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Mzigo mkubwa wa deni la Kenya umesukuma serikali kung’ang’ana kuongeza 
mapato ya ushuru, huku kiwango cha ushuru wa faida ya mapato kikipanda na 
kufi kia asilimia 15 kuanzia leo. Hata hivyo, wataalamu wanaonya kuwa huenda 

mpango wa kupanua mawambo ya ushuru hautafaulu bila ongezeko la ajira, 
uzalishaji na uwekezaji.

USHURU 
WAGONGA
MAHASLA
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13CHINA YAZUA HOFU 
DUNIANI: Uamuzi wa 
Beijing wa kulegeza 

masharti wakati wa 
maambukizi makubwa zaidi 
kuwahi kushuhudiwa yatia 
ulimwengu tumbojoto. 

M ojawapo ya sifa za utawa-
la wa Kibaki ni kwamba 
serikali ilikuwa imedhibi-
ti mapato na matumizi 

ya pesa. Wizara ya fedha hai-
kutegemea sana madeni ya 
ndani ya nchi kuepuka kuzuia 
biashara kupata mikopo huku 
Benki Kuu ya Kenya (CBK) iki-
hakikisha benki, ambazo zili-
lazimika kukopesha watu na bi-
ashara zilinawiri, na haikusaba-
bisha shinikizo zinazoweza ku-
leta mfumko wa bei za bidhaa.

Hatua hii ilisababisha hali 
ambapo taasisi za kifedha 
ambazo awali zilijivuta 
kuruhusu watu wa mapato 
ya chini kufungua akaunti 
kuanza “kuchuuza” mikopo 
isiyo na dhamana kwa 
wafanyakazi waliokuwa na 
mishahara, biashara ndogo 
na makampuni. Hii, pamoja 
na udhibiti mkali wa CBK, 
zilichochea ukuaji, kubuni 
nafasi za ajira kwa kuwa 
kampuni zil ipanuka na 
mapato kuongezeka.

Ni mseto huu wa uchumi, 
wataa lamu wanasema, 
ambao uliweka msingi wa 
ukuaj i  mkubwa ambao 
kufikia leo unasifiwa kama 
kumbukumbu isiyoweza 
kufutika ya utawala wa Kibaki.

Kukiwa na rasilimali za 
upanuzi  na  mazingira 
ya n ayo fa a  ya  u c hu m i 
mkubwa, wataalamu hao 
wanatufahamisha kuwa, 
kampuni mpya zilichipuka 
h u k u  z i l i z o k u w e p o 
z ik ipanuka, na kuinua 
uzalishaji na kuunda nafasi 
zaidi za ajira. Hii, bila shaka, 
ilifanya mapato kuwa zaidi 
kwa mkusanyaji ushuru.

Tuangalie hali mwanzo wa 
mwaka wa 2023. Kwanza, hali 
ya uchumi ni tofauti kabisa, 
kumaanisha kuwa hata kuiga 
uchumi wa Kibaki hakuwezi 
kuibadilisha. Wataalamu 

Tuongeze uzalishaji na mapato 
kwanza ili ushuru zaidi upatikane

6  KENYA HATARINI YA 
KUSHINDWA KULIPA 
MADENI:  Mnamo 

Februari Standard Bank 
Group, benki kubwa zaidi 
Afrika, iliorodhesha Kenya 
miongoni mwa nchi tano 
barani zilizo hatarini kubwa 
ya madeni. Je, Kenya itafuata 
mwelekeo wa Ghana?

8KUZIMA WANASIASA 
WABINAFSI: Baada ya 
Raila kurudi upande 

anaofahamu vyema na 
kuapa kuongoza mageuzi 
ya kikatiba kupitia baraza 
la kikatiba, naye Rais Ruto 
akitaka bunge lishughulikie 
jambo la hilo, ni lazima juhudi 
za ubinafsi zipingwe. 

Yaliyo-
k a u l i  y a  m h a r i r i

11JINSI WENYE NGUVU 
HUPOROMOKA: 
AMahakama ya Angola 

yaamuru kutwaliwa kwa mali 
ya dola 1 bilioni ya Isabel dos 
Santos, aliyekuwa mwanamke 
tajiri zaidi Afrika.

Ingawa kubadilisha madeni 

na kuimarisha ukusanyaji 

ushuru ni hatua muhimu za 

muda mfupi, aina ya ukuaji 

unaonuiwa kubadilisha Kenya 

kuwa nchi ya mapato ya juu 

-  inavyoeleza Ruwaza ya 

2030 na miongozo mingine ya 

kitaifa - kutahitaji viwango 

vya juu vya uzalishaji ili 

kuongeza mapato, kubuni 

nafasi mpya za ajira, kuinua 

sekta muhimu kama vile 

utengenezaji wa bidhaa na 

kilimo na  hatimaye kuwa na 

akiba ya kuwekeza.

Henry Munene

sasa wanaonya kuwa 
huku mfumko ukiendelea 
kuongezeka kutokana na 
kupanda kwa bei za bidhaa 
muhimu, na kupungua 
kwa thamani ya shilingi 
kukiongeza presha kwa 
ulipaji wa madeni, kuna 
haja ya waundaji wa sera 
katika serikali ya Ruto 
kupanua mawazo yao.

Kukumbatia mabadiliko 
ya kuacha mikopo ya 
muda mfupi ambayo 
ni ghali hadi ya muda 
mrefu ambayo ni nafuu 
ni sawa, lakini je, kuna 
nafasi ya hiyo nafuu kweli? 
Pili, pupa ya kupanua 

mawambo ya ushuru 
na kuleta walipa ushuru 
wengi inaonekana kuwa 
nzuri. Hata hivyo, kama 
wataalamu hata katika 
toleo hili wanavyosema, 
kupanua mawambo ya 
ulipaji ushuru kutaleta 
manufaa tu iwapo nafasi za 
ajira zitaundwa, uzalishaji 
kuongezeka na uwekezaji 
zaidi kuelekezwa kwa 
uchumi.

Hali mbaya ya kiuchumi 
imezidishwa na uvamizi 
wa Urusi nchini Ukraine 
amabo ulileta shida ya 
kuagiza chakula kutoka nje 
kufuatia ukame wa muda 
mrefu ambao uliacha 
Wakenya wapatao milioni 
nne wakikumbwa na njaa.

Licha ya hayo, hakuna 
njia ya mkato ya kufufua 
uchumi kwa Kenya. Ingawa 
kubadilisha madeni na 
kuimarisha ukusanyaji 
ushuru ni hatua muhimu 
za muda mfupi, aina 
ya ukuaji  unaonuiwa 
kubadilisha Kenya kuwa 
nchi ya mapato ya juu 
-  inavyoeleza Ruwaza ya 
2030 na miongozo mingine 
ya kitaifa - kutahitaji 
viwango vya juu vya 
uzalishaji ili kuongeza 
mapato ya nchi, kubuni 
nafasi mpya za ajira, kuinua 
sekta muhimu kama vile 
utengenezaji wa bidhaa na 
kilimo na  hatimaye kuwa 
na akiba ya kuwekeza.

Hilo likifanyika, kupanua 
mawambo ya ukusanyaji 
ushuru na hata kuongeza 
mara nne mapato ya 
ushuru kutakuwa rahisi 
kutekekeza.

hmunene@
ke.nationmedia.com

- Imetafsiriwa na Benson 
Matheka

Stephen Gitagama

Afisa Mkuu Mtendaji
Joe Ageyo

Mkurugenzi wa Uhariri
Lilianzishwa na marehemu Hillary Boniface Ngweno 

Washington Gikunju  Mhariri Msimamizi, Wikendi
Mike Owuor Mhariri Jumapili
Allan Buluku Mhariri wa Weekly Review
Njoki Ndung’u  Mhariri wa Uchapishaji

Andrew Anini  Msanifu Kurasa Mkuu
Joan Pereruan  Mhariri wa Picha
Humphrey Osoro, Alice Othieno Wasanifu Kurasa
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  Wafurahia kandanda kwa michoro mwilini

Mashabiki wa timu ya Argentina 
iliyonyakua kombe la kandanda 
nchini Qatar mwezi huu wamepiga 
foleni jijini Buenos Aires kwa 
michoro ya mwilini (tattoo) ya 
nahodha wa timu hiyo Lionel 
Messi na Kombe la Dunia. “Katika 
wiki mbili zijazo, nina (shughuli) 
kuhusu Kombe la Dunia,” mchoraji 
wa tattoo Esteban Vucinovich 
akaambia AFP katika mji huo kuu. 

“Baadhi ya watu walikuwa 
wamepanga kuchorwa nyoka 
ama mafuvu ya kichwa lakini sasa 
wanabadilisha kuchorwa Messi au 
Kombe. Ninahudumia watu wawili 
au watatu kwa siku,” akasema.

Mchoro unaotakiwa na wengi ni 
wa Kombe, akasema Vucinovich, 
ukifuatiwa na wa Messi kisha 
golikipa Emiliano Martinez, 
aliyechangia sana ushindi wa timu 
hiyo katika mechi ya fainali dhidi 
ya Ufaransa.

Mashabiki wengi wanavutiwa na 
michoro waliochorwa baadhi ya 
wachezaji wa Argentina kama vile 
Angel Di Maria, ambaye hivi majuzi 
alichorwa tattoo mguu wa kulia. 
“Nilichorwa tattoo ya Messi kama 
ishara ya shukrani,” mtumishi wa 
umma Nicolas Rechanik akaambia 
AFP. “Mchoro huo unawakilisha 
Hii sio tu nafsi ya Messi lakini pia 
timu iliyotuletea Kombe la Dunia 
la tatu na miaka yote waliyojitahidi 
kufikia lengo hilo.”

Kabla ya kuchorwa picha ya 
Messi akiwa na jezi ya mistari ya 
samawati na myeupe akibusu 
kombe kwenye mguu wake wa 
kushoto, Rechanik alikuwa tayari 
amechorwa mchoro mwingine wa 
nyota wa kandanda wa Argentina 
- Diego Maradona. “Ni picha halisi 
ya hali ya kandanda ya Argentina 
na maana ya kuwa raia wa 
Argentinea,” akasema.

Tattoo tele Messi akitarajiwa kustaafu

  Ni msanii aliyefanikiwa kwa bidii yake

Mwanamziki Joseph “Jo 
Mersa” Marley, mjukuu wa Bob 
Marley na msanii maarufu 
kutokana na juhudi za 
kibinafsi, ameaga dunia akiwa 
na umri wa miaka 31, ripoti 
kutoka Amerika zimesema.

Mwakilishi wa Marley, 
mzaliwa wa Jamaica, 
alithibitisha kifo chake kwa 
Rolling Stone, lakini hakusema 
kilichokisababisha. Radio ya 
WZPP jijini Miami, ambako 
msanii huyo alitumia muda 
mwingi wa maisha yake, 
iliripoti kuwa alipatikana 
ndani ya gari baada ya kuugua 
maradhi ya pumu Jumanne.

Waziri Mkuu wa Jamaica 
Andrew Holness alisema 
kupitia Twitter kuwa 
“alihuzunishwa sana” na 
habari za kifo chake, na 
akatuma risala za rambirambi 
kwa wazazi wa Marley, Stephen 
na Kerry. “Rambirambi zangu 
za dhati ziwaendee marafiki 
na washirika wa Joseph 
ikiwemo jamii na mashabiki 
wa muziki wa Reggae kila 
mahali,” akasema.

Marley alizindua albamu 
yake ya kwanza, Comfortable, 
mnamo 2016 kisha Eternal 
mnamo 2021. Akihojiwa na 
Rolling Stone mnamo 2014 
Marley alizungumza kuhusu 
malezi yake miongoni mwa 
wanamziki, akiwemo baba 
yake na mjomba wake Ziggy. 
“Ilikuwa furaha kubwa 
kwangu kuona watu hao 
wakija nyumbani na jinsi 
walivyofanya kazi yao,” 
akasema wakati huo.

 “Nilikuwa nikijaribu kufanya 
kazi ya ziada nyumbani 
baada ya kutoka shule lakini 
nilitekwa na waliyokuwa 
wakifanya ndani ya studio na 
kwenda kuchungulia.”

Alisema licha ya asili yake 
ya muziki, daima alitaka 
kuchukua mkondo wake 
mwenyewe. “Mpango wangu ni 
kufanya jambo jipya nikitumia 
asili yangu.” akaambia Rolling 
Stone.  Radio ya WZPP iliripoti 
kuwa Marley amemacha mke 
na binti.

Mjukuu wa Bob Marley aaga dunia

Bob Marley PICHA | MAKTABA

  Chaguzi za seneti, bunge na wadi

Wapiga kura wa maeneo 
manne ya uchaguzi Alhamisi, 
Januari, 5, 2023 watarudi 
debeni kwa uchaguzi mdogo 
wa wawakilishi wao.

Kiti cha seneta wa Elgeyo 
Marakwet kilibaki wazi 

baada ya Seneta Kipchumba 
Murkomen kuteuliwa Waziri 
wa Barabara, Uchukuzi na 
Utumishi wa Umma katika 
baraza la mawaziri la Rais 
William Ruto. Viti viwili vya 
ubunge pia vilibaki wazi baada 
ya Alice Wahome (Kandara) 
na Aden Duale (Garissa 
Township) kuteuliwa Mawaziri 
wa Maji, Usafi na Unyunyiziaji 
na Ulinzi mtawalia. Uchaguzi 
mdogo wa nne ni katika Wadi 
ya Shella Kaunti ya Lamu.

Wapiga kura kurudi katika debe
  Madai yanajumuisha kukosa vifaa vya kazi

Madaktari wanatazamiwa 
kusitisha huduma zao 
katika hospitali zote wiki hii 
wakilalamikia hatua ya Wizara ya 
Afya ya kutotimiza mkataba wa 
2017-2021 kuhusu mishahara.

Hatua hiyo huenda ikavuruga 

huduma za afya kote nchini.
Walikuwa wametoa notisi ya 

siku 30 Novemba 28, 2022 kuhusu 
nia ya kugoma huo kama serikali 
ingekataa kusikiliza tetesi zao.

Wanasema vyumba maalumu, 
wakufunzi wa utabibu, kuajiriwa 
kwa madaktari zaidi, vifaa vya 
kazi na nyongeza ya mishahara ni 
miongoni mwa mahitaji ambayo 
hayajatimizwa.

- Zimetafsiriwa na Mary
Wangari

Madaktari kugoma kutetea maslahi 

Mshambuliaji wa 
Argentina Lionel 
Messi abusu 
tuzo ya Kombe la 
Dunia wakati wa 
sherehe ya kutoa 
tuzo za Kombe 
la Dunia Qatar 
2022 baada ya 
mechi ya fainali 
kati ya Argentina 
na Ufaransa 
katika Uwanja 
wa Michezo wa  
Lusail, mnamo 
Desemba 18, 
2022. PICHA |AFP
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Na Dkt Mbui Wagacha

M akala haya yanaanga-
zia ongezeko la viwango 
vya ushuru wa rasilima-
li na uuzaji wa hisa, kuto-

ka asilimia tano mwaka wa 2022, 
hadi asilimia 15 kuanzia Januari 1, 
2023. Ushuru wa rasilimali ulirud-
ishwa mnamo 2015 baada ya kusi-
mamishwa 1985. Ongezeko hili jip-
ya linajadiliwa dhidi ya maelezo 
kuhusu ushuru wote na uwezo wa 
mlipa ushuru na mfumo wa ushu-
ru nchini Kenya.

Utozaji wa ushuru unakaidi usa-
hihi licha ya tafiti nyingi na ufaha-
mu. Ushuru wa ongezeko la rasili-
mali, hasa, ni mageuzi ya kunyon-
ya tabaka la wawekezaji. Mkosaji 
mkuu hapa ni hali yetu ya mfum-
ko. Mfano rahisi wa familia mbili 
unaonyesha kuwa familia changa 
inayonunua nyumba Januari 1, 
2022 kwa Kh50 milioni, ikitarajia 
kuingia nyumba hiyo miaka kumi 
ijayo, na familia inayokaribia kus-
taafu inayotaka kuuzia nyumba 
katika miaka kumi kuwa na map-
ato baada ya kustaafu, familia zote 
mbili zinapoteza mapato.

Huku hali ya mfumko Kenya ik-
iendelea kuongezeka kwa asilim-
ia 4 na kupungua kwa thamani ya 
shilingi kwa wakati huo, na tham-
ani halisi ya nyumba hiyo ikiko-
sa kubadilika, familia  hiyo inali-
pa ushuru wa asilimia 9.7 kwa 
mali ambayo faida yake ni sufuri. 
Mstaafu anayeiuza anaingia mai-
sha ya uzeeni akiwa maskini zaidi 
baada ya kulipa ushuru kama huo 
kwa faida ya mali ambayo kwa 
kweli haipo. Sera ya kutafuta map-
ato Kenya na katika nchi zingine 
kila wakati huwa ngumu.

Ni nchi chache zinazoweza ku-
jivunia kazi yake na kuafikia kika-
milifu mapato zinayolenga. Waka-
ti huo huo mazingira yasiyofaa ya 
kutumiwa kwa mazingira ya kuto-
za ushuru hayafanani yakilingan-
ishwa na makosa ya mbinu za mk-
usanyaji ushuru.

Sera pevu zinahitaji kuhesabu 
gharama ya jamii na manufaa, na 
pia yaliyofichwa kwa kila tukio 
(ni nani anayelipa ushuru kati ya 
mtumiaji na mzalishaji?). Baadhi 
ya dhana zinakaidi hesabu ya har-
aka kwa kulazimisha au kubadili-
sha viwango.

Fikiria kuhusu mzigo wa ziada 
wa ruzuku ambapo changanuzi 
zinathibitisha kuwa gharama ina-
zidi manufaa kwa jamii. Au ushu-

k u r u n z i  y a  k e n y a

Endelea Uk 6

Serikali bado haijawezesha Wakenya kuwa na mapato mazuri 
yanayofaa kuongeza ushuru

                                                  UKUSANYAJI USHURU

MZIGO MZITO WA USHURU

Jumba la Times Tower jijini Nairobi, makao makuu ya Mamlaka ya Ushuru Kenya. PICHA I MAKTABA

ru wa mapato, ushuru wa leba am-
bao unasababisha mzigo wa ziada 
pia. Hali nyingi zinaweza kutolewa 
kama mfano.

Katika hali ya sasa Kenya, baadhi 
ya watungaji wa sera wanatazama 
shimo la miradi lililochimbwa mi-
aka ya majuzi, huku baadhi ya pe-
sa zikifujwa na kuporwa kwa si-
ri, kisha wanatazama kuongezeka 
kwa madeni ambayo walipa ush-
uru wanapaswa kulipa bila kuwa 
na pesa.

Kisha wanaona watu wengi mas-
kini au wasio na kazi nzuri walio 
na mapato ya chini na wanaamua 
‘kupanua mawambo ya ushuru’, 
tamko la kupunguza gharama ya 
ukusanyaji ushuru, kuwa na wa-
tu wengi wanaolipa ushuru na 
kusaidia kupunguza viwango vya 
ushuru kwa jumla.

Ni mtego rahisi unaoweza kuna-
sa, kama watawala wa kikoloni wa 
zamani nchini Kenya, ambao wal-
iweka ushuru wa nyumba kwa 
walipa ushuru bila juhudi zozote 

za kuwapa shughuli za kiuchumi, 
uzalishaji au ajira.

Hivyo basi, mababu wetu wal-
ilipa ushuru kupitia kazi ya lazi-
ma kwa kuacha kazi walizotege-
mea kujikimu au kupitia mifu-
go wao. Kisha wakoloni walifadhi-
li miradi yao kwa kufungua nchi 
yetu (ilikuwa makao yao wakati 
huo) na kufanya kazi kwa walowe-
zi wa kikoloni katika ardhi wali-
yopokonywa.

Heri njema kwa watungaji hao. 
Shida ni kuwa, kama wakoloni 
waliowatangulia, serikali bado 
haijafanya kazi kubwa inayohitaji-
ka kuwezesha raia wake kuwa na 
mapato mazuri, mapato ya kibi-
ashara, na pesa za matumizi zina-
zofaa kuongeza kwa kiwango ki-
kumbwa mapato ya ushuru kwa 
serikali ya kitaifa au serikali za 
kaunti.

Mzigo wa ziada unaweza ha-
ta kuashiria kuwa bidii kazini in-
aweza kupungua kutokana na 
kuongezeka kwa ushuru.

Hivyo basi, kwa kuwezesha 
uchumi wetu kufufuka baada ya 
2022 majibu hayamo katika utashi 
wa kukopa na kubadilisha madeni 
ya humu nchini na ya nje, lakini 
yamo katika kujenga upya uchu-
mi wa kweli. Kwa kufanya hivyo, 
hakuna kuepuka utekelezaji wa 
mseto wa sera kuu inayoongeza 
uwekezaji, uzalishaji, ajira na map-
ato, kisha kufanya mabadiliko kue-
lekea kuongeza mapato ya ushuru.

Mfumokazi wa ushuru unafaa 
kulenga utendaji na kuwa ende-
levu (ulinganishwe na mapato ya 
chini na ya juu). Data za Shirika la 
Taifa la Takwimu Kenya zinaeleza 
sehemu za mfumo wetu amba-
zo zinafaa kubadilishwa. Mapato 
yanaendelea kukosa usawa, inga-
wa si Kenya pekee.

Watu wapatao 8,300 wanami-
liki utajiri unaokaribia wa watu 
wengine 45 milioni. Asilimia 10 ya 
matajiri wanapata mara ishirini 
na tatu zaidi ya asilimia 10 mas-



kini. Ni asilimia 15 ya watu 2.5 
milioni walioajiriwa katika sek-
ta rasmi wanapata mshahara wa 
Sh100,000.  Kwa kuwa mapato ka-
tika sekta ya kibinafsi hayarekod-
iwi, ni vigumu kupata viwango 
vya chini vya matumizi.

Tuna uchumi ambao data zina-
onyesha kuna mabilionea 3,362 
ambao wataongezeka hadi 4,274 
kufikia 2026, huku tatizo la map-
ato ya chini likipenya katika sek-
ta rasmi. Ni watu 358,833 (asilim-
ia 15) katika sekta hiyo wanaopa-
ta zaidi ya Sh100,000 kwa mwe-
zi, huku 1.18 milioni (asilimia 40) 
wakipata chini ya Sh50,000, na 
57,770  wakipata chini ya kiwan-
go cha kitaifa cha Sh20,123. 

Masoko na vituo vyetu vya afya, 
majumba ya biashara na elimu 
zimejaa mashine za kutoza ada 
mapato haya ya chini kwa ma-
tumizi ya maegesho mtu akiin-
gia kupata huduma, na hivyo ba-
si kuzidisha umaskini kwa kufyo-
za mapato haya duni.

Siku hizi, watungaji wa sera 
wakati mwingine huziba pen-
go la uzalishaji na ukuaji kwa 
kutoa onyo kuhusu uhaba wa 
bidhaa muhimu kama mahin-
di au mchele, na kuhimiza uagi-
zaji kutoka nje bila kutozwa ush-
uru kwa kampuni za kusaga, ku-
tengeneza na kuuza sokoni. Kwa 
sababu ya njaa, baadhi ya raia 
wanaweza kuchukulia hii kuwa 
hatua ya kuwasaidia, lakini ni 
hatari kwao, kama tu ilivyokuwa 
enzi za wakoloni.

Hii ni kwa sababu onyo hilo hu-
wa la kuunda uporaji kunufaisha 
maslahi ya biashara za watu bin-
afsi. Matokeo katika hali ya kifed-
ha kisha yanaongeza umaskini 
na kuumiza uchumi wa Kenya.

Suluhu za sera za uchumi zina-

zojali raia ni wataalamu wa nchi-
ni kutoa ushauri huku wakibadil-
ishana mawazo na wataalamu 
wa kutoka nje ya nchi. Ufahamu 
sahihi wa dhana ya kimsingi ku-
husu uchumi wa ushuru na kati-
ka muktadha wa uchumi, ni mu-
himu kwa kila swali.

Kwa nini ushuru utozwe na wa 
aina gani? Kwa sababu utoza-
ji ushuru ndiyo njia ya pekee ya 
kukusanya mapato, kuendesha 
serikali na kuwezesha uchumi 
wa Kenya kuungana na uchumi 
wa ulimwengu.

Ni vigezo vipi? Utendaji bora, 
haki (uendelevu|) usawa (watu 
walio katika nyadhifa sawa wan-
apaswa kutozwa ushuru kiasi sa-
wa) na gharama ya kuendesha 
mfumo wa ushuru, unaoitwa 
gharama ya kusimamia ushuru.

Kwa mfano, Kenya imefanyaje 
katika utendaji bora? Kiashiria 
hapa ni ukwepaji wa ushuru am-
bao watafiti wameripoti. KRA in-
aweza kuwa na habari za ndani, 
lakini wakati mwingi inatumia 
ubaguzi kuhusu ushuru usiokus-
anywa humu nchini - kama ush-
uru wa vileo vya humu nchini, 
hata vyenye ubora wa hali ya juu, 
huku ikihurumia wawekezaji wa 
kigeni wanaotengeneza vileo.

Mnamo 2018, shirika la Global 
Financial Integrityl iliripoti kuwa 
Kenya inapoteza pesa nyingi za 
ushuru wa biashara usiokunywa, 
na likakadiria hasara kutokana 
na ushuru unaolipwa bila kufikia 
serikali kuwa dola za Amerika 
907, sawa na asilimia 8 ya mapa-
to ya serikali. Mianya hii inageuza 
mzigo wa ushuru kwa mlipa ush-
uru wa humu nchini zikiwemo 
biashara zinazolipa.

Ni kitu gani cha kutoza ushuru 
mbali na vibanda? Utozaji ushu-
ru unapaswa kuongeza uwekeza-
ji, ajira na uzalishaji, na kusaidia 
kuongeza ulinganishi wa ushuru 
na maeneo mengine duniani.

Je, mabadiliko haya mapya 
yatafufua uchumi? Hesabu iko 
wazi. Kwanza, hali ya kutegeme-
wa kwa mabadiliko hayo kuleta 
mapato. Ushuru wa mapato (un-
aopatikana katika uuzaji) un-
ategemea uamuzi wa anayeuza.

Dkt Mbui Wagacha
ni mwenyekiti wa zamani
wa Benki Kuu ya Kenya na

mshauri wa rais.

- Imetafsiriwa na Benson 
Matheka
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M namo Februari 2022, Stand-
ard Bank Group, benki kub-
wa zaidi kwa mali Afrika, il-
iorodhesha Kenya miongoni 

mwa nchi tano barani zinazokabili-
wa na hatari kubwa ya kushindwa 
kulipa madeni kufuatia mwisho wa 
ruzuku zilizopewa na nchi tajiri ku-
tokana na janga la corona.

Nchi zingine katika ripoti hiyo, ili-
yohusu nchi 18 za Afrika, ni Ghana, 
Angola, Ethiopia na Zambia. Nchi hi-
zi zinajulikana kama “Tano Tete za 
Afrika” kutokana na mzigo wa mad-
eni.

Neno “tano tete” lilibuniwa kwa 
mara ya kwanza na mchanganuzi 
wa masuala ya kifedha katika kam-
puni ya usimamizi wa uwekezaji 

Morgan Stanley, mnamo Agosti 2013 
kumaanisha uchumi wa Brazil, In-
dia, Indonesia, Afrika Kusini na Utu-
ruki. Wakati huo, uchumi wa nchi 
hizo ulikuwa unaendelea kufufuka 
kutoka kwa mzozo wa kifedha wa 
2008/9 duniani na zilikuwa zikitege-
mea uwekezaji wa kigeni kufufuka.

Dhana ya “tano tete” imekuwa iki-
tumiwa katika masoko ya ulim-
wengu na wachanganuzi tofauti 
wa kifedha kumaanisha nchi zinaz-
opambana na kuongezeka kwa up-
ungufu wa pesa, kudorora kwa aki-
ba za pesa za kigeni kwa ulipaji wa 
madeni ya nje na kiwango cha juu 
cha mfumko, miongoni mwa hatari 
zingine.

Kwa mfano, mnamo 2017, shirika 
la kukadiria viwango vya madeni la 
S&P Global lilichagua

k u r u n z i  y a  k e n y a

Kutoka Uk 5

Ushuru wa nyumba?
Kenya, Ghana, Ethiopia, Zambia na 
Angola zamulikwa kuhusu madeni

  ‘TANO TETE’  ZA AFRIKA

KENYA HATARINI 
YA KUSHINDWA
KULIPA MADENI

Mashine ya kielektroniki ya 
kutoza uhuru (ETR).

Mfanyabiashara katika soko la Muthurwa jijini Nairobi akihesabu 
pesa baada ya mauzo ya siku mnamo Aprili 19, 2021. 
PICHA I DENNIS ONSONGO.



Argentina, Uturuki, Qatar, Paki-
stan na Misri kuwa “tano tete” dun-
iani baada ya uchumi wa nchi hizo 
kuathiriwa vibaya na kuongeze-
ka kwa viwango vya riba duniani 
wakati huo.

Kwa “tano tete za Afrika”, kigezo 
sawa kimekuwa ni hali mbaya ya 
mapato kwa  uchumi wa nchi hizo 
huku kukiwa na presha kutoka 
kwa madeni ya kigeni yanayotimia 
wakati wa kulipa.

Jibran Qureishi, mkuu wa utafi-
ti wa Afrika katika Standard Bank 
Group, wakati huo alipendekeza 
kurekebishwa kwa dharura kwa hali 
ya kifedha ili kuepuka kupoteza im-
ani ya wakopeshaji wa kimataifa na 
wawekezaji.

Mzozo wa madeni Ghana uliji-
tokeza mapema Desemba baada 
ya uchumi wa nchi hiyo ya Afrika 
Magharibi kusimamisha ulipaji wa 
madeni ya kigeni, benki za biashara 
na mengi ya madeni iliyokopeshwa 
na nchi zingine.

Hatua ya Ghana, iliyo na utajiri wa 
dhahabu ya kusimamisha ulipaji 
wa mingi ya mikopo yake ya kigeni – 
ya pili Afrika tangu janga lilipotokea 
baada ya Zambia mnamo Novemba

2020 – imezua mjadala miongoni 
mwa wanauchumi kuhusu iwapo 
Kenya inafuatia au la.

Wanaofananisha shida za madeni 
za Ghana na Kenya wanataja ukose-
fu wa nidhamu ya kifedha katika 

nchi hizo mbili katika miaka ya hi-
vi majuzi.

Hii inatokana na upungufu mkub-
wa wa kifedha ambao umebaki ku-
wa zaidi ya asilimia tano ya pato la 
taifa (GDP) – kipimo cha ukuaji wa 
uchumi- na kusababisha haja ya 
mikopo kujaza pengo katika bajeti.

Wanauchumi wengi, hata hivyo, 
wanakumbaliana kuwa Ken-
ya haielekei njia ya Ghana, lakini 
kuongezeka kwa deni lake kunaba-
ki katika hatari kubwa.

Ghana imetumbukia katika ha-
li hiyo hasa kwa kutoweza kulipa 
madeni yake ambayo yamekuwa 
yakiongezeka kwa miaka mingi ku-
tokana na kuongezeka kwa uhaba 
wa pesa kulikofikia asilimia 15.29 ya 
GDP wakati wa janga, kutoka asilim-
ia 3.9 mnamo 2017.

Ili kujaza pengo katika bajeti, nchi 
hiyo imekuwa ikikopa kwa wingi, na 
kuongeza mzigo wa madeni kuwa 
asilimia 76.7 ya GDP mwaka jana na 
kuzua wasiwasi zaidi kuhusu uwezo 
wa kuyalipa.

Janga lilisababisha mzozo wa 
kifedha, ambao mwaka huu ul-
izidishwa na vita katili vya Urusi 
nchini Ukraine, kupungua kwa dola 
katika nchi hiyo ya Afrika Maghari-
bi, ambayo hadi juzi ilikuwa kipen-
zi cha wawekezaji wa kimataifa. Vi-
wango vya juu vya riba kutoka-
na na mfumko mkubwa 2022, 
kwa upande mwingine pia 
vilifungia Ghana – jin-
si vilivyofanya kwa chu-
mi zingine zinazoibuka-  
kutoka masoko ya mta-
ji ambako ilikuwa ikipa-
ta fedha.

Kutokana na hayo, sarafu 
ya Ghana, cedi, ilishuka dhi-
di ya dola ya Amerika mwa-
ka huu, na kupoteza asilim-
ia 50 ya thamani yake na 
kuongeza gharama ya mad-
eni ya kigeni huku ghara-
ma ya maisha ikifikia ki-
wango cha juu zaidi kati-
ka miaka 21 cha asilimia 
40 mwezi Oktoba.

Hii ilifanya wawekeza-
ji Ghana kudai riba ya zai-
di ya asilimia 36.4 kwa 
mikopo ya miezi mitatu 
mapema Desemba 2022, 
mara nne zaidi ya riba ya 
asilimia 9.37 ambayo Kenya 
ililipa kwa mikopo sawa.

Wanauchumi wanase-
ma Kenya ilichukua, to-
fauti na Ghana, Sh297.38 
bilioni (dola 2.416 bilio-
ni) kufadhili bajeti kuto-
ka Shirika la Fedha Ul-
imwenguni zilizotolewa 
kwa awamu kwa miezi 

38 kutoka Aprili 2021, hatua inayo-
patia wawekezaji imani.

Hadi mwishoni mwa 2022, Rais 
wa Ghana Nana Akufo-Addo  ali-
kuwa akikataa msaada wa IMF, am-
bao kwa kawaida huwa na mashar-
ti makali ya mageuzi ya uchumi 
ikiwemo kupunguza matumizi. “Ta-
tizo la Ghana limezua swali kuhusu 
ni nchi gani (kama ipo) ya Afrika in-
aweza kuzalimika kufuata nyayo 
zake mwaka wa 2023. Kati ya nchi 
14 za Kusini mwa Afrika, ni nchi ta-
tu ambazo zina madeni makub-
wa kwa kutegemea kiwango cha 
dola kinachozidi 1,000bp [alama 
za kimsingi]. Hizo zilishuka kutoka 
nane mwezi Julai,” William Jackson, 
mwanauchumi mkuu wa masoko 
ibuka katika shirika la Capital Eco-
nomics la Uingereza aliandika ku-
husu kiwango cha madeni Afrika 
mnamo Desemba 23. “Na nchi hizo 
tatu ni Zambia na Ghana (tayari 
zimeshindwa kulipa), na pia Ethio-
pia (ambayo inaomba kubadilisha 
madeni chini ya mfumokazi  wa ka-
waida)”.

Viwango vya chini vya dhamana 
nchini Kenya, na ufadhili wa IMF na 
Benki ya Dunia, vinamaanisha ku-
wa Kenya inaweza kumudu kulipa 
madeni siku zijazo, ingawa “inabaki 
katika hatari kubwa ya kushindwa 
kulipa madeni”.

Hatari kubwa ya kushindwa 
kulipa madeni ya Kenya 

imezidishwa na kupan-
da kwa gharama ya ul-
ipaji ambayo kuanzia 
mwaka wa kifedha un-
aoisha Juni 2023 im-

epita gharama ya ma-
tumizi kama vile misha-
hara, kwa madeni kama 
Eurobond ya kwanza na 
madeni kutoka China.

Wizara ya Fedha in-
akadiria gharama ya kuli-

pa madeni itakuwa 
Sh1.39 trilioni mwa-
ka huu wa kifedha, 
ambayo ni juu ku-
liko Sh1.18 trilioni 

zilizokadiriwa kwa ma-
tumizi ya Wizara za Seri-
kali, Idara na Mashiri-
ka. Ulipaji huo unakadi-
riwa kupanda hadi 
Sh1.67 trilioni katika ba-

jeti ya mwaka wa kwan-
za ya Rais William Ru-
to utakaomalizika Juni 
2024 hasa kwa kulipa 
dola za Amerika 2 bil-
ioni (Sh246.60 bilioni) 

za Eurobond ya kwanza 
ambayo Kenya ilikopa 
2014.

Kenya ilisimamisha 

shughuli za usimamizi wa madeni 
za mwaka wa kifedha uliokamili-
ka Juni 2022, hatua ambayo ilinui-
wa “kuongeza mfumo wa kukomaa 
na kupunguza hatari ya kulipa zaidi 
deni hilo” baada ya kushindwa kupa-
ta dola 1.1 bilioni kutoka Eurobond. 
Hii ilikuwa baada ya wawekezaji ku-
taka riba ya karibu asilimia 12 mara 
mbili ya asilimia 6.3 ambayo Kenya 
ililipa mwaka uliotangulia kwa kia-
si sawa.

Kushindwa kupata fedha zilizo-
lengwa kulifanya nchi kusimamisha 
mpango wa kusimamia deni am-
bao ulinuiwa kulipa Eurobond ya 
kwanza ya miaka kumi inayokomaa 
mwaka wa kifedha unaokamilika 
Juni 2024.

Viwango vya juu katika masoko ya 
kifedha duniani “vinatokana na sera 
ya pesa duniani ya kuongeza viwan-
go kuzuia viwango vya mfumko na 
pia vita vya Ukraine na Urusi”.

Kuongezeka kwa gharama ya kuli-
pa madeni kutoka mwaka ujao wa 
kifedha kukiwa na viwango vya juu 
vya riba kulifanya shirika la kukadi-
ria viwango vya madeni duniani la 
Fitch kushusha thamani ya madeni 
ya Kenya hadi ‘B’ kutoka ‘B+’,  katika-
ti ya Desemba kumaanisha kuwa 
wawekezaji watakuwa wakidai riba 
ya juu kuliko walivyokuwa wakifa-
nya kwa sababu ya hatari ya juu ya 
kushindwa kulipa.

Fitch inatarajia Kenya kulipa deni 
la dola za Amerika 3 bilioni katika 
mwaka wa kifedha unaokamilika 
Juni 2023 kupitia ukopaji, zikiwemo 
dola 900 milioni (Sh110.97 bilio-
ni) kutoka IMF, dola 750 milioni 
(Sh92.47 bilioni) kutoka Benki ya 
Dunia kufadhili bajeti na 300 milio-
ni (Sh36.99 bilioni) kutoka Benki ya 
Maendeleo ya Biashara ya Mashari-
ki na Kusini mwa Afrika.

Shirika la Capital Economics la 
London limetaja Kenya kuwa moja 
ya nchi zilizo na udhaifu wa kifed-
ha miongoni mwa masoko ibuka 
Afrika Kusini mwa Sahara kwa ku-
tegemea kipimo cha madeni kwa 
GDP na uhaba katika kufadhili ba-
jeti. “Serikali itakuwa na kazi kubwa 
ya kudumisha wawekezaji na mipa-
ngo yake ya kifedha,” akaandika Bw 
Jackson.

Waziri wa Fedha Njuguna Nd-
ung’u na Gavana wa Benki Kuu ya 
Kenya Patrick Njoroge waliambia 
maafisa wa IMF, waliokuwa nchini 
kati ya Oktoba 25 na Novemba 8, ku-
wa Kenya “inatafuta shughuli za kus-
imamia madeni ili kupunguza ghar-
ama ya deni na hatari ya ulipaji, ha-
sa kwa kulipa mikopo ya kibiashara 
inayokomaa”.

- Imetafsiriwa na Benson 
Matheka

Darubini Ya WikiJUMAPILI, JANUARI 1, 2023 7

k u r u n z i  y a  k e n y a

U P U N G U F U  WA 
BA J ET I

5%
Asilimia ya bajeti dhidi ya 
pato la nchi ambayo ikien-
da juu huweka nchi katika 
hatari ya kushindwa kuli-
pa madeni.

15.9%
Kiwango cha juu zaidi cha 
upungufu wa bajeti ya 
Ghana janga la Covid-19 li-
lipokuwa kileleni.

3.9%
Upungufu wa bajeti ya 
Ghana dhidi ya pato la 
nchi mnamo 2017 kabla ya 
janga la Covid-19.

Rais William 
Ruto

 Profesa Njuguna 
Ndung’u 

Rais wa Ghana, 
Nana Akufo-Addo
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K
wa miaka minne, kuanzia 2018, Bw Rai-
la Odinga alikuwa kigogo katika siasa za 
Kenya. Alikuwa maarufu hata zaidi ya 
hasimu wake wa kisiasa aliyegeuka ndu-
guye, Rais Uhuru Kenyatta. Alimpita ali-
yekuwa Naibu Rais ambaye sasa ni Rais, 

William Ruto. Aliwazima manaibu rais wa 
zamani Kalonzo Musyoka na Musalia Mudava-
di. Alikuwa kama rais-mwenza.

Hakika, mnamo 2021 nilihoji kuwa Odinga 
kama mshirika wa rais alikuwa na mamlaka 
zaidi kushinda alipokuwa Waziri Mkuu.

Mambo yalibadilika ghaf la Agosti 
15. Kinyume na ilivyotarajiwa, upande 
uliodunishwa sana wa Ruto uliangusha 
mrengo uliopigiwa debe zaidi wa Odinga 
katika uchaguzi wa urais. Muungano wake 
ulichukua usukani wa Bunge na Musyoka na 
Odinga wakatupwa katika upinzani, eneo 
ambapo wamebakia bila furaha tangu 2013.

Na sasa Odinga anatazamiwa kurudi katika 
eneo ambalo analifahamu vyema, kushinikiza 
kubadilishwa kwa katiba kupitia baraza la 
kikatiba. Baraza la kikatiba lilipata umaarufu 
wake katika enzi za kupigania mageuzi ya 
kikatiba miaka ya 1990, yakiongozwa na 
mrengo wa kushoto na wanaharakati.

Baraza la kikatiba ni kundi la wataalamu 
linaloundwa kwa lengo pekee la kuunda, 
kutathmini au kurekebisha katiba. Odinga 
alihoji kwenye mahojiano ya televisheni wiki 
moja iliyopita kuwa katiba sasa ina miaka 
12 na inahitaji kufanyiwa marekebisho kwa 
sababu Wakenya sasa wanafahamu nguvu na 
udhaifu wake. Hilary Clinton aliyesema kuwa 
kila Mkenya ana maoni. Lakini si kila Mkenya 
ambaye ni mwanasiasa. Huku kila Mkenya 

akitawaliwa na katiba, kila mwanasiasa 
anataka kutawala katiba.

Wakati kila Mkenya angependa kuona 
mageuzi  ya katiba yanayozingatia maslahi ya 
raia, kila mwanasiasa anataka siasa ibadilike 
kulingana na nafasi yake katika siasa.

Alipokuwa amesukumwa pembeni na Rais 
Kenyatta na Odinga, Naibu Rais alipinga vikali 
marekebisho ya katiba yaliyolenga kuunda 
afisi za kisiasa za kugawanywa miongoni 
mwa wana na binti za familia maarufu 
za wanasiasa, maarufu kama ‘himaya’, 
katika serikali iliyopanuliwa. Rais Ruto 
hakika amepanua serikali jinsi tu Kenyatta 
alivyofanya, bila msingi wa kisheria.

Tayari tumesikia washirika wa Ruto 
wakipendekeza mageuzi ya katiba ili kuondoa 
muda uliowekwa wa urais na kuruhusu 
wanaoshikilia afisi hiyo kubakia mamlakani 
milele. Wengine wanataka kaunti zaidi 
zibuniwe bila kujali gharama bali kura.

Wanas iasa  wal io  mamlakani , na 
walioondoka, wanataka kubadilisha sheria 
ya kimsingi. Ruto na wasiri wake wanataka 
Bunge, wanalodhibiti, kuchukua usukani 
wa mchakato huo. Odinga anataka baraza 
la kikatiba, ambalo, anasema, ataliunda, 
kuongoza mchakato huo.

Ni wazi kuwa Rais na serikali anayoongoza 
watajiepusha kabisa na baraza la kikatiba. 
Ni wazi kwamba Odinga hadhani Bunge au 
serikali inahitaji wajibu katika baraza hilo.

Kwa mujibu wa aliyekuwa Jaji Mkuu 
Willy Mutunga, Katiba ya Kenya 2010 bado 
haijatekelezwa na kinachotendeka ni kuwa 
vikosi viwili vinavyowakilishwa na wanasiasa 
viko katika mvutano mkali kwa sababu 
upande mmoja unashinikiza na kupigia debe 
katiba endelevu huku upande mwingine 
ukiipinga kwa sababu unaichukulia kuwa 
hatari kwa azma yake ya mamlaka.

Jinsi Mutunga anavyoeleza, hatimaye 
wahusika watalazimika kuafikiana kutumia 
katiba inayokubalika na wote, ambayo kwa 
hakika ndivyo ilivyo Katiba ya Kenya 2010.
Lakini ikizingatiwa kuwa hivyo ndivyo 
inavyokuwa kwa kuwa katiba ni stakabadhi 
zinazoundwa na wanasiasa, hali hiyo inatia 
hofu kwa sababu mnamo 2010 Rais alipinga 
katiba hii huku Odinga akiiunga mkono.

Ni lazima Wakenya wazime juhudi za 
wanasiasa wanaopigania mabadiliko kwa 
manufaa yao binafsi.

kwendo58@gmail.com

- Imetafsiriwa na Mary Wangari

Lazima tuwazime wanasiasa wenye ubinafsi

m a o n i

 MAGEUZI YA KIKATIBA

K W E N D O

OPANGA
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M A C H A R I A 

GAITHO

Ni mwanzo mpya, wenye familia mpya za kitajiri

Mwelekeo ni ule ule, wanasiasa tofauti

H
ii ni serikali inazungumza. 
Kama viongozi wa Ken-
ya Kwanza, tunaungana 
na wafuasi wetu waamini-
fu kukaribisha mwaka mp-
ya usio na minyororo ya fa-

milia tajiri, washirika wa Serikali 
na wanaofaidi ukatili wake. Usiku 
wa manane wa Desemba 31, 2022 
utaleta mapambazuko mapya.

Ni wakati wa mwaka ambapo 
lazima tuwe na nguvu na lengo 
moja katika kufanya maamuzi ya 
Mwaka Mpya yanayoashiria maz-
ingira tunayotaka kubuni; mazin-
gira ambayo familia mpya za kita-
jiri zitabuniwa na Utawala Mpya 
utaundwa upya Kudhibiti Serikali 
na kuhakikisha udhibiti wa masua-
la yote ya kiuchumi kwa manufaa 
ya watawala wapya waliopo.

Sera za kiuchumi za Bottom-Up 
zitamweka Hasla na Mama Mboga 
katika nafasi muhimu sana, kupi-
gania mabaki yatakayoanguka ku-
toka kwa meza kuu utawala mpya 
unapoanza mikakati ya kusamba-
za rasilimali.

Lazima vitisho kutokana na uta-
jiri wa walioendesha serikali iliyo-
pita vipunguzwe kwa kuharibu 
nguzo zao za kiuchumi, kuuweze-
sha utawala mpya kupata nafa-
si. Ni lazima mwaka mpya uanda-
mane na tathmini wazi na za kwe-
li kuhusu jinsi utawala mpya ume-
tenda kazi katika miezi michache 
ya kwanza, ili kurekebisha mako-
sa yaliyopo na kuturuhusu kuan-
za upya.

Tunaanza kwa kuangalia histo-
ria ndogo. Wakati wa uhuru mna-
mo 1963, kigezo kikuu kilichotum-
iwa kwa yeyote aliyetaka nafasi ya 
uongozi kilikuwa muda ambao 
mtu huyo alikaa katika magereza 
ya wakoloni. Kwa bahati mbaya, 
utawala wa Kenyayatta I ulisaliti 
kigezo hicho cha maana kwa ku-
jaza nafasi za uongozi na watu wal-
ioshirikiana na wakoloni na wasal-
iti wengine katika harakati za kup-
igania uhuru.

Ukombozi wa Pili, mwisho wa 
utawala wa chama kimoja 1992 
na kung’atuliwa kwa Kanu 2002 
kulitoa nafasi kwa waliofungwa 
gerezani, kuhangaishwa na ku-
hamishiwa ng’ambo kwa kupiga-
nia demokrasia na haki za binada-
mu kutumia vipaji vyao kutumikia 
nchi. Hata hivyo, wao pia walijipata 
wakipitwa na watu walioridhiwa 
kutoka tawala za awali.

Kuibuka kwa utawala wa Jubilee 
mnamo 2013 kuliingiza serikalini 
waathiriwa wa taasisi za kibaguzi 
na ukoloni mamboleo kama vile 
Mahakama ya Kimataifa ya Uhali-
fu (ICC).

Waliopatikana na makosa ya 
uhalifu wa kivita walisimama 
kidete serikalini na hatimaye 
wakashinda kesi zao. Pia walion-
doa vikwazo vya kisheria visivyo-
faa kwa wanaotaka mamlaka ka-
ma vile mahitaji ya uadilifu, am-
bavyo vingezuia wapiganiaji uhu-
ru kutwaa nafasi za uongozi.

Tena, kwa bahati mbaya, malen-
go hayo mazuri yalivurugwa ut-
awala wa Kenyatta II ulipobuni 
ushirikiano na watu waliohalali-
sha makosa. Utawala wa Kenya 

Kwanza unalenga kuondoa ma-
kosa hayo yote. Walioteuliwa ku-
wa Mawaziri, Makatibu wa Wizara, 
katika nafasi za kisiasa, mashiri-
ka ya kiserikali, mashirika mbada-
la, tume za kikatiba, majopo ya rais 
kati ya mengine watakuwa na na-
fasi nzuri kama watajihami kuka-
biliana na uharibifu na uporaji wa 
mali za umma.

Kuna baadhi walio na kesi za 
uhalifu au rekodi za awali za uhal-
ifu waliopenya mchakato wa ku-
wapiga msasa na uteuzi wao kui-
dhinishwa. Tunapoanza ukurasa 
wa mwaka mpya, ni lazima wata-
hadharishwe kuwa ni lazima wa-
timize malengo waliyopewa au wa-
jiondoe katika nyadhifa hizo. Hatu-
wezi kuwa na watu wasio wazalen-
do katika serikali ya Kenya Kwan-
za wanaodharau walio na makovu 
ya juhudi za kupigania ugavi sawa 
wa rasiilmali na ukombozi wa kiu-
chumi.

Ni lazima udhibiti wa kiuchumi 
utolewe katika familia tajiri za Ken-
yatta na Moi na kuwekwa mikon-
oni mwa mashujaa na wazalen-
do wa kweli. Watoto wa Mau Mau, 
Koitalel arap Samoei na Kinjeket-

ile wamesalitiwa, kunyang’any-
wa mali yao na kufilisishwa tangu 
uhuru, lakini sasa wamepata nafa-
si yao.

Siku za kwanza 100 za serikali hii 
zilitoa nafasi ya kupanga mikaka-
ti yake, lakini Mwaka Mpya, utaku-
wa wa kazi ili kutimiza matumaini 
na matarajio ya mamilioni ya wa-
tu walioonyesha imani yao kwetu. 
Tutaenda kwa kasi kwa kuwa hatu-
tatatizwa na vikwazo vidogo vido-
go vya taratibu za serikali.

Tayari, tunatengeneza bajeti kub-
wa zaidi katika historia ya Kenya, 
inayoshinda kwa mbali mafanikio 
yaliyofikiwa na serikali zilizopita.

Kuhusu pale pesa zitatoka, hilo 
ni swali la kijinga kwani tunazu-
ngumza na serikali marafiki we-
tu katika nchi za China, Ameri-
ka, Ufaransa, Uingereza, Japan na 
mataifa mengine, kutukopesha 
pesa nyingi kuliko zilivyokopesha 
serikali ya Uhuru.

Katika siku chache zijazo, tuta-
chukua udhibiti wa Benki Kuu ya 
Kenya na kumteua gavana mpya 
anayeelewa sera za kiuchumi za 
Hasla kuliko aliyepo.

Sote tunakumbuka miujiza iliyo-
fanywa na gavana wa zamani Er-
ic Kotut katika kutoa kiasi kikubwa 
cha pesa kwa Rais Daniel arap Moi 
mapema miaka ya tisini. Pia tuna-
kumbuka kuwa Halmashauri ya 
Ushuru Kenya (KRA) na mashine 
za kuchapisha pesa zilizodhibitiwa 
na CBK zingetoa pesa wakati wow-
ote zilipohitajika.

Hiyo ndiyo sababu tunaweza 
kusema bila kuogopa kuwa 2023 
utakuwa mwaka wa ufanisi na ki-
la mmoja kutajirika. Familia tajiri 
zitawekwa katika kaburi la sahau 
na kukabidhi umma utajiri wao 
huku familia mpya zinazowakil-
isha Mahasla zikichukua nafasi  
yake.

gaithomail@gmail.com

- Imetafsiriwa na Wanderi
Kamau

Mzee Jomo Kenyatta akiapishwa kuwa Waziri Mkuu wa kwanza 
Kenya mnamo Juni 1, 1963 jijini Nairobi. 
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Kijana mfuasi wa dhehebu la Sikh akioga katika 
bwawa takatifu wakati wa maadhimisho ya kuzal-
iwa kwa Guru wa 10 wa Sikh, Guru Gobind Singh, 
katika hekalu ya Amristar mnamo Desemba 29, 

2022. PICHA I AFP

Mwumini akitazama picha ya aliyekuwa 
Baba Mtakatifu Benedict XVI katika 
Kanisa la St Oswald, mjini Marktl, 
Ujerumani, mnamo Desemba 29, 2022.  

PICHA I AFP

Wasafiri watembea barabarani huku wak-
inyeshewa na theluji mjini Kabul mnamo 

Desemba 29, 2022. PICHA I AFP

Cameron Norrie wa Uingereza akicheza dhi-
di ya Alex De Minaur wa Australia wakati wa 
mechi ya tenisi ya United Cup jijini Sydney 

mnamo Desemba 29, 2022. PICHA I AFP

Watu wakinunua chakula kabla ya sherehe za Mwaka Mpya jijini Tokyo, Japan mna-

mo Desemba 29, 2022. PICHA I AFP

Mpiganaji na fahali wa Uhispania Alejandro Tala-
vante akishiriki onyesho la kupigana na fahali katika 
uwanja wa Canaveralejo wakati wa Tamasha la Cali, 
jijini Cali, Colombia, mnamo Desemba 28, 2022. 

PICHA I AFP

Wapalestina wakipozi kupigwa picha karibu na taa zinazoonyesha 2023 kabla ya sherehe za 

Mwaka Mpya Jijini Gaza mnamo Desemba 28, 2022. PICHA I AFP



Darubini Ya WikiJUMAPILI, JANUARI 1, 2023 11

  Na ARNALDO VIEIRA

M ahakama ya Upeo ya Angola (ASC), 
wiki hii iliamuru kutwaliwa kwa ma-
li kadhaa ya binti ya aliyekuwa rais Is-
abel dos Santos, ya thamani ya dola 1 

bilioni, kutokana na ombi la wizara ya Umma.
Kulingana na gazeti la serikali la Jornal 

de Angola, agizo hilo lilitolewa baada ya 
kuonekana kwa dalili za uporaji na uhalifu 
mwingine. “Kuna dalili za uporaji, ushawishi, 
kushirikisha uchumi katika biashara na ul-
anguzi wa pesa kunakohitaji adhabu”, ikase-
ma, na kuongeza kuwa Isabel anapaswa kufa-
hamishwa tu baada ya mali hiyo kutwaliwa.

Gazeti hilo lilinukuu agizo lililotiwa saini na 
Jaji Daniel Geraldes, mnamo Desemba 19, am-
balo lilisema kuwa “salio lote katika akaun-
ti za benki zilizo na jina la Isabel dos Santos 
zikiwemo akaunti za kuweka pesa, na zingine 
za kifedha zinazohusishwa nazo, zikiwemo 
hisa kwa jina la mshtakiwa Isabel dos Santos, 
zinafaa kutwaliwa”.

Baadhi ya akaunti hizi ziko katika nchi kama 
Msumbiji, Cape Verde na Sao Tome and Princ-
ipe, ikaongeza.

Mahakama pia imeamuru kuzuiliwa kwa 
asilimia 70 ya hisa katika kampuni ya mawasi-
liano ya Msumbiji, Mstar, ambazo “zinafaidi” 
Isabel dos Santos na ikaagiza kutwaliwa kwa 

asilimia 70 ya hisa za mshtakiwa katika kam-
puni ya Upstar Comunicação.

Mahakama pia iliagiza kutwaliwa kwa asil-
imia 100 ya hisa za kampuni za Unitel kati-
ka nchi ya Cape Verde na Unitel STP katika 
Sao Tome and Principe, ambazo mfanyabi-
ashara huyo mwanamke wa Angola anamili-
ki. Embalvidro, Unitel International Honding 
na Unitel International ni kampuni zingine 
zilizotajwa katika agizo hilo la mahakama.

Isabel dos Santos, 49, ambaye wakati mmoja 
aliheshimiwa kwa kuwa mwanamke tajiri An-
gola na Afrika, sasa anatazama serikali ya An-
gola ikimgeuka. Isabel, ambaye pia ana uraia 

Mahakama ya Angola yaamuru kutwaliwa kwa mali ya dola 1 bilioni kutoka 
kwa Isabel dos Santos, aliyetambuliwa kuwa mwanamke tajiri zaidi Afrika

kurunzi ya afrika
  MKONO MREFU WA SHERIA

Endelea Uk 12

Isabel Jose dos Santos, bintiye aliyekuwa rais wa Angola Jose Eduardo dos Santos

JINSI 
WENYE 
NGUVU 
HUISHA
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Kutoka Uk 11

Isabel dos Santos: 
Kutoka shujaa 
hadi mshukiwa

Aliyekuwa Rais wa Angola Jose Eduardo 
dos Santos akipungia mkono umati wa watu 
wakati wa kampeni eneo la Kilamba Kaixi, 
nje ya mji wa Luanda, mnamo 2012. Tangu 
alipoondoka mamlakani nchini humo, sifa 
za kisiasa na kiuchumi za binti yake Isabel 
zimeshuka kwa haraka. PICHA I AFP 

wa Urusi, amekuwa akiheshimiwa kwa mu-
da mrefu katika nchi yake, hasa wakati wa uta-
wala wa miaka 38 wa baba yake.

Alizaliwa Baku, Azerbaijan, wakati wa enzi 
za vita baridi na mama yake, Tatiana Kukano-
va, ni raia wa Urusi aliyekutana na baba yake 
José Eduardo dos Santos wakisoma chuo ki-
kuu.

Rais dos Santos alitawala Angola kuto-
ka 1979 hadi 2017.  Aki- wa mamlaka-
ni, dos Santos alitawala 
nchi hiyo kama kam-
puni yake ya kibinaf-
si. Washirika wake wa 
karibu, wakiwemo 
watu wa familia yake, 
walilaumiwa kwa 
kupora mali za taas-
isi za serikali.

Ndoa ya Rais Edu-
ardo dos Santos na 
Kukanova haikudumu. 
Mnamo 1979, Kukano-
va alihamia London 
akiwa na binti yake 
Isabel ambako ali-
somea shule za kifa-
hari akiwa tineja ya 
King’s College Lon-
don, alikopata di-
grii ya uhandisi na 
kukutana na ali-
yekuwa mumewe 
baadaye, Sindika 
Dokolo.

Bw Dokolo ali-
kuwa mfanyabi-
ashara tajiri wa 
Congo. Kutoka-
na na kuishi Uin-
gereza kwa miaka 
mingi - 18, Isabel, 
ambaye pia anazu-
ngumza kwa ufasaha 
Kiingereza, Kifaransa, Ki-
italiano, Kireno, Kirusi na 
Kihispania, pia ana uraia wa 
Uingereza.

Mnamo 1997, alifungua mkahawa maaru-
fu unaojulikana kama Miami Beach aliporudi 
Angola na kuanza kupata pesa. Mnamo 2001, 
aliwekeza katika kampuni za Angola na Ure-

no na akafungua kampuni zake binafsi za 
mawasiliano (Unitel na Zap).
Mnamo Desemba 2002, akiwa na umri wa 

miaka 29, Isabel alifunga ndoa na Bw Doko-
lo, aliyekuwa na umri wa miaka 30 na wawili 
hao wakawa washirika wa biashara.

Alipofika umri wa miaka ya 30, Isabel aliku-
wa akimiliki nyumba za kifahari katika miji 
mikuu ya Ulaya kama London na Lisbon.

Hasa, Forbes ilimtangaza Isabel mwanam-
ke tajiri zaidi Afrika na bilionea wa kwanza 
mwanamke barani, aliyekuwa na utajiri wa 
thamani ya dola 3.5 bilioni mnamo 2013. Ba-
adaye 2016, Isabel aliteuliwa na baba yake ku-
wa mkuu wa Sonangol, kampuni ya mafuta 
inayomilikiwa na serikali ya Angola. Mwaka 
uliofuata, mrithi wa baba yake alimtimua ku-
toka wadhifa huo.

Lakini mwaka jana, Jarida la Forbes lilisim-
ulia jinsi aliyekuwa wakati mmoja mwan-
amke tajiri zaidi barani alivyofilisika. Katika 
makadirio yake, Forbes ilisema Isabel si bil-
ionea tena, na likamuondoa katika orodha 
yake mpya iliyotolewa 2021 ya watu matajiri 
Afrika.

Hakuhesabiwa kuwa bilionea kwa kuwa ba-
ba yake hakuwa mamlakani, himaya yake ili-
kumbwa na mashtaka ya ufisadi, mali yake ili-
zuiliwa na mahakama katika nchi tatu tofauti 
na kesi zilimgharimu mamia ya dola kwa ku-
tolipa madeni katika nchi ya nne.

Wakati huo huo, inaonekana malkia huyo 
wa Angola analipia makosa ya baba yake am-
baye alimtaja kuwa chanzo cha bidii yake. 
Mnamo 2020, muungano wa Wanahabari Wa-
pekuzi Ulimwenguni wenye makao yake jijini 
New York, baada ya kushirikiana na magazeti 
ya kimataif, ulichapisha faili kadhaa za madai 
yaliyoonyesha jinsi Dos Santos alipora mamil-
ioni ya dola ya pesa za umma  na kuzificha ka-
tika akaunti ng’ambo katika makala yaliyoit-
wa “Luanda Leaks”.

Mwaka wa 2020 utakuwa mwaka wa kumbu-
kumbu nyingi za huzuni kwa Isabel. Bw Doko-
lo alikufa akiwa Dubai Oktoba 29 akiwa na 
umri wa miaka 48. Kulingana na watu wa fa-
milia yake, alikufa kwenye ajali ya barabarani 
pwani ya Dubai. Mnamo Januari, maafisa wa 
Angola walishtaki wawili hao kwa makosa ya 
ulanguzi wa pesa na uporaji. Isabel alikanu-
sha madai hayo mara nyingi.

Mnamo Agosti, hakuweza kuhudhuria mazi-
shi ya baba yake jijini Luanda kwa sababu al-
iogopa kukamatwa na maafisa wa serikali ya 
Angola kujibu mashtaka dhidi yake.

Mwezi uliopita, Mwanasheria Mkuu wa An-
gola, alithibitisha kwamba Shirika la Kimatai-
fa la Polisi wa Kupambana na Uhalifu (Inter-
pol) lilikuwa limetoa kibali cha kimataifa cha 
kumkamata Isabel dos Santos.

Kwa upande wake, Isabel dos Santos alitaja 
tangazo hilo kuwa mateso ya kisiasa. “Nafiki-
ri leo inaeleweka vyema kuhusu kinachoen-
delea kweli na hakuna shaka kwamba tunak-
abiliwa na mateso ya kisiasa,” akasema akiho-
jiwa na shirika la habari la CNN nchini Portu-
gal, mnamo Novemba.

“Kwa kutazama Angola na mfumo wetu wa 
sheria, ni rahisi kuelewa kwamba Mwanashe-
ria Mkuu anapokea maagizo moja kwa moja 
kutoka kwa Rais.  Hii ni tofauti na baadhi ya 
nchi, ambako mwendesha mashtaka ni huru, 
au anategemea taasisi nyingine,” akaongeza.

- Imetafsiriwa na Benson Matheka

Mwenye simu akionyesha nembo ya polisi 
wa Interpol katika picha hii iliyopigwa jijini 
Kharkiv, Ukraine, mnamo Juni 16, 2022. 
Isabel dos Santos amekuwa akiandamwa 
na Interpol kwa muda. PICHA I MAKTABA
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Beijing, AFP

H ATUA ya ghafla ya China 
ya kuondoa masharti 
ya kudhibiti Covid-19 
imezua wasiwasi kote 

ulimwenguni, huku Amerika 
ik isema huenda ik ikataa 
wasafiri kutoka China baada ya 
nchi hiyo kuondoa agizo kuwa 
watu wanaowasili kutoka nje 
wawekwe kwenye karantini.

Jumatatu jioni, China iliondoa 
amri ya karantini kwa wasafiri 
wanaowasili  nchini humo 
kuanzia Januari 8. Hilo ndilo 
sharti la mwisho lililokuwa 
l imebakia miongoni mwa 
masharti makali ya kudhibiti 
Covid na kuondolewa kwake 
kunaashiria kukomeshwa kwa 
baadhi ya masharti makali zaidi 
ya mipakani duniani.

Raia wa China walishangilia 

kuondolewa kwa sharti hilo, 
wengi wakiharikisha kununua 
tiketi za kusafiri nje. Hatua hiyo 
ilichangia kupanda kwa bei ya 
tiketi hizo.

Hospitali  na maeneo ya 
kuchomea maiti kote nchini 
China zinaendelea kulemewa 
na idadi kubwa wa waathiriwa 
Covid-19, hasa ya wakongwe.

Wanahabari wa AFP waliona 
wagonjwa wengi wakongwe 

wa Covid-19 wakilala kwenye 
machela katika wadi za hospitali 
mjini Tiajini, kilomita 140 
kusini magharibi mwa Beijing, 
Jumatano.

Wahudumu wa afya “karibu 
wote” wanatarajiwa kuendelea 
kufanyakazi licha ya kupatikana 
na virusi vya ugonjwa huo, 
daktari moja alisema.

Nchi zingine zimeelezea hofu

Wasiwasi baada ya Beijing kuondoa masharti ya janga licha ya ongezeko 
kubwa zaidi la maambukizi ya Covid-19 ulimwenguni

  KUONDOLEWA KWA MASHARTI YA COVID-19

kurunzi ya dunia

Endelea Uk 14

Mzee akipokea chanjo ya Covid-19 mjini Qingzhou katika Jimbo la Shandong, mashariki mwa China mnamo Desemba 16, 2022.
PICHA I AFP

CHINA YAZUA HOFU DUNIANI
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Jicho la tahadhari kwa Beijing
Kutoka Uk 13

Hatua ya China 
yazua hofu ya 

mfumko wa bei
  Hong Kong, AFP

Mauzo ya hisa katika masoko ya Asia 
yalipungua Jumatano kufuatia 
kushuka kwa mauzo katika Soko 
la Hisa la Amerika baada ya China 

kuondoa masharti ya kudhibiti Covid na 
kuzua hofu ya mfumko wa bei za bidhaa.

China imeondoa ghafla masharti hayo 
ambayo yametenga nchi hiyo na maeneo 
mengine duniani kwa miaka mitatu 
iliyopita.

Mnamo Jumatatu, China ilitangaza 
kuwa itaacha kuweka karantini wageni 
wanaofika nchini humo kuanzia Januari 
8, hatua ya majuzi zaidi ya kulegeza 
masharti yake ya Covid baada ya kuondoa 
vipimo vya lazima na kuacha kufunga 
maeneo mbalimbali mapema mwezi huu.

Hatua hiyo imeleta matumaini ya 
kufufuka kwa uchumi wake lakini pia 
kuzua hofu ya mfumuko wa bei za bidhaa.

Hatua ya China kufungua uchumi 
kukiwa ongezeko la maambukizi ya 
Covid imezua wasiwasi, huku Amerika 
na mataifa kadhaa yakisema huenda 
yakazuia watu kutoka China na kuanza 
vipimo vya lazima kwa wanaofika.

“Ingawa kufunguliwa kwa uchumi 
wa China kutaimarisha uchumi wa 
dunia, kunaweza kusababisha madhara, 
akasema Stephen Innes wa shirika la SPI 
Asset Management.

“Habari njema ni kuwa mfumuko 
wa bei utapungua China itakapoanza 
kusambaza bidhaa za bei rahisi kote 
duniani,” akasema Innes.

“Lakini pia tatizo ni kuwa uchumi 
ukiimarika robo ya kwanza ya mwaka 
ujao hali ya China ya kutaka malighafi na 
kawi itasababisha kuongezeka kwa bei za 
bidhaa hizo na kuathiri viwango vya riba 
katika Benki Kuu ya Amerika (FED) na 
Benki Kuu ya Ulaya (ECB). Hasa, kufungua 
upya uchumi huo ni kurudisha mfumuko 
kwa kiwango fulani.”

Wiki  i l iyopita, maelezo mapya 
yalionyesha kushuka kwa mfumko wa bei 
Amerika, lakini maelezo hayo hayakuwa 
ya kuridhisha. Macho yote yataelekezwa 
hatua ambayo FED itachukua kuondoa 
hofu hiyo na uwezekano wa kudidimia 
kwa uchumi kutokana na ongezeko la 
gharama ya mikopo.

- Imetafsiriwa na Wanderi Kamau

Picha hii ya maktaba iliyopigwa Septemba 18, 2022 inaonyesha wafanyakazi katika uwanja 
wa ndege wa Yantai, China wamevaa mavazi ya kujikinga, wakishughulikia ndege iliyotua 
kutoka ugenini. China imeondoa sharti la kuweka karantini wanaofika humo na kupiga hatua 
nyuma miaka kadhaa ya masharti makali ya kudhibiti virusi vya Corona. PICHA I AFP

kuhusu uwezekano wa aina mpya ya virusi 
vya Covid-19 kutokea huku China ikipambana 
na ongezeko kubwa la maambukizi kuwahi 
kushuhudiwa ulimwenguni.

Maafisa wa Amerika walisema Jumanne 
jioni wanafikira kuweka masharti ya kuzuia 
wasafiri kutoka China kuingia humo.

Hiyo ni baada ya nchi kadhaa, ikiwemo 
Japan na India kuanzisha sharti la wasafiri 
wote kutoka China kupimwa kubaini kama 
wana virusi vya corona au la. “Kuna hofu 
kubwa miongoni mwa jamii za kimataifa 
kuhusu ongezeko la maambukizi ya 
Covid-19 yanayoshuhudiwa nchini China 
na kutokuwepo kwa data muhimu kuhusu 
ugonjwa huo kutoka kwa serikali ya nchi hiyo,” 
wakasema maafisa wa Amerika.

Amerika inafikira kuchukua “hatua sawa” 
na zile ambazo zimechukuliwa na Japan na 
Malaysia, wakaongeza.

Taiwan, kisiwa kinachojitawala na ambacho 
China inadai kumiliki, ilisema Jumatano 
itakagua wasafiri wote kutoka bara kubaini 
iwapo wana virusi au la.

Hatua ya China kulegeza masharti 
imekomesha hatua zingine za kudhibiti 
Covid za kupima watu, kuzuia watu kuingia 
na kutoka maeneo fulani na kuwekwa 
watu karantini kwa muda mrefu. Masharti 
hayo yamekwamisha uchumi wa China na 
kuchochea maandamano makubwa nchini 
humo. “ Kwa sasa, utayarishaji wa ripoti 
kuhusu hali ya janga hilo China unaendelea 
vizuri,” msemaji wa wizara ya mashauri ya 
kigeni Wang Wenbin akasema Jumatano.

“Habari za kuongeza chumvi, kuharibu 
sifa na uingiliaji wa kisiasa wenye malengo 
mabaya hautaficha ukweli,” Wang akaongeza, 
akitaja vyombo vya habari vya Magharibi 
vinavyoripoti kuhusu ongezeko la Covid 

nchini China kuwa “vinavyopendelea.”
Tangu Machi  2020 wasaf ir i  wote 

wanaowasili China walilazimika kuwekwa 
karantini. Muda wa kutengwa ulipunguzwa 
kutoka wiki tatu hadi wiki moja mnamo Juni, 
na siku tatu mwezi uliopita.

Kusitishwa kwa sharti hilo kuanzia Januari 
pia kutapelekea Covid-19 kushushwa daraja 
hadi magonjwa ya kuambukiza ya “Kiwango 
B” na kuruhusu serikali kutekeleza masharti 
mepesi.Maafisa wa Idara ya Uhamiaji China 
Jumanne walisema wataanza tena kutoa 
paspoti za watalii kuanzia Januari 8, baada ya 
miaka ya masharti makali.

Ongezeko la maambukizi msimu wa baridi 
linajiri kabla ya sikukuu za kitaifa mwezi ujao 
ambapo mamilioni ya watu wanatarajiwa 
kusafiri makwao kujumuika na jamaa zao.

Serikali ya China imesema kiwango cha 
maambukizi hayo sasa ni “vigumu” kubainika 
huku wakipunguza vigezo vya kutambua vifo 
kutokana na Covid.

Kituo cha Kuzuia na Kudhibiti Magonjwa 
China kiliripoti visa vipya 5,231 vya Covid-19 
na vifo vitatu nchini humo Jumatano. Hii 
inaonekana kuwa idadi ya chini ikizingatiwa 
kuwa watu hawahitajiki kujulisha serikali 
kuwa wameambukizwa.

Serikali inatumia data kutoka kwa chunguzi 
za mitandaoni, idadi ya wanaofika hospitalini, 
hitaji la dawa za kupunguza homa na simu za 
dharura kufidia ukosefu wa takwimu rasmi,” 
afisa wa kituo hicho, Yin Wenwu, akaambia 
wanahabari Jumanne.

Huku nchi hiyo ikukumbwa na uhaba wa 
dawa, maafisa wa jiji la Beijing wanapanga 
kusambaza dawa ya Covid aina ya Paxlovid 
katika hospitali na kliniki za kijamii. Bado ni 
vigumu sana kwa dawa hizo kupatikana kwa 
watu wa kawaida.

- Imetafsiriwa na Charles Wasonga



  Jerusalem

Wanasayansi wa Israel 
wamezalisha aina ya 
kuku ambao mayai yao 
yanaangua kuku wa kike 

pekee, ufanisi ambao unaweza 
kusaidia kumaliza uuaji wa 
vifaranga wapatao bilioni saba 
wa kiume kila mwaka duniani.

Vifaranga hao, wanaotokana 
na mayai, huharibiwa kwa wingi  
kwa kunyimwa hewa au kuuawa 
kwa sababu hawafai kwa nyama 
na pia hawatagi mayai.

Wanaharakati wa haki za 
wanyama wamelalamikia hatua 
hiyo wakisema ni ya kikatili, na 
imepigwa marufuku katika nchi 
kadhaa za Ulaya.

Marufuku nchini Ujerumani 
yalianza mwaka huu. Wakulima 
wa Ufaransa wanatarajiwa 
kuanza kufuata sheria hiyo 
mpya mwaka huu.

Kundi la watafiti kutoka kituo 
cha Volcani cha Shirika la Utafiti 
wa Kilimo Israel wametumia 
uchujaji wa jeni kuunda aina 
mpya ya kuku wanaozaa 

vifaranga wa kike pekee. 
Wanasema hii ndiyo njia pekee 
ya kuzuia uuaji wa vifaranga wa 
kiume kwa wingi kote duniani.

“Hii ni suluhu ya kwanza 
duniani ambayo ni rahisi kwa 
wadau wa sekta hii kutekeleza,” 
kiongozi  wa utaf it i  huo, 
Yuval Cinnamon, ambaye ni 
mtaalamu katika kituo cha 
Volcani akaambia AFP.

Kituo cha Volcani kiliunda aina 
hiyo kufuatia utafiti wa miaka 
saba kikishirikiana na kampuni 
ya Huminn inayomilikiwa na 
Amerika na Israel.

Teknolojia hiyo inahusu 
kubadilisha kuku wanaotaga 
mayai hivi kwamba mayai yake 
yanayobeba kiinitete cha kiume 
hayafikii kiwango cha kuangua. 
“Baada ya kutungisha, kiinitete 
cha kiume hakikui ilhali 
kiinitete cha kike kinakua kama 
kawaida bila kubadilishwa 
jeni na kuagua kama kawaida,” 
akaeleza Cinnamon.

“Ufanisi huu utatoa suluhisho 
la hakika kwa kile ambacho 
pengine ni tatizo kuu kuhusu 

maslahi ya wanyama katika 
ulimwengu siku hizi,” akaongeza.

Mbali na kufaidi haki za 
wanyama, teknolojia hiyo 
inaweza kufaidi wanaozalisha 
kuku kwa kuokoa nafasi na 
kawi inayohitajika kuendesha 
viangulio huku ikipunguza 
gharama kwa kiwango kikubwa.

“Inagharimu dola moja 
kuua vifaranga wa kiume 
wasiohitajika, kwa hivyo hiyo 
ni kuokoa bilioni saba kwa 
mwaka,” akasema Cinnamon.

K a m p u n i  y a  H u m i n n 
imebashiri kuwa manufaa 
ya kibiashara kutokana na 
teknolojia hiyo yanaweza 
kupatikana baada ya miaka 
miwili.

Katika mkutano wa Oktoba, 
mawazir i  wa k i l imo wa 
Muungano wa Ulaya walisema 
watapiga marufuk uuaji wa 
vifaranga wa kiume wakingojea 
matokeo ya uchunguzi wa 
athari zake.- AFP

- Imetafsiriwa na Benson 
Matheka

SAYA N S I  NA  T E K N O L O J I A

Makombora
aina ya Patriot
‘si suluhisho’

AINA MPYA YA KUKU KUZAA 

WA KIKE TU, HAKUNA JOGOO

  Washington

Hatua ya Amerika ya kuipatia 
Ukraine makombora aina ya 
Patriot ni ishara kubwa ya kuunga 
mkono nchi hiyo na itaboresha 
juhudi zake za kujilinda dhidi 
ya Urusi, lakini wataalamu 
wanasema hayatakuwa na athari 
kubwa kivita.

M a k o m b o ra  y a  Pa t r i o t 
“ s i  su l u h i sh o” d h i d i  ya 
makombora ambayo vikosi 
vya Urusi vimekuwa vikitumia 
kuishambulia Ukraine, kulingana 
na Ian Williams wa Mradi wa 
Makombora ya Kujilinda katika 
Kituo cha Mafunzo ya Kimkakati 
na Kimataifa, jijini Washington.

Lakini yataongeza kiwango 
cha ulinzi cha Ukraine kwa 
sasa na pia kuisaidia kujilinda 
dhidi ya makombora ya masafa 
mafupi ambayo maafisa wa 
nchi za Magharibi wanafikiri 
Urusi inayapata kutoka Iran, 
akasema Williams.“Ni muhimu 
kuwa na aina tofauti ya ulinzi 
unapokabiliana na mashambulio 
makali ya angani,” akaambia AFP.

Hatua hiyo pia itatoa ujumbe 
mkali kwa washirika wa Urusi na 
Ulaya kuwa Amerika iko tayari 
kuisaidia Ukraine kwa silaha za 
kisasa za kivita kukabili Urusi.

Kombora la Patriot MIM-104 
hurushwa angani kutoka ardhini 
na awali liliundwa kudungua 
ndege zinazopaa juu sana kutoka 
ardhini. Liliundwa upya miaka 
ya themanini kutokana na tishio 
la kombora linaloweza kusafiri 
masafa marefu. Makombora 
ya Patriot yalionyesha uwezo 
wake dhidi ya Scud kutoka Urusi 
yaliyotumiwa na Iraq wakati wa 
Vita vya Kwanza vya Ghuba.

- Imetafsiriwa na Wanderi 
Kamau

Kuku aina ya Brahma alikuwa wa pili bora katika kiwango chake kwenye Maonyesho ya Kimataifa ya 
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