia Trace FM, na kuwa 
podcast ya kwanza kufanya hivyo 
Afrika Mashariki.

Zaidi ya hayo, kwa usaidizi wa 
wafadhili na ushirikiano, Legally 
Clueless imeweza kupenya Sene-
gal, Ghana, Ethiopia na Misri.

Hata hivyo, Adelle anakuba-
li kuwa podcast Afrika inahitaji 
uwekezaji mkubwa na uvumilivu 
ili kufaulu. “Podcast zinakua kwa 
haraka upande huu wa ulim-
wengu, lakini bado ni sekta inay-
oibuka.  Kuendelea kutayarisha 
matukio bora, kudumisha mapa-
to na kujenga jamii si kitu rahisi,” 
anasema Adelle.

Hata hivyo, Mwendwa ana ma-
tumaini kuhusu siku za baadaye 
za podcast barani Afrika. Mnamo 
Mei mwaka huu, Mantalk.ke ili-
wakilisha Kenya katika kongama-
no la Sounds of Africa lililoandal-
iwa na Spotify nchini Afrika Kus-
ini ambako ruzuku ya Sh12 milio-
ni kwa watayarishaji wa podcasts 
barani Afrika ilizinduliwa na tovu-
ti hiyo.

“Tulianza tukiwa tumechelewa 
baada ya sehemu zingine za ul-
imwenguni lakini kuna pesa nyin-
gi zinazomwagwa katika utengen-
ezaji wa podcast Afrika kwa waka-
ti huu. Baadhi ya mashirika hata 
yana idara za podcast. Tunaelekea 
pale Amerika na Uingereza zime-
kuw kwa muda,” anasema.

tmatiko@ke.nationmedia.com
- Imetafsiriwa na Benson Matheka

UONGOZI 
MPYA
Na J. Nyaganyagah

WANAWAKE



 SATURDAY NATION OCTOBER 23, 2022 Darubini Ya Wiki JUMAPILI, OKTOBA 23, 202220

W
akenya wameshuhudia yale am-
bayo Rais Ruto amefanya katika mu-
da mfupi.

Amezuru Uingereza na Amerika, 
kisha Ethiopia, Uganda na Tanzania 
katika muda mfupi.

Dkt Ruto pia aliondoa ruzuku ya petroli na 
kupunguza bei ya mbolea kuonyesha kuwa 
atakuwa akitoa maamuzi mazito na kwa har-
aka.

Na kwa kupunguza riba inayotozwa mikopo 
inayopatikana kupitia simu, Rais ameonye-
sha anataka kuwajumuisha mama mboga, 
waendeshaji mikokoteni na wanabodabo-
da katika mpango wake wa kiuchumi wa ku-
wainua maskini.

Lakini baadhi ya makosa ambayo serikali 
hii imefanya yameibua hofu kuwa Rais Ruto 
ananuia kujilimbikizia mamlaka, kuwasame-
he na kuwatuza washukiwa wa uhalifu huku 
akiuka katiba kwa manufaa yake ya kisiasa.

Siku chache baada ya kutangazwa mshin-
di wa uchaguzi wa urais wa Agosti 9, Dkt Ru-
to alishawishi wabunge wa Azimio la Umo-
ja-One Kenya kuhamia Kenya Kwanza.

Hatua hiyo ilipandisha ya hadhi mren-
go wake wa Kenya Kwanza kuwa wa walio 
wengi katika Bunge la Kitaifa. Kuhama kwa 
wabunge wa Azimio kiliwezesha muungano 
huo kushinda waadhifa wa Spika wa Bunge 
la Kitaifa.  

Siku moja baada ya Rais kuzuru ghafla 
majengo ya bunge, Spika Moses Wetang’ula 
alikabidhi Kenya Kwanza cheo cha Kiongo-
zi wa Wengi licha ya pingamizi kutoka kwa 
wabunge wa Azimio.

Baada ya kulitia bunge mfukoni mwake, 
Ruto alikutana na mawaziri wanaoondoka, 
ambao baadhi yao walipinga azma yake ya 
urais. Mkutano huo ndio ulioondoa marufu-
ku ya 2012 dhidi ya vyakula vinavyozalishwa 
kisayansi (GMO).

Marufuku hiyo iliondolewa bila maoni ku-
toka kwa umma, inavyohitajika kikatiba.

Hatua hiyo ilipingwa na makundi ya 
mashirika ya kijamii na vigogo wa Azimio; 
Raila Odinga na Kalonzo Musyoka. Makundi 
ya masharika ya kijamii yalifanya hivyo kwa 
kuegemea sayansi huku wanasiasa wakipaza 
sauti zao kupitia vyombo vya habari.

Ikumbukwe kuwa wakati wa kampeni, Ru-
to aliahidi mabadiliko na mambo mengi ma-
zuri ndani ya muda mfupi. Hii ndiyo maana 
serikali yake tayari inamulikwa zaidi kuhusu 
utekelezaji wa ahadi zake chini ya miezi mi-
wili baada ya kuingia ofisini. Hii ni tofauti ka-
bisa na watangulizi wake.

Wananchi wanashinikiza serikali ipunguze 
bei ya petroli, unga na mafuta ya kupikia, mi-
ongoni mwa bidhaa zingine za kimsingi. Kwa 
jumla raia wanataka serikali ya Kenya Kwan-
za ipunguze gharama ya maisha.

Isitoshe wanasiasa wengine waliojiunga na 
Kenya Kwanza baada ya uchaguzi katika kili-
choonekana kuwa hatua ya kuomba nyadhi-
fa, hawana furaha kwa sababu hawajapata 
vyeo hivyo.

Lakini kile kimeibua maswali ni jinsi Rais 
Ruto na Naibu Rais Rigathi Gachagua wame-
ingilia idara ya upelelezi wa jinai na kesi zina-
zowakabili wanasiasa.

Itakumbukwa kuwa Ruto alimkashifu vika-
li aliyekuwa Mkurugenzi wa Idara ya Upelele-
zi wa Jinai (DCI) George Kinoti katika miku-
tano ya kampeni kwa kile alichodai kutumia 

ofisi yake vibaya.
Hata baada ya uchaguzi, Gachagua ameku-

wa akimlaumu Kinoti kwa kuongoza idara il-
iyojaa ufisadi na unyanyasaji. Hakuna aliye-
shangaa kufuatia ripoti za Kinoti kujiuzulu. 
Wengi wanaamini alilazimishwa.

Ghafla, wanasiasa walioteuliwa mawazi-
ri, na waliokabiliwa na mashtaka ya uhali-
fu walioondolewa mashtaka kabla ya kufika 
mbele ya kamati ya bunge kupigwa msasa. Bi 
Aisha Jumwa, aliyeteuliwa Waziri wa Utumi-
shi wa Umma, alikabiliwa na kesi ya mauaji 
na wizi wa pesa za umma, ilhali Mithika Lin-
turi, aliyeteuliwa Waziri wa Kilimo, alikuwa 
ameshtakiwa kwa ubakaji na ulaghai.

Waliondolewa mashtaka haraka, hatua am-
bayo iliibua maswali mazito. Imekuwaje kwa 
Mkurugenzi wa Mashtaka ya Umma Noor-
din Haji? Aliwashtaki kwa mbwembwe ka-
ma kwamba alikuwa na ushahidi kwa kuhi-
mili mashtaka na kuwapata na hatia. Alion-
doa kesi hizo kimya kimya.

Hata hivyo, kwa kuondoa kesi dhidi ya wa-
nasiasa hao, Haji amemhukumu Rais katika 
mahakama ya umma. Uamuzi wake ni rahisi. 
Akiwa na marafiki kama Bi Jumwa na Lintu-
ri, miongoni mwa washukiwa wengine wa 
uhalifu, Rais hahitaji maadui.

Lakini, hatimaye, baada ya Walio Wachache 
kutoa kauli zao, Rais Ruto, baada ya kuunda 
Walio Wengi, atafanya atakavyo.

kwendo58@gmail.com
- Imetafsiriwa na Charles Wasonga

Ruto anavyopalilia mamlaka yake Ikulu

t a h a r i r i

Kuna hofu huenda Rais William Ruto akakwepa katiba kwa manufaa yake ya kisiasa

K W E N D O

OPANGA
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K
wa muda wa wiki moja iliyopita tume-
kuwa tukifuatilia shughuli ya kupiga 
msasa mawaziri wateule wa Rais Wil-
liam Ruto.

Shughuli hiyo, ambayo imekuwa ik-
iendelea katika majengo ya Bunge, Nai-

robi, ilipeperushwa moja kwa moja na tele-
visheni za hapa nchini.

Kupigwa msasa hadharani kwa mawazi-
ri na maafisa wengine wakuu, wakiwemo 
wa Idara ya Mahakama, ni hitaji muhimu la 
Katiba ya sasa inayohimiza uwazi na uwa-
jibikaji.

Shughuli hiyo hutoa nafasi kwa wabunge 
kudadisi walioteuliwa ili kubaini iwapo 
wanafaa au la. Wananchi nao hupata fursa 
ya kuwasilisha maswali na maoni yao ku-
husu watu hao, kupitia taarifa kwa kamati 
inayoendesha shughuli hiyo.

Lakini suala moja ambalo lilijitokeza ka-
tika shughuli hiyo, iliyokamilika jana, ni ku-
wa ilikuwa mzaha na haikuzingatia malen-
go yake.

Naweza kuapa kuwa wote waliohojiwa 
wataidhinishwa kwa uteuzi rasmi, bila kuja-
li kuwa baadhi yao hawafai kushikilia nya-
dhifa kuu serikalini. Tuliona wengine wenye 
viwango duni vya elimu kiasi kuwa hawafai 
hata kwa kazi ya karani. Lakini hivi karibuni 
ndio wataketi katika meza ya utungaji na 
utekelezaji wa sera za serikali kuu.

Kuna wengine ambao wanapaswa kuwa 
gerezani kwa tuhuma mbalimbali za uhali-
fu. Kwa kweli watu kama hao hawajatimiza 
viwango vya maadili yanayohitajika kwa 
washikilizi wa ofisi za umma, kulingana na 
Sura ya Sita ya Katiba. Lakini ajabu ni kuwa 
wote hawa watapita mtihani huo wa msasa 
“kwa alama za juu.”

Hivi karibuni wafisadi hawa wote wa-
takuwa wakipokea mishahara mikubwa na 
marupurupu, kutokana na pesa zetu za ush-
uru. Watakuwa wakibebwa kwa magari ya 
kifahari yenye vijibendera, wakizungukwa 
na wahuni huku wakihangaisha madereva 
wengine barabarani na kukiuka sharia za 
trafiki.

Suala muhimu katika shughuli ya kupiga 
msasa mawaziri wateule si maswali mazi-
to yanayoulizwa, bali miegemeo ya kisiasa. 
Spika wa Bunge la Kitaifa Moses Wetang’ula, 
Naibu Spika Gladys Boss Shollei, Kiongozi wa 
Wengi Kimani Ichungwa na wenzao wa Ken-

ya Kwanza walioenekana kutetea wateule 
hao badala ya kuwadadisi kwa kina.

Wabunge wa Azimio, wakiongozwa na 
Kiongozi wa Wachache, Opiyo Wandayi na 
Kiranja wao, Junet Mohamed, walijaribu ku-
wadadisi wateule hao lakini juhudi zao haz-
ikufaulu labda kutokana na kukosa habari 
na kutotaka au kutoweza kuuliza masuali 
magumu.

Suala lililofuatiliwa na wengi wakati wa 
shughuli hiyo ni utajiri wa wahojiwa, wote 
ni mamilionea na mabilionea wachache, 
jambo ambalo liliweka wazi uongo kuhusu 
serikali ya mahasla.

Lakini kuna baadhi walioonyesha ufaha-
mu wa majukumu ya wizara wanazotarajia 
kuhudumia na wanayonuia kufanya. Hao ni 
Kipchumba (Uchukuzi, Barabara na Ujenzi) 
na Davis Chirchir (Kawi na Mafuta).

Wawili wanashikilia wizara zinazotajwa 
na Wakenya kuwa ‘zenye faida’ kutokana na 
bajeti kubwa zinazotengewa na nafasi za 
kuzipora kama ilivyoonekana chini ya seri-
kali zilizotangulia.

Kwa sababu fulani, imekuwa desturi wiz-
ara kama hizo kuwekwa chini ya usimami-
zi wa ‘vijana wa nyumbani’.

Hatutazungumzia sababu hizo kwa sa-
sa, lakini kwa kuonyesha ufahamu kuhusu 
wanachonuia kufanya katika wizara zao, 
Murkomen na Chirchir pia walionyesha dal-
ili kuwa watabadilisha sera na usimamiza 
wa mashirika chini ya wizara zao.

Kwa upande mwingine, Waziri Mteule wa 
Utalii, Wanyamapori na Turathi, Peninah 
Malonza, alionekana kutofahamu masuala 
muhimu ya wizara anayotarajia kuongoza. 
Hii ni licha ya umuhimu wa wizara hiyo kwa 
uchumi wa nchi kwa sababu huletea Kenya 
pesa nyingi za kigeni kila mwaka. Ni wazi ku-
wa Bi Malonza hana uwezo wa kuzungumza 

kwa ufasaha, sifa ambayo atahitaji ili ku-
vumisha Kenya kama kituo bora cha utalii.

Lakini licha ya upungufu huo, ataidhinish-
wa kwa sababu mwishowe uamuzi huo hau-
tafanywa kwa misingi ya uwezo wa mtu ba-
li wingi wa wabunge wa Kenya Kwanza. Hii 
ndiyo maana tunafaa kutafakari upya ku-
husu shughuli hii ya Bunge la Kitaifa ya kupi-
ga msasa watu wanaoteuliwa kushikilia nya-
dhifa kuu serikalini.

Kama haitimizi lengo lililokusudiwa na 
walioandika Katiba ya sasa, ni heri tuitu-
pilie mbali. Rais apewe nafasi na usemi wa 
kuteua anaowataka bila kuhitajika kuwasili-
sha majina yao Bunge wapigwe msasa.

Jinsi nyingine ni kuondoa shughuli hiyo 
mikononi mwa wanasiasa bungeni na kui-
pa asasi huru ambayo haiwezi kushawishi-
wa na Rais, chama fulani cha kisiasa, kin-
achounga mkono serikali au chama cha up-
inzani.

Mwishowe, kuna suala lililojitokeza katika 
shughuli hiyo ambalo linafaa kutajwa hapa. 
Kwamba kila aliyependekezwa kuwa waziri 
ametoka familia masikini, alienda shule bi-
la viatu na wazazi wake walikuwa na waka-
ti mgumu kuwalisha na kuwalipia karo ya 
shule. Baadhi yao walikatiza masomo waka-
ti mmoja kwa kukosa karo. Ajabu ni kuwa 
hata mamilionea walilazimika kubuni ha-
dithi kuonyesha kuwa awali walikuwa ma-
hasla lakini wamebadilisha maisha kutoka-
na na bidii yao, kwa hivyo wana haki ya ku-
hudumu katika serikali ya Kenya Kwanza.

*** ***

Kwa mara nyingine, Naibu Rais Rigathi 
Gachagua, ameachilia ulimi wake tena. Wiki 
iliyopita, alizua malalamiko tena kwa tan-
gazo lake kuwa amri za mahakama kuhusu 
watu kutimuliwa, kwa mfano, hazitatekelez-
wa bila idhini ya kamati za usalama katika 
maeneo yanayohusika.

Labda hilo ni muhimu katika juhudi za 
kudumisha amani, lakini pia kwa tangazo 
hilo, Naibu Rais aliidhinisha jaribio la kijinga 
na haramu la Kamati ya Kitaifa ya Usalama 
la ‘kubadilisha’ matokeo ya uchaguzi wa rais 
ambayo yaliiweka serikali ya sasa mamlaka-
ni. Inaitwa mantiki.

gaithomail@gmail.com
- Imetafsiriwa na Charles Wasonga

m a o n i

Shughuli ya kupiga msasa yageuka mzaha
Mteule wa Wizara ya Utalii, Wanyamapori na Turathi alinoa

M A C H A R I A 

GAITHO

Suala lililofuatiliwa na wengi wakati wa shughuli 
hiyo ni utajiri wa wahojiwa, wote ni mamilionea 
na mabilionea wachache, jambo ambalo 
liliweka wazi uongo kuhusu serikali ya mahasla. 
Lakini kuna baadhi walioonyesha ufahamu wa 
majukumu ya wizara wanazotarajia kuhudumia 
na wanayonuia kufanya. Hao ni Kipchumba 
(Uchukuzi, Barabara na Ujenzi) na Davis Chirchir 
(Kawi na Mafuta).
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k u r u n z i  y a  k e n y a

MAWAZIRI KATIKA BUNGE

 KUTENGANISHA MAMLAKA

NA HAMMERTON MALOBA

Mpango katika manifesto ya kampeni 
ya Rais William Ruto wa kubadilishwa 
kwa Kanuni za Bunge ili Mawaziri wawe 
wakifika bungeni kuulizwa maswali in-

aweza kubadilika kuwa kiazi moto kisiasa.
Juhudi sawa mnamo 2014 zilizimwa aliyeku-

wa Rais Uhuru Kenyatta alipokataa kutoa 
idhini kwa msingi kuwa itaenda kinyume na 
shabaha ya katiba ya kutenganisha mamlaka.

Masuala kama hayo yataibuka iwapo serika-
li ya Kenya Kwanza itatoa pendekezo hilo tena, 
na maswali zaidi yanaweza kuibuliwa kuhusu 
kujitolea kwa Ruto na heshima yake kwa kan-
uni za kimsingi.

Kwa mfano, Ruto, ameashiria kuwa njia 
itatafutwa kuruhusu wabunge kupata pesa za 
Hazina ya Maendeleo ya Maeneo Bunge (CDF), 
ambayo Mahakama imesema inakiuka katiba 
kwa sababu wanachama wa mhimili wa Sher-
ia wa serikali hawawezi kusimamia moja kwa 
moja matumizi ya pesa wanazopaswa kuwa 
wakipiga darubini.

Serikali ya Jubilee ya aliyekuwa Rais Uhuru 
Kenyatta, ambayo Ruto alikuwa Naibu Rais, il-
ijaribu sana kukwepa muundo wa sheria kwa 
kubatiza CDF ilipoipatia jina la Hazina ya Seri-
kali ya Kitaifa ya Maeneo Bunge, lakini Mahaka-
ma haikuona tofauti yoyote.

Spika wa Bunge la Kitaifa Moses Wetang’ula 
amekuwa akiongoza ukaidi dhidi ya hatua 
ya Tume ya Kutathmini mishahara ya kuzi-
ma Marupurupu mengi ambayo wabunge hu-
tumia kuongeza mishahara yao.

Hakuna dalili kuwa Ruto, ambaye amewa-
taka Wakenya wakaze mishipi, na kupungu-
za matumizi ya kila aina kutokana na ha-
li mbaya ya bajeti, yuko tayari kuwazima 
wabunge. Badala yake, anatoa ishara za 
kuundwa kwa hazina nyingine ya Masen-
eta, ambayo inasemekana ni ya kutumiwa 
kupiga darubini matumizi ya pesa katika 
serikali za kaunti.

Katika serikali iliyoondoka, Ruto alion-
goza upinzani dhidi ya mageuzi ya kat-
iba ya Mpango wa Maridhiano yaliyofa-
dhiliwa na Rais Kenyatta na kiongozi wa up-
inzani Raila Odinga. Sababu kuu za kukataa 
mapendekezo hayo zilijumuisha kutumiwa 
kwake kwa shughuli za kisiasa kuunda wadhi-
fa wa Waziri Mkuu. BBI ilishindwa, lakini Ru-
to pia aliunda wadhifa wa Mkuu wa Mawazi-
ri kwa ajili ya mshirika wake katika muungano 
wa Kenya Kwanza, Musalia Mudavadi.

Maswali yameulizwa kuhusu uhalali wa wa-
dhifa huo kwa kuwa katiba inatambua Rais na 

Naibu Rais pekee katika Ofisi Kuu ya Rais.
Malalamishi yalikomeshwa, hata hivyo, kwa 

sababu Kiongozi wa Upinzani Raila Odinga pia 
alikuwa amependekeza wadhifa wa Mkuu wa 
Mawaziri kwa mshirika wa muungano wake, 
Kalonzo Musyoka. BBI, ambayo Ruto alikataa, 
pia ilipendekeza mfumo ambapo Mawaziri 
wangeteuliwa kutokana na wabunge wanao-
hudumu, ilivyokuwa chini ya katiba ya kabla 
2010, pia kinyume na shabaha ya kutengani-
sha mamlaka.

Je, Mawaziri watahudhuria vikao vya bunge 
kujibu maswali? Mnamo Juni 11, 2014 na Agos-
ti 28, 2014, wabunge walikubali mapendeke-
zo ya kuruhusu Mawaziri kufika bungeni, na 
wakabadilisha Bunge kuwa Kamati Kuhusu 
Usimamizi kupokea majibu ya maswali. Hata 
hivyo, mabadiliko haya hayakudumu kwa mu-
da mrefu. Rais Kenyatta aliandikia Bunge ku-
likumbusha kuhusu katiba mpya inayokitwa 
kwa msingi wa ku- tenganisha mamla-

ka kwa mujibu wa Ibara 153(3).
Alisema Kanuni Mpya za Bunge zilikiuka us-

awazishaji tete kati ya Serikali Kuu na Bunge. 
Rais alihimiza Bunge lisitishe utekelezaji wa 
kanuni hizo mpya na kuwazia kuzifanyia ma-
badiliko ambayo yangezingatia kutenganisha 
mamlaka.

Kwa hilo, shughuli za Kamati Kuhusu Usi-
mamizi zilisitishwa. Bunge liliokolewa na se-
hemu katika kanuni hizo iliyotoa nafasi kwa 
Mawaziri kufika mbele ya Kamati za Bunge ku-
jibu maswali. Ni kupitia mpango huu ambapo 
Mawaziri walifika mbele ya kamati tofauti za 
Bunge. Kulingana na Rais Ruto, wakati umefika 
wa kutumia mbinu tofauti.

Ili Bunge liweze kutekeleza majukumu yake 
vyema ya kupiga darubini Serikali Kuu, ni lazi-
ma ipewe nguvu za kuwaita Mawaziri ndani ya 
Bunge kuulizwa maswali.

Kwa kufanya hivyo, Rais atategemea Wabunge 
kufanyia mageuzi Kanuni za Bunge kuruhusu 
Mawaziri kufika bungeni kuwasilisha msima-
mo wa serikali wanapohitajika kufanya hivyo.

Hata hivyo, kizungumkuti hapa kitakuwa jin-
si ya kuafikia usawazishaji tete kati ya haja ya 
kuwa na serikali iliyoungana kukiwa na mah-
itaji ya katiba ya kutenganisha mamlaka ka-
ti ya Serikali Kuu na Bunge. Kuna uwezekano 
mkubwa kwamba wabunge wataanzisha upya 
mabadiliko yaliyosimamishwa na Bunge la 11 
yakiwa na mageuzi machache.

Mageuzi ya Kanuni za Bunge yanaweza kuan-
zishwa mara moja na Kamati ya Taratibu 

na Sheria au na mbunge binafsi akiung-
wa mkono na wabunge wasiopungua 50. 
Katika hali hizi mbili, Kamati ya Tarati-
bu na Sheria za Bunge inachunguza om-
bi lililoandikwa la kupendekeza mageu-
zi hayo. Ombi hilo huwa na maelezo ya 
kuhalalisha mageuzi yaliyopendekez-
wa, ambayo ni lazima yawe na majina 
na saini za wabunge wanaounga mkono 

ombi hilo. Baadaye linawasilishwa kwa Spika 
ambaye, baada ya kuridhika linatimiza ma-
hitaji yaliyotajwa hapa juu, analituma kwa 

Kamati ya Taratibu na Kanuni za Bunge lijadil-
iwe. Kamati hiyo huwa na siku 21 kulijadili na 
kuwasilisha ripoti kwa Bunge.

Bw Maloba ni Wakili wa 
Mahakama ya Juu Kenya

- Imetafsiriwa na Benson Matheka

Waziri Mteule wa Mazingira na Misitu 
Roselinda Soipan Tuya akizungumza katika 
Hoteli ya Serena, Nairobi, Oktoba 1.

Rais Ruto atategema wabunge kufanyia mageuzi Kanuni za Bunge ili kuruhusu Mawaziri kuhudhuria Bunge kuwasilisha 
msimamo wa serikali kila wanapohitajika kufanya hivyo
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k u r u n z i  y a  k e n y a

GATUNDU: KISA CHA
UKWELI NA UONGO

SIFA ZINAPOZIDI HALI HALISI

Sio eti eneobunge hilo ambalo limetoa marais wawili - baba na mwanawe, 
katika muda wa miaka 34 – lina watu wazembe; ni vile tu wamekosa uongozi

NA MAGESHA NGWIRI

Kwa muda mrefu katika historia ya nchi hii 
kama taifa huru, barabara zote zilisemeka-
na kuelekea Gatundu. Hii ni kwa sababu 
rais wa kwanza wa Kenya, Mzee Jomo Ken-

yatta alitoka kata hiyo katika Wilaya ya Kiam-
bu, na mtu yeyote aliyehitaji kukutana naye, 
katika kikao rasmi au kisicho rasmi, alilazimi-
ka kusafiri hadi nyumbani kwake kijijini waka-
ti rais hakuwa na shughuli rasmi jijini Nairobi. 
Kutokana na sababu ambazo hazijawahi kue-
leweka, alikuwa akisafiri kila siku kati ya Ikulu 
na kijiji cha Ichaweri kilicho umbali wa kilomi-
ta 32 kutoka Nairobi.

Kuanzia 1964, ilikuwa furaha ya wanafunzi 
kupanga foleni kando ya Barabara ya Kenyat-
ta kumsubiri rais wao kwenda nyumbani jio-
ni akisindikizwa na sauti za ving’ora na mataa 
yaliyoangaza. Angepokea salamu zao kwa ku-
wapungia mwengo wake maarufu, kisha kuon-
doka. Wavulana waliosubiri kwenye foleni kus-
hangilia sasa ni wazee wa kuheshimika, laki-
ni itakuwa vigumu kwao kusema ni kitu gani 
walichokuwa wakisherehekea. Leo hii, ni wach-
ache sana wanaoweza kutaja ni kitu gani hasa 
walichotendewa na Mzee Kenyatta alipokuwa 
mbunge na rais wao kwa miaka yote hiyo.

Tangu enzi za ukoloni, Kaunti ya Kiambu ili-
kuwa na mashamba makubwa ya majani 
chai na kahawa yaliyomilikiwa na wazungu. 
Wakulima wengi waliingiwa na hofu baada ya 
uhuru, wakauza mashamba yao na kuondoka. 
Hiyo ndiyo sababu hakuna waliobakia katika 
maeneobunge ya Gatundu Kusini na Kaskazini. 
Tetesi zinasema baadhi ya wakulima walish-
inikizwa kuuza ardhi zao lakini hilo si rahisi ku-
thibitisha. Katika muda wa chini ya miaka mi-
tano, mengi ya mashamba yalikuwa mikononi 
mwa Wakenya mabwanyenye ilhali maisha ya 
raia wa kawaida hayakubadilika.

Isitoshe, Mzee Kenyatta, kinyume na mrithi 
wake, Rais Moi, alitilia maanani zaidi ujenzi wa 
shule za msingi na za sekondari. Lakini imeibu-
ka kuwa alitaka chuo kikuu kijengwe katika ki-
jiji cha Mutomo, umbali wa kilomita moja kuto-
ka nyumbani kwake. Kwa bahati mbaya, mpan-
go huo ulipingwa na wazee wa jamii. Badala 
yake Chuo Kikuu cha Jomo Kenyatta cha Sayan-
si na Teknolojia (JKUAT), kilijengwa mjini Juja. 
Sasa imeibuka kuwa Chuo Kikuu cha Mama 
Ngina kinajengwa eneo hilo. Kwa kuwa histo-
ria hujirudia, hatua hii pia inapingwa kortini 
na watu wasiotaka kuachilia ardhi yao.

Kisa cha Gatundu kinakanganya, kwa kuwa 
sifa yake hailingani na uhalisia. Maeneobunge 
hayo mawili (ambayo sasa ni kauti ndogo za 
Kiambu) hayawezi kujigamba kwa maende-
leo yoyote ya kipekee. Huenda si maeneo fuka-
ra zaidi, kwa sababu yanatoka katika kaunti ya 
pili tajiri zaidi Kenya, lakini huwezi kujua kwa 
kuzingatia kuwa pengo kati ya matajiri na mas-
kini linaonekana kuzidi kupanuka.

Ikiwa na wakazi karibu 700,000, Gatundu 
ni eneo lenye idadi kubwa ya watu, na wengi 
wao wanamiliki vipande vidogo vya ardhi. Hu-

wa wanategemea kilimo cha kinachotegemea 
mvua kukuza tu chakula cha kujikimu.

Hata hivyo, ni viongozi wachache sana, kuan-
zia rais wa kwanza, madiwani , wabunge, maga-
vana au rais wa nne, wamewashauri kuhusu 
jinsi ya kutumia kikamilifu vipande hivyo 
vidogo vya ardhi (ekari 0.7 kwa wastani) ili 
kuboresha maisha yao. Sio eti eneobunge hi-
lo ambalo limetoa marais wawili - baba na 
mwanawe, kwa miaka 34 – lina watu wazem-
be; ni vile tu wamekosa uongozi. Hakuna vi-
wanda vya kutayarisha bidhaa za kilimo licha 
ya kuwa wakulima hukuza mazao ya kutosha 
kama vile ndizi, mananasi, parachichi na mac-
adamia yanayohitaji viwanda kama hivyo .

Sasa watu wa Gatundu waliopigia kura seri-
kali mpya kwa moyo wao wote wanatumai 
kwa dhati kutakuwa na mabadiliko katika 
maisha yao. Kulingana na kiongozi mmoja wa 
jamii, hawakumpigia kura Rais William Ruto 
kwa sababu walimchukia Raila Odinga; wali-
kuwa wanapiga kura dhidi ya Rais Uhuru Ken-
yatta kwa sab bu alikuwa amewatelekeza kwa 
muda mrefu sana, kisha alikuwa na ujeuri wa 
kuwaambia wamchague Raila.

Uasi huu una historia ndefu. Mnamo 1997, 

Bw Kenyatta al-
ipogombea kwa mara ya kwanza kiti cha ubu-
nge Gatundu Kusini, alishindwa na mgombeaji 
ambaye si wengi waliomjua kupitia njama ka-
li aliyochezewa na mahasidi wake. Alichaguli-
wa mbunge kati ya 2002 na 2013, lakini haiku-
wa na maana vile kwa sababu uwakilisha wake 
haukuleta mradi wowote maalumu wa maen-
deleo uliohusishwa naye. Hasa, alizoea kuwau-
dhi wengi kwa kuwaachia jamaa za familia 
yake kumwakilisha katika majukumu ya ubu-
nge yanayochosha zaidi.

Kosa alilofanya, safari hii kama rais, lilikuwa 
kupuuza ushauri kutoka kwa wazee wa jamii, 
ambao wangemueleza kilichokuwa kikitokota 
kisiri. Kama alijitenga alipokuwa mbunge, aki-
wa rais alitoweka kabisa na kuwa asiyeweza ku-
fikiwa kamwe. Kwa sababu hiyo hakuweza ku-
gundua watu walikuwa wanamuondokea na 
kuweka matumaini yao kwa mtu aliyekuwa 
akiahidi mabadiliko. Kama mtu mwenye maa-
rifa katika mambo mengi, alifaa kukumbuka 
huenda msemo “ukarimu huanzia nyumbani” 
umerudiwa sana, lakini ni wa kweli.

Pigo la mwisho lilikuwa Bwawa la Karimenu 
II ambalo alizindua siku nane tu kabla ya uta-
wala wake kufika kikomo. Bwawa hilo lililogha-
rimu Sh24 bilioni eneo la Gatundu Kaskazini, 
kwa kuzingatia haki, linafaa kusambaza ma-
ji kwa wakazi eneo hilo, lakini imegeuka kuwa 
maji hayo yananuiwa kufaidi miji iliyo katika 
mkondo huo ikiwemo Juja, Ruiru, kampuni ya 
maziwa ya Brookside Dairy inayomilikiwa na 
familia ya Kenyatta na shirika lingine la famil-
ia hiyo la Northlands City. Hilo, bila shaka, lili-
waudhi wakazi wa Gatundu ambao kwa muda 
mrefu wameishi bila maji safi ya mfereji.

Na kwa wananchi walioambiwa kuna ofisi il-
iyojengwa na Jomo na kufanyiwa ukarabati na 
Uhuru ambako pesa humwagwa mara kwa 
mara kwa wakazi, hiyo si kweli. Idadi kubwa 
ya raia wa eneo hilo ni walalahoi wanaotege-
mea jasho lao kupata riziki, na ndiyo maana 
ujumbe wa hasla uliteka nafsi zao. Matokeo ni 
kuwa kushindwa huku kwa mwisho huenda 
kukawa mwisho wa utawala wa familia ya Ken-
yatta katika siasa za Gatundu. Lakini pia, cho-
chote chaweza kutokea katika siasa.

andrewngwiri@gmail.com
- Imetafsiriwa na Mary Wangari

Mzee Jomo Kenyatta



 SATURDAY NATION OCTOBER 23, 2022 Darubini Ya Wiki JUMAPILI, OKTOBA 23, 202224

LONDON

Ka m a  we we  n i  m tu 
alyezoea kusahau kuweka 
moto spika za masikio 
zisizokuwa na waya, 

huenda hatimaye ukapata 
afueni. Sasa unaweza kununua 
spika za kwanza za masikio 
zinazopata moto kupitia kwa 
jua.

Zimeundwa na kampuni 
za Urbanista na Addidas 
kutoka Sweden na Ujerumani 
mtawalia. Sehemu za kuingiza 
moto zimetengenezwa na 
kampuni ya Exeger kutoka 
Sweden pia. Kampuni hiyo 
imechukua karibu miaka kumi 
kuzitengeneza ili kulingana na 
mahitaji la kisasa.

Mkuu wa Exeger, Giovanni 
Fili, anasema muundo huo 
unasaidia spika hizo kubebeka 
kwa urahisi na kuhifadhi 
mazingira. “Kila mtu anachukia 
kuweka moto vifaa hivi,” 
anasema. “Lakini kila wakati 
unapoweka moto bila kutumia 
umeme, ni manufaa makubwa 
kwa dunia nzima. “Kizazi cha 
sasa kinatarajiwa kupewa vifaa 
kuhifadhi mazingira, na hivyo 

ndivyo tunavyofanya.”
Vifaa vya kutega kawi ya 

jua vya kampuni ya Exeger 
vinaitwa Powerfoyle  na 
vina upana wa milimita 1.3. 
Tekinolojia yake imejengwa 
kwa madini aina ya titanium 
dioxide.

Spika hizo pia zina betri 
inayoweza kukaa hadi masaa 
80. Ni betri hiyo inayowekwa 
moto kwa tekinolojia ya 
Powerfoyle. Fiji anasema 
tekinolojia hiyo ina uwezo wa 
kubuni umeme utakaotumika 
kwa saa moja bbada kuwekwa 
juani kwa dakika 20 pekee.

Paneli hizo pia zina uwezo 
wa kutengeneza kawi kutoka 
kwa mwanga wa kawaida. Hilo 
linamaanisha kuwa spika hizo 
hujiweka moto kila wakati, 
isipokuwa tu zinapokuwa 
kwenye giza. Isitoshe, zina 
eneo mbadala la kuwekea 
moto, ikiwa moto uliowekwa 
umeisha na hakuna njia 
nyingine ya kuweka moto 
mwingine.

Fili anaongeza huenda paneli 
hizo zisiwekwe katika simu 
za rununu, kwani watu wengi 
hubeba simu hizo mifukoni, 
kumaanisha haziwezi kupata 

mwanga. Badala yake anasema 
huenda zikawekwa katika nguo 
za watu au mikoba, ili kuweka 
moto simu hizo.

Tayari, kampuni ya Planno 
kutoka Finland inatengeneza 
vitambaa vilivyo na muundo 
wa paneli za kawi ya jua. 
Kampuni hiyo inaongozwa 
na Elina Ilen, ambaye pia ni 
profesa katika Chuo Kikuu cha 
Polytechnic Catalonia, Idara ya 
Nguo na Uhandisi wa Karatasi.

Badala ya kutengeneza nguo 
zinazoweza kuweka moto simu 
yako ya rununu, kampuni hiyo 
inanuia kutengeneza nguo 
zenye uwezo wa kukusanya 
kawi kulingana na mazingira 
ya aliyezivaa. Mavazi yanaweza 
kudhibiti mambo tofauti ya 
aliyevaa, kama kasi ya mpigo 
wa moyo wake, kiwango cha 
joto, alivyolala na kiwango cha 
mafuta katika mwili wake.

“Ingawa seli hizo za kawi 
huwa hazizalishi kawi ya 
kutosha, kuziweka katika nguo 
hakuwezi kulinganishwa na 
kiwango cha kawi kinachoweza 
kupatikana zikiwekwa kwenye 
jua,” akasema Ilen.

- Imetafsiriwa na Wanderi 
Kamau

SAYA N S I  NA  T E K N O L O J I A

SPIKA ZA MASIKIONI ZA 
KAWI YA JUA NI LAZIMA

Darubini mpya
yatatua fumbo 
kuhusu nyota
iliyojaa vumbi
Ni moja kati ya picha za 

kipekee zilizoonekana kutoka 
kwa darubini mpya

y a  k i s a s a  k w a  j i n a 
James Webb. Watu wengi 
walishangaa ilipowekwa 
kwenye mitandao ya kijamii 
mwishoni mwa Agosti.

Hata hivyo, wanaanga 
walifurahi sana kutokana na 
maelezo ya kina waliyopata. 
Picha hizo zinaonyesha WR 
140. Ni nyota nadra sana. Pete 
hizo ni makundi ya vumbi, 
yenye upana wa hadi kilomita 
trilioni kumi. Huo ni umbali 
mgumu sana kuelewa.

Kwa njia nyingine, ina upana 
mkubwa mara 70,000 ya 
umbali uliopo kati ya Dunia na 
Jua. “Mitazamo ya awali ya WR 
140 ilifichua kuwepo kwa hadi 
pete tatu. Ni hali inayoonyesha 
nguvu ya James Webb,” 
akasema Dkt Olivia Jones 
kutoka Kituo cha Tekinolojia 
na Uanaanga cha Uingereza, 
jijini Edinburg.

Kituo hicho kilisaidia sana 
kwenye ujenzi wa darubini 
hiyo. WR ni ufupisho wa 
“Wolf Rayet”, aina ya nyota 
kubwa. Nyota hizo hutoa 
pepo kali za gesi angani. Hii 
ina uzito unaozidi jua mara 
30. Inakisiwa nyota hizo ni 10 
pekee angani zima. Mienendo 
yake ndiyo huzalisha vumbi. 
Pepo hizo hufinyana na 
kutengeneza vumbi. Ajabu 
ni kuwa vumbi hutokea kwa 
kiwango kikubwa nyota hizo 
zikikaribiana na zinapoelekea 
pande tofauti. Hilo linaeleza 
chanzo cha taswira yake ya 
kushangaza kulingana na 
picha zilizopigwa na James 
Webb. Wanaanga wameeleza 
kushangazwa na uthabiti 
mkubwa wa nyota hizo. 
“Tunatazamia mfumo huu 
utaendelea kutoa vumbi kwa 
karne moja ijayo,” akasema Dkt 
Ryan Lau kutoka maabara ya 
Wakfu wa Kitaifa wa Sayansi, 
Amerika, NOIRLab.

- Imetafsiriwa na Wanderi 
Kamau



Darubini Ya WikiJUMAPILI, OKTOBA 23, 2022 25

Wakimbizi wa Ethiopia waliotoroka vita katika eneo la Tigray wakibeba mitungi ya maji katika kambi ya Umm Rakuba, jimbo la Gedarefin, 
mashariki mwa Sudan, mnamo Agosti 11, 2021. 

ADDIS ABABA

Fisi wanakula maiti za wanakijiji, miji mi-
kubwa na midogo inashambuliwa kwa 
makombora yanayorushwa kutoka an-
gani huku wazee na wanawake wakisajil-

iwa katika makundi ya wapiganaji - haya ndio 
maelezo na taswira ya kuhofisha kutoka kwa 
vita ambavyo vimesababisha vifo vya mael-
fu ya watu katika eneo la kihistoria la Tigray, 
nchini Ethiopia.

Eneo hilo wakati mmoja lilikuwa kivutio cha 
watalii, wageni wakivutiwa na makanisa yal-
iyochongwa kwenye miamba, maeneo ma-
takatifu ya Waislamu na maandishi ya zama-
ni kwa lugha ya Ge’az. Sasa Tigray ni eneo la vi-
ta vikali huku wanajeshi wa Ethiopita na Eli-
trea upande mmoja, na wapiganaji Tigrays 
People’s Liberation Front (TPLF) upande 
mwingine, wakipigania udhibiti wa eneo am-
balo kwa muda mrefu limeonekana kuwa 
muhimu kwa mamlaka nchini Ethiopia – au 

Shughuli zimekwama eneo hilo kwa mie-
zi 17 - hakuna huduma za benki, simu au in-
taneti - na halifikiwi na wanahabari. Mnamo 
Novemba 2020 wanajeshi wa Ethiopia na Er-
itrea walishambulia mji mkuu wa Tigray, Me-
kelle, baada ya wapiganaji wa TPLF kudaiwa 
kushambulia kambi ya wanajeshi wa Ethio-
pia. TPLF ilifanya mashambulio ya kulipiza 
kisasi katika maeneo jirani ya Amhara na Afar, 
huku wakikaribia jiji kuu Addis Ababa mwaka 
mmoja baadaye.

Katika mapigano ya hivi majuzi, wanajes-
hi wa Ethiopia na Eritrea walishambulia mji 
wa Shire wakionyesha dalili za kutwaa usi-
mamizi wa mji wa Mekelle kwa mara ny-
ingine. “Jumla ya wanajeshi 500,000 wa Eritrea 
na Ethiopia wako vitani eneo hilo, pamoja na 
wapiganaji wengine 200,000 kutoka upande 
wa TPLF,” akasema Alex de Waal, mkurugenzi 
mkuu wa Wakfu wa Kutetea Amani Ulimwen-
guni (World Peace Foundation), wenye makao 
yake nchi Amerika.

Aliongeza kuwa baada ya zaidi ya siku 50 za 
vita mfululizo, wiki hii wapiganaji wa TPLF 
mjini Shire walilemewa baada ya kuishiwa 
na risasi. “Ni pigo kubwa kwa wapiganaji wa 
Tigray. Vimeweka raia katika hatari ya kuua-
wa, kubakwa na kuathiriwa na baa la njaa,” 
Profesa De Waal alisema. Hii ni licha ya kuwa 
serikali ya Ethiopia imeahidi kupeleka msaa-
da wa chakula na kurudisha huduma mu-
himu mjini Shire na maeneo mengine yaliyo 
chini yake.

Hali inayoshuhudiwa Shire inaakisi changa-
moto za kibinadamu katika jimbo la Tigray, 
huku jumla ya raia 600,000 wakifika mjini hu-
mo kutafuta uhifadhi baada ya kutoroka mae-
neo mengine yanayokumbwa na vita. “Watu 
Zaidi 120,000 hawana makao, wanalala chini 
ya miti na misituni,” akasema mfanyakazi wa 
shirika la kutoa misaada, aliyeomba tusitaje ji-
na lake.

MAISHA YA JEHANAMU TIGRAY

  VITA VYA NDANI ETHIOPIA: FISI WAPATA KITOWEO

...Endelea Uk 26

kurunzi ya afrika

Wakati mmoja eneo hilo lilikuwa kivutio cha watalii, wageni wakivutiwa na makanisa yaliyochongwa kwenye miamba, 
maeneo matakatifu ya Waislamu na maandishi ya zamani kwa lugha ya Ge’ez. Sasa Tigray ni eneo la vita vikali huku 

wanajeshi wa Ethiopia na Eritrea upande mmoja, na wapiganaji wa Tigray People’s Liberation Front (TPLF) upade 
mwingine, wakipigania udhibiti wa eneo ambalo kwa muda mrefu limeonekana kuwa muhimu kwa mamlaka nchini 

Ethiopia - au iliyokuwa sehemu ya Abyssinia



Karibu wafanyakazi wote wa kutoa misaa-
da waliondoka Shire wiki chache baada ya 
mji huo kushambuliwa na wanajeshi wa Ethi-
opia. Maelfu ya raia walitoroka Shire wakiho-
fia dhuluma .

“Mashahidi wanne waliripoti kuwa watu 46 
walishambuliwa na kuuawa katika kijiji cha 
Shimblina mnamo Septemba. Maiti za zilipa-
tikana zimechanganyika na mizoga ya mifu-
go ambao pia waliuawa,” mfanyakazi huyo wa 
shirika la kutoa misaada akasema.

“Baadhi ya maiti zilikuwa zimeliwa na fisi na 
zilitambuliwa kwa mabaki ya mavazi. Mkazi 
aliyeshuhudia mauaji hayo alisema hawaku-
wa na nafasi ya kuzika maiti hizo na huenda 
fisi wamewamaliza kufikia sasa,” akaongeza.

Wengi wa waathiriwa wa mapigano hayo ni 
watu wa kabila dogo la Kunama, ambalo hali-
husiki katika mapigano hayo. “Pande zote mbi-
li zinapoteza wanajeshi wake katika mapiga-
no na ndiyo maana wakifika vijijini wanaele-
keza hasira zao kwa wenyeji,” akaongeza.

Wapiganaji wa TPLF pia wanalaumiwa kwa 
maovu sawa - ubakaji, uporaji wa mali na 
muaji ya raia kiholela - waliposhambulia mae-
neo ya Amhara na Afar. Baadaye walisukum-
wa na wanajeshi wa Ethiopia na kurudishwa 
Tigray. Eneo hilo lina jumla ya wakazi milioni 
saba, idadi ndogo ikilinganishwa na watu mil-
ioni 100 wa nchi nzima ya Ethiopia.

Kando na vitendo vya ukatili, wanajeshi wa 
serikali na wapiganaji wa TPLF wote wame-
laumiwa kwa kusajili raia kusaidia vitani. 
“Watu wanasajiliwa na baada ya mafunzo ya 
wiki chache wanapelekwa vitani kukabilia-
na na adui,” akasema Abdurahaman Sayed, 
mchanganuzi wa shirika la kufuatilia masua-
la ya usalama katika Upembe wa Afrika.

“Adui anashambulia na kuua wengi wao. La-
kini wanaendelea kufika kwa makundi ha-
di adui anaishiwa na risasi. Kisha wanatwaa 
eneo hilo. “Ni mbinu ya zamani ya kivita. Ilitu-
miwa kwa mara ya kwanza na mfalme wa Ab-
yssinia dhidi ya wavamizi wa Italia miaka ya 

1890. Licha ya kuwa na silaha za kisasa, Watal-
iano walilemewa kutokana na idadi kubwa ya 
watu waliowakabili,” Abdurahman akasema.

Alisema mbinu hii husababisha mauaji ya 
watu wengi ikadiriwa kuwa kati ya 700,000 na 
800,000 wameuawa tangu vita hivyo vipoan-
za miaka miwili iliyopita. “Hivi ni vita vibaya 
zaidi katika historia ya Ethiopia,” akaongeza.

Ingawa mchanganuzi wa masuala ya Upem-
be wa Afrika, Faisal Roble, anayeishi Amerika, 
alipinga madai kuwa wapiganaji wa Tigray 
walitumia raia katika vita hivyo, takwimu ku-
husu waliouawa hazikuwa na tofauti kubwa. 
“Katika awamu mbili za kwanza za vita hivyo, 
watu 500,000 walikufa na watu 100,000 walik-
ufa katika awamu ya tatu,” akasema.

Roble aliongeza kuwa wanajeshi wa Tigray 
walikuwa wamepokea mafunzo ya kivita, la-
kini wanajeshi wa Ethiopia waliwalemea kwa 
idadi na uwezo wa mashambulio ya angani.

“Jenerali ambaye sasa ni balozi alisema 
wangeweza kusajili vijana milioni moja kila 
mwaka katika jeshi. Pia wana ndege za kivita 
na droni kutoka Uturuki ambazo ni bora zai-
di vitani. Wanajeshi wa Tigray hawana zana za 
kufanya mashambulio ya angani,” akasema.

Kikosi cha jeshi la angani la Ethiopia kilipe-
lekwa katika jiji kuu la Eritrea, Asmara, am-
bako ndege zake za kivita zilikuwa zikianzia 
safari, akasema Roble. Hii ni kwa sababu mji 
huo unakaribiana na eneo la Tigray kuliko 
kituo cha kawaida cha wanajeshi hao mjini 
Bishoftu, eneo la kati mwa Ethiopia.

Eritrea iliingilia kati vita hivyo kwa sababu 
ni adui wa kundi la waasi wa TPLF. Wanacha-
ma wa TPLF walihudumu katika serikali ya 
muungano Ethiopia hadi Waziri Mkuu wa sa-
sa, Abiy Ahmed, alipoingia uongozini 2018.

Chini ya TPLF, Ethiopia na Eritrea zilishiriki 
vita vya mpakani ambako karibu watu 80,000 
waliuawa. Baadaye, mahakama ya kimataifa 
ilitoa uamuzi kuwa Ethiopia inafaa kukabi-
dhi eneo hilo kwa Eritrea. Lakini serikali iliyo-
dhibitiwa na TPLF ilikataa. Eritrea ilitwaa tena 
eneo hilo baada ya vita vya Tigray vilivyoanza 
Novemba 2020.

Wakosoaji wa nchi hiyo wanasema Rais 
Isaias Afwerki amejitolea kusaidia Bw Abiy 
kumaliza kundi la TPLF ili lisitishe taifa lake 
(Afwerki). “Eritrea inahofia TPLF linataka 
aidha kutwaa uongozi kutoka kwa serikali ya 
Ethiopia au kusimamia eneo fulani nchini hu-
mo ili kulitumia kufikia bahari ya Red Sea kwa 
sababu Tigray haiko karibu na bahari na ni
masikini,” akasema Abdurahman.

Huku vita Tigray vikichacha katika wiki 
chache zilizopita, serikali ya Eritrea imean-
za kuandaa wanajeshi wake kwa mashambu-
lio. Katika tukio moja Septemba, wanajeshi wa 
Eritrea walivamia kanisa kusini mwa mji wa 
Akrur, eneo la Tigray. Duru zinasema kasisi, 
waumini na wanachama wa kwaya walizuil-
iwa kwa kukaidi matakwa ya wanajeshi.

Profesa De Waal alisema maandalizi hayo ya 
wanajeshi yanaonyesha kuwa Bw Isaias ana-
chukua tahadhari ingawa hajapeleka wana-
jeshi wengi eneo la Tigray. “Eritrea ina wana-
jeshi eneo la Tigray, lakini vita vinaendeshwa 
na wanajeshi wa Ethiopia,” akasema.

Abdurahman anasema vita hivyo vinae-
ndeshwa kutoka vituo vinne au sita. Maelfu ya 
wanajeshi wa Ethiopia na Eritrea waliwekwa 
katika vituo vilivyo karibu na mji wa Adigrat, 
eneo la Tigray. “Wako tayari kushambulia mji 
huo na mji mkuu wa Mekelle,” akaeleza.

Duru zingine ziliambia BBC kuwa wanajes-
hi wa mataifa hayo mawili tayari wanason-
ga kutoka mji wa Shire kuelekea miji ya Ak-
sum na Adwa. Ingawa mataifa ya kigeni yame-
kuwa yakitoa wito kwa pande mbili hasimu 
zikomeshe vita, Bw Abdurahman anasema 
huenda hilo lisifanyike.

“Kihistoria, matabaka ya watawala nchini 
Abyssinia, sasa Ethiopia, yamekuwa yakilin-
da na kutetea mamlaka yao. Walio na mamla-
ka makubwa hugeuka kuwa wafalme wa wa-
falme, hadi mtu mwingine aibuke. Hawana 
desturi ya kusuluhisha tofauti zao kwa ama-
ni,” akasema Abdurahman.

Hata hivyo, Profesa De Waal alisema jamii 
ya kimataifa inafaa kuchukua hatua za 
haraka kukomesha vita hivyo. “Hatua hi-
yo isipochukuliwa kuna uwezekano wa ku-
tokea mauaji ya halaiki huku idadi kubwa 
ya raia wakizongwa na njaa,” akasema, akita-
ja matokeo ya utafiti uliofanywa Agosti am-
bao ulikadiria kuwa kati ya raia 385,000 na 
600,000 walikufa katika vita hivyo jimbo la 
Tigray. Maafa hayo yalisababishwa na mapiga-
no, njaa na ukosefu wa huduma za matibabu, 
miongoni mwa sababu nyingine.

- Imetafsiriwa na Charles Wasonga
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Fisi wala maiti
za wanaouawa

vitani Tigray

Eshete Zewudru (kulia) mpiganaji wa kundi la wanamgambo la Amhara Fano, abusu msalaba 
ulioshikwa na kiongozi wa dini ya Orthodox Ethiopia katika kanisa lililochongwa kwenye 
mwamba, eneo la Lalibela, mnamo Disemba 7, 2021.
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BEIJING

Si wengi waliobashiri kuwa Xi Jinping an-
gekuwa kiongozi mwenye nguvu Zaidi 
China kwa miongo kadhaa - sasa anaele-
kea kuhudumu kwa muhula wa tatu ka-

ma rais.
Katika mwongo mmoja uliopita, si mengi 

yaliyojulikana kumhusu Xi, zaidi ya kuwa ba-
ba yake alikuwa mmoja wa viongozi walioon-
goza mapinduzi nchini humo. Historia ya ki-

zazi chake ilimsaidia kuungwa mkono na wa-
zee wa chama na kumwezesha kupanda ngazi 
kimamlaka ndani ya Chama cha Kikomunis-
ti China (CCP), kwa sababu viongozi hao huwa 
na mamlaka ya kisiasa hata baada ya kustaa-
fu. “Kabla ya kupandishwa cheo, Xi Jinping al-
ichukuliwa kuwa mtu ambaye angeshawishi-
wa na kila mtu,” akasema Joseph Fewsmithi, 
mtaalamu wa siasa za China katika Chuo Ki-
kuu cha Boston. Lakini miaka 10 baadaye, uon-
gozi wa Xi unaonekana kuwa usioweza kutik-

ishwa. Ana mamlaka makuu kuliko watangal-
izi wake. Alifikia kiwango hiki namna gani?

Mtutu wa bunduki
Mao Zedong, mwanzilishi wa Taifa la Kiko-

munisti la Chama wakati mmoja alisema: 
“Mamlaka ya hupatikana kupitia mtutu wa 
bunduki.”

Baada ya kuundwa kwa Jamhuri ya Watu 

Miaka miwili baada ya kuingia mamlakani, serikali ilithibitisha kukamatwa kwa “duma”, aliyekuwa mkuu wa usalama 
wa ndani Zhou Yongkang kwa ufisadi. Uchunguzi ulizua hofu kubwa ya kisiasa kwani ulikiuka kanuni kuwa wanachama 

wa Baraza Kuu la Kisiasa la Chama cha Kikomunisti China hawawezi kuabidhiwa kwa uhalifu

  ALIVYOJIJENGA KUWA KIONGOZI ASIYEWEZA KUPINGWA

kurunzi ya dunia

Endelea Uk 28

KUPANDA KWA XI JINPING



wa China mnamo 1949, Mao ali-
hakikisha ilikuwa ni chama, wa-
la si nchi, kilichosimamia Jeshi 
la Ukombozi (PLA). Tangu waka-
ti huo, kiongozi wa CCP pia ame-
shikilia wadhifa wa Mwenyekiti 
wa Tume ya Kitaifa ya Jeshi Chi-
na (CMC).

Xi alikuwa na bahati akilin-
ganishwa na mtangulizi wake, 
Hu Jintao, kwa sababu alikuwa 
mwenyekiti cha CMC mara tu al-
ipoingia mamlakani. Alichukua 
hatua ya haraka na kuzima upin-
zani ndani ya vikosi vya jeshi.

Tukio la kushangaza liliji-
ri miaka ya 2014 na 2015, Naibu 
Mwenyeti wa CMC Xu Caihou na 
aliyekuwa Jenerali wa PLA, Guo 
Boxiong walipokabiliwa na tu-
huma za ufisadi. “Walistaafishwa 
baada ya kukabiliwa na tuhuma 
hizo. Lakini ujasiri wa Xi wa ku-
lenga wawili hao ulipunguza ush-
awishi wa aliyekuwa kiongozi wa 
China Jiang Zemin katika jeshi la 
PLA,” akasema Joel Wuthnow, ni 
afisa mkuu wa Chuo Kikuu cha 
Ulinzi wa Kitaifa (National De-
fense University).

“Hatua yake hiyo pia ilitoa is-
hara kwa maafisa wanaohudu-
mu sasa kuwa hakuna anayepin-
ga mamlaka ya Xi atakwepa sho-
ka lake,” akaongeza.

Mnamo 2015, Xi alifanya ma-
badiliko katika muundo wa jeshi. 
Alivunja vitengo vinne katika 
makao makuu ya jeshi, idara ya 
wafanyakazi, siasa, uchukuzi na 
silaha. Alibuni mashirika mado-
go 15 kuchukua nafasi ya viten-
go hivyo.

Muundo huo mpya unaweze-
sha CMC kutoa maagizo moja 
kwa moja kwa matawi mbalim-
bali ya jeshi - wakiwemo wakagu-
zi wa matumizi ya pesa ambao sa-
sa wanawajibika moja kwa moja 
kwa CMC, anaongeza Bw Wuth-
now.

Hii ndiyo maana kufikia sasa ua-
minifu kwa Xi unahimizwa nchi-
ni China.

Mwezi jana,  “People Liberation 
Army Daily”, gazeti rasmi la ki-
jeshi nchini China, lilichapisha 
makala iliyokariri kuwa CMC ndi-
yo yenye usemi katika jeshi.

“Ujumbe huo unapinga uweze-
kano wa jeshi kuelekeza uamini-
fu wake kwa viongozi wakuu wa 

PLA ambao siku moja wanaweza 
kumpinga Xi,” akasema Timothy 
Heath, mtafiti wa shirika la RAND 
lenye makao yake nchini Amer-
ika. “Uaminifu kwa chama ul-
iashiria kuwa PLA ilitarajiwa ku-
tekeleza maagizo ya kuwezesha 
chama cha kikomunisti (CCP) na 
hasa Xi, kubakia mamlakani.”

Uaminifu kwanza
Xi pia amefaulu kuweka vy-

ombo vyote vya usalama wa 
ndani chini ya udhibiti wake.

Miaka miwili baada ya Xi kuin-
gia mamlakani, maafisa wa uta-
wala walithibitisha kukamatwa 
kwa aliyekuwa mkuu wa usalama 
wa ndani Zhuo Yongkang kwa ufi-
sadi. Yongkang alikuwa mshirika 
wa Bo Xilai, ambaye alikuwa mp-
inzani wa Xi.

Hatua hiyo ilizua hofu kub-
wa kisiasa kwani ilikiuka kan-
uni kwamba mwanachama wa 
Baraza Kuu la Kisiasa la Cha-
ma cha Kikomunisti China, asasi 
yenye mamlaka makuu, hawawe-
zi kuadhibiwa kwa uhalifu. “Xi 
Jinping aligeuka kuwa mwana-
siasa mwerevu ambaye alipanda 
ngazi ndani ya mfumo wa uon-
gozi kabla ya kupata nafasi ya ku-
wa rais wa China,” akasema Neil 
Thomas, mchanganuzi wa kisiasa 
wa shirika la Eurasia Group. “Vion-
gozi wa chama cha kikomunistti 

waliounga mkono kupanda nga-
zi kwa Xi walishangaa jinsi alivy-
odhibiti mamlaka ndani ya muda 
mfupi,” anaongeza.

Wachanganuzi wanasema 
kampeni ya Xi ya kupambana na 
ufisadi pia inatumika kuwazima 
washindani wake wa kisiasa na 
makundi mengine pinzani ndani 
ya chama tawala cha CCP.

Ndani ya miaka 10 iliyopita, wa-
tu Zaidi ya 4.7 milioni wame-
chunguzwa na asasi za kupamba-
na na ufisadi. “Ndani ya miaka mi-
wili iliyopita Xi pia aliwafuta kazi 
maafisa wa usalama waliomsaid-
ia kupata mamlaka,” akasema Vic-
tor Shih, mwanasayansi wa sia-
sa katika Chuo Kikuu cha Califor-
nia. “Sasa asasi za usalama zina-
endeshwa na maafisa waliofan-
ya kazi na Xi miaka ya nyuma na 
ambao anawaamini,” anaongeza 
Shih.

 Xi pia ameweka washirika wake 
katika afisi za chama cha CCP ka-
tika miji ya Beijing, Shanghai na 
Chongquing, ambako wanahudu-
mu kama makatibu.

Nyadhifa hizi ni muhimu 
kwa sababu wanaozishikilia 
wametwikwa wajibu wa kutafsi-
ri na kutekeleza maamuzi ya cha-
ma katika miji hiyo yenye ida-
di kubwa ya wakazi,” akasema 
Thomas.

Wakati huo huo, wanachama 

wote 281 wa kamati kuu katika 
mikoa walipandishwa vyeo na 
Xi,” kulingana na data iliyokusan-
ywa na Profesa Wu Guoguang wa 
Chuo Kikuu cha Victoria nchini 
Canada.

Kuuda nembo yake kama mtu 
binafsi

Mnamo 2018, filosofia ya Xi ku-
husu ujamaa iliwekwa katika kat-
iba ya China. Hii ilisaidia kuweka 
kumbukumbu ya kiongozi huyu 
katika maisha ya raia na viongozi 
wa China. Filosofia ya Xi ililenga 
kuimarisha ukubalifu wa uongozi 
na mamlaka ya Xi kwa watu wote 
katika chama tawala, CCP na nchi 
kwa ujumla.

Ni sifa inaunganisha Xi, sio tu na 
Mao, bali pia viongozi wa China 
wa miaka iliyopita,” anasema Pro-
fesa Jean-Pierre Cabestan anaye-
hudumu katika Chuo Kikuu cha 
Hong Kong Baptist.

Vyuo vingi vikuu nchini China 
vimeanzisha vituo vingi vya utafi-
ti kwa jina la Bw Xi, kulinganna 
na gazeti la Ming Pao linalochap-
ishwa jijini Hong Kong. “Xi an-
amaamini kuwa falsafa na itikadi 
yake ni bora na kila mtu anapas-
wa kuikubali,” anasema Profesa 
Andrew Nathan wa Chuo Kikuu 
cha Columbia.

- Imetafsiriwa na Charles
Wasonga
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Xi alivyozima wapinzani katika chama chake
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Wafuasi wapeperusha bendera za kitaifa na zile za Chama cha Kikomunisti huku wakitazama kufunguli-
wa kwa Kongamano la 20 la Chama cha Kikomunisti cha China mjini Huaibei, jimbo la Anhui, mashariki 
mwa China, mnamo Oktoba 16. Rais Xi Jinping alisifia China kuwa taifa lenye nguvu duniani na akataka 
umoja chini ya uongozi wake.
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LONDON 

Uthabiti haupatikani hapa, 
kuna msukosuko. Chama 
tawala Uingereza cha Con-
servative, mapema wiki ja-

na kilikuwa kikitafuta kiongo-
zi mpya, yaani waziri mkuu, ka-
ribu mwezi mmoja baada ya ku-
jichagulia mmoja na wa nchi yao. 
Bi Liz Truss huenda akawa waziri 
mkuu wa Uingereza kuhudumu 
kwa muda mfupi sana.

Ui n ge rez a  i m e kuwa  n a 
machansela wanne, ambao wa-
dhifa wao ni kama wa waziri 
wa fedha, kwa kipindi cha miezi 
minne. Na kati ya Juni 2016, Da-
vid Cameron alipojiuzulu kama 
waziri mkuu, na sasa, imekuwa 
na mawaziri wakuu watatu ilha-
li muhula kamili wa bunge huwa 
ni miaka mitano.

Mnamo Julai, Boris Johnson al-
ilazimishwa kujiuzulu kama wa-
ziri mkuu mawaziri 50 na manai-
bu wao walipojiuzulu kutoka seri-
kali yake kwa sababu ilikuwa im-
egubikwa na kashfa nyingi na ha-
wakuzifichua.

Aliharibu zaidi kwa kuingia ofi-
si ya waziri mkuu ya Downing 
Street wakati ambao Uingereza 
ilikuwa imefungwa, na hivyo basi 
akavunja kanuni alizowekea kila 
mtu kuzuia kuenea kwa Covid-19.

Baadhi ya wabunge wa Conserv-
ative waliompigia kura Truss dhi-
di ya mpinzani wake Rishi Sunak 
wanataka aondoke ofisini chi-
ni ya mwezi mmoja tangu wal-
ipomchagua.

Cameron, aliyechaguliwa kati-
ka uchaguzi mkuu wa 2015 alipo-
jiuzulu, chama cha Conservative 
kilifanya mashindano ya uongo-
zi ambayo mshindi wake, There-
sa May, alitwaa wadhifa wa Wazi-
ri Mkuu wa Uingereza.

Miaka mitatu baadaye May ali-
poshindwa kuelewana na Ubel-
giji kuhusu kujiondoa kwa Uin-
gereza kutoka Muungano wa Ul-
aya, alipoteza imani bungeni na 
akajiuzulu. Uchaguzi ulifanywa 
na Johnson alishinda.

Katika uchaguzi wa Julai, tofau-
ti kati ya Sunak na Truss kuhusu 
uchumi, kuelewa masuala, imani 
na kujieleza zilikuwa kubwa; Su-
nak alikuwa mbele sana ya Truss. 
Sunak, alielewa vyema suala mu-
himu la uchumi wakati wa mfu-
muko, akisema haukuwa wakati 
wa kuongeza ushuru. Truss alise-

ma angepunguza ushuru.
Hata hivyo, wanachama 160,000 

wanaopiga kura wa chama cha 
Conservative kati ya raia 70 mil-
ioni wa Uingereza walichagua 
Truss (wakati huo akiwa Wazi-
ri wa Mashauri ya Kigeni) bada-

la ya Sunak (aliyekuwa Waziri wa 
Fedha) jinsi tu wabunge wao wal-
ivyokuwa wamefanya mwezi ul-
iotangulia. Yalikuwa matokeo 
ya kushangaza kwa wengi wasio 
wanachama wa Conservative ha-
sa waangalizi wasio raia wa Uin-

gereza na wachanganuzi.
Kwa sababu Sunak ni PIO (Mtu 

Wa Asili ya Kihindi) na kwa saba-
bu Truss ni Muingereza na mzu-
ngu na kwa sababu chama cha 
Conservative kimejaa wazungu, 
au 160,000 wanaopiga kura wen-
gi wao ni wazungu, swali lililoibu-
ka ni iwapo Conservative waliku-
wa tayari kwa kiongozi wa rangi 
ya Sunak, asiye Mwingereza asili.

Nchini India, ambako ugombea-
ji wa Sunak ulifuatiliwa kwa kari-
bu, sio kwa sababu nchi hiyo kub-
wa ilikuwa koloni ya Uingereza, 
wachanganuzi kadhaa walitumia 
kauli mbiu yake sana. Kauli mbiu 
ya Sunak na hashtategi zilisema 
Tayari kwa Rishi na #Ready4Ri-
shi mtawalia. Wachanganuzi wa 
India walifikia uamuzi kuwa, in-
gawa Sunak alikuwa tayari kuwa 
Waziri Mkuu wa Uingereza, Tories 
hawakuwa tayari kwa kiongozi 
asiye Mwingereza asili.

Wachanganuzi, wanachama 
wa Conservative na Bunge, sa-
sa wanakubaliana na Sunak ku-
husu uchumi kwa sababu Truss 
alipendekeza kupunguzwa kwa 
ushuru kwa kiwango kikubwa 
ambapo upungufu wa mapa-
to utafadhiliwa kupitia ukopaji 
mkubwa (pauni 45 bilioni).

Hii ilishtua masoko, huku tham-
ani ya pauni ikishuka, viwango 
vya kununua nyumba vikapanda 
na hazina za pensheni zikakumb-
wa na tishio la kuporomoka.

Msukosuko huo ulilazimisha 
Benki ya England, sawa na Ben-
ki Kuu, kuingilia kati na kununua 
bodi za serikali ambazo viwango 
vyake vya riba vinahusishwa na 
mfumuko ili kulinda hazina za 
pensheni kwa kuzipatia nafasi ya 
kuepuka kufilisika.

Hali hiyo ilipatia wabunge wa 
upinzani ujasiri wa kulaumu 
Conservativekwa kuharibu uchu-
mi. Msukosuko huo ulilazimisha 
Truss kumfuta kazi waziri wake 
wa fedha, Kwesi Kwarteng, ali-
yekuwa akitekeleza sera zake na 
nafasi yake ikatwaliwa na Waziri 
wa Afya, Jeremy Hunt.

Hunt alibatilisha sera zote am-
bazo Kwarteng alikuwa amean-
zisha kwa niaba ya Waziri Mkuu. 
Truss alimtimua Kwarteng ili 
kuokoa kazi yake, lakini sio wen-
gi wanaofikiria atakuwa Waziri 
Mkuu kwa muda mrefu.

- Imetafsiriwa na Benson
Matheka

MSUKOSUKO 
UINGEREZA

  TRUSS ALIMTIMUA KWARTENG ILI KUOKOA KAZI YAKE

Sunak alikuwa tayari kuwa Waziri Mkuu wa Uingereza, 
lakini wanachama wa chama cha Conservative 

hawakutaka kiongozi asiye Muingereza asili. Uongozi wa 
Truss sasa uko hatarini. Anaweza kuwa waziri mkuu wa 

nchi hiyo kuhudumu kwa muda mfupi zaidi

Waziri Mkuu wa Uingereza Liz Truss akitoka katika ofisi yake ya 
jijibni London kwenda katika Bunge kutangaza mpango wake wa bei 
ya kawi mnamo Septemba 8. 
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Kenya ilipokuwa taifa la kwan-
za katika eneo la Afrika kus-
ini mwa Sahara kukuba-
li upangaji uzazi kama sera 

ya kitaifa, mwanamke mmoja al-
ihamisha ujuzi wake wa ualimu 
kutoka darasani hadi jukwaa la 
umma.

Mnamo 1970, Salome Auma 
Wamalwa alianza kampeni ya 
kupigia debe upangaji uzazi katika 
eneo ambalo sasa linajulikana ka-
ma Kaunti ya Busia chini ya Shiri-
ka la Upangaji Uzazi Kenya (FPAK).

Kama alivyoungama baadaye 
kwa marafiki na familia, kazi hii 
ndiyo ilikuwa ngumu zaidi kuliko 
zote alizowahi kufanya maishani 
mwake. Changamoto kubwa ilito-
kana na kuwa alikuwa na watoto 
saba wazima na wajukuu waliozi-
di kuongezeka, jambo lililotumiwa 
na wakosoaji wake kupinga kamp-
eni yake, wakisema anawapoto-
sha wapunguze idadi ya watoto 
waliokuwa nao huku kizazi chake 
kikizidi kunawiri.

Kilikuwa kinaya kikubwa lakini 
ambacho hakikumtisha Salome. 
Alicheka shutuma hizo, akieleza 
kuwa alimakinika zaidi kuhakik-
isha watu wanapanga familia zao 
ili waweze kumudu vyema mah-
itaji ya watoto wao.

Salome aliaga dunia mnamo 
Oktoba 8, akiwa na umri wa mia-
ka 81. Alikuwa na nafsi ya kipekee 
na bonge la mtu iliyekuwa rahisi 
kumuona kwenye umati au haf-
la. Wakazi wanakumbuka vyema 
miradi yake ya uhamasishaji: Ali-
kuwa akisafiri kutoka eneo mo-
ja hadi lingine kwa pikipiki, kisha 
kutembea vijijini akiwa ameval-
ia sare yake ya FPAK rangi ya kija-
ni na manjano huku akihubiri inji-
li ya kupanga familia.

Salome alikuwa mwendesha-
ji pikipiki wa kwanza mwanam-
ke ambaye watu wamewahi kuo-
na, na pikipiki yake ilikuwa aina 
ya kwanza kabisa ambayo watu 
wamewahi kuona. Kabla hajapata 
alikuwa na changamoto ya kuzu-

nguka Wilaya nzima ya Busia. Ali-
kuwa akiamka saa kumi alfajiri ki-
la siku ili kuwahi basi la pekee lil-
ilopitia nyumbani alikoolewa ka-
tika kijiji cha Bukiri saa kumi un-
usu alfajiri.

Alipojiunga na FPAK mnamo 
1971, Salome alikuwa mfanyakazi 
pekee aliyetumwa nyanjani katika 
wilaya hiyo yenye ukubwa wa kilo-
mita 1,678 mraba, ambayo kwa sa-
sa inajumuisha maeneobunge sa-
ba: Budalang’i, Butula, Funyula, 
Matayos, Nambale, Teso Kusini 
and Teso Kaskazini. Masaibu yake 
yalizidishwa na barabara mbovu 
na upungufu wa Matatu.

Hizi zilikuwa nyakati ngumu 
kwa mama huyo wa watoto sa-
ba, kama binti zake Nellie na Eliz-
abeth wanavyokumbuka. Waka-
ti mwingine angetembea masafa 
marefu ili kufika nyumbani baa-
da ya kukosa gari, mara nyingi an-
genyeshewa na kurudi nyumba-
ni kwa mume na watoto wake 
usiku. Kisha alilazimika kuketi 
chini na kuandika ripoti zake 
za nyanjani na kulala kwa 
saa chache tu kabla ya 
kurauka teka saa kumi al-
fajiri.

Si ajabu basi kuwa Sa-
lome alipewa pikipiki 
na mwajiri wake. Ali-
jifunza kuiendesha 
katika muda wa si-
ku nne. Lakini bado 
alikumbwa na changa-
moto nyingine nyanja-
ni, kizingiti kikubwa zaidi 
kikiwa dhana potovu ku-
husu upangaji wa familia.

Mwanzoni alikumbana 
na uhasama kutoka kwa 
wanaume, waliomshutu-
mu kwa kutaka kuhari-
bu familia zao. Baadhi yao 
waliamini kuwa upangaji uza-
zi ungewafanya wanawake 
kuwa viruka njia kwa ku-
wawezesha kufanya 
mapenzi na na 
wanaume 
wengine 
bila ush-

ahidi wa mimba. Wengine wal-
idai upangaji uzazi uliwafanya 
wanawake kuwa ‘baridi’ kitandani.

Ikizingatiwa kuwa Salome aliku-
wa mwanamke aliyezungumzia 
watu kuhusu masuala ya ngono, 
hatima ya kufeli ilionekana kum-
kodolea macho, lakini mwal-
imu huyo mcheshi wa zamani 
mwenye hulka ya kutaja mambo 
kinaga ubaga alishangaza wengi 
kwa ujasiri wake.

Profesa Julia Ojiambo, aliyeku-
wa Naibu Waziri Msaidizi katika 

Wizara ya Makao na Huduma za 
Jamii miaka ya 1980, Salome al-
ipokuwa akiongoza kampeni hiyo 
Magharibi mwa Kenya, anamsifia 
kuwa mhudumu wa afya jasiri al-
iyeshinda itikadi potovu za kijin-
sia na kitamaduni ili kutoa hudu-
ma kwa jamii.

Upangaji familia ulikuwa kati-
ka kitengo cha Ojiambo, na ana-
kumbuka kuwa kutaja tu “upan-
gaji uzazi” ilikuwa mwiko katika 
jamii nyingi. Anamchukulia Sa-
lome kuwa mmoja wa wanajeshi 
wakakamavu nyanjani waliosaid-
ia kuzika katika kaburi la sahau 
“dhana tele potovu” kuhusu sua-
la hilo.

Aliporudi kutoka Colombo mna-
mo 1979, alikoongoza wajumbe 
wa Kenya kwa Kongamano la Ki-
mataifa la Wabunge ambalo lilia-
giza mabunge yabuni sera mwafa-
ka kuhusu idadi ya watu na mae-
ndeleo, Ojiambo anakumbuka 
Salome akimkumbatia na kum-
pongeza kwa kazi nzuri aliyofanya.

Kisadfa, Ojiambo alikuwa pia 
Mbunge wa Funyula, eneo am-
bako Salome alikuwa ametoka, 
lakini hawakukubaliana kisiasa. 
Salome aliegemea kambi ya ali-
yekuwa makamu wa rais Moody 
Awori, aliyemng’atua Ojiambo ka-
ma mbunge wa eneo hilo mnamo 
1983. 

“Dada yangu Salome alikuwa 
mshiriki mkuu wa maendeleo, lak-
ini ilipohusu siasa, aliniambia wa-
zi tulikuwa katika mikondo tofau-
ti. Alikuwa mkweli na hakuwa na 
unafiki na nilimheshimu kwa hi-
lo,” Ojiambo akaambia Darubini 
ya Wiki.

Salome, ambaye alikuwa mto-
to wa nane katika familia ya wa-
tu 14, aliolewa na Eli Augustine Na-
maindi, mtaalam wa kiuchumi al-
iyefariki Juni 2014. Salome alifun-
za katika shule kadhaa za msingi 
Kaunti za Busia, Mombasa, Nairo-
bi na Kakamega kabla ya kujiun-
ga na FPAK kama mhudumu wa 
jamii mnamo 1970. Baada ya kus-
taafu mnamo 1995, alihudumu ka-
tika bodi za shule kadhaa.

- Imetafsiriwa na Mary Wangari

TA N Z I A

 PIA ALIHUDUMU KATIKA BODI ZA SHULE KADHAA

Waliopinga juhudi zake walisema alikuwa anawapotosha wapunguze idadi ya watoto waliokuwa nao huku kizazi chake 
kikizidi kunawiri
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Salome Wamalwa alihubiri kuhusu upangaji uzazi. PICHA | MAKTABA






