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KILICHOPONZA UHURU
Nyamakima - eneo maarufu zaidi kwa biashara haramu Kenya, lenye 

kila aina ya bidhaa - kutoka zilizo ghushi hadi za magendo zinazoshukiwa 
kutolipiwa ushuru. Biashara hii inayopendwa na wengi inaaminika ndiyo 

iliyommaliza kisiasa Rais Kenyatta.
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22 NDOTO YA 
GIDEON 
YAZAMA

Matumaini ya mwenyekiti 
wa Kanu ya kurithi 
ufalme wa kisiasa wa 
baba yake katika Bonde 
la Ufa yadidimia baada 
ya kushindwa vibaya 
katika uchaguzi wa hivi 
majuzi.

K
wa binadamu, ushirikiano ni 
hitaji kwa mageuzi. Katika kita-
bu chake cha kuvutia na maaru-
fu ambacho kimenukuliwa kwa 

upana Sapiens: A Brief History of Hu-
mankind,  msomi kutoka Israeli Yu-
val Noah Harari anasema kufuatia 
kuibuka kwake - zao la mabadiliko ya 
maumbile, babu yetu, Homo erectus, 
hakubadilika kwa karibu miaka mil-
ioni mbili. Hata vifaa vya mawe al-
ivyotengeneza na lengo la kuviten-
geneza - kuvunja mifupa kupata ubo-
ho ndani yake - havikubadilika kwa 
miaka hiyo milioni mbili!

Kisha kati ya miaka 70,000 na 
30,000 iliyopita, cheche ziliwaka ka-
tika ubongo wa mababu zetu na wa-
kaanza kufikiria, kufikiria kwa maki-
ni, na kuwasiliana miongoni mwao.

Mageuzi ya lugha wakati wa ili-
yoitwa Mageuzi ya Utambuzi ya en-
zi hizo, yalituruhusu kuwasilisha, sio 
tu ujumbe kama vile kuonyana ku-
husu hatari, ambako kila mnyama 
anaweza kufanya, lakini habari ku-
husu kila mmoja na kuturahishia ku-
tangamana katika njia thabiti zaidi.

Lugha pia ilituruhusu kuunda dha-
na ambazo hazikuwa na ukweli, 
mambo ambayo yalidumu tu katika 
akili zetu – Harari anatoa mfano wa 
kampuni na nchi - akiashiria makun-
di makubwa, mamilioni ya binad-
amu wanaweza kushirikiana. Wa-
china bilioni moja wanaweza kuwa 
waaminifu na kushirikiana kwa ajili 
ya China, katika fikira zao.

Kwa kushirikiana katika makundi 

makubwa, binadamu ameweza kut-
awala viumbe wengine na kupinda 
asili kukidhi mahitaji yake. Mabadi-
liko katika tabia siku hizi hayahita-
ji mageuzi ya maumbile; inaweza ku-
wa tabia zetu zinazohitaji mageuzi 
yetu ya maumbile.

Kikomo cha nguvu za mwanad-
amu kinatoka kwa kukosa kwake 
kushirikiana katika kiwango cha vi-
umbe; iwapo wote wangeungana, 
wanaweza kushinda kifo, ulimwen-
guni, na pengine muda wenyewe.

Kuna mafunzo kutoka kwa ma-
babu zetu ambayo serikali mpya ya 
Rais-mteule William Ruto inafaa ku-
soma. Inarithi changamoto nyingi za 
ndani na za nje.

Hali ya dunia ya zamani, inayota-
waliwa na mataifa ya Magharibi, 
ukuaji wa maendeleo, amani na utu-
livu zinabadilishwa katika kichwa 
chake. Majanga ya ulimwengu na Ul-
aya zimesababisha hali ngumu ya 
uchumi. Mataifa mapya yenye ngu-
vu yanapita yale yaliyostawi: India 
imepita Uingereza kuwa nchi ya tano 
yenye uchumi  mkubwa ulimwen-

guni.  Nchi mpya kwa nguvu za ki-
jeshi kama China zinakaribia kupin-
ga falme za kisasa za Magharibi kud-
hibiti ulimwengu.

Matukio haya ya ulimwengu ya-
naathiri hali ya Kenya wakati huu na 
siku zijazo. Ndani ya nchi, matarajio 
ni makubwa . Mamilioni ya watu ha-
wana kazi na vijana masikini wana-
tarajia maisha yao yabadilike - usi-
ku mmoja. Watumishi wa umma ka-
ma vile polisi na walimu wanatara-
jia watimiziwe ahadi ya kuongezwa 
mshahara waliyopewa wakati wa 
kampeni.

Mlipa hushuru aliyeumia kwa mu-
da mrefu anasubiri afueni. Wamiliki 
wa biashara ndogo na wasio na ajira 
wanasimama mlangoni wakisubi-
ri Hazina ya Mahsla. Wale wanaoit-
wa hoehae wanatazama barabara, 
wakitarajia kusafirishwa kutoka chi-
ni hadi juu.

Ahadi hizi zinaweza, na bila sha-
ka, kutimizwa kikamilifu. Lakini ita-
chukua zaidi ya watu milioni sa-
ba waliopigia kura Kenya Kwanza. 
Changamoto ya Ruto ni kuungan-
isha nchi nyuma yake. Wito mkub-
wa wa serikali yake sio kulipiza kis-
asi, kisasi duni na “kujihisi mshin-
di” kama mchanganuzi mmoja al-
ivyouita, mbali ni unyenyekevu na 
shukrani kwa kazi ngumu iliyo mbe-
le yake. Zawadi ya ushindi ulioping-
wa ni kuu. Ni ushirikiano, sio ugom-
vi, uliotufikisha tulipo kama taifa na 
kama watu.

mmutuma@ke.nationmedia.com

Sura mpya ya Kenya: Ahadi na hatari ya enzi mpya

5 HESABU, SI 
UTARATIBU

Uamuzi wa 
Mahakama ya Upeo 
katika kesi za chaguzi 
za urais za 2013 na 
2017 zilisababisha 
tetesi za kisiasa 
kuhusu jinsi majaji 
walifikia maamuzi 
yao.

8 RUTO TAYARI 
KWA KAZI

Iwapo Ruto 
atatimiza ahadi yake 
ya kuunda tume 
ya kuchunguza 
waliotumia serikali 
vibaya, atakuwa 
amelenga himaya ya 
biashara za familia 
ya Kenyatta.

10 RAILA: 

AMETOKA?
Anapofikiria hatua 
mpya baada 
ya kushindwa, 
minong’ono kuhusu 
mrithi wa Raila 
Odinga imeanza 
katika ngome yake.

Yaliyomo

k a u l i  y a  m h a r i r i

Changamoto ya Ruto ni kuunganisha nchi 

nyuma yake. Wito mkubwa wa serikali 

yake sio kulipiza kisasi, kisasi duni na 

“kujihisi mshindi” kama mchanganuzi 

mmoja alivyouita, mbali ni unyenyekevu na 

shukrani kwa kazi ngumu iliyo mbele yake. 

Mutuma Mathiu

Stephen Gitagama

Afisa Mkuu Mtendaji
Mutuma Mathiu

Mhariri Mkuu
Lilianzishwa na marehemu Hillary Boniface Ngweno 

Washington Gikunju  Mhariri Msimamizi, Wikendi
Mike Owuor Mhariri Jumapili
Allan Buluku Mhariri wa Weekly Review
Njoki Ndung’u  Mhariri wa Uchapishaji

Andrew Anini  Msanifu Kurasa Mkuu
Joan Pereruan  Mhariri wa Picha
Benjamin Situma, Alice Othieno Wasanifu Kurasa
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Rias Uhuru Kenyatta (kushoto) akizungumza na Naibu Rais William 
Ruto katika Chuo cha Kitaifa cha Mafunzo ya Kijeshi, eneo la Karen, 
mnamo Mei 3, 2017.     EVANS HABIL I NATION

  Kwa kulinda demokrasia Amerika 

  McIlroy akiri kuachana na wenzake

  Rais - mteule Ruto tayari kushika hatamu

Rory McIlroy amekiri uhusiano 
wake na wenzake kadhaa wa Ry-
der Cup umeharibika sana kwa 
sababu yao kuhamia LIV Golf.  
Wanachama watano wa timu 
hiyo ya Ulaya iliyoshindwa ka-
tika dimba la Whistling Straits 

mwaka jana, wamejiunga na 
timu iliyojitenga ambayo inafa-
dhiliwa na Saudi Arabia, pamo-
ja na Henrik Stenson, ambaye 
uamuzi wake ulimfanya akose 
unahodha katika shindano la 
mwaka ujao Roma. Wanne ka-
ti ya watano hao —Ian Poulter, 
Lee Westwood, Sergio Garcia na 
Bernd Wiesberger — walikuwa 
miongoni mwa wanachama wa 
LIV katika mashindano ya PGA,  
Ulaya.

Aliyekuwa  Rais wa Amerika, 
Barack Obama na Mama wa 
Taifa, Michelle Obama, hati-
maye wamepata michoro yao 
ya Ikulu ya White House, baa-
da ya miaka minne ya kupuu-
zwa na  Donald Trump, katika 
hafla iliyojaa hisia na ambayo 
pia ilitajwa kuwa ya kulinda 
demokrasia Amerika.

Michoro hiyo,  ilifunguliwa na 
Obama na mkewe wenyewe.

Vifijo na nberemo zilisikika 
katika ukumbi wa East Room 
walipokuwa wakiondoa vitam-
baa vya samawati vilivyofunika 
kazi hiyo ya sanaa .

Obama, rais wa kwanza wa 
nchi hiyo mwenye asili ya Kia-
frika, alichorwa na Robert Mc-
Curdy, akionekana wima, akiwa 
ameweka mikono yake mifu-

koni, suti yake nyeusi ikichomo-
ka vyema na kivuli kikiwa kati-
ka nusu ya uso wake. Michelle, 
aliyechorwa na Sharon Sprung, 
alipozi kwa rinda rangi ya bluu 
nyepesi, akiketi kwenye sofa ya 
rangi nyekundu. Obama alita-
nia kwamba umakinifu wa Mc-
Curdy ulimaanisha “ alikataa 
kuficha nywele zake nyeupe”, 
lakini akasema staili aliyotumia 
iliondoa mtindo ambao marais 
“mara nyingi hupakwa rangi” 
na “kujipata katika hadhi ya ki-
zushi, hasa baada ya  kuondoka 
na watu kusahau mambo yao 
ambayo hawakutaka”.

Shangwe ziliendelea wakati 
wa hotuba ya Rais Joe Biden il-
iyoanzisha hafla hiyo na zikao-
ngezeka baada ya Obama kuin-
gia jukwaani.

Maandilizi ya kumuapisha Wil-
liam Ruto kuwa Rais wa tano wa 
Jamhuri ya Kenya yanaendelea.

Taarifa kutoka kwa Kamati ya 
Mpito ya Ofisi ya Rais inaonyesha 
kuwa sherehe hiyo itafanywa Ju-
manne katika uwanja wa Kimatai-
fa wa Michezo wa Moi, Kasarani, ka-
ti ya saa nne mchana na saa nane 
adhuhuri.

Karibu viongozi wa nchi 40, 
akiwemo Rais Yoweri Museveni wa 
Uganda, Evariste Ndayishimiye wa 
Burundi, Paul Kagame wa Rwan-
da na Salva Kiir wa Sudan Kusini 
watahudhuria hafla hiyo. Ibara 
141 ya Katiba inasema Rais-mteule 

ataapishwa hadharani mbele ya 
Jaji Mkuu, Jumanne ya kwanza ku-
fuatia siku 14 baada ya kutangaz-
wa kwa matokeo ya kura ya urais 
iwapo hakuna kesi ya kuyapinga 
itawasilishwa.

Na iwapo kesi itawasilishwa, si-
ku ya saba kufuatia tarehe ambayo 
Mahakama ya Upeo itatoa uamu-
zi wake kutangaza uchaguzi ku-
wa halali.

Baada ya Dkt Ruto kula kiapo, 
Rais Kenyatta atamkabidhi upan-
ga, kuashiria mabadiliko ya mam-
laka kama Amiri Jeshi Mkuu wa 
Vikosi vya Ulinzi Kenya.

k u r u n z i  y a  K e n y a

Kuhamia LIV Golf kwazua utengano

Obama na mkewe wapata michoro yao 

Kutoka Kenyatta hadi ‘Rais wa Tano’

  EACC yawapa maafisa siku 30 kutimiza sheria 

Tume ya Maadili na Kupambana na 
Ufisadi imeagiza maafisa wapya wa 
serikali kutangaza utajiri wao ndani 
ya siku 30. Matangazo hayo yanafaa 
kujumuisha mali ya wachumba na 
watoto wao. EACC ilitaja sheria vya 
Maadili ya Maafisa wa Umma, kuhusu 

hitaji la lazima la maafisa hao kutan-
gaza mali yao siku 30 baada ya kuin-
gia ofisini, na kukosa kufanya hivyo 
au kudanganya katika tangazo hilo, ni 
kosa la uhalifu na wanaweza kutozwa 
faini isiyozidi Sh1 milioni, au kufung-
wa jela hadi mwaka mmoja au adha-
bu zote mbili wakipatikana na hatia.

 Kenya ni miongoni mwa nchi za 
kwanza ulimwenguni kuidhinisha 
Azimio la Umoja wa Mataifa Dhidi ya 
Ufisadi, ambalo lilipelekea kuanzish-
wa kwa Sheria ya Maadili ya Maafisa 
wa Umma (POEA).

Viongozi wapya kutangaza utajiri wao

Aliyekuwa Rais wa Amerika Barack Obama ampiga busu 
aliyekuwa Mama Taifa Michelle Obama wakati wa sherehe ya 
kufungua michoro yao rasmi ya Ikulu ya White House,  eneo 
la East Room, Ikulu ya White House, jijini Washington, DC, 
Septemba 7.
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k u r u n z i  y a  K e n y a

 DENNIS ONSONGO | NATION

 Na MACHARIA GAITHO

Uamuzi wa  Mahakama  ya Upeo katika ke-
si za kupinga matokeo ya chaguzi za urais 
2013 na 2017 uliibua tetesi nyingi za kisiasa 
kuhusu jinsi majaji walifikia maamuzi yao 

na kuzua shaka kuhusu Uhuru wa Idara ya Ma-
hakama.

Uamuzi wa 2022 mnamo Jumatatu, uliodumi-
sha ushindi wa William Ruto dhidi ya Raila si to-
fauti.Tayari umegeuka mada ya mjadala mka-
li, wengi wakikerwa na lugha kali iliyotumiwa 
na Jaji Mkuu Martha Koome dhidi ya walalami-
shi katika kesi hiyo, na maswali kuhusu iwapo ua-
muzi huo ulizingatia ushahidi ama kilikuwa kile 
wengi wanataja kuwa uamuzi wa kisiasa.

Hata kabla ya uamuzi kamili kutolewa ili ku-
chunguzwa kwa kina kubaini sababu zilizopele-
kea uamuzi huo wa pamoja, Koome aliibua shaka 
kwa kuuzungumzia hadharani.

Jaji Mkuu alikuwa akihutubia watu kwenye 
mazishi katika Kaunti ya Meru Jumatano ali-
potumia fursa hiyo kutetea Mahakama ya Up-
eo, akisema uamuzi huo “ulitolewa kwa ajili ya 
kulinda uhuru wa taasisi huru, hasa Idara ya Ma-
hakama. Haukutokana na uwezo au nguvu zetu 
kama korti, bali kwa sababu ya Mungu mwamini-
fu tunayemtumikia.”

Huenda kuna watu watajiuliza ni kwa 
nini alitaja Mungu katika jamii ambapo 
maamuzi ya korti yanatarajiwa kuzinga-
tia sheria badala ya ufuasi wa kidini, kisia-
sa au makundi mengine. Kauli ya Koome 
ya kulinda uhuru wa Idara ya Mahaka-
ma haikuelezewa, lakini inaonyesha ku-
wa mbali na tetesi zilizowasilishwa kortini 
na walalamishi na washtakiwa, huenda majaji 
wa walitaka kusisitiza uhuru wao dhidi ya majar-
ibio ya kuwaingilia au kuwatisha.

Ni katika muktadha huo ambapo baada ku-
tangaza uamuzi huo, Naibu Jaji Mkuu Philome-
na Mwilu, aligusia kuhusu watu fulani waliojar-
ibu kuwapigia simu walipokuwa wak-
itayarisha uamuzi wao lakini 
wakapuuza.

Katika muktadha huo 
huo, mwenyekiti wa 
Tume Huru ya 
Uchaguzi na Mi-

paka, Wafula Chebukati, ilifichua habari za kus-
hangaza wakati wa kesi hiyo, kuwa wanachama 
wa Kamati ya Kitaifa ya Ushauri kuhusu Usala-
ma ilijaribu kumshawishi ‘afinyange’ matokeo ya 
uchaguzi ili kumpa ushindi Raila badala ya Ruto.

Katika hati kiapo, Bw Chebukati alidai kuwa Ka-
tibu Mkuu katika Afisi ya Rais, Kennedy Kihara, 
Naibu Mkuu wa Majeshi, Francis Ogolla, Inspek-
ta Jenerali wa Polisi, Hilary Mutyambai na Wakili 
Mkuu wa Serikali, Kennedy Ogeto walifika ofisini 
mwake katika kituo cha kitaifa cha kujumuisha 
kura Bomas of Kenya wakimtaka abadili matokeo 
kwa misingi ya usalama wa kitaifa. Alidai pia wa-
fanyakazi wa IEBC walihangaishwa, kutishwa na 

kukamatwa kiholela, na bila kutoa ushahidi wow-
ote, akajaribu kuhusisha mauaji ya afisa wa tume 
hiyo na uchaguzi.Hata hivyo,  bila kutoa ushahidi, 
Bw Chebukati alijaribu kuhusisha mauaji ya  afi-
sa mmoja wa kusimamia uchaguzi na uchaguzi.

Madai ya Chebukati, ingawa hayakuthibitish-
wa, yalitumiwa na washirika wa Ruto kuthibiti-
sha madai ya majaribio ya wenye ushawishi seri-
kalini, uzima safari yake ya Ikulu.

Iwapo kweli majaji wa Mahakama ya Upeo wal-
ishinikizwa, tunasubiri kuona yatakayojiri katika 
malalamishi na ripoti rasmi mbali na matamshi 
yasio na ushahidi.

Lakini kwa sasa Jaji Mkuu Koome na wenzake 
sita, Mwilu, Mohamed Ibrahim, Smokin Wanjala, 
Njoki Ndung’u, Isaac Lenaola na William Ouko 
wanafaa kujiandaa dhidi ya ukosoaji mkubwa 
kabla ya kutoa uamuzi kamili.Dalili za yanayoji-
ri zilioneka pale Rais Uhuru Kenyatta alipokuba-
li uamuzi huo shingo upande.

Zaidi ya majibu ya Raila na mgombea-mwen-
za Martha Karua kwamba “sikubaliani na uamu-
zi lakini nimeupokea”, Uhuru alilaumu Mahaka-

ma ya Upeo kwa kuamua kwa njia moja 2017 na 
njia tofauti wakati huu, akiwataka Wakenya wa-
hakikisha taasisi zinafanya maamuzi yanayoe-
leweka na kuaminika.

 “Je, suala kuu ni idadi au utaratibu uliofuatwa?” 
akauliza katika hotuba yake ya kwanza tangu ku-
tangazwa kwa matokeo ya uchaguzi. “Taasisi in-
aweza kuamua kwa njia moja katika uchaguzi na 
kwa njia nyingine katika uchaguzi mwingine bila 
kuibua maswali,” akauliza.

Alikuwa akirejelea tukio la kihistoria mnamo 
2017 ambapo ushindi wake katika uchaguzi wa 
urais ulibatilishwa na Mahakama ya Upeo chini 
ya Jaji Mkuu David Maraga, kwa misingi ya utara-
tibu uliojaa dosari.

Kwenye kesi ya majuzi, Koome na wenzake ha-
wakuzingatia sana utaratibu ama ushahidi, na 
badala yake waliegemea hesabu ya kura. Hiyo 

ndiyo sababu kesi ya Raila ilitupwa kwa kus-
hindwa kutoa ushahidi wa hesabu ya ku-

ra katika fomu kutoka vituo vya 
kupigia kura iliyotofautiana 

na matokeo yaliyotangaz-
wa na Chebukati. 

HESABU HAINA KONA - MAJAJI
Mahakama ya Upeo ilidumisha ushindi wa Ruto dhidi ya Raila katika uchaguzi wa urais. Walalamishi walishindwa jinsi 

hesabu ya kura katika fomu kutoka vituo vya kupigia kura ilitofautiana na matokeo yaliyotangaza na Chebukati

 USHAHIDI

Iwapo ni kweli majaji pia walisukumwa, tunasubiri 

kuona yatakayojiri katika malalamishi na ripoti 

rasmi mbali na matamshi yaliyotolewa ambayo 

hayakuwa na ushahidi.

PICHA | 
DENNIS 
ONSONGO
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Na MACHARIA GAITHO

Mteja wa mara ya kwanza katika New Mad-
ina Restaurant, eneo la Xiaobei Lu, jiji la 
Guangzhou, China, atashtuka akifikiri 
ameingia mkahawa wa ‘Little Murang’a’, 

kwenye vichochoro vilivyojaa watu vya eneo la 
kati la jiji la Nairobi.

Katika baadhi ya misimu, lugha inayosiki-
ka kwa wingi ni Kikuyu, kutoka kwa wafanyabi-
ashara wengi waliofika China kununua bidhaa 
za kuuza Kenya.

Mkahawa huo ni maarufu kwa Wakenya na wa-
geni wengine kutoka Afrika wasiokula chaku-
la cha kigeni. Chakula hapa ni kuku, mchuzi 
wa nyama ya ng’ombe au kondoo kwa wali au 
chapati na bei yake ni nafuu sana.

Mkahawa wa New Medina, unaomilikiwa na fa-
milia ya raia wa China, ambao ni Waislamu, uko 
katika jumba la Deng Feng, ambalo lina hoteli, 
maduka kadhaa ya reja reja na kampuni kadhaa 
za kusafirisha bidhaa Kenya na nchi nyingine za 
Afrika Mashariki, Nigeria, Mali, Senegal na nchi 
nyingine zote za Afrika Magharibi.

Baada ya kula katika mkahawa wa New Madi-
na, wafanyabiashara hao hutembelea maduka 
kadhaa ya bidhaa za elektroniki eneo la Dasha-
tou, safari ya dakika kumi kwa gari. Akiulizwa bei 
ya runinga za kisasa, mhudumu wa duka ataon-
yesha aina kadhaa kutoka Japan, Korea Kusini na 

aina mpya kutoka China: “Sony, Samsung, Pana-
sonic, Hitachi, Haier, Toshiba, Hisense, Wewe se-
ma...”  “Niseme nini?” “Wewe sema”.

Mwelekezi anayeandamana na wafanyabi-
ashara hao anawaeleza kwamba “Wewe sema” si 
aina ya runinga,  bali mteja anaulizwa aina anay-
otaka. Kisha nembo inayofaa inawekwa kwa tel-
evisheni yoyote isiyo na jina ambayo imewekwa 
kwa maonyesho.

Wafanyabiashara hao hununua bidhaa zao, 
mara nyingi kwa wingi, na kupitia mfumo thabi-
ti. Kampuni za usafirishaji wa bidhaa Kenya zilizo 
na matawi jijini Guangzhou na vituo vingine vya 
biashara China, huchukua bidhaa hizo, kuzipakia 
vyema na kuhakikisha zinasafirishwa kwa meli 
au ndege. 

Mfanyabiashara huchukua bidhaa zake katika 
mabohari eneo na Eastleigh, Nairobi, au zinasa-
firishwa moja kwa moja katika duka lake la jum-
la au reja reja.

Kampuni za usafirishaji, ambazo nyingi zinami-
likiwa na Wasomali kutoka Kenya nchini China, 
Dubai, Uturuki na kwingine wafanyabiashara wa 
Kenya wanakoenda kwa wingi, hufanya kazi kwa 
uwezo na kuaminiana kwa hali ya juu.

Ni vigumu kusikia bidhaa zimepotea, kupel-
ekwa maeneo tofauti na zilikofaa kupelekwa au 
kubadilishwa. Mara nyingi, wafanyabiashara hu-
lipa baada ya kupokea bidhaa zao. Muujiza huu 
wa kushughulikia bidhaa pia huwa katika fo-
rodha. Bidhaa humfikia mwenyewe jinsi zilivyo-
pakiwa, bila kufunguliwa na maafisa wa forodha 
na ushuru kukaguliwa. Baada ya bidhaa kufika, 
mteja hulipa gharama ya usafirishaji, bila kupe-
wa risiti za ushuru wa uingizaji bidhaa au staka-
badhi za  kuonyesha zimechunguzwa kubaini vi-
wango vya ubora.

Karibu kwa uchumi wa Nyamakima.
Eneo hili la biashara za ‘mahasla’, Nairobi, kati-

kati ya barabara za River Road na Kirinyaga, lime-
kuwa likivuma kinachojulikana kama moyo wa 
kibiashara wa Mlima Kenya. Lilitekeleza juku-
mu lake kumpokonya Rais Uhuru Kenyatta kura 
za Mlima Kenya na kwa njia hiyo kumpa ushin-
di Rais-mteule William Ruto dhidi ya kiongozi wa 
upinzani Raila Odinga.

Ni hatua ya serikali ya kuzima ulanguzi wa 
bidhaa kuanzia 2017 ambayo Naibu Rais William 
Ruto alitumia kueneza propaganda na kumfan-
ya Rais Kenyatta adui mkuu wa biashara za jamii 

MAMILIONEA WA NYAMAKIMA
Eneo hili la biashara lenye shughuli nyinngi, katikati ya barabara za River Road na Kirinyaga, Nairobilimekuwa likivuma 

kinachojulikana kama moyo wa kibiashara wa Mlima Kenya. 

WAFANYABIASHARA WALIVYOZIMA MPANGO WA UHURU

k u r u n z i  y a  K e n y a

SH1.5BN
Mambo yaliharibika hata zaifi mnamo Agosti 2018 Rais 
Kenyatta aliposhuhudia moto ukichoma bidhaa haramu za 
thamani ya zaidi ya Sh1.5 bilioni.

Magari ya Usafiri wa Umma katika eneo la Nyamakima, Nairobi, Septemba 7. Tlilitekeleza jukumu lake kumpokonya Rais Uhuru Kenyatta kura 
za Mlima Kenya na kwa njia hiyo kumpa ushindi Rais-mteule Ruto dhidi ya kiongozi wa upinzani Raila Odinga. PICHA | FRANCIS NDERITU
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k u r u n z i  y a  K e n y a

ya Wakikuyu.
Kampeni ya Ruto ya walalahoi dhidi ya matajiri, 

na sera yake ya kuinua uchumi kuanzia chini, ilifura-
hisha wafanyabiashara na mafundi wadogo ambao 
walikuwa wameathiriwa na kudorora kwa uchumi, 
ambako Ruto alilaumu Rais Kenyatta, licha ya ukweli 
kwamba ulisababishwa na masuala kadhaa ambayo 
hangeweza kudhibiti kama vile janga la Covid-19, ku-
panda kwa bei za mafuta ulimwenguni na uvamizi 
wa Urusi nchini Ukraine. 

Afisa Mkuu Mtendaji wa Muungano wa Wafanyabi-
ashara Wadogo, Sammy Karanja, anasema mambo ya-
liharibika hata zaifi mnamo Agosti 2018 Rais Kenyat-
ta aliposhuhudia moto ukichoma bidhaa haramu za 
thamani ya zaidi ya Sh1.5 bilioni.

Wakati huo, Rais aliapa kuendelea kufanya hivyo 
akisema hatua hiyo ilinuiwa kulinda viwanda vya 
Kenya na watumiaji bidhaa lakini akatumbukia kati-
ka propaganda ambayo Ruto na washirika wake kuto-
ka Mlima Kenya walikuwa wakieneza.

Naibu Rais aliendelea kumshambulia Rais kwa kus-
ukuma Wakenya wa kawaida kwa Fuliza, mojawapo 
ya mikopo inayopatiaka kupitia kwa simu. Sasa inai-
buka kuwa kunyooshea kidole cha lawama bidhaa in-
ayohusishwa na Benki ya NCBA ambayo umiliki wake 
pia unahusishwa na familia ya rais, kulikuwa makusu-
di na kulilenga vita vya kibiashara.

Hata hivyo, swali ni: Kwa nini vita vya dhidi ya ul-
anguzi na ukwepaji ushuru viligeuzwa kuwa suala la 
Wakikuyu?

Wingi wao katika mkahawa wa New Madina 
unaelezea sababu. Kulingana na Karanja, idadi kubwa 
zaidi ya wafanyabiashara wanaoenda China, Dubai na 

Uturuki wanatoka Mlima Kenya.
Huo ni mtindo wa tangu miaka ya 2000, wafanyabi-

ashara wa eneo hilo walipofanya ziara zao za kwan-
za China, wakaona nafasi na wakaanza kualika jamaa 
na marafiki na kusababisha kuongezeka kwa safari za 
kununua bidhaa.

Eneo la Nyamakima sasa lina mamia ya maduka ya 
rejareja yanayouza bidhaa za elektroniki, bafu, vifaa 
vya jikoni, taa, mazulia, majenereta, vipuri vya magari, 
viatu, simu za mkononi na karibu kila kitu.

Eneo hilo, ambalo sasa limepanuka zaidi hadi nje ya 
kilichokuwa kituo cha matatu cha Nyamakima, pia li-
nasambaza bidhaa hadi maeneo mengine ya Kenya.

Bidhaa za bei nafuu zinazouzwa na wachuuzi kati-
ka misongamano ya magari Nairobi au kwenye baa 
na masoko jijini hutoka Nyamakima. Vile vile, bidhaa 
zingine bora katika majumba ya kifahari ya biashara 
hutoka eneo hilo. Hili linaibua suala lingine. Sio bidhaa 
zote kutoka Nyamakima ambazo ni duni, bandia au za 
bei rahisi.

Mtu anaweza kupata bidhaa bora na halisi kutoka 
Ulaya na Amerika na pia kwa bei sawa na ya bidhaa 
kutoka China. Mtu pia anaweza kupata zile bandia za 
“Wewe sema” au zilizo na nembo inayofanana na zile 
halisi, kwa mfano Sumsang, badala ya Samsung.

Naam, kuna masuala kuhusiana na ukwepaji kuli-
pa ushuru na ubora. Kulingana na Karanja, shirika lake 
haliungi mkono ukwepaji ushuru au kuingiza bidhaa 
bandia lakini wanataka ufahamu na ukweli katika 
utekelezaji.

Anasema hata wakati wanaoleta bidhaa kutoka nje 
wakikosa kulipa ushuru moja kwa moja kwa Shiri-
ka la Ushuru Kenya, ushuru huo unawekwa chini ya 
ada za usafirishaji zinazolipwa maajenti wa kampuni. 
Badala ya kutoza ushuru bidhaa binafsi kwa kutege-
mea thamani yake, KRA hutoza ushuru kwa kutege-

mea wingi wa bidhaa.Shida, anasema, ni wakati KRA 
inapoongeza ada bila ilani kutoka Sh1.3 milioni ha-
di Sh2.2 milioni kwa kontena ya futi 20 ilivyofanyika 
mwaka jana. Au wakati mfanyabiashara analipia Sh1 
milioni na wiki inayofuata mwingine anatozwa Sh1.8 
milioni kwa shehena sawa.

Haya ndiyo masuala ambayo chama chake kiliwasil-
isha kwa Ruto katika mikutano mitatu na akawasikil-
iza.Sasa ni matumani yake kuwa Ruto ataondoa vik-
wazo kwa biashara na kuruhusu biashara ndogo kun-
awiri. Anataka sekta isiyo rasmi ilainishwe ili wahusi-
ka waache kuendesha shughuli zao kichinichini na 
kuchukua nafasi yao katika mazingira ya uchumi.

Hata hivyo, huenda wengi katika sekta hiyo huenda 
wasikubaliane na maoni yake. Heri wasilipe ushuru 
kwa serikali, Shirika la Ubora wa Bidhaa Kenya, Wak-
aguzi wa Baraza la Kaunti au mamlaka yoyote ile.

Hawa ndio watafahamu kwamba kuundwa kwa 
serikali ya ‘hasla’ ya Rais Ruto hakutakuwa leseni ya 
kushiriki ulanguzi na kukwepa kulipa ushuru. Kauli za 
kampeni ni tofauti na utawala.

Katika soko la China, unapata unacholipia. Unaweza 

kupata bidhaa za ubora wa hali ya juu na zilizo halali 

kutoka Ulaya na Amerika, na pia upate bidhaa sawa na 

hizo zilizoundwa China kwa bei nafuu sana. Unaweza pia 

kupata nyingine feki zenye chapa zinayokaribiana na zile 

halali kama vile Sumsang badala ya Samsung.

Biashara katika eneo la Nyamakima Septemba 
7. PICHA | FRANCIS NDERITU

Wakati kuria
alipocheza

na moto
Na MACHARIA GAITHO

Aliyekuwa Mbunge wa Gatundu 
Kusini, Moses Kuria aliongoza 
kampeni ya kumlaumu Rais 
Uhuru Kenyatta kwa kuhari-

bu biashara za watu wa Mlima Ken-
ya kupitia misako ya wanaokwepa 
kulipa ushuru, ulanguzi na bidhaa 
feki.

Kufikia mwisho wa Aprili 2019, 
Bw Kuria aliunga mkono hadhara-
ni uingizaji nchini wa bidhaa feki, 
akitaka Waziri wa Biashara, Peter 
Munya, afutwe kazi baada ya kuwe-
ka mikakati ya kuhakikisha ubora 
wa bidhaa na kuharibu bidhaa feki
kutoka China.

Bw Kuria alidai uchumi wa Chi-
na ulikua kutokana na uwezo wake 
wa bidhaa bandia. “Napendekeza 
bidhaa yoyote bandia mbayo hait-
engenezwi humu nchini. Tutajifun-
za kutengeneza bidhaa halali baa-
daye,” akasema.

Baadaye Septemba 2021, ilitokea 
hali sawa na ya mtu kupata ulicho-
taka. Bw Kuria alikuwa akitumia zu-
lia la stima kutibu hali ya miguu ku-

ganda kifaa hicho kilipoharibika.
Kuria alisema zulia hilo lililipu-

ka moto na kuchoma miguu yake 
vibaya. Matibabu katika hospita-
li nzuri Kenya na India hayakum-
saidia, na hakupona hadi Februari 
mwaka huu kufuatia upasuaji nchi-
ni Dubai.

Oktoba mwaka jana, akiwa bado 
amelazwa katika hospitali Nairo-
bi, Bw Kuria alitoa ushahidi mbele 
ya Kamati ya Bunge iliyokuwa iki-
chunguza kampuni ya Ceragem 
Ltd, inayosambaza kifaa kilichom-
choma miguu.

Alilaumu kampuni hiyo kwa 
kuuza bidhaa hatari ambazo hazi-
jafikia viwango vya ubora vya Shiri-
ka la Ubora wa Bidhaa Kenya (KBS), 
na kutisha kuishtaki kwa masaibu 
aliyopitia.

“Napendekeza bidhaa 
yoyote bandia mbayo 
haitengenezwi humu 
nchini. Tutajifunza 

kutengeneza bidhaa halali 
baadaye.”
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RAIS RUTO TAYARI KUCHAPA KAZI
Kutoka muuzaji wa kuku hadi kuwa Amiri-Jeshi Mkuu wa Vikosi vya Ulinzi Kenya, Ruto amejionea mengi. Baada ya 

kumaliza mihula miwili akiwa Naibu Rais, na maisha yake yote ya kazi akiwa karibu na mamlaka, inawezekana tayari Dkt 
Ruto anaelewa vyema anachotaka kufanya na jinsi anavyotaka kukifanya.

MNARA WA MAMLAKA

k u r u n z i  y a  K e n y a

 Na MACHARIA GAITHO

Atakapokuwa akichagua nguo za kuvaa kwa 
siku muhimu katika maisha yake, William 
Samoei Ruto, hatakuwa akiwaza tu safari yake 
ya ufanisi ya mwanakijiji aliyetembea bila via-

tu hadi kuwa Rais wa Kenya na Amiri Jeshi Mkuu 
wa Majeshi, bali pia anachohitaji kufanya kuunda 
ofisi hiyo katika sura yake mwenyewe.

Baada ya kumaliza mihula miwili akiwa Naibu 
Rais, na maisha yake yote ya kazi akiwa karibu na 
mamlaka, inawezekana tayari Dkt Ruto anaelewa 
vyema anachotaka kufanya na jinsi anavyotaka 
kukifanya.

Huenda atakuwa ameangalia marais wanne 
waliomtangulia - Jomo Kenyatta (1963-1978), 
Daniel arap Moi (1978-2002), Mwai Kibaki (2002-
2013) na Uhuru Kenyatta (2013-2022) - na kutwaa 
mafunzo kutoka kwa tawala hizo.

Wote walikuwa walikuwa na bidii ya kutafuta 
mamlaka, na walipoingia ofisini, walijikinga dhi-
di ya vitisho vya aina yoyote. Walitawala nyakati 
tofauti na chini ya katiba na mazingira tofauti ya 
kisiasa, kutoka utawala wa kidkteta wa chama ki-
moja wa Jomo na Moi hadi utawala wa demokra-
sia wenye kelele na  usio na mpangilio wa Kibaki 
na Uhuru.

Bado kuna mengi ya kusoma, na kitu kimoja kin-
achojitokeza wazi ni kuwa kupanda ngazi kwa Ru-
to kunaendeleza uthibiti wa Wakalenjin na Waki-
kuyu ambao huenda wakachukiwa tena na jamii 
zingine. Kuna mengi yanayolingana kati ya kupan-
da ngazi kwake na mtangulizi wake wa pekee ali-
yemtaja kamuwa mlezi wake, Daniel arap Moi.

Jambo moja linalojitokeza wazi ni kiongozi 
Mkalenjin kuwa naibu wa rais mkikuyu, kuvumilia 
kudhulumiwa na hatimaye kuibuka mshindi.

Hadithi za Moi na 
Ruto ni masimulizi 
ya vuta-nikuvute 
ya namlaka ka-
ti ya Wakikuyu na 
Wakalenjin. Wa-
tu kutoka jamii 
hizi mbili wame-
kuwa wakiunga-
na mkono kuin-
gia mamlakani huku 
wakitenga jamii zingine, 
na wakati huo huo 
kuzua ugomvi ambao 
hatimaye wanauweka 
kando ili kupokeza-
na hatamu za uon-
gozi.

Katika miaka ya 

mwanzo ya uhuru, Jomo Kenyatta alimhitaji Moi 
kumsaidia kumzima Oginga Odinga, aliyekuwa tu-
maini la Waluo kisiasa. Oginga alikuwa amezimwa 
Jomo alipokufa 1978, na tisho pekee lililobaki kwa 
Moi kuingia mamlakani kundi lililofahamika ka-
ma ‘Kiambu Mafia’.

Moi alikuwa mwerevu sana kuwa na marafiki 
Wakikuyu, wakiongozwa na Charles Njonjo, kura-
hisisha safari yake ya kuingia Ikulu.

Alipoingia mamlakani alitumia wakuu wa seri-
kali na vikosi vya usalama waliodhibitiwa na Njon-
jo kuzima watu maarufu waliobaki katika utawa-
la wa Kenyatta - Njoroge Mungai, Mbiyu Koinange, 
Njenga Karume na Kihika Kimani – ambao bado 
waliamini alikuwa wingu linalopita.

Baada ya kutimiza hayo, Moi alimgeukia Njon-
jo, na Kibaki na Wakikuyu wengine wote aliohisi 
wangekuwa wapinzani wake huku akiunda kun-
di lake la ‘Kalenjin Mafia’ katika nyan-
ja za kisiasa, uchumi, usimamizi 
na usalama.

Kutoka siku yake ya kwan-
za ya utawala wake, Moi ali-
jionyesha kama mtakat-
ifu, kiongozi mbeba 
Biblia aliyechukia ufi-
sadi na ambaye haku-
wa na tamaa ya ma-
li. Mmoja wa misemo 
yake tangu wakati huo 
ni kwamba kitanda 
cha dhahabu hakiwezi 
kununua usingizi.

Lakini muda si mre-

fu ilibainika kuwa mojawapo la mambo muhimu 
kwake lilikuwa kulimbikiza utajiri mwingi kushin-
da wapinzani wake katika serikali iliyotangulia.

Alipora mali ya umma kwa pupa na wakati huo 
huo kubomoa ngome za kiuchumi za wapinzani 
wake.

Ruto si Moi. Amesoma zaidi, amejua mengi na 
anatawala katika kipindi tofauti kabisa cha katiba 
inayozima udikteta na matumizi mabaya ya mam-
laka.

Hata hivyo, anajua kuwa rais akitaka anaweza 
kutumia ofisi yake kujitajirisha. Kauli ya kamp-
eni yake ya Serikali Kutekwa Nyara ilikuwa mbi-
nu ya kujitetea dhidi ya madai ya ufisadi, akiwaan-
yooshea kidole cha lawama waliomlaumu. Lakini 
inawezekana ilitokana na mambo aliyoshuhudia 
mwenyewe.

Iwapo Ruto atatimiza ahadi yake ya kuunda 
tume ya kuchunguza waliopora mali ya serikali, 

atakuwa amelenga himaya kubwa ya biashara za 
familia ya Kenyatta, lakini inasubiriwa kuona 
iwapo atafanya hivyo.

Ruto, ambaye ni mchapa kazi, asiyekuny-
wa pombe, mbeba-biblia, sawa na Moi, pia 
alitegemea kura za Wakikuyu, kama si vi-
ongozi Wakikuyu, kuingia mamlakani. 
Yeye pia ameingia mamlakani na Naibu 
Rais Mkikuyu, ingawa ana wafuasi wake 
mwenyewe eneo la Mlima Kenya, kwa 

hivyo si mateka wa Rigathi Gachagua.
Huenda hatakuwa na hofu aliyokuwa nayo 

Moi, lakini uhusiano wao utategemea Naibu 
Rais kufanya kazi yake bila kuonyesha tamaa ya 

uongozi.
Hata hivyo, apende asipende, akiwa 

Naibu Rais, Gachagua atakuwa 
tegemeo la kisiasa la Mli-

ma Kenya wakati wa ku-
tafuta mrithi wa Ruto. 

Gachagua akiru-
hsu hili kumuingia 
akilini, huenda Ru-
to akalazimika ku-
tumia mikakati ali-
yotumia Moi kumzi-
ma naibu wake am-
baye anafikiri ana ku-
ra nyingi.
Musalia Mudava-

di, ambaye ameahidi-
wa cheo cha Mkuu wa 

Mawaziri na wengine 
w e n g i , w a t a k u w a 

wakisubiri fursa kama hiyo 
itokee ili wanufaike. 
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Na JAINDI KISERO

JUMANNE ya Mei 2019, bodi ya Mamlaka ya 
Ushuru Kenya (KRA) chini yaikiongozwa 
mwenyekiti wake, Edward arap Sambili, ili-
fanya kikao maalumu. Ajenda kuu ya mku-

tano huo ilikuwa kumpa Afisa Mkuu Mtenda-
ji (CEO), John Njiraini, likizo ya mwisho kabla 
ya kustaafu na kumteua David Kiprop Yego ku-
wa Afisa Mkuu Mtendaji mpya. Agizo la kuan-
daa mkutano huo lilitoka kwa Naibu Rais Wil-
liam Ruto.

Katika hatua wazi ya kuonyeshana ubabe, Iju-
maa wiki hiyo Rais Uhuru Kenyatta alichapisha 
taarifa maalumu katika gazeti rasmi la serikali 
kuvunjilia mbali bodi nzima ya KRA. Mwenyeki-
ti wake, Edward Sambili, alibanduliwa na nafasi 
yake ilichukuliwa na aliyekuwa Mkuu wa Utumi-
shi wa Umma Francis Muthaura.

Rais Kenyatta aliagiza Bw Njiraini aendelee 
kuongoza KRA kwa miezi kadhaa hadi Afisa 
Mkuu Mtendaji wa sasa, James Githii Mburu, al-
ipoteuliwa.

Chini ya makubaliano ya kabla ya uchaguzi ka-
ti ya Rais Kenyatta na Dkt Ruto, Hazina Kuu ya 
Kitaifa na idara nyingine zilizo chini yake zilifaa 
kusimamiwa na vigogo kutoka eneo la Bonde la 
Ufa walioteuliwa na Dkt Ruto.

Washirika wa Dkt Ruto walikuwa wakilalamika 
kuwa, mbali na aliyekuwa Waziri wa Fedha, Hen-
ry Rotich, idara muhimu – KRA na Benki Kikuu 
ya Kenya – zilisimamiwa na watu walioteuliwa 
na Rais Kenyatta. Kiprop Yego hakupata kazi ya 
KRA.

Kisa hicho kinaonyesha jinsi mabadiliko ya 
serikali yanaweza kuathiri kazi za watumishi wa 
umma wanaoteuliwa kisiasa.

Uteuzi wa maafisa wa serikali huwa vuta-ni-
kute ambapo ushawishi serikalini hupimana 
nguvu. Serikali ya kwanza ya Jubilee ilitumia 
mtindo ambao haukuzingatia wala kujali masla-
hi ya baadhi ya Wakenya. 

Uteuzi wa maafisa wa serikali kwa misingi ya 
kisiasa haukuanza na Jubilee. Lakini Uhuru na 
Ruto walikiuka mipaka kwa kutumia mtindo 
ambao haukuwa umeandikwa popote ambapo 
vyeo vikuu katika wizara na mashirika ya seri-
kali viligawanywa kwa watu wa jamii hizo mbi-
li waliotoa msaada mkubwa kwenye kampeni za 
uchaguzi za chama hicho.

Matokeo ya mfumo huo ni kwamba serikali ya 
Jubilee ilijipata na watumishi wa umma wali-
otumia jino na ukucha kukabiliana na mageuzi 
yoyote yaliyotishia ubabe wao.

Nchi ilijipata na watumishi wa umma wasio 
na nidhamu, madeni yalizonga mashirika ya 

umma, ufisadi ulikolea, vyuo vikuu viliishiwa 
na pesa na maafisa wakuu serikalini wakalipwa 
mishahara minono huku wadogo wao wakilip-
wa mishahara duni.

Rais-mteule William Ruto anachukua serikali 
ambapo kandarasi zinatolewa kwa bei za juu zai-
di kwa wakandarasi walio ndani ya serikali, am-
bapo wenye viwanda wakuu walio na ushawishi 
serikalini hawalipi ushuru wala bili za stima, na 
ambapo mapato yamepungua na madeni ni ha-
li kawaida.

Ushahidi wa yote haya yote ni kesi ambazo 
Mkurugenzi wa Mashtaka ya Umma, Noordin 
Haji, amekuwa akipeleka kortini dhidi ya wa-
tumishi wa serikali wanaoandamwa na kashfa 
za ufisadi.

Kuanzia Bodi ya Kitaifa ya Nafaka na Mazao 
(NCPB), Shirika la Umeme Kenya (Kenya Power), 
Shirika la Ubora wa Bidhaa Kenya (Kebs), Bima 
ya Kitaifa ya Afya (NHIF), Wizara ya Afya, ama 
Huduma ya Taifa kwa Vijana (NYS) na kashfa ya 
mabilionea wa Covid – 19, mawaziri na wakuu 
wa mashirika ya serikali wanatoa kandarasi ki-
holela kwa manufaa yao binafsi.

Miradi mikubwa ya miundomsingi iliyoan-
zishwa kwa nia njema imegeuzwa vyombo 
vya wanasiasa kupokea hongo kutoka kwa 
wanakandarasi.

Bajetiza za miradi zinaongezwa na mikataba 

ya kandarasi kubadilishwa mara kwa mara ili ku-
wezesha wakuu serikalini kuvuna mabilioni ya 
pesa kutokana na miradi hiyo.

Mojawapo la mambo ya kuzingatia katika seri-
kali inayoingia ya Ruto ni idadi kubwa ya viongo-
zi wengi waliochaguliwa ambao wanaandamwa 
na kesi mbaya za ufisadi.

Kenya ya sasa inaendeleza uchumi kilaghai, 
maarufu kama ‘wash wash’ - ambapo wafanyabi-
ashara walaghai wanafanya biashara ya bidhaa 
ghushi, mihadarati, silaha na pesa za bandia.

Kila mara tulisikia maafisa wa polisi wamena-
sa fedha bandia, mitandao ya magendo ya dha-
habu au kukamatwa kwa mihuri feki ya KRA iki-
ingizwa humu nchini.

Lakini kinachoshtua ni kwamba huwa kuna 
uhusiano wa karibu kati ya mitandao hiyo ya wa-
halifu na vigogo wa kisiasa.

Miaka michache iliyopita, aliyekuwa waziri, 
Rashid Echesa, alikabiliwa na sakata ya kutumia 
ushawishi wake wa kisiasa kulaghai wafanya-
biashara wa kigeni kuwa angewasaidia kupata 
kanadarasi ya silaha kutoka kwa serikali.

Mwaka jana, ilikuwa ni kundi la wafanyabi-
ashara wa dhahabu mjini Dubai wakidai kutapeli-
wa na kundi la walaghai wanaoshirikiana na wa-
nasiasa kwenye kisa kilichoonyesha jinsi ufisadi 
hapa nchini unavyoendeshwa kwa ushirikiano 
wa wakuu wa serikali na magenge ya wahalifu.

KINYANG’ANYIRO CHA VYEO
Mabadiliko ya serikali yanaweza kuathiri kazi za watumishi wa umma wanaoteuliwa kisiasa.Uteuzi wa maafisa wa serikali 

huwa vuta-nikute ambapo ushawishi serikalini hupimana nguvu. Serikali ya kwanza ya Jubilee ilitumia mtindo ambao 
haukuzingatia wala kujali maslahi ya baadhi ya Wakenya

 SIASA ZA MPITO

k u r u n z i  y a  K e n y a

Mojawapo la mambo ya kuzingatia katika serikali inayoingia ya Ruto ni idadi kubwa ya vion-
gozi wengi waliochaguliwa ambao wanaandamwa na kesi mbaya za ufisadi.
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k u r u n z i  y a  K e n y a

Anapowaza kuhusu hatua yake 
mpya kisiasa baada ya jaribio 
lake la tano la kuwa rais kuambu-
lia patupu, minong’ono kuhusu 

mrithi wa Raila Odinga imeshika ka-
si haraka katika ngome yake.

Je kuna mpango wowote wa urithi 
katika Azimio la Umoja-One Kenya na 
Orange Democratic Movement (ODM) 
endapo Raila ataondoka kwenye uga 
wa siasa mwaka huu? Je, vipi kuhusu 
ngome yake ya nyumbani eneo la 
Nyanza na katika familia kuu ya Odin-
ga?

Kupitia taarifa iliyotumwa Jumata-
tu, Septemba 5, punde tu baada ya Ma-
hakama ya Upeo kufutilia mbali kesi 
yake ya kupinga ushindi wa William 
Ruto, kinara huyo wa Azimio alise-
ma amekubali uamuzi wa korti lakini 
akaapa kuendelea kupigania uwajibi-
kaji: “Tutawasiliana hivi karibuni ku-
husu mipango yetu ya kuendelea kup-
igania uwazi, uwajibikaji na demokra-
sia.”

Kulingana na duru za karibu na 
Raila, kustaafu kisiasa hakupo kabi-
sa kwenye mawazo yake. Ndoto yake 
ya kushinda urais huenda imedidim-
ia lakini kiongozi huyo wa ODM ana 
mshawasha mkubwa wa kutetea 
maslahi ya Wakenya.

Ripoti zinasema kuwa ana wasiwa-
si kuhusu uwezekano wa hatua zilizo-
fanikishwa kidemokrasia kufikia sasa 
kuhujumiwa na utawala mpya wa Ru-
to. Kwa sababu ya kulinda juhudi hizo 
pekee, Raila anakwamilia hapo kama 
mwangalizi wa watu.

Lakini msimamo wake huo ume-
pokewa kwa hisia tofauti. Baadhi 
ya wandani wake, baada ya kuvun-
jwa moyo na yaliyotokea, wanam-
taka astaafu kisiasa. Kundi hili lin-
amtaka Odinga kuacha wapiga ku-
ra “wasio na shukran” kukabiliana 
na matokeo – iwapo yatakuwepo 
– ya maamuzi yao. Wanamshau-
ri ‘Baba’ apumzike na kuishi miaka 
yake ya uzeeni kwa amani na kujili-
waza na familia yake.

Kwa upande mwingine, wazo la 
kustaafu kwa Raila halikubaliki ka-
bisa kwa wanasiasa ambao kwa mi-
aka mingi wamemtumia kuendelea 

kudumu kisiasa. Sawa na baba yake, 
aliyejivunia uungwaji mkono wa dha-
ti usio na kifani miongoni mwa jamii 
ya Waluo katika miaka ya 1970 hadi 
1994, Raila anafurahia ufuasi sugu ka-
tika eneo la Luo Nyanza, ambako wen-
gi wamemtumia kupanda ngazi za 
mamlaka.

Kwa karibu karne tatu, Raila am-
etanda katika jukwaa la kisiasa nchi-
ni Kenya kama jitu. Kushindwa kwake 
katika uchaguzi wa urais tayari kuna 
athari kuu kwa sababu kumefanya 
baadhi ya wafuasi wahamie kwa Ru-
to na kuondoka kwake kutazidi tu ku-
zorotesha hali zaidi kwa kuacha wazi 
ngome zake kote nchini kunyakuliwa 
na mahasimu wake na kudidimiza 
umaarufu wake.

Katika Azimio, Raila alikuwa wa 
kwanza tu miongoni mwa vinara 20 
wenye hadhi sawa kwa msingi kwam-
ba alikuwa mgombea urais, hadhi am-
bayo huenda ikabadilika kwa sababu 
sasa chaguzi zimekamilika. Kiongozi 
wa chama cha Wiper, Kalonzo Musyo-
ka, tayari ameapa kugombea 
wadhifa huo wa juu 
2027.

Katika ngome 
ya Raila, Luo 
Nyanza, chagu-
zi za ugavana 
zilishindani-
wa vikali, sa-
babu moja iki-
wa kwamba 
zilichukuliwa 
kama 

mikakati thabiti kisiasa ya kujiandaa 
kumrithi Raila. Katika Kaunti ya Ho-
ma Bay, kwa mfano, aliyekuwa gavana 
wa Nairobi, Evans Kidero, alijitokeza 
kwa kishindo ambapo hata baada 
ya kutembwa katika uteuzi wa cha-
ma cha ODM, alifanya kampeni kali 
na kushindwa kwa kura chache tu na 
Gladys Wanga.

Wanga alipigiwa debe na Raila kwa 
sababu wazi zinazohusu kwa kiasi fu-
lani uhasama wa tangu jadi kisiasa ka-
ti ya Nyanza ya Kati na Nyanza Kusini, 
ambao katika miaka ya 1960 ulisaba-
bisha ushindani mkali kati ya Jaramo-
gi Oginga Odinga na Tom Mboya.

Nyanza ya Kati inajumuisha Kaun-
ti za Siaya na Kisumu ilhali Nyanza 
Kusini ina kaunti za Migori na Homa 
Bay. Kidero, ambaye uhusiano wake na 
Raila si moto si baridi, aghalabu ame-
kuwa – kikweli ama kimakosa - akihu-
sishwa na njama zinazolenga kum-
hujumu Raila au kumlazimu kustaa-
fu kisiasa.

Na wakati ambao kiongozi wa cha-
ma cha Chungwa amekuwa akijitahi-

di kudumisha umoja wa Luo Nyan-
za, Kidero ameonekana kujipanga 
kimya kimya na taratibu kuibu-
ka kinara wa Nyanza Kusini sa-
wa tu na jinsi marehemu Tom 
Mboya wa Nyanza Kusini al-
ivyomenyana na baba ya Rai-

la, Jaramogi wa eneo la Kati. Isi-
toshe, Kidero amemuoa bintiye 
marehemu Mboya.
Katika eneo la Siaya, nyumba-
ni kwa Odinga, wakili James 

Orengo alichaguliwa ga-
vana akiungwa 

mkono pa-
kubwa na 
Raila, ha-
li inay-
omwe-
ka kifua 
mbele 
miongo-

ni mwa 
wapinzani 
wake katika 
kinyang’any-
iro cha kum-
r i th i  Ra i -

la. Aidha, Rai-

la anawapendelea wanasiasa wenye 
historia ya mageuzi, hasa walioshirik-
iana naye tangu mwanzo katika mia-
ka ya 1980. Gavana wa Kisumu, Profe-
sa Anyang’ Nyong’o, yupo katika kiten-
go hiki.

Katika siasa za Nyanza, hata hivyo, 
uongozi haupokezwi au kukabidhi-
wa hivi tu. Unapiganiwa – waka-
ti mwingine kikatili. Hivi ndivyo il-
ivyokuwa kati ya Mboya na Jaramo-
gi katika miaka ya 1960, na Raila na 
Orengo mnamo 1994. Orengo, ali-
yekuwa wakili na msiri wa Jaramo-
gi, alikuwa chaguo la mzee huyo. La-
kini Raila alikula njama na kumshin-
da Orengo katika makabiliano maka-
li kwenye ngome ya nyumbani iliyosa-
babisha Raila, aliyekuwa kijana waka-
ti huo, kutema chama cha Ford-Kenya 
na kuhamia chama kipya kilichobuni-
wa cha National Development Party 
(NDP).

Raila vilevile aliwabwaga kwa ku-
tumia ujanja wapinzani wengine 
wakiwemo Nyong’o na Shem Ochuod-
ho, na akaweza kunyakua uungwaji 
mkono eneo hilo.

Katika kiwango cha familia, ndugu 
mkubwa wa Raila, Oburu Oginga na 
dada yake mdogo, Ruth Odinga, wali-
ochaguliwa katika chaguzi za Agosti 9 
kama Seneta wa Siaya na Mwakilishi 
Mwanamke Kaunti ya Kisumu, wame-
orodheshwa miongoni mwa viongozi 
wanaoweza kumrithi.

Maeneo mengine yanayomvutia 
Raila ni Magharibi mwa Kenya, am-
bapo Azimio ilipata magavana wanne 
miongoni mwa watano (Busia, Vihiga, 
Kakamega na Trans Nzoia), na eneo 
la Pwani, ambalo linazidi kuvami-
wa kisiasa na Ruto. Kisadfa, magava-
na wanaoondoka, Wycliffe Oparanya 
(Kakamega) na Hassan Joho (Momba-
sa) ni manaibu viongozi wa Raila kati-
ka ODM lakini hakujatajwa chochote 
kuhusu mpango wa urithi.

Baada ya kufumaniwa ghafla bin 
vuu, Raila, aliyeamini angeibuka 
mshindi wa urais, huenda akaamua 
kushikilia siasa kwa muda zaidi ili ai-
marishe ngome zake kisiasa na kulin-
da mafanikio ya kidemokrasia yaliyo-
patikana kufikia sasa kabla ya kustaa-
fu. 

JE, RAILA AMEINUA MIKONO?
Masuali yameibuka kuhusu ni nani atakayechukua usukani wa jukumu la uongozi lililotekelezwa na aliyekuwa waziri 

mkuu katika jamii ya Waluo eneo la Nyanza, kama mwangalizi wa watu na kiongozi wa chama iwapo atajiondoa kwenye 
ulingo wa siasa.

 USAKAJI WA KIGOGO MPYA

Na OSCAR OBONYO
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k u r u n z i  y a  K e n y a

Alipowania urais kwa mara ya kwanza mia-
ka 24 iliyopita, Raila Amolo Odinga alikabil-
iwa na uasi kutoka ngome yake ya nyumba-
ni Nyanza. Wakati huo, uasi uliongozwa na 

Mbunge wa Rarieda, Achieng’ Oneko. Tangu waka-
ti huo, wanasiasa wa Rarieda wamekuwa kero kuu 
kwa Odinga.

Katika chaguzi zilizokamilika majuzi, Eliud Owa-
lo - mwanasiasa wa Nairobi kutoka Rarieda – ni mi-
ongoni mwa waliofungua milango ya kuingiliwa 
kwa ngome ya Odinga mashinani Luo Nyanza na 
mpinzani wake mkuu Rais-mteule William Ruto.

Wajibu wa Owalo ni kama njama ya kisiasa kwa 
kiasi fulani, ikizingatiwa historia ndefu kati ya 
mwanasiasa huyo na aliyekuwa waziri mkuu. 
Mtaalamu huyo wa mikakati, aliyehudumu kama 
msimamizi wa kampeni za urais za Odinga mna-
mo 2013, ni miongoni mwa vigogo wa Luo Nyanza 
waliojunga na mrengo wa Ruto miaka mitatu iliyo-
pita, wakati ilipooneka hatari kufanya hivyo.

Katika Luo Nyanza, Owalo na wenzake kutoka 
Rarieda si wageni kwa uasi wa kisiasa hasa dhidi 
ya Raila. Yamkini eneobunge la Rarieda, lililokatwa 
kutoka Bondo mnamo 1988, ndilo kitovu cha uasi 
dhidi ya himaya ya kisiasa ya Odinga.

Kifo cha mwanzilishi wa chama cha Ford-Ken-
ya na Mbunge wa Bondo, Jaramogi Oginga Odin-
ga, mnamo Januari 20, 1994, kilimuacha Odinga al-
iyekuwa kijana wakati huo, bila kinga dhidi ya uasi 
wa kwanza.Alipotofautiana na mrithi wa Jaramo-
gi, Michael Kijana Wamalwa, na kuunda National 
Party of Kenya (NPK), Oneko aliongoza uasi wa ku-
hamia chama kipya.

Shujaa wa uhuru, alimwambia wazi Odinga 
hangemruhusu kuongoza wabunge wa Luo Nyan-
za kutoka Ford-Kenya kujiunga na NPK: “Nilitumia 
miaka mingi ya ujana wangu katika siasa nikim-
pigia debe baba yako na haiwezekani nimfuate 
mwanawe pia. Wewe – wala si mimi – ndiye unafaa 
kunifuata,” akasisitiza Oneko, ambaye ni miongo-
ni mwa mashujaa sita wa uhuru waliofungwa na 
serikali ya kikoloni katika gereza la KapenGuria na 
kuwa maarufu kama “Kapenguria Six.”

Pamoja na wengine, Oneko alisombwa na  “Tinga” 
(nembo ya NPK) katika chaguzi zilizofuata za 1997. 
Nafasi yake ilitwaliwa na George Odeng’ Ngure 
wa NPK.Sawa na baba yake, Lwande Oneko, baa-
daye alijiunga na siasa kupitia chama ambacho sa-
sa kinaongozwa na Moses Wetang’ula.  Alihama 
mapema mwaka huu na kujiunga na Democratic 
Action Party-Kenya (DAP-K), kinachohusishwa na 
Waziri wa Ulinzi, Eugene Wamalwa.

Tangu hapo kumekuwa na Raphael Tuju, ali-
yekuwa mbunge wa eneo hilo kati ya 2002 na 2007 
na ambaye  alitofautiana na Odinga na kuongoza 
kampeni za 2007 za urais wa Mwai Kibaki eneo la 
Nyanza.Mnamo 2017, akiwa Katibu Mkuu wa cha-
ma cha Jubilee, Tuju alifanikisha azma ya Uhuru 
ya kuchaguliwa kwa muhula wa pili.

Mrithi wa Tuju 2007, Nicholas Gumbo, anakiri 
kuwa alianza vyema na Odinga “hadi mambo yal-
ipokwenda mrama nilipoamua kugombea ugava-
na Siaya.”Katika tawala zote mbili – 2017 na mwa-
ka huu – Gumbo anasema alitofautiana na  Odin-
ga na akalazimika kuwania kama mgombea huru 

na kwa chama cha United Democratic Movement 
(UDM) mtawalia.Aliamua kumfuata Ruto baada 
ya UDM kujiondoa katika kambi ya Odinga ya Azi-
mio La Umoja – One Kenya. Kwake yeye, ni hali tu 
ya kupigania nafasi yake kisiasa na anaamini UDM 
itampa fursa hiyo.

Kuwepo kwa Gumbo, aliyeshindwa kwa kura 
chache na James Orengo, kunamweka katika njia-
panda na muungano wa Azimio. Dhana ni kuwa 
anatazamiwa kutoa nafasi muhimu ya kuwezesha 
Kenya Kwanza kupenya katika ngome ya Odinga. 
Mivutano kati ya Odinga na wanasiasa wa Rarieda 
huenda ikawa sadfa tu zinazochochewa na masla-
hi na uhasama wa kisiasa.

Tatizo lingine lisilojulikana kwa watu wasio wa 
jamii hiyo ni kiburi cha kiukoo na uhasama. Ene-
obunge asilia la Bondo lilijumuisha koo nne kuu za 
Waluo kutoka Sakwa, Imbo, Uyoma na Asembo. Jo-
to la kisiasa lilizuka kabla ya chaguzi za 1988, Rais 
Daniel arap Moi alipopasua eneobunge hilo ma-
ra mbili, hatua iliyoaminika kunufaisha wandani 
wake kisiasa.

Katika mpangilio huo mpya, koo za Sakwa na Im-
bo zilianguka Bondo, huku Uyoma na Asembo zik-
ienda katika eneo jipya lililoundwa la Rarieda.

Huku kiongozi wa upinzani Jaramogi akijivunia 
ufuasi sugu eneo la chini la Bondo, hatua ya ku-
unda Rarieda ilinuiwa kupatia eneo hilo uongozi 
mbadala na ulio bora. Kwa namna fulani, Rarieda 
ilikuwa matokeo ya upinzani wa kisiasa dhidi ya fa-
milia ya Odinga, na inaonekana wanasiasa wa ki-
zazi hiki wanafuata mkondo huu bila kufahamu.

Kwa miaka mingi, hatua ya kuchukua msima-
mo imara dhidi ya Odinga kisiasa imekuwa na ma-
tokeo yake. Mnamo 2007, kwa mfano, Tuju anase-
ma alilazimika kumsafirisha mama yake Nairobi 
ili kumuokoa kutokana na vijana wahuni “walioku-
wa wakimrushia cheche za matusi kwa Kiluo.” 

Owalo anaonya kuhusu hatari ya kufuata mkon-
do. “Naamini huwezi ukapiga hatua maishani 
iwapo wewe si mtu wa kujaribu mambo yanayo-
hofiwa kuwa hatari. Uwezo wa kufanya maamu-
zi ni kiungo muhimu cha uongozi, ilhali uongozi 
huo unahusu kuchukua hatua hatari na kuwa na 
mikakati ya kujikinga dhidi ya athari hizo,” anase-
ma Owalo, ambaye ni Naibu Katibu Mkuu wa UDA.

Hata hivyo anaamini dhana ya chuki ya wanasia-
sa wa Rarieda dhidi ya Raila ni sadfa tu “kwa saba-
bu tofauti hizi si za kijiografia bali za kimsimamo 
kutokana na hali ya wakati huo.”

Hii inaelezea kwa kiasi fulani mkwaruzano wa 
muda mfupi kati ya Raila na Dkt Otiende Amolo, 
mbunge wa sasa wa eneo hilo.  Mnamo Mei 2021, 
wakili huyo alionekana kukanyaga kidole cha bo-
si wake kuhusu Mpango wa Maridhiano (BBI),  baa-
da ya kutahadharisha kuhusu vipengee kadhaa na 
jinsi mchakato huo ulivyokuwa ukitekelezwa.

Chama cha ODM kilimtimua katika Kamati ya 
Bunge la Kitaifa kuhusu Haki na Masuala ya Sheria 
alimokuwa naibu mwenyekiti. Nafasi yake ilipewa 
Mbunge wa Ruaraka, TJ Kajwang.

UASI KATIKA ENEO LA RARIEDA
 ETI ODINGA NANI? WAMEKATAA KUFUATA MKONDO

Eneobunge hili, lililokatwa kutoka 
sehemu kubwa ya Bondo mnamo 
1988, ndicho kitovu cha uasi dhidi 

ya ufalme wa Odinga kisiasa eneo la 
Nyanza.

2017
Akiwa Katibu Mkuu wa chama cha Jubilee, Tuju alifani-
kisha azma ya Uhuru Kenyatta ya kuchaguliwa kwa mu-
hula wa pili.

Na OSCAR OBONYO

Achieng’ OnekoAchieng’ Oneko
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Sherehe mjini Eldoret, Kaunti ya Uasin Gihu, baada ya Mahakama ya Upeo 
kudumisha kutangazwa kwa William Samoei Ruto kuwa Rais-mteule
Septemba 5. PICHA | JARED NYATAYA

H a b a r i  k w a  p i c h a

Waendeshaji baiskeli wawasha mishumaa wakisubiri mwili wa Suleiman Kan-
gangi katika Uwanja wa Kimataifa wa Ndege wa Eldoret Septemba 6. Kangangi 
alifia nchini Amerika kutokana na ajali wakati wa mbio za baiskeli za ‘Vermo 
Overland’. PICHA | JARED NYATAYA

Waumini wa 
dhehebu la 
Hindu wajitahidi 
kunywa mvinyo 
kama sadaka 
kutoka kwa 
sanamu ya 
Sweta Bhairav, 
mungu wa ulinzi, 
siku ya kwanza 
ya tamasha hilo 
mjini Kathman-
du Septemba 7. 
PICHA | AFP

Wafanyakazi wakibeba mchoro katika eneo la kuhifadhi 
michoro la kanisa la Notre-Dame de Paris viungani mwa 
jiji la Paris Septemba 6. PICHA | AFP

Sehemu ya msitu karibu na mjiji la Hotens, kus-
ini-magharibi mwa Ufaransa, uliochomeka wakati wa 
mioto ya Landiras. Nchi hiyo imekumbwa na visa vingi 
vya moto msimu huu wa kiangazi ambapo hekta zaidi ya 
30,000 za msitu ziliharibiwa Julai na Agosti.
PICHA | AFP

Watoto wa wafanyakazi wanaoishi mtaa wa mabanda 
wakicheza karibu na nyumba zao zilizoingia maji kufua-
tia mvua kubwa jijini Bangalore, India. PICHA | AFP
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PICHA ZOTE | KEVIN ODIT

WAMEVALIA NJUGA MAJI MAKUU
Huku Kenya ikijitahidi kuvuna rasilimali zake za baharini, 

wanawake sita wamepokea mafunzo ya uvuvi wa maji makuu, 
kazi ambayo kufi kia sasa imetawaliwa na wanaume

Jukwaa LaVijanaVijana
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NA ERIC NAKHURENYA

M
AHAKAMA ya Upeo Jumatatu ilihalali-
sha uchaguzi wa Dkt William Ruto ku-
wa Rais wa Tano wa Jamhuri ya Kenya. 
Baada ya miezi kadhaa ya kampeni kali, 
Wakenya sasa wanaweza kurudu kazini 
na kuendelea na shughuli zao za kila siku 

ili kukimu familia zao.
Ingawa ni rahisi kusema Wakenya ndio washindi 

katika chaguzi zilizokamilika majuzi, ambapo amani il-
idumishwa katika maeneo mengi, sote tunafaa kuzingatia ma-
neno ya Naibu Jaji Mkuu Philomena Mwilu, kuwa katika kesi, 
sawa tu na katika ushindani wa kisiasa, ni lazima kutakuwa na 
mshindi na aliyeshindwa.Swali kuu ni je, serikali mpya inah-
itajika kufanya nini kujenga nchi yenye umoja ambao utaleta 
ufanisi kwa Wakenya wote?

Rais ana jukumu la kujenga umoja wa kitaifa kwa kushirik-
isha wananchi wote katika kuteua maafisa wa wizara za seri-
ka. Rais mwenye nia ya kujenga uzalendo wa kweli, hatashind-
wa kusawazisha uteuzi serikalini unaozingatia asili yetu tofau-
ti, ambayo ndiyo nguvu yetu.

Jukumu la dharura linalomsubiri Rais mpya ni kuteua 
baraza lake la mawaziri na maafisa wengine wa umma wa-
takaosaidia serikali kutimiza ahadi zake nyingi.

Akiwa na mamlaka ya uteuzi wa maafisa wote wa serikali, 
Rais anashikilia ufunguo wa kujenga nchi moja ama kuongoza 
nchi iliyogawanyika kwa miaka mitano ijayo au zaidi.

Ni wazi kuwa hapo awali Wakenya wamelalamikia 
jinsi teuzi za serikali zilivyoegemea upande fulani, 
kusheheni ubaguzi wa kikabila na kupendelea ja-
maa wa familia. Tunasubiri kwa hamu kuona jin-
si Dkt William Ruto atakavyoshughulikia jambo 
hili.
Ni wajibu wa kila kizazi kuanzisha mwele-

keo mpya, na wakati huo ulitimia kwa Wakenya 
kuchagua kati ya uchaguzi wa amani unaoleta ufan-

isi na vurugu zinazobomoa mafanikio yote yaliyopati-
kana kwa miaka mingi.

Serikali mpya inachukua usukani wa taifa lenye amani kia-
si lakini lililogawanyika sana kisiasa. Hiali hii inahitaji juhudi 
za dhati za kuponya taifa na kuunda serikali jumuishi. Licha 
ya kuwepo kwa amani nchini, tunafaa kufahamu kuwa, kufua-
tia matokeo ya uchaguzi uliokamilika majuzi, nchi iligawanyi-
ka katikati. Ipo haja ya kujenga uhusiano wa karibu wa kufan-
ya kazi kati ya serikali za kaunti na serikali kuu.

Serikali kuu inashikilia bajeti kubwa inayohitaji kusamba-
zwa kwa haki na usawa kupitia utekelezaji wa miradi muhimu 
ya kitaifa. Maeneo ambayo awali yamekosa maendeleo yana-
faa kupewa kipaumbele iwapo tunatumai kufungua nafasi zi-
takazosaidia Wakenya kukabiliana na baadhi ya matatizo su-
gu kama vile ukosefu wa ajira.

Nellie Aoko

Licha ya kushindwa, 
Raila Odinga atasalia 
kuwa shujaa wa nchi hii. 
Ni rais ambaye Kenya 
haitawahi kupata. 
Tunamsherehekea kwa 
sababu tumefika tulipo 
kwa sababu yake. Uhuru 
tunaojivunia leo ni kwa 
sababu yake.
— Afisa wa mauzo 
kidijitali

Joan Muhongo

Chaguzi hufanywa kwa 
utawala bora. Ingawa 
Raila na Ruto wana 
mawazo tofauti kuhusu 
jinsi ya kuendesha taifa, 
wanafaa kutekeleza 
majukumu yao 
katika ujenzi wa taifa. 
Tunahitaji kuimarisha 
maslahi ya Wakenya.
—  Mtaalam wa 
saikolojia

Mendy Hameda

Jitihadi zako za kutafuta 
demokrasia zinawatia 
moyo Wakenya wote. 
Juhudi za kupigania 
utawala bora hazikomi kwa 
matokeo ya uchaguzi lakini 
kwako kuendelea kupigania 
haki za binadamu. Ni 
matumaini yangu kuwa 
utazidi kuhamasisha taifa 
hili.
— Mwanafunzi

Levi Lemayian

Raila Odinga ni kiongozi 
mzuri ambaye amepigania 
demokrasia yetu. Wakati 
umefika kwake kusimama 
imara na kufanya kazi 
pamoja na Rais-mteule 
William Ruto. Kama 
kiongozi wa upinzani, 
anaweza kuhakikisha 
serikali inawahudumia 
Wakenya ipasavyo.
— Mpiga picha

WANAVYOSEMA

NAFASI YA VIJANA

UNGANISHA NCHI IPATE KUPONA
SAUTI YA VIJANA  Rais ana jukumu la kujenga umoja wa kitaifa kwa kushirikisha 

wananchi wote katika kuteua maafisa wa wizara za serika

Je, wewe ni kijana na una ari ya kufanikiwa? Tungependa kus-
ikia kutoka kwako. Tuma maoni na mtazamo wako kuhusu 
masuala ibuka kupitia: weeklyreview@ke.nationmedia.com
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M
FANYABIASHARA yeyote anafaa kuwa na ufa-
hamu kuhusu namna ya kuajiri wafanyakazi 
wenye maarifa yatakayopanua biashara yake.

Huu ndio ukweli na haujaongozwa na hisia ba-
li unazingatia mantiki na uhalisia wa mambo 
nyakati hizi.

Wafanyabiashara wengi hutazama biashara zao ziki-
poromoka kwa sababu waliajiri watu wa familia zao, na 
marafiki, kuwasaidia kuziendesha.

Hali hii huchangiwa na dhana potovu kwamba watu 
waaminifu zaidi ni wa familia na marafiki.

Utaratibu wa kawaida wa kuajiri wafanyakazi huan-
za kwa uwasilishaji wa wasifu (CV) na barua ya maom-
bi ya kazi. Hii ndiyo njia ya haraka ya kuwapata watu 
wanaofaaa kuhudhuria mahojiano ya kazi.

Inachuja na kukuacha na watu bora wanaoelewa kazi 
fulani. Hii ni hatua nzuri.

Hata hivyo, jinsi ambavyo utapiga hatua inayofuata ni 
muhimu katika kuamua aina ya kundi la watu ambao 
ungetaka kufanya kazi nao.

Richard Brandson, katika makala yake, anaelezea mi-
kakati ya kubaini sifa na tabia za wafanyakazi wataka-
oajiriwa.

Anasisitiza kuhusu haja ya kuajiri watu ambao wana-
jali watu wengine kwa kuheshimu haki zao za kibinad-
amu. Brandson anasema kuna haja ya kuajiri watu 
wenye ujuzi ili kazi husika iweze kufanyika vizuri.

Anawahimiza wafanyabiashara kuwa na ujasiri na 
wasiwaandame kwa karibu wafanyakazi wao bali 
wawaache wafanye kazi zao katika mazingira huru.

Utaratibu huu mpya wa idara za uajiri unaoegemea 
uzingativu wa ujuzi, unapata umaarufu miongoni 
mwa wafanyabiashara.

Hii ni kwa sababu ni njia bora ya kuwezesha biashara 
zao kukua na kufanikiwa.

Ni mbinu ya kuchuja na kuajiri wafanyakazi kwa 
kuzingatia ujuzi, talanta na maarifa waliyo nayo wala si 
viwango vya masomo.

Mbinu hiyo ya uajiri pia inazingatia tabia za mtu, uju-
zi na hamu ya kazi kwani itawawezesha wafanyabi-

ashara kuajiri wafanyakazi bora.
Uajiri wa wafanyakazi kwa kuzingatia ujuzi wao ndio 

mtindo unaopendelewa siku hizi. Ndio, ni vizuri kun-
awiri katika masomo yako, lakini siku hizi haitoshi ku-
wa na digrii au diploma pekee.

Unahitaji ujuzi wa ziada ili uweze kupata kazi na 
kudumu katika kazi hiyo. Huu ndio wakati ambao watu 
wenye umri mdogo wananawiri kimaisha. Nawahakik-
ishia kuwa huu ndio wakati bora kwa watu hao.

Kila kitu kiko mitandaoni; unahitaji tu kujua kile am-
bacho unataka, mahala pa kukipata na namna ya kuki-
tumia maishani ili kufikia malengo yako.

 Kwa hivyo, bila kuzingatia umri au cheo chako kazini, 
jiunge na wengine na ujisajili kwa mafunzo ya ujuzi ka-
tika majukwaa kama vile “LinkedIn leaning”, “Google 
dijital skills for Africa”, “Trace Academia” na “Cousera” 
ambayo hutoa mafunzo bila malipo kupitia simu yako.

Utasoma kupitia simu yako mikononi na unaweza 
kuinua kazi yako hadi hatua nyingine.

Josephine Wanja, Mkurugenzi Mkuu wa kampuni ya 
Black Dot Limited.

KAULI YANGU

KUHAKIKISHA KAZI
YAKO IMEFANYWA

Wafanyakazi katika biashara: Uajiri wa wafanyakazi kwa 
kuzingatia ujuzi wao ndio mtindo unaopendelewa siku hizi. 

Ndio, ni vizuri kunawiri katika masomo,lakini siku hizi
haitoshi kuwa na digrii au diploma pekee.

Bila kuzingatia umri au cheo chako kazini, jiunge na wengine 

na ujisajili kwa mafunzo ya ujuzi katika majukwaa kama vile 

“LinkedIn leaning”, “Google dijital skills for Africa”, “Trace 

Academia” na “Cousera” 
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Na WINNIE ATIENO

Ni asubuhi tulivu yenye upepo katika ki-
wanda cha Samaki cha Liwatoni, bandari 
ya kwanza ya Uvuvi Kenya, Kaunti ya 
Mombasa, iliyogharimu Sh318 milioni.

Wanawake sita wakiabiri ‘The Jonas’, mash-
ua ya kuvua samaki katika bahari kuu, wimbi 
kali linavuma katika Bahari Hindi. Wanataza-
ma maji yanayowazunguka, wakifikiria kin-
achowasubiri mbele yao - siku kumi za mafun-
zo kuhusu uvuvi katika bahari kuu.

Wakiwa na umri wa kati ya miaka 23 na 25, 
hawa ndio wanawake wa kwanza kuhitimu 
mafunzo ya uvuvi katika bahari kuu Kenya. 
Awali, walifunzwa uvuvi katika Huduma ya 
Uvuvi Kenya na baadaye wakatumwa katika 
Taasisi ya Utafiti wa Baharini na Uvuvi Kenya 
(KMFRI), ambako walifunzwa kutambua sam-
aki, upimaji, kuchagua na jinsi ya kuvua aina 
tofauti.

Baadaye walijiunga na chuo cha Maritime 
Academy kusomea ubaharia. Wanawake 
hao sita wamepindua majukumu ya kitam-
aduni na kijinsia kuingia katika ulimwengu 
wa uvuvi katika bahari kuu unaotawaliwa na 
wanaume.

Fatma Abdalla, 24, alikuwa akifanya kazi ka-
ma mpokeaji wageni katika hospitali moja 
ya kibinafsi Kaunti ya Kwale alipoona tanga-
zo kutoka kwa serikali la kusajili vijana walio 
na umri wa kati ya miaka 18 na 35 kufunzwa 
uvuvi. Msichana huyo kutoka Kisiwa cha Wasi-
ni aliamua kujaribu.

“Ninalenga Bandari ya Uvuvi ya Shimoni. 
Kama sitanufaika na mradi huo mkubwa kati-
ka eneo langu la nyumbani, nani atanufaika? 
Ninajiandaa kwa siku zijazo. Utajiri huwajia 
walio wajasiri,” anasema Bi Abdalla.                                  

Akiwa amevalia buibui nyeusi, anatazama 
Bahari Hindi kwa makini na kueleza matu-
maini yake kwamba sekta ya uvuvi itasaidia 
kutatua shida ya ukosefu wa ajira nchini.

“Wazazi wangu walifurahia nilipowaam-
bia nilichaguliwa kuwa mvuvi. Usaidizi wao 
umenipa nguvu. Mimi ndiye binti yao wa pe-
kee na mdogo katika familia ya watoto wanne. 
Kakangu mkubwa ambaye pia ni mvuvi, ndiye 
alinihimiza nijiunge na sekta hii,” anaongeza.

 Teresia Kitindi, 23, kutoka Taita Taveta aliku-
wa akivutiwa na maji mengi. Hakuweza kupa-
ta kazi baada ya kumaliza Kidato cha Nne ka-
tika Shule ya Sekondari ya Voi, miaka minne 
iliyopita.

Mwaka wa 2020, aliamua kujaribu baha-
ti yake katika mafunzo ya uvuvi yaliyofa-
dhiliwa na serikali. “Hakuna  kazi zilizotenge-

wa wanaume au wanawake. Ninahimiza 
wanawake wa umri mdogo wajaribu baha-
ti yao katika kila nafasi ya kazi wanayopata,” 
anasema.

Maxine Ogenda, 23, alikuwa akisomea ko-
zi ya Kuondoa na Kusambaza bidhaa katika 
Chuo cha Usimamizi wa Ushuru Kenya Mom-
basa alipopata habari kuwa serikali ilikuwa 
ikisajili wanawake kufunzwa uvuvi katika ba-
hari kuu. Hakusita kutuma ombi lake.

“Uvuvi uko katika damu yangu. Wazazi wan-
gu wako na mashua ndogo ambayo nimeku-
wa nikitumia kwa uvuvi. Nitakuwa mvuvi bo-
ra zaidi mwanamke,”  anasema.

Najma Machuyu, 25, yuko pia katika hali hi-
yo. Kifungua mimba huyo katika familia ya 
wasichana sita kutoka Kaunti ya  Tana River, 
amekuwa akishiriki uvuvi kwa mashua ndogo 
tangu akiwa na umri wa miaka sita.

Amekuwa akitamani kuwa mvuvi lakini 
hakuwa na stakabadhi zinazohitajika kutafu-
ta kazi. Alikuwa amefanya kozi ya kompyuta 

na alikuwa akifanya kazi katika duka la hudu-
ma za mtandao alipoona tangazo la kazi ya 
ndoto zake.

Vivian Obondo anatoka Kaunti ya  Homa-
bay. Msichana huyu mwenye umri wa miaka 
23 analenga siku za baadaye. “Hii ndiyo kazi ni-
mekuwa nikitamani kufanya. Nataka kuele-
wa sekta ya baharini. Nataka kumiliki mash-
ua zangu na kuajiri wanawake wenzangu,” 
anasema.

Mwingine mwenye ari sawa ni Emily Doyo, 
24, kutoka Tana River.

Kulingana na Mkurugenzi Msaidizi anaye-
husika na Uvuvi katika KMFRI, Nina Wambi-
ji, serikali inataka kujenga uwezo wa vijana 
katika uvuvi, waelewe mfumo wa bahari ili 
waweze kushiriki katika uzalishaji kikamilifu. 
Anajivunia wasichana hao sita ambao wame-
pewa mafunzo.

“Wameamua kushiriki sekta ya baharini. 
Kwa kawaida, wanawake hawashiriki uvuvi 
wa chini ya bahari kwa sababu za kitamaduni 
na kidini na saa nyingi zinazotumiwa katika 
kazi hiyo. Kwamba wazazi wao wamewaru-
husu kujiunga na sekta hii inayomilikiwa na 
wanaume ni hatua kubwa,” anasema Wambiji.

Katika mashua ya ‘The Jonas’ pi ku-
na wanaume wanne vijana, na kufanya 
wanaopata mafunzo hayo kuwa kumi. Me-
neja Mkuu wa Pweza Fisheries, Jane Njeri, 

WARAKA KUTOKA MAJI MAKUU

BAHARI YA UVUVI YAPATA WAGENI
WASICHA PIA HUWINDA SAMAKI: Mjini Mombasa,  sio kazi kama kawaida. Wanawake sita wame-

geuza majukumu ya jadi ya kijinsia na kujitosa katika uvuvi wa maji makuu ambao umetewaliwa na 
wanaume.

Sh1 bn
Serikali imetenga Sh1 bilioni kuwapa mafunzo vijana 1,000 
kila mwaka.

Mtafiti wa Taasisi ya Utafiti wa Baharini na Uvuvi Kenya (KMFRI), Dkt James Mwaluma, 
akizungumza na wanahabari katika kiwanda cha samaki cha Liwatoni Septemba 6.
KEVIN ODIT I NATION



17

anayemiliki mashua hiyo ya uvuvi, anasema 
aliamua kushirikiana na serikali kutambua na 
kujenga uwezo wa wanawake katika sekta hiyo.

Ndiye mwanamke wa kwanza kumiliki chom-
bo cha uvuvi katika bahari kuu. Yeye na washiri-
ka wake wawili wanamiliki mashua zingine mbi-
li. “Hizi ni mashua za kiwanda. Vijana hao kumi 
watafunzwa kuhusu uvuvi wa biashara.

Watakapoenda baharini, kila kitu kinafanyiwa 
kwenye mashua, ikiwemo kusafisha na kupakia, 
ili watakapofika ufuoni, samaki watakuwa tayari 
kupelekwa Ulaya na masoko mengine,” anaeleza 
Njeri.

Lakini haitakuwa rahisi kwa wanabaharia hao 
wapya. “Tunatarajia mawimbi baharini na nina-
jua wataathiriwa na hali ya bahari, lakini tuko 
na dawa za kuwasaidia kwa hilo. Itakuwa tajiri-
ba mpya kwao, kuwa mbali sana ndani ya baha-
ri bila mtandao wa simu na bila dalili za maisha 
isipokuwa watu walio katika mashua na iwapo 
wana bahati, mashua nyingine inayopita.”

Hajawahi kupeleka wanawake baharini awali, 
lakini anataka kuunda mazingira ambayo Ken-
ya inaweza kuwa na manahodha wanawake na 
mabaharia, kama ilivyo katika sekta ya usafiri wa 
ndege. “Argentina ndiyo nchi ya pekee ninayojua 
iliyo na wahudumu wote wanawake wanaoenda 
kwenye bahari kuvua samaki. Kuna pesa katika 
uvuvi – karibu Dola 700 (karibu Sh85,000) kwa ki-
wango cha chini kwa kila tani ya samaki inayo-
vuliwa,” anasema Njeri.

‘The Jonas’ itaenda hadi mpaka wa Kenya na 
Tanzania umbali wa karibu maili 240 baharini. 
Baada ya mafunzo, atawaajiri au awapendekeze 
kwa kampuni zingine.

Uvuvi katika bahari kuu Kenya, anasema, hau-
jakumbatiwa kikamilifu. Mtaalamu huyo wa usi-
mamizi wa shughuli za baharini aliishi Ulaya 
kwa miaka 15 kabla ya kurudi Kenya kuanza uvu-
vi. Huwa anauza samaki wake katika Muunga-
no wa Ulaya, ambao ni soko gumu kuingia. Hasa 
anauza ‘samaki wa upanga’(swordfish), ambao ni 
maarufu sana Italia, Uhisipania na Amerika na 
pia anauza aina nyingine wa samaki kama tuna 
na Kamba nane. 

Serikali imewapa mafunzo vijana 408 kushiri-
ki uvuvi katika bahari kuu tangu 2020 kufuatia 
agizo la Rais.

Wavuvi wa Kenya, anasema Afisa wa Huduma 
za Uvuvi, Mwaka Saidi, wamekuwa wakitege-
mea maji yaliyo karibu na fuo kwa kuwa hawana 
ujuzi na vifaa vya kutafuta samaki katika baha-
ri kuu. Kenya inatoa tani 160,000 za samaki kila 
mwaka ingawa ina uwezo wa kutoa tani 300,000. 
Takwimu kutoka KMFRI zinaonyesha kuna up-
ungufu wa karibu tani 400,000 za samaki nchini.

Kenya inalenga kuwapa mafunzo wavuvi 5,000 
ili kutatua shida ya ukosefu wa ajira na kutuma 
wafanyakazi nje ya nchi. “ Baada ya mafunzo, ku-
na nafasi za kazi zilizo tayari. Kwa wakati huu, vy-
ombo vya uvuvi karibu na eneo letu vinahudu-
miwa na raia wa kigeni kutoka Afrika Magharibi, 
Ushelisheli na maeneo mengine. Tunataka waa-
jiri watu wetu,” anasema Mwaka.

Ingawa nchi inaruhusiwa kupatia leseni karibu 
vyombo 70 vya uvuvi katika eneo lake la bahari 
kuu, wavuvi wa Kenya hawana tekinolojia na vi-
faa vya kiviwanda vinavyohitajika kwa uvuvi ka-
tika bahari kuu.

Kwa kuwa sasa serikali imetenga Sh1 bilioni ku-
wapa mafunzo vijana 1,000 kila mwaka kuhusu 
uvuvi wa bahari kuu, nchi inaweza kunufaika 
kikamilifu kwa utajiri wake wa baharini.

Wazazi wangu 
walifurahia 
nilipowaambia 
nilichaguliwa 
kuwa mvuvi. 
Usaidizi wao 
umenipa nguvu. 
Mimi ndiye binti 
yao wa pekee na 
mdogo katika 
familia ya watoto 
wanne. Ndugu 
yangu mkubwa, 
ambaye pia ni 
mvuvi, ndiye 
alinihimiza 
nijiunge na sekta 
hii.
Fatma Abdalla

”

Naibu Mkurugenzi wa Taasisi ya Utafi ti wa Baharini na Uvuvi Kenya (KMFRI), Dkt Nina Wambiji (wa pili kusho), akiwa na wanawake hao 
wachanga ambao wamegeuza majukumu ya jadi ya kijinsia kujitosa katika uvuvi wa maji makuu. PICHA I KEVIN ODIT

Kenya inatoa tani 160,000 za samaki kila mwaka ingawa 

ina uwezo wa kutoa tani 300,000. Takwimu kutoka KMFRI 

zinaonyesha kuna upungufu wa karibu tani 400,000 za 

samaki nchini.



 SATURDAY NATION SEPTEMBER 11, 2022 Darubini Ya Wiki18

NA AMINA 
WAKO

A
lidharauliwa 
kwa kukosa bibi 
na familia, lakini 
alipozunguka 
kuomba kura kwa 
kiti cha ubunge 

katika Uchaguzi Mkuu 
wa 2022, Peter Salasya 
alipuuza shutuma hizo, na 
kama kawaida kucheka tu 
huku akivuta mawazo ya 
wasikilizaji wake katika 
ajenda ya kampeni yake.

Salasya, 32, aliangua 
kicheko cha mwisho 
Agosti 9 alipochaguliwa 
Mbunge wa Mumias 
Mashariki na kuwa mmoja 
wa wabunge wachanga 
zaidi nchini.

Alizaliwa 1989 wa pili 

katika familia ya watoto 
saba. Salasya alilelewa 
eneo la Kisumu Ndogo, 
Kaunti ya Kakamega 
ambako alihudhuria 
Shule ya Msingi  ya 
Shianderema na Shule ya 
Upili ya Lubinu Boys.

Baba yake aliaga dunia 
akiwa katika Kidato cha 
Pili na kuacha familia 
ikiwa hoi kifedha huku 
mama yake akibaki pekee 
yake kutafuta riziki.

“Ni kwa neema ya 
Mungu kwamba kumaliza 
shule. Nilifukuzwa mara 
nyingi kwa kukosa karo na 
wakati mwingine nilikaa 
nyumbani kwa siku nyingi 
mama yangu aakitafuta 
karo,” anasema.

Alipoitwa  kujiunga na 
Chuo Kikuu cha Egerton 

SUALA KUU

VISIKI, MAGONGO HADI BUNGE
MHESHIMIWA: Bila pesa na bila familia yake mwenyewe,  Peter Salasya alifaulu kushinda kiti cha 

Bunge cha Mumias Mashariki kupitia ucheshi wake, uaminifu na bidii ya kutimiza lengo lake.

Waziri wa Ulinzi, Eugene Wamalwa akifanya kampeni na Peter Salasya wa chama 
cha  DAP-K katika soko la Shikanda, Kakamega, Agosti 5. PICHA | ISAAC WALE

UONGOZI 

MPYA
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kusomea Shahada ya Mauzo, 
kaka yake, James Salasia, aliahidi 
kugharamia masomo yake. Lakini 
miezi mitatu baada ya kujiunga 
na chuo kikuu, James aliachishwa 
kazi.

“Sikuwa na lingine ila kurudi 
nyumbani. Ilikuwa aibu kubwa 
kwangu baada ya kujipiga kifua 
kwa kufaulu kujiunga na chuo 
kikuu,” anakiri.

Aliamua kumuomba Mbunge 
wake barua ya kupendekeza 
apewe ufadhili wa masomo 
kutoka Hazina ya Maendeleo 
kat ika  Eneobunge (CDF) . 
“Alisema hawezi kufanya hivyo. 
Badala yake alinishauri nifanye 
harambee akiahidi kutoa Sh5,000 
kugharamia masomo yangu. 
Nilihisi vibaya sana na nikarudi 
nyumbani nikilia, kwa sababu 
nilifikiri huo ulikuwa mwisho wa 
elimu yangu,” anasema Salasya.

H a t i m aye , t a a s i s i  h iyo 
ilimruhusu kusoma bila kulipa 
chochote. Lakini kitendo cha 
Mbunge wake kilichochea ari 
ndani yake ya kugombea uongozi 
ili abadilishe maisha ya watu. 
Katika mwaka wake wa tatu 
chuoni, aligombea nafasi ya naibu 
mwenyekiti wa muungano wa 
wanafunzi na akashinda.

Ba a d a  y a  k u k a m i l i sh a 
masomo na kufuzu 2013, 
Salasya alipata kazi kama 
muuzaji wa baiskeli, iliyomsaidia 
kuzunguka eneobunge zima la 
Mumais Mashariki. Alipokuwa 
a k i t a n g a m a n a  n a  w a tu 
mbalimbali, ndoto yake ya 
kuwawakilisha ilifufuka. Aliamua 
kuwania ubunge.

“Ilikuwa kama utani mkubwa. 
Utamaduni wa Waluhya unasema 
kiongozi ni sharti awe na nyumba, 
mke na familia yake. Sikuwa na 
chochote,” anasimulia.

Mwishoni mwa 2017, Salasya 
alipata kazi ya benki. Kuwa kazini 
kwa saa nyingi hakukumpa 

muda wa kufanya kampeni na 
alishindwa vibaya katika chaguzi 
ambao aliibuka wa tatu kwa kura 
254 pekee. “Ilikuwa uchungu. 
Niliona aibu na kuhisi kukataliwa 
na jamii yangu mwenyewe. Lakini 
niliamua kujizoa na kusonga 
mbele.”

Alielekeza macho kwa uchaguzi 
mkuu wa 2022 na akaanza 
ku j i a n d a a  m a p e m a  k wa 
kuhudhuria hafla nyingi eneo 
hilo jinsi alivyoweza, zikiwemo 
za mazishi na harusi. Alianza pia 
juhudi za kufufua kiwanda cha 
sukari cha Mumias ambacho 
kilikuwa kitega uchumi kwa 
mamia ya wakulima wa miwa.

“Kutokana na masomo yangu 
kuhusu mauzo, ni l ie lewa 
kilichokuwa kikitendeka kwa 
kampuni hiyo na nikawa 
nikiwafahamisha watu. Juhudi 
zangu za kufufua kampuni hiyo 
ziliniweka katika nafasi nzuri 
katika jamii,” anafafanua Salasya.

Alifungua moyo pia kuhusu 
changamoto zake za kifedha. 
“Niliambia watu wazi kuwa 
sikuwa na pesa na bado 
wakakubaliana na mawazo na 
ajenda zangu. Ili kufidia hali 
yangu ya kukosa pesa za kampeni, 
nilibisha mlango wa karibu 
familia zote katika eneobunge 
na kuwaomba kura zao.” Mambo 
yalianza kulainika taratibu. 
Kuhusu matangazo, alitumia 
mawe katika maeneo tofauti 
kubandika mabango yake ya 
kampeni.

Alishangaa wafuasi wake 
walipokusanya pesa kumjengea 
ny umba na  kumwezesha 

kutimiza angalau moja la 
matarajio ya jamii kwa kiongozi.

Bado hakuwa na mke, ingawa 
haimaanishi hakuwa amejaribu. 
Mpenzi aliyekuwa akiishi naye 
al imtema na kumwendea 
mwanamume tajiri kumshinda 
kabla ya chaguzi kwa sababu 
“singeweza kumudu mtindo wake 
wa maisha.”

Salasya alijiunga na chama 
cha DAP-Kenya baada ya kukosa 
tiketi ya ODM. Jinsi ilivyotokea, 
hii ilikuwa hatua mwafaka. 
Alishinda kiti hicho kwa kura 
12,140 na kuwa Mbunge wa pekee 
kuchaguliwa kwa tiketi ya DAP-
Kenya. Aliwashinda wapinzani 
wake David Wamatsi wa ANC 
(kura 9,403) na Benson Mapwoni 
wa UDA, (kura 5,118).

Ajenda yake ni kuhakikisha 
usawa katika ugavi wa ufadhili 
wa masomo kwa wanafunzi 
wasiojiweza katika eneobunge 
hilo, kuinua viwango vya elimu, 
kuimarisha vijana na wanawake 
na kufufua Kiwanda cha Sukari 
cha Mumias.

A n a w a s h a u r i  v i j a n a 
wanaopanga kujitosa kwenye 
siasa: “Weka Mungu mbele, 
kuwa na ndoto na ujikubali. 
Usij ibadilishe i l i  utoshee, 
zungumza na watu unaotaka 
kuwakilisha na utangamane nao 
mara kwa mara.”

12,140
Kura ambazo Peter Salasya alipa-
ta kushinda kiti cha Bunge cha Mumias 
Mashariki . David Wamatsi wa ANC alipa-
ta kura 9,403, naye Benson Mapwoni wa 
UDA akapata kura 5,118.

Alizaliwa 1989 wa pili katika familia ya watoto saba. Salasya alilelewa eneo la 

Kisumu Ndogo, Kaunti ya Kakamega ambako alihudhuria Shule ya Msingi ya 

Shianderema na Shule ya Upili ya Lubinu Boys. Baba yake aliaga dunia akiwa 

katika Kidato cha Pili na kuacha familia ikiwa hoi kifedha huku mama yake 

akibaki pekee yake kutafuta riziki.

Ni kwa neema 
ya Mungu 
kwamba 
kumaliza 
shule. 
Nilifukuzwa 
mara nyingi 
kwa kukosa 
karo na wakati 
mwingine 
nilikaa 
nyumbani kwa 
siku nyingi 
mama yangu 
aakitafuta 
karo.
Peter Salasya

”
Mbunge wa Mumias Mashariki, Peter Salasya, katika Majengo ya 
Bunge Septemba 8. PICHA | JEFF ANGOTE
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AIBU Rais William Ruto, ambaye alisutwa 
kwa kuitwa mwizi mkubwa, mporaji wa pe-
sa za umma na aliyeeneza uongo wakati wa 
kampeni zake, Jumanne ataapishwa kuwa 
rais.Ruto, ambaye alikataliwa na Rais Uhuru 
Kenyatta na ambaye rais alimpinga wazi na 

kumpuuza kuwa mtu asiyefaa kuongoza, alitanga-
zwa mshindi wa uchaguzi wa urais wa Agosti 9 na 
kudumishwa na Mahakama ya Upeo Jumatatu.

Rais, ambaye hajampongeza Ruto, hata ha-
kumtaja kwa jina alipotoa taarifa kuhusu uamuzi 
wa mahakamakortie.

Kwa hasira, Rais Kenyatta alishangaa ni kwa nini 
mahakama ilitoa uamuzi kwa njia fulani katika 
uchaguzi mmoja na njia tofauti katika uchaguzi 
mwingine.Naibu Rais ambaye alidharauliwa na 
maafisa wa vyeo vya chini katika chama tawala, 
na kurushiwa matusi hadharani na mawaziri wa 
serikali, atashikilia afisi kubwa zaidi nchini.

Kwa hivyo, Dkt Ruto atakapokuwa akiapishwa 
kuwa Rais, sharti akumbuke kuwa hasira na ulipa-
ji kisasi hazijengi kiongozi.

Sharti apate funzo kwamba kampeni zilizojaa 
hasira ambazo yeye na wapinzani wake waliende-
sha, hazina manufaa yoyote.Dkt Ruto anafaa ku-
sahau hayo na kuelekeza juhudi zake katika kazi 
ya kustawisha nchi hii.Ni marehemu Mario Cuo-
mo, mwanachama wa chama cha Democrat, na al-
iyekuwa gavana mara tatu wa jiji la New York, aliye-

sema kuwa unafanya kampeni kwa ushairi lakini 
unaongoza kwa riwaya.Hotuba na matamshi yal-
iyotolewa wakati wa kampeni za uchaguzi mkuu 
wa Agosti 9, hayakuvutia. Yalijaa matusi na kauli 
za kushusha hadhi.Lakini kama Rais, sharti Ruto 
akumbatie uongozi unaoheshimu utu, ungwana 
na adabu.Rais Ruto ni lazima abebe Bibilia yake, 
hasa Agano Jipya (tuwasamehe waliotukosea) na 
sio Agano la Kale ( jicho kwa jicho).

Katika mfano mzuri wa kuelekeweka vibaya kwa 
hadithi ya Kiarabu, Ruto alibandikwa jina Ali Baba 
huku mpinzani wake, Raila Odinga akitajwa kuwa 
Baba.Ali Baba alichukuliwa kuwa mwizi na kion-
gozi wa genge la wezi 40 ambao walikuwa tayari 
kuibia Kenya.

Ali Baba hakuwa mwizi, hakuongoza genge 
lolote la wezi. Alikuwa mpasua mbao asiye na doa, 
aliyeingia kwa bahati kwenye pango ambako wezi 
40 walikuwa wameficha mali.

Alisikiliza mazungumzo yao na kufahamu nam-
bari ya siri ya mlango wa kiajabu. Hapo ukafungu-
ka! Sharti Rais Ruto awaaibishe waliomwekelea 
kosa la kupora mali ya umma, kwa kulinda rasil-
imali za umma, kuhakikisha afisi za umma zina-
wajibika na kuhakikisha maafisa wa usalama na 
idara ya mahakama zinahudumia Wakenya kwa 

usawa.Kwa hivyo, ingawa Ruto alisema asasi za us-
alama hazitatumiwa kuandama wapinzani wa 
kisiasa, sharti ahakikishe hazitatumiwa kufunika 
maovu yanayotendewa watu.

Ruto atatambua kuna wengi miongoni mwa 
matabaka ya wanasiasa na matajiri ambao 
watampuuza.Wanasikia kauli mbiu yake ya hasla 
kuhusu mtoto wa masikini ambaye alipanda nga-
zi hadi kilele cha uongozi.Lakini wanashuku taba-
ka lake na chanzo cha utajiri wake.

Mahasla wanamtaka Ruto awafanye matajiri. 
Matajiri nao wanamtaka alinde mali yao. Wengine 
wanaamini ni wakati wao kula.Wengi, hata hivyo, 
wanataka serikali iwafanyie kazi na Ruto atimize 
ahadi ambazo alitoa ili waimarishe maisha yao.

Hakuna hata moja kati ya haya ambalo ni shai-
ri. Yote ni riwaya, hasa Ruto atakapoingia ofisini 
mwaka na kupata barua inayosema: Hatua ya 
Dharura Inahitajika: uchumi umeharibiwa na 
Covid – 19, umenyongwa na madeni na kutishwa 
na kudorora kwa uchumi ulimwenguni.

Hasira na ama kisasi zitafunika akili na maono 
yake.Lakini kwanza sharti alete pamoja na kuun-
ganisha Wakenya ambao yeye na wapinzani wake 
waligawanya.
kwendo58@gmail.com

Bw Rais, ni wakati wa kuunganisha taifa

K W E N D O

OPANGA

t a h a r i r i

Hatua ya dharura inahitajika: Hasira na ama kisasi zitafunika akili na maono yake

Ruto atatambua kuna wengi miongoni mwa 

matabaka ya wanasiasa na matajiri ambao 

watampuuza. Wanasikia kauli mbiu yake ya hasla 

kuhusu mtoto wa masikini ambaye alipanda ngazi 

hadi kilele cha uongozi. Lakini wanashuku tabaka 

lake na chanzo cha utajiri wake.
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m a o n i

R
aila Odinga anapitia mambo kadhaa baa-
da ya kushindwa; kuvunjika moyo, hasira na 
kinyongo kwa kuhisi kuwa watu walimsaliti. 
Lakini ana namna ya kubadili hali hiyo.

Inavunja moyo kwa mtu yeyote yule kus-
hindwa mara tano katika uchaguzi wow-

ote ule, hasa baada ya kufanya kazi nzuri ambayo 
imetambuliwa na wananchi na kumletea sifa tele.

Kwa sababu hiyo, inatia moyo kuona kuwa ame-
kubali hali hiyo. Ingekuwa vibaya kama angemal-
izia safari yake ya kisiasa kwa kugeukia vitendo 
vinavyoweza kumuingiza pabaya.

Kwa umri wake wa miaka 77, itabidi akubali ku-
wa hawezi tena kugombea urais. Tayari ameonye-
sha kuwa kushindwa mara tano katika uchaguzi 
wa urais, pamoja na kupokonywa ushindi mara 
mbili kwa ulaghai, si mwisho wa dunia.

Raila bado ana mengi ya kufanya, hasa baada ya 
kubaini kwamba kuwa rais si jambo pekee analo-
faa kulenga kutimiza maishani mwake.

Ingawa hajawahi kuwa rais, amechangia zai-
di ustawi wa kisiasa na kijamii nchini kuliko mtu 
mwingine yeyote yule, tangu mashujaa walioon-
goza vita vya uhuru.

Anaweza kukumbuka mashujaa wengi wa kupi-
gania uhuru na haki za biadamu kote duniani, am-
bao hawakuwa marais, lakini mafanikio yaikuwa 
makubwa kuliko ya wenzao walioyatumia kama 
ngazi kuwa marais wa nchi husika.

Mpiganiaji uhuru hatambuliwi kwa kuwa rais 
tu bali kwa kuongoza watu kujinasua kutoka kwa 

minyororo ya kisiasa, kiuchumi na kimawazo.
Kama si kujitolea kwa watu kama Dedan Ki-

mathi, Jomo Kenyatta, Oginga Odinga, Harry Thu-
ku, Achieng’ Oneko na wengine waliokuwa mstari 
wa mbele kuwakabili wakoloni,

Tamaaya kupata uhuru haingetokea katika 
mawazo ya watu kama mashujaa hao hawangeo-
nyesha njia. Pengine Kenya ingeendelea kuwa chi-
ni ya utawala wa kikoloni kwa miaka mingi zaidi.

Vivyo hivyo, ni Raila – akishirikiana na mashujaa 
wenzake Kenneth Matiba, Charles Rubia, Masinde 
Muliro, Paul Muite, Henry Okullu, Gitobu Iman-
yara, Timothy Njoya na Oginga Odinga ambao 
walipagana dhidi ya mfumo wa kidikteta wa uta-
wala wa chama kimoja. Uhuru tunaofurahia leo 
ni kazi ya walioongoza vita vya Ukombozi wa Pili.

Si mashujaa wote walioishi kuona na kufurahia 
matunda ya juhudi zao. Wengi walikufa wakipiga-
na, au baada ya ushindi walitemwa na wengine 
ambao hawakupigana au hata walioshirikiana na 
wadhalimu.

Hiyo ndiyo hali ya maisha, ambayo pia inatu-
kumbusha kuwa wanaopigania uhuru hawafa-
nyi hivyo kuchukua nafasi ya wadhalimu katika 
mamlaka, bali kuhakikisha watu wao wako huru.

Jina la Raila liko katika orodha ya watu wanao-
hehimika Kenya na Afrika nzima. Kama mkombo-
zi, mpiganiaji mabadiliko ya kijamii, kiuchumi na 
kisiasa, mtu mwenye maono, anamzidi kwa mbali 
Rais-mteule William Ruto, rais anayeondoka Uhu-
ru Kenyatta na watangulizi wao wawili, Mwai Kiba-

ki na Daniel arap Moi.Hata asipogombea urais te-
na, Raila ana kazi nyingi ya kufanya ya kuongoza 
vikosi vya kupigania uongozi bora Kenya.

Awamu inayofuata ya maisha yake si ya kupinga 
serikali ya Ruto, bali kuendelea kupigania ukom-

bozi wa kijamii na kiuchumi.
Tayari, tumeona viongozi wenye tamaa wana-

vyosaliti wapigakura wao kwa kuhama Azimio 
na kujiunga na Kenya Kwanza, kwa manufaa yao 
binafsi.Muungano wa Azimio unahitaji uongo-
zi thabiti wa kudumisha nidhamu, uwajibikaji na 
kujitolea ili wanasiasa wake katika Bunge la Kenya 
na serikaliza kaunti waweze kutimiza wajibu wao 
kuhakikisha serikali inafanya kazi ipasavyo.

Serikali yoyote isiyolazimishwa kuwajibika in-
aweza kuturudisha enzi za giza za ukiukaji wa haki 
za binadamu na wizi wa mali ya umma.

Raila hawezi kustaafu kwa sasa; ana wajibu wa 
kulea kizazi cha viongozi ambacho hatimaye ki-
chukua nafasi yake.

gaithomail@gmail.com

Japo Raila alishindwa, jina 
lake liko katika orodha ya
watu mashuhuri Afrika

M A C H A R I A 

GAITHO

Shabaha kuu ya mpiganiaji uhuru si kuwa rais tu, bali kukomboa watu kisiasa na kiuchumi

N
usura nchi ichanga-
nyikiwe wiki iliyopi-
ta mawakili wakuu 
wakipigana miele-
ka ya kitaaluma kati-
ka Mahakama ya Up-

eo kuhusu matokeo ya ku-
ra ya urais. Mawakili wakuu 
walishangaza kina yahe kwa 
umilisi wao wa sheria. Ma-
jaji wanastahili sifa; waliku-
wa watulivu wakati wote wa 
makabiliano hayo, huku ny-
imbo za chekechea zikiibu-
ka kortini.

Mambo mengi yamesem-
wa kuhusu “wanaume na 
wanawake hao saba wenye 
hekima” tangu uamuzi wal-
iotoa Jumatatu. Lakini shta-
ka moja ambalo hawawe-
zi kuwekelewa ni kuwa ha-
wana nguvu. Wakiwa wame-

valia magwanda yao rangi 
nyekundu na nyeusi, Maja-
ji wa Korti ya Upeo hawaku-
vunja moyo. Kutoka kwa 
nukuu za Bibilia za Jaji Smok-
in Wanjala hadi hekima ya 
Suleimani ya Jaji Philomena 
Mwilu, saba hao waliangaza 
nchi kwa mng’ao wa ajabu.

Baadhi ya mawakili wali-
jiaibisha wenyewe kwa ma-
jibu yasiyoridhisha huku 
wengine wakiwasilisha “ush-
ahidi” ambao ulibadilika ku-

wa “hewa na usiotimiza len-
go lolote”,  walivyosema ma-
jaji - tamko ambalo lilizua ha-
sira miongoni mwa baadhi 
ya wachanganuzi.

Hatimaye, uamuzi lazi-
ma ungetolewa.  Waliounga 
mkono walalamishi walite-
ta kuhusu lugha aliyotumia 
Jaji Mkuu Martha Koome ka-
tika mukhutasari wa uamu-
zi aliosoma. Lakini jaji huyo 
anayependwa, mwanamke 
mwenye moyo safi ambaye 
hawezi kuumiza yeyote, alise-
ma ilikuwa “kazi ya Mungu”.

Huku ukitamatisha vita 
vikali vya kuelekea Ikulu ka-
ti ya Rais-mteule William Ru-
to na mgombea urais waAzi-
mio la Umoja - One Kenya 
Raila Odinga, uamuzi huo ul-
iacha sehemu moja ya nchi 

ikiwa imevunjika moyo.
Hakika, maneno ya Ja-

ji Mwilu yalielezea ukweli 
wa mambo aliposema: “Zai-
di ya wapigakura milioni si-
ta watalipuka kwa furaha 
tele huku wengine idadi sawa 
na hiyo wakitamauka kabi-
sa. Hata hivyo, hivyo ndivyo il-
ivyo kazi tunayofanya.”

Mwaka wa 2000, jambo sa-
wa na hilo lililitendeka Amer-
ika. Katika mmoja wa chaguzi 
zilizozua ubishi mkali katika 
historia ya Amerika, Mahaka-
ma ya Upeo iliamua George 
W Bush wa chama cha Re-
publican alikuwa mshindi 
baada ya kukabana koo na Al 
Gore katika kura za jimbo la 
Florida. Bush alidai alikuwa 
ameshinda kwa kura 537.

Hapa kwetu, Rais-mteule 

Ruto aliepuka raundi ya pili 
ya uchaguzi kwa kura 69,000. 
Naam, pole pole Kenya inaen-
delea kupata imani kwa hes-
abu ya kura. Mahakama ya 
Upeo imefanya kazi yake, na 
wengine, kama gazeti la ‘The 
New York Times’, ambao wa-
likuwa na maoni kwamba 
nchini Kenya watu hupiga 
kura na kusubiri Mahakama 
ya Upeo ‘kuteua’ Rais, wana-
faa kupuuzwa kabisa na Wak-
enya.

Hali inaendelea kutulia na 
wiki hii, tutaapisha Rais mp-
ya kwa mujjbu wa Katiba ya 
2010. Ni mwanzo mpya kwa 
nchi. Ni sharti tufanye hivyo 
kwa kujivunia ufanisi wetu.

abuluku@ke.nationmed-
ia.com

A L L A N 

BULUKU

Kutoka hekima ya Suleimani hadi ‘ínky pinky ponky’, tamati ni mwisho

Kama mkombozi, mpiganiaji mabadiliko ya 

kijamii, kiuchumi na kisiasa, mtu mwenye maono, 

anamzidi kwa mbali Rais-mteule William Ruto, rais 

anayeondoka Uhuru Kenyatta na watangulizi wao 

wawili, Mwai Kibaki na Daniel arap Moi.
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Kinyume na baba yake, aliyekua 
akichunga mbuzi, Gideon 
Moi alilelewa akicheza mche-
zo wa ‘Polo’. Akiwa na baba bil-

ionea tajiri, Rais Daniel arap Moi, na 
rafiki mashuhuri wa familia yake, 
Mwanasheria Mkuu Charles Njonjo, 
Gideon alikuwa kizazi cha kipekee – 
lakini si kwenye ulingo wa siasa.

Kaka yake mkubwa, Jonathan, 
akipendelea mashindano ya mbio 
za magari, Gideon alikuwa mfuga-
ji wa farasi wanaoshiriki mchezo 
wa ‘Polo’, uraibu aliogeuza kuwa bi-
ashara.

Katika maisha yake ya kifahari, ha-
ta hivyo, Gideon amekuwa na farasi 
wengi kuliko marafiki wa kisiasa. Ni 
Katibu Mkuu wa Kanu, Nick Salat, pe-
kee anayeweza kuhesabiwa kama 
mwandani wake wa karibu kisiasa.

Lakini mstakabali wa Nick ulizik-
wa pamoja na himaya ya Moi tu-
fani kali ya Rais-mteule William Ru-
to iliposomba Bonde la Ufa katika 
Uchaguzi Mkuu uliokamilika maju-
zi.

Kwa miaka 67 iliyopita – tangu 
1955 – familia ya Moi imekuwa na 
angalau jamaa wake mmoja katika 
bunge la nchi, chini ya utawala wa 
kikoloni na baada ya uhuru.

Katika miongo miwili iliyopita, 
wanawe wawili Mzee Moi, Gideon 
na Raymond, wamekuwa wabunge 
– japo hakuna kati yao aliyeweza ku-
pata uungwaji mkono wa kitaifa ka-
tika eneo hilo ilivyokuwa kwa baba 
yao.

Kabla ya kujiunga na siasa, Gide-
on alikuwa tu anafahamika katika 
nyanja za ‘Polo’ na biashara mbal-
imbali. Wananchikenya walifaha-
mu machache kumhusu. Jina lake 
lilianza kutajwa siku chache kabla 
ya Uchaguzi Mkuu wa 1997, alipok-
usanya marafiki zake kutoka bara 
Asia kuchangisha pesa za kampeni 

za Kanu.
Tofauti na kampeni za awali, mna-

mo 1992, pesa zilizoporwa kwenye 
kashfa ya Goldenberg zilifadhili 
kampeni. Chama tawala kiligeukia 
mabwenyenye waliokuwa wameji-
tajirisha kutokana na “makuu” yal-
iyoambatana na kupigia debe seri-
kali.

Gideon, ambaye alisomea Chuo Ki-
kuu cha Salford, alikuwa na uhusi-
ano wa karibu zaidi na ndgugu zake. 
Mwandishi wa wasifu wa Moi, An-
drew Morton, alitaja hili pia.  “Moi 
hakuwa na furaha katika familia 
yake isipokuwa pengine kutoka kwa 
Gideon na June, Rais anahisi kukatiz-
wa tamaa na kuvunjwa moyo na wa-
toto wake. Ni wazi kuwa, kinyume na 
enzi za Kenyatta akiwa rais, ni nadra 
kwa familia yake kuhudhuria hafla 
za kitaifa kama vile Sikukuu ya Ma-
daraka, kumhimiza.”

Aliyekuwa akipigiwa debe awa-
li kumrithi Rais wa zamani kwa ki-
ti cha ubunge Baringo ya Kati ni 
mwenyekiti wa Benki ya Cooper-

ative wakati huo, Hoseah Kiplagat, 
kigogo mashuhuri katika enzi za Moi.

Lakini katika mkutano wa Novem-
ba 2002 uliofanywa katika shamba 
kubwa la makonge la Gideon, Alphe-
ga Sisal Farm, mjini, Koibatek, na ku-
hudhuriwa na Kiplagat, Gideon al-
ipendekezwa na wajumbe 3,000 wa 
Kanu kurithi kiti cha baba yake.

Wakati huo aliweza kutamka ma-
neno machache tu ya Kiswahili, am-
bayo kwa hakika hayakutosha ku-
hutubia mkutano wa kisiasa.

Kulingana na ripoti za vyombo 
vya habari, hotuba yake ya kukuba-
li uteuzi huo haikuwa rahisi na ili-
jaa lafudhi nzito ya Kiingereza. Ku-
jitokeza kwa Gideon mnamo 2002 
katika kinyang’anyiro cha ubunge 
Baringo ya Kati kulitatiza hali – hasa 
kwa waliokuwa wanapinga kuinuka 
kwa utawala wa Moi.

Wapinzani wake watano walitoa 
taarifa ya pamoja Nakuru, wakiahidi 
kupambana na Gideon na kumshu-
tumu Moi kwa “kuandaa mwanawe 
kumrithi. Ni kinyume na demokra-
sia,” wakasema. Watano hao waliku-
wa Katibu Mkuu wa chama cha Safi-
na, Juma Kiplenge; mkosoaji wa Moi 
na mgombea wa Social Democrat-
ic Party (SDP), Amos Kandie, aliyeku-
wa amegombea dhidi ya Moi 1997 
na kupata kura 210 pekee huku Moi 
akipata kura 38,015; wakili Thomas 
Letangule, aliyegombea kwa tiketi ya 
National Rainbow Coalition, na lim-
bukeni wawili wa kisiasa Raymond 
Kenei na Isaiah Cherutich.

Hadi leo haijawahi kujulikana kili-
chotendeka kati ya hotuba hiyo kwa 
wanahabari na Uchaguzi Mkuu wa 
Disemba 27, 2002, – kinachofahami-
ka ni kuwa wote walijiondoa kwenye 
kinyang’anyiro hicho na kumuacha 
Gideon kuwa mgombeaji wa pekee 
akaingia Bunge bila kupingwa.

Gideon Moi alitamausha bungeni; 
ilikuwa nadra kwake kuzungumza. 
Alianza kwa kishindo, kushambulia 
urais wa Kibaki lakini akakimya ali-
potajwa kwenye kashfa ya Golden-
berg.

Mnamo 2020, alikuwa miongo-
ni mwa maseneta waliotajwa kama 
“wabunge wasiozungumza” na shiri-
ka la kuangazia bunge kutokana na 
mchango wao finyu bungeni.

KUPAA NA KUSHUKA KWA FAMILIA YA MOI

Ndoto za himaya ya 
kisiasa katika Bonde la 
Ufa zinaonekana kuwa 

mhasiriwa wa kwanza wa 
kuinuka kwa Ruto kuwa rais 

wa Kenya.

 Na JOHN KAMAU

GIDEON AACHILIA RUNGU

k u r u n z i  y a  K e n y a

Kinara wa Kanu Gideon Moi akiwa na Rais -mteule William Ruto.

Kudidimia kwa chama cha jogoo: Aliponoa katika siasa, Gideon Moi 
alifidia zaidi katika biashara na mchezo wa polo. 
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Mwaka uliopita, Gideon, kwa ma-
ra nyingine alikuwa miongoni mwa 
wenye utendakazi mbaya zaidi, kulin-
gana na ripoti iliyotolewa na Hazina ya 
Mzalendo, ikizingatia mara alizozung-
umza bungeni kulingana na rekodi za 
Hansard.

Gideon alifidia udhaifu wake wa ki-
siasa katika biashara na mashindano 
ya Polo. Baada ya kutumia siku yake 
kwenye shughuli za biashara, ange-
ungana na mwandani wake wa mia-
ka mingi na mmiliki wa ardhi Laikip-
ia, Cindy Voorspuy, Anthony Kegode, 
mchungaji wa Kimaasai, aliyegeuka 
kigogo wa kimataifa wa mchezo wa Po-
lo, marehemu Simon Kuseyo, na mfany-
abiashara Phillip Arunga kucheza ‘Polo’.

Wakati mmoja 1997, Gideon alikuwa 
mwanachama wa timu ya wachezaji 
Waafrika inayofahamika kama Black 
Rhinos, iliyoshinda Kombe la kwan-
za la Kitengela Birthday Cup lililoan-
zishwa na mmiliki wa hoteli na mpi-
shi Rolf Schmid, ambaye hoteli yake ya 
Red Bull ilikuwa maarufu kwa matajiri 
wa eneo hilo.

Ingawa ujenzi wa himaya ya kisiasa 
ya Moi ulionekana kuwezekana kupi-
tia Gideon na Raymond kuingia katika 
siasa za kitaifa, uvamizi wa Raila Odin-
ga kwa chama chake cha Orange Dem-
ocratic Party (ODM) mnamo 2007 ul-
izamisha ngome ya Kanu ya Bonde la 
Ufa.

Ruto, kupitia chama chake cha Unit-
ed Democratic Alliance (UDA), alidi-
dimiza kabisa Kanu katika Bonde la 
Ufa ambako ni Julius Sunkuli na Wil-
liam Kamket walionusurika makomb-
ora ya UDA katika maeneo ya Kilgoris 
na Tiaty mtawalia.

Gideon alikuwa na ndoto ya urais, in-
gawa alikosa taswira na ukakamavu 
wa mwanasiasa. Alipozungumza, ali-
kuwa mpole na maneno yake yalita-
mkwa kwa makini.Wenyeji walim-
chukulia kuwa mtu asiyependa ku-
tangamana na watu, labda alijitenga 
sana na matatizo yao.

Moi alipougua, Gideon alijitokeza ka-
ma msemaji wa familia – na kuamua 
ni nani angemtembelea mzee Moi 
nyumbani kwake Kabarak, na ni nani 
angezuiwa kumuona.

Ruto, aliyekuwa hasimu wake, alid-
aiwa kunyimwa nafasi ya kumuona 
Moi. Lee Njiru, msemaji wa aliyekuwa 
rais, alisema ziara ya Dkt Ruto “ilitokea 
wakati ule ule Mzee Moi alikuwa akifa-
nya mazoezi yake ya kawaida na mada-
ktari wake.”

Kufuatia kifo cha baba yake mnamo 
Februari 2020, Gideon alipewa “run-
gu ya nidhamu” – inayoashiria uongo-
zi wa kisiasa – iliyoonekana kuonyesha 
utawala wa Moi ulikuwa unaelekea ku-
undwa upya na ngome ya Bonde la Ufa.

Ndoto hiyo haipo tena, ikizingati-

k u r u n z i  y a  K e n y a

HAPO awali, jezi zenye picha za wagombea nafa-
si tofauti za kisiasa ndizo zilikuwa zikitumika ka-
ma njia kuu ya kuwafikia wafuasi wao.

Hata hivyo, hali imebadilika. Kuna njia ny-
ingine za kisasa ambazo zimeibuka kuwa maarufu 
na zenye mvuto zaidi.

Kwenye uchaguzi mkuu wa juzi, bei ya wastani 
ya jezi moja ilikuwa Sh200. Wagombea wengi ha-
ta hivyo waliamua kutumia mabango au mitandao 
kuendeleza kampeni zao. Hivyo, matumizi ya jezi ka-
ma njia ya kampeni yanaendelea kupungua.

Tangu majeshi ya Amerika yalipovumisha ma-
tumizi yake wakati wa Vita Vikuu vya Pili vya Dunia, 
jezi ziliibuka kuwa vazi maarufu sana, hasa miongo-
ni kwa watu walioajiriwa.

Hata hivyo, zilitumika mara ya kwanza na Thom-
as Dewey mnamo 1948 kwenye kampeni zake kuwa-
nia urais nchini Amerika. Alizitumia kama njia ya ku-
wasiliana na wafuasi wake ili kupata umaarufu zaidi.

Ijapokuwa mwanasiasa huyo alishindwa kwenye 
uchaguzi huo na Harry Truman, uvaaji jezi uliibu-
ka kuwa maarufu kama vazi la kawaida, watu wa-
sipokuwa kazini.

Hapa Kenya, Tom Mboya ndiye alikuwa mwana-
siasa wa kwanza kuvaa jezi hadharani, alipofika ma-
hakamani mnamo 1958 kwenye kesi ya uhalifu dhi-
di ya wabunge wote saba Waafrika wakati huo.

Mboya alifika mahakamani akiwa amevaa jezi ku-
toka Amerika na vazi jingine kutoka Ghana. Kutoka-
na na upekee mkubwa wa kimavazi, aliangaziwa sa-
na na vyombo vya habari.

Kwenye uchaguzi wa 1961, Mboya alitengeneza jezi 
zenye picha ya Mzee Jomo Kenyatta, wakati huo aki-
wa bado gerezani. Hiyo ndiyo ilikuwa mara ya kwan-
za kwa jezi kutumika kwenye kampeni nchini.

Mboya alikuwa akiendeleza harakati za kush-
inikiza serikali ya kikoloni kumwachilia Mzee Ken-
yatta kutoka kifungo cha nyumbani.

Katika miaka ya 1960, watu wagombea ubungewa-
likuwa wakichapisha picha zao kwenye jezi ili kut-
ofautisha wafuasi wao katika kampeni za pamoja 
za Kanu.Kwenye kampeni za uchaguzi wa 1974, vy-
ombo vya habari viliripoti kuwa wanasiasa walitu-
mia hadi Sh15 kutengeneza jezi moja yenye picha .

Wakati huo, picha zilizotumika ni rangi nyeusi na 
nyeupe tu, kwani tekinolojia na kiwango cha uten-
genezaji bado kilikuwa chini.

Licha ya mtindo wa kuendesha kampeni za pamo-
ja kukamilika mnamo 1979, wagombea tofauti wal-
itengeneza jezi ili kuendeleza vyama vyao.Hali hiyo 
iliendelea kupata umaarufu zaidi baada ya mare-
hemu Daniel Moi kujitosa siasani kwa kishindo, aki-
tumia kauli mbiu “Nyayo.” Hilo lilimfanya kutengen-
eza maelfu ya jezi zenye maandishi “Fuata Nyayo.”

Matumizi ya jezi yalifikia upeo baada ya Ken-
ya kuanzisha mfumo wa vyama vingi vya kisiasa 
mwanzoni mwa miaka ya tisini.

Hilo pia lilichangiwa sana na ujio wa vuguvugu la 
Youth for Kanu’ 92 (YK’ 92), lililoanzishwa kumfanyia 
kampeni Moi. Vyama vikuu vya upinzani - Ford Ken-
ya na Ford Asili - pia vilikumbatia mtindo huo.

Mrengo wa mwanasiasa Kenneth Matiba katika 
chama cha FORD (kabla ya kuvunjika) uliwashtua 
watu wengi baada ya kusafirisha maelfu ya vijana 
wakiwa wamevalia jezi zenye picha ya Bw Matiba.

Vile vile, chama cha DP, chake Mwai Kibaki, kiliten-
geneza maelfu ya jezi za vijana.

Kwenye kampeni za muhula wa kwanza wa serika-
li ya Jubilee, maelfu ya jezi zilisafirishwa nchini kwa 
makontena kadhaa, baada ya kutengenezewa nchi-
ni China.

Kutokana na ongezeko la wahudumu wa bodabo-
da nchini, wanasiasa sasa wamewageukia kama njia 
ya kuendesha kampeni zao.

Hata hivyo, hali imebadilika nyakati hizi, kwani 
wagombea wengi wanatumia mitandao ya kijamii 
na njia nyingine za kidijitali kuwafikia wafuasi wao.

‘Kifo’ cha Jezi maarufu za kampeni
Na JOHN KAMAU

MBOYA ALIKUWA WA KWANZA, SASA HAZIPO TENA

Katika miaka ya 1960 wagombea ubunge walichapisha picha zao kwenye jezi ili kutofautisha 
wafuasi wao katika kampeni za pamoja za Kanu. 
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Na HILARY KIMUYU

Hakuna barabara, magari ama moshi, ni 
mita mia 200 tu upana, lakini kilomita 170 
urefu na mita 500 juu ya bahari, karibu 
‘The Line’, jiji lonalopigiwa debe kuwa 

la jengo moja jangwani, ambalo hatimaye 
litakuwa makao ya watu milioni tisa.

Mwezi uliopita, Saudi Arabia ilizindua 
mchoro wa mradi wa jiji la kisasa, linaolenga 
kubadilisha eneo la kaskazini magharibi mwa 
falme hiyo.

Jiji hilo linatarajiwa kuwa na upana wa mita 
200, urefu wa kilomita 170 na mita 500 juu ya 
bahari. Jiji hilo, kwa jina ‘The Line’, linatarajiwa 
kuwapa makao watu milioni tisa.

Kulingana na mchoro, jiji hilo litazungukwa 
na ua pande zote. Linatoka katika Bahari ya 
Shamu kuelekea eneo la mashariki kwenye 
jangwa na milima.

Jiji hilo la kipekee ni sehemu ya mradi wa 
serikali wa Neom,

unaolenga kustawisha eneo hilo. Serikali 
ilitoa video maalumu zikionyesha kuta ndefu 
za mji huo mbazo zimezunguka miti, bustani 
na maeneo ya burudani.

Taswira ya kwanza ya mradi huo ilionyesha 
majengo mawili

sambamba, yenye vioo vitakavyokuwa 
vikitumika kama kuta za nje. Mwanamfalme 

Mohammed bin Salman, alisema jiji la ‘The 
Line’ litakuwa na vioo ambavyo vitaonyesha 
taswira ya jangwa linalouzunguka.

Taasisi nyingi katika jiji hilo, zikiwemo shule, 
makao ya watu na afisi zitapangwa kwa 
muundo wa jumba la orofa.

Ingawa maelezo kamili kuhusu jiji hilo bado 
ni haba, waliouchora wwanadai litategemea 
kawi asilia kuendesha shughuli zake, bila 
barabara, magari wala moshi. Reli ya kisasa 
itaunganisha sehemu za ‘The Line’, inasema 
taarifa kwa vyomba vya habari kutoka kwa 
Neom.

Mradi wa Neom, ambao ulitangazwa 2017 ni 
mpango wa Mwanamfalme Mohammed wa 
kugeuza eneo la jangwa lisiloishi watu kuwa jiji 
la kisasa linalojitegemea kwa mambo mengi.

Ni sehemu ya mipango ya kuvutia 
wawekezaji wa kigeni na kupanua uchumi wa 
Saudi Arabia mbali na kutegemea tu uuzaji wa 
mafuta.

Ujenzi tayari umeanza huku watu 1.5 milioni 
wakitarajiwa kuwa wakazi wa mji wa ‘The Line’ 
ifikapo 2030. Mwaka uliopita, mwanamfalme 
alisema ujenzi huo unaweza kugharimu 
hadi dola 200 bilioni (karibu ShSh24 trilioni), 
lakini wakati huo mchoro wake haukuwa 
umebadilishwa kujumuisha majumba 
mengine makubwa ya chini.

Wachoraji wa jiji hilo wanasema hali yake ya 
hewa itakuwa bora mwaka mzima kutokana 
na mseto wa vivuli, miale ya jua na sehemu 
nyingi na kubwa za kuingiza hewa safi.

Michoro katika stakabadhi za ujenzi wa jiji 
la ‘The Line’ ikionyesha jengo linaloanzia 
Ghuba ya na kupasua mlima sambamba 
na pwani. Jiji hilo linaloendela kujengwa 
nchini Saudi Arabia, eneo la Neom, Tabuk, 
linasemekana halitakuwa na magari, 
barabara wala vifaa vyovyote vinavyotoa 
moshi.

S a y a n s i  n a  Te k n o l o j i a

Na AFP

Twitter, hatimaye inawapa 
watumiaji wake kifaa kipya ambacho 
wamekuwa wakiomba sana - kitufe 
cha kuhariri jumbe.
 “Ukiona ujumbe uliohaririwa, ni 
kwa sababu tunafanyia majaribio 
kitufe cha kuhariri. Hili linafanyika 
na utakuwa sawa,” kampuni ikasema 
kwa ujumbe wa Twitter.
Kampuni inaendelea kufanyia 
majaribio huduma hiyo mpya na 

itaizindua katika wiki zijazo kwa 
watumiaji wa Twitter Blue, kwa 
gharama ya dola $4.99(karibu Sh600) 
kwa mwezi.
Jumbe za Twitter zitaweza 
kuhaririwa mara chache katika 
muda wa dakika 30 baada ya 
kutumwa. Twitter kwa sasa 
inapatikana Amerika, Canada, 
Australia na New Zealand - lakini 
majaribio ya kwanza yatakuwa 
katika nchi moja tu.
Jumbe za Twitter zilizohaririwa 

zitatokea zikiwa na alama, muhuri 
wa wakati zilipohaririwa na kiuzi 
cha kuonyesha “Historia ya Uhariri” 
ili kulinda uadilifu wa mawasiliano 
na kuweka rekodi inayoweza 
kupatikana na mtu yeyote kuhusu 
yaliyosemwa,” ikasema kampuni 
ya Twitter katika mtandao. 
“Mawasiliano kwa Twitter yatakuwa 
rahisi na ya kuvutia,” ikasema Twitter.
 “Utaweza kushiriki mazungumzo 
kwa njia ya kuvutia na tutaendelea 
kuimarisha njia za kuonfoa ugumu 

wowote wa kufanya hivyo.”
Mwanzilishi mwenza wa kampuni 
hiyo, ambaye alikuwa Afisa Mkuu 
Mtendaji, alikuwa amesema huenda 
haingetoa kifaa hicho. Lakini mnamo 
Aprili, Elon Musk, akipanga kununua 
kampuni hiyo wakati huo, aliweka 
kura ya maoni katika Twitter na 
73.6 ya watu 4.4 milioni walioshiriki 
wakasema walikitaka. Lakini kuna 
baadhi wanaosema si cha lazima 
na ama ni kinyume cha lengo la 
mtandao wa Twitter.

Hatimaye Twitter yakubali ombi la watumiaji la kitufe cha kuhariri

JIJI KUU KATIKA JANGWA
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Na LEVIN OPIYO

HUENDA mpango wa Urusi kuendeleza 
ushawishi wake barani Afrika ukagonga 
mwamba, kutokana na operesheni yake ya 
kijeshi inayoendelea nchini Ukraine.

Kando na mgogoro uliopo kuhusu uhaba wa 
chakula na bei za juu za bidhaa za msingi, shaka 
imeibuka kuhusu uwezo wa Urusi kutimiza aha-
di ilizokuwa imeyapa baadhi ya mataifa ya Afri-
ka.Kufikia sasa, Urusi inaendelea kuwekewa vik-
wazo vya kiuchumi na mataifa tofauti duniani, 
hasa barani Ulaya.

Tangu 2019, Urusi imekuwa ikifanya juhudi ku-

fufua njia na mbinu ilizokuwa ikitumia kuivu-
tia Afrika wakati wa Vita Baridi vya Dunia kati ya 
1947 na 1991.

Wakati huo, ilibuni ujanja kuendeleza ushaw-
ishi wake barani Afrika, kwa kuharibia sifa matai-
fa ya Magharibi. Ilijipendekeza kama taifa lin-
alounga mkono maslahi ya Weusi na kutumia 
chuki ya Afrika kwa watawala wake wa kikoloni 
kuvuruga mipango ya mataifa ya Magharibi ba-
rani humu.

Urusi iliunga mkono harakati za ukombo-
zi barani humu na kutoa msaada muhimu kuk-
wamua sekta ambazo zilikuwa zimekwama Afri-
ka kutokana na uporaji ulioendeshwa na wakolo-

ni.Msaada huo ulitolewa kupitia makundi ama 
watu binafsi. Hili halikutokana na miegemeo 
yao ya kisiasa, bali kwa matumaini kuwa, kupitia 
msaada huo, wangesaidia Urusi kuendeleza na 
kutimiza ushawishi wake.

Hapa Kenya, msaada huo ulitolewa kupitia 
mwanasiasa Jaramogi Oginga Odinga, ambaye 
alikuwa ameanza uhusiano na taifa hilo mnamo 
1960, mara tu baada ya Kongamano la Kwanza la 
Jumba la Lancaster, jijini London. Kupitia kwake, 
Urusi ilitoa ufadhili wa masomo kwa mamia ya 
wanafunzi kutoka Kenya. Kando na hayo, walifa-

URUSI YAPOSA AFRIKA TENA
Tangu 2019, Urusi imekuwa ikifanya juhudi kufufua mbinu ilizokuwa ikitumia kuivutia Afrika wakati wa Vita Baridi vya 

Dunia kati ya 1947 na 1991. Mbali na uhaba mkubwa wa chakula na bei za juu za bidha, vikwazo vya majuzi vya kimataifa 
vimezua maswali kuhusu uwezo wa urusi wa kudumisha na kutimiza ahadi zake kwa baadhi ya mataifa ya Afrika.

 VITA VYA UKRAINE VYATIKISA UHUSIANO WA URUSI NA AFRIKA

kurunzi ya Afrika

...Endelea Uk 26

Rais wa Urusi Vladimir Putin (katikati) apigwa picha na viongozi wa nchi za Afrika waliohudhuria kongamano la kiuchumi kati ya Urusi na 
Afrika jijini Sochi, Urusi, Oktoba 24, 2019. PICHA | AFP



dhili shughuli tofauti za chama cha 
Kanu.Baada ya Kenya kupata uhu-
ru, Jaramogi aliongoza ujumbe wa 
Kenya kuzuru Urusi mnamo Mei 11, 
1964.

Kwenye ziara hiyo, alifanikiwa ku-
pata msaada wa Sh370 milioni, 
tukio lililoshangaza sana mataifa 
ya Magharibi. Mataifa hayo yalifan-
ya juu chini kukabili mwelekeo huo.

Msaada huo ulijumuisha ujenzi 
wa Hospitali ya Mafunzo na Rufaa 
ya Jaramogi Oginga Odinga na ufa-
dhili wa miradi ya kilimo.

Hata hivyo, miradi mingi haiku-
faulu, kwani ilivurugwa na mataifa 
ya Magharibi kuhakikisha yamed-
umisha urafiki na uhirika wake na 
Kenya.Hatua ya kutengwa kwa Jara-
mogi kisiasa na serikali hatimaye il-
ivuruga na kumaliza juhudi za Uru-
si kuendeleza ushawishi wake nchi-
ni. Mataifa ya Magharibi pia yali-
changia sana masaibu ya kisiasa yal-
iyomwandama Jaramogi baadaye.

Licha ya juhudi za Urusi kuvurug-
wa nchini, iliendelea kufurahia uhu-
siano mzuri na mataifa mengine 
barani Afrika kama Ethiopia, Ango-
la, Msumbiji na Misri.

Vita Baridi vya Dunia vilipomal-
izika mnamo 1991, mahusiano 
hayo pia yalikatika mara moja.

Urusi ilikuwa na changamoto ny-
ingi za kiuchumi na kisiasa ilizopas-
wa kushughulikia, mara tu baada 
ya kuvunjika kwa uliokuwa Muun-
gano wa Mataifa ya Sovieti (USSR).
Kutokana na changamoto hizo, shu-
ghuli za Urusi barani Afrika zilipun-
gua sana. Karibu miongo mitatu ba-
adaye, Urusi imerudi Afrika kujari-
bu kufufua uhusiano wa awali.

Hili ni kutokana na vikwazo vingi 
vya kiuchumi ambavyo imeweke-
wa na mataifa ya Magharibi kutoka-
na na uvamizi wake Ukraine.

Utawala wa Urusi unaona Afrika 
kuwa mahali ambapo taifa hilo lin-
aweza kutumia kurudisha ushaw-
ishi wake duniani. Hali iliyoonye-
sha umuhimu wa Afrika kwa Uru-
si ni Kongamano Maalumu la Uru-
si na Afrika lililoandaliwa na Rais 
Vladimir Putin mnamo 2019 katika 
jiji la Sochi, nchini humo.

Kongamano hilo lilihudhuriwa na 
viongozi wa Afrika kutoka nchi 43. 
Kwa Urusi, kutafuta masoko mapya 
ya bidhaa zake na kupata uungwa-
ji mkono wa kidiplomasia hasa ka-
tika Umoja wa Mataifa (UN), ziliku-
wa mbinu muhimu katika kufikia 

na kufanikisha mpango wake.
Hata hivyo, vita vipya vya Ukraine 

vimezua msururu mpya wa vik-
wazo vya kiuchumi na kisiasa, ha-
li ambayo huenda ikaathiri uhu-
siano kati yake na Afrika. Kutoka-
na na changamoto za kiuchumi na 
masuala mengine kuhusu mgogoro 
wa Ukraine, mataifa ya Afrika
yamelazimika kutafuta bidhaa mu-
himu za matumizi kwingineko, ha-
li ambayo imechangia bei za bidhaa 
muhimu kupanda sana.

Kidiplomasia, mataifa mengi 
yanaunga mkono Ukraine dhidi ya 
uvamizi wa Urusi. Hilo lilidhihirika 
katika UN, ambapo mataifa 28 yali-
piga kura kuunga mkono Urusi ku-
wekewa vikwazo hivyo, huku matai-
fa 17 yakisusia kura hiyo.

Nigeria na Kenya ni miongoni 
mwa mataifa yaliyopiga kura ku-
unga mkono Ukraine. Kenya ilita-
ja uvamizi huo kuwa ukoloni ul-
ioendeshwa barani Afrika katika 
karne ya 20.

Huenda hiyo ndiyo sababu Wazi-
ri wa Mashauri ya Kigeni wa Uru-
si, Sergei Lavrov, alikwepa mataifa 
hayo mawili kwenye ziara aliyofan-
ya majuzi barani Afrika.

Kinaya ni kuwa, licha ya wazi-
ri huyo kutozuru Kenya na Ugan-
da, nchi hizi zilitembelewa na msi-
mamizi mkuu wa Shirika la Misaa-
da ya Kimataifa la Amerika (USAID), 
Bi Samantha Power.

Ziara yake Afrika ilionekana kama 

juhudi za Amerika kutafuta uung-
waji mkono wake dhidi ya Urusi ku-
husu vita vya Ukraine.Akiwa nchi-
ni, Bi Power alimlaumu vikali Rais 
Putin kwa “kuleta matatizo men-
gi nchini na mataifa mengine kuto-
kana na hatua ya Urusi kuzuia usa-
firishaji wa mbolea na nafaka kuto-
ka Ukraine.”

Hata hivyo, madai hayo ya-
likanushwa vikali na Lavrov, aki-
laumu mataifa ya Magharibi kuwa 
chanzo kikuu cha changamoto hizo. 
Aliyalaumu kwa vikwazo vya kiu-
chumi walivyowekea Urusi.

Lavrov pia aliomba UN kuyapa 
nguvu mataifa zaidi ya Afrika. Ali-
yalaumu mataifa ya Magharibi kwa 
kuendelea kuinyanyasa kisiasa Afi-
ka, kwa kushinikiza nchi za bara hi-
lo kutounga mkono Urusi.

Kiwango ambacho vita vya 

Ukraine vimevuruga uhusiano wa 
Urusi na Afrika kitabainika Novem-
ba wakati wa Kongamano la Urusi 
na Mataifa ya Afrika.

Kongamano hilo litafanywa wiki 
mbili tu kabla ya Rais Joe Biden wa 
Amerika kuandaa lingine kati yake 
na viongozi wa Afrika.

Inaelezwa kwamba, ili kuvuru-
ga mipango ya Rais Putin barani 
Afrika, huenda nchi za Magharibi 
zikashawishi viongozi kutoka Afrika 
kususia kongamano la Urusi.
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Kutengwa kwa Oginga ambako 

kulichochewa na mataifa ya Magharibi 

kutokana na uhusiano wake na Urusi 

kulitia tamati mpango wa Urusi 

kuendeleza ushawishi wake nchini 

Kenya. 

k u r u n z i  y a  A f r i k a

Vita vya Ukraine vyabadili biashara barani
...Kutoka Uk 25

Mwanamke akijaribu bunduki aina ya Kalashnikov wakati wa Kon-
gamano la Kiuchumi kati ya Urusi na mataifa ya Arika katika eneo la 
Black Sea, jijini Sochi, Octoba 24, 2019. PICHA | AFP

 Wapiganaji wakizima moto baada ya nyumba kulipuliwa na kombora mjini Kharkiv, Septemba 6, katika 
uvamizi wa Urusi dhidi ya Ukraine. PICHA | AFP
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kurunzi ya Dunia
 AJALI ZA KAZINI INDIA

“Hiki ni kiwanda cha mauti”. Mikono ya Is-
mail Khan inatetemeka anapoelekeza 
kidole katika orofa ya pili ya jengo lililo-
chomeka katika jiji kuu la Delhi, nchini 

India.
Hapa ndipo alipomuona dada yake mdogo ma-

ra ya mwisho, akiwa amekwama akijaribu ku-
jiokoa kutoka jengo hilo lililokuwa limefunikwa 
na moshi na moto.

Maskan, 21, alikuwa miongoni mwa watu 27 
waliokufa katika moto mkubwa uliotokea Mei 

ndani ya chumba ambako bidhaa za kielektroni-
ki hutengenezwa kwenye jumba hilo la orofa nne.

Siku chache baada ya kuzuka kwa moto huo, afi-
sa wa polisi wa cheo cha juu aliambia wanahabari 
mwenye jumba hilo hakupata kibali cha polisi na 
idara ya moto kabla ya kukodisha orofa tatu za 
jengo hilo kwa ndugu wawili waliosimamia ki-
wanda hicho.

Msemaji wa polisi jijini Delhi alisema kiwanda 
hicho hakikuwa na leseni inayohiyajika kukiru-
husu kuendesha shughuli.

Tulimpigia simu mmiliki wa kiwanda hicho 
mara kadhaa lakini hakujibu. Tulijaribu pia kum-
fikia wakili wake lakini alikataa kutupa maelezo 

kuhusu mahala kwa kuelekeza maswali yetu.
India inalenga kuwa taifa lenye ustawi wa vi-

wanda huku sera za serikali na mageuzi mengine 
yakilenga kuvutia uwekezaji na ubunifu.

Lakini mikasa kama huo wa moto jijini Del-
hi hutokea kila wakati, na wafanyakazi ndio 
huathirika zaidi.

Ajali za viwandani huua mamia ya watu na 
kulemaza maelfu ya wengine kila mwaka.

Waziri wa jimbo moja aliambia Bunge mnamo 
2021 kuwa wafanyakazi wapatao 6,500 waliku-
fa wakifanya kazi katika viwanda, bandari, migo-

‘VIWANDA VYA MAUTI’
India inalenga kuwa taifa lenye ustawi wa viwanda huku sera za serikali na mageuzi mengine yakilenga kuvutia uwekezaji 
na ubunifu. Lakini mikasa ya moto imekuwa jambo la kawaida ambapo wafanyakazi wanyonge ndio hukiathirika zaidi.
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Wazima moto nchini India wakinyunyiza maji kuzima moto katika kiwanda cha bidhaa za kemikali karibu na eneo la Howrah Bridge, jijini
Kolkata, Juni 8, 2019. PICHA |AFP



di na maeneo ya ujenzi katika mia-
ka mitano.

Wanaharakati wa kutetea haki za 
wafanyakazi walisema huenda ida-
di ya waliokufa ni zaidi kwa sababu 
ajali nyingi hazijaripotiwa au kure-
kodiwa.

Kulingana na data iliyokusanywa 
na chama cha wafanyakazi ulim-
wenguni, vifo vingi India hutokea 
katika viwanda vya kuunda bidhaa 
za nyumbani, kemikali na maeneo 
ya ujenzi.

Mnamo 2021 pekee, inasemeka-
na ajali saba ziliripotiwa kila mwe-
zi katika viwanda vya kutengeneza 
bidhaa, ambapo wafanyakazi 162 
walikufa.

Ndani ya miaka kadhaa, ripoti mp-
ya zimeeleza kuwa wafanyakazi ka-
tika viwanda vidogo visivyosajiliwa 
ndio huathiriwa zaidi na ajali za vi-
wandani.

Waathiriwa huwa wafanyaka-
zi masikini au wahamiaji ambao 
familia zao hazina rasilimali za 
kugharamia kesi mahakamani kup-
igania fidia.

Rakesh Kumar anaamka usiku 
wa manane akipiga mayowe. Alipo-
teza binti zake wawili katika mkasa 
wa moto uliotokea katika kiwanda 
kimoja jiji Delhi wanakotengeneza 
nyaya za Wi-Fi. Wanalipwa msha-
hara wa dola 100 (karibu Sh12,000) 
kwa mwezi.“Binti zangu waliathiri-
ka zaidi,” akasema.

Familia ilisubiri habari kuwahusu 
siku kadhaa baada ya mkasa huo 

wa moto. Hatimaye  polisi waliwaita 
wafanyiwe vipimo vya DNA kutam-
bua mabaki ya wapendwa wao yal-
iyochomeka kiasi cha kutoweza ku-
tambuliwa.

Mnamo Agosti, polisi wa Delhi 
walipeleka mashtaka kortini dhi-
di ya watu watano walioshukiwa 
kuanzisha moto.

Mashtaka hayo yanajumuisha jar-
ibio la kuua watu au kusababisha ki-
fo kwa kutokuwa mwangalifu.

Rajeshi Kashyap, mwanaharakati 
wa chama cha kutetea wafanyaka-
zi jijini Delhi, anadai viwanda vingi 
katika jiji kuu na viungani huvun-
ja kanuni kadhaa za usalama. Laki-
ni maafisa wa serikali hawachukuia 
hatua zozote za kinidhamu dhidi ya 
wamiliki wa viwanda hivyo.

Yeye na wanaharakati wenzake 
wanadai wamiliki viwanda wach-
ache wanaokamatwa kwa kukiuka 
sheria na kanuni, huachiliwa kwa 
dhamana au kesi dhidi yao kujivuta 
kotini kwa muda mrefu.

Kulingana na polisi, ajali 663 za 
viwandani zilirekodiwa jijini Del-
hi ndani ya miaka mitano iliyopita, 
ambapo watu 245 walikufa. Karibu 
watu 84 walikamatwa kuhusiana na 
ajali hizi.

Wakijitetea dhidi ya tetesi za wan-
aharakati hao kwamba uchungu-
zi kuhusu visa hivyo huendesha vi-
sivyo, polisi wanasema wanajaribu 
kuhakikisha “hatua zimechukuliwa 
dhidi ya wahusika.”

Tulikutana na familia nyingi zime-
jawa na huzuni baada ya kupoteza 
wapendwa wake, wengi wakiwa 

tegemeo lao.
Lakini masharti ya kisheria na sa-

babu nyingine zimezima juhudi za 
familia za marehemu kupata fidia 
kutoka kwa viwanda hivyo.

Wakili mashuhuri, ambaye ame-
shughulikia kesi nyingi za kudai fid-
ia kwa wafanyakazi waliokufa katika 
ajali za viwandani, anasema kesi ai-
na hiyo hujivuta kwa miaka mingi.

 “Wafanyakazi hawana imani na 
mfumo wa sheria. Wengi huchukua 
pesa kidogo wanazolipwa fidia na 
serikali na kuondoka,” anasema 
Chandan Kumar, mmoja wa vion-
gozi wa mashirika ya umma yanay-
osaidia wafanyakazi wa viwanda 
vidogo.

Tulijaribu kufikia familia za 
waathiriwa wa mkasa wa moto kati-
ka kiwanda kimoja jijini Delhi 2018 
ambapo wafanyakazi 17 walikufa. 
Lakini karibu wote walikuwa wame-
ondoka jijini humo na kuhamia viji-
jini au katika miji mingine kutafuta 
kazi zingine.

Sangeeta Roy, 50, alipoteza mkono 
akitumia mashine ya kukata mbao 
kiwandani miaka mitatu iliyopita.

Anasema hakupokea fidia yoyote 
kutoka kwa waajiri wake na alilazi-
mika kusubiri miaka mitatu kab-
la ya kupata malipo yanayotole-
wa na serikali kwa wafanyakazi 
wanaoumia wakiwa kazini.

Hakuna data rasmi kuhusu wafan-
yakazi waliopata ulemavu kutokana 
na ajali za viwandan. Lakini uchun-
guzi wa majuzi wa shirika lisilochu-
ma la faida la “Safe in India Founda-
tion.” Unaonyesha kuwa, katika vi-

wanda vya kutengeneza vipuri vya 
magari kaskazini mwa India, ajali 
3,955 zilitokea kati ya 2016 na 2022.

Asilimia 70 ya waliojeruhiwa wali-
poteza vidole au kuumizwa mikono 
na mashine za kukata vyuma.

India ni kitovu cha utengeneza 
magari na vipuri katika eneo pana la 
Asia Kusini, ikiajiri zaidi ya wafanya-
kazi milioni 10.

Shughuli kubwa za utengeneza-
ji huendeshwa na kampuni ndogo 
ndogo.

India imeanza kutekeleza mageu-
zi katika sheria zake za leba hasa zi-
nazohusiana na usalama na afya ya 
wafanyakazi na usalama wa mazin-
gira ya kufanyia kazi.

Lakini wanaharakati wa ku-
tetea maslahi ya wafanyakazi 
wameelezea hofu kuwa huenda vi-
wanda vingi vikakataa kutekeleza 
sheria hizo mpya.

Huku sheria ya zamani ikisema 
kampuni yoyote yenye wafanyaka-
zi 10 na zaidi sharti iwe na kamati ya 
usalama, sheria mpya iliyopendeke-
zwa imeongeza idadi ya wanacha-
ma wa kamati hiyo hadi 250.

Wafanyakazi wengi pia wanache-
lea kujiunga na vyama vya kutetea 
maslahi yao kwa hofu ya kupoteza 
nafasi za ajira.

Serikali pia imebadilisha kanuni 
au utaratibu wa ukaguzi wa maeneo 
ya kazi ili kampuni ziweze kuende-
sha shughuli hiyo kwa urahisi.

 Ingawa wakati huu maafisa wa le-
ba ndio hukagua sehemu za kazi ku-
hakikisha kuwa zinaafisa kanuni za 
usalama zilizowekwa, wajibu wao 
utabadilika na kuwa wa wapatani-
shi chini ya kanuni mpya.

Wataalamu wa masuala ya leba 
wanasema mabadiliko hayo yata-
fanya wenye viwanda kutoupa ki-
paumbele usalama wa wafanyakazi.

“Hatimaye usalama wa wafanya-
kazi hautakuwa jukumu la yeyote,” 
anasema Sidheshwar Prasad Shuk-
la, msomi na mwanaharakati wa ku-
tetea masilahi ya wafanyakazi.
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3,955
Hakuna data rasmi kuhusu wafanyakazi 
waliopata ulemavu kutokana na ajali za 
viwandani. Lakini uchunguzi wa majuzi wa 
shirika la kibinafsi unaonyesha ajali 3,955 
zilitokea kati ya 2016 na 2022.

Ndani ya viwanda vya mauti nchini India
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k u r u n z i  y a  D u n i a

Wazima moto nchini India wakizima moto uliozuka katika kiwanda cha mafuta eneo la Ajmer, jijini Rajasthan, 
India mnamo Juni 2. PICHA | AFP
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Mataifa yenye nguvu zaidi kiu-
chumi duniani, Amerika na 
China, hayaonani ana kwa 
ana, hata kunapozuka janga 

ulimwenguni linalohitaji kukabili-
wa kwa pamoja.Amerika, ambayo 
ina watu 300 milioni, iliathiriwa zai-
di na janga la virusi vya corona ku-
liko China, iliyo na watu 1.4 bilioni.

Kwa mujibu wa Shirika la Afya Ul-
imwenguni (WHO), kufikia Septem-
ba 5, China ilikuwa imeripoti visa 
6,588,896 vya maambukizi ya viru-
si vya corona, na vifo 25,019 tangu 
Januari 2020.

Shirika hilo pia liliripoti kuwa, 
wakati huo huo, Amerika ilikuwa 
imeripoti maambukizi 93,332,054 
na vifo 1,035,674. Lakini mikaka-
ti ya mataifa haya mawili ya kuka-
biliana na virusi vya corona ilikuwa 
tofauti sana.

Katika wiki moja iliyopita, serika-
li ya China ilifunga wa Chengdu, 
kusini magharibi mwa China, wan-
amoishi watu 21 milioni.

Maambukizi mapya 157 e zilizo-
tangulia na Chengdu ukawa mji 
wa hivi punde wa China kufungwa 
kuambatana na sera ya nchi hiyo ya 
kuangamiza covid kabisa.

Mnamo Jumatatu, shirika la 
habari la CNN liliripoti kuwa miji 
zaidi ya 70 nchini China ilifungwa 
kabisa ama sehemu zake tangu wa 
Agosti, “ na kuathiri watu zaidi ya 
300 milioni huku maafisa wa seri-
kali wakijitahidi kukabili maam-
bukizi mapya kwa kila hali, kiongo-
zi wa nchi hiyo Xi Jinping akitaraji-
wa kuanza muhula wa tatu.

Shirika hilo, likinukuu jarida la 
kifedha la China, Caixin, pia liliripo-
ti kuwa miji isiyopungua 33 kwa sa-
sa imefungwa kabisa ama sehemu 
zake na mingine mingi huenda 
ikafuata hivi karibuni.

Hiyo ina maana kuwa huenda 
China haiko tayari kuishi na Cov-
id-19, kama Ulaya, Amerika na se-
hemu nyingi za ulimwengu.

China ndiyo nchi pekee ulimwen-
guni inayozingatia sera ya kufunga 
miji na maeneo mengine katika vi-
ta vyake dhidi ya Covid-19.  Mayai-
fa yameamua kuishi na ugonjwa 
huo na kulegeza au kuondoa kabisa 
masharti makali ambayo yaliwek-
wa corona ilipozuka China miaka 
mitatu iliyopita.

Sera ya China ya kuangamiza 
kabisa Covid inahusisha kuteng-
wa na kufungiwa kwa watu kati-
ka maeneo yaliyo na visa vingi vya 
maambukizi, watu wengi kupimes 

na wanaotangamana na waathiri-
wa kutambuliwa, kuruhusu mtu 
mmoja tu kutoka kila familia kuto-
ka nje kununua bidhaa muhimu 
na kufungwa kwa maeneo ya bu-
rundani.

Nchi nyingi zilichukua mwelekeo 
wa kutumia chanjo kupambana na 
corona ilipotangazwa janga mwaka 
wa 2020 kisha zikalegeza masharti 
baada ya kugundua kwamba Cov-
id-19  itadumu kwa miaka mingi 
kwa hivyo ni janga la kuishi nalo.

Lakini China inaonekana kuwa 
tayari kuendeleza mpango wa ku-

funga maeneo kuangamiza covid 
hadi wakati usiojulikana.

Hata hivyo, upinzani kwa sera hii 
unaongezeka. Mnamo Agosti 28, 
Taasisi ya Utafiti ya Anbound nchi-
ni China, ilitangaza tofauti isiyo ya 
kawaida kati ya China na chama 
cha Kikomunisti ikisema sera ya ku-
funga miji ili kumaliza covid, ni lazi-
ma iondolewe ili kuzuia kulemaa 
kwa uchumi.

Katika taarifa yake yenye kich-
wa “Ni Wakati wa China Kubadili-
sha Sera zake za Kuzuia na Kuthibi-
ti Virusi, taasisi hiyo ilishauri kuwa 
kuzuia uchumi kulemaa kunafaa 
kupewa umuhimu China, sawa na 
ilivyo Amerika, Japan na Ulaya.

Televisheni ya WION iliripoti ku-
wa taarifa ya Anbound iliwekwa 
katika akaunti zake za mtandao 
maarufu wa kijamii wa WeChat na 
katika blogu ya Sina Weibo, lakini 
ikaondolewa Jumatatu adhuhuri.

Ni wazi kuwa hata kama China in-
afikiria kubadilisha mbinu yake wa 
kupigana na covid, haikuchukulia 
vyema ushauri kutoka Anbound.

Ni muhimu kutambua kuwa An-
bound ilikita ushauri wake dhidi 
ya kufunga miji katika kupungua 
kwa ukuaji wa uchumi China, na 
biashara muhimu kati ya nchi hiyo 
na mataifa mengine ulimwenguni.

Huku wataalamu wakilaumu ku-
fifia kwa uchumi wa China kutoka-
na na kufungwa kwa miji na mae-
neo mengine, serikali ya nchi hi-
yo inalaumu virusi hivyo wala si 
mkakati wake wa kupigana navyo 
kwa kufifia kwa uchumi.

Waangalizi wa nchi za Maghari-
bi, wanataja milipuko ya corona ka-
tika maeneo ya China yakiwemo 
yaliyowahi, kuwa ushahidi kwam-
ba mkakati wa China wa kumaliza  
covid kabisa umeshindwa au ku-
funga maeneo si suluhisho.

Mataifa yote duniani yameingia katika 

awamu ya kuishi na ugonjwa huo 

na kuelegeza ama kuondoa kabisa 

masharti makali yaliyowekwa punde tu 

baada ya corona kutokea nchini China 

miaka mitayu iliyopita.

 KUTENGWA NA KUFUNGIWA KWA WATU

Miji zaidi ya 70 nchini China ilifungwa kabisa ama sehemu zake tangu wa Agosti, “ 
na kuathiri watu zaidi ya 300 milioni huku maafisa wa serikali wakijitahidi kukabili 
maambukizi mapya kwa kila hali, kiongozi wa nchi hiyo Xi Jinping akitarajiwa kuanza 
muhula wa tatu.

COVID YAPONDA CHINA

 Na KWENDO OPANGA

k u r u n z i  y a  D u n i a

Picha iliyopigwa angani ikionyesha mahabara zilizojengwa kwa hewa iliyopulizwa jijini Chengdu in, China. 
Jiji la Chengdu limejenga mahabara tano za aina hiyo vya kupima virusi vya Covid-19, na kupanua uwezo 
wake wa kupima virusi hivyo hadi vipimo 250,000 kwa siku. PICHA NDOGO: Mhudumu wa afya aki-
chukua kipimo kutoka kwa mwanamume ili kukikagua. PICHA | AFP
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 MAISHA MAREFU YENYE UWAJIBIKAJI

TA N Z I A

Utawala wa kipindi kirefu cha 
Malkia Elizabeth II  uliongozwa 
na nia ya kutekeleza majuku-
mu yake na kujitolea kwa ma-

takwa ya wadhifa wake na raia wa 
Uingereza.

Japo ushawishi wa Uingereza uli-
badilika, kulingana na mabadiliko 
ulimwenguni, ushawishi wa Malkia 
Elizabeth II ulisalia.Alifaulu kudu-
misha mshikamano katika ufalme 
wa Uingereza hata nyakati ambapo 
nchi hiyo ilikumbwa na changamo-
to nyingi.

Alipozaliwa hakuna aliyedhani 
kuwa angepanda ngazi hadi kuwa 
kiongozi wa taifa hilo linalokum-
batia uongozi wa kifalme.

Malkia huyo ambaye jina lake hal-
isi ni; Elizabeth Alecandra Mary 
Windsor alizaliwa mnamo 1926 ka-
tika nyumba moja kando ya eneo la 
Berkeley Square jijini London.

Alikuwa  kifua mimba wa Albert 
ambaye, alitambuliwa kama “Duke 
of York” ( yaani kiongozi wa mji wa 
York). Albert alikuwa mwana kiume 
wa Mfalme George V  na mkewe, 
Elizabeth Bowes-Lyon.

Elizabeth na dadake, Margaret 
Rose, ambaye alizalishwa 1930, wal-
isomeshwa nyumbani na kulelewa 
katika familia yenye upendo.

Elizabeth alikuwa na uhusiano 
wa karibu zaidi na babake, Albert, 
na  babu yake, Mfalme George V.

Alipotimu umri wa miaka sita, 
Elizabeth alimwambia mkufun-
zi wake, wa uendeshaji baiskeli, 
kwamba alitaka kuwa “kiongozi wa 
nchi mwenye farasi na mbwa wen-
gi.”

Inasemekana kuwa alionyesha si-
fa za uongozi na uwajibikaji akiwa 
na umri mdogo.Winston Church-
ill, ambaye baadaye alihudumu ka-
ma Waziri Mkuu wa Uingereza, ali-
nukuliwa akisema kuwa Elizabeth 
alionyesha sifa za “kimamlaka za 
kushangaza kuwahi kushuhudiwa 
katika mtoto mdogo.”

Japo hakuwahi kuhudhuria shule, 
Elizabeth alithibitisha uwepo wa ki-
pekee wa umilisi wa lugha mbalim-
bali na baadaye alisomea historia 
ya utayarishaji Katiba.

Kikosi maalum cha maskauti wa 
kike, Girl Guides, katika Kasri ya 
Buckingham, kilibuniwa kusudi 
Elizabeth aweza kutangamana na 
wasichana wa umri wake.

Kifo cha Mfalme George V mna-
mo 1936, kifungua mimba chake, 
kwa jina David, alichukua usukuni 
kuwa Mfalme Edward VIII.

Hata hivyo, mke wake, Wal-
lis Simpson, mwanamke raia wa 
Amerika ambaye aliwahi kutaliki-

wa mara mbili, alikataliwa kutoka-
na na sababu za kisiasa na kidini.

Mwishoni mwa mwaka huo 
alighairi majukumu ya kifalme.Ba-
adaye “Duke of York” (msimamizi 
wa mji wa York) alipandishwa cheo 
na kuwa Mfalme George VI.

Kutawazwa kwake kulimpa Eliz-
abeth uelewa wa mapema ku-
husu majukumu ambayo yaliku-
wa yakimsubiri. Baadaye aliandika 
kwamba alibaini kuwa huduma za 
kifalme “zilikuwa nzuri zaidi.”

Kwa msingi ya taharuki zilizogubi-
ka bara Ulaya nyakati hizo, Mfalme 
mpya, pamoja na mkewe Malkia 

Elizabeth, walijitolea kurejesha im-
ani ya umma kwa ufalme huo.

Mfano wao uliigwa na binti 
wao mkubwa. Mnamo 1939, binti 
mfalme aliyekuwa na umri wa mi-
aka aliandamana na Mfalme na 
Malkia kuzuri Taasisi ya Mafunzo 
ya Wanajeshi wa Kikosi cha Wan-
amaji, Royal Naval College, katika 
Dartmouth.

Pamoja  na dadake Margaret, 
alisindikizwa na mmoja wa maafi-
sa wa cheo cha Cadet, binamu wake, 
Mwana Mfalme Philip wa Ugriki.

Haikuwa mara ya kwanza kwa 
wao kukutana, lakini ilikuwa ni ma-

ra ya kwanza kwa Elizabeth kuvuti-
wa na Philip.

Philip aliwaita jamaa zake al-
ipokuwa likizoni na mnamo 1944 
alipokuwa na umri wa miaka 18, 
Elizabeth alionyesha wazi kumpen-
da (Philip). Alihifadhi picha ya 
Philip katika chumba chake na 
waliandikiana barua.

Elizabeth alijiunga na kikosi cha 
ziada cha Auxiliary Territorial Ser-
vice (ATS), wakati ambapo Vita vya 
Pili vya Dunia ambako alijifunza 
kazi ya kuendesha na kukarabati 
magari.

Baadaye, alijiunga na Familia ya 
Kifalme katika Kasri la Buckingham 
huku maelefu ya watu wakijikus-
anya kuadhimisha mwisho wa vi-
ta barani Uropa.“Tuliuliza wazazi 
wangu ikiwa tungetoka nje ili tush-
uhudie sherehe hizo,” alikumbuka.

“Nakumbuka kuwa tuliogopa ku-
tambuliwa. Nakumbuka foleni nde-
fu ya watu wasiojulikana wakishi-
kana mikono wakitembea kutoka 
ukumbi wa Whitehall. Sote tulifura-
hi.”akaongeza.

Baada ya vita, hamu ya Elizabeth 
kuoana  na Mwana Mfalme Philip 
ilikumbwa na changamoto.Mfalme 
hakuwa tayari kumpoteza bintiye 
aliyemuenzi. Na ilimlazimu Phil-
ip kukabiliana na dhana katika fa-
milia hiyo ambayo haikuwa tayari 
kumkubali kwa misingi kuwa alito-
ka kizazi kigeni.

Lakini hatimaye matamanio ya 
Elizabeth na Philip yalizingatiwa na 
mnamo Novemba 20, 2047 wawili 
hao walifunga ndoa katika eneo la 
Westminster Abbey.

Msimamizi wa mji wa Edinburgh, 
jinsi ambavyo Philip alijulikana,  
alisalia kuwa mwanajeshi wa kiko-
si cha wanamaji.

Kuhamishwa kwake hadi mji wa 
Malta kuliwapa nafasi ya kufurahia 
maisha ya kawaida.Mtoto wao wa 
kwanza, Charles, alizaliwa mnamo 
1948, akafuatwa na dadake, Anne, 
aliyezaliwa mnamo 1950

Lakini kwa sababu Mfalme alika-
biliwa na changamoto nyingi katika 
miaka ya vita, alipatwa na ugonjwa 
wa kansa ya mapafu.

Hii ni kutokana na uraibu wake 
wa uvutaji sigara miaka mingi 
maishani mwake. Mnamo 1952, 
Elizabeth, wakati huo akiwa na um-
ri wa miaka 25, aliondoka na Philip 
kwa ziara ya ng’ambo.

Mfalme, naye, kinyume na ushau-
ri wa madaktari, aliwasindikiza ha-
di uwanja wa ndege. Ilikuwa ni siku 
ya mwisho kwa Elizabeth kumwo-
na babake akiwa hai.
—BBC

MALKIA WA 
MIAKA NA 
MIKAKA








